Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibuni ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapo kutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa sala ya malaika wa Bwana kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani Dominika tarehe 9 Juni 2024 amesema Kristo Yesu alikuwa huru dhidi ya mali za ulimwengu, alikuwa huru dhidi ya uchu wa madaraka na wala hakutafuta umaarufu wowote, wa changamoto na mwaliko kwa waamini kuwa huru dhidi ya uchu wa mali, madaraka na umaarufu, kwani kwa kujifungamanisha na mambo haya waamini wanageuka na kuwa watumwa wake. Baba Mtakatifu Jumamosi, tarehe nane Juni elfu mbili na ishirini na nne amepokea hati za utambulisho kutoka kwa mabalozi wa Ethiopia, Zambia, Tanzania, Burundi, Katani na Mauritania. Katika hotuba yake, Baba Mtakatifu amejikita katika mambo makuu matatu: familia y matumaini na amani. Mababa wa Kanisa wanasema familia ni kanisa dogo la nyumbani, shule ya upendo, udugu wa kibinadamu, huruma, haki na ukarimu. Mabalozi wawe ni alama ya matumaini na wajenzi wa amani. Vigogo wa muziki mtakatifu kutoka sehemu mbalimbali za dunia, Jumamosi tarehe 8 Juni elfu mbili na ishirini na nne wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco. Katika hotuba yake amekazia utulivu, ushirika na furaha. Kwa niaba ya Angela Rwezaula mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Bandiri, bandiri, bandiri. Gumsikilizaji wa redio Vaticani, liturjia Neno la Mungu Dominika ya kumi ya kipindi cha mwaka be wa kanisa, hususani Injili kama ilivyoandikwa na Marko sura ya 3 mstari wa ishirini hadi wa 35 inamwaonyesha Kristo Yesu akizungumzia kuhusu shutuma kwamba alikuwa anatoa shetani kwa mkono wa Beelzebuli, na kwamba kwa yeyote anaye dhidi ya Roho Mtakatifu hana msamaha hata milele, ili atakuwa ana dhambi ya milele, kwa vile walivyosema pepo mchafu. Ni katika muktadha huu wakaja mamai na nduguze, wakasimama nje, wakatuma mtu kumwita. Lakini Kristo Yesu akawatazama wale walioketi wakimzunguka pande zote, akasema: tazama mama yangu na ndugu zangu. Kwa maana mtu yeyote atakayefanya mapenzi ya Mungu, huyo ndiye ndugu yangu na umbu langu na mama yangu. Hizi zote zilikuwa ni hofu za ndugu zake na viongozi, lakini Kristo Yesu alikuwa anatangaza habari njema ya wokovu na kuwaponya wagonjwa kwa nguvu ya Roho Mtakatifu. Ni Roho Mtakatifu aliyekuwa anafanya kuwa huru, yaani alimkirimia uwezo wa kupenda na kuhudumia bila kufungwa na makandokando yake. Uhuru wa Kristo Yesu ndicho kiini cha tafakari ya Baba Mtakatifu Francisco wakati wa sala Malaika wa Bwana Dominika, tarehe 9 Juni 2024 kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Kristo Yesu alikuwa huru dhidi ya mali za ulimwengu, alikuwa huru dhidi ya uchu wa madaraka na wala hakutafuta umaarufu wowote. Changamoto na mwaliko kwa waamini kuwa watu huru dhidi ya uchu wa mali, madaraka na umaarufu, kwani kwa kujifungamanisha na mambo haya waamini wanageuka na kuwa watu wake. Baba Mtakatifu anasema, Kristo Yesu alikuwa huru na wala hakutaka mali za dunia hii zimfunge. Ndio maana akaamua kuondoka mjini Nazareti ili kuzama katika njia ya umaskini, huku akiwaganga na kuwatibu wagonjwa, akasikiliza shida na mahangaiko ya watu mbalimbali, mbali na kuwajibu kikamilifu, na wala hakuomba chochote kutoka kwao kristo yesu hakuwa na uchu wa madaraka daima alitoa mwaliko kwa watu kumfuasa lakini kamwe hakumlazimisha mtu awaye yeyote amfuate wala