Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm, ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Francisco aliongoza misa ya jubilei ya vikosi vya kijeshi, polisi na usalama kutoka ulimwenguni kote tarehe tisa Februari elfu mbili na ishirini na tano na kusisitiza thamani yao katika mapambano dhidi ya uhalifu na aina mbalimbali za vurugu, kulinda kazi ya uumbaji kuhamasisha amani na kuwaomba wasijenge roho ya vita, bali wawe upande wa uhalali na wema unaoweza kushinda. Licha ya kila kitu, Yesu alitazama, alipanda na kuketi, na ndiyo hatua ya Mungu ndani ya ugumu wa maisha ya mwanadamu. Kwa kujihatarisha binafsi, wanapanda mitumbwi ya hatari zetu na kutupatia ulinzi. Na mara baada ya misa takatifu ya jubileya, akiwaelekea wanajeshi yao kutoka ulimwenguni kote, baba Mtakatifu Francisco, pamoja na kuwashukuru, alitaja kifungu cha Mtaguso wa Pili wa Vatikani: wale ambao katika huduma ya nchi yao wanatekeleza taaluma yao katika safu za jeshi wanapaswa pia kujiona kuwa watumishi wa usalama na uhuru wa watu wao. Wazo la Papa kwa mara ingine tena ni Ukraini, Upalestina, Israeli, Mnyamar, Kivu, Sudani, na kwamba silaha zinyamaze na kila mahali na kilio cha watu wanaoomba amani kisikike. Mnamo mwaka mtakatifu 1950 ulikuwa ni jubilei ya kwanza baada ya maafa ya pili ya vita vya pili duniani. Katika ujumbe wa redio katika fursa ya Noeli tarehe ishirini na tatu Desemba elfu moja mia tisa arobaini na tisa Papa Pio wa kumi na mbili alitumaini kwamba jubilei, baada ya nyakati za kutikiswa na mapigano makali kati ya wanajeshi yaliyokuwa yanapingana itakuwa ni mwaka mkuu wa toba na mwaka wa msamaha mkuu. Baba Mtakatifu Francisco, Jumamosi tarehe 8 Februari 2025, alikutana na kamati tendaji ya kongamano la pili la kimataifa la udugu na ibada maarufu za watu wa Mungu huko Seville nchini Hispania, kuanzia tarehe nne hadi 8 Desemba 2024. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni Angela Wezaula ana kukaribisha <manyo> Katika maadhimisho ya misa takatifu dominika tarehe 9 Februari 2025, katika dominika ya tano ya mwaka si, Baba Mtakatifu Francisco aliongoza ibada ya misa hiyo katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vaticani, akisaidiwa na Kardinari Robert Francis Prevost, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Maaskofu, pamoja na askofu Santo Marchano, mwakilishi wa Vaticani katika jeshi la Italia, Gintaras Grusas, rais wa Mabaraza ya Maaskofu wa Ulaya. Kwa mjibu wa taarifa, misa hiyo ilihudhuriwa na waamini karibia 25,000 ikiwa ni jubilei ya ulimwengu wa majeshi polisi, na vyombo vyote vya usalama kutoka ulimwenguni kote. Baba Mtakatifu Francisco, mara baada ya masomo, somo la kwanza, la pili, zaburi na Injili, alianza kudadavua injili hiyo akisema, l'atteggiamento di jesu presso il lago deli getsemani viene descritto dall'evangelista con tre verbi vide sali sedete Mtazamo wa Yesu kwenye ziwa la Genezareti unaelezewa na mwinjili kwa vitenzi vitatu. Alitazama, akapanda na akaketi. Yesu hajishughulishi na kuonesha sura yake kwa umati, hajishughulishi na kutekeleza kazi fulani kwa kufuata ratiba katika utume wake. Kinyume chake, yeye daima weka mahali pa kwanza katikati ya