Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco Alhamisi tarehe 9 Januari 2025 amekutana na mabalozi pamoja na wawakilishi wa mashirika mbalimbali ya kimataifa mjini Vatikani. Katika hotuba yake amekazia kuhusu maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo, diplomasia ya Vatikani, hija zake za kitume katika kipindi cha mwaka 2024, ukarimu wa Waroma, ulinzi na usalama, mambo yanayohitaji diplomasia ya matumaini Diplomasia ya ukweli inayosimikwa katika Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, diplomasia ya msamaha ili kuepuka vita, kinzani na migogoro. Mikataba ya kimataifa inapaswa kuheshimiwa kwa uwajibikaji katika mchakato wa ujenzi wa amani, uhuru wa kuabudu na kidini ili uwezeshe wananchi kushiriki kikamilifu katika ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Huu ni mwaliko kwa jumuiya ya kimataifa kujikita katika diplomasia ya uhuru wa kweli inayofumbata diplomasia ya haki sanjari na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Balozi Georgios Poulides kutoka Cyprus, dekano wa mabalozi, kwa niaba ya mabalozi wenzake pamoja na wawakilishi wa mashirika mbalimbali ya kimataifa mjini Vatikani, amemshukuru na kumpongeza Baba Mtakatifu Francisco kwa kuzindua maadhimisho ya Jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbiu, mahujaji wa matumaini. Huu ni ujumbe wa mabadiliko unaopania kuwaletea binadamu imani na ujenzi wa udugu wa kibinadamu ulioonekana kana kwamba umeanza kutoweka kutokana na madhara ya vita, athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, upweke hasi unaomwandama mwanadamu, na kwamba binadamu wote wanayo kiu ya matumaini yanayosimikwa katika amani inayopata chimbuko lake katika majadiliano na mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Kwa niaba ya Angela Rezaura mimi ni Padri Richard Mjigwa, ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Alleluia, alleluia, alleluia, alleluia, alleluia, alleluia. Msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Francisco mwanzoni kabisa mwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano tarehe tisa Januari amekutana na kuzungumza na mabalozi pamoja na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa mjini Vatikani katika maadhimisho ya Jubilia ya miaka elfu mbili na ishirini na tano. Ni matumaini ya baba Mtakatifu kwamba mwaka huu utakuwa ni mwaka wa neema, mwaka ambao umesheheni ukweli na msamaha, haki na amani, na kwamba katika kila sakafu ya moyo wa mwanadamu, matumaini yabubujike na kushamiri, na kwamba walimwengu waonje, waonje tena amani, utulivu, ustawi na maendeleo, mambo ambayo yanaonesha kiu ya binadamu katika ulimwengu uli mamboleo. Baba Mtakatifu Francisco katika hotuba yake amekazia kuhusu maadhimisho jubilia ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, diplomasia ya Vatikani, hija zake za kitume alizotekeleza katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini na nne ukarimu wa Waroma ulinzi na usalama, yote haya yanayohitaji diplomasia ya matumaini, diplomasia ya ukweli inayosimikwa katika Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, diplomasia ya msamaha ili kuepuka vita kinzani na migogoro. Mikataba ya kimataifa inapaswa kuheshimiwa kwa uwajibikaji katika mchakato wa ujenzi wa amani. Uhuru wa kuabudu na uhuru wa kidini wawezeshe wananchi kushiriki kikamilifu katika ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Huo ni mwaliko kwa jumuiya ya kimataifa kujikita katika diplomasia ya uhuru wa kweli inayofumbata diplomasia ya haki sanjari