Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. Si dini iliyojifungia yenyewe inayozama mbinguni bila kujali kinachotokea duniani na kusherekea ibada hekaruni, lakini kusahau vumbi linalovuma katika mitaa yetu. Baada yake, tunahitaji kashfa ya imani iliyosimikwa katika Mungu aliyefanyika mwanadamu, na kwa hiyo imani ya kibinadamu, imani ya mwili inayoingia katika historia, inayogusa maisha ya watu. Ni katika mahubiri ya Papa Francisco huko Trieste Dominica tarehe saba Julai, katika hitimisho la juma la hamsini la Wakatoliki nchini Italia. Na mara baada ya misa na kusikiliza shukurani kutoka kwa askofu wa Trieste, amewatia moyo kuwa kama Wakristo tuna Injili inayotupatia maana ya matumaini katika changamoto. Katika hotuba yake ya kwanza kwenye kituo cha mikutano huko Trieste, katika toleo la juma la kijamii Italia, Papa Francisko amesisitiza juu ya sintofahamu kuwa ni saratani ya demokrasia, na kutoa mwaliko wa ushiriki ambao lazima ufanye mazoezi mshikamano na ushirikishwaji kwa sababu udugu uweze kuchanua mahusiano ya kijamii. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza, nilizokuandalia ni Angelo Wezaula anakukaribisha. per restare la speranza dai kuori afranti e sostenere le fatike del kamino dio sempre ha suscitato profeti in mezzo al suo popolo eppure come rakonta la prima lettura di oji narrandoci le vicende di ezechiele essi hanno trovato spesso un popolo ribelle figli testardi e dal cuore indurito katika misa iliyoongozwa na Baba Mtakatifu Francisco kwa usaidizi wa Kardinali Matteo Zuppi, rais wa baraza la maaskofu katoliki nchini Italia, Askofu Enrico Trevisi, rais wa tume ya maandalizi ya tukio la kijamii pamoja na askofu mkuu Luigi Rena wa jimbo kuu la Trieste iliyohudhuriwa na washiriki wa toleo la hamsini la mafundisho jamii ya kanisa nchini Italia na waamini wote wa jimbo hilo. Dominika tarehe saba Julai elfu mbili na ishirini na nne baba mtakatifu Francisco alitoa mahubiri akianza kwa kuongozwa na masomo ya siku. Amesema ili kufufua matumaini katika mioyo iliyovunjika na kusaidia mizigo ya safari, Mungu daima amewaibua manabii kati ya watu wake, lakini kama vile somo la kwanza lilivyosimulia katika historia ya Zekeri, mara nyingi walikutana na watu waasi, watoto wakaidi, wenye mioyo migumu Nao wakakataliwa. Yesu pia alipata uzoefu sawa na manabii. Alirudi Nazareti, nchi yake, kati ya watu aliokulia, lakini hakutambuliwa na vilevile akakataliwa. Alikwenda kwake na watu wenyewe hawakumpokea, rejea Injili ya Yohane, sura ya kwanza aya kumi na moja. Injili inatwambia kwamba Yesu alikuwa sababu ya kashfa kwao, lakini neno kashfa alirejei kitu kibaya sana au kisichofaa kama tunavyokitumia leo hii Kashfa ina maana ya kikwazo, kitu ambacho kinazuia na kukwaza kuendelea zaidi. Hebu tujiulize ni kikwazo gani kinachozuia kumwamini Yesu. Tukisikiliza majadiliano ya wenyeji wenzake, tunaona kwamba yanaishia tu kwenye historia yake ya duniani katika asili ya familia yake, na hivyo hawawezi kuelewa jinsi hekima hiyo na hata uwezo wa kufanya miujiza ungewezekana kutoka kwa mwana wa Yusufu seremara, yaani kutoka kwa mtu wa kawaida. Kashfa basi ni ubinadamu wa Yesu. Kizuizi kinachowazuia watu hawa kutambua