uhusiano, wasiwasi wasi wa jitihada hizo wengine na kushi a ambazo mara nyingi huelemea moyo na kuondoa matumaini. Kwa sababu hiyo, siku ile Yesu alitazama akapanda na kuketi. Papa, akiendelea kudadavua vitenzi hivyo, alisema, kwanza kabisa, Yesu alitazama. Ana macho ya uangalifu ambayo hata katikati ya umati kama huo yaliweza kuona mitumbwi miwili iliyokuwa imewekwa kwenye ufuko na kuona kukata tamaa kwenye nyuso za wavuvi hao ambao sasa walikuwa wakiosha nyavu zao tupu baada ya usiku mbaya. Kwa hiyo Yesu anatutazama kwa huruma. Papa Francisco alikazia kusisitiza: tusisahau hili, huruma ya Mungu yaani, mielekeo mitatu ya Mungu ni ukaribu, huruma na upole. Kwa Mungu yu karibu, Mungu ni mpole na Mungu ni mwenye huruma daima. Naye Yesu alielekeza macho hayo ya huruma machoni pa watu hao, wakiwa wamevunjika moyo na kuwa na mfadhaiko wa kufanya kazi usiku kucha bila kuvua chochote. wahisia ya kuwaona moyo mtupu sawa na nyavu hizo ambazo sasa zilikuwa tupu mikononi mwa ao. Baada ya kueleza hayo, Baba Mtakatifu aliomba radhi ya kuendelea kusoma na kumwomba mshereheshaji aweze kuendelea kusoma tafakari kwa sababu ya ugumu wa kupumua. Kwa njia hiyo akiendelea mshereheshaji kusoma tafakari ya Baba Mtakatifu Francisco, anasema katika tafakari ya Injili, naye Yesu alipoona taabu yao alipanda juu ya chombo, alimwomba Simone aondoe mtumbwi huo kwenda mbali na ardhi na kupanda chombo hicho, akaingia kwenye nafasi ya maisha yake na akaingia kwenye tabia ya kushindwa iliyokaa moyoni mwake. Hili ni zuri. Yesu ajiwekei kikomo kwa kutazama mambo ambayo hayaendi vizuri kama tunavyofanya mara nyingi, na kuishia kujifunga wenyewe kwa malalamiko na uchungu. Badala yake, anaanza hatua, anakwenda kukutana na Simone, anasimama naye katika wakati huo mgumu, na anaamua kuingia kwenye mtumbwi wa maisha yake, ambayo usiku huo alirudi ufukweni bila mafanikio. Hatimaye, mara alipopanda juu, Yesu aliketi katika Injili. Huo ni mkao wa kawaida wa mwalimu wayura anayefundisha. Kiukweli, injili inasema kwamba aliketi na kufundisha. Baada ya kuona uchungu machoni na mioyo ya wavuvi hao, kwa usikivu wa kazi ngumu iliyoharibika, Yesu alipanda mtumbwi ili kufundisha, yaani kutangaza habari njema, kuleta nuru katika usiku huo wa kukatishwa tamaa, kusimulia huzui wa Mungu ndani ya taabu za maisha ya mwanadamu kuwafanya watu wahisi kwamba bado kuna tumaini hata wakati kila kitu kinaonekana kupotea. Na kisha muujiza ulitokea wakati Bwana anapanda ndani ya mitumbwi ya maisha yetu, ili kutuletea habari njema ya upendo wa Mungu ambayo daima inatusindikiza na kutuimarisha. Basi maisha huanza tena, tumaini linazaliwa upya, shauku iliyopotea inarudi, na tunaweza tena kutupa wavu baharini. Akigeukia wanahija kutoka ulimwengu wa majeshi polisi na vyombo vya usalama. Baba Mtakatifu alikazia kusema kuwa neno hili la matumaini linatusindikiza siku ya leo tunapoadhimisha jubilei ya majeshi polisi, na vyombo vya ulinzi na usalama, na kwa hiyo amewashukuru kwa utumishi wao, akitoa salamu kwa mamlaka zote zilizokuwapo, jumuiya na vyuo vya kijeshi, pamoja na wanajeshi na mapade wanaotoa huduma katika taasisi hizo za usalama. Dhamira kuu imekabidhiwa kwao, ambayo