Amjambo wa sikilizaji, wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm-hmm. ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Katika misa kabla ya uchaguzi wa papa mpya iliyoongozwa na Kardinari Re, dekano wa makardinari, katika kanisa kuu la Vatikani ameainisha kazi ya kila mrithi wa Petro kwa kuzingatia amri mpya ya upendo. Wito kwa makardinari wapiga kura ni kuchagua kwa majukumu ya juu zaidi ya kibinadamu na ya kikanisa, kuepuka mawazo ya kibinafsi na kuangalia kwa manufaa ya kanisa na ubinadamu. Kuingia kwa makardinali katika kikanisa cha Sistina ni wakati uliosimamishwa na waajabu wa kumtambua mtumishi wa watumishi wa Mungu, ndivyo anavyoandika Daktari Paolo Rufini, aliyekuwa mwenyekiti wa baraza la kipapa la mawasiliano habari. Zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa. Ni Angela Rezaula anakukaribisha. Nitamwinua kuhani mwaminifu atakayetenda sawasawa na haja za moyo wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ndiyo ilikuwa antifoni ya wimbo wa ufunguzi iliyosindikiza maandamano marefu ambayo asubuhi ya leo ya tarehe 7 Mei 2025 iliwaona wakiingia makardinali wateule, kwa upole kama kawaida, katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani lililojaa waamini elfu tano wakati wa misa ya proeligendo Romano Pontifice, yaani Kabla ya kuchagua papa wa Roma. Aliyeongoza misa hiyo katika madhabahu ya kukiri ni Kardinali Giovanni Batista Re, dekano wa baraza la makardinali, katika mahali pa ibada palipohifadhi mabaki ya Mtakatifu Petro, ambaye ni mrithi wake atakayepigiwa kura na makardinali 133 kati ya 220 kumpata papa wa 267. Jina lake bado limehifadhiwa katika moyo wa Bwana, lakini maombi yote na mtazamo wa ulimwengu Wapendwa wote, kaka na dada, katika Matendo ya Mitume tunasoma kwamba baada ya Kristo kupaa mbinguni na wakati wakingojea Pentekoste, wote walikuwa wakidumu na kuunganishwa katika sala pamoja na Maria, mama wa Yesu rejea Matendo ya Mitume sura ya kwanza aya kumi na nne. Hivi ndivyo sisi pia tunafanya, masaa machache kabla ya kuanza kwa konklave, yaani mkutano mkuu wa uchaguzi, chini ya mtazamo wa picha ya mama yetu, Mama iliyowekwa karibu na madhabahu katika Basilika hii inayoinuka ya kaburi la mtume Petro tunaona watu wote wa Mungu wakiwa wameungana nasi kwa hisia zao za imani, upendo kwa papa na matarajio yao ya uhakika. Kardinali Rea aliendelea: tuko hapa kuomba msaada wa Roho Mtakatifu, kumwomba mwanga wake na nguvu zake, ili papa mbaye kanisa na wanadamu wanahitaji katika hatua hii ngumu na ngumu ya mabadiliko katika historia aweze kuchaguliwa. Kusali na kumwomba Roho Mtakatifu ndiyo mtazamo pekee sahihi na haki, huku makardinali wateure na wapiga kura wakijiandaa kwa tendo la uwajibikaji wa juu kabisa wa kibinadamu na wa kikanisa na kwa uchaguzi wa umuhimu wa kipekee, tendo la kibinadamu ambalo kwa ajili yake ni lazima mtu aache mazingatio yote ya kibinafsi na kuwa ndani ya akili ya moyo wa mtu Mungu wa Yesu Kristo pekee na wema wa kanisa na wa ubinadamu. Kadinarire aliendelea kukazia kwamba katika Injili iliyosomwa maneno yalisikika ambayo yanatupeleka kwenye moyo wa agano la juu kabisa la ujumbe wa Yesu uliotolewa kwa mitume wake jioni ya karamu kuu ya kuaga: hii ndiyo amri yangu, mpendaneni kama nilivyowapenda ninyi, karibu kwa kutaka kufafanua kwamba kama nilivyowapenda ninyi, na kuonesha jinsi upendo wetu unapaswa kufikia mbali. Yesu kisha akasema: hakuna aliye na upendo mwingi kuliko huu wa mtu kuutoa uhai wake kwa ajili ya ya rafiki zake, rejea Yohane sura ya 15 aya 13. Ni ujumbe wa upendo ambao Yesu anaofafanua kwa amri mpya. Mpya kwa sababu inabadilika kuwa kitu chanya