Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. ni kwa mara nyingine tena ndugu msikilizaji wetu wa redio vatikani ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhutasari wake mazungumzo na karibu familia thelathini wazee wanandoa na vijana waliharifiwa dakika ya mwisho ya kuwasili kwa papa francisco ambapo alifika katika kitongoji cha palmola nje kidogo ya magharibi ya roma kwa ajili ya mkutano wa tatu wa shule ya sala kwa mtazamo wa maandalizi ya jubilei elfu mbili na ishirini na tano papa alikutana na washiriki wa mkutano mkuu wa baraza la kipapa la katika mkutano huo alisisitiza mambo matatu: malezi, umakini wa miito na huduma ya ushimasi wa kudumu, ambapo utambulisho ndiyo kiini cha tafakari. Zingatieni ishara ya Roho mkiwa wakomavu katika mwelekeo wa kibinadamu na wa kiroho, ili kutafuta lugha zinazofaa kwa ajili ya uinjilishaji. Papa Francisco aliwashauri, kwa hakika katika kiunga kati ya sherehe ya Moyo Mtakatifu wa Yesu na siku ya kuombea utakaso wa kikuani tunatamani kupata motisha wakufufua karama ya Mungu iliyo ndani yetu, tukiomba neema ya kuweka ndani hisia zilezile za moyo wa Kristo ndani yetu zaidi na zaidi, katika mtindo wetu wa maisha. Haya yanatoka katika Baraza la Kipapa la Makreli katika siku ambayo Mama Kanisa anaadhimisha sikukuu ya Moyo Mtakatifu wa Yesu sambamba na siku ya kuombea utakaso wa mapadre tarehe 7 Juni 2024. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa ndani ya viunga hivi, ninakukaribisha. mazungumzo na karibu familia thelathini, wazee wanandoa na vijana waliarifiwa dakika ya mwisho ya kuwasili kwa Papa Francisco, ambapo alifika katika kitongoji cha Palmola nje kidogo ya magharibi ya Roma kwa ajili ya mkutano wa tatu wa, wa shule ya sala kwa mtazamo wa maandalizi ya Jubilei 2025. Kwa njia hiyo, baada ya watoto na vijana tarehe 6 Juni 2024, Baba Mtakatifu alitaka kukutana na familia katika kitongoji cha Palmola, Eneo la Borgata Otavia katika viunga vya magharibi ya jiji vilivyokithiri kwa umaskini. Wakati huo huo, hazikuwa kumbi za parokia au sinema, lakini ni ya karakana za mitaa iliyo na sakafu ya changarawe ukuta wa matofali miti na mimea ya kupanda na vifuniko pande zote, na magari yaliyoegeshwa ndani, na wakazi wakitazama kutoka kwenye balkoni zao. Katikati kuliwekwa kiti cha mkono. Walioketi mbele walikuwa karibu familia thelathini, wanandoa wenye watoto, vijana, waamini wa kanisa karibu la Mtakatifu Brijidi wa Uswizi. Kwa hiyo ilikuwa ni hali mpya kabisa kwa uteuzi wa tatu wa, wa shule ya sala ambayo ni mfululizo wa mikutano ya Papa Francisco jijini Roma katika mwaka wa sala kwa kuzingatia mwaka mtakatifu wa jubilei ya 2025. Kulikuwa na wanandoa na wazazi wapya, babu na bibi, kikundi cha vijana cha parokia, watoto wachanga na kikundi cha wanawake wahamiaji kutoka Senegal, mtu mmoja wa kiorthodoksi na rais wa manispaa ya nane ya Roma Marco de la Porta. Kwa kifupi ni wanadamu mbalimbali mbali, ambao wakati wa mwisho walijulishwa kuhusu saa hii maalum ya katekisimu ya Papa Francisco alasili. Kwa hiyo Papa Francisco alizungumza nao juu ya familia, juu ya changamoto na shida zake, juu ya uzuri na uwezekano wa kanisa na jamii, katika