Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Hayati Baba Mtakatifu Francisco kuna kwa mwaka elfu mbili na kumi na nane alitangaza rasmi maadhimisho ya kumbukumbu ya Bikira Maria mama wa kanisa, wa kanisa ambayo inaadhimishwa Jumatatu baada ya sherehe ya Pentekoste, na kwa mwaka huu ni tarehe tisa Juni elfu mbili na ishirini na tano maadhimisho ya mwaka huu yanabeba uzito wa pekee, kwani ni sehemu pia ya maadhimisho ya jubilei ya Vatikani, kiti kitakatifu. Maadhimisho haya yameanza kwa wafanyakazi wa Vatikani kushiriki katika ibada ya maungamo tafakari, iliyoongozwa na Sista Maria Gloria Riva wa shirika la watao wanaoabudu wa daima ekaristi takatifu, tafakari ambayo imehudhuriwa pia na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, ambaye baadaye ameongoza maandamano ya wanahija kuelekea mlango mtakatifu wa kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vatikani huku akiwa amebeba msalaba na hatimaye akaongoza ibada ya misa takatifu. Kwa niaba ya Angela Rezaula na Sara Pelaji mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu <manyo> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, waamini wanahimizwa kufanya hija maisha ya kiroho pamoja na Bikira Maria alithubutu kumfuasa mwanaye ye mpendo wa Kristo Yesu katika njia ya msalaba ili kuambata huruma na upendo wake usiokuwa na kifani. Maria ni bikira na mama kwa sababu yeye ni ishara na utimilifu kamili wa Kanisa. Kanisa, kwa kupokea neno la Mungu kiaminifu, linakuwa pia ni mama na mwalimu, kwani kwa mahubiri na ubatizo linazaa watoto waliotungwa na Roho Mtakatifu na kuzaliwa na Mwenyezi Mungu kwa uzima mpya usiokufa. Hayati Baba Mtakatifu Francisco kunako mwaka elfu mbili na kumi na nane alitangaza rasmi maadhimisho ya kumbukumbu ya Bikira Maria, mama wa Kanisa, ambayo inaadhimishwa Jumatatu baada ya sherehe ya Pentekoste na kwa mwaka huu ni tarehe 9 Juni elfu mbili na ishirini na tano. Maadhimisho ya mwaka huu yanabeba uzito wa pekee kwani ni sehemu pia maadhimisho ya jubilea ya Vatikani, yaani kiti kitakatifu. Maadhimisho haya yameanza kwa wafanyakazi wa Vatikani kushiriki katika ibada ya maungamo. Tafakari iliongozwa na Sisa Maria Gloria Riva washirika la wataa wanaoabudu daima ekaristi takatifu, tafakari ambayo imehudhuriwa pia na Baba Mtakatifu Leo wa 14 ambaye baadaye ameongoza maandamano ya wanahija kuelekea mlango mtakatifu wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, huku akiwa amebeba msalaba na hatimaye akaongoza ibada ya misa takatifu. Itakumbukwa kwamba jubilei ya mwaka 2025 ya Ukristo inanogeshwa na, na kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Baba Mtakatifu Leo wa 14 katika mahubiri yake amekazia kuhusu furaha ya kuadhimisha kumbukumbu ya Bikira Maria, mama wa kanisa, chemchemi ya mwanga wa Roho Mtakatifu uliowashukia waamini wakati wa maadhimisho ya sherehe ya Pentekoste, kielelezo cha fumbo la kanisa linaloshuhudiwa na mitume wa Yesu waliokuwa wakidumu kwa moyo mmoja katika kusali pamoja nao wanawake na Mariamu mama yake Yesu na ndugu zake. Na kama mwinjiri Yohane anavyo simulia jinsi ambavyo Bikira Maria alivyokuwa amesimama chini ya msalaba, Kristo Yesu akamkabidhi mama yake kwa mwanafunzi wake aliyempenda, yaani yani Yohane. Kisha kainama kichwa, kaisalimu roho yake. Baba Mtakatifu Leo wa 14 anasema, Mtakatifu Yohane ndiye peke yake kati ya mitume kumi na wawili aliyethubutu kusimama pale mlimani