Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia fito za matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco katika mahubiri aliyoyaandaa kwa ajili ya ibada ya misa takatifu kwa maadhimisho ya jubilei ya watu wa kujitolea Dominika tarehe tisa Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tano na kusomwa kwa niaba yake na Kardinali Michael Cheni amekazia kuhusu majaribu ya Kristo Yesu jangwani kwa muda wa siku arobaini kwa kujiketa katika sifa kuu tatu: mwanzo, namna na matokeo, changamoto na mwaliko kwa waamini kuendelea kujikita katika hija ya toba na uongofu wa ndani. Watu wa kujitolea ni mfano bora wa kuigwa kama ilivyokuwa kwa Kristo Yesu, kwa ajili ya huduma ya upendo kwa jirani zao. Hawa ni watu ambao wameendelea kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa wasafiri, faraja kwa wagonjwa na maskini, huduma kwa wafungwa, vijana na wazee. Kwa hakika, anasema Baba Mtakatifu Francisco, watu wa kujitolea ni mahujaji wa Injili ya matumaini kwa watu waliovunjika na kupondeka moyo. Kuanzia Jumamosi hadi Dominika, tarehe 9 Machi 2025, baba mtakatifu Francisco ameendelea kupata tiba, kufanya mazoezi ya viungo, kusali, kutafakari pamoja na kufanya kazi ndogondogo ndogo, na hivyo kujipatia mapumziko marefu zaidi. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikutakia mfungo mwema wa kipindi cha Kwaresima. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, ujumbe wa baba Mtakatifu Francisco katika kipindi cha Kwaresima kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano unanogeshwa na kauli mbiu, tutembee kwa pamoja katika matumaini. Kwaresima ni kipindi cha imani na matumaini, toba na wongofu wa ndani, ili kukumbatia na kuambata huruma na upendo wa Mungu. Huu ni mwaliko kwa mtu mmoja mmoja na kama jumuiya ya waamini. Kwaresima ni kipindi cha kuimarisha na kuboresha imani, matumaini na mapendo kwa kufunga na kusali, kwa kufanya toba na malipizi ya dhambi kwa, kwa kushiriki kamilifu katika maadhimisho ya sakramenti za kanisa, kwa kusoma, kutafakari na kutafakari, hatimaye kumwilisha neno la Mungu katika matendo ya huruma kiroho na kimwili, kielelezo makini cha imani tendaji. Lengo ni kujitakasa na hatimaye kuambata utakatifu wa maisha ili kushiriki furaha ya Kristo wa mfufuka wakati wa sherehe ya Pasaka ya Bwana, huku waamini wakiwa wamepiaishwa kwa neema ya Roho Mtakatifu. Waamini watambue kwamba wanaitwa kutangaza na kushuhudia huruma na upendo wa Mungu katika maisha yao kwa watu wanaowazunguka na wale wote ambao Mwenyezi Mungu anawakirimia fursa kukutana nao katika hija ya maisha yao ili waweze kujaliwa mwanga na furaha ya Injili katika maisha. Mateso na kifo cha Kristo msalabani ni kielelezo cha toba na uongofu wa ndani, kama ilivyokuwa kwa Mtakatifu Paulo mtume na mwalimu wa mataifa. Kipindi cha Kwaresima kinasimikwa katika nguzo kuu nne, yaani sala, kufunga, neno la Mungu na matendo ya huruma kiroho na kimwili, kama kielelezo cha imani itendaji. Ibada ya Jumatano ya Majivu inawaingiza Wakristo katika kipindi cha Kwaresima, hija, imani, matumaini na mapendo, inayodumu kwa takribani siku arobaini za toba na