Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huo ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco tarehe sita Aprili elfu mbili na ishirini na nne amemteua Kardinali Angelo Di Donatis kuwa mhudumu mkuu wa Baraza la Kipapa la Toba ya Kitume na hivyo kuchukua nafasi iliyoachwa wazi na Kardinali Mauro Piachenza. Kardinali Di Donatis anamshukuru Baba Mtakatifu Francisco kwa kumwamini na kumkabidhi madaraka ya kuongoza, kufundisha na kuwatakatifuza watu watu wa Mungu tangu tarehe 9 Novemba mwaka elfu mbili na kumi na tano. Jimbo kuu la Roma ni familia inayopaswa kupendwa. Baba Mtakatifu Francisco hivi karibuni alitembelea parokia ya Mtakatifu Enrico, jimbo kuu la Roma na kukutana pamoja na kuzungumza na maparoko thelathini na tano pamoja na mapadi wa hudumu wa maisha ya kiroho kutoka gereza kuu la Rebibia. Haya ni mazungumzo yaliyodumu takribani masaa mawili kati ya tema zilizozungumzwa ni pamoja na maandalizi ya maadhimisho ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano, hali ngumu ya wafungwa magerezani, ongezeko la kiwango cha umaskini nchini Italia, fursa za ajira kwa wafungwa ili kuwarejeshe tena utu na heshima yao kama binadamu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Kwa niaba ya Angella Rwezaula mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kukaribisha kwa mikono miwili Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco tarehe sita Aprili elfu mbili na ishirini na nne mteu wa Kardinali Angelo di Donatis kuwa mhudumu mkuu wa baraza la kipapa la toba ya kitume, na hivyo kuchukua nafasi iliyoachwa wazi na Kardinali Mauro Piacenza. Itakumbukwa kwamba Kardinali Angelo di Donatis alizaliwa kunako tarehe 4 Januari mwaka 1954 huko Kasarano, jimbo katoliki la Nardo Galipoli, nchini in Italia. Baada ya masomo na majundo yake ya kikasisi, kunako tarehe 12 Aprili mwaka 1980, akapewa daraja takatifu ya upadi na kuanzia tarehe 28 Novemba akahamia jimbo kuu la Roma tangu wakati huo ametekeleza utume wake kama paroko usu, mwalimu wa dini shuleni, afisa katika sekretariati ya jimbo kuu la Roma, mtunza nyaraka wa baraza la makadinali, mkurugenzi wa ofisi ya wakleli jimbo kuu la Roma, baba wa maisha ya kiroho seminari kuu ya jimbo kuu la Roma. Kuanzia mwaka elfu mbili na tatu akateuliwa kuwa paroko wa parokia mtakatifu Marko mwinjili na msaidizi wa chama cha ndugu na wazazi wa wakileli jimbo kuu la Roma. Kunako mwaka elfu mbili na kumi na nne akateuliwa na Baba Mtakatifu Francisco kuongoza mafungo ya kipindi cha Kwaresima kwa Baba Mtakatifu na waandamizi wake wako. Tarehe 14 Septemba mwaka elfu mbili na kumi na tano akateuliwa na Baba Mtakatifu Francisco kuwa askofu msaidizi wa jimbo kuu la Roma na kuwekwa wakfu tarehe 9 Novemba mwaka elfu mbili na kumi na tano. Yafuatayo ni mahubiri yaliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco wakati alipokuwa anamweka wakfu askofu mkuu mteule Angelo Di Donatis wa jimbo kuu la Roma. Baba Mtakatifu Francisco alisema Kristo Yesu katika utekelezaji wa utume wake hapa duniani aliwachagua mitume pamoja na waandamizi wao, ili kuendeleza mchakato wa kutangaza na kuhubiri habari njema ya wokovu kwa watu wote, wakiwa chini ya mchungaji mmoja, pamoja na kuendelea kuwatakatifuza kuwafundisha na kuwaongoza watu wa Mungu kuelekea kwenye uzima wa milele. Dhamana hii imeendelezwa katika maisha na utume wa kanisa kwa njia ya sakramenti ya daraja takatifu, kielelezo makini cha uwepo endelevu na ngavu wa Kristo Yesu katika kanisa lake hadi nyakati hizi <mucho> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa njia ya maskofu, Kristo Yesu anaendelea kuwatangazia watu wa mataifa habari njema ya wokovu, kuwatakatifuza watu kwa njia ya maadhimisho ya sakramenti za kanisa, pamoja na kupata watoto wapya wa