Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vaticani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vaticani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Sehemu ya heri za bulimani ndio iliyoongoza katekesi ya Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe nane Februari elfu mbili na ishirini na tatu kumbukumbu ya Mtakatifu Bakita, dada wawote shuhuda wa, wa Injili ya huduma ya upendo na matumaini ya kikristo Maadhimisho ya siku ya tisa ya kimataifa ya sala na tafakari katika mapambano dhidi ya biashara haramu ya binadamu, kwa kunogeshwa na kauli mbiu kutembea katika uto. Lakini kwa namna pekee kabisa, Baba Mtakatifu amejikita katika ujumbe wa hija ya ukumene wa haki, amani na maridhiano kwa ajili ya usawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu barani Afrika, lakini kwa namna pekee nchini DRC na Sudani ya Kusini. Kauli mbiu iliyonogesha hija hii kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya watu wa Kongo DRC kuanzia tarehe 31 Januari hadi tarehe 3 Februari 2023 ni wote wapatanishwe katika Kristo Yesu, na huko Sudani ya Kusini ni wote wawe na umoja. Hiki ni kielelezo cha ushuhuda wa kiekumene, mshikamano wa udugu wa kibinadamu mwaliko na changamoto ya kujizatiti katika mchakato wa upatanisho matumaini na ujenzi wa umoja wa kitaifa. Kwa niaba ya Angela Rwezaura, mimi ni mtoto wa mkulima pato Richard Mjikwa, nikikutakia usikivu mwema wa matangazo zoo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, siku ya wagonjwa duniani ilianzishwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kunako tarehe 13 Mei mwaka 1992 na kuadhimishwa kwa mara ya kwanza kwenye madhabahu ya Bikira Maria wa Lusi nchini Ufaransa kunako tarehe 11 Februari mwaka 1993. Hii ni siku maalumu ambayo mama kanisa anapenda kutoa kipaumbele cha pekee kwa wagonjwa wa kimwili na kiroho, bila kuwasahau wale wote wanaoteseka kutokana na sababu mbalimbali mbali katika maisha. Siku ya wagonjwa duniani ni nafasi ya kutafakari kanuni, maadili na utu wema, sera na mikakati ya shughuli za kichungaji kwa ajili ya wagonjwa na wazee, tayari kusoma alama za nyakati kwa kusikiliza na kujibu kilio cha wagonjwa na wale wote wanao teseka. Siku ya wagonjwa duniani kwa kanisa Katoliki ni siku maalumu kwa ajili ya kukoleza uragibishaji na maadhimisho yanayokusudia kuwasaidia waamini kusali na kushiriki mateso ya wagonjwa, na kwa wagonjwa wenyewe kutolea mateso na mahangaiko yao kwa ajili ya usawi, maendeleo na mafao ya kanisa la Kristo Yesu, na hatimaye kuwaonjesha wagonjwa kuwa ni sura na ufunuo wa Kristo Yesu anayeteseka kati pamoja nao. Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe nane Februari elfu mbili na ishirini na tatu, mitaalafu hija yake ya 40 ya kitume barani Afrika, hususan nchini DRC na Sudani ya kusini kuanzia tarehe 31 Januari hadi tarehe 5 Februari elfu mbili na ishirini na tatu amewaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuanza kujiandaa kiroho katika maadhimisho ya kumbukumbu ya Bikira Maria wa halusi sanjari na siku ya 31 ya wagonjwa duniani kwa mwaka 2023 inayoadhimishwa la Jumamosi tarehe 11 Februari 2023, kwa kunogeshwa na kauli mbiu mtunze huruma kama zoezi la sinodi ya uponyaji. Baba Mtakatifu, kwa maombezi ya Bikira Maria, afya ya wagonjwa, anapenda kuwakabidhi na kuwazamisha wagonjwa wote, familia zao, na wale wote wanaoendelea kujisadaka bila ya kujibakiza usiku na mchana