Kalivari akashuhudia Kristo Yesu akimkabidhi mama yake, ambaye sasa ni Eva mpya. Na huo ndio mwendelezo wa umama wa Bikila Maria kwa njia ya Roho Mtakatifu, mwaliko na changamoto ya wafuasi wa Kristo Yesu kumwilisha upendo huu katika uhalisia wa maisha yao. Umama wa kanisa na wa Kiti Kitakatifu unategemea kwa kiasi kikubwa msalaba wa Kristo Yesu, ambao unafananishwa na mbegu ndogo ya haradali unaweza kukuwa na kuwa ni mti mkubwa. Katika maadhimisho ya kumbukumbu ya Bikira Maria mama wa Kanisa, kuna uwiano na uhusiano mkubwa kati ya uzao wa Bikira Maria na ule wakanisa wa kanisa unaofumbatwa katika utakatifu wa maisha unaosimikwa katika Kiti Kitakatifu, na kama alivyo mama kanisa kiti kitakatifu kinahifadhi na kutunza utakatifu unaomwilishwa katika maisha ya wafanyakazi wake. Kumbe njia bora zaidi ya kutekeleza huduma kwenye kiti kitakatifu ni kujibidiisha kuwa mtakatifu, kila mmoja kadiri ya wito, dhamana na utume aliokabidhiwa na mama kanisa. Kwa mapadi wanaweza kuwa ni watakatifu kwa kubeba msalaba wao kila siku, kwa kutekeleza majukumu yao kwa upendo na imani, na hivyo kushiriki kikamilifu katika kuchangia utakatifu wa kiti kitakatifu. Hivi ndivyo ilivyo pia kwa baba au mama wa familia anayevumilia shida, mahangaiko na matatizo ya familia yake, kwa kuwa na mtoto ambaye kwa hakika ni changamoto kubwa kwa malezi na makuzi yake, mzazi mgonjwa, lakini wanaendelea kutekeleza dhamana na wajibu wao kwa moyo wa upendo na imani kubwa. Hata wao wanachangia katika uzao wa Bikira Maria na wamama kanisa. Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne anasema, mwinjili Luka katika kitabu chake cha Matendo ya Mitume anawaonyesha mitume wa Yesu wakiwa wana Bikira Maria pamoja na ndogo zake chumba cha juu. Huko walikuwa wakidumu kwa moyo mmoja katika kusali. Sehemu hii ya maandiko matakatifu inaonyesha umama wa Bikira Maria katika kanisa la mwanzo lilokuwa linazaliwa, hali ambayo imebaki katika nyakati na mahali, na kwamba haya ni matunda ya fumbo la Pasaka, zawadi makini kutoka kwa Kristo Yesu aliyeteswa na kufufuka kwa wafu. Roho Mtakatifu aliyewashukia mitume kwa nguvu siku ile ya Pentekoste ya kwanza ni Roho Mtakatifu yule yule ambaye Kristo Yesu aliwapatia mitume wake pale alipoinama kichwa akasalimu roho yake. Kumbe, umama wa kanisa daima unaunganishwa na neema inayobubujika kutoka katika moyo mtakatifu wa Yesu uliotobolewa kwa mkoke, na humo ikatoka damu na maji, alama za sakramenti za Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema Bikira Maria, kwa neema na utume aliyokabidhiwa chini ya msalaba na huduma kwa kanisa la mwanzo, ni kumbukumbu haya ya Kristo Yesu aliyewavuta waja wake kushiriki kamilifu katika mchakato wa ujenzi wa amani na utulivu katika tofauti zao msingi, na kwamba wanaunganika kwa pamoja katika sala. Bikira Maria aliendelea kumwenzi Mtakatifu Petro katika maisha na utume wake, na hivi ndivyo mama kanisa anavyoendelea kuwaenzi mahalifa wa Mtakatifu Petro katika maisha na utume wao, na kwamba kiti kitakatifu kinashikiliwa na hizi nguzo mbili yaani Bikira Maria pamoja na nguzo ya Mtakatifu Petro. Nguzo ya Bikira Maria inahakikisha uzao na utakatifu wa maisha na nguzo ya Mtakatifu Petro katika uzao wake inawahakikishia zawadi ya Kristo Yesu na Roho Mtakatifu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi nane anawaalika watu wa Mungu kumsifu na kumchukuza Mwenyezi Mungu kwa neno lake ambalo