uongofu wa ndani. Ni wakati uliokubalika kwa waamini kumfungulia Mwenyezi Mungu na jirani zao mioyo ya upendo na huruma. Binadamu kwa kupakwa majivu anakumbushwa kwamba yeye ni kiumbe cha Mwenyezi Mungu aliyetolewa kutoka mavumbini na mavumbini atarudi tena. Hapa Mwenyezi Mungu anapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza, na pili ni kumweheshimu binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Majivu ni alama inayomwingiza mwamini katika fumbo kuu la huruma na upendo wa Mungu katika maisha yake kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Majivu ni alama ya unyenyekevu, mwanzo mpya na kwamba hapa duniani mwanadamu ni msafiri na wala hana makazi ya kudumu. Kwaresima ni mwaliko kwa waamini kujikita katika toba na uongofu wa ndani, kujitakasa na kuendelea kupyaisha maisha yao ya kiroho kama sehemu ya mchakato wa ukuaji katika fadhila ya mapendo, imani na matumaini. ndogo msikilizaji wa redio Vaticanini, katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya watu wa kujitolea kuanzia tarehe 8 Machi na kufikia kilele chake dominika tarehe 9 Machi elfu mbili na ishirini na tano, Baba Mtakatifu Francisco amemteua Kardinali Michael Cheni, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Huduma ya Maendeleo Fungamani ya Binadamu, kuwa ni mwakilishi wake katika maadhimisho ya ibada ya misa ya takatifu iliyoadhimishwa kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vaticani dominika tarehe 9 Machi elfu mbili na ishirini na tano. Baba Mtakatifu Francisco katika mahubili aliyoyaandaa kwa ajili ya ibada ya misa takatifu na kusoma kwa niaba yake na Kardinali Michael Chen amekazia kuhusu majaribu ya Kristo Yesu jangwani kwa muda wa siku arobaini kwa kujikita katika sifa kuu tatu: mwanzo, namna na matokeo changamoto na mwaliko kwa waamini kujikita katika hija ya toba na uongofu wa ndani. Baba Mtakatifu Francisco anasema hija ya maisha na utume wa Kristo yesu inaanza kwa kujikita katika utii kwa kuongozwa na Roho Mtakatifu kwa muda wa siku arobaini nyikani, jangwani. Mwanadamu anakabiliana na mapambano ya maisha ya kiroho na kimwili, anaonja uhitaji wa chakula na faraja ya neno la Mungu. Kristo Yesu, Mungu kweli na mtu kweli, aliona njaa na kujaribiwa na Shetani Ibilisi hata waamini wanaonja majaribu katika maisha yao, lakini wakumbuke kwamba Kristo yuko pamoja nao, ndiye anayewafungulia lango la jangwa na kuwakirimia nguvu ya kushinda vishawishi na hivyo kuendelea kudumu katika safari ya maisha ya kiroho. Baba Mtakatifu anasema mwanzoni kabisa, majaribu ya Kristo Yesu ni ya makusudi, kielelezo makini cha uwajibikaji wake kwa Roho Mtakatifu na kwa Baba yake wa milele, ambaye kwa maongozi yake anajibu mara mmoja. Katika majaribu, mwanadamu anateseka, kwani uovu hutangulia uhuru wake uharibu, na hivyo kuwa ni tishio la ndani la kudumu. Waamini wanapomwomba Mungu Baba mwenyezi asiwaache majaribuni, wakumbuke kwamba Mwenyezi Mungu amekwisha kujibu maombi yao kupitia kwa Kristo Yesu, neno wa Mungu aliyefanyika mwili na kukaa kati yao. Daima Mwenyezi Mungu yuko karibu na waja wake, daima huwatunza hasa wakati wa majaribu na