kwa ajili ya huduma kwa wagonjwa, kwa kujenga na kudumisha mshikamano na kifungo cha maisha binafsi, kikanisa na udugu wa kibinadamu. Iwe ni siku ya sala kwa ajili ya wagonjwa, ili waweze kuhakikishiwa huduma na matibabu bora zaidi, wasaidiwe na kusindikizwa na huduma za maisha ya kiroho, na wahudumu wa afya waweze kutekeleza vema dhamana na wajibu wao kwa jamii. Baba Mtakatifu anapenda kuwapatia wote hawa baraka zake, ili waweze kuwa kweli ni wasamaria wema, tayari kuganga kwa mafuta ya faraja na divai ya matumaini wale wote waliovunjika na kupondeka moyo kutokana na magonjwa kiroho na kimwili. Baba mtakatifu anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuyaelekeza mawazo yao kwenye madhabahu ya Bikira Maria wa Lourdes katika maadhimisho ya siku ya 31 ya wagonjwa duniani kwa mwaka 2023 ili kujifunza somo la kinabii ambalo mama kanisa amekabidhiwa katika nyakati hizi za kisasa. Si watu wazima na wale wanaofanya shughuli zao barabara ndio wanaopaswa kupewa kipaumbele, kinyume chake, na kwa hakika wagonjwa wako katikati ya watu wa Mungu na mama kanisa anasonga mbele pamoja nao kama ishara ya ubinadamu ambamo kila mtu ana thamani kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu na wala hakuna anayepaswa kutelekezwa au kuachwa nyuma. Bikira Maria mwenye moyo safi awasaidie kuwaombea furaha na ujasiri katika hija ya maisha yao huku bondeni kwenye machozi Yatubasa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wakati huo huo, baraza la maaskofu katoliki Tanzania limetangaza kwamba maadhimisho ya siku ya 31 ya wagonjwa duniani kwa mwaka 2023 yataadhimishwa kitaifa kwenye hospitali ya Mtakatifu Benedikto Ndanda, jimbo katoliki la Mtwara, kutokana na maboresho makubwa yaliyofanyika hospitalini hapo kiasi cha kuiwezesha kuanza kutoa huduma ya tiba shufaa. Ongezeko la magonjwa sugu kama saratani, kiharusi, figo na ukimwi huambatana na gharama kubwa za matibabu ambazo mgonjwa anatakiwa kulipa ili kumrejesha katika hali ya kawaida. Hata hivyo, si wagonjwa wote wana uwezo wa kwenda hospitali kutokana na hali ngumu na hali ya kiuchumi, au kuugua muda mrefu na hivyo kulazimika kukaa nyumbani akisubiri kifo. Hapo ndipo inapoibuka tiba shufaa kuokoa utu na maisha ya mgonjwa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tiba shufaa ni tiba mahususi kwa watu wenye magonjwa sugu ambao wameumwa kwa muda mrefu bila kupata uponyaji. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, huduma za tiba shufaa ni utaratibu wa matibabu unaoboresha ubora wa maisha ya mgonjwa na familia iliyo katika matatizo yatoka nayo na kuuguliwa kwa kuzuia na kupunguza matatizo kwa maana ya kutambua mapema dalili za tatizo na namna ya kuhakiki tatizo na kutuliza maumivu na matatizo mengine ya kimwili, kijamii, kiakili na kiroho kwa wagonjwa wenye magonjwa sugu. Kutokana na umuhimu wa tiba hiyo, hospitali ya Ndanda imeanzisha huduma hii. Wafanyakazi katika sekta ya afya wanahamasishwa kushiriki kikamilifu, ikiwa ni pamoja na kutuma wawakilishi katika maadhimisho haya kitaifa. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, katika maadhimisho ya kumbukumbu ya Mtakatifu Josefina Bakita Bahati kunako mwaka 2015 Kanisa lilianzisha siku ya kimataifa ya sala na tafakari ili kupambana na biashara haramu ya binadamu na mifumo yote ya utumwa mamboleo inayoendelea kudhalilisha utu, heshima na haki msingi za binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Huu ni muda mwafaka kwa ajili ya kusali, kutafakari na kuwaombea waathirika wa ubidhaishaji wa maumbile ya binadamu. Maadhimisho ya siku ya tisa ya kimataifa ya sala na tafakari katika mapambano dhidi ya biashara ya haramu ya binadamu tarehe 8 Februari elfu mbili na ishirini na tatu yananogeshwa na kauli mbiu kutembea katika utu. Huu ni mwaliko hasa kwa vijana kusaidia kuragibisha maadhimisho haya dhidi ya ubidhaishaji wa maumbile ya binadamu na kama sehemu ya maandalizi ya kumbukizi ya miaka kumi tangu kuanzishwa kwa siku hii hapo tarehe 8 Februari mwaka elfu mbili na ishirini na nne kwa utashi na busara za kichungaji za Baba Mtakatifu Francisco. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa njia ya video katika maadhimisho ya siku ya tisa ya kimataifa ya sara na tafakari katika mapambano dhidi ya biashara haramu ya binadamu kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu anakazia kuhusu utu, heshima na haki msingi za binadamu. Anawataka vijana kujenga mtandao wa mshikamano wa udugu wa kibinadamu katika kutangaza na kushuhudia tunu msingi za Kiinjili, baba mtakatifu anawataka vijana kupanua upeo ili kuona ni mambo yepi yanayowatumbukiza vijana wa kizazi kipya katika biashara haramu ya binadamu wawe na matumaini katika mapambano haya na hivyo kushikamana na wahanga wa vitendo hivi viovu vinavyopatikana ndani ya jamii. Baba mtakatifu anasema maadhimisho ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu yanatoa kipaumbele kwa vijana wa kizazi kipya kama wadau wakuu wa mapambano dhidi ya ubidhaishaji wa maumbile ya binadamu huku wakiendelea kupiaisha matumaini yanayosimikwa katika furaha inayobubujika kutoka katika neno la Mungu, na kwamba Kristo Yesu ndiye furaha ya kweli. Biashara haramu ya binadamu inasigina utu, heshima na haki msingi za binadamu. Huo ni mfumo unaowatajirisha watu wachache ambao dhamili za zao zimekufa kwa kuwatumbukiza maskini katika biashara hii haramu inayowanyonya na kuwadhalilisha zaidi. Kwa hakika, watu wanaoishi katika mazingira magumu na hatarishi kutokana na myumba wa uchumi kitaifa na kimataifa, kinzani, migogoro na vita, athari za mabadiliko ya tabia nchi, pamoja na mambo mengine kama hayo, ni rahisi sana kuweza kutumbukizwa katika biashara hii haramu. Biashara ya binadamu na viungo vyake inazidi kuongezeka maradufu sehemu mbalimbali za dunia, na wahanga wakuu ni wakimbizi na wahamiaji, wanawake na watoto, bila kuwasahau vijana wenye ndoto na wanaotamani kuona utu na heshima yao vinadumishwa na wao kuishi kikamilifu utu wao. <tune> Msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu anakiri kwamba hizi ni nyakati ngumu, lakini ni ngumu zaidi kwa vijana wa kizazi kipya. Ndio maana wanahitajika ili kujenga mtandao na mshikamano wa udugu wa kibinadamu katika kutangaza na kushuhudia tunu msingi za kiinjili. Huo ndio mwanga wa Injili wanaokabidhiwa vijana kutoka sehemu mbalimbali za dunia ili kushiriki katika sala na tafakari jadidi kuhusu ubidhaishaji wa binadamu na viungo vyake. Kwa kitendo hiki vijana watambue kwamba wanatumwa kama wamisionari wa utu wa wa heshima na haki msingi za binadamu, dhidi ya biashara haramu ya binadamu. Hii ni sehemu pia ya mchakato wa maadhimisho ya kumbukizi ya miaka kumi tangu kuanzishwa kwa siku ya kimataifa ya sara na tafakari katika mapambano dhidi ya biashara haramu ya binadamu itakayofikia kilele chake tarehe nane