amjambo msikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vaticani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili mm-hmm. karibu ndogo msikilizaji wa redio vatikani popote pale ulipo wakati huu ninapo kutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo mama kanisa dominica tarehe 11 februari mwaka eu2a24 na kumbukumbu yavikila maria warusa naadhimisha siku ya 32 ya wagonjwa ulimwenguni ujumbe wa baba mtakatifu francisco katika maadhimisho haya unanogeshwa na kauli mbio siveizuri kwamba mwanadamu awe peke yake uponyaji wa wagonjwa katika kuponya mahusiano baba mtakatifu francisco dominica tarehe 11 februari 224 anatarajia kumtangaza mwenye heri maria antonia maarufu kama mamantula kuwa ni mtakatifu wa kwanza kutoka nchini argentina padi pasco yohondo atakushirikisha tafakari yaliturija neno la mungo dominica ya sita ya mwakabe wa kanisa kwa niaba ya angelo reszaula mimi ni pari richard Mjigua, nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu ndugu msikilizaji wa redio vatikani siku ya wagonjwa ulimwenguni ni nafasi ya kutafakari kanuni maadili na utu wema sera na mikakati ya shughuli za kichungaji kwa ajili ya wagonjwa na wazee tayari kusoma alama za nyakati kwa kusikiliza na kujibu kilio cha wagonjwa na wale wote wanaoteseka hii ni siku maalumu kwa ajili ya kukoleza urakibishaji na maadhimisho yanayokusudia kuwasaidia waamini kusali na kushiriki mateso ya wagonjwa na kwa wagonjwa wenyewe kutolea mateso na mahangaiko yao kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya kanisa la kristo yesu na hatimaye kuwaonjesha wagonjwa kuwa ni sura na ufunuo wa kristo yesu anayeteseka kati pamoja nao siku ya wagonjwa ulimwenguni ilianzishwa na mtakatifu yohane paulo wa pili kunako tarehe 13 mei mw1992 na kuadhimishwa kwa mara ya kwanza kwenye madhabahu ya bikira maria wa rusi nchini ufaransa kunako tarehe 11 februari mwaka 99 mamakanisaa dominica tarehe 11 februari mwaka 22 kumbukumbu ya vikira malia wa rusi anaadhimishwa siku ya 32 ya wagonjwa wa ulimwenguni ujumbe wa baba mtakatifu wa fransisco katika maadhimisho haya unaonogeshwa na kauli mbiu si vizuri kwamba mwanadamu awe peke yake uponyaji wa wagonjwa katika kuponya mahusiano baba mtakatifu anaangalia vita kama gonjwa kubwa na la kutisha uzee na upweke kumbe kuna haja ya kudumisha ukaribu wa huruma na upendo ili kutibu majeraha ya upweke na kutengwa wagonjwa walioko hatarini pamoja na masikini ni kiini cha maisha na utume wa mamakanisa kwa habari zaidi tunajiunga na sisa sofia stefano gura si vizuri kwamba mwanadamu awe peke yake tangu mwanzo mungu ambaye ni upendo alituumba kwa ajili ya ushirika na akatupatia uwezo wa kuzaliwa wa kuingia katika uhusiano na wengine maisha yetu yanayoaksi taswira ya utatu yanakusudiwa kupata utimilifu kupitia mtandao wa mahusiano urafiki na upendo unaotolewa na kupokelewa tuliumbwa kuwa pamoja sio peke yetu hasa kwa sababu mradi huu wa ushirika umekita mizizi katika moyo wa mwanadamu tunaona uzoefu wa kuachwa na upweke kuwa kitu cha kutisha chungu na hata kinyama hivi ndivyo hali inavyokuwa wakati wa mazingira magumu kutokuwa na uhakika na ukosefu wa usalama mara