na kupanua sana onyo la agano la kale ambalo lilisema, usiwafanyie wengine kile ambacho hungependa kufanyiwa. Upendo ambao Yesu anaufunua hauna mipaka na lazima udhihirishe mawazo na matendo ya wanafunzi wake wote, ambao katika tabia zao lazima daima waoneshe upendo wake kweli na kujitolea kujenga ustaarabu mpya, ambao Papa Paulo wa Sita aliuita ustaarabu wa upendo. Kwa hiyo, upendo ndiyo nguvu pekee inayoweza kubadilisha ulimwengu. Kadinali Re aliendelea: Yesu alitupatia mfano wa upendo huu mwanzoni mwa karamu ya mwisho. Kwa ishara ya kushangaza, alijishusha ili kuwatumikia wengine, kuosha miguu ya mitume bila ubaguzi, bila kumtenga Yuda ambaye angemsaliti. Ujumbe huu wa Yesu unaunganishwa na yale tuliyoyasikia katika somo la kwanza la Misa, ambapo nabii Isaya anatukumbusha kwamba sifa ya msingi ya wachungaji ni upendo hadi kujitoa kikamilifu. Kwa hiyo, kutokana na maandiko ya kiliturujia ya adhimisho hili la Ekaristi, tunapokea mwaliko wa upendo wa kidugu, kusaidiana na kujitolea, kwa umoja wa kikanisa na udugu wa kiutu kwa watu wote. Miongoni mwa kazi ya kila mrithi wa Petro ni ile ya kufanya ushirika kukua, ushirika wa Kristo wote pamoja na Kristo, ushirika wa maaskofu na papa, ushirika wa maaskofu kati yao wenyewe. Kardinali Re aliendelea kuainisha jukumu la Baba Mtakatifu kwamba sio ushirika wa kujirejea, lakini unaolenga kabisa ushirika kati ya watu, watu na tamaduni, ukijali kwamba kanisa daima ni nyumba na shule ya umoja. Pia kuna wito mkubwa wa kudumisha umoja wa kanisa katika njia inayofuatiliwa na Kristo kwa mitume umoja wa kanisa unatamaniwa na Kristo, umoja ambao haumaanishi usawa bali ushirika thabiti na wakina katika utofauti, mradi tu mtu anadumu katika uaminifu kamili kwa Injili. Kwa njia hiyo, kardinali Lea aliongeza, kila papa anaendelea kumwirisha Petro na utume wake na hivyo kumwakilisha Kristo hapa duniani, ndiye mwamba ambao kanisa limejengwa juu yake, rejea injili ya Matayo sura ya 16 aya 18. Kuchaguliwa kwa papa mpya siyo mpigo rahisi wa watu, lakini siku zote ni mtume Petro ndiye anayerudi. Kardinali alikazia makardinali wateule na, na wapiga kura yao katika kanisa la Sistini, ambapo kama katiba ya kitume ya Universi Dominici Gregis inavyosema kila kitu kinachangia kukuza ufahamu wa uwepo wa Mungu, ambaye kila mtu lazima ajitokeze mbele yake siku moja ili kuhukumiwa. Papa Yoane wa Pili alitumaini kwamba katika saa ya uamuzi mkuu kwa njia ya kura sura inayokuja ni ile ya msanii Michelangelo ya Yesu hakimu, ingemkumbusha kila mtu juu ya ukuu wa jukumu la kuweka funguo kuu, kama andikavyo mwandishi Dante, katika mikono ya kulia. Kwa hiyo tuombe kwamba Roho Mtakatifu ambaye katika miaka mia moja iliyopita ametupatia mfululizo wa mapapa watakatifu na wakuu kweli kweli, atujalie papa mpya kadiri ya moyo wa Mungu kwa ajili ya mema ya kanisa na ya wanadamu. Na tusali ili Mwenyezi Mungu aweze kulijalia kanisa papa ambaye anajua zaidi kuamsha dhamiri za watu wote, na nguvu ya kimaadili na kiroho katika jamii ya leo hii, yenye sifa ya maendeleo makubwa ya kiteknolojia, lakini ambayo inaelekea kumsahau au Mungu. Ulimwengu wa leo hii unatarajia mengi kutoka kwa Kanisa, kulinda zile tunu msingi za kibinadamu na za kiroho ambazo pasipo hizo kuishi pamoja kwa binadamu hakutakuwa bora au kuzaa mema kwa vizazi vijavyo. Kwa kuhitimisha, Kardinali Re aliyesema, Bikira Maria, mama wa Kanisa, aingilie kati maombezi yake ya kimama ili Roho Mtakatifu aweze kuangaza akili za wateule makardinali na kuwafanya wakubaliane katika uchaguzi wa papa anayehitajika katika wakati wetu. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji wa Vatican News, nawe endelea kuwa nasi kusali kwa ajili ya papa mpya anayehitajika kwa wakati wetu misa ikiwa inaendelea, wakati wa maombi, mara baada ya sala ya Kardinari Re, sala kutoka lugha mbalimbali ikiwemo ya Kiswahili kwa ajili ya kumwombea papa mpya na kanisa ilisikika. Dio padre onnipotente vuole che tutti gli uomini siano salvati e giungano alla conoscenza della verità a lui rivolgiamo la nostra fervida preghiera. E Bwana wa pero wako uwajalie akili na shauri, hekima na mang'amuzi <muchilie> Kuingia kwa makardinali katika kikanisa cha Sistina ni wakati uliosimamishwa na waajabu wa kumtambua mtumishi wa watumishi wa Mungu. Ndivyo anavyoandika Daktari Paolo Rufini, aliyekuwa mwenyekiti wa baraza la kipapa la mawasiliano. Kwa njia hiyo, anaandika hii inatokea katika wakati huu uliosimamishwa, kwamba kila mtu ulimwenguni anashangaa ni nani atakuwa askofu wa 267 wa Roma. Kila mtu anahusika hata kama wametengwa kimwili na mahali ambapo wafuasi wa mitume makardinali walikuja na wamekusanyika, na wataweka usili katika kikanisa, ambapo watachagua mtumishi wa watumishi wa Mungu aliyeitwa kuongoza kanisa. Mtumishi wa watu ni mmoja ambaye Petro alikuwa na ataendelea kuwa sehemu yake hata baada ya kuitwa kuongoza, na hapa kuna fumbo: mtumishi anawezaje kuwa kichwa cha watu cha kanisa? Swali ambalo Yesu alijibu kwa maneno ambayo bado tunatatizika kuelewa leo hii: mnajua ya kuwa wale wanaohesabiwa kuwa wakuu wa mataifa huwatawala kwa nguvu na wakubwa wao uwatumikisha. Lakini haitakuwa hivyo kwenu. Lakini yeyote anayetaka kuwa mkubwa kwenu lazima awe mtumishi wenu, na yeyote anayetaka kuwa wa kwanza kwenu lazima awe mtumishi wa wote, kwa maana Mwana wa Adamu hakuja kutumikiwa, bali kutumikia na kutoa nafsi yake iwe fidia ya wengi. Rejea Injili ya Marko sura ya 10 aya 42 hadi 45. Tumikieni basi, hivyo ndivyo warithi wa Petro wanaitwa kufanya ili kuongoza kanisa. Na ni kitendawili hiki, kinasumbua vyombo vya habari, vinachanganya na kuchanganyikiwa na vituo vingi vya mamlaka vidogo na vikubwa duniani huku vikihangaisha akili zao juu ya utambulisho na jina ambalo mteule atachukua na labda hata kujaribu kushawishi uamuzi, kuchora matukio na tafsiri ambazo zinaonekana kuandikwa kwenye mchanga tu. Extra omnes, yani wote nje. Sheria hii inavuruga wakati huu uliositishwa kati ya sasa na ule ambao hata makadinari wenyewe, yaani watu wa Mungu wanaomngoja mchungaji wao, hawajui, wanaamini, wanaombea. Wameitwa kuingia katika fumbo hilo na wasiache kila mtu tu lakini kuacha kila kitu nje ya kikanisa cha sistini, wao wenyewe, mawazo yao, akili zao, na kujiweka wazi kabisa na kuacha nafasi kwa Roho Mtakatifu pekee kwa nguvu inayowapita na kwa ajili ya fumbo la Petro. Lakini Petro ndiye huyo fumbo ambalo tulikabidhiwa kwa uhakika. Petro ndiye mvuvi ambaye Yesu aliahidi kwamba uovu hautashinda wewe, ndiwe Petro na juu ya mwamba huu nitalijenga kanisa langu, na milango ya kuzimu haitalishinda. Rejea Injili ya Matayo sura ya 16 aya 18. Yeye ni mtume ambaye kwa ajili yake katika kulikabidhi kanisa lake kwake, mwana wa Mungu alisali akielekeza pendekezo la pekee kwa Baba ili amuunge mkono katika kubeba mabegani mwake uzito ambao vinginevyo hungekuwa mkubwa sana. Petro ni mtu anayeungwa mkono na maombi haya ambayo yameenea kwa wakati na historia kwa warithi wake na kutufikia leo hii. Daktari Rufini anaandika sala halisi maalumu kwelikweli, ili imani isishindwe kamwe mbele ya majaribu ambayo angepaswa kukabiliana nayo na ambayo ni tofauti sana na sawa na yale ya wakati wetu, ya kidunia iliyogawanyika, iliyochanganyikiwa, iliyokasirika, iliyojaa tamaa ya kuamuru na maskini katika