Februari mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Vijana watunze mwanga wa tunu msingi za kiinjili katika maisha na utume wao ili hatimaye waweze kuwa ni baraka kwa vijana wenzao sehemu mbalimbali mbali za dunia. Kamwe vijana wasisite kuwa ni vyombo na mashuhuda wa mabadiliko ndani ya jamii katika mapambano dhidi ya kashfa hii inayosigina utu, heshima na haki msingi za binadamu. Hii ni safari inayowataka kuwa na mwelekeo na maono mapana, ili kutambua mchakato unaowatumbukiza mamilioni ya vijana na watoto katika biashara haramu ya binadamu na viungo vyake. Wawe na moyo thabiti wa kugundua maelfu ya watu wanaotafuta uhuru kamili na utu wao. Vijana wajenge mtandao wa mshikamano wa dugu wa kibinadamu ili kujenga na kudumisha madaraja yanayokutanisha wa watu, tayari kujikita katika mchakato wa toba na uongofu wa ndani ili kujenga jamii shirikishi yenye uwezo wa kuwatambua wale wote wanaonyanyasa na kudhalilisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, na hivyo kuonyesha utashi wa kusimama kidete kulinda na kutetea haki msingi za kila binadamu. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu kwamba watu wengi wenye mapenzi mema watakubali wito huo na kuanza kutembea na wale wote ambao wametendwa vibaya kutokana na dhuluma na nyanyaso za kijinsia, watu wanaonyonywa kwa kufanyishwa kazi za suluba na mshahara kiduchu. Huu ni mwaliko wa kushikamana na wakimbizi pamoja na wahamiaji, ili watu wote katika umoja wao waweze kwa ujasiri kulinda utu, heshima na haki msingi za binadamu. Huu ni mwaliko wa kusonga mbele kwa ujasiri, ari na moyo mkuu, anasema baba Mtakatifu Francisco, huku akiwazamisha vijana hawa katika ulinzi na tunza ya Bikira Maria. Mtakatifu Josefina Bakita aendelee kuwakumbuka na kuwaombea. Mwishoni, Baba Mtakatifu Francisco amewapatia baraka zake za kitume katika mapambano dhidi ya biashara haramu ya binadamu na viungo vyake la <tipos> <tipos> <tipos> scorsa settimana ho visitato due paesi africani la Republika Demokratika del Congo, el Sud Sudan. Ndugu msikilizaji wa redio Vatican, sehemu ya heri za mlimani ndiyo iliyonogesha katekesi ya Baba Mtakatifu Francisco, Jumatano tarehe 8 Februari 2023, kumbukumbu ya Mtakatifu Bakita dada wa wote, shuhuda wa Injili ya huduma ya upendo na matumaini ya Kikristo, maadhimisho ya siku ya tisa ya kimataifa ya sala na tafakari katika mapambano dhidi ya biashara ya haramu ya binadamu na viungo vyake inayonogeshwa na kauli ndiyo kutembea katika utu. Lakini kwa namna pekee, baba mtakatifu amejikita katika ujumbe wa hija ya uekumene wa amani, haki na maridhiano kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu barani Afrika, lakini kwa namna pekee nchi ya DRC na Sudani ya kusini. Kauli mbiu iliyoongoza hija hii kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Kongo kuanzia tarehe 31 hadi tarehe 3 Februari elfu mbili na ishirini na tatu ni wote wapatanishwe katika Kristo Yesu, na uko Sudani ya Kusini ni wote wawe na umoja. Hiki ni kielelezo cha ushuhuda wa kiekumene, mshikamano na udugu wa kibinadamu waliko na changamoto wa kujizatiti katika mchakato wa upatanisho, matumaini na ujenzi wa umoja wa kitaifa Baba Mtakatifu katika hija ya 40 ya kitume amekuwa akiambatana na askofu mkuu Justin Welby, kiongozi mkuu wa kanisa Anglikani, na mheshimiwa wa Dr yani Grenshels, mkuu wa kanisa la Presbiteriani la Scotland, kama kielelezo cha ushuhuda wa majadiliano