Hamjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco, katika kipindi cha oktava ya Noeli, kwenye katekesi yake Jumatano tarehe 8 Januari elfu mbili na ishirini na tano, amejikita zaidi kuhusu ukatili wa watoto wadogo, hususani kazi za suluba wanazofanyishwa watoto hawa. Vitendo vya ukatili na unyanyasaji dhidi ya watoto wadogo ni suala zito na la haki msingi za binadamu, jamii na afya ya jamii. Vitendo hivi vinamomonyoa msingi imara ambao watoto wanahitaji ili wawe na afya bora na maisha yenye tija, na vinasigana na haki msingi za watoto ya kuishi salama utotoni. Katika maadhimisho ya kutabaruku kanisa la ubatizo wa Bwana lililoko nchini Yordani, Baba Mtakatifu Francisco amemteua Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, kuwa ni mwakilishi wake katika sherehe ya kutabaruku kanisa la ubatizo wa Bwana Ijumaa tarehe 10 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Hapa ni mahali panaposadikiwa kwamba ndipo Yohane Mbatizaji alipombatizia Kristo Yesu. Yohane Mbatizaji katika maisha na utume wake, alitangaza na kushuhudia ubatizo wa toba na maondoleo ya dhambi, akawataka watu kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu, na hivyo kuanza kutembea katika mwanga wa maisha mapya kama njia makini ya kuweza kumpokea masiha wa Bwana atakayetambulikana kwa uwepo wa Roho Mtakatifu juu yake, na huyo ndiye atakayebatiza kwa Roho Mtakatifu. Kwa niaba ya Angela Rwezaura, mimi ni Padre Richard Mjigwa, ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu wa nyumazote donidumbane Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika kipindi cha oktaba ya Noeli kwenye katekesi yake Jumatano tarehe 8 Januari elfu mbili na ishirini na tano amekita katekesi yake juu ya ukatili wa watoto wadogo, hususan kazi za suluba wanazofanyishwa watoto hawa. Vitendo vya ukatili na unyanyasaji dhidi ya watoto wadogo ni suala zito na la haki msingi za binadamu, jamii na afya ya jamii. Vitendo hivi vina momonyoa msingi imara ambao watoto wanahitaji ili wawe na afya bora na maisha yenye tija, na vinasigana na haki msingi za watoto ya kuishi salama utotoni. Tatizo la ukatili wa kijinsia linaainisha aina zote za vitendo vya ukatili kijinsia, kimwili na kiakili, na sababu zake na ni hatua muhimu kuelekea kwenye kubuni mikakati na sera za kitaifa na kimataifa zinazohusisha sekta mbalimbali mbali za kuzuia na kukabiliana na tatizo hili na kuwalinda watoto vizuri zaidi. Ulinzi wa utu na heshima ya binadamu ni dhamana na wajibu wa kisiasa na kijamii, na kanisa inatambua haki hizi msingi katika maisha na utume wake. Hizi ni haki ambazo zimebainishwa kwenye tamko la haki ya mtoto la mwaka 1959 na kama haki hizi zinavyofafanuliwa kwenye mafundisho ya jamii ya kanisa, ili kuwawezesha watoto kukuwa na kukomaa katika mazingira salama katika maisha na utu wao. Hawa ni watoto walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu na kwamba walipewa kipaumbele cha pekee katika maisha na utume wa Kristo Yesu. Unyenyekevu wa watoto ni mfano bora wa kuigwa kwa wale wanaotaka kuingia kwenye ufalume wa Mungu, lakini Kristo Yesu anaonya kwamba ole wake atakayemkwaza mtoto mdogo, itabidi afungiwe jiwe la kusagia shingoni na kuzamishwa baharini. Utumwa mambo leo ni mambo ambayo yanafumbatwa katika kazi za suluba, ukahaba, biashara ya binadamu na viungo vyake. Kuna masuala ya biashara na matumizi ya haramu ya dawa za kulevya pamoja na uhalifu wa magenge. Matendo yote haya ni uhalifu mkubwa dhidi ya utu, heshima na haki msingi za binadamu, na yanapaswa kutambulikana hivi na, na viongozi wa kidini, kisiasa na kijamii, kama yanavyobainishwa na sheria za kitaifa na kimataifa, bila kupindishwa pindishwa au kufumbiwa macho. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katekesi ya Baba Mtakatifu Fransisco imeongozwa na sehemu ya maandiko matakatifu isemayo: wakamletea na watoto wachanga ili awaguse, lakini wanafunzi walipoona waliwakemea. Bali Yesu akawaita waje kwake, akasema: wacheni watoto wadogo waje kwangu, wala msiwazuie kwa kuwa watu kama hawa ufalme wa Mungu ni wao. Amini nawaambia mtu yeyote asiyeupokea ufalme wa Mungu kama mtoto mdogo hauingii kamwe. Baba Mtakatifu Francisco anasema licha ya maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia, karne inayokita maendeleo yake makubwa katika teknolojia ya akili mnemba, lakini bado kuna watoto wanaodhulumiwa na kunyanyaswa utu, heshima na haki zao msingi. Watoto wananyonywa, wanaumizwa na hatimaye wengine wanapoteza maisha. Neno la Mungu linatoa kipaumbele cha pekee kwa watoto wanaozaliwa, kwani hawa ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Licha ya kuwa ni chemchemi ya furaha, watoto kwa upande mwingine wamekuwa ni chanzo cha kinzani na migogoro sanjali na kelio, ulimi wa mtoto anyonyaye wagandamana na kinywa chake kwa kiu, watoto wachanga wanaomba chakula, wala hakuna hata mmoja awamegeaye. Maandiko Matakatifu yanaonyesha nyanyaso na ukatili mkubwa waliofanyiwa watoto wadogo. Hata leo hii, Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema, kuna watoto kutoka sehemu mbalimbali za dunia wanaoteseka na kupoteza maisha kutokana na baa la nja, magonjwa na ujinga. Ni watoto wanaofariki dunia kutokana na mashambulio ya makombora. Hivi ndivyo ilivyokuwa hata kwenye utawala wa mfalume Herode aliyetishia maisha ya mtoto Yesu, kiasi cha wazazi wake kukimbilia nchini Misri, kama inavyojidhihirisha hata leo hii watu kukimbia nchi zao kwa ajili ya kutafuta hifadhi, usalama na maisha bora zaidi. Baada ya kupita ile dhoruba kali iliyopelekea watoto wa Betlehemu kuuawa kwa ukatili wa mfalume Herode, Bikira Maria pamoja na Mtakatifu Yosefu walirejea na kwenda kuishi Nazareti, mji ambao haukutajwa kwenye Agano la Kale. Kristo Yesu akajifunza kazi kutoka kwa Mtakatifu Yosefu. Yule mtoto akakuwa akaongezeka nguvu, amejaa hekima na neema ya Mungu ilikuwa juu yake. Kristo Yesu, katika maisha na utume wake, alitoa fursa kubwa kwa watoto ili aweze kuwabariki na kuwaombea kiasi cha kubadili mila na zilizokuwepo hapo, akisema waacheni watoto wadogo waje kwangu, wala msiwazuie, kwa maana walio mfano wa hao, ufalme wa mbinguni ni wao. Huu ni mwaliko wa toba na uongofu wa ndani, na kwamba baada atakayemkosesha mmojawapo wa watoto hawa waniaminio yamfaa afungiwe jiwe shingoni jiwe kubwa la kusagia na kutoswa katika kilindi cha bahari. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kusimama kidete kuwalinda na kuwaendeleza watoto, wasimame imara kukemea nyanyaso na dhuluma dhidi ya watoto wadogo. Hata leo hii kuna watoto wanaofanyishwa kazi za suluba, kiasi kwamba hawana ndoto tena wala nafasi ya kufurahia maisha. Sehemu mbalimbali za dunia kuna watoto wanaonyonywa kiasi cha kufutilia mbali matumaini na mapendo, lakini kumbukwe kwamba watoto wanaopendeleo wapekee mbele ya Mwenyezi Mungu. Kumbe mtu yeyote anayemtendea mtoto kinyume cha maadili na utu wema anawajibika mbele ya Mwenyezi Mungu. Kwa wale wote wanaomtambua Kristo Yesu, neno wa Mungu aliyefanyika mwili, wanaitwa na kutumwa kutangaza habari njema ya wakovu, kwa kuwapenda, kuwalinda na kuwatunza watoto, ili kamwe wajanja wachache katika jamii wasiothubutu kuwapoka utoto wao, ndoto za maisha yao, na hivyo kunyanyaswa na kudhulumiwa. Baba Mtakatifu anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kumwomba Mwenyezi Mungu ili aweze kuwakirimia moyo wa huduma na mapendo ili hatimaye kila mtoto sehemu mbalimbali mbali za dunia