nyingi husababishwa na kuanza kwa ugonjwa mbaya katika suala hili ninafikiria wale wote ambao walijikuta peke yao wakati wa janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko kumi na wagonjwa ambao hawakuweza kupokea wageni lakini pia wauguzi wengi madaktari na wafanyakazi wa usaidizi walizidiwa na kazi na kufungwa katika awadi za kutengwa kwa kawaida hatuwezi kushindwa kuwakumbuka wale watu wote ambao walipaswa kukabiliana na saa ya kifo chao peke yao wakisaidiwa na wafanyakazi wa afya lakini mbali na familia zao wenyewe pia ninashuriki katika maumivu mateso na kutengwa ninayohisi wale ambao kwa sababu ya vita na matokeo yake mabaya wanaachwa bila msaada na usaidizi vita ni ugonjwa wa kutisha zaidi wa kijamii vita inaleta athari kubwa kabisa kwa wale ambao wako hatarini zaidi wakati huo huo inahitaji kusemwa kwamba hata katika nchi zinazofurahia amani na rasilimali kubwa uzee na ugonjwa mara nyingi hupatikana katika upweke na wakati mwingine hata katika kuachwa ukweli huu mbaya ni matokeo ya utamaduni wa ubinafsi ambao unainua tija kwa gharama yoyote kukuza hadithi ya ufanisi na inathibitisha kutojali hata kutojali wakati watu hawana tena nguvu zinazohitajika ili kuendelea mbele kisha inakuwa utamaduni wa kutupa ambao watu hawaonekani tena kuwa na thamani kuu ya kutunzwa na kuheshimiwa hasa wakati wao ni maskini au walemavu wasio na faida tena kama mtoto ambaye hajazaliwa au wasiohitajika tena kama vile wazee cha kusikitisha njia hii ya kufikiri pia huongoza maamuzi fulani ya kisiasa ambayo hayazingatii utu wa mwanadamu na mahitaji yake na si mara zote yanakuza mikakati na rasilimali zinazohitajika ili kuhakikisha kwamba kila mwanadamu anafurahia haki ya msingi ya afya na upatikanaji wa huduma za afya kuachwa kwa walio hatarini na kutengwa kwao kunaendelezwa pia na kupunguzwa kwa huduma za afya kwa utoaji wa huduma tu bila huduma hizi kuambatana na miiko ya kiuponyaji kati ya madaktari wagonjwa na wanafamilia tunafanya vyema kusikiliza tena maneno ya biblia si vizuri kwa mwanadamu kuwa peke yake mungu alizungumza maneno hayo mwanzoni mwa uumbaji na hivyo kutufunulia maana ya kina ya mpango wake kwa mwanadamu lakini wakati huohuo jeraha la mauti la dhambi ambayo huingia kwa kutoa tuhuma mivunjiko migawanyiko na hatimaye kutengwa dhambi huwashambulia watu na mahusiano yao yote na mungu pamoja na wao wenyewe na wengine kwenye uumbaji kutengwa huko kunatufanya tukose maana ya maisha yetu huondoa furaha ya upendo na kutufanya tupate hisia ya kukandamizwa na ya kuwa pekee yetu katika vipengele vyote muhimu vya maisha wapendwa aina ya kwanza ya utunzaji inayohitajika katika ugonjwa wowote ni ukaribu wa huruma na upendo kutunza wagonjwa kwa hivyo kuna maanisha zaidi ya yote kutunza mahusiano ya wote na mungu pamoja na wengine wanafamilia marafiki wahudumu wa afya na uumbaji na wao wenyewe je hili linaweza kufanyika ndiyo linaweza kufanyika na sisi sote tunaitwa ili kuhakikisha kuwa linafanyika tuangalie mfano wa msamaria mwema kwa uwezo wake wa kutulia na kumkaribisha mtu mwingine kwa upendo mororo ambao anajali majeraha ya ndugu anayeteseka tukumbuke ukweli huu mkuu maishani