upendo, isiyoweza kuelewa thamani ya huduma na manufaa ya wote, iliyojawa na uhakika dhaifu na ukweli wa uongo, iliyojawa na chuki kuliko huruma, hivyo mara nyingi zaidi kutaka kulipiza kisasi kuliko msamaha. Lakini Simoni, Simoni, tazama, shetani aliwataka ninyi kuwapepeta kama ngano, lakini mimi nimekuombea wewe ili imani yako isitindike au kutikisika. Petro ni fumbo la huruma na upendo wa ushirika na kusikiliza mvuvi anayekosea ambaye alisumbuka alikaa usiku kucha baharini bila kupata samaki hata mmoja, ambaye kisha akatupa nyavu zake upande mwingine kwa kusikiliza tu neno la mgeni, na ambaye mwishowe alielewa kwamba anayesimama ni Bwana wake. Petro ni mwenye dhambi aliyesamehewa, ndiye mteule ambaye kabla ya kufurahi alilia kwa uchungu baada ya kumsaliti bwana wake kama Yuda, lakini alilia katika machozi yake kuna siri yote na kuna siri ya kanisa. Machozi hayo labda ndiyo funguo za ufalme, ni funguo za Petro na za fumbo lake, udhaifu ambao una nguvu, hasa kwa sababu hauangazwi na nuru yake wenyewe. Ni mwamba hata kama hakuwa ambaye, hasa kwa sababu hiyo, anatuthibitisha sisi sote katika imani, anahitimisha tariri yake Daktari Paolo Rufini, aliyekuwa mwenyekiti wa baraza la kipapa la mawasiliano <mucho> Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika mkesha wa kuanza kwa mkutano mkuu wa uchaguzi tarehe sita Mei elfu mbili na ishirini na tano, makadinari waliokusanyika mjini Vatikani kwa ajili ya kumchagua papa mpya walihimiza kusitishwa kwa mapigano katika maeneo ambayo migogoro inaendelea. Wakiwa wamekusanyika katika mkutano mkuu makadinali hao walibainisha kwa masikitiko makubwa kwamba hakuna maendeleo yoyote ambayo yanaweza kupatikana katika kukuza michakato ya amani nchini Ukraini, mashariki ya kati na sehemu nyingi za dunia bila usitishwaji wa vita. Kwa hiyo walielezea wasiwasi wao kwa mashambulizi ambayo yamezidi hasa dhidi ya raia. Tunatoa wito wa dhati kwa pande zote zinazohusika kufikia usitishaji wa kudumu wa mapigano haraka iwezekanavyo na kujadiliana bila masharti na, na ucheleweshaji zaidi. Amani inayotamaniwa kwa muda mrefu na watu wanaohusika na ulimwengu mzima. Mwaliko kutoka kwa makadinali hao ulielekezwa kwa waamini wote kuzidisha sala kwa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya amani ya haki na ya kudumu. Ndivyo tunavyosoma taarifa iliyotolewa na makao makuu ya mjini Vatikani. <tipa> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la makardinali katika mkutano wake wa tano, Jumatatu tarehe 28 Aprili 2025, liliamua kwamba mchakato wa uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro uanze rasmi Jumatano tarehe 7 Mei 2025. Kuna jumla makardinali 135 wenye haki ya kupiga na kupigiwa kura, lakini wanaoshiriki ni 133. Kuna makardinali kutoka katika nchi kumi na tano ambao wanashiriki kwa mara ya kwanza katika uchaguzi wa halifa wa mchakatifu Petro. Kadiri ya katiba ya kitume ya Universi Dominici Gregis iliyotungwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa pili kunako mwaka elfu moja mia tisa tisini na sita, idadi ya makardinali wanaopaswa kupiga au kupigiwa kura ni 120 lakini idadi hii imekuwa ikizidi mara zote. Waamini wanaalikwa kufunga na kusali ili kuwasindikiza makardinali katika tukio hili lenye umuhimu wa pekee katika maisha na utume wa kanisa. Kardinali Giovanni Battista Re, dekano wa baraza la makardinali, Jumatano tarehe saba Mei elfu mbili na ishirini na tano, ameongoza ibada ya misa takatifu kwa ajili ya uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro, Pro Eligendo Romano Pontifice. Katika mahubiri, mwanzo kabisa mwa mkutano wa kumchagua halifa wa Mtakatifu Petro