Wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Katika ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa washiriki wa mkutano mkuu wa 29 wa shirika la Wasaliziani, amemtakia kazi njema mkuu mpya wa shirika hilo, Pade Fabio Atadi, na kumshukuru Kardinari Artime kwa huduma iliyotolewa katika miaka hii. Papa amewatia moyo wa kuwa na shauku, katikati ya changamoto tofauti kuliko hapo zamani, imani na shauku hubakia sawa, iliyojaa karama mpya kama vile tamaduni shukrani kwa mema mengi yaliyofanywa ulimwenguni kote. Mhariri mkuu wetu wa Baraza la Kipapa ameandika tahariri yake kuhusu kufika kwa Baba Mtakatifu Francisco wakati wa hitimisho la Jubilei ya wagonjwa bila kutarajiwa, Dominika tarehe sita Aprili elfu mbili na ishirini na tano, kwamba ni ishara ya uwepo katika wakati wa hali halisi ya mitandaoni. Utume wa kumi katika nchi ya mashariki kwa mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Huduma ya Upendo, ambaye kwa maelezo ya Papa Francisco na kwa msaada wa madereva wengine wa Ukraini amepeleka magari yenye kila chombo cha matibabu muhimu ili kuokoa maisha ya binadamu ambayo yataelekezwa kwa maeneo ya vita. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padi Richadi Mjigwa. Ni Anjelo Ezaula anakukaribisha doni wako kuhani mwalimu mwema Fursa ya mkutano mkuu wa 29 wa shirika la wasaliziani wa, wa Dombosco ulioanza tangu tarehe 16 Februari na utahitimisha tarehe 12 22, Aprili 2025, Baba Mtakatifu Francisco amewatumia ujumbe wake. Katika ujumbe huo anaanza kuwaelezea juu ya kutokuweza kukutana nao kwa bahati mbaya, lakini anawatumia ujumbe katika fursa hiyo na pia katika maadhimisho ya miaka mia moja hamsini tangu kutumwa wa misionari wa kwanza wa Don Bosco nchini Argentina. Kufuatia na kuchaguliwa kwa mkuu mpya wa shirika hilo, Baba Mtakatifu anatuma salamu kwa mkuu mpya wa shirika hilo Padre Fabio Attard, akimtakia heri na kazi njema, na katika fursa hiyo amemshukuru Kardinali Angelo Fernandes Artime aliyeongoza shirika hilo kwa ajili ya huduma ambayo aliwezesha kwa miaka hiyo na ambapo kwa sasa anaendelea kuitoa katika kanisa la ulimwengu, yaani baada ya kuchaguliwa kuwa kardinari. Baba Mtakatifu Francisco anaendelea hata akiwa mbali, kwa maana ya kuwa katika nyumba yake Mtakatifu Marta mjini Vatikani. Papa amebainisha anavyopenda kuwahimiza kuishi kwa uaminifu na kujitoa wakati huu wa kusikiliza Roho na utambuzi wa kisinodi. Kwa njia hiyo, katika mkutano huo wamechagua kama mada ya kazi yao kauli mbiu, Wasalesiani wanashauku kwa Yesu Kristo na kujitolea kwa vijana. Ni mpango mzuri sana. Amewasifu kuwa na shauku na kujitolea, kujiruhusu kushiriki kikamilifu katika upendo wa Bwana na kutumikia wengine bila kujiwekea chochote, kama vile mwanzilishi wao alivyofanya wakati wake, akiwa na maana ya Mtakatifu Dom Bosco, Papa ameongeza katika ujumbe huo hata kama leo hii ikilinganishwa na wakati huo, changamoto zinazopaswa kukabiliwa zimebadilika kwa kiasi fulani, imani na shauku inabaki vilevile, iliyojaa karama mpya kama ile ya tamaduni tofauti. Kwa hiyo papa anawashukuru kwa mema wanayofanya duniani kote na anawatia moyo waendelee na uvumilivu. Amewabariki kwa moyo wote na kazi yao ya mkutano mkuu, pamoja