uwepo wa Mungu ndani ya Yesu ni ukweli kwamba Yesu ni mwanadamu, kwa urahisi, mwana wa Yosefu seremara. Mungu na mwenyezi anawezaje kujidhihirisha ka udhaifu wa mwili wa mwanadamu. Je, Mungu mweza wa yote na mwenye nguvu aliyeumba dunia na kuwakomboa watu wake kutoka utumwani anawezaje kuwa dhaifu kiasi cha kuja katika mwili na kujishusha ili kuosha miguu ya wanafunzi? Baba Mtakatifu Francisko amesema hii ndiyo kashfa, imani iliyojengwa juu ya Mungu wa kibinadamu anayejishusha chini kwa mwanadamu, na ambaye anajali na ambaye anachochewa na majeraha yetu, anayechukua uchovu wetu, ambaye kwa ajili yetu amemegwa kama mkate. Mungu mwenye nguvu na uweza ambaye yuko upande wangu na kuniridhisha kwa kila kitu anavutia. Mungu dhaifu ambaye hufa msalabani, na kwa sababu ya upendo ananiomba nishinde ubinafsi wote na kutoa maisha yangu kwa uokovu wa ulimwengu ni Mungu asiye na raha. Hata hivyo tunaposimama mbele ya Bwana Yesu na kutazama changamoto zinazotukabili, masuala mengi ya kijamii na kisiasa yaliyojadiliwa hata katika juma hili la kijamii Papa Francisco amesema maisha halisi ya watu wetu na mapambano yao, tunaweza kusema kwamba tunachohitaji leo hii kwa hakika ni kashfa ya imani. Papa ameongeza, si dini iliyojifungia yenyewe, inayotazama mbinguni bila kujali kinachotokea duniani, na kusherekea ibada ya hekaruni lakini kusahau vumbi linalovuma katika mitaa yetu. Badala yake tunahitaji kashfa ya imani, imani iliyosimikwa katika Mungu aliyefanyika mwanadamu, na kwa hiyo imani ya kibinadamu, imani ya mwili inayoingia katika historia, inayogusa maisha ya watu, inayoponya mioyo iliyovunjika, ambayo inakuwa chatu ya tumayi, tumaini na mbegu ya ulimwengu mpya ni imani inayoamsha dhamiri kutokana na ulegevo, inayoweka kidole chake katika madonda ya jamii, inayoibua maswali kuhusu mstakabali wa ubinadamu na historia. Hiyo ni imani isiyotulia, ambayo inatusaidia kushinda unyonge na uvivu wa moyo, ambayo inakuwa mwiba katika mwili wa jamii, na ambayo mara nyingi hupigwa na kulaluiwa. Zaidi ya yote, imani inayovuruga mahesabu ya ubinafsi wa kibinadamu, inayokemea maovu, inayoonyesha inayovuruga mipango ya wale ambao kwa kivuli cha uwezo wanacheza na maisha ya wanyonge. Mshairi wa jiji la Trieste akielezea katika wimbo wa kawaida akirudi nyumbani kwake jioni, alisema anavuka barabara yenye giza, mahali pa kuoza ambapo watu na bidhaa za bandari zinanuka na ambapo ni mabaki ya ubinadamu. Bado hapo anaandika tena, nikipita hapo naona wasio na mwisho katika unyenyekevu, kwa sababu yule kahaba na baharia, mwanamke mgomvi na askari, wote ni viumbe vya maisha na maumivu ndani yao kama ndani yangu Bwana husisimua. Mwisho wa kunukuu. Papa Francisco ameomba pia wasisahau kuwa Mungu amefichwa katika pembe za giza za maisha na miji yetu. Uwepo wake unajidhihirisha kwa usahihi katika nyuso zilizo na mateso na ambapo uharibifu unaonekana kuwa wa ushindi. Utovu wa Mungu umefichwa katika taabu ya mwanadamu. Bwana huchochea na kuwa uwepo wa kirafiki kwa usahihi katika nyama iliyojeruhiwa ya angalau iliyosauliwa na kutupwa. Na sisi ambao nyakati fulani tunakashifiwa bila lazima na mambo madogo madogo, badala yake tungefanya vema kujiuliza, kwa nini