Amjambo wa msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mpendwa msikilizaji na msomaji wetu, karibu katika tafakari ya neno la Mungu kutoka hapa Radio Vatikani. Maisha ni safari, katika safari hiyo mchaka-mchaka ni mkubwa ukibeba mambo mengi mema na mabaya, kimwili, kijamii na kiroho. Hivi upo uwezekano wa kuchoka na kujisahau. Katika mazingira hayo, Mama Kanisa ametuzawadia kipindi cha Kwaresima ili kujipatia tena nguvu mpya, safari iweze kuendelea. Katika ujumbe wake wa Kwaresima wa mwaka huu, Baba Mtakatifu Francisco anatuongoza kwa tafakari ya Injili ya Mathayo sura ya 20 aya 18, tazameni, tunapanda kwenda Yerusalemu. Huu ni sehemu ya utabiri wa mateso, kifo na ufuko wa Yesu. Ujumbe huu wa kuingia Kwalezma, Kristo katika mateso yake na kifo chake kilichokusudiwa ili kutoa wokovu kwa wanadamu, ni msingi mkubwa wa kipindi cha Kwalezma. Masomo ya Dominika ya kwanza ya Kwalezma ya mwaka si yanaangazia kadhia muhimu za maisha ya kikristo katika kipindi hiki cha Kwarezima. Hii ni pamoja na majaribu ya Yesu jangwani na ushindi wake dhidi ya Shetani. Yesu anatangaza wazi kuhusu mateso, kifo na ufuko wake. Hii inatoa mwanga kwa kipindi cha Kwarezima ambapo Wakristo wanajiandaa kiroho kwa kufunga, kujinyima na kuishi maisha ya toba ili kushiriki katika mateso ya Kristo. Ingawa Shetani alijaribu kumshawishi Yesu kwa kumtaka akubali fahari na nguvu za ulimwengu huu, Yesu alijibu kwa maneno ya Maandiko, akithibitisha kuwa Mungu ndiye wa kwanza na wa pekee wa kumtumikia. Kwaresima ni majira ya kukua kama binadamu, kuishi maana halisi ya maisha, kuimarisha mahusiano na Mungu na wenzetu na kugeukia mbali na dhambi. Ni kipindi chema cha toba, mfungo na sadaka kwa wahitaji, kujiandaa kwa tukio la Kristo. Katika kipindi hiki, Wakristo wanaitwa kufuata mfano wa Yesu katika kujiweka kando, kuteseka na kujitolea kwa ajili ya wokovu wa dunia, kama ilivyo kwa Yesu alivyokutana na majaribu na kushinda. Vivyo hivyo katika kipindi hiki cha Kwarezima Wakristo wanaitwa kupigana vita dhidi ya dhambi na majaribu ya ulimwengu. Madhumuni ya kipindi cha Kwarezima ni kujitahidi kufuata nyayo za Kristo, kujivua ubinafsi na kuwa na moyo wa kujitolea kwa wengine, huku tukikumbuka mateso ya Kristo kwa ajili yetu. Majira ya Kwarezima yanatuelekeza Gestemane kwa Kristo mteseka Tumwone barazani mbele ya Pilato, tutembee naye kwenye vituo vya njia ya msalaba, tukeshe naye mlimani Kalvari, na tupumzike pamoja naye bustanini ndani ya kaburi lile jipya. Halafu tutafufuka naye, kisha hao tutakwenda mbinguni pamoja naye. Tunapotafakari tendo hilo kuu la mwana mpendwa wa Baba, tuone uchungu namna ya maisha yetu yanavyotusaliti upendo huo. Tusiruhusu msimu wa kwaresma upite bure. Tuonje moyoni mwetu hitaji la kuongoka. <muchasana> Somo la kwanza kutoka kwa kitabu cha Kumbukumbu la Torati. Musa aliwaambia waisraeli wote: kuhani atakipokea kikapu mkononi mwako, akiweke chini mbele ya madhabahu ya Bwana Mungu wako, nawe ujibu ukaseme mbele za Bwana Mungu wako, baba yangu alikuwa Mwarami karibu na kupotea, akashuka Misri akakaa huko ugenini, nao ni wachache hesabu yao, akawa taifa kubwa huko yenye nguvu na watu wengi wa Misri wakatuonea wakatutesa