na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Baba Mtakatifu anasema Kanisa Katoliki linaadhimisha jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo kwa kukazia mambo msingi yanayowaunganisha watoto wateule wa Mungu. Ni fursa ya kugundua tena na tena kwamba wote ni watoto wa Mwenyezi Mungu, kumbe ni ndugu wamoja wanaopaswa kuheshimiana, kupendana na kusameheana kwa kuwakumbatia maskini na kujitahidi kutunza ardhi kwa kutenda haki ili hatimaye kuibua tena injili ya matumaini kwa kutambua kwamba siasa kimsingi ni huduma ya upendo. Vatikani katika kukuza na kudumisha diplomasia yake katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini na nne, baba mtakatifu amebahatika kukutana na kuzungumza na wakuu wa nchi na serikali wapatao thelathini. Vatikani imetia saini mkataba kati yake na Burkina Faso pamoja na Jamhuri ya Watu wa Cheki. Baba Mtakatifu amegusia kuhusu mkataba wa kihistoria wa muda mfupi kati ya Vatikani na China kuhusu uteuzi wa maaskofu mahali yao uliotiwa saini kwa mara ya kwanza tarehe ishirini na mbili Septemba kunako mwaka elfu mbili na kumi na nane ukapishwa tena tarehe ishirini na mbili Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tarehe ishirini na mbili Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na hatimaye tarehe ishirini na mbili Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na nne Mkataba umeongezwa tena kwa muda wa miaka minne, yaani hadi kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na nane Baba Mtakatifu anapenda kuonyesha uvumilivu unaosimikwa katika matumaini ili kuwapatia watu wa Mungu wachungaji wema na watakatifu. Hiki ni kielelezo kwamba Vatikani inapenda kuendelea kujikita katika majadiliano kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya kanisa na watu wa Mungu nchini China katika ujumla wake. Hija za kitume kimataifa zinapania pamoja na mambo mengine kuwaimarisha ndogo zake katika imani, mapendo na matumaini thabiti, kwa kuendelea kujikita katika kutangaza na kushuhudia amani inayofumbatwa katika ukweli wazi, udugu wa kibinadamu na upatanisho wa kitaifa ni moda mwafaka wa kujikita katika majadiliano ya kidini kiekumene na kijamii. Ni nafasi ya kuatia shime waamini kuendelea kushirikiana na kufarijiana katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini na nne, Baba Mtakatifu Francisco ametembelea Indonesia, Papua Nyugine, Timor Timoria Mashariki na Singapora. Akiwa nchini Italia amebahatika kutembelea majimbo ya Verona, Venesia na Trieste. Baba Mtakatifu amewashukuru viongozi wa serikali wa na watu wa Mungu jijini Roma kwa moyo wao wa upendo na uvumilivu wakati wa utekelezaji wa miradi mbalimbali mbali ya jubilei ya miaka elfu mbili ishirini na tano ya Ukristo. Wajiandaye sasa kuwapokea na kuwakaribisha mahujaji na wageni ambao wamekwisha anza kuwasili. Baba Mtakatifu anavipongeza vyombo vya ulinzi na usalama kwa kazi kubwa wanazozitekeleza ili kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na ulinzi na usalama kwa raia na mali zao. wa Bwana yu juu yangu, kwa maana amenitia mafuta kuwahubiri maskini habari njema, amenituma kuwatangazia wafungwa kufunguliwa kwao na vipofu kupata kuona tena, kuwaacha huru waliosetwa na kutangaza mwaka wa Bwana uliokubaliwa. Huu ni muhtasari wa fumbo la umwilisho na maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Pamoja na ukweli huu, bado dunia inaendelea kushuhudia vitendo vya kigaidi kama vile vilivyoshuhudiwa huko nchini Ujerumani na Marekani. Bado habari ya kugushi zinaendelea kusababisha kinzani na misigano, nyanyaso na dhuluma, kiasi cha kuhatarisha amani na mafungamano ya kitaifa na kimataifa. Baba Mtakatifu amewakumbuka na kuwaombea viongozi wa Slovakia na raisi mteule wa Marekani walionusurika kuuawa hivi karibuni. Baba Mtakatifu amegusia mgawanyiko uliopo kwenye kisiwa cha Cyprus, hali ambayo imesababisha mpasuko wa mafungamano ya kijamii kwa zaidi ya miaka hamsini. Kumbe bado kunahitajika kukutana, kufahamiana na kujadiliana. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano wewe ni fursa ya kujenga na kudumisha utamaduni wa watu kukutana katika umoja kwa kutambua kwamba wao ni mahujaji wa faraja. Diplomasia isaidie kunogesha majadiliano katika ukweli na wazi, ili hatimaye kuweza kuvunjilia mbali mnyororo wa chuki na uhasama wa binafsi, kibuli na majigambo, chanzo cha uharibifu na vita. Huu ni mwaliko kwa jumuiya ya kimataifa kujikita katika diplomasia ya matumaini kwa kuzama zaidi na zaidi katika ujenzi wa amani. Viongozi wa kisiasa wahakikishe kwamba wanatekeleza dhamana na wajibu wao barabara, kwa kujikita katika ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Huu ni muda mwafaka wa kuwatangazia maskini habari njema ya wokovu na kwamba kila mtu anaweza kuwa ni chombo cha matumaini na ukweli. Vyombo vya mawasiliano ya jamii pamoja na teknolojia ya akili mnemba visitumiwe vibaya kwa ajili ya malengo ya kiuchumi, kisiasa na kiitikadi, bali visaidie kuboresha ujuzi na ufahamu wa binadamu. Lakini pia vyombo hivi vinaweza kuwa ni hatari sana ikiwa kama mitandao ya kijamii haitajikita katika maadili na utu wema na matokeo yake ni ongezeko la michezo ya kamari mitandaoni pamoja na uraibu kwa vijana. Kumbe viongozi wa serikali wanapaswa kuwahakikisha kwamba njia hizi za mawasiliano zinatumika barabara kama chanzo cha ujuzi na maarifa, ukuaji wa mtu binafsi, pamoja na ushiriki mkamilifu wa vijana katika ujenzi wa jamii yao. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema diplomasia ya ukweli ijenge na kudumisha mawasiliano jamii, majadiliano katika ukweli na uwazi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, kwa kuhakikisha kwamba lugha inayotumika ni nyepesi na inaweza kueleweka na wengi, ni wazi na inachochea maridhiano. Diplomasia ya ukweli ilinde njili ya uhai tangu pale mtoto anapotungwa mimba tumboni mwa mama yake hadi mauchi inapomfika kadiri ya mpango wa Mungu. Kamwa siwepo mtoto au mzee anayenyimwa matumaini ya kuendelea kuishi. Uvamizi wa Urusi dhidi ya Ukraini umetia doa ya diplomasia na mahusiano ya kimataifa. Urusi ilidai kwamba uvamizi huo ulikuwa na lengo la kujiimarisha kimkakati upande wa jeshi, na pili ilikuwa ni kuondoa hatari za siasa za kibaguzi nchini Ukraini. Kimsingi, vita hii imevunja makubaliano ya kuundwa kwa jumuiya ya nchi huru mkataba wa nchi mbili kati ya Urusi na Ukraini, mkataba wa mpaka unaotambulika kimataifa na Urusi na Ukraini, mkataba wa Umoja wa Mataifa, sheria ya Elinski ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano pamoja na mkataba wa Budapesti. Kumbe kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kujikita katika ujenzi wa mikataba ya amani duniani kwa kukazia sheria ya kimataifa sanjari na kukuza ushirikiano na mshikamano kati ya pande hizi mbili zinazohusika. Lengo ni kujenga na kudumisha amani na usalama duniani. Baba Mtakatifu anasema diplomasia ya matumaini na kitabizizi yake kwenye diplomasia ya msamaha kwa kusitisha vita kinzani na misigano ili kujenga mazingira ya amani ya kudumu tayari kuganga na kuponya madonda ya vita kinzani