hakuunga mkono hoja za watawala daima alijitambulisha na kujiona kati ya maskini na wale wote waliokuwa na sukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii na hivyo akawafundisha wafuasi wake kutoa kipaumbele cha kwanza kwa maskini Kristo Yesu alikuwa horo na wala hakujihusisha kutafuta umaarufu. Ndio maana daima akajikita kutangaza na kushuhudia ukweli, hata kama haukueleweka na watu wa nyakati zake. Alisimamia ukweli hata akateswa na kufa msalabani, na wala hakuwaachia watesi wake nafasi ya kumjengea hofu na kumnunua, na kwamba wafuasi wake walipaswa kuwaogopa wale wanaoweza kuangamiza mwili na roho. Katika hayo tujifunze kwa mitume na manabii. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anawahimiza waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuwahakikisha kwamba hata wao wanakuwa watu huru na wala wasimezwe na malimwengu, kwa kuwa na uchu wa mali na madaraka, kwa kutafuta umaarufu, kwani matokeo yake watageuka na kuwa ni watumwa wa mambo haya. Huu ni mwaliko kwa wafuasi wa Kristo Yesu kuchitumilia na kuambata upendo wa Mungu unaosheheni nyoyoni mwa waja wake, upendo unaopaswa kuwashirikisha wengine bila hofu wala masharti, ili hatimaye waweze kukuwa na kukomaa katika uhuru kwa kueneza harufu nzuri ya uhuru kwa wale wanaowazunguka katika familia na katika jumuiya zao. Jambo la msingi kwa waamini ni kujiuliza ikiwa kama wako huru au wamekuwa ni wafungwa na mateka wa uchu wa mali na madaraka kiasi cha kusadaka amani na utulivu wa ndani. Je, katika uhalisia wa maisha yao Wakristo wamekuwa ni mfano bora wa kuigwa na wengine, au wamekuwa ni wafungwa wa fedha na mali, madaraka na mafanikio ya maisha chapuchapu, kiasi cha kusadaka amani na utulivu wa ndani? Je, waamini wamekuwa ni vyombo na mashuhuda wa kutangaza na kushuhudia uhuru ukweli, sadaka la majitoleo katika familia, maeneo ya kazi. Bikira Maria, mama wa Mungu na kanisa, wasaidie waamini kuishi na kupenda kama alivyopenda na kuwafundisha wafuasi wake, yaani uhuru wa wana wapendwa wa munguiliuaia yau idogo msikilizaji wa redio Vatikani, dhana ya diplomasia Vatikani inafumbatwa katika imani kwa kusimama kidete kupambana na baa la njaa na umaskini duniani kwa kulinda na kutunza mazingira bora, nyumba ya wote, kwani kuna mamilioni ya watu wanaoathirika kutokana na athari za mabadiliko ya tabia nchi na ukosefu wa fursa za ajira na maendeleo fungamani mani. Baba Mtakatifu Francisco anawataka waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuwa ni mashuhuda na wajenzi wa misingi ya haki, amani, upendo na mshikamano wa kidogo, ili kuweza kukabiliana changamoto katika ulimwengu mambo leo mataifa yatambue kwamba yanategemeana na kukamilishana na kwamba binadamu ni kiumbe jamii. Kwa njia hii, jumuiya ya kimataifa inaweza kuwa ni alama ya matumaini kwa wale waliokata tamaa ya maisha kutokana na sababu mbalimbali. Baba Mtakatifu Francisco katika mchakato wa kidiplomasia na uhusiano wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa, na kazi ya kwa namna pekee, mosi umuhimu wa kushirikiana na kushikamana katika mapambano dhidi ya umaskini unaodhalilisha utu na heshima ya binadamu sehemu mbalimbali za dunia. Jambo la pili ni uhamasishaji wa familia ya binadamu kujenga na kudumisha madaraja ya watu kukutana na kusaidiana, ili kujenga na kuimarisha haki, umoja na udugu wa kibinadamu, ili kuondokana na utandawazi usiojali wala kuguswa na mahangaiko ya wengine. Vatikani