ya kiekumene yanayofumbatwa katika huduma, maisha ya kiroho, damu na sala, kuanzia ijumaa tarehe 3 Februari hadi dominika tarehe 5 Februari elfu mbili na ishirini na tatu. Wamekuwa wakitembelea kwa pamoja sudani ya kusini. Huo ni ushuhuda wa hija ya uekumene wa amani na matumaini kwa watu wa Mungu nchini sudani ya kusini, kushuhudia kwamba inawezekana kwa Wakristo kushirikiana na kushikamana katika umoja na hata katika tofauti zao msingi Baba Mtakatifu namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kumwezesha kutimiza ndoto na nia yake ya kutembelea DRC inayohifadhi uoto wa asili kwa ajili ya ikolojia, nchi ambayo imebahatika kuwa na utajiri mkubwa wa madini na mali asili, lakini imetumbukia katika vita ya wenyewe kwa wenyewe, fursa kwa wajanja wachache kufaidika na utajiri huu kwa mafao binafsi. Zote hizi ni ushuhuda wa ukoloni mamboleo unaoendelea kulinyonya bara la Afrika. Umefika wakati wa kusitisha na kuachana na mwelekeo wa unyonyaji wa rasilimali na utajiri wa bara la Afrika. Baba mtakatifu anasema amepata bahati ya kuadhimisha ibada misa takatifu, chanzo na kilele cha maisha na utume wa kanisa, jijini Kinshasa, kwa ajili ya kuombea amani na upatanisho, ili kukoleza mchakato wa upatanisho, msamaha, ushirika na ushuhuda wa utume wa kanisa kwa watu wa mataifa. Baba Mtakatifu alibahatika kukutana pia na kuzungumza na mashuhuda wa Injili ya huduma ya upendo kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Ameguswa zaidi alipokutana na vijana wa kizazi kipya pamoja na makatekista na kuwahimiza kujikita katika maisha ya sala, ujenzi wa jumuiya inayosimikwa katika utu, heshima na haki msingi za binadamu, wawe ni vyombo na mashuhuda wa ukweli na uaminifu. Baba Mtakatifu akizungumza na baraza la maskofu katoliki DRC alionyesha moyo wa shukurani, sura ya kanisa linaloteseka kwa ajili ya watu wa Mungu, msalaba wa Kristo katika maisha ya watu wa Mungu nchini DRC. Maskofu wamehimizwa kuwa ni mashuhuda wa ukaribu wa Mungu na unabii kwa ajili ya watu wa Mungu, kwa kuunda dhamiri hai, kwa kukataa uovu na kuwatangazia watu Injili ya matumaini. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika hotuba yake kwa viongozi wa serikali, vyama vya kiraia na wanadiplomasia alipowasili nchini Sudani ya Kusini, alikazia kuhusu wekumene wa amani amani na utajiri na rasilimali za nchi ziwe ni kwa ajili ya ya ustawi maendeleo na mafao ya wengi. Aliwataka viongozi kujikita katika maendeleo ya wananchi kwa kutambua kwamba vita inaendelea kusababisha madhara makubwa. Viongozi wawe ni wahudumu na wajenzi wa amani, demokrasia ili kupyaisha matumaini ya watu wa Mungu nchini Sudani ya Kusini. Vijana na wanawake wanao mchango mkubwa kwa mustakabali wa nchi yao. Ni wakati wa kujizatiti katika mapambano dhidi ya rushwa na ufisadi kwa kujielekeza zaidi katika maendeleo, ufungamani ya binadamu, haki ya mali na upatanisho wa kitaifa. Baba Mtakatifu anasema sala ya kiekumene kati ya viongozi wakuu wa makanisa ilikuwa ni kwa ajili ya kumsifu, kumtukuza na kumwabudu Mwenyezi Mungu katika umoja, ushirika na utofauti wao, kushuhudia kwamba Mwenyezi Mungu ni chemchemi ya uhai, upendo, haki Amani. Baba Mtakatifu katika hotuba yake alipokutana na watu wasiokuwa na makazi maalumu, wakimbizi na wahamiaji alikazia wa umuhimu wa kumaliza vita ya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudani ya Kusini na kuanza kujikita katika mchakato