na washiriki waliotawanyika katika mabara matano, na anawaomba tafadhali wamwombee. Mama Maria, msaada wa Kristo daima awasindikize. Walili wetu mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano ameandika taariri yake kuhusu kufika kwa baba mtakatifu Francisko wakati wa hitimisho la jubilei ya wagonjwa, bila kutarajiwa, dominika tarehe 6 Aprili 2025, kwamba ushiriki usiotarajiwa wa baba mtakatifu Francisko wakati wa hitimisho la maadhimisho ya kiliturujia ya jubilei iliyojikita kwa ajili ya wagonjwa na ya ulimwengu wa kiafya unawakilisha ujumbe wa kina sana, hata wakati ambao hali halisi ya mitandaoni, katika kipindi ambacho tunaamini kuweza kushiriki yote tukibaki nyuma ya skrini ya kompyuta, lakini uwepo kimwili ni muhimu sana. Kuwepo kama mtu kupata ugumu wa kusafiri, wa kutoka, wa kusubiri, wa kufanya uzoefu mgumu wa kutembea na kukaribia wengine, wa kutokwa jasho, kupigwa jua au katika anga la wazi, ni mantiki ya kukutana na mtazamo wa wale walio karibu nasi uzoefu wa kuwa na wengine na kuwa sehemu ya watu wa maujaji katika ishara ambayo haikutangazwa. Mfuasi wa Petro anatufundisha kuwa hakutakuwepo kweli na kamwe kinachoweza kubadilisha uwepo wa kimwili yaani, kuwepo kamili kutoka nje kwa papa katika jukwaa la uwanja wa mtakatifu Petro. Kwa hivyo jambo lenyewe ni ujumbe muhimu zaidi kuliko neno lolote, licha ya sauti ambayo bado ni dhaifu, licha ya mirija ya oksijeni aliyonayo, lakini alitaka kuwa hapo. Kuna maana nyingine ya pili, Papa Francisco alichagua kwa mara ya kwanza baada ya mwisho wa kulazwa hospitalini Jemeli, katika maadhimisho ya jubilei ambayo hanahisi kwa namna ya pekee kuwa karibu, ile ambayo inajikita kwa wagonjwa ambao wanateseka na kwa wale wanaowahudumia. Wanaoteseka hata kama hatari imepita, Papa Francisco bado anaendelea na kupumzika na matibabu ambapo, lakini bado anaonyesha ishara za ugonjwa, ni mdhaifu kati ya wadhaifu, ambaye hakukosa kushiriki jubilei yake kwa kuungama katika basilika na kupita katika mlango mtakatifu kama wanavyofanya maelfu na maelfu ya watu kila siku, mlango ule ambao papa alikuwa ameufungua usiku wa Noeli na ambao jana, yaani tarehe sita Aprili elfu mbili na ishiri na tano amepita kirahisi kama muujaji ambaye bado anaendelea kubeba matokeo ya nimonia. Daktari Andrea Tornielli anaendelea hatimaye kutoka nje kwa kushutukiza Dominika asubuhi, kunatueleza juu ya uhusiano wa mchungaji na zizi lake, askofu na watu wake. Licha ya kuendelea kupona, licha ya maonyo ya madaktari, Papa Francisco hakukosa kukutana na watu, hata kama anatambua hatari inayoweza kutokea kwa ajili ya afya yake. Kwa kufanya hivyo, kunatueleza kuwa hata ikiwa wakati mwingine, licha ya hali ambayo inaweza kutokea ya muktadha wa kutazama kupitia vyombo vya habari na mtandaoni kwa sababu ya kulazwa au wakati wa karantini katika kipindi cha janga la korona au kutowezekana kusafiri Mkutano wa uwepo hai hauwezi kubadilishwa, kwa sababu kama alivyokuwa amesema karibu mwaka mmoja uliopita kwamba upendo unahitaji utekelezaji, upendo unahitaji kutolewa, wa kukutana na unahitaji muda na nafasi ya kutoa, hauwezi kupunguzwa katika maneno mazuri au picha katika skrini. Na hii inatosha hata ya upendo wa papa kwa ajili ya watu wa Mungu ambao daima amezungumza hata kwa ishara na upole, anahitimisha daktari Andrea Tonieri, mwalili wetu mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, kuhusiana na kushitukiza kwa Baba Mtakatifu Francisco katika tendo la kuhitimisha Jubilei ya wagonjwa na ulimwengu wa kiafya tarehe 6 Aprili elfu mbili na ishirini na tano. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, hali halisi ya Pasaka mpya bado inawakilisha ndani ya vita nchini Ukraini, na kwa sababu hiyo Baba Mtakatifu Francisco anaendelea kuelezea ukaribu wake kwa watu wanaoteseka kwa ishara madhubuti, miaka mitatu baada ya kumbukumbu ya uchungu na ya aibu kwa ubinadamu, kama Papa Francisco alivyoeleza hapo awali. Taarifa kwa vyombo vya habari kutoka ofisi ya Baraza la Kipapa la Huduma ya Upendo imeripoti maneno ya Papa Francisco ya Urbi et Orbi 2024 ambayo ni chachu ya kuchukua hatua, kwamba ni Yesu pekee anayetufungulia milango ya uzima. Papa aliongeza, milango hiyo ambayo tunaifungua mara kwa mara na vita vilivyoenea ulimwenguni kote. Hatua hiyo inahusisha kutuma magari manne ya wagonjwa yakiwa na nembo ya mji wa Vatikani yenye kila chombo cha matibabu kinachohitajika kuokoa maisha ya binadamu ambazo zitapelekwa kwenye maeneo ya vita, kuwa pamoja na watu walioathirika sana na migogoro, ili kusali pamoja nao na kuwa kielelezo cha ukaribu wa askofu wa Roma. Kwa hiyo ni misheni ya kumi nchini Ukraini kwa Kardinali Konrad Krayeski, mwakilishi wa Papa, misheni ambayo imezaliwa katikati ya jubilei ya matumaini elfu mbili na ishirini na tano, katika hati ya kutangaza jubilei kuu ya matumaini ile ya spes non confundit, yani, matumaini ya katishi tamaa. Papa Francisco anaandika kwamba ishara ya kwanza ya matumaini inatafsiriwa katika amani, kwa ulimwengu ambao kwa mara nyingine tena inajikuta imezama katika janga la vita. Hitaji la amani ni changamoto kwa kila mtu na linahitaji kufuatia mipango madhubuti. Kwa hiyo zawadi ya magari manne ya wagonjwa inakuwa ishara ya tumaini la jubilei linalojikita ndani ya nanga ya Kristo. <mucho> Vatican News katika fursa ya kuelekea sikukuu ya Pasaka imependekeza tena vipindi 18 vinavyounda kipindi kilichoratibiwa na Baraza la Kipapa la Mawasiliano kwa kushirikiana na Maktaba ya Kitume ya Vatikani, makumbusho ya Vatikani na Rai ya utamaduni, kilichopeperushwa wakati wa dominika ya Pasaka 2022 kwenye chaneli ya kwanza ya runinga ya taifa Italia. Huo ni mfululizo ambao Papa Francisco anasimulia baadhi ya matukio ya Yesu, tukio la kwanza likiwa na Matayo mtoza ushuru. Kwa njia hiyo wahusika wa mpango huo ni Andrea Tornieli na Lucio Brunelli. Studio na upigaji wa picha ulisimamiwa na Renato Cherisola, muziki wa asili na Michelangelo Palmaci. Wakati ambapo papa anaendelea kupata nafuu na hatusikii sauti yake, hii ni namna ya pekee ya kuisikia tena na kuisikiliza katika kurasa zenye kupendeza zaidi za mafundisho yake, ambamo anazungumza juu ya Yesu. Alieleza hayo Daktari Andrea Tornieri, mhariri mkuu wa uhariri wa baraza la kipapa la mawasiliano. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, umoja katika upendo kwa Papa Francisco, makanisa na jumuia mbalimbali mbali za Italia ambao wametembea na kushiriki katika mashauriano na majadiliano mengi, yote hayo yaliibuka katika mkutano mjini Vatikani kuanzia Machi 31 hadi 3 Aprili 2025 ukiwa ni mkutano wa pili wa sinodi ya kanisa la Italia na kuhitimisha kazi yao kwa ibada ya misa takatifu iliyoongozwa na kardinali Matteo Zuppi, askofu mkuu wa jimbo kuu katoliki la Bologna na rais wa baraza la maaskofu nchini Italia. Katika mahubiri yake kwa waamini washiriki wa mkutano huo wa kisinodi katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, Kardinali Zuppi alitoa wito wa kuwa na umoja, kwamba tunapenda na kutetea umoja kwa gharama yoyote, kutoka mashariki hadi magharibi ambayo daima ni msingi wa amani. Kardinali huyo alisisitiza kwamba njia ya sinodi inaturudisha kwenye mwelekeo muhimu wa jumuiya katika ulimwengu uliojaa mateso, ubinafsi ambao unakufanya ujisikie vibaya na ambapo sio kwa bahati mbaya kwamba mantiki ya nguvu inatawala, ya utaifa wa zamani ambao hurekebishwa tena na kupata nafasi nyingi, hasa kwa sababu kuna hisia kidogo ya kijumuiya na ya kijamii ya ulimwengu unaokuja pamoja. Aidha alisema kama Papa Francisco alivyosema kwamba nabii daima ni kutetea mawazo ya mtu wa jino kwa jino na msumari kwa msumari, akiamini kwamba ni nzuri kwa kila mtu na kukubaliana tu na wale wanaofikiri kama sisi. Baada yake ni roho ambayo yanatuunganisha, roho ambayo uzalisha ushirika, ambayo inatufanya kubadili njia au ambayo inatufanya tupate na kutetea utakatifu daima, alisisitiza Kadinali Zuppi. Na hapo lazima tujihadhari na wale wanaotukomboa kwa kiburi. Ni zao ambazo mara nyingi husababisha kudharau wengine na kuacha kuleta asili ya mtu mwenyewe. Na ni lazima tuanze tena kukumbusha mwaliko wa papa wa kulitazama kanisa jinsi Roho Mtakatifu anavyolitazama na si kama ulimwengu unavyofanya, kwa sababu ikiwa mtazamo wa kidunia utaona miundo inafanywa kwa ufanisi zaidi, mtazamo wa kiroho unawaona kaka na dada wakiomba huruma kwa rais wa Baraza la Maaskofu wa Italia alisisitiza kuwa katika sinodi, safari iko pamoja, wakiwa watumishi wa kila mmoja wao, wakiunganishwa wao kwa wao, kujenga uhusiano wao kwa wao na hisia, kwa sababu kanisa si wazo, bali ni kukutana, uhusiano ambao katikati ni Bwana ambaye kwa ajili yake mtu hupoteza maisha au mawazo ya mtu anayoyahifadhi iwapo badala yake mipango yetu, miundo yetu na madhumuni yetu ya mageuzi yanakuja kwanza, tutaanguka katika utendakazi, ufanisi, usawa na hatutazaa matunda, aliongeza kardinali Zupi huku akinukuu maneno ya Papa Francisco. Kwa hiyo njia ya kanisa ambayo ni ratiba inayoainishwa lakini ya kumfuata Yesu Kristo hutufanya tukutane ubinadamu, kwenye njia ya kulingana na Roho Mtakatifu na siyo bunge ambamo kudai haki na mahitaji kulingana na ajenda za ulimwengu na sio fursa ya kwenda mahali ambapo upepo unapereka, lakini fursa ya kuwa mtulivu kwa pumzi ya Roho Mtakatifu. Kadinali Zupi aliwatia moyo wa kutembea pamoja, kwa sababu alisema, tumeitwa kuwa moyo mmoja na nafsi moja ili kutambua sauti ya Roho Mtakatifu ambaye mbele ya njia panda ya maisha anatupendekezea njia bora zaidi ya kuchukua. Katika ulimwengu wa migawanyiko, vurugu na hofu, ni muhimu kwenda nje kutangaza na tusibaki tumefungwa ndani yetu, alihimiza kadinali