Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu mm. Mpendwa msomaji na msikilizaji, leo ni dominika ya tano ya mwaka che. Katika dominika ya leo, masomo yanaunganishwa na wazo la utakatifu wa Mungu dhidi ya dhambi za sisi wanadamu. Kwa maneno mengine, ili tuweze kumsogelea Mungu hatuna budi kwanza kujitakasa wenyewe. Wazo hili lipo wazi katika somo la kwanza na somo la Injili linagusa kwa maneno ya Mtume Petro, ondoka kwangu kwa kuwa mimi ni mwenye dhambi, Bwana. Basi pamoja tuungane na Mtume Petro katika maneno haya ya unyenyekevu, huo yawe mwongozo wa tafakari ya neno la Mungu leo. <mulia> Somo katika kitabu cha nabii Isaya. Katika mwaka ule aliokufa mfalme Uzia, nalimwona Bwana ameketi katika kiti cha enzi kilicho juu sana na kuinuliwa sana, na pindo za vazi lake zikarijaza hekalu. Juu yake walisimama maserafi, kila mmoja alikuwa na mabawa sita. Wakaitana kila mmoja na mwenzake, wakisema Mtakatifu, mtakatifu, mtakatifu ni Bwana wa majeshi, dunia yote imejaa utukufu wake. Na misingi ya vizingiti ikatikisika kwa sababu ya sauti yake aliyelia nayo, nyumba ikajaa moshi. Ndipo niliposema, ole wangu, kwa maana nimepotea; kwa sababu mimi ni mtu mwenye midomo michafu, nami ninakaa kati ya watu wenye midomo michafu, na macho yangu yamemwona mfalme, Bwana wa majeshi. Kisha mmoja wa maserafi wale akaruka akanikaribia, naye alikuwa na kaa la moto mkononi mwake, ambalo alikuwa amelitwaa kwa makoleo toka juu ya madhabahu. Akanigusa kinywa changu kwa kaa hilo, akaniambia, tazama, hili limekugusa midomo yako, na uovu wako umeondolewa, na dhambi yako imefunikwa. Kisha nikaisikia sauti ya Bwana akisema ni mtume nani? Naye ni nani atakayekwenda kwa ajili yetu? Ndipo niliposema, mimi hapa, nitume mimi. Neno la Bwana. Somo katika Injili iliyoandikwa na Luka. Ikawa makutano walipomsonga wakisikiliza neno la Mungu. Yesu alikuwa amesimama kando ya ziwa la Genezareti, akaona vyombo viwili vimekaa kando ya ziwa, lakini wavuvi wametoka wanaosha nyavu zao. Akaingia katika chombo kimoja ndicho chake Simoni, akamtaka kipeleke mbali kidogo na pwani. Akaketi akawafundisha makutano ali chomboni. Hata alipokwisha kunena, alimwambia Simoni, tweka mpaka kilindini, mukashushe nyavu zenu, mvuwe samaki. Simoni akajibu akamwambia, bwana mkubwa, tumefanya kazi ya kuchosha usiku kucha, tusipate kitu, lakini kwa neno lako nitazishusha nyavu. Basi walipofanya hivyo, wakipata samaki wengi mno, nyavu zao zikaanza kukatika. Wakawapungia mikono washirika wao waliokuwa katika chombo cha pili waje kuwasaidia. Wakaja wakavijaza vyombo vyote viwili, hata vikataka kuzama. Simoni Petro alipoona hayo alianguka magotini pa Yesu akisema, ondoka kwangu kwa kuwa mimi ni mtu mwenye dhambi, Bwana. Maana alishikwa na ushangao, yeye na wote waliokuwa pamoja naye, kwa sababu ya wingi wa samaki walioupata, na wakadhalika Yakobo na Yohane wana wa Zabedayo waliokuwa washirika wa Simoni. Yesu akamwambia Simoni, usiogope, tangu sasa utakuwa ukivua watu. Hata walipokwisha kuviejesha pwani vyombo vyao, wakaacha vyote wakamfuata. Neno la Bwana. Tumesikia katika somo la injili kuwa Yesu alikuwa kando ya ziwa Jenezareti. Hili pia linajulikana kama ziwa Galilaya au pia ziwa Tiberia, akiwa amezungukwa na umati wa watu waliokuwa wanataka kusikiliza mahubiri yake. Akiwa pale, akaona mitumbwi miwili ipo pembeni ya ziwa, na wenye mitumbwi hiyo wapo