kanisa, mambo yanayopaswa kujionyesha katika hekima na unyenyekevu wa askofu anayewaongoza watu wake kuelekea kwenye furaha ya uzima wa milele. Huu ni mwaliko kwa familia ya Mungu Jimbo Kuu la Roma kumpokea askofu mpya miongoni mwa urika wa maaskofu kwa kumpatia heshima yanayostahili kama mtumishi wa Kristo na mgawaji wa mafumbo ya kanisa ambayo yanapaswa kuyatolea ushuhuda wa maisha. Baba Mtakatifu Francisco alimkumbusha Kardinali Angelo Di Donatis kwamba ameteuliwa kutoka miongoni mwa watu kwa ajili ya mambo ya muhusu yo Mungu, kwa ajili ya huduma kadiri ya mfano wa Kristo mchungaji mwema, na wala si kwa ajili ya kuwatawala watu. Amemtaka kutangaza na kushuhudia injili ya mafundisho ya kanisa. Mahubiri yawe ni chemchemi ya neema kwa watu wa Mungu ili waweze kuwa wema na watakatifu zaidi. Awe ni mchungaji na mlezi mwema wa mapadi na majando kasisi pamoja na kuendelea kuonyesha upendo kwa waamini wote hususani maskini, wagonjwa, na wale wanaohitaji msaada wa kanisa. Baba Mtakatifu aliwateka waamini wa jimbo kuu la Roma kuonyesha mshikamano na ushirikiano mkubwa kwa Kardinali Di Donatis, ambaye atapaswa kuwasikiliza kwa makini na katika hali ya uvumilivu, sanjali na kuendeleza majadiliano ya kidini na kiekumeni awe ni mfano wa ukarimu wa kanisa la Roma kwa kuwasaidia maskini na wote wanaohitaji msaada wa hali na mali kanisa. Katika maadhimisho ya mwaka mtakatifu wa Jubilei kuu ya huruma ya Mungu, Kardinali De Donatis alichangamotishwa na Baba Mtakatifu kuhakikisha kwamba na kuwa kweli mtu wa huruma kwa kuwafundisha wengine njia inayowaelekeza kwenye huruma bila kubagua, walinde na kuwahudumia waamini kwa kufuata mfano wa Kristo Yesu Mwalimu, kuhani mkuu na mchungaji mkuu, na kwa njia ya Roho Mtakatifu analijalia kanisa maisha mapya pamoja na kuwaimarisha viongozi wa kanisa licha ya udhaifu wao wa kibinadamu. Kwa namna pekee, Baba Mtakatifu alimtaka Kardinali Di Donatis kuwa mlinzi na mtetezi wa familia <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kristo Yesu akasema, amini amini na kuambia wakati ulipokuwa kijana ulikuwa ukijifunga mwenyewe na kwenda utakako, lakini utakapokuwa mzee utainyosha mikono yako na mwingine atakufunga na kukuchukua usikotaka. Hii ni changamoto kwa wafuasi wa Kristo Yesu kumfuasa Kristo Yesu kila wakati katika maisha na utume wao daima wakitambua kwamba Yesu yuko mbele yao kuwaonyesha njia ya kufuata ukomavu wa Kikristu, anasema Kadinali Di Donatisi na muhuduma mkuu wa Baraza la Kipapa la Toba ya Kitumeni, utii pamoja na kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kutekeleza mapenzi ya Mungu katika maisha na utume. Dhamana inayotekelezwa katika maisha ya mwamini kwa njia ya Roho Mtakatifu. Kardinali Di Donatis anamshukuru Baba Mtakatifu Francisco kwa kumwamini na kumkabidhi madaraka ya kuongoza kufundisha na kuwatakatifuza watu wa Mungu tangu tarehe 9 Novemba mwaka elfu mbili na kumi na tano. Katika kipindi chote hiki Kardinali Didonatis na anasema amegundua kwamba hii ni familia inayopaswa kupendwa na kuendelea kukua na kukomaa katika utii na udugu wa kibinadamu. Kipaumbele cha pekee ni kusikiliza, kulitafakari na hatimaye kulimwilisha neno la Mungu katika maisha na utume wa kanisa kwa kufanya mang'amuzi katika ngazi ya mtu binafsi na yale ya kijumuiya tayari kujisadaka kwa ajili ya huduma ya ujenzi wa ufalme wa Mungu, jimbo kuu la Roma. Hii ni sehemu ya ujumbe uliotolewa na Kardinali de Donatis, mhudumu mkuu wa baraza la kipapa la toba ya kitume kwa watu wa Mungu, jimbo kuu la Roma, baada ya uteuzi huu mpya, tayari kuendeleza ujenzi wa kanisa la kisinodi. Ni katika muktadha wa uteuzi huo Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu tarehe 8 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne amekutana na kuzungumza