kile alichokifafanua kwa utani kama mahubiri, na katika mazungumzo yaliyofuata yalichukua muda wa robo tatu ya saa. Tunatetea familia ambayo ni oksijeni kwa kulea watoto, alisema Papa. Kiukweli, kuna mabishano kinzani, wakati mwingine hata kutengana. Papa Francisco aliita hiyo kama dhoruba, lakini lazima wasikate tamaa. Ikiwa wazazi wanagombana ni kawaida, lakini wana nafasi ya kufanya amani kabla ya siku kuisha, kwa sababu vita baridi siku inayofuata ni mbaya. Papa Francisco alirudia mara kadhaa akisema maneno matatu muhimu, ambayo ni rahisi sana, lakini kwa wakati mmoja ni muhimu kufanya uhusiano ufanyike, na haya ni kuomba msamaha, kupiga hodi na kushukuru. Hata shukurani rahisi zaidi, asante kwa kupika chakula hiki cha jioni iliyo nzuri, na pale ambapo maneno hayafikii, ishara ndogo inatosha kufanya amani na kuanza tena siku inayofuata, Baba Mtakatifu Francisco alishauri. Hizi ni hatua ndogo za kila siku ambazo ni muhimu hasa kwa watoto, kwani watoto wanatutazama, papa alisema, huku akinukuu filamu moja ya mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nne ya Vitorio De Sika, kwamba watoto watazama baba na mama na kuteseka wanapoona kwamba hawaelewani. Kiukweli, papa alipendekeza wazazi waliotengana wasisemezane vibaya, bali wawaelimishe watoto wao kuheshimiana kwa kuzungumzia mtoto, baba wa Alimuuliza Papa Francisco jinsi ya kudumisha imani katika nyakati hizi ngumu na jinsi ya kuwaweka watoto wao karibu na kanisa hata baada ya kipaimara, kwani vijana wengi hupotea baada ya kipaimara. Ushuhuda bado ndilo jibu. Kwanza kabisa kile kinachozaliwa katika familia, shauri la kwanza ni kupendana kati ya wazazi, kwa sababu watoto lazima waweze kuhisi kuwa mama na baba wanapendana kila mmoja. Ikibidi kugombana, wasifanye hivyo mbele ya watoto wawapeleke kitandani na kubishana kadiri wanavyotaka. Sawa, msingi huo ni mazungumzo na watoto wao, wasiache kamwe kuzungumza nao. Elimu inafanywa kwa njia ya mazungumzo, bila kutowaacha peke yao, bila kuwa na kashfa au kuwashinikiza, lakini pia kuwaacha wawe huru wakati fulani, Papa alipendekeza. Na zaidi akaongeza kwamba hivi ndivyo wanavyoelimishwa kwa uhuru, waelewe kwamba wanaweza kuzungumza lolote kwa kila kitu. Papa kisha alisisitiza, mambo ya maisha hufunzwa nyumbani, si kutoka kwa wengine wanaojua wanachofundisha. Baba Mtakatifu Francisco alisalimia kila mmoja aliyehudhuria na kuhitimisha mkutano huo na kusambaza kumbatio na rosari, ambapo alikubali maombi mbalimbali mbali. ya kupiga picha na ambaye pia alizungumza ni bibi Maria, iliyounganishwa kupitia Skype kwa simu ya mjukuu wake naye alimwomba niombee, asante. Kama zawadi ya familia hizi, Papa Francisco aliacha mchoro ukimwonyesha Bikira Maria akiwa na mtoto Yesu. Baba Mtakatifu Francisco alikutana mjini Vatikani katika ukumbi wa Klementina tarehe sita Juni elfu mbili ishirini na nne na washiriki wa mkutano mkuu wa baraza la kipapa la makreli ambapo katika mkutano wao walijikita katika mambo matatu: malezi endelevu ya mapadre, kuhamasisha miito na ushemasi wa kudumu. Katika hotuba yake Papa Francisco alisisitiza jinsi ilivyo muhimu kwa mapadre kuishi ndani ya mtandao wa mahusiano ya