hatukatizwi kashfa katika uso wa uovu uliokithiri, maisha ya kudharirishwa, masuala ya kazi, mateso ya wahamiaji? Kwa nini tunabaki kutojali na sintofahamu na dhuruma za ulimwengu? Kwa nini hatuzingatie hali ya wafungwa ambayo hata kutoka katika jiji hilo la Trieste huinua kama kilio cha uchungu? Kwa hiyo Papa amesisitiza tena, Yesu aliishi katika mwili wake unabii wa maisha ya kila siku, akiingia katika maisha ya kila siku na historia za watu, akidhihirisha huruma ya Mungu ndani ya mambo ya kibinadamu na tete ya wanadamu waliojeruhiwa. Kwa sababu hiyo, baadhi ya watu walikashifiwa naye akawa kikwazo, alikataliwa tukio, hadi kufikia hatua ya kuhukumiwa. Hata hivyo alibaki mwaminifu kwa utume wake, hakujificha nyuma ya utata, hakuafikiana na mantiki ya mamlaka ya kisiasa na kidini, alifanya maisha yake kuwa sadaka ya upendo kwa Baba. Vivyo hivyo sisi wa Kristo tumeitwa kuwa manabii na mashahidi wa ufalme wa Mungu katika hali zote tunazoishi katika kila mahali tunapoishi. Baba Mtakatifu Francisko ameongeza, kutoka katika mji huo wa Trieste unaoelekea Ulaya, njia panda ya watu na tamaduni nchi ya mpakani tuimarishe ndoto ya ustarabu mpya unaosimikwa kwenye amani na udugu. Tusiwe na kashfa na Yesu, kinyume chake tuchukue hali hizo zote ambapo maisha yanashushwa hadhi, kujeruhiwa na kuuawa, na hili tulete unabii wa Injili katika miili yetu pamoja na chaguzi zetu hata kabla ya maneno yetu. Na kwa kanisa hilo la Trieste amependa kusema waendelee mbele, na hivyo amewatia moyo wawe mstari wa mbele katika kueneza injili ya matumaini, hasa kwa wale wanaowasili kutoka njia ya Balkan na kwa wale wote ambao kwa mwili au roho wanahitaji kutiwa moyo na kufarijiwa. Kwa kuongezea, amesema hebu tujitoe pamoja, kwa sababu kwa kugundua kwamba tunapendwa na Baba tunaweza kuishi kama ndugu. Baba Mtakatifu Francisco mara baada ya misa takatifu na salamu kutoka kwa askofu wa Jimbo la Trieste katika uwanja wa muungano wa Italia Dominika tarehe 7 Julai 2024, akiwa huko kwa ajili ya kufunga juma la toleo la 50 la mafundisho jamii ya Kikatoliki nchini Italia, na kabla ya sala malaika wa Bwana alianza kusema: kabla ya baraka ya mwisho ninapenda kuwasalimu ninyi nyote mliokusanyika katika uwanja huu mzuri. Ninamshukuru askofu kwa maneno yake na hasa kwa ajili ya maandalizi ya ziara yangu na wale ambao kwa namna nyingi wameshirikiana hasa kwa ajili ya liturujia na kwa huduma mbalimbali na kama ilivyo kwa watu wengi walioshiriki kwa sara. Kwa wote hao, Papa Francisco amewahakikishia ukaribu wake, wagonjwa, wafungwa, wahamiaji na wote ambao wanapata ugumu wa maisha. Aidha, akiendelea amesema Trieste ni moja ya mji ambao una miito ya kufanya waingie watu tofauti, awali ya yote kwa sababu ni bandari na bandari muhimu, na kisha kwa sababu inajikuta njia panda kati ya Italia, Ulaya ya kati na nchi za Barkani. Katika hali hizo, changamoto kwa jumuiya ya kikanisa na kwa zile za kiraia ni kujua namna ya kuunganisha uwazi na msimamo, makaribisho na utambuzi. Kisha Papa Francisco amebainisha Imemjia akilini kusema mna kadi ya kanuni ili kukabiliana na changamoto hiyo. Kama Wakristo tuna Injili ambayo inatoa maana na matumaini katika maisha yetu, na kama raia mnayo