inajumuisha nyanja nyingi za maisha ya kijamii na kisiasa ulinzi wa nchi zetu, dhamira ya kulinda usalama, ulinzi wa uhalali na haki, uwepo wa magereza, mapambano dhidi ya uhalifu na aina mbalimbali za vurugu zinazohatarisha kuvuruga amani ya jamii. Na pia Papa alikumbuka wale wanaotoa huduma yao muhimu katika majanga ya asili, kwa ulinzi wa kazi ya uumbaji, kwa kuokoa maisha baharini, kwa hali dhaifu zaidi na kuhamasisha amani. Bwana pia anawaomba wafanye kama anavyofanya: kutazama, kupanda na kuketi. Awali, kutazama, kwa sababu wao wameitwa kuwa na mtazamo wa makini ambao unaweza kufahamu vitisho kwa manufaa ya wote, hatari zinazokabili maisha ya raia, hatari za kimazingira, kijamii na kisiasa ambazo tunakabiliwa. Pili, kupanda, ni kwa sababu sare zao ni ya nidhamu ambayo imewatengeneza ujasiri unaowatofautisha kiapo wanachokitoa na ni mambo yote ambayo yanawakumbusha jinsi ilivyo muhimu, na sio tu kuona uovu ili kuukemea, bali pia ni kupanda ndani ya mtumbwi katika dhoruba na kujitolea ili usizame na utume katika huduma ya wema na uhuru na haki. Na mwishowe kuketi, kwa sababu uwepo wao katika miji na vitongoji vyetu kuwepo kwao kila wakati kwa upande wa uhalali na upande wa wanyonge unakuwa fundisho kwetu sote kwamba unatufundisha kuwa uzuri unaweza kushinda licha ya kila kitu. Unatufundisha kwamba haki, uaminifu na shauku ya raia bado ni maadili muhimu leo hii, na unatufundisha kwamba tunaweza kuunda ulimwengu wa kibinadamu zaidi wa haki zaidi na wa kidugu zaidi licha ya nguvu zinazopingana za uovu na katika kazi hiyo ambayo inakumbatia maisha yao yote, wanasindikizwa pia na makanisa yaani uwepo muhimu wa makuhani kati yao. Papa Francisco hapa ametaka kufafanua kwamba hao hawatoi huduma kama ilivyotokea kwa huzuni nyakati fulani za kihistoria katika kubariki vitendo vipotofu vya vita. Hapana, badala yake wako miongoni mwao kama uwepo wa Kristo ambaye anataka kuwasindikiza wao, wanawapa usikivu wa kusikiliza na ukaribu, wanawatia moyo kwenda kilindini na kuwasaidia katika utume wanaofanya kila siku kama usaidizi wa kimaadili na wa kiroho. Wanatembea njiani pamoja nao wakiwasaidia kutekeleza majukumu yao katika mwanga wa Injili na katika huduma ya wema. Papa Francisco aliwashukuru kwa kile wanachofanya wakati mwingine katika hatari za kibinafsi. Asante kwa kuingia ndani ya mitumbu yetu katika viki, kutupatia ulinzi wao na kututia moyo kuendelea na safari yetu. Lakini pia Papa alipenda kuwasihi wasipoteze lengo la huduma yao na matendo yao, yaani kuendeleza maisha, kuokoa maisha, kutetea maisha daima. Na amewaomba tafadhali, wawe makini dhidi ya jaribu la kuchochea roho ya vita. Wawe makini ili wasishawishiwe na historia ya nguvu na kelele za silaha. Wawe makini ili kamwe wasichafuliwe na sumu ya propaganda ya chuki, ambayo inagawanya ulimwengu wa kuwa marafiki wa kutetewa na maadui wa kupigana. Badala yake, wawe mashuhuda jasiri wa upendo wa Mungu Baba ambaye anataka sisi sote tuwe ndugu na kwa pamoja tutembee kujenga Mara baada ya misa takatifu Dominika 9 Februari 2025, kabla ya sala malaika wa Bwana, baba mtakatifu Francisco alisema: kabla ya kuhitimisha maadhimisho haya, ninapenda kuwasalimu nyote mliofikisha hija hii ya jubilei ya jeshi, polisi na usalama. Ninawashukuru mamlaka mashuhuri za kiraia kwa uwepo wao na kwa utumishi wao wa kichungaji, maafisa wa kijeshi na mapadre. Ninatoa salamu zangu kwa wanajeshi wote wa ulimwengu, na ningependa kukumbuka mafundisho ya kanisa katika hili Mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani unasema, wale ambao katika huduma ya nchi yao wanatekeleza taaluma yao katika safu za jeshi wanapaswa pia kujiona kuwa watumishi wa usalama na uhuru wa watu wao. Kwa kuongezea, huduma hii ya silaha lazima itekelezwe katika ulinzi halali tu na kamwe isiwekwe mamlaka juu ya mataifa mengine, kila mara ikizingatiwa mikataba ya kimataifa kuhusu migogoro na zaidi ya yote kwa heshima takatifu ya maisha na uumbaji. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Francisko aliongeza: Natusali kwa ajili ya amani katika Ukraini inayoteswa, huko Palestina, Israeli na katika Mashariki ya Kati, na huko Mnyamaa Kivu na katika Sudani. Silaha zinyamaze kila mahali na kilio cha wananchi kisikike, wakiomba amani. Tunakabidhi maombi yetu kwa maombezi ya Bikira Maria, malkia wa amani. Baba Mtakatifu Francisco alihitimisha na kuendelea na sala ya malaika wa Bwana. Ndugu msikilizaji, Pontifice katika neno ambalo maana yake kwa Kilatini hapo awali lilionyesha mjenzi wa madaraja, ana washirika wa thamani wa kulinda na kukuza udugu. Hawa ni wajenzi wa amani, wakiwemo wanaume na wanawake wanaofanya kazi pamoja na watu wanaoishi katika mazingira magumu, katika maeneo yanayotikiswa na mivutano na migogoro. Amani duniani ni hamu kubwa ya wanadamu wa nyakati zote, aliandika Papa Yohane wa ishirini na tatu katika waraka wake wa Pacem in Terris, yaani amani duniani, kwamba inaweza kuanzishwa na kuunganishwa kwa heshima kamili ya utaratibu uliowekwa na Mungu tu. Amani ya kweli, tunasoma katika hati hiyo, inaweza kujengwa kwa ukuaminiana tu. Wapenda amani ndio watetezi wa amani na hii ndio chachu inayoweza kuifanya familia ya kibinadamu ikuwe katika udugu. Jeshi linaloundwa na askari wawakilishi wa mataifa mbalimbali mbali, lakini pia zaidi ya yote wanaume na wanawake wenye kiu ya Mungu na amani, zawadi ambayo hupata mzizi wake wa kweli katika Yesu Kristo pekee. Katika miaka ya jubilei, maelfu ya wawakilishi wa vikosi vya kijeshi ushiriki katika sherehe na hija. Jubilei ya wanajeshi, polisi na vikosi vya usalama iliyopangwa kufanyika tarehe nane hadi 9 Februari 2025 iko ndani ya mfumo huo. Katika matukio haya, tafakari ya mapapa daima inaakisiwa na neno kuu amani. Mnamo mwaka mtakatifu 1950 ulikuwa ni jubilee ya kwanza baada ya maafa ya pili ya vita vya pili duniani. Katika ujumbe wa redio katika fursa ya Noeli Tarh 3 Desemba 1949 Papa Pia wa 12 alitumaini kwamba jubilei baada ya nyakati za kutikiswa na mapigano makali kati ya wanajeshi yaliyokuwa yanapingana itakuwa ni mwaka mkuu wa toba na mwaka wa msamaha mkuu. Papa alisema: Tunangojea katika mwaka huu mtakatifu kurejea kwa jumuiya ya kimataifa kwa mapigano ya Mungu ambayo kwa mjibu wake kwa watu wote, kwa ajili ya amani na si kwa ajili ya vita, kwa ushirikiano na si kwa kutengwa, kwa haki na si kwa ubinafsi wa kitaifa, kwa sababu hawa wamepangwa kuunda familia kuu ya kibinadamu kuelekea ukamilifu wa pamoja katika kusaidiana na katika mgawanyiko sawa wa mali, ambayo ni hazina ya Mungu iliyokabidhiwa kwa wanadamu. Wanangu wapendwa, ikiwa tukio fulani lilionekana kuwa zuri kwetu la kuwahimiza watawala wa watu wawe na mawazo ya amani, huu ni mwaka mtakatifu unaoonekana kufaa zaidi, na pia unataka kumaanisha ukumbusho wenye nguvu na wakati huo huo mchango kwa udugu wa watu. Alisema Mtakatifu Yohane wa 23 katika mwaka mtakatifu wa 1975, Papa Paulo wa Sita aliongoza ibada ya misa kuu Dominika tarehe 23 Novemba katika uwanja wa Mtakatifu Petro, iliyohudhuriwa na zaidi ya wanajeshi 16000. Hao waliunda uwakilishi mkubwa wa wanajeshi kutoka nchi ishirini. Mtakatifu Paulo wa Sita alisema Ninyi ni askari na bila shaka taswira inayowaonyesha hivyo imeainishwa katika suala la nguvu, juhudi, nidhamu, uhodari, ujasiri na thamani. Lakini askari si kwa sababu hii ya kujitosheleza, yaani kujitosheleza kwa ujasiri wake wa ujana. Je, anaweza kusali kuomba msamaha kwa Mungu? Na kwa nini mlikuja Roma? Papa Montini pia aliuliza. Kwa kujibu alieleza, mmekuja kwa sababu ninyi pia ni watu mwanadamu na anamhitaji Mungu, Kristo, dini, wokovu, na anahisi uharaka wa kutosheleza kiu yake ya kuwasiliana na Mwana wa Mungu. Papa alisema, mmekuja kwa sababu zaidi ya mtu mwingine yeyote mnahitaji amani na mnataka, lazima mfanye kazi kwa amani. Na hapa kumbukumbu -kumbu ya vita vya hivi karibuni, migogoro miwili ya dunia na mapigano ya mara kwa mara ya ndani, inachukua uchungu na kuungua kwa majeruhi waliosababishiwa maisha ya vijana kupunguzwa, na kwa damu nyingi zisizo na hatia zilizomwagika. Kumbukumbu yetu iwe ya uaminifu na ya heshima kwa wengi waliokufa, na amani katika huruma ya Kristo Mwokozi iwe juu ya roho zao zisizoweza kufaa. Kisha alisema, kwa ajili yenu silaha hazitaki kuwa za kosa, lakini na daima na kila mahali kwa ajili ya ulinzi tu na usalama Mungu akipenda, ambaye hahitaji matumizi ya silaha bali kuelekea kutoa nguvu kwa ajili ya haki na amani tu, yaani katika kuzuia kwa makubaliano ya uaminifu na katika msamaha wa ukarimu. Hapa basi, hatimaye uwepo wenu unakuwa msamaha mkubwa. Mmekuja kusherekea haki ambayo inahakikisha ustaarabu, utaratibu, heshima ndani ya watu binafsi na kati ya mataifa. Kwa haki hii ambayo amani ni matunda yake, basi silaha zenu ziwe ishara na ulinzi, na kwa mwanga huu kazi yenu katika jumuiya ya kiraia ichukue maana yake kamili, alisisitiza Mtakatifu Paulo wa sita kunako 1975. Mnamo elfu mbili, maelfu ya wanajeshi walisherehekea jubilei kuu na Papa Yoane Paulo wa pili, ambaye alionyesha amani kama haki ya kimsingi ya kila mtu. Papa Woitila, mtoto wa mwanajeshi wa Poland, alikumbuka kazi ya utulivu katika nchi zilizoharibiwa na vita vya kipuuzi na misaada iliyotolewa kwa watu waliokumbwa na majanga ya asili. Mtakatifu Yoane Paulo wa pili katika maobili yake yaliyotamka tarehe kumi na tisa katika mwaka huo mtakatifu, alisisitiza juu ya jitihada za kila siku kwa ajili ya amani. Alisema, ni nani bora kuliko ninyi wanajeshi na polisi wapendwa, wavurana na wasichana, wanaweza kushuhudia vurugu na kusambaratika kwa nguvu za uovu zilizopo ulimwenguni. Mnapigana nao kila siku. Kiukweli, mmeitwa kutetea wanyonge, kulinda waamini, kuhamasisha kuishi kwa amani kwa watu. Kila mmoja wenu anafaa kwa nafasi ya ulinzi ambaye anatazama mbele sana ili kuepusha hatari na kuendeleza haki na amani kila mahali. Nawasalimu ninyi nyote kwa upendo mkuu Ndugu wapendwa, ambao mmefika Roma kutoka sehemu nyingi za dunia kusherekea jubilei yenu maalumu. Ninyi ni wawakilishi wa majeshi ambayo yamekabiliana katika historia. Leo hii mnakutana kwenye kaburi la Mtume Petro ili kumwadhimisha Kristo, amani yetu, aliyetufanya sisi sote wawili kuwa mmoja na kuubomoa ukuta wa adui uliogawanyika rejea barua ya ya Mtakatifu Paulo kwa Waefeso, sura ya pili aya kumi na nne Kwake yeye katika fumbo na kiukweli katika Ekaristi, mmekuja kutoa nia yenu na ahadi yenu ya kila siku kama wajenzi wa amani. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, kunako elfu mbili na kumi na sita Papa Francisko akitoa salamu zake wakati wa katekesi ya jubilei kwa wawakilishi wa majeshi na polisi waliokuja kutoka sehemu nyingi za dunia kuhiji Roma katika hafla ya jubilei maalum ya huruma, kwa kufuata mada ya msingi wa tukio hilo iliyokuwa mlango wake uko wazi daima, alikumbusha kuwa huruma ina nafasi kubwa ndani ya ukweli wa kijeshi. Baba Mtakatifu Francisco alisisitiza jukumu la msingi la jeshi katika kuhakikisha usalama wa watu na taasisi katika maeneo yote duniani kote. Papa alisema dhamira ya utekelezaji wa sheria kwa jeshi na polisi ni kuhakikisha mazingira salama ili kila raia aweze kuishi kwa amani na utulivu. Katika familia zenu, katika maeneo mbalimbali mnayofanyia kazi, muwe vyombo vya upatanisho, wajenzi wa madaraja na wapandaji wa amani. Kiukweli mmeitwa sio kuzuia, kusimamia au kukomesha migogoro tu, bali pia kuchangia katika ujenzi wa amri iliyojengwa juu ya ukweli, haki, upendo na uhuru kulingana na ufafanuzi wa amani wa Mtakatifu Yoane wa 23 katika waraka wake wa kitume wa amani duniani. Udhibitisho wa amani sio kazi rahisi, hasa kwa sababu vita ambayo hukausha mioyo na kuongeza vurugu na chuki nina wasi, msivunjike moyo, endeleni na safari yenu ya imani na fungua mioyo yenu kwa Mungu Baba wa huruma, ambaye hachoki kutusamehe. Katika kukabiliana na changamoto za kila siku, hebu tumaini la Kikristo liangaze, ambalo ni uhakika wa ushindi wa upendo dhidi ya chuki na wa amani dhidi ya vita. Kwa hiyo ndugu msikilizaji mpendwa wa Vatican News, tukio la kwanza kati ya matukio makuu 36 ya mwaka huu mtakatifu lilikuwa ni jubilei ya ulimwengu wa mawasiliano lililofanyika tarehe 24 hadi 26 Januari 2025. Hatua ya pili ya mwaka wa jubilei ni ile ya vikosi vya kijeshi polisi na usalama tarehe 8 hadi 9 Februari 2025. Kwa njia hiyo, maneno ya mapapa kwa wawakilishi wa ulimwengu wa kijeshi daima ni mwaliko kwa upande wa mwanadamu wa haki, wa amani, ambapo ni himizo linalosikika kwa nguvu pia katika jubilei hii ya matumaini miongoni mwa wajenzi wa amani zaidi ya watu 76 elfu, ni wanaume na wanawake wa Umoja wa Mataifa na wanaotoka zaidi ya nchi 120 hawa wako katika operesheni za amani katika maeneo yaliyogubikwa na migogoro barani Afrika, Asia, Ulaya na mashariki ya Kati, wanalinda raia, kutetea haki za binadamu na kuimarisha taasisi katika baadhi ya maeneo hatari na tete sana duniani. Tangu operesheni ya kwanza mnamo 1948 zaidi ya askari 4300 wa walinda amani hawa wamekufa walipokuwa wakitekeleza misheni katika kambi ngumu za kimataifa. Hatuwezi kusahau hao mataifa yaliyosambaratishwa na migogoro ambayo ingali na umwagaji damu ulimwenguni leo hii, na hatuwezi kusahau walinda amani ambao ulinda wingi wa wakimbizi wanaokimbia vita na mstakabali wa watu wote duniani. vinieron para dar gracias a dios por el ultimo congreso internacional de hermandades y de piedad popular y cuando me dijeron que venian ustedes Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe 8 Februari 2025 alikutana na kamati tendaji ya kongamano la pili la kimataifa la udugu na ibada maarufu za watu wa Mungu huko Sevilla nchini Hispania, kuanzia tarehe 4 hadi 8 Desemba 2024. Katika hotuba yake alifurahi kuwapokea ndugu wapendwa, maaskofu, Mheshimiwa mkuu wa mkoa wa Andalusia, mamlaka mashuhuri, mabibi na mabwana, kama wanahija katika mwaka wa Jubilei. Papa alisema kuwa walifika Roma kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kongamano la mwisho la kimataifa la udugu na ibada maarufu za watu wa Mungu, walipomwambia kwamba wanakuja. Papa alisema alikuwa na wasiwasi wasi kidogo kwa sababu katika ujumbe aliokuwa amewatumia aliwaita vichaa, na labda ndiyo sababu walikuwa na hamu ya kukutana naye. Lakini askofu Saisi Maneses alimwambia kuwa mpango huo ulikuwa neema ambayo mwangwi wake bado unaweza kusikika, na hivyo alikuwa na amani zaidi. Katika ujumbe wake, kama wanakumbuka, alipendekeza kwamba waliishi tukio hilo kama sala ya sifa ambayo itaambatana na safari yao ya hapa duniani kama hija kuelekea kwa Mungu na kwa ndugu zetu. Kwa hivyo aliwaomba washuhudie upendo ambao unafurika sana, kiasi kwamba unaonekana kuwa kichaa cha mapendo. Papa alikazia kusema kuwa ingesaidia kwa kiasi gani katika hitimisho la tukio hilo, ikawa kwanza ya kuwa mwangwi huo unasikika zaidi ya yote ndani ya familia, ili kwamba isikike katika ukimya wa kiziwi cha sara iliyofikiwa machozi, kwa sababu inatoka moyoni, iwe mbele ya picha ya kichwa cha udugu wao anayesimamia nyumba zao, iwe mbele ya hema la parokia yao au hekalu lao, iwe kama kitanda cha wagonjwa au katika kundi la wazee. Askofu mkuu wao alimwambia Papa Francisko kwamba mwangu mwingine miongoni mwao tayari umegunduliwa, ni kimbilio la wasio na makazi, ambao kwa hakika ni onyesho la upendo kwa Mungu, matunda ya upendo huo uliofitika na ambao Papa Francisko alirejea katika ujumbe wake. Aliongeza kusisitiza kuwa daima wasikie mapigo ya moyo wa upendo katika kazi yao. Papa aliwaomba wahakikishe kwamba, kwa njia ya heshima na mapendo na matunzo katika nyumba hiyo, jamii na wale wanaowakaribisha wanaweza kutambua tena hadhi ya kipekee ambayo kila mtu anayo. Hatimaye alisisitiza kuwa Yesu awabariki na Maria, mama wa kanisa, awalinde na wasisahau kumwombea, naye pia anawaombea namnamna. Mpendwa msikilizaji wa, wa Radio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio hizi. Ni Angela Wezaura anakuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu yesus kristus. wimbo wangu