ni taa inayoongoza mapito yao, maisha na huduma yao kwa kiti kitakatifu, na amehitimisha mahubiri yake kwa sala ifuatayo: E Baba, upende kulijalia kanisa lako likiungwa mkono na upendo wa Kristo Yesu, liweze kuzaa matunda zaidi katika roho, lifurahie utakatifu wa watoto wake na kukusanya familia nzima ya binadamu kifuani mwake. <tune> Hayati Baba Mtakatifu Francisco kunako mwaka elfu mbili na kumi na nane alitangaza rasmi maadhimisho ya kumbukumbu ya Bikira Maria mama wa kanisa ambayo inaadhimishwa Jumatatu baada ya sherehe ya Pentekoste, na kwa mwaka huu ni tarehe tisa Juni elfu mbili na ishirini na tano. Maadhimisho haya kwa mwaka huu yanabeba uzito wa pekee, kwani ni sehemu pia ya maadhimisho ya jubilei ya Vatikani, na ibada ya misa takatifu inaongozwa na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani kuanzia saa asubuhi kwa saa za Ulaya sawa na saa sita na nusu mchana kwa saa za Afrika Mashariki na kati. Itakumbukwa kwamba jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo inaonogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini baada ya dhoruba ya maambukizi makubwa ya ugonjwa wa virusi vya korona uviko kumi na tisa, pamoja na patashika nguo kuchanika kutokana na vita inayoendelea kupigana vipande vipande sehemu mbalimbali za dunia, jubilei hii ni muda mwafaka wa kupyaisha imani, matumaini na mapendo thabiti kwa kuishi kama ndugu wa moja, sanjari na kusikiliza pamoja na kujibu kilio cha dunia mama na kilio cha maskini. Ni muda wa toba na uangofu wa ndani na wa kiikolojia, tayari kusimama kidete kulinda na kutunza mazingira, nyumba ya wote. Ni muda mwafaka kwa waamini kujikita katika kutangaza na kushuhudia imani na matumaini yanayomwilishwa katika huduma ya upendo kwa Mungu na jirani, kwa kukazia umoja na utofauti wa wateule watakatifu wa Mungu. Jubilei ni muda uliokubalika na Mwenyezi Mungu wa kuhakikisha kwamba waamini wanajitahidi kumwilisha karama na mapaji yao kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Lengo ni kutangaza na kushuhudia imani na furaha ya Injili kwa watu wa mataifa. Ibada kwa Bikira Maria inalenga kuwasaidia waamini kukumbuka kwamba maisha ya Kikristo yanafumbatwa katika fumbo la msalaba linaloadhimishwa katika Ekaristi Takatifu. Kanisa linapomtolea pia sifa na heshima Bikira Maria, mama wa Mkombozi aliyesadaka maisha yake kwa ajili ya kushiriki kamilifu katika kazi ya ukombozi. Mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, katika tamko lao kuhusu fumbo la kanisa, wanafafanua kwa kina na mapana nafasi ya Bikira Maria, mama wa Mungu, katika fumbo la Kristo na kanisa lake, tangu agano la kale, fumbo la umwilisho, Bikira Maria katika maisha ya hadharani ya Kristo Yesu, Bikira Maria baada ya Kristo Yesu kupaa mbingoni wanaendelea kufafanua dhamana na nafasi ya Bikira Maria katika maisha na utume wa kanisa, kama mshiriki mwaminifu wa kazi ya ukombozi, mwombezi kwa ajili ya wokovu. Bikira Maria ni mfano wa utimilifu wa kanisa katika maisha na utakatifu wake, na kwamba Bikira Maria ni ishara na matumaini thabiti na faraja kwa taifa la Mungu linalosafiri bondeni huku kwenye machozi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa hakika mapokeo ya maadhimisho ya fumbo la maisha ya Kristo Yesu ambayo kamwe hayawezi kumtenga Bikira Maria, mama wa Kristo na kanisa. Bikira Maria anatambulikana kuwa ni mama wa Wakristo ambao wamezaliwa kwake kwa njia ya fadhila ya