ina kazi ya ujenzi wa utamaduni wa majadiliano katika ukweli na uwazi, ili kutatua migogoro ya kivita, mipasuko ya kijamii, kinzani na changamoto mbalimbali zinazoendelea kujitokeza katika uso wa dunia. Lengo la diplomasia Vatikani ni kukuza na kudumisha mchakato wa ujenzi wa utamaduni wa amani duniani. Katika sehemu hii, Vatikani imekuwa ni sauti ya kinabii na hasa zaidi sauti ya watu wasiokuwa na sauti. Jumuiya ya kimataifa inahamasishwa kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha haki msingi za binadamu, uhuru wa kuabudu, utu na heshima ya binadamu wote bila ubaguzi. Ikiwa kama jumuiya ya kimataifa inataka kupata maendeleo ya kweli na endelevu, basi binadamu anapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza katika sera na mikakati ya maendeleo fungamani. Kanisa linapenda kudumisha mchakato wa haki, amani, utulivu na maridhiano kwa kuzimisha moto wa machafuko kinzani na vita, kwa maji ya baraka majadiliano katika ukweli na wazi, kwa kuzingatia ustawi maendeleo na mafao ya wengi. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco, Jumamosi tarehe nane Juni elfu mbili na ishirini na nne, amepokea hati za utambulisho kutoka kwa mabalozi wa Ethiopia, Zambia, Tanzania, Burundi, Kataa na Mauritania. Katika hotuba yake, Baba Mtakatifu amejikita katika mambo makuu matatu: familia, matumaini na amani. Mababa wa Kanisa wanasema familia ni kanisa dogo la nyumbani, shule ya upendo, udugu wa kibinadamu, huruma, haki na ukarimu, ni mahali patakatifu ambapo tunu msingi za maisha ya kiroho, kiutu na kitamaduni zinarithishwa, tayari kuunda jamii inayowajibikiana na kutegemezana. Mama Kanisa anawahimiza waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuhakikisha kwamba kweli wanajisaidia familia kuwa ni vyombo na mashuhuda wa Injili ya ndoa na familia kwa kutangaza na kushuhudia ukuu, ukweli, uzuri na utakatifu na dhamana ya maisha ya ndoa na familia ndani ya kanisa na jamii katika ujumla wake. Baba Mtakatifu Francisco anasema kimsingi, diplomasia haina budi kujikita katika kudumisha tunu msingi za maisha ya ndoa na familia, ustawi na maendeleo ya watu wengi Baba Mtakatifu ana wahasa wanadiplomasia pamoja na nchi zao kuhakikisha kwamba wanasimama kidete kulinda ustawi na maendeleo ya wote, kulinda haki msingi za binadamu utu na heshima ya wote, kuendelea kujizatiti katika ujenzi wa utamaduni wa mshikamano wa udugu wa kibinadamu na ushirikiano wa dhati. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, inasikitisha kuona kwamba leo hii familia nyingi zimesambaratika kutokana na vita kinzani na mipasuko ya kijamii kama hali inavyojionyesha huko Sudani, Ukraini pamoja na ukanda wa Gaza, na matokeo yake ni uhaba mkubwa wa makazi, maji safi na salama, chakula na huduma ya tiba. Kuna wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji wanaolazimika kuzikimbia nchi zao. Kuna ongezeko kubwa la watu wasiokuwa na makazi hata ndani ya nchi zao wenyewe, biashara haramu ya binadamu na viungo vyake, mifumo mbalimbali ya utumwa wa mamboleo, athari za mabadiliko ya tabia nchi. Mambo yote haya yana athari kubwa kwa vijana wa kizazi kipya. Ikiwa kweli jumuiya ya kimataifa inataka kupata suluhu ya matatizo na changamoto hizi zote, haina budi kujikita katika majadiliano yanayosimikwa katika ukweli na uwazi, pamoja na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Jumuiya ya kimataifa itambue ni urithi gani ambao wangependa