aweze kukua, kuendelea katika hekima na kimo, huku akimpendeza Mungu na binadamu. Huu ni mwaliko wa kwenda mjini Betelehemu kumwabudu mtoto Yesu, wajitahidi kujenga utamaduni wa upendo unaosimikwa katika Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Huu ni wito wetu wa kudumu katika maisha ya uaminifu, kuhakikisha kwamba wanasimama akidete kutetea injili ya uhai tangu pale mtoto anapotungwa mimba hadi mauti ya kawaida inapomfika kadiri ya mpango wa Mungu. Waamini washiriki kamilifu katika hija imani, matumaini na mapendo katika maadhimisho ya Jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo Huwe kweli ni mwaka wa toba na uongofu wa ndani kwa kuchuchumilia na kuambata utakatifu wa maisha. Mama Kanisa anawaalika watoto wake wote, baada ya kumwabudu mtoto Yesu aliyelazwa pangoni na kushuhudia utukufu wake, wawe na ujasiri wa kutafuta na kuambata mwanga wa neno la Mungu katika uhalisia wa maisha yao. Waamini waendelee kutunza ndani mwao ile furaha ya Noeli kwa sala, tafakari ya neno la Mungu inayomwilishwa katika matendo ya huruma kiroho na kimwili, kama njia mahususi ya kukutana na Kristo Yesu, neno wa Mungu aliyefanyika mwili. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kutabarukiwa kwa kanisa maana yake ni kutenga kanisa kwa ajili ya maadhimisho ya mafumbo matakatifu ya kanisa kwa ajili ya sifa, utukufu na ukuu wa mwenyezi Mungu. Na ni katika mantiki hii hey, kanisa linaitwa nyumba ya mwenyezi Mungu, makao ya watu wa Mungu, mahali ambapo watu wa Mungu wanakutanika kusali, kuabudu, kumtukuza, kumwomba na kumshukuru mwenyezi Mungu kwa wema, huruma na ukarimu wake wa daima. Hapa ni mahali ambapo Mwenyezi Mungu anasubiri kukutana na waja wake, lakini inasikitisha kuona kwamba kuna kanisa lililojengwa vizuri na la kupendeza, lakini hakuna waamini wanaokwenda kusali ndani mwake. Hivyo basi, liturujia inayoadhimishwa kila siku iwajenge waamini waliomo katika kanisa, ili wawe kweli ni hekalu la Roho Mtakatifu, makao ya Mwenyezi Mungu katika Roho, mpaka kuufikia utimilifu wa Kristo Yesu. Maadhimisho ya liturujia ya waimarishi waamini kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu kwa njia ya maisha adili na matakatifu. Huu ni mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kwenda kanisani kuchuma neema na baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Kumbe uwepo wa waamini kanisani humo itakuwa ni baraka na neema tosha kabisa. Ujengo wa jengo kama kanisa unakamilika kwa baraka, lakini inachukua muda mrefu kujenga na kuimarisha jumuiya ya waamini wenye tabia, ari na mielekeo tofauti. Kumbe huu ni mwaliko kwa waamini kujenga na kudumisha jumuiya ya waamini inayoimarishwa kwa neno la Mungu na ekaristi takatifu kama sehemu ya mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi unaosimikwa katika umoja, ushiriki na utume. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, altare inaonyesha sadaka na meza ya Bwana. Mababa wa kanisa walisema, altare ya Kristo, wa kanisa wanasema altare ni alama ya Kristo mwenyewe aliye kati ya kusanyiko la waamini wake, papo hapo akiwa kafara inayotolewa kwa ajili ya upatanisho kati ya Mwenyezi Mungu na binadamu. Altare ni sura ya mwili wa Kristo Yesu, anasema Mtakatifu Ambrosi, na kwamba mwili wa Kristo Yesu uko juu ya altare. Kumbe kanisa linafundisha kuhusu mmoja kamili kati ya sadaka na altare. Altare hai ni Kristu yesu mwenyewe, hivyo wanapoiangalia altare wamwone Kristu aliyejitoa sadaka msalabani kwa ajili ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Vivyo hivyo, kama mwamini ni kiungo cha fumbo la mwili wa Kristu, yani kanisa, napaswa kutambua kuwa yeye ni sehemu ya altare, ambacho kimsingi ni kielelezo makini cha Kristu Yesu