wa haki, amani na upatanisho kwa kutambua na kuthamini utu, heshima na haki msingi za wasichana na wanawake ambao wana mchango mkubwa katika mchakato wa ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Umoja wa kitaifa na udugu wa kibinadamu ni muhimu kwa mustakabali wa Sudani ya Kusini. Baba Mtakatifu Francisco katika mahubiri yake Dominika tarehe 5 Februari 2023 kabla ya kuondoka Sudani ya Kusini, alichambua hekima ya Mungu kama ilivyohubiriwa na Mtakatifu Paulo, mwalimu na mtume wa mataifa kuhusu Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu, kiini cha imani ya Kikristo, na kwamba yuko kati ya watu wake nchini Sudani ya Kusini, kuwatangazia na kuwashuhudia na hatimaye kuwaimarisha katika Injili ya matumaini, ili waweze hatimaye kutembea katika mwanga wa Kristo Mfufuka, wageuze hali ya masikitiko katika matumaini na maralamiko yote katika furaha na kicheko. Watu wa Mungu nchini Sudani ya Kusini watambue kwamba wao ni chumvi ya dunia alama ya hekima na busara. Na Kristo Yesu ametumia Heri za Mlimani kuwa ni dira na mwongozo pamoja na katiba inayokoleza radhi ya utakatifu wa maisha kwa ajili ya kuyatakatifuza malimwengu katika hali ya unyenyekevu, pole na huruma. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa ufupi kabisa, Baba Mtakatifu Francisco ametumia fursa hii akatekesi Jumatano tarehe nane Februari elfu mbili na ishirini na tatu kuwashukuru na kuwapongeza viongozi wakuu wa serikali ya diarasi na Sudani ya Kusini na wale wote waliojisadaka mchana na usiku kwa ajili ya kuandana hatimaye kukamilisha hija hii ya arobaini ya kitume nchini DRC na Sudani ya Kusini kwa ufanisi mkubwa bila kuwasahau watu wa Mungu kutoka sehemu mbalimbali za dunia walioshiriki katika tukio hili la kihistoria <mulia> Kila moja ya mabaraza manne ya maaskofu yanayounda shirikisho la mabaraza ya maaskofu katoliki huko Australia na visiwa vyake ilionyesha video inayomulika mchakato wa sinodi iliyofanywa katika maeneo yao. Video ya ziada ilionyesha sauti nyingi muhimu sana katika kuwepo kwa kisiwa kikubwa chenye bahari yenyewe. Ukosefu wa usawa unaletwa na kusababisha matokeo mabaya, si kwa asili tu, bali kwa watu ambao maisha yao yanatokana na asili na mzunguko wake. Watu wengi wa visiwa vya Australia wanaendelea kuishi kwa amani na asili, wakisubiri kwa subira na kujibu mienendo ya asili badala ya kujaribu kudhibiti, kuunganisha au kuitumia. Katika hatua hiyo ya kuzungumza kusikiliza na kutambua katika mkutano ulioanza Dominika tarehe tano Februari elfu mbili na ishirini na tatu kwa mjibu wa mwandishi wetu wa habari anayetuwakilisha huko Suva, Fiji, Sister Bernadette Mary Raice amebainisha kwamba ili kuanza kuweka sauti hizo zote pamoja, washiriki walianza na sanaa ya mazungumzo ya kiroho ambayo huwezesha mazungumzo ya kweli ya kuzungumza na kusikiliza ili kutafuta ufahamu na utambuzi. Kisha washiriki hao walitambulishwa na Susana Pescoe rasimu ya majibu ya visiwa hivyo kwa hati ya kitendea kazi ya sinodi ya awamu ya bara na iliyoundwa mwezi Januari na kikundi cha wanachama ishirini wa kufanya utambuzi na kuandika. Susana Pescoe kwanza aliwakumbusha jumbe wa mkutano kwamba mchakato wa sasa wa sinodi unaendeleza zaidi wito kutoka mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani wakuwa kanisa linalotembea pamoja na Bwana wake pamoja na mataifa yote duniani. Baadaye alielezea mchakato ambao hati yakitendea kazi kwa