tulikuja ulimwenguni kwa sababu mtu mwingine alitukaribisha tulifanyika kwa ajili ya upendo na tunaitwa kwenye ushirika na udugu kipengele hiki cha maisha yetu ndicho kinachotutegemeza zaidi ya yote wakati wa ugonjwa na mazingira magumu pia ni tiba ya kwanza ambayo ni lazima sote tuitumie ili kuponya magonjwa ya jamii tunamoishi kwa wale kati yenu wanaopata ugonjwa uwe wa muda au wa kudumu ningesema hivi usione haya juu ya hamu yako ya ukaribu na huruma usiifiche na usifikirie kuwa wewe ni mzigo kwa wengine hali ya wagonjwa inatutaka sote turudi nyuma kutoka kwenye harakati za maisha yetu ili kujielewa wenyewe tena wakati huu wa mabadiliko haya ya nyakati sisi wakristo hasa tunaitwa kuchukua mtazamo uliojaa huruma wa yesu tuwajali wale wanaoteseka na wako peke yao labda wametengwa na kutupwa kando kwa upendo wa wao kwa wao ambayo kristo bwana anatupa juu yetu katika sala hasa katika ekaristi hebu tutibu majeraha ya upweke na kutengwa kwa njia hii tutashirikiana katika kupambana na utamaduni mbaya wa ubinafsi kutojali na upotevu na kuwezesha ukuaji wa utamaduni mzuri wa upendo na huruma wagonjwa walio hatarini zaidi na maskini wako katika moyo au kiini cha kanisa ni lazima pia wawe kiini cha wasiwasi wetu wa kibinadamu na uangalizi wa kichungaji tusisahau hili kamwe na tujiweke kwa maria mtakatifu sana afya ya wagonjwa ili atuombee na kutusaidia kuwa wajenzi wa ukaribu na mahusiano ya kindugu kutoka studio za redio vaticani ni mimi sister sofia gura washirika la masista wa saresiani wa don bosco ndogo msikilizaji wa redio vatikani baba mtakatifu francisco dominica tarehe 11 februari mwaka e229 anatarajia kumtangaza mwenye herim maria antonia di san jose maarufu kama mama antula kuwa ni mtakatifu wa kwanza kutoka nchini argentina ni katika muktadha huu kuna umati mkubwa wa familia ya mungu kutoka argentina waliofika mjini vatikani kushiriki katika maadhimisho haya na kama kielelezo cha ibada na uchaji wao kwa mtakatifu maria antonia de san jose aliyejisaraka bila kujibakiza kutangaza na kushuhudia njira ya upendo kwa maskini na wale wote waliokuwa wanasukumizwa pembezoni mwa jamii kutokana na kirusi cha uchoyo na ubinafsi mama kanisa daima taendelea kutoa kipaumbele cha kwanza kwa wale walio wadogo kabisa wale ambao jamii inawatupilia mbali baba mtakatifu fransisko ijumaa tarehe 9 februari mwaka 24 amekutana na kuzungumza na mahujaji kutoka nchini argentina na kuwataka wawe ni vyombo na mashuhuda wa uhuduma na upendo wa mungu kwa waja wake kwa ajili ya sifa na utukufu wa mungu watangaze na kushuhudia injere katika medani mbalimbali mbali za maisha wakuze na kudumisha ibada kwa ekaristi takatifu na kwa mtakatifu yosefu baba mtakatifu francisco anasema mtakatifu maria antonia di san josé mama antula ni mfano bora wa kuigwa kwa ajili ya kujisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii changamoto na mwaliko kwa waamini kuwa kweli ni vyombo na mashuhuda wa huruma na upendo wa mungu kwa waja wake ni mtakatifu aliyejeminisha katika nguvu na uwezo wa mwenyezi mungu na yote aliyefanya kwa sifa na utukufu wa mungu na kwa ajili ya wokovu wa rohoza watu hii ilikuwa ni chemichemi