na baraza la kichungaji jimbo kuu la Roma. Baba Mtakatifu amewaambia maaskofu wasaidizi wa jimbo kuu la Roma kwamba itachukua muda mrefu kidogo ili kufanya uteuzi wa makamu askofu jimbo kuu la Roma mitarafu katiba ya kitume In Ecclesiarum Communion lilo chapishwa tarehe sita Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco Jumaa jioni tarehe tano Aprili elfu mbili na ishirini na nne alitembelea parokia ya Mtakatifu Enrico wa jimbo kuu la Roma na kukutana pamoja na kuzungumza na maporoko 35 pamoja na mapadi wa uhudumu wa maisha ya kiroho kutoka gereza kuu la Rebibia. Haya ni mazungumzo yaliyodumu takribani masaa mawili. Kati ya tema zilizozungumzwa ni pamoja na maandalizi ya maadhimisho ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano, hali ngumu ya wafungwa magerezani, ongezeko la kiwango cha umaskini, fursa za ajira kwa wafungwa ili kuwarejeshea tena utu na heshima yao kama binadamu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Wamejadili kuhusu umuhimu wa wanawake katika mchakato wa malezi na makuzi ya majandokasisi pamoja na huruma ya Mungu, sera na mikakati ya shughuli za kichungaji pamoja na vijana wa kizazi kipya. Baba Mtakatifu Francisco amewateka maparoko hawa kutumia vyema kipindi hiki cha maandalizi ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Baba Mtakatifu amekazia umuhimu wa matumaini katika maisha ya Kikristu, kwani kuna mapadri wanaoelemewa na upweke hasi kiasi cha kushindwa kuvumilia kuendelea na maisha na utumia wao wa kipadri hii ni mara ya pili kwa parokia Mtakatifu ya Enriko kutembeliwa na halifa wa Mtakatifu Petro. Kwa mara ya kwanza ilikuwa ni mwezi Februari mwaka elfu mbili na mbili. Maadhimisho ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano yanaonogeshwa na kauli mbiu Pelegrinantes in spem, yaani mahujaji wa matumaini. Jubilei hii ni muda mwafaka wa kupiaisha imani, matumaini na mapendo thabiti kwa kuishi kama ndugu wamoja, sanjali na kusikiliza pamoja na kujibu kilio cha dunia mama na kilio cha maskini. Ni muda mwafaka wa toba na uongofu wa ndani pamoja na uongofu wa kiikolojia, tayari kusimama kidete kulinda na kutunza mazingira bora, nyumba ya wote. Ni muda mwafaka kwa waamini kujikita katika kutangaza na kushuhudia imani na matumaini yanayomwilishwa katika huduma ya upendo kwa Mungu na jirani, kwa kukazia umoja na utofauti wa wateule watakatifu wa Mungu. Jubilei ni muda uliokubalika na Mwenyezi Mungu wa kuhakikisha kwamba waamini wanajitahidi kumwilisha karama na mapaji yao kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Lengo ni kutangaza na kushuhudia imani na furaha ya Injili kwa watu wa mataifa. Kumbe, kama sehemu ya maandalizi ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano, waamini wanahamasishwa kujikita katika sala, chemchemi ya baraka na neema zote. Baba Mtakatifu Francisco ametangaza kwamba mwaka elfu mbili na ishirini na nne uwe ni mwaka wa sala kama sehemu ya maandalizi ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Mwaka huu unapania pamoja na mambo mengine kugundua na kupiaisha umuhimu wa maisha ya sala katika maisha ya mtu binafsi ndani ya kanisa na katika ulimwengu katika ujumla wake. Maadhimisho ya jubile ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano yatazinduliwa rasmi kwa kufungua lango kuu la kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani tarehe ishirini na nne Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika maisha na utume wake ameendelea kutoa kipaumbele cha pekee kwa wafungwa magerezani. Mara nyingi Baba Mtakatifu, wakati wa hija zake za kitume, amependa kutembelea, kusali na kuzungumza na wafungwa ili kuwaonjesha huruma na upendo wa Mungu unaoganga na kuponya pamoja na kumwokoa mwanadamu ili aweze kugeuka na kuwa mtu mpya