hatua ya bara iliyoandikwa na kikundi kilichokutana huko Frascati nje kidogo ya Roma kuanzia tarehe 23 Septemba hadi 2 Oktoba 2022 na majibu ya rasimu ya visiwa vya Australia kwa hati hiyo iliyoundwa kwa mazingira ya sala na utambuzi. Akiwa katika ziara yake ya kitume barani Afrika kuanzia tarehe 31 Januari hadi tarehe 5 Februari 2023, Papa Francisko, kati ya mengi aliyofanya na kushauri, alikumbusha mojawapo ya vipengele muhimu vya utendaji wa kisinodi kwamba jukumu la maaskofu si kuwa maafisa wa watakatifu wa Mungu, wasimamizi au viongozi wa makabila, bali ni kuwa wachungaji wanaochafua mikono katika kanisa, katikati ya watu. Kwa hiyo hata huko Praga viongozi wa kanisa barani Ulaya wameingia katika uendeshaji wa hatua ya kibara ya mchakato wa sinodi, ambao kimsingi ni kuthibitisha dhana hiyo hiyo muhimu sana kwa kanisa na waamini wake. Mchakato wa kanisa la sinodi unaoongozwa na kauli mbiu ushirika, ushiriki na utume 2021, 2024, ambao unaendelea kuingia katika moyo wa awamu tofauti ambayo ilidhamiliwa. Kwa hiyo baada ya mashauriano katika makanisa samaharia yaliyomalizika hivi karibuni katika majira ya kiangazi. Kwa sasa ni hatua ya pili, ile ya mashirikishano ya mabaraza ya maaskofu kwa ajili ya sinodi ya kibara. Katika wakati huu huko Australia ulianza dominika tarehe tano Februari huko Suva, visiwa vya Fiji hadi tarehe kumi Februari. Hivyo hivyo hata huko Mashariki ya Kati kuanzia tarehe kumi na mbili hadi kumi na nane Februari ijayo itakayofanyika huko Beiruti nchini Lebanoni. Kwa bara la Amerika ya Kaskazini kuanzia tarehe kumi na tatu hadi kumi na saba Februari itakayofanyika huko Orlando jiji la Florida na kwa upande wa bara la Asia kuanzia tarehe ishirini na tatu hadi ishirini na saba Februari ijayo itakayofanyika huko Bangkok, Thailand. Na kwa upande wa bara la Afrika ni kuanzia tarehe mosi hadi sita Machi elfu mbili na ishirini na tatu huko mjini Addis Ababa nchini Ethiopia. Na kwa upande wa Amerika ya kusini kuanzia tarehe 17 hadi 23 Machi itakayofanyika huko Bogota nchini Colombia. Mkutano wa bara la Ulaya kwa ajili ya sinodi ulifunguliwa usiku wa tarehe 5 Februari katika mji mkuu wa Zek. Mkutano huo unaendelea hadi tarehe 12 Februari elfu mbili na ishirini na tatu, na ambao zaidi ya hayo unaadhimisha katika kumbukumbu -kumbu ya miaka ishirini ya waraka wa kitume baada ya sinodi ya Ulaya wa Mtakatifu Yoani Paulo wa pili, uitwao Ecclesia in Europa, yaani kanisa barani Ulaya. Mkutano uliogawanyika katika sehemu mbili, wa pamoja, wa moja kwa moja, wenye wajumbe wapatao mia mbili mia moja hamsini na sita kutoka katika mabaraza ya maaskofu thelathini na tisa ya Ulaya, mabaraza mengine arobaini na nne yaliyoalikwa binafsi na shirikisho la mabaraza ya maaskofu Ulaya, wakikutana ili kuelezea changamoto na ekano wa sinodi na ya pili kuanzia tarehe kumi na moja hadi kumi na mbili Februari ambapo marais ah peke yao wa mabaraza ya maaskofu ndio watakutana kutathimini yale yatakayojiri katika mijadala hiyo na kuanza kufafanua muhutasari utakaotumwa ifikapo mwezi Machi kwa sekretarieti kuu ya sinodi pamoja na yatokanayo kutoka mabara mengine. Kutokana na uchunguzi wa hati hizo saba za mwisho instrumentum laboris, yani hati ya kitendea kazi, itatayarishwa na kukamilishwa ifikapo mwezi Juni 2023. ni Angela Wezaula. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaura, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.