maarufu kama Conklevu, amekazia imani, matumaini na mapendo thabiti, ili kuomba nguvu za Roho Mtakatifu kama ilivyokuwa wakati ule wa sherehe ya Pentekoste ya kwanza, kwa makardinali kutoa kipaumbele cha kwanza kwa Mwenyezi Mungu, Kristo Yesu, ustawi, maendeleo na mafao ya kanisa na binadamu katika ujumla wake, tayari kusadaka maisha yao kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake. Huu ni wakati wa kutangaza na kushuhudia utamaduni wa upendo na mshikamano wa dhati, tayari kuleta mabadiliko makubwa katika maisha ya watu wa Mongo mama kanisa masali na kuomba umoja na ushirika, ujenzi wa udogo wa kibinadamu, umoja kati ya Wakristo, urika wa maaskofu na halifa wa Mtakatifu Petro, ili kweli kanisa liweze kuwa ni nyumba na shule ya ushirika kwa kuendelea kuwa aminifu kwa tunu msingi za kiinjili. Makardinali wanakusanyika ili kumchagua halifa wa Mtakatifu Petro kama Kristo Yesu mwenyewe alivyosema, wewe ndiwe Petro na juu ya mwamba huu nitalijenga kanisa langu. Mamlaka na madaraka haya nayapokea kila baba mtakatifu halifa wa mtakatifu Petro anapochaguliwa. Kadiri ya mapokeo ya mama kanisa, huyo ni mchungaji ambaye atampendeza Mungu kwa utakatifu na kuwafaidia waamini katika kuwachunga kwa bidii kwa ajili ya ustawi, mafao na maendeleo ya kanisa la binadamu katika ujumla wao. Kanisa linamhitaji papa atakayeamsha dhamiri za watu wa Mungu kimaadili, kiroho na kijamii katika ulimwengu mamboleo ambao una maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia, lakini ulimwengu unaotaka kumweka Mwenyezi Mungu pembezoni mwa vipaumbele vyake. Walimwengu wanatarajia kuliona kanisa likipiaisha tunu msingi za maisha kiroho na kiutu kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafanikio ya kizazi cha sasa na kile kijacho. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, makardinali wako kwenye kikanisa cha Sistina tayari kuanza mkutano wa uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro maarufu kama konklevo kwa kujifungia huko ndani kwa ufunguo. Waamini wanaalikwa kufunga na kusali kwa ajili ya kuombea ufanisi katika uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro. Makardinali wanatambua dhamana na uzito wa tukio hili katika maisha na utumi wa kanisa. Katika kipindi cha miaka mia moja iliyopita, Roho Mtakatifu amelijalia kanisa mapapa wenye uwezo mkubwa na watakatifu. Waamini katika sala ya kuombea uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro wamesali ili kumwomba Mwenyezi Mungu alilinde kanisa katika ukweli, umoja na amani, awajalie makadinari roho wa akili, shauri ya heshima na mang'amuzi, haki, mshikamano na maridhiano. Mwenyezi Mungu awe ni faraja kwa watu wanaonyanyasika kutokana na chuki na vita, pamoja na hali ya kukata tamaa, watoto wanaofyekelewa mbali kutokana na, na utamaduni wa kifo waonje maisha na uzima wa milele wabatizwa wote wawe watiifu wanyenyekevu wajisadake na hatimaye wajikite katika injili ya upendo oremus pro cardinalibus qui romanum pontifice meligere debent ebwana e wapero wako wajaliye akili na shauri hekima na mang'amuzi Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kama vile Mtakatifu Petro na wale mitume walivyounganika kwa agizo la Kristo Yesu katika urika mmoja tu, kwa jinsi ilivyo sawa, askofu mkuu wa Roma ndiye halifa wa Mtakatifu Petro, na maaskofu walio waandamizi wa mitume wanaungana pamoja, askofu wa kanisa la Roma, ambaye katika yeye linadumu jukumu lililokabidhiwa na Bwana kwa Petro tu mkuu wa mitume, linalotakiwa kurithishwa kwa waandamizi wake. Ni mkuu wa urika wa maskofu, wakili wa Kristo Yesu na mchungaji mkuu wa kanisa lote zima hapa duniani. Hivyo, kwa nguvu