mbali nayo, wakiosha nyavu zao baada ya mzunguko wa usiku mzima na kuvua bila kupata chochote. Wamiliki wa ile mitumbi walikuwa ni Simoni Petro, Yakobo na Yohane. Yesu akaingia kwenye mtumbwi wa Petro na kumwomba auingize ndani kidogo ya maji, ili ajitenge kidogo na wale watu apate kuwahubiria vizuri. Petro akakubali kuupeleka ule mtumbwi ndani zaidi, ili Yesu atumie kama jukwaa la kuhubiria injili. Inasema kuwa baada ya Petro kumwendesha Yesu hadi ndani ya zaidi ya maji, yeye alirudi nchi kavu au walibaki wote mle, ila inasema tu kuwa walipomaliza kuhubiri akamwambia Petro, upeleke mtumbwi hadi kilindini, mkashushe nyavu zenu mkavue. Bila shaka walikuwa wote mle chomboni. Maneno ya Yesu yalimshangaza sana Petro. Kadiri ya uzoefu wake wa uvuvi wa tangu ujanani hadi katika uzee ule, anashangaa kwa sababu anafahamu masharti ya uvuvi kuwa inawezekana wakati wa usiku na si mchana kama ule, ingekuwa kupoteza muda kama usiku wenyewe tu hawakupata kitu. Kule Uyahudini kulikuwa na namna mbili za uvuvi. Namna ya kwanza, ile ya kutega nyavu jioni na kisha kuja siku ya pili kuangalia kama samaki wamenasa. Kazi ya kuangalia kama samaki wamenasa ilikuwa inafanyika hata mchana. Namna ya pili ya kuvua ndiyo iliyokuwa na kuzunguka na nyavu usiku kucha kuwawinda samaki na kuwakokota kwa nyavu. Namna hii ilikuwa ya uhakika zaidi kuliko ile ya kutega, lakini mara nyingi ukikosa utakuta umekusanya takataka tu katika nyavu yako. Ndiyo maana hapa katika Injili inasemwa kuwa hawa mitume walikuwa wakiosha nyavu zao, yaani baada ya kukusanya tu takataka badara ya samaki. Namna hii ya uvuvi ndiyo pia walioitumia hawa akina Petro, Yohane na Yakobo usiku ule. Baada ya kuambiwa kuwa watweke hadi kilindini wakatupe nyavu kuvua samaki, Petro anamwambia Yesu kuwa walikuwa wameifanya kazi hiyo usiku kucha bila kuambulia chochote. Hata hivyo, kwa neno lake watatupa nyavu. Petro alimfahamu Yesu kuwa alikuwa mtu wa miujiza, kwani alishawahi kutanguzana naye tangu siku ile walipokutana mtoni Yordani na kumpa jina Petro. Lakini tangu hapo walipoonana kwa mara ya kwanza Petro alikwenda tena nyumbani kufanya kazi zake za uvuvi hadi baada ya mwaka mmoja, ndiyo siku ya tukio tulilolisikia katika Injili ya leo. Baada ya kutupa nyavu ziwani, walipozikusanya zilikuwa zimejaa samaki ambao hata walishindwa, nguvu za nyavu zao kuanza kukatika. Wakaomba msaada kwa rafiki zao waliokuwa jirani nao. Mitumbwi yote miwili ilifura samaki na ikataka kuzama. Petro akiwa ameshikwa na butwa akasema, ondoka kwangu, kwa kuwa mimi ni mwenye dhambi, Bwana. Katika maisha, ndugu zangu katika Kristo, maneno haya ya Petro yana ujumbe mzito kwetu sisi. Yanaonekana ni kama vile ya kuweweseka, lakini ni maneno mazito. Ni maneno mazito kwa sababu yamejaa unyenyekevu unaojionyesha katika kukiri ukosefu wake, anapoungama kuwa alikuwa mkosefu. Narudia, maneno haya ni mazito, kwa sababu yanaonyesha moyo wa unyenyekevu wa hali ya juu aliyokuwa nao Petro, hata kakiri kuwa ni mkosefu. Ndugu zangu katika Kristo, kama sisi tungejenga fadhila hii ya unyenyekevu, kwa kukiri, kwa kuungama makosa yetu kwa Mungu na wenzetu, tungekuwa na uhakika wa mambo mawili, yote yakiwa ni matunda ya unyenyekevu wa kukiri makosa yetu. Mosi, kufika mbinguni. Hili ni tunda la kiroho. Baada ya maisha ya hapa duniani, mbingu ingekuwa halali yetu. Kwa sababu gani? Tunapoungama