na misigano kwa kuhakikisha kwamba Israeli na Palestina zinasitisha vita kwa kujenga daraja la majadiliano kwa kuheshimiana na kuaminiana na kwamba Yerusalemu uwe ni mji unaowakutanisha watu katika medani mbalimbali mbali za maisha, kuwepo na majadiliano ya kidini na kiekumene. Itakumbukwa kwamba tarehe nane Juni mwaka elfu mbili na kumi na nne, Baba Mtakatifu Fransisko aliungana na hayati Simoni Peresi, raisi wa Israeli, na Bwana Mahamudu Abbas Abu Mazeni, raisi wa Mamlaka ya Palestina, pamoja na Pati ya Kibartolomeo wa kwanza wa Kanisa la Kiorthodoksi la Konstantinopoli kupanda miti ya kumbukumbu kumbu ya kuombea amani. Baba Mtakatifu Francisco anaendelea kualika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuungana pamoja naye kwa ajili ya kusali na kuombea amani katika nchi takatifu. Hili ni tukio ambalo linaonyesha kwamba majadiliano na ujenzi wa urafiki ni mambo yanayowezekana na kwamba jumuiya ya kimataifa ishinde kishawishi cha kutumbukia katika mitazamo ya chuki na uhasama. Vita inaendelea kukuzwa na biashara haramu ya silaha sehemu mbalimbali za dunia. Fedha inayotumika kwa ajili ya vita isaidie kuanzisha mfuko wa maendeleo ili kuokoa maisha ya watoto wengi wanaoteseka kwa vita, njaa na maradhi, kwa utu na heshima yao kuendelea kusiginwa. Utakatifu wa maisha, utu, heshima na haki msingi za binadamu vilindwe kwa nguvu zote. Utekelezaji wa sheria ya kimataifa uwe ni jambo la lazima. Mkataba wa kimataifa wa Jeneva wa mwaka elfu moja mia tisa arobaini na tisa pamoja na itifaki zilizoongezwa baadaye ni chombo cha sheria ya kimataifa kinachoratibu hali tete wakati wa vita vya nchi kavu, kwa kuwalinda raia, kuwahudumia askari waliojeruhiwa pamoja na kuwalinda mateka wa vita. Kumbe mkataba wa kimataifa wa Jeneva wa mwaka 1949 umeridhiwa na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa na kwamba nchi zote zinawajibika kutekeleza yote yaliyobainishwa kwenye mkataba huo kwenye Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, huu ni mkataba unaopaswa kuheshimiwa ili kukomesha vita nchini Sudani, katika ukanda wa Saheli, kwenye nchi zilizoko kwenye pembe ya Afrika pamoja na DRC haya ni maeneo pia ambayo yameharibiwa kwa vitendo vya kigaidi, changamoto ya idadi kubwa ya wakimbizi na wahamiaji, bila kusahau athari za mabadiliko ya tabia nchi. Huu ni mwaliko kwa jumuiya ya kimataifa kuwa ni chombo cha amani, na kwamba tofauti zao msingi ni amani na utajiri, na wala zisiwe ni chanzo cha chuki, uhasama, kinzani na migawanyiko. Baba Mtakatifu amewakumbuka wa watu wa Mungu nchini Myanmar, ambako wanaendelea kuteseka kutokana na vita ya wenyewe kwa wenyewe na kwamba kuna idadi kubwa ya wananchi imeyakimbia makazi yake. Haiti kwa sasa hali ni tete. Venezuela inapaswa kukita maisha yake katika tono msingi zinazoheshimu maisha, utu, haki na uhuru ili kuanza tena mchakato wa majadiliano. Baba Mtakatifu amezikumbuka nchi kama Bolivia, Kolombia na Nikaragua zinazopitia hali ngumu ya kisiasa, kijamii na kiuchumi, na kwamba Vatikani iko tayari wakati wowote kuanzisha majadiliano na kwamba uhuru wa kuabudu na uhuru wa kidini vitaheshimiwa. Amewataka watu wa Mungu nchini Lebanoni wajibidishi kuijenga nchi yao badala ya vita, ili kweli iweze kuwa ni mjumbe wa maridhiano na amani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema biashara ramu ya binadamu na utumwa mamboleo ni mambo yanayofumbatwa kwa namna pekee kabisa katika kazi za suluba, ukahaba, biashara ya ramu ya binadamu pamoja na viungo vyake, biashara na matumizi ya ramu ya