huyo, kwamba tunapaswa kuwa nyumba ya kukaribisha na sio kuzingatia shida na masirahi ya mtu binafsi tu, juu ya ulinzi mkali au utaifa wa kila mtu binafsi. Kanisa haliwezi kuratibiwa na miradi ya kisasa, haitoshi. Roho Mtakatifu hutuweka huru kutokana na mashaka ya dharura na utualika kutembea kwenye njia ya ushuhuda, umaskini na utume ili kutukomboa kutoka kwetu na kututuma ulimwenguni. Wakristo kwa ufupi hawana budi kujishuhudia wenyewe bali wamshuhudie Bwana na kwa Bwana tu, kwa sababu ni sisi sisi ni kiakisi cha upendo wa Mungu, na tuko hivyo ikiwa tunamulika nuru yake juu, na tunajiweka huru wenyewe kutokana na ukimbelembele. Tunafanya kazi kwa juhudi na nguvu nyingi tena, tunajituma Mafanikio yake tunayaona wazi kwa macho yetu, tunaridhika na kujiona tunafanya sisi kwa nguvu na akili zetu, tunasahau ya kwamba hizi ni neema. Mkutano wa kimataifa kuhusu wakili Mnemba barani afrika kwa mara ya kwanza umefanyika jijini kigali nchini rwanda kwa siku mbili tatu na nne aprili elfu mbili na ishirini na tano ambao ni mwaliko pekee uliowakutanisha viongozi wa kimataifa watunga sera watendaji wa sekta wawekezaji wawakilishi wa mashirika ya kiraia na wajasiriamali ili kujadili nafasi ya afrika katika uchumi wa kimataifa wa akili mnemba afrika ni nyumbani kwa nguvu kazi inayokuwa kwa kasi zaidi duniani kituo cha mapinduzi ya nne ya viwanda ya wizara na tehama na ubunifu kwa ushirikiano na kongamano la kiuchumi duniani viliandaa mkutano wa kwanza wa kimataifa wa akili mnemba kuhusu Afrika mjini Kigali, Rwanda kwa siku mbili ya tarehe tatu na tarehe nne Aprili elfu mbili na ishirini na tano kwa njia hiyo mkutano wa kilele wa akili mnemba kuhusu Afrika ulianza kwa mkutano wa vyombo vya habari kuwatambulisha wenye viti wenza, ambao walielezea jukumu la Afrika katika uchumi wa kimataifa wa akili mnemba jijini Kigali nchini Rwanda. Majadiliano yalichunguza uwezo wa akili mnemba wa bara na kushughulikia fursa za ukuaji jumuishi, usalama wa kidijitali na mabadiliko ya kiuchumi. Mkutano huo wa kilele ni mwaliko wa pekee uliowakutanisha viongozi wa kimataifa, watunga sera, watendaji wa sekta, wa wekezaji wawakilishi wa mashirika ya kiraia na wajasiriamali ili kujadili nafasi ya Afrika katika uchumi wa kimataifa wa akili mnemba. Afrika ni nyumbani kwa nguvu kazi inayokuwa kwa kasi zaidi duniani ikiweka bara hilo kama mhusika mkuu katika mfumo wa ikolojia wa akili mnemba wa kimataifa. Mkutano huo ulishughulikia jinsi gani akili mnemba inaweza kuendesha ukuaji wa uchumi jumuishi, uvumbuzi na maendeleo ya nguvu kazi, huku ikihakikisha utawala wa kimaadili na kupunguza hatari. Kadhalika, majadiliano yalichunguza mahitaji ya miundombinu ya akili mnemba barani Afrika, mikakati ya kitaifa ya akili mnemba na jukumu la teknolojia zinazoibuka kama kompyuta na roboti. Mkutano huo ulihitimishwa kwa wito wa kuimarisha utawala wa akili mnemba, kuanzisha uongozi wa Afrika katika mazingira ya kimataifa ya akili mnemba. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ugonjwa wa afya ya akili unajumuisha aina mbalimbali za matatizo ya fikra, hisia au tabia. Kila mtu wakati mwingine huwa na mawazo yanayosumbua au yasiyo ya kawaida au hisia kali, na watu wengi huonyesha tabia ambazo wakati mwingine watu wengine huwa wanadhani ni za ajabu. Hata hivyo, kwa watu wenye changamoto ya afya ya akili, mawazo hisia na tabia hizi hutokea mara kwa mara au ni kali kiasi kwamba watu hupata matatizo makubwa katika maisha yao ya kila siku au kufadhaishwa sana. Kuna aina nyingi za magonjwa ya akili. Ugonjwa wa akili unaweza kuwa wa muda mfupi au muda mrefu. Wakati mwingine inaweza kuwa ni vigumu kutofautisha ugonjwa wa akili na wasiwasi wa kawaida au huzuni, lakini ugonjwa wa akili ni mbaya zaidi hudumu kwa muda mrefu na uathiri kwa kiasi kikubwa uwezo wa mtu kukabiliana na changamoto za maisha. Karibu nusu ya watu wazima hupata dalili za ugonjwa wa afya ya akili na wakati fulani, sonona ndio huwapata zaidi. Matibabu ya msingi ni dawa na ushauri na saha hii, ni tiba ya kuzungumza. Familia, marafiki na vikundi vya usaidizi vinaweza kusaidia watu kukabiliana kikamilifu na, na magonjwa pamoja na changamoto ya afya ya akili. Maadhimisho ya wiki ya afya elfu mbili na ishirini na tano nchini Tanzania yanafanyika kwa mara ya kwanza kuanzia tarehe tatu hadi tarehe nane Aprili elfu mbili na ishirini na tano katika maeneo mbalimbali kwa kunogeshwa na kauli mbiu tulipotoka, tulipo na tunapoelekea, tunajenga taifa imara lenye afya huku huduma na elimu ya afya vikiendelea kutolewa na kwamba kilele cha maadhimisho haya kitafanyika kwenye ukumbi wa Jakaya Kikwete jijini Dodoma, na mgeni rasmi anatarajiwa kuwa ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hasani. Juma hili ni muhimu sana katika kuongeza uelewa wa afya ya akili na hivyo kuleta mabadiliko chanya kwa afya ya akili katika ujumla wake. Ni nini kifanyika ili kukabiliana na changamoto ya afya ya akili maboresho ya afya ili kuwawezesha watanzania kuboresha zao katika ujumla wake. Afya ya akili ni muhimu sana kwa ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, kwani humwezesha mtu kuishi kwa furaha, matumaini, tija na hivyo kujisikia vema. Takwimu zinaonyesha kwamba mtu mmoja kati ya nane duniani anasumbuliwa na tatizo au changamoto ya afya ya akili. Kwa upande wa Tanzania kuna watu zaidi ya milioni saba wenye matatizo ya afya ya akili. Kuna watu milioni moja nukta tano wanasumbuliwa na ugonjwa wa sonona, kihoro na dawa za kulevya. Kumbe kuna umuhimu kwa Watanzania kuzungumza kuhusu matatizo na changamoto ya afya ya akili, mintaarafu maendeleo makubwa ya teknolojia na utandawazi. Ikumbukwe kwamba afya ya akili ya mwanadamu inaweza kudhoofishwa na mambo mbalimbali, kama inavyoelezwa kwenye tafiti nyingi za kitaalamu. Kwanza, msongo wa mawazo wa mara kwa mara huwaathiri utendaji wa ubongo na huweza kusababisha magonjwa kama sonona na wasiwasi. Pili ni unyanyapaa na ubaguzi wa kijamii na kijinsia au kidini, ambako huwafanya watu kuhisi kutengwa, hali inayoweza kuchangia matatizo ya kisaikolojia. Tatu, matatizo katika mahusiano ya kifamilia au kijamii huweza kuathiri hali ya kihisia na kuongeza hisia za huzuni na hasira. Nne, ya matumizi mabaya ya pombe na dawa za kulevya hubadilisha mfumo wa fahamu na kuharibu amani na utulivu wa akili. Ndugu msikilizaji wa redio wa Uvatikani, afya ya akili huleta madhara mtu anapoamua kuzingatia