kuwaachia watoto wao kwa siku za usoni ndogo msikilizaji wa Redio Vatikani, tamko la maadhimisho ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo linanogeshwa na kauli mbiu Spes noni confundit, yaani tumaini halitahayarishi, na kwamba kiini cha maadhimisho haya ni matumaini yanayowawezesha watu waaminifu wa Mungu kutoka sehemu mbalimbali za dunia kufanya hija ya maisha ya kiroho mjini Roma. Sanjari na maadhimisho haya kufanyika kwenye makanisa mahali kukutana na Kristo Yesu aliye hai na ambaye pia ni mlango wa uzima Mama Kanisa yanaitwa na kutumwa kutangaza na kushuhudia Injili ya matumaini dhidi ya hofu na mashaka, ukosefu wa imani na furaha ya kweli. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba maadhimisho ya Jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirina tano itakuwa ni fursa ya kupiaisha tena matumaini kwa kuongozwa na neno la Mungu. Katika tamko hili, Baba Mtakatifu ana kazia kuhusu matumaini katika neno la Mungu ili kuwaamini kutumaini, kupenda na kuvumilia kwa kutambua kwamba wao ni mahujaji wa matumaini. Baba Mtakatifu anawataka mabalozi hawa wapya kuwa ni alama ya matumaini na wajenzi wa madaraja yanayowakutanisha watu, na kwamba ujenzi wa urafiki wa kijamii unawezekana kwa kujikita katika ujenzi wa jumuiya inayosimikwa katika utu na udugu, na kwamba kwa njia hii amani inawezekana kabisa. Mtakatifu Yohane wa 23 katika wasia wake wa kitume Pacem in Terris, yaani amani duniani, anasema amani inasimikwa katika ukweli, haki, upendo na uhuru. Kumbe kuna haja ya kukuza na kudumisha utamaduni wa kuheshimu utu, heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu, sanjali na haki msingi za binadamu, na kwamba kila mtu anapaswa kuwajibika ili kujenga na kuimarisha mafungamano ya kijamii na mahusiano pamoja na Mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu Fransisco anaitaka jumuiya ya kimataifa kuondoa woga na hali ya kutojali ili kujenga hali ya kuheshimiana ili kukoleza maelewano, tayari kujifunga kibwebwe kupambana na ukosefu wa haki, ubaguzi, umaskini, ukosefu wa usawa unaowatendea vijana wa kizazi kipya, ili hatimaye mabalozi hawa wapya wawe ni vyombo na wajenzi wa amani. Baba Mtakatifu Francisco amependa kuwahakikishia mabalozi wapya utayari na ushirikiano kutoka katika sekretariati kuu ya Vatikani ili waweze kutekeleza vyema dhamana na wajibu wao wow. Dugu msikilizaji wa redio Vatikani, muziki mtakatifu ni chombo cha ibada na uinjilishaji, ni amana na utajiri wa mama kanisa, dhamana inayopaswa kutekelezwa kwa ibada, uchaji, unyenyekevu na unyoofu wa moyo. Hii inatokana na ukweli kwamba nyimbo na muziki mtakatifu katika maadhimisho ya liturujia ya kanisa zinawasaidia waamini kuzamisha neno la Mungu katika maadhimisho ya mafumbo ya kanisa. Muziki ni chombo cha imani, amana na utajiri mkubwa katika maisha na utume wa kanisa. Muziki mtakatifu unasaidia sana maboresho na ushiriki wa waamini katika liturujia na maadhimisho ya mafumbo ya kanisa. Changamoto kwa wanakwaya ni kuhakikisha kwamba wanawashirikisha waamini wengine furaha ya injili kwa njia ya muziki mtakatifu. Ikumbuke kwa kwamba imani ni zawadi kutoka kwa mwenyezi Mungu, inayowakilimia waamini matumaini ya kuimba huruma na upendo wa Mungu kwa waja wake hadi atakapokuja kwa hukumu wazima na wafu na wala ufalume wake hautakuwa na mwisho. Mtakatifu wa Agostino anasema kuibeni kanta tibisi orant, yaani anaimba vizuri anasari mara mbili, ili Mwenyezi