Jambo msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baraza la Kipapa la Mafundisho Tanzi wa Kanisa tarehe nane Aprili elfu mbili na ishirini na nne limechapisha tamko kuhusu utu usio na kikomo, tamko juu ya utu wa mwanadamu. Hili ni tamko ambalo limefanyiwa kazi kwa muda wa miaka mitano na linahusisha mamlaka fundishi ya kanisa katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Baba Mtakatifu Francisco anatambua dhamana na jukumu la michezo kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Michezo kwa asili inaweza kujenga jamii iliyo wazi, inayosimikwa katika mshikamano pasi na maamuzi mbele. Ili kuweza kufikia lengo hili, kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kuwa na wadau wa michezo ambao hawaangalii tu ushindi na faida, bali wadau watakaojielekeza zaidi na zaidi katika michezo ili kukoleza urafiki wa kijamii na udugu wa kibinadamu. Baba Mtakatifu Francisco, Dominika ya huruma ya Mungu, tarehe 7 Aprili 2024, wakati wambingu wa sala malkia wa mbingu, wameungana na viongozi mbalimbali kusini mwa Afrika, kutuma salamu zake za rambirambi kufuatia vifo vya watu 45 wa vilivyotokea nchini Afrika ya Kusini hivi karibuni. Kutoka studio za redio Vatikani na odha wako kwa sasa ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. <muchos> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, msingi wa hadhi utu na heshima ya mwanadamu ni Mungu mwenyewe aliyemuumba mwanadamu kwa sura na mfano wake. Hadhi utu, heshima na thamani ya mwanadamu vipo katika asili yake kabisa, sio kitu anachopewa na mtu yeyote yule. Ni Mungu ambaye amependa kumshirikisha mwanadamu Mungu wake na utakatifu wake, na ndiyo maana mwanadamu safi, kwa msukumo wa kiu ya ndani ya roho, daima hujibidiisha kutafuta muungano na muumba wake. Baraza la Kipapa la Mafundisho Tanzu wa Kanisa tarehe nane Aprili elfu mbili na ishirini na nne limechapisha kuhusu utu usio na kikomo, tamko juu ya utu wa mwanadamu. Hili ni tamko ambalo limefanyiwa kazi kwa muda wa miaka mitano na linahusisha mamlaka fundishi ya Kanisa katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Hili ni tamko linalojikita katika kanuni msingi za utu, heshima na haki msingi za binadamu. Orodha ya mambo yanayokiuka utu wa binadamu ikiwa ni pamoja na umaskini vita, biashara haramu ya binadamu na mifumo ya uchumi wa mamboleo, utamaduni wa kifo unaokumbatiwa na sera za utoaji mimba na upandikizaji wa mimba, ambao kimsingi ni mchakato wa kuunganisha yai la mwanamke na mbegu za mwanamume nje ya mwili wa binadamu katika maabara na kisha kurudishwa kwenye mwili wa mwanamke ili mimba ikuwe, itikadi za kijinsia na uhalifu kwa njia ya kidigitali. Baraza la Kipapa la Mafundisho Tanzu ya Kanisa linafanya rejea katika tamko la haki za binadamu duniani lililotiwa mkwaju tarehe 10 Desemba mwaka 1948 na mataifa yakakubaliana kulinda haki msingi za binadamu hasa haki ya kuishi ambayo ndiyo msingi wa haki nyingine ne zote. Tamko hili ni matokeo ya tafakari ya kina iliyofanywa na viongozi wa jumuiya ya kimataifa kuhusu athari zilizokuwa zimesababishwa na vita kuu ya kwanza na ile ya pili ya dunia, ambapo kuna watu wengi walipoteza maisha na mali, utu na heshima yao vikawekwa rehani. Walitaka kuweka kanuni msingi ambazo zingefuatwa na jumuiya ya kimataifa. Hizi ni haki ambazo zinafumbatwa katika uhuru, haki na amani duniani. Huo ni urithi wa binadamu wa nyakati zote na mahali pote, bila ubaguzi, kwani zinapata chimbuko lake kutoka kwa binadamu mwenyewe aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu na kwamba ni sehemu ya asili ya binadamu. Mambo yanayosigina utu, heshima na haki msingi za binadamu ni pamoja na utamaduni wa kifo unaokumbatiwa na sera za utoaji mimba na kifo laini pamoja na upandikizaji mimba sanjari na ulinzi na usalama wa maskini, wakimbizi na wahamiaji <manyo> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mama Kanisa, kadiri ya mwanga wa Injili, anakiri na kutangaza utu heshima na haki msingi za binadamu. Aliumbwa kwa sura na mfano wa Mungu, kumbe wito wa binadamu ni ushirika na muumba wake. Utu wa binadamu unawakumbatia na kuwaambata wote, watoto ambao hawajazaliwa bado, wazee, walemavu, na watu wote bila ubaguzi. Baraza la Kipapa la Mafundisho Tanzu ya Kanisa linaorodhesha vitendo vinavyosijina utu, heshima na haki msingi za binadamu, ikiwa ni mauaji ya kimbari, sera za utoaji mimba na kifo laini, pamoja na kifo cha mtu kujinyonga. Mambo mengine ni pamoja na biashara kongwe ya utumwa, biashara ya ngono biashara ya binadamu na viungo vyake, mifumo mbalimbali ya utumwa mamboleo pamoja na adhabu ya kifo inayokwenda kinyume cha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Umaskini ni kati ya mambo yanayosigina utu wa binadamu katika ulimwengu mamboleo, na kwamba dhana ya vita ya haki na halali imepitwa na wakati, na kwamba mauaji ya wanawake ni vitendo vya kinyama. Huduma za tiba shufa inatiliwa mkazo na kwamba maisha ni haki ya mtu na wala si kifo. Kumbe maisha haya yanabudi kuhudumiwa kiki Kamilifu. Baraza la kipapa la mafundisho tanzu ya kanisa linajadili pia nadharia ya jinsia na kuwataka waamini kuachana natabia, kuabagua na tabia ya kuwabagua kuwanyanyasa na kuwadhalilisha mashoga na wasagaji kutokana na mielekeo yao ya kijinsia. Tamko hili linashutumu nadharia ya jinsia inayokumbatiwa na ukoloni wa kiitikadi unaopania kufuta tofauti za kijinsia kati ya mwanaume na mwanamke. Ikumbukwe kwamba tofauti za kijinsia ni amana na utajiri kutoka kwa Mwenyezi Mungu na wataka watu kukamilishana na kwa ajili ya huduma. Ubadilishaji wa jinsia ni hatari inayotishia utu, heshima na haki msingi za binadamu, zinazopaswa kuheshimiwa, kulindwa na kuendelezwa tangu pale mtoto anapotungwa mimba tumboni mwa mama yake hadi kifo kinapomkuta, kadili ya mapenzi ya Mungu. Baraza la Kipapa la Mafundisho Tanzu ya Kanisa linabainisha mifumo mipya ya ukatili na udhalilishaji wa kimtandao kwa kuchapisha picha chafu za ngono. Michezo ya kamari na upatu ni donda ndugu linaloendelea kusababisha maafa pamoja na majanga makubwa katika maisha ya watu sehemu mbalimbali za dunia. Mchezo wa kamari na upatu ni matokeo ya myumbo wa uchumi kitaifa na kimataifa. Kamari ni dhambi kubwa inayopukutisha maisha ya watu na kudhalilisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, na hivyo kuwa ni chachu ya rushwa, ufisadi na kizingiti katika ustawi, maendeleo fungamani na mafao ya wengi. Hii ni michezo ambayo inaanza kuingia kwa kasi katika mitandao ya kijamii. Kumbe kuna haja ya kuhakikisha kwamba utu, heshima na haki msingi za binadamu zinapewa kipaumbele cha kwanza kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi katika mifumo yote ya kisheria. Africa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, siku ya kimataifa ya michezo kwa ajili ya maendeleo na amani inaadhimishwa kila mwaka ifikapo tarehe 6 Aprili. Itakumbukwa kwamba Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, tarehe 23 Agosti mwaka 2013 lilipitisha azimio la siku ya kimataifa ya michezo kwa ajili ya maendeleo na amani. Tarehe 6 Aprili ilichaguliwa na jumuiya ya kimataifa ilikuenzia ufunguzi wa michezo ya Olimpiki iliyofanyika kunako tarehe 6 Aprili mwaka 1896 huko Athens nchini Ugiriki. Lengo la maadhimisho ya michezo ya kimataifa ni kutambua na kuthamini majukumu ya michezo katika maisha ya binadamu. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco anawahimiza wanamichezo duniani kote, kupitia shughuli zao za michezo, wawe kweli ni mashuhuda wa udugu wa kibinadamu na wajenzi wa amani duniani wawe ni mfano bora wa maadili na utu wema. Kwa hakika michezo inaweza kutekeleza dhamana na majukumu yake ulimwenguni kwa kukuza na kudumisha maridhiano na maelewano kati ya watu wa mataifa. Michezo iwe ni kwa ajili ya michezo na kamwe isigeuzwe kuwa ni biashara. Michezo ibaki katika maana yake halisi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya michezo kwa ajili ya maendeleo na amani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne Baba Mtakatifu Francisko katika maadhimisho ya dominika ya huruma ya Mungu mara baada ya sala malkia wa Mbingo, kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani alikumbushia kwamba tarehe sita Aprili jumuiya ya kimataifa imeadhimisha siku ya kimataifa ya michezo kwa ajili ya maendeleo na amani. Baba Mtakatifu anatambua dhamana na jukumu la michezo kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Michezo kwa asili inaweza kujenga jamii iliyo wazi, inayosimikwa katika mshikamano pasi na maamuzi mbele. Ili kuweza kufikia lengo hili, kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kuwa na wadau wa michezo ambao hawaangalii tu ushindi na faida, bali wadau watakaojielekeza zaidi na zaidi katika michezo ili kukoleza urafiki wa kijamii na udogo wa kibinadamu. Baba Mtakatifu Francisco, tarehe kumi na tisa Machi elfu mbili na ishirini na mbili sherehe ya Mtakatifu Yosefu, mume wake Bikira Mariari, ridhia kuchapwa kwa katiba mpya ya kitume inayojulikana kama Predikate Evangelium, yaani hubirini Injili, juu ya sekretariati kuu, Kuria Romana, na huduma yake kwa kanisa na kwa ulimwengu. Katiba ilianza kutumika rasmi tarehe tano Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, Sherehe ya Pentekoste, na hivyo kuchukua nafasi ya katiba ya kitume Pastori Bonus ya tarehe 28 Juni mwaka 1988 iliyoanza kutumika rasmi tarehe mosi Machi 1989. Kardinali Jose Tolentino Mendoka, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu, anasema Baba Mtakatifu Francisco katika katiba hii ya kitume ibara ya 154 anaonyesha umuhimu wa utamaduni na michezo katika maisha na utume wa kanisa, kwa kukabidhi dhamana hii kwa baraza la kipapa la utamaduni na elimu. Michezo ni fursa muhimu sana inayoweza kuwaunganisha watu kutoka sehemu mbalimbali za duniani, mahali muhimu pa mazoezi yanayoweza kupeisha na kuboresha maisha ya mtu kiroho na kimwili. Michezo ni shule muhimu sana ya maisha ya kiroho na kimwili, na ndiyo maana mji wa Vatikani hata katika udogo wake duniani bado ina kikosi kazi katika michezo ya aina mbalimbali mbali duniani. Michezo inasaidia kujenga utamaduni na madaraja ya watu wa mongo kukutana katika tofauti zao msingi ili kukamilishana. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco hivi karibuni katika uzinduzi wa waraka wa Darel Melio Lice, yaani kujitoa kikamilifu, mtazamo wa kikristo kuhusu michezo na binadamu uliochapishwa na Baraza la Kipapa la Walei, Familia na Maisha, anasema kwamba michezo ni mahali pa kuwakutanisha watu katika ngazi mbalimbali ili kufikia lengo maalumu. Michezo ni kiungo muhimu na maalumu kwa ajili ya majiundo na tunu msingi za maisha ya kiutu. Hapa ni mahali pa kukuza na kudumisha ukarimu, unyenyekevu, sadaka, udumifu na furaha, kila mtu akijitahidi kuchangia kadiri ya uwezo wake, karama zake, kielelezo makini cha ujenzi wa umoja na mshikamano unaobomolea mbali tabia ya ubinafsi na choyo. Baba Mtakatifu anakaza kusema, michezo katika mtazamo wa Kikristo ni njia ya utume na mchakato wa utakatifu wa maisha. Mama Kanisa katika maisha na utume wa wake ni sakramenti ya wokovu, ni mtangazaji wa habari njema na shuhuda wa Kristo Yesu aliyeteswa, kafa na kufufuka kwa wafu. Michezo katika nafasi mbalimbali ni jukwaa la kutangaza na kumshuhudia Kristo Yesu kwa walimwengu, ni wakati wa kuwashirikisha wengine ile furaha ya Injili inayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Michezo ni wakati mwafaka wa kuonja uzuri na utakatifu wa kazi ya umbaji kwa kukutana na watu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Wanamichezo wa kweli ni wajumbe na mashuhuda wa Kristo mfufuka wanapokuwa uwanjani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema hata wanamichezo wanaweza kuwa ni watakatifu, kwani daima wanaitwa na kuhamasishwa kuendeleza mchakato wa maboresho ya maisha yao kila kukicha. Michezo inapania kujenga na kuimarisha urafiki na udugu kati ya watu, maelewano na amani, kuheshimiana, maridhiano na utulivu, kwa kuthamini tofauti zinazojitokeza kati ya watu. Tunu msingi za michezo zinapaswa kusisitizwa miongoni mwa vijana na watoto, ili kuwasaidia kutambua kwamba kila fursa iliyopo inaweza kutumika kwa ajili ya maboresho ya maisha ya mtu kiroho na kimwili. Kufaulu na kushindwa katika masuala ya michezo ni ukweli usioweza kupingika, hii iwe ni fursa ya kuweza kukabiliana na changamoto mbalimbali za maisha kwa ujasiri na moyo mkuu kwa kuzingatia na kuheshimu sheria, kanuni, maadili na utu wema, mambo yanayopaswa kupewa kipaumbele cha kwanza katika masuala ya michezo. Lakini inasikitisha kuona kwamba nyakati hizi michezo inahusishwa sana na masuala ya kijamii, mashindano yasiyokuwa na tija, vurugu pamoja na ubaguzi kwa wale ambao hawana kiwango cha juu cha ushindi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mashindano ya kimataifa yamekuwa ni kichaka cha biashara na matumizi ya haramu ya dawa za kulevya, biashara ya binadamu na viungo vyake, pamoja na umati mkubwa wa wasichana na wanawake kutumbukizwa katika utalii wa ngono pamoja na mifumo mbalimbali mbali ya utumwa mambo leo. Baba Mtakatifu Francisko anasema michezo inayo nafasi muhimu sana katika mchakato wa uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wenye mvuto na mashiko Michezo ni nyenzo msingi katika kusimamia na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Michezo ni njia ya mchakato wa utakatifu na mahali mwafaka pa kuonja uzuri na utakatifu wa kazi ya uumbaji, umoja, udugu na mshikamano wa kweli unaovunjilia mbali ubinafsi kwa kukazia umoja katika ukweli wake. Michezo ni muhimu sana katika ujenzi wa jamii na ushiriki mkamilifu katika kudumisha haki, amani na utulivu bila vita, kinzani na mipasuko yak ili kufikia lengo hili, kuna haja ya kuendelea kuwafunda vijana wa kizazi kipya kwa njia ya michezo, umuhimu wa kujikita katika urafiki, udugu na haki, mambo muhimu sana katika ulimwengu mamboleo. Lakini kuna haja ya kuandika ukurasa mpya wa michezo katika ulimwengu mamboleo kwa kujikita katika ushirikishwaji, ukweli, uwazi na uaminifu, pamoja na kuwa na upi pendeleo kwa maskini. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, huu ni ushauri uliotolewa hivi karibuni na Baba Mtakatifu Francisco katika kampeni kuhusu umuhimu wa michezo ambayo sasa imeandikiwa kitabu kijulikanacho kama Spoti una lettera la volta chenye kurasa 148 na kimechapishwa na Malco D na kwa sasa kiko kwenye maduka ya vitabu. Lengo la kitabu na ushauri kutoka kwa Baba Mtakatifu Fransisco ni kutaka kurejesha tena dhana ya michezo katika uhalisia wake. Hii inatokana na ukweli kwamba sehemu nyingi kwa sasa michezo imekuwa ni uwanja wa fujo, uwanja wa masumbwe, mahali pa kuonyeshana ubabe unaoongozwa na falsafa ya mwenye nguvu mpishe. Michezo imevamiwa na wimbi kubwa la ukiukwaji wa kanuni, maadili na utu wema, na kugeuzwa kuwa kichaka cha mwenda uwazimu, mahali pa kupandikiza mbegu za utamaduni wa kifo na ukoloni wa kiitikadi. Michezo imegeuka kuwa ni uwanja wa rushwa na ufisadi, kiasi hata cha kupoteza maana ya ushindani, kwani kuna baadhi ya watu wenye vijisenti vyao wanaopanga matokeo ili kuweka faida kibindoni. Kumekuwepo na ubadhilifu wa fedha na mali ya umma katika tasnia ya michezo, jambo ambalo linadumaza na kufisha juhudi za kufufua na kuendeleza michezo. <muchilis> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya sherehe ya Dominika ya Huruma ya Mungu tarehe 7 Aprili 2024 wakati wa sala ya Malkia wa Mbingu, ameungana na viongozi mbalimbali kusini mwa Afrika kutuma salamu zake za rambirambi rambi kufuatia vifo vya watu wa 45 vilivyotokea nchini Afrika ya Kusini baada ya dereva wa basi kushindwa kulimudu basi akajikuta kigonga kingo za daraja la Mamatirakala na hatimaye basi likatumbukia chini urefu wa mita hamsini. Katika ajali hii mtoto msichana mwenye umri wa miaka nane ndiye pekee aliyenusulika na anaendelea na matibabu. Basi hili lilikuwa linasafiri kutoka Gaborone, mji mkuu wa Zimbabwe, kuelekea mjini Moria, makao makuu ya kanisa la Kikristo la Zion kama sehemu ya maadhimisho ya sherehe ya Pasaka ya Bwana kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne Baba Mtakatifu Francisco anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuendelea kuwasindikiza ndogo zao kwa sala na sadaka zao za maisha katika kipindi hiki kigumu cha maombolezo. Wakati huo huo, rais Maasisi wa Botswana ametuma salamu za rambirambi rambi kwa ndogo na jamaa wa marehemu na kanisa la Kikristo la Zioni katika ujumla wake. Naye rais Cyril Ramaphosa ametuma salamu za rambirambi kwa serikali ya Botswana kufuatia ajali hii. Wachunguzi wa mambo wanasema ajali barabarani zinazidi kuongezeka maradufu nchini Afrika ya Kusini. Takwimu zinaonyesha kwamba katika kipindi cha Pasaka ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kuna zaidi ya watu mia mbili waliopoteza maisha kutokana na ajali barabarani. Uchunguzi wa kina unaendelea kufanywa ili kubaini chanzo cha ajali hii mbaya iliyopelekea watu arobaini na tano kupoteza maisha. a wa redio Vatikani, usikose kujiunga na sisi tena tunapoendelea kukushirikisha yale yanayotamalaki katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kutoka studio za redio Vatikani, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe, kwa kusema tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus. <tune>