wakatutumikisha utumwe nzito. Tukamlilia Bwana Mungu wa baba zetu, Bwana akasikia sauti yetu, akaona na taabu yetu na kazi yetu na kuonewa kwetu. Bwana akatutoa kutoka Misri kwa mkono wa nguvu na kwa mkono ulionyoshwa na kwa utisho mwingi na kwa ishara na kwa maajabu, naye ametuingiza mahali hapa na kutupa nchi hii, nchi ijayo maziwa na asali. Na sasa tazama, nimeleta malimbuko ya mazao ya ardhi uliyonipa, e Bwana. Kisha ukiweke chini mbele za Bwana Mungu wako ukasujudu mbele za Bwana Mungu wako. Neno la Bwana. Somo la Injili takatifu ilivyoandikwa na Luka sura ya nne, aya ya kwanza, hadi ya kumi na tatu. Yesu hali amejaa Roho Mtakatifu alirudi kutoka Yordani, akaongozwa na Roho muda wa siku 40 nyikani akijaribiwa na Ibilisi. Na siku hizo alikuwa hali kitu, hata zilipotimia aliona njaa. Ibilisi akamwambia, ukiwa ndiwe mwana wa Mungu, liambie jiwe hili liwe mkate. Yesu akamjibu, imeandikwa ya kwamba mtu hataishi kwa mkate tu. Akampandisha juu, akamwonyesha milki zote za ulimwengu kwa dakika moja. Ibilisi akamwambia, nitakupa wewe enzi hii yote na fahari yake, kwa kuwa imo mikononi mwangu, nami humpa yeyote kama nipendavyo. Basi wewe ukisujudu mbele yangu, yote yatakuwa yako. Yesu akajibu akamwambia, imeandikwa, msujudie Bwana Mungu wako, umwabudu yeye peke yake. Akamwongoza mpaka Yerusalemu, akamweka juu ya kinara cha hekalu, akamwambia, ukiwa ndiwe mwana wa Mungu, jitupe chini, kwa maana imeandikwa, atakuagizia malaika zake wakulinde, na ya kwamba mikononi mwao watakuchukua usije ukajikwa mguu wako katika jiwe. Yesu akajibu akamwambia, imenenwa usimjaribu Bwana Mungu wako. Basi alipomaliza kila jaribu Ibilisi akamwacha, akaenda zake kwa muda. Neno la Bwana Mtakatifu Paulo katika somo la pili anatuambia lile neno li karibu nawe katika kinywa chako na katika moyo wako, neno lenye pumzi ya Mungu, mwanga katika njia yetu, neno lenye kutupatia ufunuo wa Kimungu, latuwezesha kumfikia Mungu na kuyajua mapenzi yake. Tukiwa mwanzoni mwa msimu wa Kwaresima, sharti tuongozwe na neno la Bwana na hivi kupigana vita vya roho msimu huu wa Kwarezima na katika safari nzima ya maisha. Neno la Mungu linatusaidia kuelewa vema fundisho la mwalimu wetu mkuu Kristo katika Injili ya leo kwamba maisha na majaribu, vishawishi ni chanda na pete. Kristo kwa kushinda majaribu yake jangwani anatupa moyo na hamasa kwamba inawezekana kujaribiwa na kushinda kwa msaada wa Mungu. Jubilei ya Matumaini inaadhimishwa katika muktadha wa safari ya kiloho inayochochewa na wito wa kufuata maisha bora kwa ajili ya kuleta wokovu kwa watu wote. Ni mwaka wa kutafakari juu ya fahari na furaha na matumaini tunayoyapata kutoka kwa Kristo hata wakati wa majaribu na shida, katika muktadha wa injili ya Mathayo ambapo Yesu anasema wazi wazi kwamba anateswa na kuuawa, lakini pia atafufuka. Matumaini ya Kristo yana maana kuwa kifo hakikushindi, bali ni mlango wa uzima wa milele. Lile neno likaribu nawe. Jaribu la kwanza la Kristo lilihusu mlo, naye Kristo licha ya njaa aliyokuwa nayo anajibu kwamba neno la Mungu ni muhimu zaidi. Njaa ya neno la Mungu iwe kubwa zaidi kuliko ya chakula cha kawaida. Tulitafute, tulisome, tuliishi limo katika Bibilia, mapokeo yake, mafundisho