Hamjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili Ndugu msikilizaji wa Vatican News, tukiwa na furaha kubwa ya kupata papa mpya, Papa Leo wa kumi na nne, hatuna budi kukukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake: kutoweka ili Kristo abaki, kujifanya mdogo ili ajulikane na atukuzwe, kujituma kabisa ili mtu asikose nafasi ya kumjua na kumpenda Mungu. Anipe neema hii leo hii na daima, kwa msaada wa maombezi ya huruma zaidi ya Maria mama wa kanisa. Haya yamesikika katika mahubiri ya kwanza ya Papa Leo wa kumi na nne katika misa aliyoiongoza katika kikanisa cha Sistini pamoja na makardinali. Kwa njia hiyo Papa Leo alisema kanisa ni safina ya wokovu ambayo hupitia mawimbi ya historia, mnara wa taa ambao huangazia usiku wa ulimwengu. Yesu amepunguzwa na kuwa kiongozi kama wa kiroho au superman sio tu kati ya wasioamini bali hata wanaoamini, na hivyo kuna kutokuamini Mungu kweli. Ndugu msikilizaji, Papa Leo wa kumi na nne alitumia maneno ya kwanza ya Yesu Kristo baada ya Pasaka, maneno ya amani, hasa kupokonya siraha, na alizungumza juu ya mazungumzo haya ndiyo mambo ambayo Mateo Bruni, msemaji mkuu wa ofisi ya waandishi wa habari Vatikani, akitaka kusistizia katika hotuba ya kwanza ya Papa mpya Leo wa kumi na nne katika kituo cha habari muda mfupi baada ya kuchaguliwa kwa Papa mpya. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa. Ni Angella Rwezaula, ana anakukaribisha Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika misa takatifu iliyoongozwa na papa mpya Leo wa kumi na nne katika kikanisa cha Sistini pamoja na makadinai wote, Ijumaa tarehe tisa Mei elfu mbili na ishirini na tano alifafanua juu ya udogo kwamba kutoweka ili Kristo abaki, kujifanya mdogo ili ajulikane na atukuzwe, kujituma kwa dhati kabisa ili mtu asikose nafasi ya kumjua na kumpenda Mungu na kwa hiyo ni siku moja baada ya uchaguzi wa papa mpya wa mia mbili sitini na saba wa kanisa lote Katoliki na ambaye alimwomba Mungu neema hiyo ya kujitolea na daima kwa msaada wa maombezi ya huruma zaidi ya Maria mama wa kanisa. I will begin with a word in English and the rest is in Italian but I want to repeat the words from the responsorial Psalm. I will sing a new song to the Lord because he has done marvels. Papa Leo wa kumi na nne, akianza hata hivyo mahubiri yake, alisema nitaanza Ingereza, na neno la Kiingereza na mengine ni ya Kiitaliano, kwamba lakini ninataka kurudia maneno kutoka katika Zaburi ya kiitikio: nitamwimbia Bwana wimbo mpya, kwa maana ametenda maajabu. Na kiukweli, sio mimi tu, lakini pia sisi sote, ndugu zangu makardinali, tunapoadhimisha asubuhi ya leo, ninawakaribisha kutafakari maajabu ambayo Bwana ameyatenda, baraka ambazo Bwana To announce the good news, to announce the gospel. Kupitia huduma ya Petro mmeniita ni ubebe msalaba huu na kubarikiwa na utume huo, na ninajua ninaweza kutegemea kila mmoja wenu kutembea nami ninapoendelea, kama kanisa, kama jumuiya ya marafiki wa Yesu, kama waamini wa kutangaza habari njema, kutangaza Injili. Baada ya kuzungumza hayo kwa lugha ya Kiingereza, aliendelea kwa Kiitaliano na kusema, wewe ndiwe Kristo mwana wa Mungu aliye hai, maneno ya kutoka Injili ya Matayo, sura 16, aya 16. Kwa maneno hayo, Petro alimwambia mwalimu pamoja na wanafunzi wengine juu ya imani yake kwake, alimjulisha urithi ambao kanisa kupitia urithi wa kitume limehifadhi limekuza na kupitishwa kwa miaka elfu mbili: Yesu ndiye Kristo, mwana wa Mungu aliye hai, yani Mwokozi wa pekee na mfunuaji wa uso wa Baba. Katika yeye Mungu, ili kujifanya kuwa karibu na kupatikana kwa wanadamu, alijidhihirisha kwetu katika macho ya kutumaini ya