kidugu, kwa sababu safari haifanywi ya peke yao, na kupendekeza ubunifu, hasa kwa kumsikiliza Roho Mtakatifu ili kukabiliana na changamoto za sasa. Papa akianza tafakari yake aliwasalimu kwa moyo mkunjufu, huku akitumia fursa hiyo kutoa shukurani zake kwa mapade na mashemasi wa dunia nzima na kusema, mara nyingi nimeonya dhidi ya hatari za ukasisi na mambo ya ulimwengu wa kiroho, lakini ninajua vizuri sehemu kubwa ya mapade wengi wanafanya yote wawezayo kwa ukarimu na roho ya imani kwa ajili ya mema ya watu watakatifu wa Mungu wakibeba uzito wa dhiki nyingi na kukabiliana na changamoto za kichungaji na kiroho ambazo wakati mwingine si rahisi. Papa Francisco alipenda pia kusema neno juu ya kila mmoja ya mada tatu ambazo zilikuwa katika kazi ya mkutano mkuu, akianza na ile kuu ya mafunzo ya mapadre. Papa alisema mafunzo ni ambayo lazima yawe ya kudumu, hata zaidi katika ulimwengu unaobadilika kila mara kama huu wa sasa. Kwa hiyo haiwezekani kufikiri kwamba mafunzo yaliyopokelewa katika seminari ya tatosha. Badala yake, tunaitwa kuunganisha, kuimarisha na kuendeleza kile tulicho nacho katika seminari kwa njia inayotusaidia kukomaa katika mwelekeo wa kibinadamu, kukua kiroho, kutafuta lugha zinazofaa kwa uinjirishaji, kuimarisha kile tunachokihitaji kushughulikia vya kutosha masuala mapya ya wakati wetu. Swala la upweke ambalo mara nyingi mapade wanakumbana nalo, limekuwa pia chachu kwa Papa Francisco, ambapo amesema safari haifanywi peke yako, akibainisha kwamba ni mapade wangapi ambao hawawezi kutegemea neema ya kusindikizwa na bila Mwokozi huyo aliyewakilishwa na hisia ya kuwa mali kwa njia hiyo kufuma mtandao imara wa uhusiano wa kidugu ni kazi ya kipaumbele ya malezi endelevu, hasa kuanzia kwa askofu, mapade kati yao wenyewe, jumuiya kuelekea wachungaji wao, wanaume na wanawake watawa, vyama vya kitume, harakati, kwamba ni muhimu mapade wajisikie kuwa nyumbani. Kama baraza la kipapa la makleri, Papa Francisco aidha alibainisha kuwa tayari limeanza kutengeneza mtandao wa kimataifa. Kwa njia hiyo, alipendekeza mfanye kila liwezalo kuhakikisha kuwa wimbi hili linaendelea na kuzaa matunda duniani kote. Kupungua kwa miito ya kipadri na maisha ya kuwekwa wakfu ni moja ya changamoto kubwa kwa watu wa Mungu, Papa Francisko alisisitiza. Lakini mgogoro huo pia unahusu wito wa ndoa. Kwa sababu hiyo, alieleza katika ujumbe wa hivi karibuni zaidi katika siku ya kuombea miito ulimwenguni, ili kutilia mkazo wa kuombea miito yote ya Kikristo, hasa kwa wito wa kimsingi ambao ni kufuasa unaowaunganisha wabatizwa wote. Papa hata hivyo, alionya kwamba hatuwezi kujisalimisha, kiukweli kwamba kwa vijana wengi hawana dhana ya kutoa uhai na kwamba imetoweka kabisa kwenye mtazamo wa upeo wao. Badala yake tunapaswa kutafakari pamoja na kubaki makini kwa ishara za Roho na kwamba wanaweza kutekeleza jukumu hili kwa shukurani kwa shirika la kazi za kipapa la miito ya kipadre. Kwa hiyo aliwaalika waanzishe tena ukweli huu kwa njia zinazofanya kati zetu. Baba Mtakatifu katika hotuba yake alikabiliana na mada ya tatu ya kikao hicho kuhusu ushemasi wa kudumu ambao utambulisho wake maalumu unatiliwa shaka leo hii. Mwaliko wa papa