ya tasaufi yake yakiinyasiana na hata pale wayeziti walipozuiliwa kutekeleza dhamana na wajibu wao lakini kwake mafungo ya maisha ya kiroho ulikuwa ni utume uliowasaidia wengi kutambua wito wa kumfuasa kristo yesu huu ni utume aliohufanya kwa kificho hii ni changamoto na mwaliko wa kutangaza na kushuhudia injire katika medani mbalimbali mbali za maisha lakini familia na mahali pa kazi panaweza pia kuwa sehemu kame ambapo inabidi imani itunzwe na kuwasilishwa hii ni changamoto ya kutangaza na kushuhudia furaha ya injire pamoja na kukabiliana na changamoto mambo leo mtakatifu mama mtula alikuwa na ibada ya kuabudu ekarisi takatifu ambayo kwake ilikuwa ni chemichemi zinamotoka nguvu zake zote baba mtakatifu francisco anawaalika waamini kutoka nchini argentina kushiriki kamilifu katika ibada ya misa takatifu ya kumtangaza mwenye heri maria antonia de san jose kuwa ni mtakatifu wa kwanza kutoka nchini argentina wawe ni mashuhuda na vyombo vya kumtangaza kristo yesu aliyeteswa kafa na kufufuka kwa wafu hawasaidiye mahujaje kufanya hija ya pekee kuelekea nyumbani kwa baba wa milele kardinali petro parorini katibu wa vatikani alizungumzia kuhusiana na maandamano yanayoendelea nchini italia na ulaya yote kupinga gharama kubwa za uzalishaji alitoa wito wa kufunguliwa kwa niya ya uendelevu wa makampuni madogo na ya kati huku akitumaini suluhisho la mashariki ya kati likiwemo kuachiliwa na mateka kusitishwa kwa mapigano na kuanza kwa mazungumzo kuna takribani watu milioni mbili ambapo asilimia kati yao ni watoto wanaohitaji msaada wa kibinadamu wa haraka kutokana na mafuriko makubwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo drc ambapo mtokongo umefikia viwango ambavyo havijawahi kuonekana katika zaidi ya miaka 6 iliyopita hayo yalisemwa na shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watotounicef ambaoatik taarifa inaripoti makadirio aa aba wakubwa ya kipekee katika miezi miwili iliyopita eku sukulu wagowago mwana wangu katika shida naa biashara haramu ya binadamu inahusisha mamilioni ya watu duniani kote na kwa bahati mbaya ni jambo linalozidi kukuwa na kubadilika haya ndiyo yaliyoibuka kutokana na ripoti ya hivi karibuni ya umoja wa mataifa ili kukabiliana na ukweli huu mbaya papa fransisco amekuwa mstari wa mbele katika mapambano ya janga hili baya tangu eba kwa njia hiyo ilianzisha siku ya kimataifa ya sala na tafakari dhidi ya biashara haramu ya binadamu katika tarehe yakumbukumbu ya, ya mtakatifu josephn bakita tarehe inane februari ya kila mwaka na ilimefikia toleo la kumi sasa katika maandalizi ya maadhimisho haya juma la uhamasishaji wa, wa maombi na tafakari ambalo limehamasishwa jijini roma linahusisha zaidi ya vijana hamsini ambapo ni pamoja na wanafunzi watu wa kujitolea watafiti wabunifu wawasilianaji wanaharakati na wafanyakazi wa kupambana na biashara haramu ya kibinadamu ambao walikuja kutoka ulimwenguni kote mpango huo unaratibiwa natarit kwa ushirikiano wa baraza la kipapa la kuhamasisha maendeleo fungamani ya binadamubarazaa kipapa la mawasiliano na taasisi ya kipapa ya maisha kwa mujibu wa muhusika mkuu wa mtandao wa kimataifa wa taritha kumu