mtoto, katika akili hai ya kijana, kama sifa ya kukomaa ya mtu mpaka alipoonekana kwa walio wake baada ya ufufuko na mwili wake wa utukufu. Hivyo alituonyesha kielelezo cha ubinadamu mtakatifu ambacho sote tunaweza kuiga, pamoja na ahadi ya hatima ya milele ambayo badala yake inapita mipaka ya uwezo wetu wote. Petro katika majibu yake alinasa mambo haya yote mawili: zawadi ya Mungu na njia ya kufuata ili kujiruhusu kugeuzwa nayo, vipimo visivyoweza kutenganishwa vya uokovu vilivyokabidhiwa kwa kanisa ili liweze kutangaza kwa ajili ya wema wa wanadamu utukabidhi sisi tuliochaguliwa na yeye kabla hatujaumbwa katika tumbo la uzazi wa mama, rejea Nabii Yeremia sura ya kwanza aya ya tano, tuliofanywa upya katika maji ya ubatizo na zaidi ya mipaka yetu na bila ustahili wetu, kuletwa hapa na kutumwa kutoka hapa ili injili itangazwe kwa kila kiumbe, rejea Marko sura ya kumi na sita aya ya kumi na tano. Papa Leo wa kumi na nne aliendelea. Mungu hasa akiniita kwa kura yenu kumrithi mtume wa kwanza, ananikabidhi hazina hii ili kwa msaada wake niwe msimamizi wake mwaminifu kwa faida ya mwili wote wa fumbo la Kanisa, ili apate kuwa jiji zaidi na zaidi lililowekwa juu ya mlima, rejea Ufunuo sura 21 aya 10, safina ya uokovu ambayo hupitia mawimbi ya historia, mnara wa taa ambayo huangazia usiku wa ulimwengu. Na hii siyo shukurani sana kwa ukuu wa miundo yake au ukuu wa ujenzi wake, lakini kupitia utakatifu wa washiriki wake, watu ambao Mungu amejipatia kwa ajili yake mwenyewe ili mpate kuzitangaza kazi za ajabu zake yeye aliyewaita kutoka gizani kuingia katika nuru yake ya ajabu rejea barua ya kwanza ya Mtakatifu Petro sura ya pili aya ya tisa. Hata hivyo kwenye mzizi wa mazungumzo ambayo Petro anafanya kukili kwake kwa imani, kuna pia swali jingine Yesu aliuliza: watu wa Mungu hunena mwana wa adamu kuwa ni nani? Mathayo kumi na sita aya kumi na tatu. Si swali dogo bali lina ruhusu kipengele muhimu cha huduma yetu huhalisia tunamuishi pamoja na mipaka yake na uwezo wake, maswali yake na masadikisho yake. Watu hunena mwana wa adamu kuwa ni nani? Tukifikiria juu ya tukio tunalolitafakari, tunaweza kupata majibu mawili ya swali hili ambalo linaakisi mitazamo mingi. Kwanza kabisa kuna mwitikio wa ulimwengu. Mathayo anakazia kwamba mazungumzo kati ya Yesu na wafasi wake kuhusu utambulisho wake yanafanyika katika mji mzuri wa Kaisaria ya Filipi, uliojaa majumba ya kifahari, yaliyojengwa katika mazingira ya asili ya kuvutia chini ya mlima Hermon lakini pia nyumbani katika duru za ukatili za mamlaka na eneo la usaliti na ukanamungu. Picha hii inazungumza nasi kuhusu ulimwengu unaomwona Yesu kuwa mtu asiye na maana kabisa hata kidogo, mhusika mdadisi ambaye anaweza kuamsha mshangao kwa njia yake isiyo ya kawaida ya kuzungumza na kutenda, na kwa hivyo wakati uwepo wake unakuwa wa kuudhi kwa sababu ya matakwa ya uaminifu na madai ya maadili ambayo anadai, ulimwengu huu hautasita kumkataa na kumwondoa. Kisha kuna jibu lingine linalowezekana kwa swali la Yesu, lile la watu wa kawaida. Kwao Mnazareti ni mtu mnyoofu mwenye ujasiri, anayesema vizuri na anayesema mambo sahihi, kama manabii wakuu katika historia ya Israeli, alisisitiza Papa Leo, kwa sababu hiyo wanamfuata angalau kwa muda mrefu kama wanaweza kufanya hivyo bila hatari nyingi na usumbufu. Walakini, wanamwona kuwa mtu tu, na kwa hivyo wakati wa hatari, wakati wa mateso, wao pia wanamwacha na kwenda zao, wamekata tamaa. Kinachoshangaza kuhusu mitazamo hii miwili ni mada yao kiukweli yanajumuisha mawazo ambayo tungeweza kupata kwa urahisi labda, yanayomwonyesha kwa lugha tofauti, lakini sawa, kwenye midomo ya wanaume na wanawake