ni kuchangia katika tafakari ya huduma hii kama ilivyopendekezwa na ripoti ya muhutasari wa kikao cha kwanza cha mkutano mkuu wa kawaida wa sinodi ya maaskofu ya mwezi Oktoba 2023 unaolenga zaidi ya yote ushemasi wa upendo na huduma kwa maskini. Kusindikiza na tafakari na maendeleo haya ni kazi muhimu sana ya baraza la kipapa la makreri. Baba Mtakatifu alihimiza baraza hilo kufanyia kazi kwa hilo na kuweka nguvu zote muhimu katika kukabiliana nalo. Aidha, alitoa mwaliko huo zaidi ili watu wa Mungu wawe wachungaji kadiri ya moyo wa Kristo, wakisindikizwa na Maria, kielelezo cha kila wito. katika fursa ya sikukuu ya moyo mtakatifu wa Yesu sanjali na siku ya kuombea utakaso wa makuani, Kardinali Lazaro Yu Heunsik, mwenyekiti wa baraza la kipapa la makreri, na askofu mkuu Andres Gabriel Ferrada Moreira, katibu wa baraza hilo, wameandika barua kwa makreli iliyochapishwa tarehe 7 Juni 2024. Katika barua hii inaanza kusema, katika maadhimisho haya ya moyo mtakatifu wa Yesu tunaadhimisha siku ya kuombea utakaso wa kikuani. Tukio hili zuri la kila mwaka ambalo kila kanisa linaalikwa kusherekea katika ushirika na upatanisho wa sala, linatuelekeza kumwomba Bwana kwa zawadi ya wachungaji watakatifu kulingana na moyo wake ni siku ya sala iliyopendekezwa na Baraza la Kipapa la Makreri. Wakati ule iliitwa shirika, siku iliyoanzishwa tarehe 25 Machi 1995 na mtakatifu Yohane Paulo wa pili ili sala inayotolewa kwa ajili ya utakatifu wa mapadre iweze kupata zawadi ya utakatifu wa Mungu kwa watu wote wa Mungu ambao huduma yao imeagizwa kwao. Papa Francisco mnamo Februari iliyopita, akiwahutubia washiriki wa kongamano la kimataifa la mafunzo ya kudumu ya mapadre Lililokuwa na mada washa upya zawadi ya Mungu iliyo ndani yako. Kwa wakati huo, aliomba kwa makuani wote kuzingatia kwa namna ya pekee utunzaji wa binadamu wetu, changamoto nzuri ya kulazimisha kulinda uhai wa huduma yetu na kuzidi kuwa daraja na sio kizuizi kwa kukutana na Kristo, uwazi na kutafakari kwa uokovu wake wa ubinadamu. Barua hiyo inaendelea: Mengi yamesemwa na kuandikwa kuhusu umuhimu wa mwelekeo wa kibinadamu na ukomavu wa kihisia katika maisha ya kipadre. Tunafahamu pia dalili nyingi za udhaifu zinazoonekana katika eneo hili katika kila muktadha wa kikanisa na kijamii. Kuna uchunguzi mwingi kuhusu ukosefu wa elimu juu ya hisia na nidhamu, pamoja na uwepo wa kutojua hisia hizo na ukosefu wa hisia. Wengine wanazungumza juu ya utandawazi wa kutojali, kuongezeka kwa wasiwasi pamoja na ugumu na kujirejea. Zaidi ya hayo barua hiyo inabainisha, sote tunajua kutokana na uzoefu jinsi ambavyo ni chanzo cha furaha ya kweli kuweza kupata uzoefu kamili wa ubinadamu wetu na uhusiano wetu, tukianukisha kwa upendo, ukarimu, uzuri, ukweli, wema, uhalisi, kiroho, sanaa, muziki na ushairi, matunda yote ya kazi ya Roho wa Mfufuka anayevuma anapotaka, na daima huamsha mshangao, ajabu na furaha, malipo ya uaminifu na matumai Matumaini. Lakini tunawezaje kuutunza ubinadamu wetu ili kutusaidia sisi pia kuzaa matunda kwa njia hii ikiwa si kwa kumgeukia tena Yesu na Injili yake? Tunajua, kama Mtaguso wa Pili wa Vatikani unavyotukumbusha, kwamba Yesu alipenda kwa