Mungu atukuzwe na mwanadamu apate kutakatifuzwa. Ni katika muktadha wa kumbukizi ya miaka arobaini tangu kuanzishwa kwa kwaya ya jimbo kuu la Roma, yaani mwezi Juni mwaka elfu moja mia tisa themanini na nne na Monsinyo Marco Frizina. Kuanzia tarehe saba hadi tarehe tisa Juni elfu mbili na ishirini na nne kunafanyika maadhimisho haya ambayo yamedhaminiwa na Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu, Taasisi ya Kipapa ya Muziki Mtakatifu pamoja na Nova Opera. Hili ni tukio ambalo limewakusanya vigogo wa muziki mtakatifu kutoka sehemu mbalimbali za dunia ambao Jumamosi tarehe 8 Juni 2024 wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco. Katika hotuba yake amekazia utulivu, ushirika na furaha Kristo Yesu katika maisha na utume wake. Alitoa kipaumbele cha pekee kwa watoto, kwani unyenyekevu wa watoto ni kielelezo cha wale wanaotafuta ufalume wa Mungu na kwamba Kumbukizi hii ni muhimu, kwani nawatia shime wanakwaya kuendelea kutoa huduma hii muhimu kwa jimbo kuu cool la Roma na sehemu mbalimbali za dunia. Kongamano hili la nne kimataifa linawashirikisha wanakwaya kutoka sehemu mbalimbali za dunia wanaotoa huduma yao katika maadhimisho ya liturjia ya kanisa, na kwamba wanaunganishwa na imani na upendo kwa muziki mtakatifu, kielelezo makini cha Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema muziki unawaletea watu amani na utulivu wa ndani, faraja kwa wale waliovunjika na kupondeka moyo; ni lugha isiyohitaji kutafsiriwa, ni amana na utajiri unaowafundisha watu umuhimu wa ujenzi wa sanaa ya kusikiliza kwa makini na kujifunza pamoja, na kutafakari matendo makuu ya Mungu yanayowazunguka na hatimaye kujenga amani na utulivu. Tangu mwanzo muziki mtakatifu umekuwa ni chemchemi na maana ya sanaa, uzuri na tasaufi. Hii ni changamoto ya kuondokana na uchu wa madaraka, wivu usiokuwa na mvuto wala mashiko, kinzani na mipasuko mbalimbali ya kijamii, hali ambayo inaweza kuifanya kwaya isiwe ni chemchemi ya furaha. Kumbe, wanakwaya wanapaswa kujizatiti katika kukuza na kudumisha tasawufi ya maisha na wito wao kwa njia ya sala, tafakari makini ya neno la Mungu, sanjari na maisha ya kisakaramenti kwa kuhakikisha kwamba wanashiriki kikamilifu maadhimisho ya litolojia ya kanisa kwa moyo na akili zao, ili kweli muziki uweze kuwa ni majitoleo na sadaka ya furaha kwa Mwenyezi Mungu. Kama ambavyo Mtakatifu Paulo anavyokazia katika utenzi wake juu u ya upendo <muchos> Baba Mtakatifu Francisco amekutana mjini Vatikani tarehe saba Juni elfu mbili na ishirini na nne na wanafunzi 35 wa chuo cha kipapa cha kikanisa, taasisi ambayo inatoa mafunzo ya wanadiplomasia wa Vatikani wa kanisa Katoliki kwa zaidi ya karne tatu. Mapade hao walisindikizwa na Askofu Salvatore Penacchio, mchumi na mkuu wa mafunzo Monsinyo Gabriel Viola na pade wa kiroho Pade Orlando Torres mjeswiti akiitambulisha jumuiya hiyo, rais aliwatambulisha hasa wanafunzi kumi na wanne ambao baada ya kumaliza masomo yao ya kitaaluma wanajiandaa kuondoka katika miezi ijayo kwa mwaka mmoja wa huduma ya kimisionari na baada ya kusikilizwa watakakokwenda, Papa Fransisko katika hotuba yake alikumbusha maana ya ombi lake alilotoa miaka minne iliyopita kwa aliyekuwa rais wa chuo hicho Askofu Joseph Marino kwamba wafunze wanadiplomasia wa siku zijazo wa Vatikani kuwa karibu na watu wa Mungu hasa katika nchi za utume wa kimisionari za mbali zaidi. Hili pamoja na kuuisha mioyo yao wakiwa