katika hali yake yote. Ni Kristo Yesu anayeganga na kuponya nakuponya anayesamehe na kutakasa. Kristo Yesu anayefundisha kuonya na kuongoza. Mimi ninawabatiza kwa maji, bali yeye ajaye nyuma yangu atawabatiza kwa Roho Mtakatifu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ni katika maadhimisho ya kutabaruku kanisa la ubatizo wa Bwana lililoko nchini Yordani. Baba Mtakatifu Francisco amemteua Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, kuwa ni mwakilishi wake katika sherehe za kutabaruku kanisa la ubatizo wa Bwana Ijumaa tarehe 10 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Hapa ni mahali panaposadikiwa kwamba ndipo Yohane Mbatizaji alipombatizia Kristo Yesu. Yohane Mbatizaji katika maisha na utume wake alitangaza na kushuhudia ubatizo wa toba na maondoleo ya dhambi, akawataka watu kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu na hivyo kwanza kutembea katika mwanga wa maisha mapya kama njia makini ya kuweza kumpokea masiha wa Bwana atakayetambulika kwa uwepo wa Roho Mtakatifu juu yake, na huyo ndiye atakayebatiza kwa Roho Mtakatifu. Wakati ulipotimia, Kristo Yesu akajitokeza hadharani kando ya mto Yordani, baada ya kukaa nyumbani kwao mjini Nazareti kwa muda wa miaka thelathini ili aweze ubatizwa. Mtu anazaliwa, anazaliwa na wazazi wake, lakini pia anahitaji kuzaliwa upya kiroho. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baada ya kubatizwa, Roho Mtakatifu akamshukia Kristo Yesu, na mara sauti kutoka mbinguni ikasikika ikisema, huyo ni mwanangu mpendwa wangu, msikieni yeye. Alama ambayo Yohane Mbatizaji alikuwa akiisubiria na kwamba Kristo Yesu ni masiha wa Bwana. Askofu Mkuu Giovanni Pietro Dartoso, barozi wa Vatikani nchini Yordani, anasema kanisa la ubatizo wa Bwana liliwekewa jiwe la msingi na hayati Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita wakati wa hija yake ya kitume kunako mwaka elfu mbili na tisa na limejengwa kwa takribani miaka kumi na mitano Mtakatifu Yohane Paulo wa pili na hatimaye Baba Mtakatifu Francisco wote wametembelea eneo la ubatizo wa Bwana. Kanisa hili linatabarukiwa wakati wa maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo, inayonogeshwa na kauli mbiu, mahujaji wa matumaini. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Francisko katika barua yake ya uteuzi kwa Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani kuwa mwakilishi wake anasema uwakilishi huu ni kielelezo cha upendo wake kwa watu wa Mungu nchini Yordani. Maadhimisho ya fumbo la ekaristi takatifu yawatie heshima na nguvu, ili waweze kumwiga Kristo Yesu kwa nguvu na bidii mpya, waonyeshe upendo wa pekee kwa Kristo Yesu, injili na kanisa lake. Maadhimisho haya yawashe moto wa imani, matumaini na mapendo thabiti kwa Mungu na jirani. Baba Mtakatifu anamwomba Kardinali Petro Parolini aweze kumfikishia salamu na matashi mema kwa watu wote wa Mungu nchini Yordani. Anawahimiza wajenge ya utamaduni wa majadiliano ya kidini na kiekumene, wakuze na kudumisha uhuru wa kuabudu na kidini, amani na upendo thabiti Familia, kanisa la nyumbani, shule ya imani Katoliki na maadili yake, mahali pamalezi na elimu makini pwawachata Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe nne Januari elfu mbili na ishirini na tano amekutana na chama cha walimu wa kikatoliki cha Italia, umoja wa walimu wa kikatoliki wa Italia, wasimamizi, waelimishaji, wa kufunzi, chama cha wazazi wa shule za kikatoliki katika ukumbi wa Paulo wa Sita mjini Vaticani. Katika hotuba yake ameonyesha furaha ya kukutana, ikiwa ni katika afra ya maadhimisho ya mashirika yao, miaka themanini ya chama cha walimu wa kikatoliki wa Italia na umoja wa walimu wa kikatoliki wa Italia, wasimamizi waelimishaji, na