mashaka, pale Shetani ibilisi anapoinua sauti yake. Shetani ibilisi ni baba wa uwongo mwovu na mpotoshaji, kwa sababu analifahamu neno la Mungu lakini halijui kwa undani wake, na matokeo yake anaishia kulipotosha kama vile ilivyokuwa kwenye Agano la Kale kwa Adamu bustanini Edeni, na kama anavyofanya sasa jangwani dhidi ya Adamu mpya, yani Kristo Yesu. Baba Mtakatifu anasema majaribio ya Kristo Yesu yaliendeshwa mintarafu umoja, uhusiano na mafungamano yake na Baba yake wa milele. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, shetani Ibilisi ndiye anayetenganisha, anayesababisha migawanyiko na mipasuko, wakati Kristo Yesu anamuunganisha mwanadamu na muumba wake, na hivyo anakuwa ni mpatanishi. Katika upotovu wake shetani Ibilisi anataka kuharibu kifungo hiki cha umoja na kumfanya Kristo Yesu kuwa na upendeleo wa pekee kabisa, akisema: ukiwa ndiwe mwana wa Mungu, liambie jiwe hili liwe mkate. Nitakupa enzi hii yote na fahari ukisujudu mbele yangu, kiwa ndiwe mwana wa Mungu jitupe chini. Kristo Yesu katika majaribu haya yote aliibuka kidedea, kwa kuonyeshwa kwamba kwa hakika alikuwa ni mwana wa Mungu. Akaongozwa na Roho Mtakatifu kutangaza na kushuhudia uhusiano wake wa kimwana na Baba yake, wamelelekwa kuonyesha kwamba Kristo Yesu alikuwa ni mwana pekee wa Baba na kwamba uhusiano na mafungamano haya ni kwa ajili ya kushiriki wokovu wa ulimwengu, na wala si hazina ya wivu, hali ya kujivunia ili kupata mafanikio ya chapuchapo na hivyo kuwavuta wafuasi wengi. Baba Mtakatifu anawakumbusha waamini kwamba hata wao wanajaribiwa mitarafu mahusiano na mafungamano yao na Mwenyezi Mungu, kwa kuonesha kwamba kwa hakika Mwenyezi Mungu amewaacha, anataka kumwonesha jeuri yake na kwamba Mwenyezi Mungu alikuwa yuko mbali nao, na matokeo yake ni vita inayoendelea sehemu mbalimbali za dunia pamoja na watu kukata tamaa na kuvunjika moyo lakini Mwenyezi Mungu katika huruma na upendo wake wa daima bado ameendelea kuonyesha ukaribu wake kwa mwanadamu huku akiamimina maisha yake kwa ajili ya ukombozi wa ulimwengu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kristu Yesu mwana wa Mungu aliye hai anashinda vishawishi, lakini shetani ibilisi akamwacha kaenda zake kwa muda, na atarejea tena pale juu msalabani akiambiwa Ewe mwenye kulivunja hekalu na kulijenga kwa siku tatu, jiokoe nafsi yako, ukiwa ndiwe mwana wa Mungu shuka msalabani. Ushindi mkamilifu wa Kristu Yesu unafumbatwa katika fumbo la Pasaka, yani mateso, kifo na ufufuko wa wafu, kiini cha imani ya kanisa Waamini wajitambue kwamba wao ni wadhambi na wanaweza kuteleza na kuanguka wakati wowote, lakini Mwenyezi Mungu ni mwingi wa huruma na mapendo, ataweza kuwainua tena kwa upendo, huruma na msamaha wake wa daima, kwani Kristo Yesu amekuja kuwakomboa watu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Kwa njia ya imani, waamini wanakuwa kweli mahujaji wa matumaini. Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuanza kipindi cha kwarezima kwa kujiaminisha chini ya maongozo ya Roho Mtakatifu. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuwatakia heri na baraka watu wa kujitolea katika maadhimisho ya jubilei yao, kwani kwa hakika wao ni mfano bora wa kuigwa kama ilivyokuwa kwa Kristo Yesu kwa ajili ya huduma ya upendo kwa jirani zao. Hawa ni watu ambao wameendelea kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa wasafiri, faraja kwa wagonjwa na maskini, huduma kwa wafungwa wa vijana na wazee. Kwa hakika, anasema baba Mtakatifu Francisco, watu wa kujitolea ni mahujaji wa injili ya matumaini kwa watu waliovunjika na kupondeka moyo, ni faraja kwa watu wanaotembea katika jangwa la umaskini na upweke hasi. Na kwa njia ya matendo na huduma zao wanaweza kuanzisha bustani ya ubinadamu mpya, ndoto ambayo Mwenyezi Mungu anaendelea kumwotea mwanadamu <tipo> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco ametumia fursa hii ya maadhimisho ya jubilei kwa watu wa kujitolea kuwatakia heri na baraka dominika tarehe 9 Machi 2025 kwani kwa hakika wao ni mfano bora wa kuigwa kama ilivyokuwa kwa Kristo Yesu kwa ajili ya huduma ya upendo kwa jirani zao. Hawa ni watu ambao wameendelea kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa wasafiri, faraja kwa wagonjwa na maskini, huduma kwa wafungwa, vijana na wazee. Kwa hakika anasema Baba Mtakatifu Francisco, watu wa kujitolea ni mahujaji wa Injili ya imani na matumaini, kwa watu waliovunjika na kupondeka moyo, ni faraja kwa watu wanaotembea katika jangwa la umaskini na upweke hasi. Na kwa njia ya matendo na huduma zao wanaweza kuanzisha bustani ya ubinadamu mpya, ndoto ambayo Mwenyezi Mungu anaendelea kumwotea mwanadamu. Katika maadhimisho ya ibada ya misa takatifu kanisa limesali na kuziombea jumuiya za Kikristo zinazoendelea kujikita katika huduma ya upendo na ukarimu ili kuganga na kutibu madonda ya mwanadamu ziweze kujikinga na vishawishi vya shetani ibilisi. Viongozi wa jumuiya ya kimataifa wasimame kidete kutangaza na kushuhudia mafao ya wengi wanapotekeleza dhamana na wajibu wao katika ukweli na haki. Kanisa limesali kwa ajili ya watu wanaoteseka waendelee kubaki wakiwa wameshikamana na neno la Mungu, wapate msaada na faraja katika utunzwaji wa ndogo zao. Watu wa kujitolea kwa moyo wao wa huduma ya ukarimu waonje nguvu ya Roho Mtakatifu na furaha inayobubujika kwa kutoa. Ibada hii imehudhuriwa na umati mkubwa wa watu wa kujitolea. Wameombewa ili washibishwe kwa neno na mkate wa Mungu, ili waendelee kutambua jinsi ya kusadaka maisha yao kwa kuungana na kushikamana na Kristo Yesu kwa ajili ya wanaoteseka. Kwa kubaki wanashikamana na neno la Mungu, wapate msaada na faraja katika utunzwaji wa ndugu <mimu> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, katika tafakari yake wakati wa sala Malaika wa Bwana Dominika tarehe tisa Machi elfu mbili na ishirini na tano, amewakumbuka na kuwaombea watu wa kujitolea waliokuwa wanaadhimisha jubilei yao kuanzia tarehe nane hadi tarehe tisa Machi elfu mbili na ishirini na tano. Inasikitisha kuona kwamba huduma katika jamii nyingi zinajikita katika mantiki ya soko, hatari kwa kujikuta kwamba kila kitu kinaelekezwa katika mchakato wa kutafuta faida kubwa. Utamaduni wa kujitolea ni kielelezo cha unabii na alama ya matumaini, kwa sababu ni utamaduni unaoshuhudia na kujikita katika sadaka, mshikamano na huduma kwa wahitaji zaidi. Hii ni huduma inayojikita katika sadaka na majitoleo ya rasilimali, muda, ujuzi na uwezo, kama kielelezo cha uwepo wa karibu na wenye upendo kwa ajili ya huduma kwa watu wa mungu inayopyaisha injili ya matumaini mafundisho jamii ya kanisa yanasema kwamba wema na huruma ambavyo vinasukuma matendo ya mungu na kuleta uwezo wa kuyaelewa vinakuwa karibu sana na mwanadamu hadi kuchukua sura ya mwanadamu yesu ambaye ni neno aliyejifanya mwili katika injili ya mtakatifu luka Yesu anaeleza huduma yake ya kimasiha kwa maneno ya nabii Isaya ambayo yanakumbusha maana ya kinabii ya jubilei: Roho wa Bwana yu juu yangu, kwa maana amenitia mafuta kuwahubiri maskini habari njema, amenituma kuwatangazia wafungwa kufunguliwa kwao na vipofu kupata kuona tena, kuwaacha huru waliosetwa, na kutangaza mwaka wa bwana uliokubaliwa. kwa hiyo Kristo Yesu anajiweka katika mstari wa mbele wa utimilifu siyo tu kwa sababu yeye hutimiza yaliyohaidiwa na kutazamiwa na Israeli, lakini pia kwa undani zaidi kwa sababu katika yeye tendo kuu katika historia ya Mungu na watu linatimizwa. Yeye hutangaza aliyeniona mimi amemwona Baba, yaani Kristo Yesu ni ufunuo wazi na harisi wa jinsi Mungu anavyotenda kwa ajili ya watu wake. Kwa kutafakari juu ya majitoleo na wingi wa zawadi ya Mungu Baba katika Mwana, ambayo Kristo Yesu alifundisha na kuishuhudia kwa kutoa uhai wake kwa ajili ya ukombozi wa binadamu, mwinjili Yohane anapata maana yake halisi na matokeo yake muhimu zaidi. Wapenzi, ikiwa Mungu alitupenda sisi hivi, imetupasa na sisi kupendana. Hakuna mtu aliyemwona Mungu wakati wowote; tukipendana, Mungu hukaa ndani yetu na pendo lake limekamilika ndani yetu. Kutendeana upendo kunadaiwa na amri ambayo Kristo Yesu hutaja kama mpya na kama yake: mpendane kama vile nilivyowapenda ninyi nanyi mpendane hivyo hivyo. Amri ya kupendana inaonyesha jinsi ya kuishi katika Kristo Yesu, maisha ya fumbo la Utatu Mtakatifu ndani ya kanisa lililo fumbo la mwili wa Kristo, pia jinsi ya kugeuza historia hadi kwamba ifike utimirifu wake katika Yerusalemu ya mbinguni. Jubilei hii Inahuzuriwa na watu wa kujitolea zaidi ya elfu ishirini na tano kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Hii ni fursa kwa vyama na mashirika mbalimbali ya shughuli za kujitolea kuragibisha shughuli zao. Kujitolea ni kitendo cha mtu au kikundi cha watu kufanya kazi mahali fulani kwa kusudio la kukuza ujuzi au kusaidia jamii bila kutegemea malipo. Hapa mtu ana sadaka muda, rasilimali na vipaji vyake kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya wengi. Kazi ya kujitolea ni muhimu sana hata kwa muhusika, kwani hujiongezea ufahamu, ujuzi, na kukuza mahusiano, uzoefu na mafungamano ya kijamii. Wakati mwingine, sadaka na majitoleo ya namna hii ni fursa ya kupata ajira, kwani kwa njia ya majitoleo yake mtu hujenga tabia ya kujiamini na hivyo kumwezesha kuwa mbobezi katika uwanja wake. Majitoleo haya humwongezea mhusika mtazamo wa kufanya maamuzi na hivyo kuwa ni sehemu ya mchakato wa maendeleo endelevu na fungamani ya binadamu. Kumbe kuna haja ya kujenga na kudumisha ari na moyo wa watu kujitolea katika huduma kwa Mungu na jirani. Kujitolea pia kwa upande mwingine kuna changamoto zake, lakini kwa hakika majitoleo ni amana na hazina kubwa katika maisha na utume wa Kanisa. Kujitolea ni kutoa sehemu ya muda wako, ujuzi na maarifa ulionayo, na wakati mwingine nguvu zako, kufanya kazi ya watu wengine bila kupata malipo ya moja kwa moja. Kazi unaoifanya kwa kujitolea mara nyingi ungeweza kuifanya kwa kudai ujira, lakini unaamua kuifanya bure, kwani maisha ni zaidi ya fedha. Kujitolea kwa mantiki hii ni kuelewa kuwa si lazima ubadilishane ujuzi na muda wako kwa vipande vya fedha. Wakati mwingine mtu anaweza kutoa ujuzi maarifa na nguvu zake kwa lengo tu la kujisikia furaha ya kutoa mchango wake katika mchakato wa maboresho ya maisha ya wengine ambao katika hali ya kawaida wasingeweza kunufaika na ujuzi huo bila kulipia. Mara nyingi vyo huwafunza maarifa ya jumla yanayoweza yasiyoane kabisa na matakwa ya soko la ajira. Hii ni kwa sababu si rahisi vio kufanya utafiti wa mara kwa mara kubaini mahitaji ya soko la ajira kwa minajiri ya kurekebisha mitaala yao. Katika mazingira kama haya, kujitolea humsaidia mtu kujifunza ujuzi mahususi anaohitaji ili kuajirika kirahisi bila kulazimika kuulipia kwa fedha, isipokuwa kwa kutumia nguvu na muda wake. Siku hizi kuna msemo kwamba watu ni mtaji. Ni muhimu kwa jamii kujenga tabia ya kujitolea kwa kuwasaidia wengine kwa kutumia rasilimali muda, karama na mapaji, na kwa kufanya hivi watu wanajiwekea hazina mbinguni, kwani mwanadamu hawezi kubadilisha mambo mengi kwa ujira. Kutoka studio za redio Vatikani, ni mimi Pendo Banyeza. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kristo Yesu anawaalika wafuasi wake kuwa ni Wasamaria wema kwa kuwekeza katika huduma ya tiba ili kuokoa maisha ya watu, kielelezo cha upendo wa Mungu ambaye kimsingi ni chanzo, maana na hatima ya maisha ya binadamu. Wajibu wa kimaadili ukiongozwa na imani huwasaidie watu kujiaminisha kwa Mwenyezi Mungu, chanzo cha uhai. Kifo ni sehemu ya maisha ya mwanadamu na wanasayansi wanapaswa kutambua ukweli huu daima. Mgonjwa apewe tiba, hata wale wenye magonjwa sugu na yale ya muda mrefu. Hii ni huduma ya tiba kimwili, kisaikolojia, ya kijamii, kifamilia na katika maisha ya kiroho, kwa kuzingatia taalimungu ya maisha ya mwanadamu. Wadau mbalimbali wamsaidie mgonjwa kujiandaa kufa kifo chema, akiwa anasindikizwa na neema ya utakaso na upendo wa Mungu. Pale ambapo imani na matumaini vinakosekana, wakati mgonjwa anapokaribia kifo, kuna hatari ya kutumbukia katika kifo laini au msaada wa kutaka kujinyonga mang'amuzi ya maisha mintarafu mateso ya Kristo Yesu sanjari na kutangaza Injili ya matumaini kwa watu wanaoteseka kimwili, kisaikolojia, kimaadili na kiroho. Mama Kanisa na walika watoto wake kumwangaliya Kristo Yesu aliyeteswa na kufa msalabani. Wagonjwa katika mateso yawo wanaonja piya upweke, hasi hali yakukataliwa, pamoja na kuteswa kutokana na maumivu mmakali kiasi cha kudhani kwamba hawana tena thamani wala ubora wowote, kiasi kwamba wamegeuka kuwa ni mzigo usiyoweza kubebeka tena. Msalaba