moyo wa mwanadamu na kwamba yeyote anayemfuata Yesu Kristo, mtu mkamilifu pia anakuwa mtu zaidi. Barua hiyo inaendelea: kwa hakika, katika kiungo kati ya sherehe ya Moyo Mtakatifu na siku hii tunatamani kupata motisha za kufufua karama ya Mungu iliyo ndani yetu, tukiomba neema ya kuweka ndani hisia zilezile za moyo wa Kristo ndani yetu zaidi na zaidi katika mtindo wetu wa maisha haya. Kiukweli, kama vile Papa Francisco alivyotukumbusha, mchango wa kweli na wa ufanisi kwa ubinadamu mpya ni dawa ambayo inaweza kutuambukiza sisi pia kila siku tunapitia jinsi moyo wetu unavyoteseka na mgawanyiko ndani yake. Kwa hiyo kila mtu anaweza kusema pamoja na Paulo: sifanyi ni pendalo bali ninachochukia. Mioyo yetu ni dhaifu na ngumu, lakini si nzuri, ni uwanja wa vita, mchanganyiko wa matope na roho mlezi wa tamaa zisizo na mwisho na picha ya mipaka hadi kugandisha. Lakini wakati huo huo ni mahali ambapo mtu hupata upendo mkubwa ambao huingizwa na ambao chanzo kikuu ni Mungu mwenyewe, utatu wa upendo. Ndio kwa sababu ni Mungu aliyeiumba mioyo yetu, aliiumba na kuiumba upya, akimimina upendo wake ndani yake kwa njia ya Roho, ili iwe katika mfano wa moyo wa mwanae mwenye uwezo wa kupenda kwa urefu, upana na kina kile kile kufikia hatua ya kuweza kusema: mimi si zaidi ya mimi niishiye, bali ni Kristu aishiye na apendaye ndani yangu, kwa kipimo kile kile cha upendo wake, yani upendo bila kikomo. Kwa hiyo moyo wetu wa kibinadamu ni mahali ambapo Kristo anataka kuendeleza, kuja kukaa, kuishi, kupiga moyo konde, hadi ajiruhusu kutobolewa na upendo na vilevile vile kwa kumwiga yeye. Maadhimisho ya moyo mtakatifu wa Kristo ni fursa adhimu ya kukumbuka, wakati huo huo huzuni na udogo wa mioyo yetu, lakini hata zaidi huruma isiyo na kikomo na ya kuzaliwa upya wa moyo wa Mungu unaodhihirishwa katika moyo wa Yesu. Ni kutokana na moyo huu tunataka kuendelea kuchota upendo na ukarimu wa mchungaji mwenye harufu ya kondoo na anayehusika kuwaita na kumpenda kila mmoja kwa jina lake, hasa waliopotea, waliojeruhiwa au wanaotangatanga ili waweze wote kula bure na wenye furaha katika shamba la Mungu. Baraza la Kipapa la Makreri aidha wanaandika, ni katika upendo wa moyo uliotobolewa ndipo tunapotaka kupata kimbilio hili, kugundua tena uaminifu na ushupavu wa mvuvi wa Galilaya ambaye baada ya kujiona kuwa maskini na asiye na mafanikio, akiwa na boti na nyavu tupu, anautupa moyo wake kwenye bahari kuu. Sikukuu ya Bikira Maria kumtembelea Elizabeti ni ishara ya huduma ya upendo. Elizabeti anampokea Bikira Maria kama mama wa Bwana wake. Hii ni sikukuu ya utenzi wa Bikira Maria unaojikita katika fadhila ya kusikiliza kwa makini, kutafakari na kutenda kwa imani, mapendo na matumaini. Bikira Maria kumtembelea Elizabeti ni tukio la imani na upendo na ambalo linatangaza utimilifu wa nyakati kwa kuzaliwa mkombozi wa ulimwengu anayetanguliwa na Yohane Mbatizaji. Hii ni sikukuu ya kujenga na kudumisha upendo, upendo kwa Mungu na kwa jirani. Mama Evelyn Malisa Ntenga, rais wa shirikisho la umoja wa wanawake wa Katoliki kanda ya Afrika, ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya ya wanawake wa Katoliki Tanzania wa wata ana haya