ya jukumu lake, anayo mamlaka ya kawaida ya juu kabisa, kamili inayojitegemea kwa uhuru. Baba Mtakatifu anayetarajiwa kuchaguliwa lazima aoneshe uwepo na ukaribu wake kwa watu wa Mungu, awe ni daraja na mwongozo katika mchakato wa ujenzi wa umoja na ushirika kati ya watu wa Mungu ni kiongozi anayepaswa kuwa ni shuhuda wa imani atakayesimama kidete kulinda na kutetea haki, amani na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, tayari kuchochea tunu msingi za maisha, ndoa na familia, miito mitakatifu ndani ya kanisa, elimu, malezi na majiundo makini kwa vijana wa kizazi kipya. Waamini wanamwombea pia hayati Baba Mtakatifu Francisco <tipa> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mwenyezi Mungu katika maandiko matakatifu anasema nitajiinulia kuhani mwaminifu atakayefanya sawasawa na mambo yote niliyo nayo katika moyo wangu na katika nia yangu, nami nitamjengea nyumba iliyo imara, naye atakwenda mbele yangu siku zote. Katika kolekta, mama kanisa lasali akisema: e Mungu uliye mchungaji wa milele, unaliongoza kundi lako kwa ulinzi wa daima Ulijaliye kanisa lako kwa wema wako mko mchungaji ambaye atakupendeza kwa utakatifu na kutufaidia sisi kwa kutuchunga kwa bidii, kwa njia ya Bwana wetu Kristo Yesu Mwanao, anaishi na kutawala nawe katika umoja wa Roho Mtakatifu, Mungu milele na milele. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika sala ya kuombea dhabihu, mama kanisa na sali kwa kusema: Bwana, wingi wa rehema yako ushuke juu yetu, ili kwa sadaka takatifu tunayokutolea kwa heshima, utujalie tufurahie kupata mchungaji atakayekupendeza wewe, Mtukufu, katika kulisimamia kanisa takatifu, kwa njia ya Kristo bwana wetu. Mama kanisa anamwomba Mwenyezi Mungu ili aweze kulijalia kanisa mchungaji mkuu atakayewafundisha kwa fadhila zake watu wa taifa la Mungu kwa kuwamiminia mioyoni mwao ukweli wa kiinjili. Baraza la makardinali katika mikutano yake elekezi, kama sehemu ya maandalizi ya uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro Conklevo, linawaalika watu wa Mungu kukiishi kipindi hiki cha neema na utambuzi wa maisha ya kiroho sanjali na kusikiliza mapenzi ya Mungu. Makardinali wakitambua ukubwa na unyeti wa kazi na dhamana iliyoko mbele yao, wanatambua kwamba kuna haja ya kuungwa mkono na kusindikizwa na sala za waamini. Hii ndiyo nguvu ya kweli ambayo inakuza ndani ya kanisa umoja wa viungo vyote vya fumbo la mwili wa Kristo, yani kanisa. Baraza la makadinali inatambua uzito wa kazi kubwa iliyoko mbele yao kwa wakati huu. Kwanza kabisa makadinali wenyewe wanapenda kujinyenyekesha ili waweze kuwa ni vyombo vya hekima isiyokuwa na kikomo na kwa maongozi ya Baba wa milele na kwa unyenyekevu wa utendaji wa roho Mtakatifu, makardinali wanakaza kusema kwa hakika, roho Mtakatifu ndiye mhusika mkuu wa maisha ya watu wa Mungu, changamoto na mwaliko wa kumsikiliza na kuitikia kile ambacho anasema roho Mtakatifu kwa mama kanisa. Bikira Maria mama wa kanisa wasindikize kwa sala, kwa ulinzi na tunza yake ya kimama. Ndogo msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogeshea ufunguzi wa mkutano wa uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano, kutoka studio za Redio Vatikani kama kawa, ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa <mulia> Ndugu msikilizaji wa Vatican News, kufuatia na uchaguzi wa Papa mpya unaoanza leo hii tarehe 7 Mei 2025 tutaendelea kukujuza, na hivyo usikose kutufuatilia kila siku ndani ya vyombo vyetu vyote vya habari vya Vatican News. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni Angelo Wezaura akikuaga, tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus. <mulia>