zaidi. Baba Mtakatifu anafanya yote haya kuwaonjesha na kuwaonyesha wafungwa uwepo wake wa kibaba kwa njia ya sala katika shida na mahangaiko yao ya ndani ili waweze kuwa na matumaini mapya katika maisha yao kwa siku za baadaye. Mama Kanisa, katika maisha na utume wake kwa wafungwa magerezani, anakazia hasa umuhimu wa kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za wafungwa magerezani, kwa kutambua kwamba wafungwa na askari magereza ni vyombo na mashuhuda wa Injili askari magereza wawe na ujasiri wanapotekeleza dhamana na utume wao miongoni mwa wafungwa. Baba Mtakatifu Francisco anawapongeza askari magereza kila wakati wanapotekeleza dhamana na utume wao kwa ajili ya ulinzi na usalama kwa maskini na wanyonge zaidi katika jamii, yaani wafungwa, ili kuhakikisha kwamba haki, amani, ulinzi na usalama vinatawala ndani ya jamii. Hii ni dhamana inayowataka siku kwa siku kuwa ni wajenzi wa haki na wajumbe wa amani, kwa kuwakumbuka wafungwa hao waliofungwa kana kwamba wamefungwa pamoja nao, na kama wanadhulumiwa, basi hata wao wahisi haya madhulumu mwilini mwao. Maisha ya gerezani ni magumu na mara nyingine yanaweza kukatisha tamaa, kwa mfungwa kuelemewa na upweke hasi hali ya kukata tamaa, hatimaye kushindwa kuona hatima ya maisha yake. Gereza ni mahali pa mahangaiko ya binadamu. Askari magereza wanatumia muda mrefu kuwa magerezani ili kulinda na kudumisha ulinzi na usalama. Jambo la msingi ni kuhakikisha kwamba utu, heshima na haki msingi za binadamu zinalindwa barabara. Askari magereza wawe ni walinzi wa ndugu zao wafungwa, wawe ni madaraja kati ya magereza na jamii katika ujumla wake kwa kuonyesha upendo unaowajibisha ili kuondoa wasiwasi wasi na kashfa ya kutowajali wengine. Baba Mtakatifu Francisco anawataka askari magereza kutambua uzito wa kazi na wajibu wao kwa wafungwa pamoja na familia zao wenyewe. Kumbe inawapasa kusaidiana na kushikamana ili kukabiliana na changamoto, matatizo na fursa zinazopatikana kutokana na kazi na utume wao Mwediwe. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mwongozo wa malezi ya kipadi unajadili kwa kina na mapana kuhusu: malezi kiakili ni kumwezesha jandokasisi kuwa mahiri katika falsafa na tayalimongo ili kupambana na changamoto mbalimbali zinazojitokeza katika masuala ya kitamaduni, kwa kutoa malezi ya kina kwa milango yote ya fahamu za binadamu. Majiundo haya yazingatie pia utamaduni na historia ya nchi husika. Malezi ya kichungaji, mambo yanayomwezesha padi kuwajibika na kutoa huduma makini zaidi kwa familia ya Mungu kwa njia ya upendo wa shughuli za kichungaji, kwa kujenga utamaduni wa kusikiliza kwa makini, kuamua na kutenda kwa kuwaheshimu na kuwajali watu, kwa kukuza na kudumisha majadiliano ya kidini na kiekumene, kwa kusimamia tunu msingi za maisha ya Kikristo, daima akionyesha ari na utume wa kimisionari. Sura ya sita katika mwongozo huo inabainisha mihimili mikuu ya malezi kwa kuzingatia kwamba mlezi mkuu ni fumbo la Utatu Mtakatifu, askofu mahalia, mapadri wa seminari wenyewe, jumuiya ya walezi, yaani majaalimu na wataalamu mbalimbali wanaoalikwa ili kusaidia kutoa malezi kwa majandokasisi. Familia na parokia pia zinahusika kikamilifu katika malezi ya majandokasisi watawa na waamini walei wanaweza pia kuhusishwa katika malezi ya mapadri wa baadaye. Makundi yote haya ni muhimu sana katika malezi ya endelevu ya wakleli katika maisha na utume wao ndani ya kanisa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mfuko wa Santa Angela Merichi wa Sirakusa ni asasi inayojishughulisha na ulinzi na usaidizi kwa walemavu na watu dhaifu, hasa wale walioko hatarini, ili kuwakirimia matumaini ya amani na utulivu wa ndani. Iliyoanzishwa takribani miaka hamsini iliyopita na mwaka elfu mbili na ishirini na nne inaadhimisha jubilei