katiba na dira inayoaminika ili kutembea katika demokrasia. Kwa njia hiyo Papa Francisko amewatia moyo wa kuendelea mbele bila kuogopa, wakiwa wazi na msimamo thabiti katika thamani za kibinadamu na Kikristo, huku wakikaribisha, lakini pia bila kuathiri hadhi ya binadamu na kutoka katika mjio wa kupyaishwa kwa jitihada zao ili kusali na kutenda kwa ajili ya amani, hasa kwa ajili ya nchi ya Ukraini inayoteseka, kwa ajili ya Palestina na Israeli, kwa ajili ya Sudani mnyamaa, na kila watu ambao wanateseka kwa vita. Kwa kuhitimisha, Baba Mtakatifu Francisco amesema tumwombe kwa maombezi ya Bikira Maria anayefanyiwa ibada juu ya mlima Grisa kama mama na malkia na baadaye Katika hotuba yake ya kwanza Baba Mtakatifu Francisco kwa washiriki wa juma la hamsini la mafundisho ya kijamii kwa wakatoliki nchini Italia, Dominika tarehe 7 Julai 2024 ikiwa ndiyo hitimisho, Papa ameanza kwa kusema kuwa alisikia kwa mara ya kwanza wanazungumza Trieste kutoka kwa babu yake aliyekuwa amefanya kazi hapo miaka kumi na nne. Yeye alikuwa anawafundisha nyimbo nyingi na mmoja ulikuwa kuhusu Trieste ambao bado anaukumbuka. Ulisema Generali Kadorna alimwandikia malkia ikiwa unataka kutazama Trieste, iangalie kwenye postikadi. Na hiyo ndiyo ilikuwa mara yake ya kwanza kusikia kuhusu jiji hilo. Papa Francisco amesisitiza akiendelea kujikita na hotuba yake, amesema historia ya juma la kijamii inasukana na historia ya Italia, na hiyo inasema mengi, inasema kanisa moja nyeti katika mabadiliko ya kijamii na yanayoelekea kuchangia wema wa pamoja. Uzoefu huu wa nguvu ni ambao amependa kujikita nao katika tema kubwa ya sasa, katika moyo wa demokrasia, ushiriki kati ya historia na wakati ujao. Papa Francisco ameendelea Mwenyeheri Giuseppe Tornielo aliyeanzisha mpango huo Mnamo 1907 alikuwa amesema kuwa demokrasia inaweza kujieleza utaratibu huo wa kiraia ambao nguvu zote za kijamii, kisheria na kiuchumi katika utimilifu wa maendeleo yao ya daraja hushirikiana sawa na manufaa ya wote na kusababisha matokeo ya mwisho kwa manufaa yaliyopo ya tabaka la chini. Katika nuru ya ufafanuzi huo, ni wazo kwamba katika ulimwengu wa leo, demokrasia haina afya nzuri na hii inatuhusu na inatupatia wasiwasi wasi, kwa sababu ndani mwake kuna mchezo wa wema wa binadamu na hakika kile ambacho ni cha kibinadamu kinaweza kuwa sintofahamu. Nchini Italia, ukomavu wa kawaida wa demokrasia uliibuka baada ya vita vya pili vya dunia, shukurani hata kwa mchango na msimamo wa Wakatoliki. Inawezekana kujivunia historia hii ambapo imejikita hata uzoefu wa juma la kijamii, na bila kufikiria historia za kizamani, lazima kupata ndani mwake mafundisho ili kuchukua jukumu la uwajibikaji wa, wa kujenga jambo zuri katika wakati wetu. Hiyo tabia inayopatikana katika jarida ambamo mnamo 1988 baraza la maaskofu nchini Italia walianzisha juma la kijamii, Papa Francisco amenukuu kutoa maana kwa dhamira ya kila mtu katika mabadiliko ya jamii; kuzingatia watu ambao wanabaki nje au pembezoni mwa michakato na mifumo ya kiuchumi iliyofanikiwa; kutoa nafasi kwa mshikamano wa kijamii katika aina zake zote; kutoa msaada wa urejeshaji wa maadili ya kutafuta faida ya wote; kutoa maana ya maendeleo ya nchi