dawa za kulevya pamoja na uhalifu wa magenge. Matendo yote haya ni uhalifu dhidi ya ubinadamu na yanapaswa kutambulika hivi na viongozi wa kisiasa kidini na kijamii, kama yanavyobainishwa na sheria za kitaifa na kimataifa, bila kupindisha pindisha au kufumbiwa macho, na kwamba diplomasia ya matumaini na kita mizizi yake katika uhuru kamili, changamoto na mwaliko kwa jumuiya ya kimataifa kukomesha janga hili. Baba Mtakatifu anaendelea kusema, sera na mbinu mkakati wa Kanisa Katoliki katika huduma kwa wakimbizi na wahamiaji inajikita katika mambo makuu manne: kuwapokea, kuwalinda, kuwaendeleza na kuwahusisha wakimbizi na wahamiaji katika maisha ya jamii inayowapokea na kuwapatia hifadhi, usalama na matumaini ya maisha. Kumbe kuna haja ya kuwasaidia wakimbizi na wahamiaji, lakini kwa kuendelea kutafuta ufumbuzi wa kudumu wa vyanzo vinavyopelekea watu kuzikimbia nchi na makazi yao. Diplomasia ya haki isaidie kufuta deni kwa nchi maskini duniani sanjali na kutokomeza adhabu ya kifo ambayo kimsingi imepitwa na wakati. Baba Mtakatifu amewakumbuka wa watu wa Mungu walioathirika kutokana na mabadiliko ya tabia ya nchi hasa katika nchi zilizoko kati kati ya bara la Ulaya, Hispania, Madagaska, Mayote na Msumbiji. Hii ni changamoto ya kuwahakikisha kwamba jumuiya kima ya kimataifa inasimama kidete kulinda, kutunza na kudumisha mazingira bora, nyumba ya wote. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba mkutano wa ishirini na tisa wa nchi wanachama wa mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia ya nchi uliofanyika katika mji wa Bakuu nchini Azerbaijani utasaidia kukoleza ushirikiano na mshikamano katika matumizi ya rasilimali ili kupambana na athari za mabadiliko ya tabia nchi pamoja na ufutwaji wa mzigo wa deni kubwa kwa nchi changa zaidi duniani. Baba mtakatifu ametoa angalisho kwa jumuiya ya kimataifa kuhusu kuongezeka kwa, kwa deni la kiikolojia kati ya nchi zilizoko kaskazini na kusini. Vatikani iko tayari kusindikiza mchakato wa ufutwaji wa deni la nje katika maadhimisho ya jubilea ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Ni matumaini ya baba mtakatifu kwamba mwaka huu utakuwa ni mwaka wa neema, mwaka ambao umesheheni ukweli na msamaha, haki na amani, na kwamba katika kila sakafu ya moyo wa mwanadamu matumaini yabubujike na kushamiri na kwamba walimwengu waonje tena na tena amani utulivu ustawi na maendeleo mambo ambayo yanaonyesha kiu ya binadamu katika ulimwengo mamboleo Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco Alhamisi tarehe tisa Januari elfu mbili na ishirini na tano amekutana na kuzungumza na mabalozi pamoja na wawakilishi wa mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa yenye uhusiano wa kidiplomasia na Vatikani, balozi Georgosi Paulides kutoka Cyprus, dekano wa mabalozi kwa niaba ya mabalozi wenzake pamoja na wawakilishi wa mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa mjini Vatikani amemshukuru na kumpongeza Baba Mtakatifu Francisko kwa kuzindua maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbiu Mahujaji wa Matumaini. Huu ni ujumbe wa mabadiliko unaopania kuwaletea binadamu imani na ujenzi wa udugu wa kibinadamu ulioonekana kana kwamba umeanza kutoweka kutokana na madhara ya vita, athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, upweke hasi unaomwandama wa mwanadamu, na kwamba binadamu wote wanayo kiu ya matumaini yanayosimikwa katika amani inayopata chimbuko lake katika majadiliano na mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Huu ni