Jambo msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake katika siku ya pili ya mkutano mkuu wa uchaguzi Alhamisi tarehe nane Mei elfu mbili na ishirini na tano makardinali 133 bado hawajamchagua mrithi wa Petro mwishoni mwa asubuhi iliyo na kura mbili. Niko Pompei kwa sababu siku zote ninamuhitaji mama yetu wa Pompei, lakini pia furaha kuwa hapa kuwaalika ninyi nyote kusali ili mama yetu aingilie kati, Roho Mtakatifu apulize kwa nguvu ili papa anayehitajika wa kanisa na ulimwengu wa leo hii unaosumbuliwa na vita vingi achaguliwe. Hayo yalisimwa na Kardinali Re, dekano wa baraza la makardinali, mwanzoni mwa ibada ya misa takatifu aliyoiongoza mjini Pompei kabla ya sala Bikira Maria wa Rozari ya Pompei ifanyikayo kila tarehe 8 Mei ya kila mwaka. Katika siku ya pili ya mkutano mkuu wa uchaguzi Alhamisi tarehe 8 Mei a makardinali 133 bado hawajamchagua mrithi wa Petro. Mwishoni mwa asubuhi iliyo na kura mbili, moshi mweusi ulitoka kwenye bomba la kikanisa cha saa tano na dakika 51 asubuhi, masaa ya Ulaya, mbele ya watu wapatao 15,000 waliokusanyika katika uwanja wa Mtakatifu Petro, wengi wakiwa wameshikilia simu zao mikononi na huku runinga ulimwenguni kote zikirekodi moshi ukitoka kwa njia hiyo. Ndugu msikilizaji, makardinali wapiga kura kama ilivyokuwa imepangwa siku hii walikutana katika kikanisa cha Paulini, wakaadhimisha misa na masifu ya tatu kabla ya kuendelea na kura. Chakula cha mchana kiliratibiwa katika nyumba ya mtakatifu Marta na kurudi tena jumba la kitume saa 945 alasili na saa kumi na nusu katika kikanisa cha Sistini kuendelea na kura nyingine mbili. Hata hivyo tarehe saba Mei usiku katika uwanja wa mtakatifu Petro ulikuwa umejaa ukiendelea kuwa na matumaini na hisia nzuri, na utaendelea kama ilivyo kwa wote. Ulimwengu mzima ukitazama kwa macho yaliyojaa imani na matarajio wakisubiri ishara itakayotangaza mwanzo wa enzi mpya yaani wa kanisa yaani papa mpya wa 267 na kwa mujibu wa taarifa ni kwamba takribani ya watu elfu 45 walikuwa wamekusanyika katika uwanja wa mtakatifu Petro wakisubiri tangazo hilo usiku wa tarehe 7 Mei miongoni mwao alikuwa ni shemasi Nicolas Mkorongo kutoka Tanzania akizungumza na vyombo vya Vatican News alisema letu hapa ni kusali na kuungana na Wakristo wengine wa Katoliki ili kumwomba Roho Mtakatifu aongoze mchakato mzima. popote anapotoka papa mpya, shemasi huyo alisisitiza, iwe ni Afrika, Asia au Amerika, tunachokihitaji ni papa mtakatifu. Tunahitaji papa ambaye ataliongoza kanisa na atakuwa mchungaji wa kanisa. Kwa njia hiyo, kuna moshi mara mbili uliopangwa kwa siku tofauti, moja mwishoni mwa asubuhi na mmoja mwishoni mwa jioni. Mara baada ya kupiga kura, tuendelee kumwomba Roho Mtakatifu aweze kutujalia papa mpya wa kanisa katoliki na ulimwengu mzima. In nomine patris et filii et spiritus sancti. Dominus qui corda nostra dirigit in caritate et patientia christi sit cum omnibus vobis. Et cum spiritu tuo. Haya haya, ndugu msikilizaji wa Vatican News, kama tulivyokuwa tumekuahidi kuendelea kukujuza kile kinachoendelea, hatimaye extra omnes, yaani wote nje, na mlango umefungwa na mshereheshaji wa liturujia za kipapa <muchilis> Jioni tarehe saba Mei elfu mbili na ishirini na tano baada ya kuingia makardinari katika kikanisa cha Sistini wakiimba litania kwa maandamano, maneno yafuatayo ya kiapo cha makardinari wapiga kura 133 yalisomwa katika kikanisa cha Sistini, kuanzia kwa kardinari Parolini anayeongoza mkutano mkuu wa uchaguzi kwa lugha ya Kilatini. Maneno hayo yanasema: sisi sote na kila mmoja wetu makardinari wateule waliopo katika uchaguzi huu wa papa mkuu, tunaahidi tunafanya na kuapa kuzingatia kwa uaminifu na kwa uadilifu maandiko yote ya katiba ya Yohane Paulo wa pili ya Universi Dominici Gregis iliyotolewa tarehe 22 Februari 1996. Vivyo hivyo, tunaahidi kuchukua na kuapa kwamba yeyote kati yetu kwa, kwa mwelekeo wa kimungu atachaguliwa kuwa papa wa Roma atajitolea kutekeleza kwa uaminifu huduma ya Petro ya mchungaji wa kanisa la ulimwengu wote, na hata kosa kuthibitisha na kutetea kwa bidii haki za kiroho na za kimwili pamoja na uhuru wa makao matakatifu. Zaidi ya yote, tunaahidi kuapa kuzingatia kwa uaminifu mkubwa na kwa wote, wawe makreli na hata walei, usiri wa kila jambo ambalo kwa namna yoyote ile linahusu uchaguzi wa papa wa Roma na juu ya kile kinachotokea mahali pa uchaguzi, moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja, kuhusu uchaguzi; kutokiuka usiri huu kwa njia yoyote ile, wakati au baada ya uchaguzi wa papa mpya, isipokuwa idhini ya wazi imetolewa na papa mwenyewe kamwe kutounga mkono au kupendelea uingiliaji wowote, upinzani, au aina yoyote ya uingiliaji kati ambayo mamlaka ya kiulimwengu ya utaratibu na kiwango chochote au kikundi chochote cha watu au watu binafsi wanaweza kutaka kuingilia uchaguzi wa papa wa Roma kwa njia hiyo. Ndugu msikilizaji, baada ya kusoma kwa pamoja kama kwaya, makardinali wateure binafsi mmoja mmoja kwa mjibu wa utaratibu wa utangulizi wa daraja hizo tatu kuanzia na za maaskofu, mapade na mashemasi, walikula kiapo daima katika lugha ya Kilatini kwa maneno yafuatayo: Et ego protasius cardinalis rugambwa spondeo voveo ac iuro sic me Deus adiuvet et haec sancta Dei evangelia quae manu mea tangu na mimi akitaja jina lake, na ahidi ninajifunga na kuapa. Kwa hiyo, akiweka mkono wake juu ya Injili aliongeza basi nisaidie Mungu na injili hizi takatifu. Na wa kwanza kula kiapo hicho akiwa mmoja mmoja alikuwa ni Kardinali Parolini, etego Petrus kardinalis parolin spondeo voveo akyuro sik medeus adiuvet etek santa dei evangelia Kwe manu mea tango. Baada ya kumaliza hapo, mshereheshaji alitoa tamko extra omnes yaani, wote nje, kwa maana wote waliokuwa ndani wakiimba na wale wasaidizi walitoka nje na yeye akafunga mlango hiyo. Kwa njia hiyo usikose kufuatilia kwa nasi, yote hayo tunataka kukujuza kile kinachoendelea mjini Vatikani <muchas> Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Roho Mtakatifu apulize kwa nguvu ili kwamba papa ambaye kanisa na ulimwengu wa leo hii unamhitaji achaguliwe. Ibada ya kweli kwa Bikira Maria inapeleka kwa Kristo, na kutoka kwa Bartolo Longo wito wa dhati wa kujitolea kwa dhati, kwa dhati kwa jamii yenye haki zaidi ya kibinadamu na ya kidugu zaidi. Ni maneno yaliyosikika kwa nguvu zote mwanzoni