wengi wa wakati wetu. Papa Leo aliendelea: hata leo hii kuna mazingira mengi ambayo imani ya Kikristo inachukuliwa kuwa kitu cha kipuuzi kwa watu dhaifu na wasio na akili, mazingira ambayo dhamana nyingine zinapendelewa zaidi yake, kama vile teknolojia, pesa, mafanikio, nguvu na raha. Haya ni mazingira ambayo si rahisi kushuhudia na kutangaza Injili, na ambapo wale wanaoaminiwa wanadhiakiwa, wanapingwa, wanadharauliwa au kuvumiliwa zaidi na kuhurumiwa Walakini, hasa kwa sababu hiyo ni mahali ambapo utume unahitajika haraka, kwa sababu ukosefu wa imani mara nyingi umeleta majanga kama vile kupoteza maana ya maisha, usahaulifu wa huruma, ukiukwaji wa utu wa mtu, kati ya hali zake za kushangaza, shida ya familia na majeraha mengine mengi ambayo jamii yetu inateseka na sio kidogo. Kwa kukazia zaidi katika mahubiri hayo, alisema hata leo hii hakukosekani muktadha ambamo Yesu, ingawa alithaminiwa kama mwanadamu, alipunguziwa kuonekana kama kiongozi wa kiroho au superman. Na hii siyo tu kati ya wasioamini, lakini pia kati ya watu wengi waliobatizwa ambao huishia kuishi katika kiwango hiki katika hali ya ukweli kwamba hakuna Mungu. Huu ndio ulimwengu ambao umekabidhiwa kwetu ambamo kama Baba Mtakatifu Fransisko alivyotufundisha mara nyingi, tunaitwa kutoa ushuhuda wa imani ya furaha katika Yesu Kristo Mwokozi. Kwa hiyo kwetu sisi pia ni muhimu kurudia kusema kuwa wewe ndiye Kristo, mwana wa Mungu aliye hai. Papa Leo wa 14 alikazia kusema ni muhimu kufanya hivyo. Kwanza kabisa katika uhusiano wetu wa kibinafsi na yeye, katika kujitolea katika safari ya kila siku ya uongofu, lakini pia kama kanisa, tukiishi pamoja mali yetu ya Bwana na kupeleka habari njema kwa kila mtu. Aliongeza Papa Leo: ninasema haya kwanza kabisa kwa ajili yangu mwenyewe kama mrithi wa Petro, ninapoanza utume wangu kama askofu wa kanisa la Roma, niliyeitwa kusimamia kwa upendo juu ya kanisa la ulimwengu wote, kulingana na usemi maarufu wa mtaka mtakatifu Ignatius wa Antiokia, yeye akiongozwa kwa mnyororo kuelekea mji huu, mahali ambapo sadaka yake ilikuwa na karibia, aliwaandikia wakristo waliokuwepo pale: kisha nitakuwa kweli mfuasi wa Yesu Kristo wakati ulimwengu hauoni tena mwili wangu. Alikuwa akimaanisha kuliwa na wanyama wakali kwenye sarakasi na ndivyo ilivyokuwa. Lakini maneno yake yanakumbukwa kwa maana ya jumla zaidi, hadi ya lazima kwa mtu yoyote katika kanisa ambaye anatumia huduma ya mamlaka: kutoweka ili Kristo abaki, ajifanye mdogo ili ajulikane na kutukuzwa, rejea injili ya Yohane sura ya tatu aya thelathini. Atumikie kikamilifu ili mtu asikose nafasi ya kumjua na kumpenda. Dio midia questa grazia oggi e sempre l'aiuto della tenerissima intercessione di Maria Madre della Chiesa. Mungu anipe leo hii na siku zote kwa msaada wa maombezi ya huruma ya Maria mama wa kanisa. Papa Leo wa kumi na nne alihitimisha mahubiri yake muhimu sana ambayo yanatupatia tayari dira ya upapa wake. Daktari Buruni alionyesha umuhimu wa jina lililochaguliwa la Papa mpya na kusema kuwa ni kumbukumbu kumbu ya wazi kwa mtangulizi wake Leo wa kumi na tatu, ambaye mnamo Mei elfu moja mia nane tisini na moja alichapisha waraka wa Rerum Novarum, ambapo mafundisho ya jamii ya kisasa ya kanisa yanatoka humo. Kwa wazi sio marejeo ya kawaida kwa wanaume na wanawake wa kazi zao, hata wakati kuna akili mnemba inayosambaa kwa kasi. Daktari Bruni pia aliongeza kusema jinsi ambavyo papa mpya alivyozungumzia juu ya mazungumzo katika ulimwengu ambao mara nyingi unaguswa na migogoro na mivutano. Mungu anatupenda, anawapenda nyote na uovu hautashinda. Ndiyo baraka hiyo ya Papa Leo wa kumi na nne. Kiukweli pia alikumbusha