alisema kwa bahati mbaya biashara haramu ya binadamu ni jambo ambalo linaweza kuathiri nyanja nyingi za maisha yetu hatuna takwimu sahihi kuhusu watu wangapi duniani ni waathiriwa lakini kulingana na makadirio ya hivikaribuni ya umoja wa mataifa tunapaswa kuwa na takribani watu milioni ishirini na tano wanaohusika zaidi ya asilimia sabini ni wanawake na watoto wengi wao hujihusisha na ukahaba na kuombaomba tharita cum imekuwa ikiwasaidia wale ambao wametumbukia katika biashara haramu ya binadamu wa miaka mingi ikiwapa usaidizi wa kiroho na kimwili kiukweli juma kwa vijana pia wanashiriki shughuli tofauti wanazofanya katika nchi zao za asili kuzungumza kila mmoja na kupata mawazo mengine mapya na ni lazima watoe mifano chanya ya kuigwa kwa vijana kwa sababu mwishowe wema daima uvutia na daima ni jambo zuri kuwasaidia wengine wanaojikuta katika mtandao huu potofu wa biashara ya binadamu ni la anjelozala ndugu msikilizaji wa radio vaticani katika tafakari ya neno la mungu dominika ya sita ya mwaka bi wakilitujia katika kanisa kipindi cha kawaida masomo ya dominika hii ni mwendelezo wa tafakari ya fumbo la mateso na uwepo wa magonjwa katika maisha yetu tumaini na faraja yetu ni hili kutukiwa waaminifu kwa mungu aliye mwamba na nguvu yetu tutaponywa na tabu zote ndivyo unavyoimba wimbo wa mwanza ukisema uwe kwangu mwamba wa nguvu nyumba yenye maboma ya kunikokoa diwe genge langu na ngome yangu kwa ajili ya jina lako uniongoze unichunguze zaburi ya aya hadi tunakumbushwa kuwa gonjwa baya kuliko yote ni la kiroho linalosababishwa na dhambi maana linatutenga na mungu na ndugu zetu na hivyo kutufanya tuwe wapweke na upweke ndicho kitu cha kwanza kabisa mungu kukiita si kizuri si vizuri huyu mwanaume kuwa peke yake nitamfanyia msaidizi wa kufanana naye Mwanzo sura ya aya ndiyo maana mamakanisa katika sala ya mwanzo anatuombea tuwe karibu zaidi na mungu akisema e mungu wewe wasema kuwa umo miongoni mwao waliowema na wanyofu utujalie kwa neema yako tuishi kitakatifu Kusudi, upende kukaa ndani yetu somo la kwanza la kitabu cha mambo ya ya ya ya ya walawi sura ya 23, hadi ya itosomo ya hili ni sehemu ya sheria zilizowahusu wagonjwa wa ukoma katika agano la kale kadiri ya wa wayahudi ukoma walijumlisha magonjwa yote ya ngozi nyakati hizo mtu mwenye ukoma alionekana ni mdhambi na najisi hivyo alitengwa na jamii chanzo cha ugonjwa huu wa ukoma iliaminika kuwa ni dhambi hivyo wakoma walichukuliwa kuwa ni watu wa dhambi na huo ugonjwa ulikuwa ni ishara ya adhabu na laana kutoka kwa mungu na hivyo kuhalalisha kutengwa kwao maana kama mungu alikwisha kuwaadhibu binadamu akuwa nabudi kufanya vivyo hivyo kwa hiyo yeyote aliyeathirika alipelekwa kwanza kwa kuhani ili kuchunguzwa kama kuhani alitangaza kwamba mtu huyo ana ukoma au ana dalili za ukoma basi mtu huyo alitengwa na jamii na kufukuzwa kutoka katika nchi ya hadi wakoma walipaswa kuvaa nguo zilizoraruliwa hawakuruhusiwa kuchana nywele zao na kila walipopita karibu na maeneo ya watu walipaswa kupiga kelele kwa sauti kubwa wakisema ni najisi ni najisi ili wasio najisi wampishe wasije wakanajisika kwa aliyebahatika kupona alipaswa kujionyesha