ya kusema: wapendwa taifa la Mungu, nuru yetu iangaze ili tuyatakatifuze malimwengu. Hebu tutazame safari ya Mama Bikira Maria kwenda kumtembelea binamu yake Elisabeti. Ni safari ya matumaini, ni safari ya ukombozi. Mama Bikira Maria anaondoka kwa haraka na kwa unyenyekevu bila kujijali yeye mwenyewe, akisukumwa na upendo na utumishi, anaamini anashinda hofu. Hofu au kukata tamaa mara nyingi hutulazimisha kuahirisha mambo muhimu ama kutuzuia kusonga mbele, lakini kwa upande mwingine, tumaini hutupa ari ya kusonga mbele. Inaweza pia kutuongezea uhai. Tukisoma injili ya leo kutoka kitabu cha mwinjili Luka sura ile ya kwanza aya thelathini na kenda hadi ya hamsini na sita. Naweka mbele yetu wanawake wawili ambao hawakujiruhusu wazuiliwe na hofu ama kukata tamaa ambayo wangeweza kuikumbatia kwa kuzingatia uzoefu katika maisha yao. Mama Bikira Maria anatii na kuyakubali mapenzi ya Mungu. Anaamka na kuacha vyote. Hakukaa kufikiri nini kinaweza kutokea atakapopatikana na ujauzito. Hakujali atamwambia nini mchumba wake Yosefu kwamba mimi ni mama wa Mungu, la hasha. Maisha yake yalikuwa hatarini. Kwa upande mwingine Binamu yake Elisabeti ni dhahiri alishajihesabia kukosa. Hatarajii tena chochote chema katika maisha. Pengine alishabatizwa kuwa ni binadamu tasa, binadamu asiye na tumaini, akiainishwa kwamba yeye ni mti usioweza kuzaa matunda. Pengine alifikiri Mungu tayari yuko mbali naye. Hata mume wake Zakaria, licha ya muda anaotumia hekaluni kuwasiliana na watakatifu, haamini tena kama Mungu anaweza kutenda katika maisha yao. Mama Bikira Maria na binamu yake Elisabeti wanatufundisha kwanza kabisa kutulia tunapokuwa katika kikwazo cha aina yoyote katika maisha. Mama Bikira Maria anapewa taarifa kuwa atachukua mimba, atamzaa mkombozi katika umri wake mdogo, hana mume, na kwa mila za Kiyahudi malipo ni kifo anahitaji mtu wa kusema naye kwa haraka. Mama Bikira Maria anaanza safari kuelekea milimani. Mara nyingi tunaitazama milima kama kikwazo ama kizuizi. Mama Bikira Maria hakuruhusu hofu itangulie lengo lake. Akisukumwa na upendo, Mama Bikira Maria anashinda kikwazo cha mlima ama kutembea mbali, kikwazo ambacho kingeweza kuzuia kuona lengo. Bila shaka Mama Bikira Maria anatiwa moyo na hamu ya kushiriki na Elizabeti kile wanachopitia wote wawili. Mungu anafanya kazi katika maisha yao, kwa hiyo Maria anatafuta mtu ambaye anaweza kumwelewa, mtu ambaye anapitia uzoefu kama anaopitia yeye. Kwa upande mwingine, Bikira Maria anasukumwa pia na hamu ya kutumikia, kwa sababu anatambua kwamba kuna mtu anayemhitaji. Kushiriki na kutumikia ni msukumo ambao unaturuhusu kuona mbali ya changamoto zetu nafsi kabla ya kujilaumu, kabla ya kukata tamaa, tutambue kuna wengine wanatuhitaji zaidi, kuna wengine wana uhitaji zaidi yetu. Elisabeti kwa upande wake hakubaki kufungwa katika kukatishwa tamaa ya maisha ambayo hupita bila kuzaa matunda. Yeye anatupa mfano wa binadamu ambaye katika hali ya ubinadamu anaonekana amekata tamaa, lakini aliendelea kusubiri kwa kimya kwamba Bwana atafanya. Hakupoteza tumaini. Ni kwa ubinadamu huu kwamba Bikira Maria anamleta Mkombozi. Bikira Maria ni mfano wa kanisa aliyeitwa na kukubali