wakufunzi na miaka hamsini ya umoja wa wazazi wa shule za kikatoliki ni fursa nzuri ya kusherehekea pamoja na kukumbuka historia yao na kutazama siku zijazo. Zoezi hili, harakati hii kati ya mizizi, kumbukumbu, kumbu na matokeo, ni msingi wa kujitolea katika uwanja wa elimu, Papa Francisco alisisitiza na kuongeza. Mkutano wao umefanyika katika kipindi cha liturjia ya Noeli wakati ambao unatuonyesha ufundishaji wa Mungu na njia yake ya elimu ambayo ni ipi? Ni ile ya ukaribu. Mungu yupo karibu, mwenye huruma na mpole. Sifa tatu za Mungu ni ukaribu, huruma na upole. Papa Francisco amebainisha kwao kuwa kama mwalimu anayeingia katika ulimwengu wa wanafunzi wake, Mungu anachagua kuishi kati ya wanadamu ili kufundisha kupitia lugha ya uzima na upendo. Yesu alizaliwa katika hali ya umaskini na usahiri. Hii inatuita kwenye ufundishaji unaothamini mambo muhimu na kuweka unyenyekevu, ukaribu na huruma katikati. Uhalimu ulio mbali na watu haufai, hausaidii kitu. Noeli inatufundisha kwamba ukuu hauonyeshwi katika mafanikio au utajiri, lakini katika upendo na huduma kwa wengine. Mungu ni mfundishaji wa zawadi, wito wa kuishi katika ushirika naye na wengine kama sehemu ya mpango wa udugu wa ulimwengu wote, mpango ambao familia ina nafasi kuu isiyoweza kubatilishwa. Zaidi ya hayo uwalimu huu ni mwaliko wa kutambua utu wa kila mtu, kuanzia wale waliotupwa na waliopembezoni, jinsi wachungaji walivyotendewa miaka elfu mbili iliyopita, na kufahamu thamani ya kila awamu ya maisha, ikiwa ni pamoja na utoto. Papa Francisko amekazia kusema kuwa familia ndio kitovu, wasisahau hilo. Katika hili Papa amekumbuka tena historia aliyosimuliwa na mtu mmoja kuwa dominika moja alikuwa amealikwa kwenye chakula cha mchana kwenye mgahawa, na kwenye meza ya karibu kulikuwa na familia ya baba, mama, mwana na binti. Watu wanne wakiwa na simu zao mikononi, hawakuzungumza mmoja na mwingine, bali walikuwa na simu za mikononi. Bwana huyo alisikia kitu ndani mwake, akasogea na kusema, lakini ninyi ni familia, kwa nini msiongee pamoja badala ya kufanya hivi? Ni jambo la ajabu, walimsikiliza, wakamwambia aende kuzimu na wakaendelea kufanya mambo yao. Kwa sababu hiyo Papa Francisko ameongeza kusema, tafadhali tuzungumze katika familia. Familia ni mazungumzo, mazungumzo ambayo hutufanya kukua. Kwa njia hiyo mkutano huo pia, Papa Francisco alisema umefanyika mwanzoni mwa safari ya Jubilei iliyoanza siku chache zilizopita, kwa usahihi, kwa kuadhimisha tukio ambalo kwa kufanyika mwili kwa mwana wa Mungu matumaini yaliingia ulimwenguni. Jubilei ina mengi ya kusema kwa ulimwengu wa elimu na shule. Kwa hakika maujaji wa matumaini ni watu wote wanaotafuta maana katika maisha yao na pia wale wanaosaidia watoto wadogo kutembea kwenye njia hii. Mwalimu mzuri ni mwanaume na mwanamke mwenye matumaini, kwa sababu anajitolea kwa uaminifu na uvumilivu kwa mpango wa ukuaji wa binadamu matumaini yake si kipu ya kipuuzi, yamejikita katika uhalisia, yakiungwa mkono na imani kwamba kila juhudi ya elimu ina thamani na kwamba kila mtu ana utu na wito unaostahili kukuzwa katika hili. Hata hivyo, Papa Francisco ameonyesha masikitiko yake kuwa, naumia sana ninapoona watoto ambao hawajasoma na wanaokwenda kazini, mara nyingi wananyonywa au wanaokwenda kutafuta chakula au vitu vya kuuza mahali palipo na takataka, na kuna watoto wengi hawa kwa njia hiyo Aliongeza kusema matumaini ndiyo injini inayomuunga mkono mwalimu katika kujitolea kwake kila siku, na hata katika shida na kushindwa. Lakini tunawezaje kupoteza tumaini na kumwilisha kila siku? Kwa kuweka mtazamo wetu kwa Yesu, mwalimu na msindikizaji wetu njiani. Hii inatuwezesha kuwa kweli maujaji wa matumaini. Mfikirie kuhusu watu