wa Kristo Yesu uwe ni tumaini kwa wale wote wanaoteseka kimwili, kisaikolojia, kimaadili na kiroho. Wasindikizwe kwa uwepo sada na maombezi ya Bikira Maria aliyethubutu kusimama chini ya msalaba wa Kristo Yesu, akatiwa shime na upendo wa Baba wa milele. Mwenyezi Mungu kamwe hawezi kuwaacha waja wake katika upweke. Baada ya mateso na kifo cha msalaba kuna ufufuko na uzima wa milele, kielelezo cha imani ya kanisa na upendo wa Mungu Baba. Huduma shufaa haziwezi kufua dafu ikiwa kama mgonjwa ametumbukia katika kishawishi na hali ya kujikatia tamaa, aliko ni kuendelea kuandamana na Kristo Yesu msalabani. Wale wote wanaomhudumia mgonjwa wanapaswa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa matumaini, tayari kutangaza na kushuhudia upendo wa Kristo Yesu unaobubujika kutoka katika fumbo la msalaba. Hii ndiyo maana ya maisha ambayo fumbo la kifo kamwe haliwezi kuiondoa. <mulia> dogo msikilizaji wa Redio Vaticani. Taarifa rasmi kutoka kwa Dr Mateo Bruni, msemaji mkuu wa Vatikani, inaonyesha kwamba hali ya afya ya Baba Mtakatifu Francisco inaendelea kuimarika zaidi kwa kupumua kama kawaida, pamoja na kuendelea na mazoezi ya kupumua kwa viungo bila kuhitajika kutumia mashine. Kuanzia Jumamosi hadi Dominika tarehe 9 Machi 2025, Baba Mtakatifu ameendelea kupata tiba, kufanya mazoezi ya viungo, kusali, kutafakari amoja na kufanyakazi ndogo, ndogo pamoja na kujipatia mapumziko marefu. Baba mtakatifu katika tafakari yake wakati wa sala malaika wa Bwana Dominica 9 Machi 22 anasema wakati huu anapoendelea kulazwa kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Jemeli ilioko mjini Roma tangu Ijumaa tarehe 14 Februari mwaka 225 kwa hakika anaonja umakini wa huduma na huruma kutoka kwa madaktari na wafanyakazi katika sekta ya Afya. Baba Mtakatifu anawashukuru kutoka katika sakafu ya moyo wake wote na anawakumbuka wote wanaowahudumia wagonjwa sehemu mbalimbali mbali za dunia kama ishara ya uwepo na ukaribu wa Mwenyezi Mungu kwa waja wake na kwamba binadamu katika udhaifu wake anahitaji kuonjeshwa muujiza wa huruma ya Mungu unaowaambata na kuwasindikiza wale wote walioko kwenye majaribu na kuwakirimia mwanga mdogo katika usiku mnene wa maumivu. Baba Mtakatifu Francisko anawashukuru kwa dhati kabisa waamini na watu wote wenye mapenzi mema wanaoendelea kumwonyesha uwepo wao wa, wa karibu kwa njia ya sala na sadaka zao, na kwamba yeye pia anawakumbuka na, na kuwaombea. Baba Mtakatifu anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuendelea kusali kwa ajili ya kuombea zawadi ya amani duniani, lakini zaidi huko nchini Ukraine, Palestina, Israeli na Lebanoni, Myanmar, Sudani pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Kongo. Wote hawa wamewekwa na Baba Mtakatifu Francisco chini ya ulinzi na tunza ya Bikira Maria, mama wa Mungu na kanisa <mucho> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea na mfungo wa kipindi cha Kwaresima kama mahujaji wa matumaini. Aba Rezaura, wa mkulima, saizuka, juhu kwa niaba ya Njela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima nikisanzuka jukwa jukwa kusema Tumsifu Yesu Kristu, Laudetu Yesus Kristus.