tatizo ni nini, badala ya kile kilicho kizuri na kinachoendelea vyema. Watu wengi wanaweza kujua dalili za magonjwa ya kimwili kama vile mshtuko wa moyo au kiharusi, lakini hawajui afya mbaya ya akili. Baadhi ya ishara na dalili ni pamoja na kuhisi huzuni au huzuni kila wakati, kupunguza uwezo wa kuzingatia, kujiondoa kutoka kwenye mahusiano pamoja na mafungamano ya kijamii na shughuli za kila siku za maisha, mabadiliko makubwa katika tabia ya kula na kulala, mawazo ya kujiua na hisia za upweke hasi, kufikiri kupita kiasi na hisia za hatia, mabadiliko ya hali ya juu, kujitenga na ukweli au ndoto, hata udanganyifu, kutokuwa na uwezo wa kuweza kukabiliana na changamoto pamoja na shida za kila siku za maisha mabadiliko makubwa katika kula na kulala, kwani ukosefu wa usingizi wa kutosha hupunguza uwezo wa ubongo wa kufanya kazi vizuri na huongeza hatari ya matatizo ya afya ya akili kwa ujumla. Mambo haya yanahitaji kushughulikiwa kwa makini ili kuimarisha afya ya akili, kwani wahenga wanasema ni muhimu sana kuwekeza katika kinga kuliko tiba. Wataalamu wa sayansi na teknolojia wanaendelea kuchakarika usiku na mchana ili kuhakikisha kwamba wanaivalia njuga changamoto ya afya ya akili kwa kutumia simu janja na apu ili aweze kujipima mwenyewe wa afya yake ya akili. Baada ya mtumiaji kufahamu hali yake ya afya ya akili, ataweza kuchukua hatua ya kuonana na daktari wa masuala ya afya na hivyo kuokoa rasilimali muda ambao ingetumika kufahamu kama mtu anakabiliwa na changamoto ya afya ya akili au la. Chuo kikuu cha Dodoma, UDOM, mwezi Juni kinatarajiwa kuzindua mfumo wa matumizi ya teknolojia ya akili unde, au kama ilivyokuwa inayoeleweka hivi karibuni, akili mnemba au akili bandia, utakaomwezesha mtu kujipima na hivyo kubaini changamoto za afya ya akili kwa kutumia simu janja au kompyuta. Waziri Mkuu wa Tanzania, Kassim Majaliwa, hivi karibuni amesema serikali ya Tanzania inatarajia kuanzisha baraza la afya ya akili litakalosimamia muundo utakaoratibu sekta mbalimbali mbali za kitaaluma na kiutendaji ili kushughulikia ufanisi wa suala la afya ya akili. Majaliwa amesema hilo bungeni jijini Dodoma hivi karibuni wakati akijibu swali la mbunge wa jimbo la Iringa mjini Jesca Msambatavangu, aliyetaka kujua tamko la serikali kuhusu kuanzisha baraza hilo baada ya kukithiri matukio yasiyo ya kawaida yanayochangiwa na tatizo la afya ya akili ikiwemo wizi, mauaji na mapenzi ya jinsia moja mpango wa serikali ni kukamilisha taratibu zote za uundwaji wa baraza ili lianze kufanya kazi kwa kuhakikisha kwamba tunaweka mpango kazi wa kutekeleza ajenda hii ya afya ya akili. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, kukunogeshea maadhimisho ya wiki ya afya nchini Tanzania kuanzia tarehe tatu hadi tarehe nane Aprili elfu mbili na ishirini na tano. Kutoka studio za redio Vaticani, kamakawa ni mtoto wa mkulima padri Maisha yetu yote yako mikononi mwake, tumshukuru Mungu tu, anatulinda sote, anatujalia nguvu, tumshukuru Mungu. Namnamna mpenda wa msikilizaji wa Radio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni anjorwezaura akikuaga. Tumsifu, tumsifi Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus. Inuwa macho yako zonga kwa upepo.