na katika mahubiri kutoka kwa Kardinali Giovanni Battista Re, dekano wa baraza la makardinali, tarehe 8 Mei 2025, katika fursa ya maombi kwa Bikira Maria wa Rosari wa Pompei, wakati akiongoza ibada ya misa takatifu kabla ya sala ya maombi kwa Bikira Maria. Awali ya yote, Kardinali Re alimsalimia askofu mkuu Kaputi, msimamizi wa kitume wa madhabahu hiyo ya kipapa na ya kimataifa. Kadinali Re katika mahubiri yake alisema katika kituo cha kiroho cha Pompei kilichoanza na Bartolo Longo ambaye muda si mrefu atasherehekewa kama mtakatifu katika ulimwengu mzima. Maneno ambayo yalisikika katika Injili yanapelekea wazo na moyo wa Nazareti, ambapo wakati ule kilikuwa ni kijiji cha wilaya ya pembeni katika imaya ya Kirumi, wakati katika siku hizi kinyume chake kimegubikwa na vita vya kutisha na idadi kubwa ya vifo na uharibifu. Ilikuwa usiku unaofanana na mwingine, lakini usiofanana, japokuwa katika ishara za Mungu ambalo linakumbatia na umilele. Ilikuwa usiku wa maamuzi ya hatima na historia ya ubinadamu ilikuwa imefika kile ambacho mtakatifu Paulo atakiita ukamilifu wa nyakati. Rejea barua ya ya mtakatifu Paulo kwa Wagalatia sura ya nne aya ya nne. Malaika Gabrieli alimpelekea Bikira Maria salamu isiyotarajiwa na ya kushangaza isemayo, salamu Maria, umejaa neema, Bwana yu nawe. Yeye akifahamu udogo wake na umasikini wake, alishtuka na alishangazwa zaidi na maneno mengine ya mjumbe wa Mungu umepata neema kwa Mungu. Na tazama, utachukua mimba na kuzaa mtoto mwanamume, nawe utamwita jina la Yesu. Huyo hatakuwa mkuu, ataitwa mwana wa aliye juu. Rejea injili ya Luka sura ya kwanza aya thelathini na moja hadi thelathini na mbili. Hakika hili lilikuwa ni tangazo kubwa zaidi katika historia. Maria alitambua kwamba amesikia kitu kikubwa sana ambacho kinaleta matatizo ambayo hayawezi kuelewa, na swali linatokea kwa hiari: lakini inawezekanaje hii itatokeaje? ni swali ambalo halitoki kutokana na shaka, bali kutokana na hamu ya kutaka kuelewa mapenzi ya Mungu ili kuyafuata. Kwa njia hiyo, kardinari Re aliendelea. Malaika alimhakikishia Maria kwamba uzazi utatokea kupitia kazi ya Roho Mtakatifu, ambaye hatashuka juu yake na kuacha ubikira wake safi. Na Maria alikubali akitamka fiati yake, yani, tazama mimi hapa ni mjakazi wa Bwana, naifanyike kama ulivyonena. Rejea Luka sura ya kwanza aya thelathini na nane. Ili kutekeleza mpango wake wa wokovu kwa wanadamu, Mungu alitaka ridhaa ya bure ya Bikira Maria. Kwa maana fulani, tunaweza kusema kwamba aliweka kwa ridhaa hiyo iliyotolewa kwa uhuru kamili. Na ili kumuumba mwanadamu, Mungu alitenda peke yake, na tumfanye mtu kwa mfano wetu na kwa sura yetu, rejea kitabu cha Mwanzo sura ya kwanza aya ishirini na sita. Ili kuwakomboa wa wanadamu, Mungu aliomba idhini ya Maria. Hatima ya wanaume na wanawake wote ilitegemea ndiyo ya mwanamke. Tazama mimi mwanamke, haikuwa swala la kukubali tu umama, lakini kukubali mpango mzima wa kimungu hadi Kalvari, ambapo Maria alibaki amesimama karibu na msalaba, vilevile inavyosisitiza katika katiba ya Lumen Gentium, yaani mwanga wa mataifa. Maria hakuwa chombo katika mikono ya Mungu tu, lakini pia alishirikiana