ya miaka hamsini tangu kuanzishwa kwake. Mfuko huu uko chini ya jimbo Katoliki la Sirakusa lililoko kusini mwa Italia. Kumbe ni taasisi inayotekeleza majukumu kadiri ya kanuni, maadili na utu wema. Ilikuwa ni mwaka 1953, picha ya Bikira Maria ilianza kutoa machozi kwenye familia ya Yanuso kutokana na mateso na mahangaiko ya watoto wake, kielelezo cha ukaribu na mshikamano wa Bikira Maria na watu wanaoteseka. Huu ni mwaliko pia wa kuonyesha upendo na mshikamano na wale wote wanaoteseka, dhidi ya uchoyo binafsi na hali ya kutoguswa na mahangaiko ya watu wengine. Huu ni mwaliko wa kuamsha dhamiri ili kuguswa na mateso pamoja na mahangaiko ya jirani, tayari kuwasaidia, kuwainua na kuwasindikiza. Hii ndio amana na utajiri wa mfuko wa Santa Angela Merichi wa Sirakuza, unaotangazwa na kushuhudiwa katika shughuli mbalimbali zinazotekelezwa na mfuko huu kila siku ya maisha yao. Ni utume unaojikita katika taaluma, weledi, sadaka na majitoleo binafsi kama njia ya kushuhudia machozi ya Bikira Maria, tayari kuwapangusa watoto wake wanaoendelea kuteseka kwa kuonyesha ujirani mwema kwa maskini na kuendelea kutoa huduma kwa watu dhaifu, kwa kuwakaribisha na kuwahudumia watu wanaoishi katika umaskini. Kiini cha maisha na utume wao ni injili ambayo wanapasa kujishikamanisha nayo Shika Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hii ni sehemu ya hotuba iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe 6 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne alipokutana na wanachama wa mfuko wa Santa Angela Merichi wa Sirakuza kama sehemu ya maadhimisho ya jubilia ya miaka hamsini tangu kuanzishwa kwa mfuko huo. Injili ya Kristo Yesu ndiyo chemichemi ya maisha na utume wao kama ilivyokuwa kwa Kristo Yesu aliposikia kuhusu habari za Lazaro ambaye alikuwa hawezi. Basi Yesu alipomwona analia na wale Wayahudi waliofuatana naye wanalia, aliugua rohoni akafadhaika roho yake. Kumbe wanachama wa mfuko wa Santa Angela Merichi wa Sirakusa ni mashuhuda hai wa sehemu hii ya Injili, kwa kuonyesha huruma katika maisha na utume wao wa kuwasindikiza wale wanaoomboleza na kulia kutokana na machungu moyoni. Na Kristo Yesu alipowaona makutano, aliwahurumia kwa sababu walikuwa wamechoka na kutawanyika kama kondoo wasio na mchungaji. Yesu anakazia upendo kwa Mwenyezi Mungu na jirani, lakini zaidi kwa masikini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii waamini wanakumbushwa kwamba siku ya mwisho watahukumiwa kwa kutumia kipimo cha upendo, kama mafuta ya faraja waliotumia kupaka majeraha ya jirani zao. Amini nawaambia, kadiri mlivyomtendea mmojawapo wa hao ndogo zangu walio wadogo, mlinitendea mimi. Baba Mtakatifu Fransisco amewatia shime kuendelea kufuata njia hii na kwamba anaombea neema ya kuguswa na mahangaiko ya jirani zao kwa kuweza kulia na wale wanaolia, na hivyo kuepukana na hali ya kutowajali watu katika shida na mahangaiko yao, pamoja na uchoyo na ubinafsi uliokithiri kiasi kwamba moyo unashindwa kuwaonea huruma watu wanaoteseka kutokana na hali ngumu na changamoto za maisha katika ulimwengu mamboleo, Baba Mtakatifu amewataka waonyeshe huruma kwa watu dhaifu na masikini, kwani watu kama hawa ni ufunuo wa Kristo Yesu miongoni mwao. Baba Mtakatifu amewatia shime wasonge mbele pasi na kukata tamaa, na kwamba huduma hii inahitaji ukimya na inapaswa kutendwa kila siku ya maisha, kama mbegu inayozikwa ardhini itakuja kuzaa matunda kwa Ndugu msikilizaji wa redio Vaticano, sikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha katekesi ya Baba Mtakatifu mtakati Francisco kuhusu fadhila na mizizi ya dhambi, mambo msingi katika kulinda moyo. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padori Chode Mjigwa nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus. <mucho>