kwa kuhani mkuu achunguzwe ili kuthibitisha kuwa kupona kwake na kutangazwa kuwa amepona na baada ya kutakaswa alipaswa kutoa sadaka ya shukrani na kuruhusiwa kuchangamana na watu wengine hizi zilikuwa ni taratibu za afya za wakati ule ili kuzuia ugonjwa usienee kama ilivyo nyakati zetu kuwa ukitokea ugonjwa wa kuambukiza waathirika wanatengwa na kuweka karantini lakini nyakati hizo sheria hizi ziliongeza mateso na mahangaiko makubwa mno maana wagonjwa hawa walijiona kuwa ni watu waliolaaniwa na mungu na kutengwa na jamii mbaya zaidi ni kwamba hata wao wenyewe walijinyapaa kwa kujiita najisi hivyo waliteseka sio tu kwa maumivu ya ugonjwa wenyewe lakini pia kwa kukosa mahitaji muhimu kama chakula maji makazi au msaada wowote wa kibinadamu wanaopaswa kupata wagonjwa wengine ni mungu peke yake ndiye alikuwa na uwezo wa kumponya na kumtakasa mkoma kama ishara ya kumsamehe dhambi zake kama angetubu na msamaha mmndiyo maana katika zaburi ya umba wa katikati tunaimba hivi heri aliyesamehewa dhambi na kusitiriwa makosa yake heri bwana asiyemuhesabia upotovu ambaye rohoni mwake hamna hila ndiwe sitara yangu utanihifadhi na mateso utanizungusha nyimbo za wokovu nalikujulisha dhambi yangu wala sikuuficha upotovu wangu nalisema nitayakiri maasi yangu kwa bwana nawe ukanisamehe upotovu wa dhambi yangu msifuni bwana shangilieni enyi wenye haki pigeni vigelegele vya furaha ni nyote mlio wanyofu wa moyo zaburi ya na moja, kwanza, hadi ya hadi moyozab511 somo la pili na waraka wa kwanza mtume paulo kwa korinto sura ya wkwa wakorinto sra 1:31-3 na sura 11 katika somo hili mtume paulo anatufundisha kuwa katika kufanya jambo lolote tufuate kutimiza mapenzi ya mungu na tuwe na busara kuepa makwazo kwa wenzetu ni lazima katika maisha yetu tuungane na kristo na kufanya mambo yote kwa sifa na utukufu wa mungu mtume paulo anatuhimiza kumwiga yeye jinsi yalivyoishi katika kumfuata kristo injili iwe ni dira ya maisha yetu tuwe mfano mzuri wa maisha ya kristo kwa watu wengine imani yetu idhihirike kwa matendo mema yanayoongozwa na amri ya mapendo injili ni kama ilivyoandikwa na marko ra sehemu ii ya injili inasimulia jinsi yesu alivyomponya mkoma ishara ya kuuangamiza utawala wa shetani na kuhusimika ufalme wa mungu ni wazi wapo manabii walioheshimika katika gano la kale walioweza kuwaponya wakoma musa alimeombea dada yake miriamu mungu akamtakasa na ugonjwa wa ukoma hesabu sura ya pili. na elisha kwa maneno la mungu alimtakasa naama ni kutoka ugonjwa wa ukoma kitabu cha apili, cha pili wafalme sura ya ukomaiaawafalmeuraa yesu kumponya mkoma ni kudhihirisha ukuu wake wa kinabii na kimasiha yeye ni mkuu kuliko manabii wa kale shida haijui sheria walautaratibu mkoma akiwa katika mahangaiko ya kutafuta kutakaswa alivunja sheria liyamkataza kwenda karibu na watu yeye alimkaribia yesu akapiga magoti na kumwomba amtakase yesu alimwonea huruma akamsogelea akanyosha mkono wake akamgusa na kumtakasa kadiri ya sheria hata yesu kumsogelea na kumgusa mkoma tayari naye alivunja sheria na hivyo alihesabika kama amejitia unajisi lakini hii inatufundisha kuwa huruma ya mungu haina mipaka haifungwi na sheria za kibinadamu