kujisadaka akamleta Yesu mahali ambapo ubinadamu umevunjika moyo na kukata tamaa. Elisabeti anatukumbusha, Mungu hutimiza ahadi ya mema kwa kila kiumbe mwanamke na mwanaume hata kama ni baada ya miaka mingi. Ni wazi kuwa Elizabethi alishinda majaribu ya kuvunjika moyo kwa kuhisi Mungu yupo mbali, aliendelea kungoja ahadi daima. Kuna wakati ambapo Mungu anakuja karibu na kujibu maombi yetu kwa namna ya ajabu. Elizabeti anatufundisha kamwe kutopoteza matumaini. Elizabeti ni mwanamke anayesikiliza kwa makini. Ni katika kusikiliza kwa makini tunamsikia Roho Mtakatifu. Elizabeti anatajwa kama mwanamke wa utambuzi. Ni baada ya kumsikiliza mama Bikira Maria anajihoji mimi ni nani hata mama wa mkombozi kunitembelea? Elizabeti na mama Bikira Maria hawakuwa watu mashuhuri kama ambavyo wengine wangeweza kufikiri, hawakuwa na mamlaka, ni wanawake wa wida kabisa, wanaoandika historia. Huu ni mwaliko kwetu sote wa kubadili mitazamo yetu juu ya watu wengine, mwaliko wa kugundua jinsi Mungu anavyoweza kuingilia kati hali za watu na kuandika historia. Kila jambo lina majira, hata Mungu mwenyewe ana majira, na wakati mwingine majira ya Mungu hutimia katika namna ambazo hatuzitarajii. Huu ni mwaliko kwetu sisi pia, kuna wakati inabidi tusimame. Kwa Kiingereza tunasema Tunaweka break tufanye tafakari na kuanza tena safari. Mama Bikira Maria ni mwombezi wetu. Mama Bikira Maria ni kimbilio letu. Daima tumkimbilie yeye katika shida, katika masumbufu, katika mateso na katika furaha zetu. Tumefika mwisho wa mwezi wa Rozari, lakini mwisho wa mwezi wa Rozari usiwe mwisho wa sisi kuendelea kusali Rozari, bali uwe mwanzo wa safari ya kuendelea kumsimama Bikira Maria. Atusindikize katika changamoto zetu za maisha, atusindikize na kutubeba, kutupeleka kwa Kristo. Katika madhaifu yetu tunaweza wakati mwingine tukafikiri Mungu ametuacha, lakini Mungu hajawahi kumwacha mwanadamu, ila wakati wa Mungu ukifika, anafanya kikubwa. Ni kuto kupoteza tumaini, tuendelee kumsihi Mungu Roho Mtakatifu kuendelea kutupa neema na kutujalia imani ya kukubali na kuyatii mapenzi ya Mungu, ya kukubali kujisadaka na kujitoa kwa ajili ya watu wengine kama ambavyo tunajifunza kwa Mama Bikira Maria. Tumetembea na safari ya siku thelathini na moja tukisali rosari, tukimlilia mama, tukimpelekea shida na masumbufu yetu. Tuendelee kumsihi Mama Bikira Maria aendelee kutuombea kwa mwanaye katika changamoto tunazopitia katika malezi ya familia, katika kazi na katika yote ambayo Mungu ametupa, hata wale ambao Mungu ametupa kuwaongoza. Tumwombe Mungu atusaidie, tuendelee kumsihi mama atuombee kwa mwanaye ili utumishi wetu ili kazi zetu zikawe ni kwa ajili ya kumtukuza Mungu na kuyatakatifuza malimwengu kwa upendo wa Kristo. Tutumikie na kuwajibika. Mama Evelyn Malisa Ntenga, mwenyekiti wa wanawake wa Katoliki Tanzania na rais wa shirikisho la umoja wa wanawake wa Katoliki kanda ya Afrika. Kutoka studio za Radio Vatican ni Sister Roslyn Wambani wa Fula wa shirika la mabinti wa mtakatifu Paulo <mulia> Namnamna mpendo wa msikilizaji wa, wa Redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni Anjero Wezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.