Amjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Kwa mara ya kwanza, kuta za mji wa Vatikani zinakaribisha kituo cha watoto wadogo wao wafanyakazi, kitakachozinduliwa tarehe 14 Aprili 2025. Kutoa tumaini na kupanda amani, ndiyo kauli mbiu inayoongoza mkusanyo wa sadaka ya Ijumaa Kuu takatifu kwa ajili ya nchi takatifu kwa mwaka 2025. Chimbuko lake ni waraka wa kitume wa mtakatifu Paulo wa sita, Nobis Inanimo, kwa ajili ya mahitaji ya makanisa ya nchi takatifu uliochapishwa tarehe 25 Machi 1974. Mtakatifu Paulo wa sita aliandika, kanisa la Yerusalemu kwa hakika linachukua nafasi ya upendeleo katika maombi ya Vatikani na katika wasiwasi wa ulimwengu wote wa Kikristo. Mchakato wa usindikizwaji na tathmini ya hatua ya uwajibikaji wa sinodi katika mpango kazi ambao baraza la sekretarieti ya sinodi lilipendekeza kwa Baba Mtakatifu kabla ya mkutano wake wa mwisho wa tarehe 10 mwezi wa pili 2025 na ambapo Baba Mtakatifu Francisco aliuridhia katikati ya mwezi Machi ilikuwa ni mada ya mkutano wa 16 wa baraza la kawaida la sekretarieti ya sinodi uliofanyika Jumatatu tarehe 7 Aprili 2025 pamoja na insha ya binadamu katika kitanzi maamuzi ya binadamu na akili mnemba Pade Paolo Benanti alishinda toleo la saba la tuzo ya kimataifa ya uchumi na jamii iliyohamasishwa na mfuko wa kipapa wa Centesimus Annus Pro Pontifice. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Pade Richard Mjigwa. Ni Angella Rwezaula anakukaribisha. Shule mpya ya kwanza ya awali itwayo Mtakatifu Francis na Clara ndani ya kuta za Vatikani itazinduliwa Jumatatu, tarehe 14 Aprili 2025 saa 11 jioni masaa ya Ulaya, na saa 12 kamili ikiwa ni masaa ya Afrika mashariki na kati. Majengo hayo ya kituo kipya cha watoto wadogo yatabarikiwa na Kardinali Fernando Verges Alzaga, gavana mstaafu wa mji wa Vatikani miongoni mwa wengine washiriki watakuwa ni Sista Rafaela Petrini, gavana mpya wa mji wa Vatikani, pamoja na makatibu wakuu wawili, Askofu Mkuu Emily Nappa na wakili Giuseppe Polisi Alibrandi na Pade Franco Fontana, mratibu wa kikanisa cha kurugenzi na ofisi kuu. Kwa kuhamasishwa na gavana wa mji wa Vatikani, kituo hiki kipya kinahudumia watoto wa wafanyakazi wa Vatikani, hasa familia zilizo na watoto kati ya umri wa miezi mitatu na thelathini na sita. Watoto wadogo watapata mazingira ya kujitolea kuwakaribisha na vifaa vya shughuli za elimu na kijamii kwa uwezo wao, kuna timu ya elimu ya kuwasindikiza kwenye njia yao ya ukuaji, kukuza maarifa na kubadilishana uzoefu. Ofa hii ya elimu na burudani itafanyika kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa, saa moja na nusu hadi saa kumi na mbili na nusu za jioni, kwa lugha mbili, Kiitaliano na Kiingereza. Tumaini ni kitovu cha ujumbe wa Jubilei mwaka elfu mbili ishirini na tano ambao ni mkutano hai na wa kibinafsi na Bwana. Ishara thabiti ya matumaini inawakilishwa kwa sadaka ya Ijumaa Kuu Takatifu. Katika tovuti ya Wafransiskani imeandaa mahali ambapo pia unaweza kupata nyenzo, sala kwa mfano. Kuna hata njia ya msalaba iliyoandaliwa na ndugu wadogo Wafransiskani katika usimamizi wa Nchi Takatifu, na vilevile tafakari na shuhuda za mawe yaliyo hai, yaani ikiwa na maana ya watu wenyewe katika nchi takatifu. Leo hii, zaidi ya hapo awali, idadi ya watu wanaoteswa wa nchi takatifu, Wakristo wachache waliobaki, jumuiya za kitawa, vijana na wadogo zaidi, ambao ni mstakabali wa jumuiya hizo, lakini pia wagonjwa na wazee, wanahitaji msaada thabiti na wa haraka, hata kushikilia nafasi zao tu, na hivyo kuepuka uharibifu ambao vitendo vya vita vinavyoendelea vinasababisha maisha yao ya kila siku ya watu. Mkusanyo huo wa sadaka ambao kwa kawaida hufanyika kila ifikapo siku ya Ijumaa Kuu takatifu ya kila mwaka, kwa mwaka huu tarehe kumi na nane Aprili elfu mbili na ishirini na tano ni siku ambayo tunaadhimisha mateso ya bwana wetu Yesu Kristo. Chimbuko la mkusanyo huo wa sadaka ni kutoka katika waraka wa kitume wa Mtakatifu Paulo wa Sita uitwao Nobis Inanimo, kuhusu ongezeko la mahitaji katika nchi Takatifu, uliochapishwa kunako tarehe ishirini na tano Machi elfu moja mia tisa sabini na nne. Mtakatifu Paulo katika waraka huo aliandika kwamba kanisa la Yerusalemu kwa hakika linachukua nafasi ya upendeleo katika maombi ya mahali patakatifu mjini Vatikani na katika wasiwasi wasi wa ulimwengu wote wa Kikristo. Wakati wa masirai katika nchi takatifu na hasa katika jiji la Yerusalemu, pia yanajitokeza katika makusanyo kutoka katika makanisa mbalimbali mbali ya kimataifa na katika mashirika makuu ya kimataifa kwa lengo la kulinda usalama wao na kuhakikisha matumizi ya bure ya dini na ibada. Uangalifu kama huo leo hii unahitaji zaidi na shida kubwa za asili ya kidini, kisiasa na kijamii iliyopo ko ni shida ngumu na nyeti ya kuishi pamoja watu wa eneo hilo, kuishi kwao kwa amani, na masuala ya asili za kidini za kiraia na za kibinadamu kuhusu maisha jumuia, tofautiz, roho, wasi wasi ya jumuia tofauti zinazoishi katika nchi takatifu, Mtakatifu Paulo alibainisha tukumbuke, tukiwa na roho yenye wasiwasi ingawa imeangazwa na mwanga wa tumaini, kile tulichosema kwamba kuendelea kwa hali ya mvutano katika mashariki ya kati bila hatua madhubuti kuchukuliwa kuelekea amani ni hatari kubwa na ya mara kwa mara ambayo inatishia sio tu utulivu na usalama wa watu hao na amani ya ulimwengu, pia wote ni muhimu sana, lakini pia kwa sababu kuu za ulimwengu uwote wa kibinadamu. Ndugu msikilizaji, hapa tunaweza kufikiria zaidi ya hayo yaliyosemwa na mtangulizi wa papa Francisco miaka hamsini na moja iliyopita. Hata leo hii tunakuta nchi takatifu, hali inakuwa ngumu zaidi kuliko hapo awali. Kwa hiyo, ndugu msikilizaji, mkusanyo huo ulianzishwa kwa lengo la kuimarisha uhusiano kati ya Wakristo duniani kote na mahali patakatifu, na ni mojawapo ya makusanyo rasmi ya kanisa Katoliki, yaani mkusanyo huo unaowakilisha rasilimali kuu ya kusaidia ya shughuli na maisha yanayofanyika karibu na mahali patakatifu. Sadaka zinazokusanywa na jumuiya za parokia na maaskofu zinahamishwa kupitia kwa makamishna wa nchi takatifu hadi kwenye usimamizi wa nchi takatifu. Fedha hizo hutumika kuhifadhi eneo takatifu na kusaidia jumuiya za Kikristo za mahali hapo ambazo mara nyingi hujulikana kama mawe yaliyo hai ya eneo hilo, yaani watu wenyewe. Hata hivyo, kwa muda wa miezi kumi na nane licha ya kukosekana kwa mahujaji na wageni kutokana na vita vinavyoendelea, Nchi Takatifu na mahali patakatifu daima pamebaki wazi, na jumuiya za ndugu wadogo wa, wa Fransiskani zinaendelea kutunza maeneo matakatifu ili kuhakikisha kazi na sherehe za misa za kila siku. Jumuiya za Kikristo zimeachwa bila kazi kutokana na ukosefu wa mahujaji na uchumi mzima unaohuishwa na utalii wa kidini. Kwa sababu hiyo familia nyingi zinakabiliwa na mzozo wa kiuchumi na kuhangaika kulipa karo za shule. Hata hivyo, shule zinasalia kuwa mahali ambapo ndugu wadogo hujenga amani kila siku. Mkusanyo wa sadaka ya Ijumaa kuu pamoja na maujaji, kwa hiyo huwakilishwa chanzo kikuu cha ufadhili kwa upande wa Pade Francesco Patone, msimamizi wa Nchi Takatifu, aliandika shukurani: kwa ukarimu wako, tutaweza kulinda na kufanya mahali patakatifu pawe mahali pa sala na kuwakaribisha waamini na mahujaji, kukabiliana na dharura, kusaidia shule, zahanati, nyumba za wazee na familia za vijana, kukuza kazi za kibinadamu kwa wahamiaji, watu waliohamishwa na wakimbizi. Tusaidie kutoa tumaini na kupanda amani, kama kauli mbiu Jumatatu tarehe 7 Aprili elfu mbili na ishirini na tano, mkutano wa 16 wa baraza la kawaida la sekretarieti ya sinodi umefanyika mjini Vatikani. Kitovu cha mkutano huo kilikuwa ni mchakato wa usindikizwaji na wa tathmini ya hatua ya uwajibikaji wa sinodi katika mpango kazi ambao baraza hilo lilipendekeza kwa Baba Mtakatifu kabla ya mkutano wake wa mwisho wa tarehe 10 Februari 25 na ambapo Baba Mtakatifu Francisco aliulidhia katikati ya mwezi Machi 2025. Kwa hiyo baada ya muda wa sala iliyoongozwa na pade Mateo Ferrari OSB wa Camaldoli, washiriki hao walisali hata kwa ajili ya afya ya Baba Mtakatifu Francisko. Wajumbe wa baraza hilo walianza tafakari katika mtazamo wa hati ya usindikizaji na tathmini kwa ajili ya hatua ya uwajibikaji ambayo inatarajiwa kuchapishwa mwishoni mwa mwezi Mei 2025. Shughuli ambazo zimeunganishwa na jubilei ya kikundi cha kisinodi kitakachofanyika tarehe 25 hadi 26 Oktoba 2025 zilikuwa pia ni mada ambazo zilijadiliwa. Mkutano uliongozwa na Kardinali Mario Grech, katibu mkuu wa sekretarieti ya sinodi ya maaskofu. Katika mkutano huo, washiriki walimpongeza kardinari Jean-Marc Aveline kwa ajili ya kuteuliwa kuwa rais wa baraza la maaskofu wa Ufaransa. Mkutano ujao wa baraza la kawaida utafanyika katikati ya mwezi Mei 2025 kwa ajili ya kujadili rasimu ya hati ya kusaidia hatua ya uwajibikaji baada ya sinodi. Amen. Pamoja na insha ya binadamu katika kitanzi maamuzi ya binadamu na akili mnemba. Padre Paolo Benanti alishinda toleo la saba la tuzo ya kimataifa ya uchumi na jamii iliyohamasishwa na mfuko wa kipapa wa Centesimus Annus Pro Pontifice. Mpango huo ambao ulizaliwa miaka kumi na miwili iliyopita unafanyika kila baada ya miaka miwili na unalenga kukuza kazi ambazo zinasimama wazi kwa mchango wao wa awali katika kujifunza na kutumia mafundisho jamii ya Kanisa na yenye mshikamano unaotambulika wa kimafundisho na pia unaoeleweka kwa umma kwa ujumla. Akili mnemba zipo katika kila nyanja ya maisha ya kila siku na kama pade Paolo Benanti mwenyewe wa alivyoandika kwenye tovuti yake, kujitolea kwa mada za maadili utafiti wa masuala ya kimaadili, kijamii na kisheria ambayo hutokea katika madawa na utafiti wa matibabu na teknolojia. Kwa upande wake, alisema anajaribu kuzingatia maana ya maadili na antropojia ya kiteknolojia kwa Homo sapiens, kwamba sisi ni aina ambayo imeishi duniani kwa miaka sabini elfu kuibadilisha hali ya kibinadamu ni hali ya teknolojia ya kibinadamu. Pade Paolo Benanti mfransiskani wa kanuni ya tatu alizaliwa tarehe ishirini Julai elfu moja mia tisa sabini na tatu, ambaye anajihusisha na masuala hayo ya utafiti na maadili ya kiteknolojia ili kuendeleza uvumbuzi kuelekea maendeleo ya halisi ya binadamu ambayo hayadhuru watu na hayaleti usawa mkubwa wa kimataifa, ni muhimu kuchanganya maadili na teknolojia. Kufanya thamani hii ya kimaadili kuwa kitu kinachoeleweka kwa mashine inahusisha uundaji wa lugha ya ulimwengu wote ambayo inamweka mwanadamu katikati. Maadili ya mienendo ya kidijitali hutukumbusha kila wakati kuwa mashine iko kwenye huduma ya mwanadamu na siyo kinyume chake. Katika taarifa iliyoshirikishwa kwa vyombo vya habari vya Sudani Kusini na kutolewa tena Vatican News Tarehe tatu Aprili 2025 Askofu Emmanuel Bernardino Lowi na Peta wa jimbo Katoliki la Toliti nchini Sudani Kusini alitoa wito wa kufanya uchunguzi usio na upendeleo wa tukio la mashambulizi ya moja ya parokia ya jimbo lake. Jimbo Katoliki la Toliti lilisema jinsi lilivyotazama shambulio la tarehe 26 Machi 2025 kwenye majengo ya parokia ya Mama Yetu wa Kupalizwa huko Loa, wilaya ya Magwi kwa wasiwasi wasi mkubwa. Kwa mjibu wa Askofu Na Peta, wahusika wa, wa shambulio hilo ni kikosi cha ndani cha jeshi la ulinzi wa wananchi wa Sudani. Askofu huyo alisisitiza zaidi kwamba wauaji hao waliondoka na mwili wa marehemu. Kwa njia hiyo, jimbo hilo linatoa wito kwa mamlaka ya Sudani kusini kusaidia kurejesha mwili wa marehemu huyo. Jimbo limetaka uchunguzi ufanyike bila upendeleo. Hakukuwa na taarifa za hali ya mtu aliyejeruhiwa na hadi wakati huo serikali haijazungumza swala hilo. Sababu la shambulio hilo kwenye parokia bado halijafahamika. Askofu na Peta, hata hivyo, alisisitiza kuwa jimbo la Toriti limejizatiti kwa ajili ya amani na haki kwa wote na litaendelea kuweka kipaumbele katika huduma yake kwa binadamu na kukomesha aina zote za ukatili. Ndugu msikilizaji, mkataba wa kugawana madaraka mwaka elfu mbili na kumi na nane kati ya rais Salva Kiir wa Sudani Kusini na Riek Machar makamu wa kwanza wa rais, ulimaliza vita vya kikatili vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka mitano. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini hivi karibuni ulitoa wito kwa viongozi wa Sudani Kusini kujizuia kufuatia na kukamatwa nyumbani kwa makamu wa kwanza wa rais wa Riek Machar na vikosi vya serikali. Na katika tamko la misheni za Umoja wa Mataifa lilisema, Sudani Kusini inaelekea ukingoni mwa kurejea kwenye vita kamili vya wenyewe kwa wenyewe. Papa Francisco alitoa maombi kadhaa ya amani na hata aliposafiri hadi Sudani Kusini kati ya Februari 3 na 5 ili kusaidia kuimarisha mchakato wa amani. Juma lililopita wakati, baada ya tafakari ya sala Malaika wa Bwana, Papa alirudi na wito unaogusa kwa ajili ya sudani Kusini: ninarudia wito wangu wa dhati kwa viongozi wote kufanya kila wawezalo kupunguza mvutano nchini. Ni lazima tuweke kando tofauti zetu, na kwa ujasiri wa uwajibikaji kuketi mezani na kushiriki mazungumzo yenye kujenga. Ni kwa njia hiyo tu inawezekana kupunguza mateso ya wa wapendwa wa Sudani Kusini na kujenga mstakabali wa amani na utulivu, alisema Baba Mtakatifu. Tunafanya kazi kwa juhudi na nguvu nyingine na tunajituma, mafanikio yake tunayaona wazi kwa macho yetu. Tunaridhika na kujiona tunafanya sisi kwa nguvu na akili zetu, tunasahau ya kwamba hizi ni neema neema Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika nia zake za jumla kwa mwezi Aprili 2025 zinazosambazwa na utumi wa sala kimataifa na sali kwa ajili ya teknolojia mpya, ili kwamba matumizi ya teknolojia mpya kamwe yasichukue nafasi ya mahusiano na mafungamano ya kibinadamu ya heshimu na kuthamini utu, heshima na haki msingi za binadamu, na yasaidie kushughulikia matatizo na changamoto katika ulimwengu. Mambo leo Baba Mtakatifu anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuhakikisha kwamba wanajenga utamaduni wa matumizi sahihi ya teknolojia mpya ili kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano ya kijamii kwa kutambua kwamba nyuma ya luninga kuna watu wanaopumua, wanaocheka na kuhuzunika. Baba Mtakatifu anasema teknolojia ni matunda ya akili ambayo mwanadamu amepewa na Mwenyezi Mungu, na yanapaswa kutumiwa vyema kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, kwa kujenga umoja na mafungamano ya kijamii. Teknolojia itumike kwa ajili ya kuboresha maisha ya maskini, pamoja na akina yahe pangupa kavuti ya mchuzi. Itumike kuboresha afya ya wagonjwa na kuwainua watu wenye kipato cha chini. Maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia yasaidie kulinda, kutunza na kudumisha mazingira bora, nyumba ya wote, na kwamba teknolojia akiwe ni kiungo msingi katika ujenzi wa mshikamano na udugu wa kibinadamu kwa kutambua kwamba binadamu wote ni ndugu wa baba mmoja. Kwa upande wake Kardinali Michael Cheni, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Huduma ya Maendeleo Fungamani ya Binadamu, anasema maendeleo makubwa ya teknolojia ni rasilimali na nyenzo muhimu sana kwa ajili ya huduma kwa familia ya binadamu. Matumizi yake yanapaswa kuratibiwa na kuongozwa na utu, heshima na haki msingi za binadamu, ili kukuza na kudumisha haki, usawa, maendeleo na mafao ya wengi. Padri Frederiki Fornos, mkurugenzi wa utume wa sala kimataifa, anasema kumekuwepo na mafanikio makubwa ya maendeleo ya sayansi na teknolojia katika elimu, huduma ya afya, uchunguzi wa magonjwa natiba na tiba, na kwamba maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia yanaweza kuwa ni nyenzo muhimu kwa jumuiya ya kimataifa kupambana na umaskini, magonjwa na uharibifu wa mazingira, nyumba ya wote. Jambo la msingi ni kuhakikisha kwamba kanuni, maadili na utu wema vinawaongoza wanasayansi ili kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu na kwamba matumizi ya sayansi na teknolojia yalete ustawi, mafao na maendeleo ya wengi. Itakumbukwa kwamba tangu kuanza na hatimaye kugundulika kwa teknolojia mbalimbali, dunia imeendelea kukuwa kwa kasi sana katika medani mbalimbali za maisha ya mwanadamu lakini pia kumekuwepo na madhara makubwa yaliyosababishwa na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia kupitia ulimwengu wa utandawazi. Wataalamu wanasema sayansi ni maarifa yanayopatikana kwa vitendo, kutazama na kujaribu, kweli ambazo zimebainishwa na hazijathibitishwa, na kwamba teknolojia ni elimu inayohusu uhandisi, ufundi, ujenzi, vifaa na mbinu za uzalishaji wa vifaa na huduma katika jamii, hali ambayo imechangia ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia yamepelekea pia kuporomoka kwa kanuni, maadili, utu wema na haki msingi za binadamu, uchafuzi na uharibifu wa mazingira ya nyumba ya wote, pamoja na mfumuko wa magonjwa makubwa. Kumekuwepo na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia, na hasa katika mawasiliano ya jamii. Dhamana na utume wa wanatasnia ya mawasiliano ya jamii, watambue kwamba ni sehemu ya mchakato wa kujenga na kudumisha jumuiya inayofumbatwa katika mawasiliano, kwa kukazia ukweli na mafungamano ya kijamii, kwa kujenga na na kudumisha utamaduni wa majadiliano na kusikilizana kwa kuunganisha, na kamwe mawasiliano yasiwe ni kwa ajili ya kuwatenganisha na kuwasambaratisha watu. Mitandao ya kijamii iwe ni madaraja ya kuwakutanisha watu. Elimu tunapata kwa gharama kubwa, tena elimu ya juu, na tunadhani kwamba ni akili zetu za kibinadamu teknolojia yetu ni neba, ni neba, ni neba, ni neba. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa ufupi hiki ndicho kilichokuwa kiini cha ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya siku ya hamsini na tatu ya upashanaji ya habari ulimwengoni kwa mwaka elfu mbili na Baba Mtakatifu anawaalika na, na kuwahamasisha wadau katika tasnia ya mawasiliano ya jamii kuuvua uongo na kusema ukweli, kwa maana wao ni viungo, kila mmoja kiungo cha mwenzake. Ikiwa kama mitandao ya kijamii itatumika kama daraja na matumaini ya kuwakutanisha watu, basi hapo itakuwa imetekeleza dhamana na wajibu wa kujenga jumuiya inayoheshimiana na kuthaminiana. Maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano ni muhimu sana, ikiwa kama yatasaidia mchakato wa kukuza na kudumisha umoja na mafungamano ya kijamii, kanuni maadili na utu wema, siasa shirikishi pamoja na haki. Katika ulimwengu huu ambamo watu wanathamini sana takwimu, kuna haja ya kuhakikisha kwamba utu, heshima na haki msingi za binadamu zinaheshimiwa na kuthaminiwa na wote. Baba Mtakatifu Francisco anasema kuna umuhimu wa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na kanuni maadili, kujibu changamoto za kijamii zinazoendelea kuibuliwa na maendeleo ya teknolojia unde, yaani akili mnemba, kiasi cha kuathiri utu wa binadamu. Teknolojia uzaliwa kwa kusudi na katika athari zake kwa jamii ya mwanadamu daima huwakilisha aina ya taratibu katika mahusiano ya kijamii na mpangilio wa mamlaka, hivyo kuwawezesha watu fulani kufanya vitendo maalumu, huku akiwazui ya wengine kufanya tofauti kwa njia iliyo wazi zaidi au kidogo. Mwelekeo huu wa nguvu wa teknolojia daima unajumuisha mtazamo wa ulimwengu wa wale walioivumbua teknolojia hii na kuiendeleza. Teknolojia ya akili unde isaidie kujenga leo na kesho iliyo njema na bora zaidi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Kumbe, msukumo wa kimaadili ni muhimu sana katika maendeleo ya teknolojia ya akili unde. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba watu wote wenye mapenzi mema wataendelea kushirikiana na, na kushikamana kwa, kwa, kwa, kwa, kwa ajili ya ustawi maendeleo, maendeleo maendeleo na na na mafao ya ya ya ya ya wengi wengi, kwa kwa kusimama kidete kuwalinda na kuwatetea wanyonge, na kwamba maendeleo ni kwa ajili ya wengi. Teknolojia ya akili unde inaendelea kushika kasi ya ajabu katika maendeleo ya binadamu. Viongozi wa dini mbalimbali duniani wanahimizwa kushikamana kama ndugu wa moja ili kutoa msukumo wa pekee katika ujenzi wa haki, amani na udugu wa kibinadamu. Ni dhamana na wajibu wa viongozi wa kidini kuhakikisha kwamba wanashikamana kwa dhati ili kukabiliana na changamoto za maendeleo makubwa ya teknolojia ya unde kwa kuzingatia kanuni, maadili na utu wema na kwamba kuna haja ya kuwa na uongozi utakaosimamia kanuni maadili ya teknolojia ya akili unde kwa kuzingatia kanuni maadili na utu wema, na kwamba kuna haja ya kuwa na uongozi utakaosimamia kanuni maadili ya teknolojia ya akili unde. Teknolojia ya akili unde inatumia hali ya binadamu, changamoto za binadamu mwenyewe ni kuwa wazi kwa Mwenyezi Mungu pamoja na binadamu wenzake, na kwamba teknolojia hii inawaelekeza binadamu kwa maendeleo ya siku zijazo. Yeah, yeah, yeah. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, vidi ndicho kiini cha siri za ili chawa binadamu na hekalo la Mwenyezi Mungu ambamo sauti yake inasikika, na utimilifu wa sheria hii ni upendo kwa Mungu na jirani. Baba Mtakatifu anataka kuona kwamba utu, heshima na haki msingi za binadamu, ustawi maendeleo na mafao ya wengi yanaheshimiwa katika kipindi hiki cha maendeleo makubwa ya teknolojia ya akili unde. Ni hatari sana ikiwa kama teknolojia ya akili unde itatumika katika vita. Kumbe haki na amani vinapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza. Matumizi ya akili unde yaani artificial intelligence yanaendelea kuleta mageuzi makubwa katika ulimwengu wa kazi na mahali wanapoishi watu. Mabadiliko haya ni makubwa, kumbe yanapaswa kuongozwa na kusimamiwa na sheria mpya, kanuni, maadili na utu wema. Katika mchakato wa tasnia ya mawasiliano, kuna haja ya kujikita katika huruma na upendo, udugu wa kibinadamu na mshikamano Maendeleo ya sayansi na teknolojia yanachangia kwa kiasi kikubwa ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, lakini hayana budi kufumbatwa katika utu wa mwanadamu na heshima yake. Kompyuta ni chombo cha huduma ambacho kimetumiwa na watu wengi kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya binadamu, lakini pia kuna baadhi ya watu wamekitumia vibaya kwa malengo yao binafsi kiasi cha kuleta tafurani ulimwengoni. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, sayansi na teknolojia haina budi kujikita katika misingi ya maadili na utu wema, malezi na majiundo kwa ajili ya matumizi sahihi ya nyenzo za mawasiliano ya jamii, ili kujenga uelewa na uwajibikaji wa pamoja. Matumizi ya akili unde yataendelea kusababisha mabadiliko makubwa katika maisha ya watu. Kumbe malezi na majiundo makini ni muhimu sana, hasa kwa vijana wa kizazi kipya. Hili ni jukumu la viongozi wa serikali, wanasiasa, watunga sera na sheria, wafanya biashara, wasomi na wanazuoni pamoja na viongozi wa dini kushirikiana na kushikamana ili kuhakikisha kwamba utu, heshima na haki msingi za binadamu zinalindwa na kudumishwa. Kwa njia hii wataweza kugundua mapungufu yanayoweza kujitokeza na hivyo kuyafanyia kazi kwa kuangalia mambo msingi yanayopewa kipaumbele cha kwanza maendeleo ya sayansi na teknolojia yalenge usawi, maendeleo na mafao ya wengi, uwajibikaji wa wote, kanuni maadili na utu wema, utawala wa sheria na haki ni mambo msingi katika kukuza matumizi halali ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano ya jamii. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogesha nia za jumla za Baba Mtakatifu Fransisco kwa mwezi Aprili 2025 kutoka studio za Redio Vatikani, kama kawa ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa. Namnamna mpendo wa msikilizaji wa Redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia kwa, kwa niaba ya Padi Richard Mjigwa ni Anjeruwezaura akikuwaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.