katika wokovu wa wanadamu kwa imani huru na utii, rejea Lumen Gentium kifungu hamsini na sita, na tangu wakati huo Maria alihusika kwa uamuzi wa Mungu katika jukumu la ajabu la ushirikiano kwa ajili ya uokovu wa wanadamu kwa njia ya ukombozi ulioletwa na Kristo. Tangu siku hiyo na kuendelea, historia ya ulimwengu ilibadilika kwa sababu ya mwana wa Mungu aliingia katika historia ya mwanadamu na akawa mwanadamu. Hiyo ndiyo iliyotamkwa na Maria, ilikuwa kwanza kabisa tendo la imani hata kabla ya tendo la utii. Hiyo fiat ya ntazama mimi hapa ilikuwa tumaini kwa Mungu, ilikuwa ni kuweka maisha ya mtu mikononi mwa Mungu. Hakuna kiumbe ambaye amekuwa na ukaribu na uhusiano na Mungu kama Bikira Maria, ambaye yuko katika nyakati zote za maamuzi ya historia ya wokovu. Bikira Maria ndiye kiini cha fumbo la umwilisho. Mwana wa Mungu alifanyika mwanadamu kwa kuzaliwa, naye tulimpokea kutoka kwake. Mungu katika miundo yake ya ajabu alichagua njia hii ili Kristo aje kwetu kama mwanadamu wa kweli, na hatuwezi kupata njia bora zaidi ya kumfikia kuliko kupitia kwa mama yetu. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Kardinali Re akiendelea, alisisitiza kwamba katika maandishi yake madogo ya Mtakatifu Fransisi wa Asisi tunasoma juu ya ndoto ambayo anazungumza juu ya maono ya ngazi mbili zilizopanda kutoka duniani kwenda mbinguni. Ya kwanza ilikuwa nyekundu na aliye juu yake alikuwa ni Yesu, ambaye aliwaalika mapade wapande, lakini mapade hao baada ya majaribu machache walianguka chini na kuhukumu jambo hilo kupita uwezo wao. Kisha Mtakatifu Francis akawaalika kupanda ngazi ya pili ambayo ilikuwa nyeupe na juu yake alikuwa Maria ambaye kwa ishara za upendo aliwahimiza kupanda. Ngazi hiyo ilithibitika kuwa rahisi kwa ndugu hao wadogo ambao walifika kileleni kwa urahisi, ambapo Maria aliwakaribisha kwa kuwakumbatia sana na kisha kuwaongoza kwa Yesu. Kadinairea aliongeza, sijui kama ilikuwa ni ndoto rahisi umaono wazo aliloeleza ni sahihi kitaalimungu. Maria ndiye anayetusaidia kwenda kwa Yesu. Utume wa Bikira Maria ni kumwongoza kila mwanamme na kila mwanamke kwa Mungu. Mama yetu ni uhusiano kamili na Kristo. Kwa hivyo kwa kumheshimu mama yetu tunamtukuza mwana wa Mungu. Ibada ya kweli kwa mama yetu inaongoza kwa Kristo, ambaye kutoka kwake kila zawadi na kila ukuu hutoka kule katika mabadiliko ya maisha ya furaha na huzuni, tunaweza kumtegemea Bikira Maria aliyebarikiwa kila wakati, na ambaye yuko karibu na Mungu na kwa hivyo anaweza kutuombea, na wakati huo huo yuko karibu nasi kwa upendo wa mama, na hakuna chochote cha wasiwasi wetu, kwa sababu alikabidhiwa kwetu sisi kama mama yetu na Yesu pale Kalvari, katika dhiki kuu ya uchungu ulijumuishwa. Kuanzia urefu wa msalaba, kabla ya kupumua pumzi yake ya mwisho, Yesu alihimiza kutomwacha mama yake bila msaada na ulinzi. Lakini kabla ya kumkabidhi Maria kwa mtume Yohane, alimkabidhi Yohane na ndani yake ubinadamu wote kwa Maria. Kwa hiyo kiukweli Yesu alisema kwanza, mwanamke, tazama mwanao. Wazo la kwanza la Yesu kufa lilikuwa kwa ajili ya wanadamu, ambalo linahitaji ulinzi wa mama. Kiukweli alisema kwanza kabisa, mwanamke, tazama mwanao. Kwa utoaji huo, Kristu alimkabidhi Bikira Maria mama mpya unaoanzia kwa Yohane hadi kwa waamini wote, akifungua moyo wa mama yake katika mwelekeo wa upendo unaowakumbatia wanaume na wanawake wote. Baadaye alimwambia mtume Yohane tu. Tazama mama yako, na Kuanzia hapo Yoane akamchukua pamoja naye, akimtambulisha katika maisha yake yote ya ndani. Kardinali Re aliendelea kina cha ibada ya Maria kina asili yake chini ya msalaba wa Yesu. Bartolo Longo mwenye heri huyo alifahamu vema jambo hili, ambaye katika sala zake anatufanya tuombe maombezi ya Maria kwa maneno haya: unakumbuka kwamba kule Golgota ulikusanya kwa damu ya kimungu agano la mkombozi aliyekufa, aliyetangaza kuwa wewe ni mama yetu, mama wa wakosefu wewe kwa hiyo, kama mama yetu ni wakili wetu na tumaini letu, na sisi kwa kuugua tunakunyoshea mikono yetu kukuomba, tukipaza sauti huruma. Kardinali aliendelea kusema, kwa njia hiyo kutoka kwa Bartolo Longo ambaye hivi karibuni tutamuheshimu kwa furaha kubwa kama mtakatifu, ndipo mwito mkali wa kujitolea kwa dhati kwa jamii yenye haki zaidi, yenye utu na udugu zaidi, inayosaidiana kama watoto wa Mungu na washirika wa familia moja ya kibinadamu inatolewa na maombi hayo ambayo tutasali muda mfupi, yawe maombi ya bidii, na wakati huo huo kusudi la maisha. Yeye ambaye tunamwomba kama mwenye enzi kuu ya mbingu na dunia, malkia wa ushindi, mama yetu na tumaini letu, hakika hata tunyima ulinzi wake, alihitimisha Kuanzia tarehe kumi na kumi na moja Mei elfu mbili na ishirini na tano mjini Roma, utajazwa na mziki wa kila aina. Jumamosi, washiriki wa tukio la Jubilei watafanya hija ya kupita mlango mtakatifu wa basilika ya Mtakatifu Petro na watafanya burudani katika viwanja 31 vya mji wa milele. Dominika watashiriki misa itakayoongozwa na askofu mkuu Fiskera katika uwanja wa Kavuu jijini Roma. Mnamo tarehe 27 Machi 2025 hayati Baba Mtakatifu Francisco aliunda jimbo katoliki Bagamoyo na kuligawa jimbo kuu la Dar es Salaam na jimbo la Morogoro na kumteua askofu Msomba kuwa askofu wa kwanza wa jimbo katoliki Bagamoyo. Kabla ya uteuzi huu, Askofu Stefano Musomba alikuwa ni askofu msaidizi wa jimbo kuu katoliki Dar es Salaam. Kanisa kuu la jimbo katoliki la Bagamoyo ni la Moyo Safi wa Bikira Maria, na kwamba jimbo katoliki Bagamoyo limezinduliwa rasmi tarehe 4 Mei 2025 kisha Askofu Stefano Musomba kusimikwa rasmi kuwa askofu wa kwanza wa jimbo katoliki Bagamoyo. Maadhimisho hayo yalifanyika katika viwanja vya Bagamoyo ambapo Askofu Mkuu Angelo Akatino, balozi wa Vatikani nchini Tanzania, alisoma hati maalum kutoka kwa hayati Baba Mtakatifu Francisco na kutambulisha rasmi uteuzi wa jimbo jipya la Bagamoyo na ya uteuzi wa askofu Msomba kuwa askofu wa jimbo jipya katoliki Bagamoyo ili kuhalalisha uzinduzi wa jimbo na askofu wa jimbo hilo jipya. Askofu Mkuu Yuda Tadeusi Ruaichi wa jimbo kuu Katoliki Dar es Salaam ndiye aliongoza madhehebu ya kumsimika askofu Musomba katika kiti cha kiaskofu cha jimbo Katoliki Bagamoyo. Askofu Lazarus Vitalis Msimbe wa jimbo Katoliki Morogoro, katika mahubiri yake, amemshukuru hayati Baba Mtakatifu Francisco kukubali kuipa Bagamoyo hadhi ya kuwa na kiti cha kiaskofu, ikiwa ni sehemu ya kihistoria ya imani ya kanisa Katoliki Afrika Mashariki. Amesema jukumu ambalo jimbo jipya katoliki Bagamoyo linapewa ni kuendelea kuwavua watu, yaani kuwatoa katika wimbi la dhambi na kuwakomboa ili watoke kwenye vifungo vya dhambi, wapate uhuru wa kumpenda Mungu wao na kuishi kwa furaha. Amemsihi Askofu Msomba kuendelea kuwa mwalimu bora wa imani, maadili na utu wema, awe jasiri wa kukemea maovu na kulinda umoja wa kanisa kama ilivyo kauli mbiu yake ili wawe na umoja. Askofu Mkuu Angelo Wakatino, balozi wa Vatikani nchini Tanzania, amefurahi kuona historia ya Bagamoyo ya kuwakomboa wanadamu kutoka katika vifungo vya utumwa wa kimwili na kiroho imejirudia tena. Kama mlango wa imani, Bagamoyo ilikuwa vikarieti mnamo tarehe 11 Mei mwaka 1996, lakini ikatoweka mnamo tarehe 25 Machi mwaka 1953 baada ya kuundwa jimbo katoliki Morogoro. Amesema ni furaha kuona mamlaka ya zamani yamerudi katika kipindi ambacho kanisa linaadhimisha jubilei kuu ya mwaka 2025 ya Ukristo. Analipongeza jimbo kuu katoliki Dar es Salaam na jimbo katoliki Morogoro, si tu kwa kushiriki mchakato wa kuunda jimbo hilo jipya, bali kwa kukubali kutoa sehemu ya parokia na mapande wao ili kuunda jimbo jipya la Bagamoyo. Enzi za wamisionari, Bagamoyo palikuwa ni sehemu ya biashara ya utumwa, ambapo utu na heshima ya mwanadamu ulivunjwa, lakini wamisionari waliwakomboa watumwa na kuwapa uhuru wa kuishi kwa furaha na kuwafundisha imani. Amesema ni kazi sasa ya Jimbo Katoliki Bagamoyo, ambalo ni sehemu maarufu ya hija, kudumisha ari na moyo wa kimisionari na kutoa uhuru kwa wengine. Amelitaka Jimbo Katoliki Bagamoyo kukuza imani Katoliki kwa kufundisha dini, kusali, na Askofu Mahalia sasa aweke sera na mpango mkakati wa kuendeleza jimbo hilo. Amesema usiogope kwa kuwa Mungu yu pamoja nawe, baada ya kuzinduliwa kwa Jimbo Katoliki Morogoro, linalifanya Baraza la Maskofu Katoliki Tanzania kuwa na majimbo Katoliki 36 ikiashiria kuonyesha ukomavu wa imani na matunda ya uinjilishaji wa kina nchini Tanzania yaliyozalishwa na wamisionari kupitia mlango wa imani Bagamoyo. Kwa sasa kanisa Katoliki Tanzania lina majimbo 36 yanayoongozwa na maaskofu 41 na maaskofu wastaafu kumi na moja. Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania ni la tatu kwa ukubwa barani Afrika. Maadhimisho hayo yametokea wakati Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania likiwa limepatwa na sintofahamu, baada ya katibu mkuu wa baraza hilo Padi Charles Kitima kuvamiwa na kujeruhiwa na watu wasiojulikana ambapo teki ilionya kwa ukali tukio hilo. Shambulio lile halikuwa la watu waliotaka kumpora mali au fedha, bali lilikuwa ni shambulio la watu waliotaka kumpora uhai wake uhuru na haki yake ya kuishi, kusema na kutenda kadiri ya dhamiri, imani na wito wake aliyojaliwa na Mwenyezi Mungu. Askofu Stefano Musumba wa jimbo Katoliki Bagamoyo, kwa upande wake, amewashukuru walezi, walimu, shirika lake la Mtakatifu Agustino kwa malezi na ushirikiano hadi kufikia daraja takatifu ya uaskofu. Amelishukuru jimbo kuu Katoliki Dar es Salaam hususan Askofu Mkuu Yuda Tadeus Ruwaichi kwa kumlea katika urika wa maaskofu kwa mang'amuzi ya utume. Amemshukuru Mwadhama Polycarp Kardinali Pengo ambaye ni askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu katoliki Dar es Salaam kwa malezi, ushauri na kumpokea kama baba mara zote katika kipindi chote alipohudumia jimbo hilo. Amelishukuru Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania kwa ushirikiano na Vatican kwa kumwamini kwamba anaweza kuliongoza jimbo jipya la Bagamoyo amewashukuru pia waamini wa Bagamoyo kwa kumpokea huku akitaka wadumishe umoja baina yao. Maadhimisho hayo yamehudhuriwa na makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania mheshimiwa Philip Mpango, ambaye katika hotuba yake amelaani vikali na kukemea tukio hilo la kushambuliwa na kuumizwa kwa katibu mkuu wa baraza la maskofu katoliki Tanzania, padi Charles Kitima, pamoja na matukio mengine kama hayo ya uvunjifu wa sheria na amani. Amewahakikishia watanzania kuwa Serikali kupitia wizara ya mambo ya ndani ameviagiza vyombo vya dola kuwatafuta, kuwakamata na kuwachukulia hatua kali za kisheria wahusika wa tukio hilo. Amesisitizia umuhimu wa kudumisha amani na utulivu wakati wote wa maandalizi, kampeni, uchaguzi mkuu pamoja na kutangazwa kwa matokeo. Amesema ni vyema kuepuka kauli za kichochezi uzushi na upotoshaji kupitia mitandao ya kijamii na njia nyingine za mawasiliano kwa misingi ya utofauti wa itikadi za kisiasa, kidini, kabila na rangi. Vilevile, makamu wa rais amewasa vijana kutokubali kutumiwa na wanasiasa wenye uchu wa mali na wa madaraka walio tayari kuwatumia kuchochea vurugu wakati wa uchaguzi kwa manufaa yao wenyewe. Amewasisitiza watendaji serikalini kutenda haki katika utekelezaji wa majukumu waliokabidhiwa. Amesema ni muhimu kuliombea taifa la Tanzania kwa Mwenyezi Mungu ili liwe na amani na utulivu, hususan mwaka huu wa 2025 linapoelekea kwenye uchaguzi mkuu wa rais, wabunge na madiwani. Amesema kuwa serikali itaendelea kutoa ushirikiano na viongozi wa dini na taasisi zake ili waweze kutekeleza majukumu yao ya kuhudumia vyema umma wa Watanzania. Serikali inathamini mchango mkubwa wa Kanisa Katoliki na madhehebu mengine ya kidini katika kuimarisha upatikanaji wa huduma mbalimbali za kijamii, hususan afya na elimu. Ameeleza kuwa uamuzi wa Hayati Baba Mtakatifu Francisco kuunda jimbo jipya Katoliki Bagamoyo si tu umeipa Bagamoyo hadhi, lakini pia umesogeza huduma za kichungaji kwa waamini na utaongeza kasi ya uinjirishaji wa kina. Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Filipo Mpango, amewapongeza wanajimbo la Bagamoyo kwa kupata jimbo na mchungaji mkuu. Bagamoyo imekuwa ndiyo mlango wa kuingia imani ya Kikristo nchini Tanzania na maeneo mengine ya Afrika Mashariki na Kati. Kutoka studio za Radio Vaticani. Ni mimi Sara Peraji. Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vaticani, usikose kutufuatilia kuwa juu za kile ambacho kinachoendelea na kinachosubiriwa cha kumpata papa mpya wa kanisa Katoliki la ulimwengu wote. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, naye Sara Peraji ni anjero zao la kikuwaga, tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus. <mimu>