inayoeleweka kama uboreshaji wa kimataifa katika ubora wa maisha, kuishi pamoja, ushiriki wa kidemokrasia na uhuru wake. Mwisho wa kunukuu. Papa amesema maono hayo yaliyokita mizizi katika mafundisho jamii ya kanisa yanakumbatia baadhi ya ukuu wa jitihada za Kikristo na somo la kiinjili la matukio ya kijamii ambayo hayafai tu kwa mktadha wa Italia bali yanawakilisha onyo kwa jamii zima ya kibinadamu na kwa ajili ya safari ya watu wote. Kiukweli, kama ilivyo mgogoro wa demokrasia unapitia katika hali halisi tofauti na mataifa, na wakati huo huo tabia ya uwajibikaji mbele ya mabadiliko ya kijamii yanaitwa kuelekea Wakristo wote mahali popote walipo wanaishi na kutenda kila sehemu ulimwenguni. Baba Mtakatifu amebainisha kuwa kuna picha ambayo inatoa muhtasari wa kile ambacho wao walichagua katika ishara ya tukio hilo, yaani moyo. Kuanzia na sura hiyo, Papa Francisco ametoa tafakari mbili ili kumwilisha mchakato wa wakati ujao. Katika sehemu ya kwanza, Papa amesema kufikiria mgogoro wa demokrasia kama moyo uliojeruhiwa Kile kinacholeta kizingiti cha ushiriki kiko mbele ya macho yetu. Ikiwa ufisadi na uharamu vinajionyesha katika moyo ulioshutuka, lazima kuwa na wasiwasi hata katika mitindo mingine ya ujumuishaji kijamii. Kila mara anapobaguliwa mtu, mwili wote wa kijamii unateseka. Utamaduni wa kubagua unaweka mji mahali ambapo hakuna nafasi kwa maskini, ukosefu wa watoto, watu wadhaifu, wagonjwa, watoto wanawake na vijana. Kwa hiyo unakuwa wa kibinafsi usio na uwezo wa kusikiliza na wahuduma kwa watu. Katika muktadha huo, papa amemtaja pia Aldo Moro kuwa alikuwa anakumbusha kwamba nchi haina demokrasia ya kweli ikiwa haimtumikii mwanadamu, ikiwa haina lengo lake kuu la utu, uhuru wa mtu, ikiwa haiheshimu mifumo ya kijamii ambayo mwanadamu kwa uhuru wake hukuwa na ambamo huunganisha hutu wake mwenyewe. Neno lenyewe demokrasia aliendi sambamba kirahisi na kura ya watu, bali linahitaji kwamba iundwe hali kwa sababu watu wote waweze kujieleza na waweze kushiriki. Na ushiriki hauwezi kushutukizwa. Unajifunza kuanzia wadogo, vijana na kuendeleza mazoezi hata kwa maana ya kukosoa vishawishi vya kiitikadi na watu wengi. Katika mantiki hiyo, Baba Mtakatifu Francisko aliongeza, kama alivyopata fursa ya kukumbusha miaka iliyopita, wakati akitembelea bunge la Ulaya na baraza la Ulaya, ni muhimu kufanya kuibuka uhusiano wa Ukristo ambao unaweza kutoa leo hii katika maendeleo ya utamaduni na kijamii wa Ulaya, kwa mktadha wa uhusiano thabiti kati ya dini na jamii, kwa kuhakikisha mazungumzo yenye matunda na jumuiya ya kiraia, kwa sera za kisiasa, na kwa sababu, kwa kutia nuru pamoja na jikomboa na vizingiti vya kiitikadi, inawezekana kuanzisha tafakari ya pamoja, kwani ni juu ya mada zinazohusiana na maisha ya kibinadamu na kwa hadhi ya mtu. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Francisco ameongeza, kwa lengo hilo inabaki misingi yenye matunda ya mshikamano na ugawanyaji. Kiukweli watu wanaozingatia pamoja kwa ajili ya mahusiano ambayo yanaunda na mahusiano yanaweka nguvu, wakati kila mtu anathamanishwa. Demokrasia daima inataka hatua za kutoka upande mmoja hadi kushiriki, kutoka kushabikia hadi kuzungumza. Ikiwa mfumo wetu wa kiuchumi na kijamii utaendelea kuzaa tena waathirika na kuwa na wa watu wanaobaguliwa, hatutakuwa na sikukuu katika udugu wa kibinadamu ulimwenguni. Baba Mtakatifu Francisco amesisitiza kuwa jumuiya ya kibinadamu na kidugu ina uwezo wa kufanyia kazi kwa ajili ya kuhakikisha vya kutosha na msimamo kwamba wote wanaweza kusindikizwa katika mchakato wa maisha yao na sio tu kutazamia mahitaji msingi, bali kwa sababu wanaweza kutoa ubora wao, na hata ikiwa shukurani zao hazitakuwa bora, na hata kama watakwenda taratibu, hata kama ufanisi wao hautakuwa na umuhimu sana, wote tunapaswa kuhisi kuwa sehemu ya mchango wa pamoja. Hakuna ambaye haisi hana maana. Baadhi ya mifumo ya huduma ambayo haitambui hadhi ya watu ni unafiki wa kijamii, na sintofahamu ni saratani ya demokrasia. Papa Francisco amesisitizia tena neno hili la usaidizi hasi, kwamba katika njia hii tu ni uadui wa demokrasia, ni uadui wa upendo kwa wengine, na aina fulani za usaidizi hasi ambazo hazitambui hadhi ya utu wa mtu ni unafiki wa kijamii. Na tusisahau hili kwamba kuna nini nyuma ya kujitenga huku na ukweli wa kijamii, kuna kutokujali ambako ni saratani ya demokrasia na kushindwa kushiriki Risanare il cuore, risanare il cuore, no? Na kifafanua tafakari ya pili ni kutia moyo wa ushiriki ili demokrasia ifanane na moyo uliotakasika. Na kwa maana hiyo, inahitaji kufanyia mazoezi ya ubunifu. Ikiwa tunatazama karibu yetu, tutaona ishara nyingi za matendo ya Roho Mtakatifu katika maisha ya familia na jumuiya, hadi katika nyanja za kiuchumi, za kiteknolojia, kisiasa na kijamii. Tufikirie aliyetoa nafasi ndani ya shughuli za kiuchumi kwa mtu mwenye ulemavu, kwa wafanyakazi ambao walikataa haki yao ili kutopoteza nafasi ya kazi kwa wengine, kwa jumuiya za nishati mbadala zinazokuza ikolojia fungamani, kwa kujitwisha mzigo wa familia wenye umaskini wa nishati, kwa wasimamizi wanaosaidia kuzaliwa watoto, kazi shuleni, huduma za elimu, nyumba zinazowezekana kuingia kwa wote, ushirikishwaji kwa wahamiaji. Baba Mtakatifu Francisco ameongeza, udugu unafanya kuchanua mahusiano kijamii, na kwa upande mwingine kushughulikia wengine kunahitaji ujasiri wa kufikiria kama watu. Kwa bahati mbaya, haina hii ya watu mara nyingi inatafsiriwa vibaya na inawezekana kupelekea kuondoa neno la demokrasia. Hii licha ya hayo, kwa kuthibitisha kuwa jamii ni zaidi ya jumla ya watu binafsi, neno muhimu ni watu. Kwa hakika ni ngumu zaidi kulinda jambo la ukubwa kwa muda mrefu usipopatikana unakuwa ndoto ya pamoja. Kwa hiyo demokrasia, kutoka moyo uliotakasika, inaendelea kukuza ndoto ya wakati ujao, inaweka mchezo na inawaalika watu kujihusisha na kijumuia. Tusidanganywe na suruhishi rahisi, papa amesema. Kinyume chake, tuwe na ari ya wema wa pamoja. Tunasubiriwa na kazi ya kutocheza na neno la demokrasia, na wala kulibadilisha kuwa katika vichwa vilivyo vitupu kwa yaliyomo yenye uwezo wa kuhalalisha tendo lolote. Demokrasia siyo sanduku tupu, lakini inahusishwa na thamani ya mtu, ya udugu na ya ikolojia fungamani. Kama Wakatoliki katika upeo huo hatuwezi kuridhika na imani ya pembeni au binafsi. Hii ina maana kwamba si kujidai kuwa tumesikilizwa, lakini zaidi ya kuwa na ujasiri wa kufanya mapendekezo