mnaokutana nao shuleni, watoto na watu wazima. Kila mtu anatumaini. Papa Francisco amewashauri, katika moyo wa kila mtu kuwa kuna tumaini, kama hamna matarajio ya mema. Hata hivyo, bila kujua kesho italeta nini, matumaini haya ya kibinadamu kupitia kila mmoja wetu yanaweza kukutana na tumaini la Kikristo, tumaini linalozaliwa kutokana na imani na kuishi katika mapendo. Na tusisahau hili, matumaini yakatishi tamaa. Hamu hukatisha tamaa, lakini matumaini yakatishi tamaa, tumaini linalopita kila hamu ya mwanadamu, kwa sababu linafungua akili na mioyo kwa uzima na uzuri wa milele. Shule inahitaji hili kujisikia kuitwa kuendeleza na kusambaza utamaduni mpya kwa kuzingatia mkutano kati ya vizazi juu ya kuingizwa juu ya utambuzi wa kweli mzuri na utamaduni wa uwajibikaji binafsi na wa pamoja kukabiliana na changamoto za kimataifa kama vile migogoro ya kimazingira, kijamii na kiuchumi na changamoto kubwa ya amani. Baba Mtakatifu Francisko ameongeza, shule inaweza kufikiria amani ambayo ni kuweka misingi ya ulimwengu wa haki zaidi na wa kidugu na mchango taaluma zote na ubunifu wa watoto na vijana. Lakini ikiwa shule mnapigana vita miongoni mwao, ikiwa shuleni inawaonea wasichana na wavulana walio na matatizo, hii ni kujiandalia kwa vita si kwa ajili ya amani. Papa ametoa onyo, tafadhali msionee. Je, mmeelewa hili? walijibu ndio. Sote tuseme pasiwepo uonevu. Papa Francisko alisema walikuwepo hapo kwa ajili ya kusherekea kumbukumbu muhimu za jumuiya zao zilizoundwa ili kutoa mchango kwa shule kwa mafanikio bora ya malengo yao ya kielimu, na si kwa shule kama chombo bali kwa watu wanaoishi na kufanya kazi ndani yake: wanafunzi, walimu, wazazi, wasimamizi na wafanyakazi wote. Mwanzoni mwa historia yao, kulikuwa na dhana kwamba ni kwa kushirikiana tu, kwa kutembea pamoja tu, shule inaweza kuboreshwa ambayo kwa asili yake ni jumuiya inayohitaji mchango wa kila mtu. Waanzishi wao waliishi nyakati ambazo maadili ya mtu na ya uraia wa kidemokrasia yalihitaji kushuhudiwa na kuimarishwa kwa manufaa ya wote, na pia thamani ya uhuru wa elimu. Papa Francisco kwa njia hiyo amesema wasisahau kamwe walikotoka, na wakati huo huo wasitembee na majuto, wakijutia nyakati nzuri zilizopita. Badala yake wafikirie juu ya sasa ya shule ambayo ni mstakabali wa jamii ikikabiliana na mabadiliko ya wa nyakati. Wafikirie vijana wanaochukua hatua wa zao za kwanza shuleni na familia zinazohisi upweke katika kazi yao ya elimu, wapendekeze mtindo wao wa elimu na ushirika kwa kila mmoja kwa unyenyekevu na mambo mapya. Papa amewahimiza kufanya haya yote pamoja, kwa aina ya mapatano kati ya vyama, kwa sababu ni kwa njia hiyo tu wanaweza kutoa ushahidi bora kwa uso wa kanisa na shule. Matumaini ya katishi tamaa kamwe, tumaini halijatulia, tumaini huwa linakwenda na kutufanya tutembee. Kwa hivyo wasonge mbele kwa ujasiri. Papa Francisco amewabariki wote na wanaowasindikiza na mitandao yote ya mashirika yao amewakumbusha, wasisahau kumwombea na vilevile wasionee kamwe na wajifunze. Ni anjerezaula Vatican News <mucho> Shule, shule ya zana, shule ya upendo. Ndugu msikilizaji, wa redio Vatikano, usikose kujiunga ya na sitena, tunapoendelea kukujuza yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa Baba Mtakatifu Fransisko Alhamisi tarehe 9 Januari elfu mbili na ishirini na tano anakutana na kuzungumza na wanadiplomasia pamoja na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa mjini Vatikani kama sehemu ya mapokeo na utaratibu wa kutakiana heri na baraka kwa mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na tano. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikisanzuka juu kwa juu kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus