Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huo ninapo kutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Leo wa 14 katika nia zake za jumla kwa mwezi Julai 2025 zinazosambazwa na mtandao wa utume wa sala ya kimataifa ni kwa ajili ya kuomba kujifunza zaidi na zaidi, kupambana kujua jinsi ya kuchagua njia za uzima na kukataa kila kitu kinachowatenganisha waamini na Kristo Yesu na Injili yake. Hivi karibuni Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alikutana na kuzungumza na wajumbe wa sekretarieti kuu ya, ya Sinodi za Maaskofu waliokuwa wanakutana katika mkutano wao wa mwaka kuanzia tarehe 26 hadi 27 Juni 2025. Alitumia fursa hii kuwakumbusha wajumbe hawa mchango wa pekee uliotolewa na Mtakatifu Paulo wa Sita katika kukuza na kudumisha dhana sinodi katika maisha na utume wa kanisa hurithi dhamana na utume uliovaliwa njuga na hayati baba Mtakatifu Francisco katika maisha yake kama halifa wa Mtakatifu Petro katika maadhimisho ya jubilei kuu ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amekutana na maaskofu walezi na majandokasisi kutoka majimbo ya Triveneto yaliyoko kaskazini mwa Italia na kutoa ujumbe wa matumaini, wito wa uaminifu na kuhimiza ushirikiano wa kijumuiya katika safari ya wito wa kipadri. Kwa niaba ya Sara Pelaji, mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mwema wa matanga. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maskofu yananogeshwa na kauli mbiu kwa ajili ya kanisa la kisinodi, umoja, ushiriki na utume. Lengo kuu la maadhimisho ya sinodi ya maskofu ni kuliwezesha kanisa kuendelea kujizatiti katika ujenzi wa utamaduni wa kuwasikiliza na kuwashirikisha waamini wa lei katika maisha na utume wake. Maadhimisho ya sinodi za maskofu yanapania pamoja na mambo mengine kujenga na kudumisha urika wa maaskofu tayari kumsikiliza Roho Mtakatifu, muhimili mkuu wa mchakato wa uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wa maisha ya Kikristo. Mtakatifu Paulo wa Sita, mwasisi wa maadhimisho ya sinodi mara baada ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, anasema sinodi ni chombo cha kimisionari na uinjilishaji mpya unaolisaidia kanisa baada ya kutembea pamoja katika sara, tafakari, mang'amuzi na hatimaye utekelezaji wake unaofanywa na watu wote wa Mungu kadiri ya wito na nafasi zao katika maisha na utume wa kanisa. Sinodi ni sehemu ya vinasaba vya maisha na utume wa kanisa. Juhudi za kichungaji na kitaalimungo zisaidia kuimarisha dhana sinodi katika maisha na utume wa kanisa, mintarafu majadiliano ya kiekumene, kidini na kitamaduni, kwa kumpokea Roho Mtakatifu ili kuweza kujifunza mengi kutoka kwa wengine na kuvuna kile ambacho Roho Mtakatifu amepanda ndani yao ambacho kimekusudiwa kuwa ni zawadi kwa wengine. Hivi karibuni Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne amekutana na wa kuzungumza na wajumbe wa sekretarieti kuu ya sinodi za maaskofu waliokuwa wanakutana katika mkutano wao wa mwaka kuanzia tarehe 26 hadi 27 Juni 2025. Baba Mtakatifu alitumia fursa hii kuwakumbusha wajumbe hawa mchango wa pekee uliotolewa na Mtakatifu Paulo wa Sita katika kukuza na kudumisha dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa, urithi, dhamana na utume uliovaliwa njuga na hayati Baba Mtakatifu Francisco katika maisha yake kama halifa wa Mtakatifu Petro. <tipa> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anakaza kusema, sinodi ni mtindo wa maisha na utume wa kanisa. Ni mtazamo unaowasaidia waamini kuwa kanisa kwa kukuza uzoefu wa umoja, ushiriki na utume. Dhana ya ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari ilipewa kipaumbele cha pekee na hayati Baba Mtakatifu Francisco, aliyeliwezesha kanisa kuadhimisha sinodi mbalimbali mbali, lakini zaidi ile sinodi ya familia hii ni taasisi muhimu sana katika maisha na utumi wa kanisa, na kwamba hutajirishwa na matunda yaliyozalishwa katika maadhimisho hayo, na kwamba sekretarieti kuu ya sinodi ndicho chombo cha kanisa kilichoteuliwa kukusanya matunda haya na hivyo kuendelea kufanya tafakuri inayoliongoza kanisa kusonga mbele. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alitumia fursa hii kuwatia shime wajumbe hawa kuendelea mbele na utume huu nyeti ili hatimaye uweze kuzaa matunda yanayokusudiwa, na kwamba tangu sasa anapenda kuwashukuru kwa utayari wao. Wajumbe katika kikao hicho walibainisha sera na mikakati ya utekelezaji wa sinodi katika maisha na utume wa kanisa kwa kuanzisha na kumwilisha mchakato wa ushirikiano na ushiriki katika maisha ya kila siku ya kanisa kuanzia ngazi ya kanisa mahalia hadi ngazi ya kimataifa na katika kanisa la kiulimwengu. Ni mwaliko wa kusikiliza sauti ya Mwenyezi Mungu kupitia kwa waja wake na kujibu kwa pamoja wito wa kuishi mani na utume wa kanisa katika ulimwengu mambo leo. Hii ni huduma ya majadiliano kati ya makanisa mahalia pamoja na sekretarieti kuu ya ya sinodi ili kuwawezesha waamini kubadilishana uzoefu na mang'amuzi ya maisha na utume wa kanisa. Sekretarieti kuu imetoa mapendekezo manne kama sehemu ya utekelezaji wa maamuzi ya sinodi ya maaskofu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, sehemu ya kwanza inatoa ufunguo wa tafsiri ya utekelezaji wa maamuzi ya sinodi ya maaskofu na hapa wahusika wa kuni askofu mahalia pamoja na timu yake, huku wakionyesha umoja na kanisa la Kiulimwengo, na hatimaye ni mbinu mkakati wa utekelezaji wa maazimio yaliyotolewa mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Hapa kuna kubadilishana mang'amuzi na mawazo kutoka kwa makanisa mahalia. Lengo ni kukuza na kudumisha majadiliano katika ukweli na uwazi. Mkutano huu umezingatia pia baadhi ya vidokezo vinavyotolewa katika maadhimisho ya Jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo ambayo wajumbe wa sinodi wataadhimisha kati ya tarehe ishirini na nne hadi tarehe ishirini na sita mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Siku ya mwisho kwa wajumbe kujisajili ni tarehe 31 Julai mwaka 2025. Maadhimisho haya yatajikita ya katika malezi mang'amuzi, pamoja na kushirikishana hali halisi kutoka kwenye makanisa mahalia. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, haya ni malezi kwa waamini walei kujikita katika ujenzi wa dhana sinodi katika maisha na utume wa Kanisa, na hapa wahusika wakuu ni wakuu wa idara ya shughuli za kichungaji, ili kuwajengea waamini utamaduni wa kusikilizana kwa, kusikiliza kwa makini, kufanya mang'amuzi kijumuia na kuwajibika barabara katika utekelezaji wake. Makundi ya sinodi yaliyoanzishwa na hayati Baba Mtakatifu Francisco yanaendelea kufanya kazi kubwa na kwamba itakapofika tarehe 31 Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano yatawajibika kutoa taarifa yake rasmi na baadaye kuchapishwa kwenye tovuti za sekretarieti kuu ya sinodi za maaskofu. Mkutano huu umehudhuriwa na baadhi ya viongozi na wajumbe na kwamba idadi kubwa ni wale walioshiriki kwa njia ya mitandao ya kijamii. Wajumbe wa sekretariati kuu ya sinodi za maaskofu watakutana tena tarehe 26 na tarehe 27 Oktoba mwaka 2025. Mwongozo wa malezi ya kipari unaojulikana kama Ratio Fundamentalis Institutionis Sacerdotalis, yaani zawadi ya wito wa kipari, ni mutasari wa mambo msingi yanayopaswa kuzingatiwa katika malezi na majiundo ya kipari ambayo yanapaswa kupyaishwa, kuendelezwa na kupewa kipaumbele cha pekee katika maisha na utume wa makanisa kwa kusoma alama za nyakati. Mwongozo wa sasa unazingatia na kukidhi mahitaji msingi ya malezi na majiundo ya kipari ili kuweza kukabiliana na changamoto za ulimwengu wa utandawazi na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia. Ni mwongozo unaotoa mwelekeo wa, wa uwiano sahihi wa malezi ya kiroho, kiutu, kiakili na kichungaji kwa ajili ya safari ya malezi na majiundo makini ya kipari taratibu, lakini kila jandokasisi au mseminari akiangaliwa kwa jicho la pekee. Mama Kanisa katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo anakabiliana na changamoto nyingi, kati yake ambazo ni uinjilishaji mpya unaojikita katika ushuhuda wenye mvuto wa mashiko, matumizi ya teknolojia ya akili unde, na kwamba katika miaka ya hivi karibuni kumekuwepo na mabadiliko makubwa katika maendeleo ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano. Kutokana na changamoto zote hizi Kanisa limeona kwamba kuna busara ya kuanzisha kupyaisha na kutoa kipaumbele cha kwanza kwa malezi na majiundo ya kipadri katika maisha na utume wa Kanisa. Katika tukio la kipekee la hija ya Jubilei kuu ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano Baba Mtakatifu Leo wa 14 amekutana na maskofu walezi na waseminari kutoka majimbo ya Triveneto yaliyoko nchini Italia na kutoa ujumbe wa matumaini, wito na uaminifu wa kuhimiza ushirikiano wa kijumuiya katika safari ya wito wa kikuhani. Katika hotuba yake, Baba Mtakatifu Leo wa 14 alitambua urithi mkubwa wa imani ya Kikristo kutoka maeneo ya Triveneto, akiangazia historia tajiri ya kanisa la kale la Aquileia na ushuhuda wa watakatifu waliotumikia kwa juhudi, bidii na maarifa. Pia aliwakumbusha kuhusu Askofu Kromazio wa watakatifu Jerome na Rufino waliokuwa mfano bora wa kuigwa katika maisha ya toba, kujitakasa, tafakuri. Pamoja nao wapo mashuhuda wa imani ambao ni Tulio Maruzo na Giovanni Schiavo waliotangaza Injili katika tamaduni na lugha mbalimbali. Baba Mtakatifu Leo wa 14 aliwatia moyo wa seminari hao na kuwataka kamwe wasikate tamaa katika safari yao ya kumfuata Kristo hata pale changamoto zitakapojitokeza akinukuu maneno ya Papa Yohane Paulo wa Kwanza, kwa makleri wa Roma kunako mwaka 1978, Papa Leo wa 14 alisema, jifunzeni nidhamu na juhudi endelevu na ngumu. Hata malaika waliwaona Yakobo hawakuruka, walipanda ngazi hatua kwa hatua. Sisi ambao hatuna mabawa tunahitaji uvumilivu zaidi. Kwa tafakari ya kina, Baba Mtakatifu Leo wa 14 aliwakumbusha pia uzoefu wa uongofu wa Mtakatifu Agustino ambaye alijikita katika toba na uongofu wa ndani na kukubali kutenda mapenzi ya Mungu. Hivyo akawataka wajikabidhi kwa Mwenyezi Mungu bila hofu, pia wawe watu wa imani thabiti kwa Mungu, wakikumbuka kuwa mafanikio ya maisha ya daraja takatifu ya upadi si juhudi binafsi bali ni baraka na neema ya Mungu. Jitieni katika uaminifu wa Mungu sasa na milele, alisema Papa Leo wa 14 akinukuu Zaburi ya 51 mstari wa 10. Kwa hivyo wasijione pekee wala wasijifikirie kama watu pekee, bila shaka, kama mwongozo wa malezi ya kipadri unavyosema, kwani kila mmoja wao ni mhusika mkuu wa malezi yake mwenyewe, na kila mmoja amealikwa katika safari ya ukuaji endelevu katika utu, kiroho, kielimu na kichungaji. Lakini kuwa mhusika mkuu hakumaanishi kuwa mwenyewe, bali ni kushirikiana na wengine katika malezi kwa hiyo nawaalika mkuze daima ushirikiano kwanza kabisa na waseminari wenzenu, mwamini walezi wenu bila kusitasita au kuwa na nyuso mbili, alisisitiza hapa pale wa kumi na nne. Akawataka pia walezi kuwa wakweli kwa waseminari waliowekwa chini ya uongozi na malezi yao, watoe malezi sahihi, huku wakionyesha ushuhuda wa unyenyekevu wa maisha na imani, waongozane nao kwa upendo wa kweli, huku wakitambua ya kwamba wote wanaungwa mkono na kanisa hasa kwa njia ya askofu mahalia. Aidha aliwasisitiza pia kuelekeza macho yao kwa Yesu na kujenga uhusiano na urafiki naye. Kuhusiana na hili, hivi ndivyo alivyoandika padi Robert hang Benson baada ya kuongoka kwake kuwa Mkatoliki: kama kuna jambo lisilo na shaka katika injili ni hili, Yesu Kristo anataka kuwa rafiki yetu. Siri ya watakatifu ilikuwa hapa, kutambua urafiki wa Yesu Kristo. Katika hitimisho lake, Baba Mtakatifu Leo wa 14 aliwalika wote kuendelea kumtazama Yesu Kristo wakikuuza za urafiki wa ndani naye. Yesu anaomba, kama alivyoandika Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wa kitume dilexit nos, usiogope kukiri urafiki wako na Bwana. Anakutaka uwe na ujasiri wa kuwaambia wengine kuwa ni mwema kwako kuwa umemwona kukutana na Yesu kwa hakika kunaokoa maisha yetu na kutupatia nguvu na furaha ya kutangaza Injili kwa wote. Baba Mtakatifu Leo wa 14 alihitimisha kwa kualika wote kuendelea na safari ya imani kwa ujasiri na matumaini, huku akimwomba Mama Bikira Maria awasindikize, kisha akawapa baraka zake za kitume. Kutoka studio za Radio Vatican, mimi ni Sara Pelaggi nene, nene, ni unia, ni kote, unia, ni kote. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa 14 katika nia zake za jumla kwa mwezi Julai mwaka 2025 zinazosambazwa na zinazo mtandao wa utume wa sala la kimataifa ni kwa ajili ya kuomba kujifunza zaidi na zaidi kupambanua kujua jinsi ya kuchagua njia za uzima na kukataa kila kitu kinachowatenganisha waamini na Kristo Yesu na Injili yake. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nane anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kusali ili kuweza kujifunza tena na tena jinsi ya kupambanua kujua jinsi ya kuchagua njia za uzima na kukataa kila kitu kinachowapeleka mbali na Kristo Yesu pamoja na Injili yake. Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nane nawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kusali ili kuweza kujifunza tena na tena jinsi ya kupambanua, kujua jinsi ya kuchagua njia za uzima na kukataa kila kitu kinachowapeleka mbali na Kristo Yesu pamoja na injili yake. Roho Mtakatifu awe ni nuru ya ufahamu wao, pumzi laini inayoongoza maamuzi ya waamini hawakirimia neema na baraka ya kuweza kusikiliza sauti ya makini ya Roho Mtakatifu, na hivyo kuyatambua mapito yaliyofichika ndani ya nyoyo za watu, tayari kuikomboa mioyo yao kutoka katika lindi la dhambi na mauti <mimu yabuti> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mama Kanisa anawakumbusha waamini kwamba familia ni tabernakulo ya uhai wa mwanadamu, ni mahali ambapo watoto wanarithishwa tunu msingi za maisha ya kiroho kioto kimaadili na kitamaduni. Ni shule ya malezi na makuzi bora, mahali pa kujifunza kusamehe na kusamehewa, kupenda na kupendwa. Familia ni kitalu cha haki, amani na upatanisho wa kweli, mahali ambapo watu wanajifunza kutaabikiana na kusumbukiana kwa hali na mali. Ni mahali mwafaka pa kujifunza maisha ya kisakaramenti, tafakari ya neno la Mungu na kuahakikisha kwamba kweli imani inamwilishwa katika matendo ya dini na matakatifu. Katika familia za Kikristo, baba na mama wanapaswa kuonyesha upendo wa dhati kwa kutangaza na kushuhudia injili ya familia inayoambata na kufumbata Injili ya uhai, zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, inayokwenda sanjari na malezi pamoja na makuzi ya watoto. Ni wajibu wa wazazi na walezi kuhakikisha kwamba wanaofunda watoto wao katika maisha ya sala kwa njia ya mifano na ushuhuda wa maisha yenye mvuto na mashiko, ili waweze kuvuta neema na baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu katika maisha yao ni katika muktadha wa malezi na majiundo ya watoto wadogo. Hivi karibuni Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amekutana na kuzungumza na watoto wanaofanya malezi na majiundo yao mjini Vatikani wakati wa likizo ya kipindi cha kiangazi maarufu kama Estate Ragazzi in Vaticano. Hawa ni watoto mia tatu wanaopewa hifadhi na shirika la misaada la kanisa Katoliki nchini Italia, Caritas Italiana. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika mazungumzo yake amekazia ya umuhimu wa watoto hawa kujenga na kudumisha madaraja ya kuwakutanisha watu tangu wangali wadogo, watumie fursa mbalimbali kwa ajili ya kujenga na kudumisha Injili ya huduma ya upendo kwa jirani zao, kama ambavyo wanaendelea kufanya kwa kuwasaidia watoto kutoka nchini Ukraini ambao wameathirika na vita, na kwa sasa wanapewa hifadhi na Karitasi Italiana. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewaambia watoto hawa kwamba tangu alipokuwa mtoto mdogo alikuwa anakwenda kushiriki baada ya misa takatifu, huku akiwa ameambatana na wazazi wake. Baadaye alijiunga na chama cha watumikiaji parokiani kwake, na kwamba daima mama yake mzazi alikuwa anawaamsha asubuhi na mapema, ili kwenda kanisani kukutana na Kristo Yesu ambaye kimsingi ni rafiki ya watoto. Watoto hawa wanaendelea kujifunza namna ya kujenga mahusiano na mafungamano na jirani zao, namna ya kushirikishana mawazo, maneno na hisia zao, na kwamba hiki ni kipindi cha mapumziko na michezo kwa watoto wadogo. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nane amewaambia watoto hawa kwamba Enzi zake ibada ya misa takatifu ilikuwa inaadhimishwa kwa lugha ya Kilatini na baadaye kwa lugha ya Kiingereza, lakini jambo la msingi ni ile fursa ya watoto kukutana na Kristo Yesu pamoja na kuonja ukaribu wa kanisa. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewataka watoto hawa tangu awali kujenga utamaduni wa umoja, upendo na mshikamano wa dhati na watoto wenzao kutoka sehemu mbalimbali za dunia kama wanavyofanya kwa kuwa karibu na watoto walioathirika kwa vita nchini Ukraini. Watoto wanapaswa kuanza kujifunza kuchukuliana na kuheshimiana hata katika tofauti zao msingi. Wanapokutana wajitahidi kuishi kwa umoja na ushirika kama marafiki. Na watoto wapendwa, vijana wa kizazi kipya pia wanayo dhamana na wajibu wa kuwahakikisha kwamba wanajenga ulimwengu unaosimikwa katika misingi ya haki, amani na maridhiano. Watoto wajifunze kuwa kweli ni vyombo na wajenzi wa amani. Waondoe chuki na hasira kati yao, waridhike na yale mambo msingi wanayoyapata kutoka kwa wazazi wao. Kristo Yesu anawataka watoto wote kujenga na kuimarisha mahusiano, mafungamano yanayowawezesha kuwa ni marafiki wa kweli na ndugu wa moja, wakitambua kwamba wote ni watoto wa Mungu mmoja, wapenda na waheshimiane na kuthaminiana. Watoto wadogo hata katika udogo wao wanaweza kuanza kutafuta fursa zitakazowawezesha kuwa kweli ni vyombo mashuhuda, na wajenzi wa amani, urafiki na mapendo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, dhamana na utume wa familia ya Kikristo unajikita katika malezi ambayo kimsingi ni shule ya kumfuasa Kristo Yesu. Familia ni kikolezo cha uinjilishaji wa kina, kwani kwa kuinjilisha yenyewe ina shiriki kikamilifu katika mchakato wa uinjilishaji. Wazazi ni mashuhuda wa kwanza wa injili ya Kristo. Watoto wanapaswa kusaidiwa kukua na kuimarika katika fadhila mbalimbali za kikristo kwa njia ya mshikamano na umoja, upendo na udugu wa kibinadamu, pamoja na msamaha unaobubujika kutoka katika maisha ya wazazi wenyewe. Watoto wajengie utamaduni wa kushiriki katika sala, tafakari na maisha ya jumuiya ndogondogo za Kikristo ili kuwasaidia kumwilisha imani katika matendo tangu wakiwa watoto wadogo. Changamoto kubwa inayowakabili wazazi na walezi katika ulimwengu mamboleo ni kutokana na pilika pilika za malimwengu kiasi kwamba wakati mwingine wazazi hawana nafasi hata kidogo ya kukaa pamoja na watoto wao. Watoto nao, kutokana na majukumu mbalimbali, wanajikuta kwamba wanapata muda kiduchu sana wa kukutana na kuzungumza na wazazi wao. Kumbe hapo kuna haja ya kuweka uhusiano mwema kati ya maisha ya kiroho na maisha ya kijamii, ili watoto waweze kuwa na malezi pamoja na makuzi bora kiroho, kiutu, kijamii na kitamaduni. Mambo haya yote ni muhimu katika ukuaji wa mtu mzima kiroho na kimwili. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wataalamu wa masuala ya malezi wanabainisha kwamba kuna aina nne za malezi na makuzi ya wa watoto na zote hizi zina athari zake kwa watoto. Kuna malezi ya kimabavu, hapa wazazi hutumia adhabu kali kuliko kuonye, na matokeo yake ni watoto kutojiamini. Malezi ya mamlaka au demokrasia ni malezi yanayotoa nafasi kwa watoto kukabiliana na matatizo pamoja na changamoto za maisha, ili kuwajenga na kuwakomaza watoto hawa katika makozi yao. Watoto kama hawa mara nyingi hujawa na furaha na kuwa na mafanikio kati maisha ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, malezi huru. Wazazi wenye malezi huru ni wavumilivu na wawafuatilii watoto wao sana, huingilia na kuonekana pale tu panapojitokeza tatizo kubwa dhidi ya watoto wao. Wazazi wa namna hii hawawaajibishi watoto wao kwa wakati na ikitokea kuwawajibisha hufanya hivyo mara chache, zaidi hutoa msamaha zaidi na huamini mtoto ni mtoto tu. Wanapowawajibisha watoto mara nyingi hutoa msamaha pale mtoto anapoomba msamaha na kuwaahidi kubadili tabia. Wazazi hawa huchukua nafasi na jukumu la rafiki zaidi kuliko nafasi na jukumu la mzazi. Huwashawishi watoto wazungumze matatizo yao lakini hawafanyi juhudi kubwa kukemea tabia na maamuzi yasiyo sahihi ya watoto wao. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, malezi huria: hapa wazazi hawatumii nguvu nyingi kutafuta mahitaji ya watoto wao. Wakati mwingine, wazazi hawa hawafahamu juu ya maendeleo ya watoto wao. Mara nyingi, wazazi hujikuta kutatua shida nyingine tu na mahitaji ya nyumbani. Wazazi hawana ufahamu wa kutosha juu ya wanachofanya watoto wao. Wazazi huweka sheria na miongozo michache tu, hakuna msisitizo wa kutosha katika kuwaelekeza watoto wao, kuwaongoza na kuwajali. Watoto waliokulia katika malezi huria huwa hawana ufaulu mzuri darasani, watoto hawajiamini. Watoto hawa hukumbwa na matatizo mengi ya kibinadamu na huwa hawana furaha. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha maisha na utume wa kanisa kutoka ndani na nje ya viunga vya Vatikani. Kwa niaba ya Sara Peraji, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa, kwa raha zangu nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.