baadhi ya maneno ya mwisho ya Papa Francisco aliyosema Dominika ya Pasaka tarehe ishirini kwa hiyo ofisi ya vyombo vya habari pia ilitoa ratiba iliyopokelewa kutoka katika nyumba ya kipapa kwa ajili ya uteuzi wa papa mpya ambapo ameanza na misa ya kwanza kwa makardinali katika kikanisa cha Sistini mjini Vatikani, tarehe 9 Mei saa 5 kamili masaa ya Ulaya. Dominika tarehe 11 Mei 2025 saa 6 kamili masaa ya Ulaya, askofu mpya wa Roma, Papaleo wa 14 atasali sala ya malkia wa mbingu kutokea katikati ya basilika ya Mtakatifu Petro na waamini watakaokuwa katika uwanja wa Mtakatifu Petro. Wakati huo huo, Jumatatu tarehe kumi na mbili saa nne kamili asubuhi, masaa ya Ulaya, Papa Leo wa kumi na nne atakutana katika ukumbi wa Paulo wa Sita mjini Vatikani na waendesha vyombo vyote vya habari vilivyoidhinishwa na ofisi ya habari ya Vatikani, ambapo ambao wameakisi katika ulimwengu wote matukio haya yote yaliyotokea mjini Vatikani. <coughs> Ndugu msikilizaji, mwalili mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano kwa mtazamo wa kuchaguliwa kwa papa mpya ambaye amebainisha leo hii ulimwengu, huko katikati ya dhoruba inayotikiswa na vita na jeuri, tuombe amani, tuombe pamoja na Petro ambaye leo hii alichukua jina leo akiunganisha tena na papa wa haraka wa kitume wa rerum novarum. Jimbo la Roma lina askofu wake wa kanisa la ulimwengu wote, lina mchungaji wake kwa kasi ambayo inaweza kuwashangaza tu wale wanaosoma maisha ya kanisa kupitia lenzi ya sasa. Mkutano umemteua mrithi wa Petro. Asante Baba Mtakatifu kwa kukubali. Asante kwa kusema ndiyo na kujiachia kuwa yeye anayeongoza kanisa. Maneno ya kukumbatiwa yaliyosemwa na Paulo wa Sita mbele ya wanafunzi wa chuo cha Rombardia mnamo Desemba 1968, wakati wa kipindi kigumu cha kupinga katika kipindi cha baada ya Mtaguso, yanakumbuka tena. Wengi alisema wanatarajia kutoka kwa papa ishara za hisia, uingiliaji wa nguvu na maamuzi. Papa haamini kwamba anapaswa kufuata mkondo mwingine wowote zaidi wa ule wa matumaini ya Yesu Kristo anayejali zaidi kanisa lake kuliko mtu mwingine yoyote. Yeye ndiye atakayetuliza dhoruba. Je, ni mara ngapi mwalimu alirudia: mwamini Mungu na niamini hata mimi? na papa atakuwa wa kwanza kutekeleza agizo hilo la Bwana, kujiachia mwenyewe bila uchungu au wasiwasi usiofaa wa mchezo wa fumbo la kutokuonekana, lakini kwa msaada wa Yesu Kristo wa kanisa lake, sio kungojea tasa au vivu, bali ni kungojea kwa kukesha katika maombi. Hii ndiyo hali yetu wenyewe ya mchungaji tuliyechaguliwa, ili aweze kufanya kazi kwa ukamilifu. Lakini pia papa mwenyewe leo anahitaji maombi yetu na sala zetu. Kweli, leo hii ulimwengu uko katika dhoruba inayotikiswa na vita na jeuri. Tuombe amani, tuombe pamoja na Petro na Petro ambaye leo hii alichukua jina lake la Leo wa kumi na nne akiungana tena na papa wa waraka wa kitume wa Rerum Novarum unaohusu haki na wajibu na mtaji na kazi. Ni waraka uliotolewa na papa Leo tarehe 15 Mei 1891, na kwa kudhibitishwa naye kwa imani, tujifunze pia kujifunza kwake yeye aliyetawala kutoka katika mti wa msalaba akijitwika mwenyewe majeraha ya wanadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la makardinali katika mikutano yake elekezi, kama sehemu ya maandalizi ya uchaguzi wa halifa wa mtakatifu Petro maarufu kama konklevu, linawaalika watu wa Mungu kukiishi kipindi hiki cha neema na utambuzi wa maisha ya kiroho sanjari na kusikiliza mapenzi ya Mungu. Makardinali wakitambua ukubwa na unyeti wa kazi na dhamana iliyoko mbele yao, wanatambua kwamba kuna haja ya kuungwa mkono na kusindikizwa na sala za waamini. Hii ndiyo nguvu ya kweli ambayo inakuza ndani ya kanisa umoja na viungo vyote vya fumbo la mwili wa Kristo yaani kanisa. Baraza na la makadinali inatambua uzito wa kazi kubwa iliyoko mbele yao kwa wakati huu. Kwanza kabisa makadinali wenyewe wanapenda kujinyenyekesha ili waweze kuwa ni vyombo vya hekima isiyokuwa na kikomo na kwa maongozi ya baba yao wa milele na kwa unyenyekevu wa utendaji wa Roho Mtakatifu. Makardinali wanakaza kusema, kwa hakika, Roho Mtakatifu ndiye mhusika mkuu wa maisha ya watu wa Mungu, changamoto na mwaliko wa kumsikiliza na kuitikia kila ambacho anasema kwa mama kanisa. Bikira Maria, mama wa kanisa, awasindikize kwa sala na kwa ulinzi na tunza yake ya kimama. Baraza la na Makardinali linatambua kwamba mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji msingi ya binadamu kiroho na kimwili kilikuwa ni kitovu cha magisterium, yaani mamlaka fundishi ya kanisa mintarafu hayati Baba Mtakatifu Francisco, kwa kuendelea kujikita katika ujenzi wa umoja na ushirika wa kanisa kwa kanisa, kuwekeza zaidi na zaidi katika utume wa vijana wa kizazi kipya, na kwamba waamini wanahimizwa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa habari njema ya wokovu. Makardinali wamegusia pia kashfa ya nyanyaso za kijinsia ndani ya kanisa, kashfa ya masuala ya vitega uchumi vya Vatikani kuwa ni madonda yanayohitaji uponyaji wa haraka, na kwamba liturujia ya kanisa, ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari, pamoja na utekelezaji wa sheria za kanisa ni mambo yanayopaswa kupewa msukumo wa pekee katika maisha na vipaumbele vya kanisa katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo. Waamini watambue kwamba Ekaristi Takatifu ni chanzo na kilele cha maisha na utume wa kanisa na kwamba huo ni ufunguo wa ujenzi wa kanisa la kimisionari. Huu ni mwendelezo wa mlaka fundishi ya mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, Yohane Paolo wa pili, Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita na hayati Baba Mtakatifu Francisco. Kardinali Njue, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Nairobi nchini Kenya, pamoja na Kardinali Antonio Kaniseles, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Valencia nchini Hispania, ni kati ya makardinali wenye haki ya kupiga na kupigiwa kura lakini, kutokana na sababu zilizoko nje ya uwezo wao hawataweza kushiriki katika uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro. Maadhimisho yote ya wakati wa uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro yatafanyika kwa lugha ya Kilatini. Zaidi ya makadinali 180 wamekwisha wasili mjini Vatikani, na kati yao kuna makadinali 127 wenye haki ya kupiga na kupigiwa kura wakati wa uchaguzi wa halifa wa mtakatifu Petro. Makardinali wanaendelea kukazia umuhimu wa kutangaza na kushuhudia tunu msingi za Injili, ujenzi wa umoja wa kanisa, udugu wa kibinadamu na mshikamano wa dhati, mambo msingi yaliyopewa upendeleo wa pekee na hayati Baba Mtakatifu Francisco, umoja na ushirikiano kati ya sekretariati kuu ya Vatikani na makanisa mahalia, dhamana na utumi wa sekretariati kuu ya Vatikani na halifa wa Mtakatifu Petro, kanisa kama mragibishaji mkuu wa haki, amani na maridhiano, elimu kama chemchemi ya matumaini, na kwamba hayati Baba Mtakatifu Francisco anasema huruma ya Mungu ni chemchemi ya furaha ya kweli, msamaha unaowawezesha wafuasi wa Kristo Yesu kuwa ni vyombo na mashuhuda wa huruma ya Mungu, na hatimaye huruma ya Mungu ni faraja kubwa kwa wasiowaamini wana utaka kugusa madondo ya matakatifu ili waweze kuamini kama ilivyokuwa kwa Mtume Toma lakini wawe tayari kugusa na kuganga madonda ya jirani zao kwa mafuta ya faraja na divai ya matumaini. Tunda la Pasaka, ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari, uriko wa maaskofu, majadiliano ya kidini na kiekumene sanjari na utume wa kanisa katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo ni kati ya tema zinazoendelea kujadiliwa na Baraza la Makardinali kwa wakati huu. Ukarabati wa dharura umekamilika, tarehe waumekamilika tarehe tano Mei elfu mbili na ishirini na tano. Kumbe makardinali na wahusika wako katika mchakato wa uchaguzi wa, wa Mei, yaibada, misha, Jumatano, saba, tano, uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro wanaweza kuanza kuingia tarehe tano na tarehe sita Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano, tayari kwa maadhimisho ya ibada ya misa ya Takatifu Jumatano, tarehe saba Mei elfu mbili na ishirini na tano kwa ajili ya uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro Msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la makardinali katika kikao chake cha Jumatano tarehe thelathini Aprili elfu mbili na ishirini na tano pamoja na mambo mengine wamejadili kuhusu hali ya uchumi ilivyo mjini Vatikani pamoja na changamoto zake, ili kuendelea kuimarisha mfumo wa uchumi utakaoenzi utume wa halifa wa Mtakatifu Petro sehemu mbalimbali za dunia, sera na mikakati ya vitega uchumi vya Vatikani, hali ya kifedha ya Benki Kuu ya Vatikani iliyoanzishwa kunako mwaka elfu moja mia tisa arobaini na mbili na Papa Pio wa kumi na mbili inajihusisha na huduma kwa mashirika ya kitawa kazi za kitume na shughuli za uinjirishaji unaofanywa na kanisa la kiulimwengo Makardinali wamesikiliza pia taarifa ya ukarabati mkubwa unaoendelea kufanyika kwenye sekretarieti kuu ya Vatikani. Baraza la Huduma ya Upendo limeonyesha kwa kina na mapana shughuli zake mbele ya makardinali. Mambo mengine yaliyojadiliwa ni pamoja na taalimungu ya watu wa Mongo, mateso na mahangaiko ya watu wa Mongo, chono msingi za ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari, urika wa maaskofu, pamoja na marejeo ya umuhimu wa nyaraka za Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani, lakini zaidi mwanga wa mataifa na furaha na matumaini. Makadinali wamekazia umuhimu wa kutangaza na kushuhudia tuna msingi za kiinjili kama sehemu muhimu sana ya mchakato wa uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Baada ya maadhimisho ya ibada ya misa takatifu kwa ajili ya uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu petro tarehe 7 Mei 2025, makardinali watatakiwa kuhamia kwenye hosteli ya Santa Marta, chumba kilichokuwa kinatumiwa na hayati baba mtakatifu Francisco kitafunguliwa tu mara baada ya uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro. Mchakato wa upigaji kura utakuwa ni mara mbili kwa siku, asubuhi na jioni. Wakati huo huo, Kardinali Giovanni Battista Redekano wa baraza la makardinali kwa niaba ya baraza la makardinali amemtumia barua ya shukurani mstahiki mmeya wa jiji la Roma, mheshimiwa Roberto Guatieri kwa jinsi ambavyo watu wa Mungu jijini Roma walivyoshiriki kwa wingi kutoa heshima zao za mwisho na hatimaye maziko ya hayati Baba Mtakatifu Francisco amewashukuru watu wote wa Mungu jijini Roma kwa utayari na ushiriki wao uliowezesha kufanikisha mazishi ya Baba Mtakatifu Francisco. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogeshea vipaumbele vya Mama Kanisa katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo kutoka studio za Redio Vatikani, kama kawa ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa. Namnamna mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni Anjela Wezaura akikuaga tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Jesus Christus, aleluya, aleluya, aleluya, aleluya, aleluya.