au kukiri makosa yetu kwa Mungu, tunaonyesha unyenyekevu wetu mbele yake. Na unyenyekevu wa Yesu alituambia kuwa ni kigezo cha kufika mbinguni aliposema, msipokuwa kama watoto wadogo hamwezi kuingia katika ufalme wa mbinguni. Hili ndiyo sababu tunapotaka kujisafisha mbele ya Mungu kwa sakramenti ya kitubio, hatuishii tu kujuta dhambi, bali kuungama dhambi kabla ya kutimiza malipizi. Wapo watu wanaofundisha kuwa majuto yanatosha kumpatanisha mtu na Mungu. Si kweli. Majuto si mapato ya unyenyekevu bali ni mapato ya kutambua kosa ambalo mmoja amelifanya. Hata shetani anaweza kujutia pale inapotokea kuwa amefanya uzembe katika kazi yake mbaya ya kumpotosha binadamu huwa inamuuma sana na anajilaumu. Shetani anapoumia si kwa sababu anaona uchungu kwa tendo baya alilolifanya, ila kwa sababu ya kuwa amekosa namna ya kulifanya na kumshindwa binadamu. Sisi tunapotenda dhambi haitoshi kurudia kwenye kujuta, kwani tukiishia hapo tutakuwa wenye kiburi na majivuno, hadi hapo tutakapochukua hatua ya kwenda mbele zaidi, yaani kumwendea Mungu katika nafsi ya padri na kuungama. Huu ndio unyenyekevu mkubwa. Ndiyo maana asiyekuwa na fadhila ya unyenyekevu hataonekana kwenye chumba cha kitubio akaungama dhambi zake, kama anavyosema Petro, mzee mzima mbele ya watu wengi, wanawake na wanaume, bila hata haya Ondoka kwangu kwa kuwa mimi ni mwenye dhambi Bwana. Hoja yenyewe ni hii, kigezo cha kufika mbinguni ni moyo safi, lakini sisi binadamu ni dhaifu na ni vigumu kukaa bila kutenda dhambi kabisa. Ndiyo maana Mtume Yohane anasema, tukisema kuwa hatuna dhambi tunajidanganya wenyewe na wala kweli haimo ndani yetu, Barua ya Kwanza ya Yohane sura ya kwanza aya ya nane. Na Mungu anasogeleka endapo tu tutakuwa safi kiroho na usafi wenyewe endelea, unawezekana kwa tendo la kunyenyekea na kukili, au kama tunavyozoea kusema kuungama. Musa aliambiwa na Mungu, vua makubasi yako, hapa ni mahali patakatifu. Makubasi hayo ni dhambi. Katika hali ya dhambi hatuwezi kumsogelea Mungu. Lazima tuvue makubasi, ndiyo kusema lazima kujitakasa dhambi zetu. Tunaweza kuchukua hatua hiyo ya kujitakasa kama kwanza tutakiri kwamba sisi ni wadhambi, na ili kukiri kwamba sisi ni wadhambi tunahitaji fadhila hii muhimu ya unyenyekevu, kama alivyoonyesha Petro. Tunda la pili la fadhila hii ya unyenyekevu wa kukiri makosa yetu ni amani. Hii ni tunda la kimwili amani katika familia, jumuiya, kaya na kadhalika. Kama akina baba wangekuwa wepesi wa kuinama mbele ya kina mama na kusema mimi ni mkosefu, mke wangu. Wanandoa wasipoishi kwa unyofu na kuombana radhi, ndoa hiyo au itakuwa uwanja wa masumbwi na mwisho ni kuvunjika. Ondoka kwangu kwa kuwa mimi ni mwenye dhambi, Bwana. Basi ndugu zangu katika Kristo, sisi wote tunaitwa kuwa watakatifu kama Baba yetu wa mbinguni alivyo mtakatifu, lakini sisi tu wadhaifu. Kufikia lengo hilo, lazima tuwe tunajisafisha kiroho. Kujisafisha huko kunawezekana endapo tutadumu katika fadhila ya unyenyekevu inayotupelekea kumpigia magoti Mwenyezi Mungu na kuomba msamaha, jambo ambalo tunapaswa pia kufanyiana sisi wenyewe. Tuombe Roho Mtakatifu atujalie fadhila ya unyenyekevu ili tuweze kufaidi tunda la kumwomba Mungu na hapo baadaye tunda la amani katika jumuiya zetu. Kwa niaba ya waliosoma masomo ni mimi Padri Joseph Elmani Luela, Radio Vaticani, nikisema tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.