mwaka ambao waamini na watu wote wenye mapenzi mema wanaitwa na kuhamasishwa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa matumaini, na kwamba kimsingi binadamu wote ni mahujaji wa matumaini. Haya ni matumaini ambayo wanapaswa kushirikishwa wagonjwa na maskini, wafungwa, wakimbizi na wahamiaji, wazee kwa vijana, ili watu wote waweze kufarijiana na kuendelea kujenga familia kubwa ya binadamu. Kristo Yesu ni mlango, unawahamasisha waamini kujikita katika upendo kwa Mungu na jirani kwa kuambata injili ya furaha daima, wakimwangalia Kristo Yesu aliyemtoboa kwa mkuki ubavu. Ni kimbilio la wakosefu na wadhambi, watu wanaohitaji msamaha, amani na utulivu wa ndani. Kristo Yesu ni mlango wa huruma na faraja, wema na uzuri usiokuwa na kifani. Huo ndio mlango wanamopita watu wenye haki. Kristo Yesu ni mlango wa mbingu unaowaalika wote kushiriki furaha ya uzima wa milele. Inu wa Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ujenzi wa ulimwengu unaosimikwa katika haki ya amani na maendeleo endelevu unahitaji subira na uvumilivu, ili hatimaye kutoa hifadhi kwa wakimbizi na wahamiaji, tayari kutembea kwa pamoja katika umoja, ili kujenga na kudumisha haki ya amani na maridhiano. Diplomasia ya kweli haina budi kuwa na ujasiri wa kujikita katika kipaji cha ubunifu ili kuimarisha umoja katika tofauti, tayari kushirikiana katika matumizi bora ya rasilimali za dunia kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, ili kujenga na kudumisha jamii inayosimikwa katika haki, uhuru, ukweli na uwazi. Kuna haja kwa nchi tajiri zaidi duniani kuzifutia deni kubwa linalozielemea nchi changa zaidi duniani na kwamba hii ni kanuni ya haki na maadili. Baba Mtakatifu Francisko anasema hili ni deni la kiikolojia ambalo linapaswa kulipwa na nchi tajiri zaidi duniani. Maadhimisho ya jubilei kuu ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ni fursa kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kumfungulia malango ya nyoyo zao Kristo Yesu ili apate kuingia. Mwishoni balozi Polude Sidekano si wa mabalozi kwa niaba ya mabalozi wenzake pamoja na wawakilishi wa mashirika mbalimbali ya kimataifa mjini Vatikani amemshukuru Baba Mtakatifu Francisco kwa kuendelea kuwa ni chemchemi ya matumaini kwa watu wengi wa Mungu. Wanamtakia heri baraka na afya njema katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, takwimu zinaonyesha kwamba hadi kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tano Vatikani ina uhusiano wa kidiplomasia na nchi mia moja themanini na nne duniani. Mabalozi wakazi wanaoishi mjini Roma kwa sasa ni themanini na tisa wengine ni mabalozi wanaowakilisha nchi zao wakiwa wanatoka nje ya Roma. Kuna mashirika ya kimataifa kama vile Shirikisho la nchi za Kiarabu pamoja na shirika la kuwahudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa. Tarehe 26 Juni mwaka 2018 Vatikani na nchi ya San Marino wameridhia kwa pamoja mkataba wa ushirikiano na kanisa ili kutoa fursa ya kufundisha dini shuleni. Tarehe 23 Agosti mwaka 2018 Vatikani na Benini wameridhia mkataba wa ushirikiano kati ya serikali na kanisa, na kwamba kwa sasa serikali ya Benini inalitambua Kanisa Katoliki ndogo Msikilizaji wa Redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapojiandaa kwa maadhimisho ya sikukuu ya ubatizo wa Bwana. Ubatizo wa mtakatifu ni msingi wa maisha yote ya Kikristo, lango la kuingilia uzima katika Roho, na mlango unaowawezesha kuzipata sakramenti nyingine zote. Kwa niaba ya Anjela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.