wachungaji, itakuwa dawa yenye nguvu dhidi ya ulimwengu wa kiroho hatari ambayo utumishi wa kidiplomasia unaweza kuwafichua. Baadaye, Papa Francisco aliwashauri wanafunzi wote, hasa wamisionari walioaga, waje nao kwa kusoma na kutafakari waraka wa kitume wa Vangeli Nutiandi wa mtangulizi wake Mtakatifu Paulo wa Sita ambao unabakiwa kuwa muhimu hadi leo hii. Na wakati wa mazungumzo hayo, yakichochewa na baadhi ya maswali kutoka kwa wanafunzi, Papa Francisco alieleza sifa ya mwanadiplomasia aliyeitwa kumwakilisha mbele ya makanisa mahalia na familia ya mataifa, kwamba pamoja na ukaribu ulioelezewa mwanzo mwa mkutano, ujasiri unahitajika na kazi ambayo ni muhimu kadiri ilivyo ngumu, siku zote ikiambatana na uchaji wa Mungu, yaani uhusiano mzito na Bwana. Miongoni mwa mada zilizoguswa yalikuwa ni marejeo ambayo hayakukosekana ya mktadha wa vita vya ulimwengu vilivyomegeka vipande vipande na ambavyo tunapitia hata Ulaya. Papa alikumbusha kazi ya mabalozi wengi wa utume wa kimisionari katika maeneo yenye migogoro ili kuhimiza mazungumzo kati ya washindani na kutetea wahanga wa vita kulingana na kanuni ya sheria za kibinadamu. Maswali yaliyofuata yalimruhusu Baba Mtakatifu Francisko kurejea ujuzi ambao wanadiplomasia wa baadaye wa kipapa wanapaswa kuukuza katika miaka yao ya mafunzo jijini Roma. Hatimaye, kwa kupata msukumo kutoka katika maadhimisho ya sikukuu ya moyo mtakatifu wa Yesu, Papa Francisko aliwaalika wanafunzi wa chuo cha kipapa cha kikanisa kuwa ni mapade wanaosamehe kila jambo kwa waamini wanaowageukia katika sakramenti ya upatanisho. Baraza la maaskofu wa Italia ni kanisa nchini Italia, na kama kila kanisa ulimwenguni maaskofu wa Italia pia wako huru kujieleza. Watafanya kwa njia sahihi, lakini hii iko chini ya wajibu wao. Hayo yalisemwa na katibu wa Vatikani Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, akiwa kando ya uwasilishaji wa kitabu chenye kichwa hisia ya Kikristo ya mwanadamu kulingana na Reinhold Niebuhr, tasanifu ya udaktari wa Padre Luigi Giussani katika chuo kikuu cha kipapa cha Gregoriani. Alisema hayo akiwajibu waandishi wa, wa habari wa waliomuuliza ikiwa Vatikani inashiriki wasiwasi wa maaskofu juu ya mageuzi ya uwaziri mkuu na uhuru tofauti kuhusu uchaguzi ujao wa Ulaya. Kardinali Parolini alisisitiza kwamba moja ya mambo ambayo kanisa linarejea ni ile ya ushiriki ambayo ni zoezi la demokrasia. Kwa hiyo mwaliko wa wananchi wote ni kutenda kwa uwajibikaji, kwa ushiriki katika kupiga kura. Kuhusu uwezekano wa Papa Francisco katika mkutano wa mataifa makuu saba ulimwenguni tarehe kumi na nne Juni huko Pulia nchini Italia kuwa na mkutano wa ana kwa ana na rais wa Marekani Bwana Joe Biden, Kardinali Parolini alijibu, nadhani hivyo kwamba Papa atatoa muda kwa baadhi ya mikutano ya nchi pamoja na marais wakuu wa nchi mbalimbali mbali. Hivyo nadhani kutakuwa hiyo pia. Na juu ya yaliyomo katika hotuba ya Papa kwenye mkutano huo, ya mada ya akili mnemba, Kardinali Parolini anafikiria kwamba inawezekana akataja matumizi ya akili mnemba kuhusiana na silaha. Aidha, katika hotuba yake ambayo ilichambua tasanifu ya udaktari wa Padre Jusani, Kardinali Parolini alisema hitimisho ambalo Jusani anafikia mwisho wa safari yake ndefu kupitia kazi ya Neburu iko wazi kifalsafa na kitaalimungu, kazi ya Nebur airidhishi kwa kiasi kikubwa katika roho yetu ya mapokeo ya Kilatini na Kikatoliki. Jusani anahoji sana uelewa wa Nebur wa ukweli wa