hata hivyo baada ya kumponya alimwagiza akajionyeshe kwa kuhani ili apate kutangazwa kutakasika kwake na kupewa ruhusa ya kuchangamana na watu wengine zaidi sana alimtaka aende kutoa sadaka ya shukrani kwa mungu na kumwonya asitangaze habari hizi kwa yoyote lakini mkoma huyu hakutia agizo la yesu la kutokutangaza aliyemponya bali aliendelea kumshukuru mungu kwa kutangaza habari za yesu hali hii ilimfanya yesu kujitenga na jamii kama walivyokuwa wakoma ndiyo kusema yesu anaonja adha waliokuwa nayo lakini wagonjwa na wadhambi waliendelea kumfuata ili awatakase na kuwaponya kama ukoma unavyoharibu sura na mwonekano wa mwili ndivyo dhambi inavyoharibu sura na mwonekano wa kiroho tunapotenda dhambi tunapoteza sura na mfano wa mungu ndani mwetu kama vile ugonjwa wa ukoma ulivyowatenga watu na jamii ndivyo dhambi inavyotutenga na mungu na jamii ya waamini adamu na eva baada ya kutenda dhambi walijitenga na mungu wakijaribu kujificha mwanzo sura ya ya nane. kaini alipomuua ndugu yake abeli ya alimwambia mungu mimi nitakuwa mtoro na mtu asiye na kikao duniani hata ikiwa kila anionaye ataniua mwanzo sura ya aya yona alipokaidi mpango wa mungu wa kwenda dinawi kuhubiri habari za toba na uongofu alikimbilia tashishi apate kujiepusha na uso wa mungu yona sura ya aya mwanampotevu alitoroka akajitenga na familia yake akaenda kuishi mbali luka sura ya aya kumbe tukiwa mbali na mungu chanzo cha wema wote tunageukia uoovu tukiwa mbali na mungu chanzo cha mwanga katika njia ya uzima tunatembea katika uvuli wa mauti tukiwa mbali na mungu sababu ya furaha ya kweli tunajawa na huzuni moyoni tukiwa mbali na mungu uhai wetu tunanyemelewa na uvuli wa mauti hivi vyote ni kutuonyesha kuwa kuishi katika hali ya dhambi ni chukizwa kwa mungu ni chukizwa kwa kanisa kwa jamii jumuiya na familia basi kama mkoma nasi tunahitaji kutakaswa katika sakramenti ya utakaso na uponyaji sakramenti ya upatanisho msamaha anaondolea ya dhambi tuko mbioni kuanza kipindi cha kwaresima kwa jumatano ya majivu tujitafiti nafisi zetu ili tuweze kujirekebisha tulipojitenga na mungu na wenzetu na familia zetu tuvae ujasiri katika imani kama mkoma tumwendee yesu kwa moyo wa majuto na kumwomba tutakase na kutuponya na udhaifu wetu na kutufanya wapya tena ndivyo anavyotuombea mamakanisa katika sala ya kuombea dhabihu akisema e bwana tunakuomba kafara hii itutakase na kutufanya wapya tena ituletee tuzo la milele sisi tunaotimiza mapenzi yako tukiazingatia haya tutapata heri mbinguni kama antifona ya wimbo wakomunyi anavyotuambia jinsi hii mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa wa pekee ili kila mtu amwaminie asipotee bali awe na uzima wa milele Yohane sura ya ya yesu kristo kutoka tumsifuyesu za utoa staatiai ni mimi pad asai iondo <laughs> Well, yes. ndugu msikilizaji wa redio vatikano sikosi kuyunga na sitene tunapoendelea kwa kushirikisha liturujiya neno la mongo dominika ya sita ya kipindi cha mwaka bei wa kanisa kwa niaba ya njera rezaure na padri pasko ihondo mimi ni mtoto wa mkulima padoricharimjigwa ni kutakia heri na baraka katika maisha yako kwa kusema tumsifu yesu kristu ra ule tuyesu Christus. <music>