ya Mama Kanisa na kwa mifano ya maisha ya watakatifu. Katika hilo tunapata kujua lililo sahihi na lenye kumpendeza Bwana. Jaribu la pili la Kristo lilihusu kumsujudia Ibilisi aliye baba wa uongo. Ni neno la Mungu lililowezesha Kristo kumwondoa Ibilisi mchezoni akisema, imeandikwa, msujudie Bwana Mungu wako umwabudu yeye peke yake. Huenda maisha yetu hayajampa Mungu heshima ipasayo. Hapa na pale, tumekuwa na mambo yetu tunayoyaabudu, tunayoyabudu. Lile neno li karibu nawe, nalo la kukumbusha leo ya kuwa ni Mungu pekee ndiye wa kuabudiwa. Matumaini ni nguvu inayotuongoza katika maisha yetu ya kila siku, kama ilivyo kwa Yesu aliyejua mateso yaliyokuwa mbele yake, lakini aliendelea kwa imani. Katika kipindi cha Kwalezima tujiulize Je, tunaweza kuvumilia mateso yetu kwa matumaini ya Kristo? Huu ni muda wa kuimarisha imani yetu kwa Mungu na kufanya kazi za huruma kwa ajili ya wengine. Jaribu la tatu la Kristo lilihusu matumizi mabaya ya uwezo na karama za kimungu. Neno la Mungu lililothibitisha, Kristo akajibu kwa upole, kwa ufasaha, imenenwa, usimjaribu Bwana Mungu wako. Neno la Mungu Kipindi hiki cha Kwaresima lituguse, liturudishe kusudi, tupatanishwe na Mungu katika Yesu Kristo Bwana wetu. Mazoezi ya kiroho ya Kwaresima, kusali, kufunga na matendo ya huruma, ni mwiba kwa Ibilisi na mamlaka zake. Anatuzuia kwa kila hali, tuyapuzie. Hivi tutegemee majaribu mengi zaidi wakati huu. Kristo alijaribiwa, sisi pia. Majaribu yajapo, tusijikunyate, tuyafurahie sababu imani yetu inapojaribiwa huzaa uvumilivu, uvumilivu unapoelekea kukomaa, ukomavu unatupelekea ukamilifu, na ukamilifu unapostahimilisha, taji la uzima linakuwa halali yetu. Kwa njia ya neno, Paulo anasema kwenye somo la pili, anafaulu kumkili Kristo kwa vinywa vyetu, kwa kuwa ni Bwana na kuamini mioyoni mwetu ya kuwa Mungu alimfufua katika wafu. Na ivi kuokoka, basi tunaamini kwa moyo ili tupate wokovu, hatutatayarika. Kwa njia ya neno la Mungu tunajipatia mioyo ya shukurani, anavyoagiza Musa katika somo la kwanza, tumtolee Mungu shukurani, sio tu ya mavuno mapya, bali ya mioyo yetu, tukimrudishia yeye sifa na utukufu katika kila jambo tunalofaulu kulifanya katika maisha yetu. Tutakiane kwa rezima ya baraka, tujivike hamu ya kufanya vizuri. Si jambo jema kusherekea Pasaka kama ratiba tu. Tukio hilo litukute na hali njema, kusudi litupatie athari chanya kiroho na kimwili. Lile neno lililo karibu nasi lituongezee nguvu, lituongoze vema, ili siku yetu ifike, tuimbe kwa furaha ile aleluya milele. Jubilei ya matumaini katika muktadha wa Karesima inatufundisha kuwa ingawa tunakutana na majaribu na changamoto, tunapaswa kuwa na matumaini, kwa sababu Kristo alishinda kifo na alituambia kuwa katika yeye tunapata uzima wa milele. Katika kipindi hiki tunaitwa kujitolea kwa Mungu na kwa wema kwa watu wengine na kushiriki matumaini haya kwa njia ya huduma na imani. Tumaini hili linajenga matumaini kwa ajili ya wokovu wa dunia nzima, na linaongoza kuelekea Pasaka ambapo tunasherekea ushindi wa Kristo dhidi ya dhambi. Kwa niaba ya Sista ya Sinta Antonietecoth na Padri Paskali Ihondo, ni mimi Padri Joseph Hermani Luela nikisema tumsifu Yesu Kristo, laudetul Yesus Kristus. Hey.