kimsingi wa ufunuo wa Kikristo katika vipengele vyake muhimu, kwa msingi wa taalimungu huria ambayo anajitenga nayo, kwa njia nyingine na tofauti kati ya Yesu wa kihistoria na Yesu wa imani mtaali mungu wa kweli Marekani alikataa dhana ya kimapokeo ya umwilisho kwa njia hiyo. Akirejea Jusani alihitimisha tukio la umwilisho ndio kiini cha Ukristo ambacho Jusani alirejea kila mara bila kuchoka. Hakusema tu kwamba Ukristo ulikuwa tukio, bali ni tukio, yaani kwamba tukio hilo la kipekee ambalo limesalia katika historia kama tukio, kwa maana ni kitu kilichotokea na kinachotokea sasa, alisisitiza wa Vatikani. Kwa hiyo hili ni pendekezo kwa watu wote kama namna ya tukio la Kristo sasa ambalo linakidhi kiu ya maana na utimilifu wa matumaini na amani ya wale wote wanaoishi sasa na wamezama katika tamthiria na mateso ambayo pamoja na matukio ya kawaida ya kuwepo migogoro ya umwagaji damu yenye kutisha na ya wakati huu ambayo inafanya kuwa kali zaidi na isiyoweza kuepukika. Katika kuadhimisha miaka 76 ya uhuru wa taifa la Israeli, askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa, alitoa hotuba yake kwenye ubalozi, akipitia kwa ufupi miaka 30 ya uhusiano kati ya wanadiplomasia wa mataifa hayo mawili na kurejea matumaini kwamba amani ambayo inahitajika sana inaweza kupatikana katika Israeli haraka iwezekanavyo na mapema kuliko hapo baadaye. Askofu mkuu alikumbusha shambulio baya la kigaidi la Oktoba iliyopita na Hamas na wanamgambo wengine dhidi ya watu wa Israeli, ambapo mamia ya watu ikiwa ni pamoja na Wayahudi wengi waliuawa kikatili, wengine kubakwa na kuchukuliwa mateka. Alionyesha huruma na uchungu wa kile kilichotokea. Akinukuu maneno ya Papa Francisco kwa kikosi cha wanadiplomasia Januari iliyopita alirudia, ugaidi siyo suruhisho la migogoro yoyote. Ni kitendo cha kudharau kabisa na maisha ya mwanadamu, na hakuna motisha kwa hivyo chini ya kisiasa au kidini haiwezi kuhararisha hilo. Pia alikumbusha juhudi zote zilizofanywa na papa na kuomba kuachiliwa huru mara moja watu waliotekwa nyara na kukutana na familia za waathiriwa pamoja na barua kwa jumuiya ya kiyahudi huko Israeli, ambayo alisema askofu mkuu Garaga kuwa ni ya kipekee na isiyo ya kifani, kwa kuzingatia kile ambacho askofu mkuu Garaga alichokiita majibu mazito ya kijeshi ya Israeli huko Gaza, ambayo yamesababisha mashambulio mengine ya kijeshi dhidi ya Israeli na wahusika mbalimbali wasio wa serikali kutoka Lebanoni, Yemeni na kwingineko. Vatikani, ingawa lazima ifuate kanuni ya kutoegemea upande wowote, haiwezi kubaki kutojali kimaadili katika migogoro. Vatican haifungi milango yake kwa mtu yoyote, na inajitahidi kuelewa motisha na mitazamo ya kila mtu, alisisitiza askofu mkuu Garaga. Ni Angelo Ezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hija ya kichungaji ya Baba Mtakatifu Francisco kwenye makao makuu ya jiji la Roma tarehe kumi Juni elfu mbili na ishirini na nne ni muhimu sana wakati huu wa maandalizi ya maadhimisho ya jubilia ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Tamko la maadhimisho ya jubilia ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo nanogeshwa na kauli mbiu spes non confundit, yaani tumaini alitahayarishi. Usikose kujiunga nasi tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojiri kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padiri Chadi Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, Laudetro Yesus Kristus. <tune>