ya haki na amani katika mijadala ya umma tuna jambo la kusema, sio fursa la kujitetea, lakini kuwa sauti ambayo inatangaza na ambayo inapendekeza katika jamii ambayo mara nyingi wana sauti na mahali ambapo wengi hawana sauti. Huo ndio upendo wa kisiasa ambao hauridhiki na kutunza upendo, lakini kutafuta kukabiliana na sababu. Ni mtindo wa upendo ambao unaruhusu sera za kisiasa kuwa na uwezo wa uwajibikaji wake na katika ubaguzi ambao utafakarisha na usaidii kuelewa na kukabiliana na changamoto. Katika upendo huo wa kisiasa, mwaliko ni wa jumuiya nzima ya Kikristo katika utofauti wake wa huduma na karama kwa hiyo Baba Mtakatifu Francisco ameomba wafundwe katika upendo huo kwa kuweka katika mazungumzo, katika ulimwengu ambao ni mfupi wa shauku ya kiraia, wajifunze daima na zaidi na kuwa bora kutembea pamoja kama watu wa Mungu ili kuwa chachu ya ushiriki katikati ya watu ambao wanafanya kuwa sehemu yake. Ameongeza kusema, na hili ni jambo muhimu katika utendaji wetu wa kisiasa, hata kwa wachungaji wetu kujua watu kuwa karibu na watu mwanasiasa anaweza kuwa kama mchungaji anayetangulia mbele ya watu kati ya watu na nyuma ya watu mbele ya watu kuonyesha njia kidogo kati ya watu kuwa na radha ya watu nyuma ya watu ili kuwasaidia wale wasiojiweza mwanasiasa asiye na mtazamo kwa wananchi ni mwananadharia na anakosa kilicho cha msingi Giorgio Lapira alikuwa amefikia kutoa kipaumbele cha mji ambao hauna uwezo wa kufanya vita, lakini ambao unalipa gharama ya juu zaidi. Na hivyo alikuwa anafikiria mfumo wa madaraja kati ya mji wa ulimwengu ili kuunda fursa za umoja na mazungumzo. Kwa njia hiyo mfano wa Lapira amesema hawakosekani walei wa Katoliki Italia, wenye uwezo huo wa kuandaa matumaini, wenye uwezo na mipango mizuri ya kisiasa ambayo inaweza kuzaliwa kuanzia chini. Kwa njia hiyo Papa Francisco ameuliza maswali: Je, kwa nini wasianzishe kusaidia juhudi nyingi kwa ajili ya mabadiliko ya kijamii na kisiasa ambayo yaanzie kwa vijana? Kwa nini wasishirikiane utajiri wa mafunzo ya kijamii ya Kanisa? Aidha, amebainisha, inawezekana kutazamia sehemu za kukabiliana na za majadiliano ambayo yasaidie nguvu kazi kwa ajili ya wema wa pamoja, ikiwa mchakato wa kisinodi umetupatia mazoezi ya mang'amzi ya kijumuia Matazamio ya jubilei ijayo ituone kuwa watendaji mahujaji wa matumaini kwa Italia ya kesho, na kutoka kwa mitume wa ufufuko, tusiache kamwe kumwirishwa na imani hakika kwamba wakati huko juu ya nafasi, na kwamba kuanzisha mchakato ni busara zaidi ya kushika nafasi. Hii ndio jukumu la kanisa kujihusisha katika matumaini, kwa sababu bila hiyo inawezekana kusimamia ya sasa, lakini yajayo hayajengwi. Papa Francisco amesisitiza kwa kuhitimisha, amewa shukuru kwa jitihada zao, amewabariki na kuwatakia kuwa mafundi wa demokrasia na mashuhuda wanaoambukiza ushiriki, na amewaomba wasali kwa ajili yake. Bwana ni mwema, Bwana ni mwenye adili, kwa hiyo atawafundisha wenye dishwe Namnamna, mpendwa wa msikilizaji, ndipo nimefikia mwisho wa habari nilizokuandalia. Usikose wakati kama huu kusikiliza habari zetu za kila siku. Nikiwa ndani ya viunga hivi vya Redio Vatikani, ni Anjeruezaura nikikuaga. Tumsifi Yesu Kristo. Laudetu Yesus Kristus.