upendo na kwamba Bikira Maria ni mama wa fumbo la mwili wa Kristo, yani kanisa, kama wanavyofundisha Mtakatifu Agostino, askofu na mwalimu wa kanisa, pamoja na Mtakatifu Leo Mkuu. Mama wa Kristo na kanisa ulidhihirishwa pale chini ya msalaba, Bikira Maria alipopokea upendo wa dhati kutoka kwa mwanaye mpendwa na Yohane kwa niaba ya wengine wote, wakawa ni wafuasi na mitume wa upendo kwa ajili ya mama yake. Bikira Maria aliendelea kuandamana na kanisa katika sala wakati mitume wakisubiria ujio wa Roho Mtakatifu. Kwa nyakati mbalimbali, waamini wamekuwa wakimheshimu na kumfanyia ibada Bikira Maria kama mama wa mitume, mama wa waamini, wa wale wote wanaozaliwa upya katika Kristo Yesu na mama wa kanisa kama wanavyofundisha Papa Benedikto wa 15 pamoja na Papa Leo wa 13, Mtakatifu Paulo wa sita kunako tarehe 21 Novemba mwaka 1964 na baba wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani walipokuwa wanahitimisha kikao cha tatu cha mkutano huo aliyetamka kwamba Bikira Maria ni mama wa Kanisa, yaani ni mama wa Wakristo wote na wachungaji wanaomkimbilia kama mama Baba Mtakatifu Leo wa 14, Jumamosi asubuhi, tarehe 7 Juni 2025 akikutana na washiriki wa kongamano lenye mada Nisea na Kanisa la Milenia ya Tatu, kuelekea umoja Katoliki na Kiorthodoksi, alijikita kufafanua juu ya mada kuu tatu: imani ya mtaguso wa Nisea, sinodi na tarehe ya Pasaka. Hizi ndizo zilikuwa mada ambazo zimekabiliwa katika kongamano lao lililoanza tangu Juni 4 na kuhitimishwa mchana tarehe 7 Juni 2025 katika ya kipapa ya chuo kikuu cha Mtakatifu Tomasi wa Akwino kwa kuandaliwa na uekumene ambayo ni taasisi ya mafunzo ya kiekumene na chama cha thalimungu cha kiorthodoksi kimataifa. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alizungumza kwa lugha ya Kiingereza ambapo awali ya yote aliomba samahani ya kuchelewa kwa sababu ni karibu mwezi mmoja anajaribu kukabiliana na majukumu hayo mapya. Kwa hivyo alisema kuna uzoefu mwingi wa kujifunza, lakini alikuwa na furaha sana kuwa nao asubuhi hiyo, kisha akaeleza kuridhika kwake kwa kubainisha jinsi kongamano hilo linavyoelekezwa kuelekea siku zijazo. Papa aliendelea kusema kuwa mtaguso wa Nisea si tukio la zamani tu, bali ni dira ambayo lazima iendelee kutuongoza kuelekea kwenye umoja kamili unaoonekana wa Wakristo. Mtaguso wa kwanza wa kiekumene ni msingi wa safari ya pamoja ambayo Wakatoliki na Waorthodoksi wamefanya pamoja tangu mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani kwa makanisa ya mashariki ambayo huadhimisha adhimisho lake katika kalenda yao ya kiliturujia. Mtaguso wa Nisea ni baraza moja tu kati ya mengine au la kwanza katika mfululizo; ni baraza la ubora ambalo lilitangaza kanuni ya imani ya Kikristo, ungamo la imani la mababa 318 Mada tatu za kongamano lao, Papa alisisitiza kuwa zinafaa hasa kwa safari yetu ya kiekumene. Kwanza kabisa, imani ya Nisea kama tume ya kimataifa ya kitaalimungu ilivyoona katika hati yake ya hivi karibuni ya ukumbusho wa 1700 wa Nisea mwaka 2025 inawakilisha fursa muhimu sana ya kusisitiza kwamba kile tunachofanana kina nguvu zaidi, kiasi na ubora, kuliko kile kinachotutenganisha. Kwa pamoja tunaamini katika Mungu wa Utatu, katika kris kama mwanadamu na Mungu wa kweli, na katika wokovu kupitia Yesu Kristo, kulingana na maandiko yanayosomwa katika kanisa na chini ya uongozi wa Roho Mtakatifu. Kwa pamoja tunaamini katika kanisa, ubatizo, ufufuko wa wafu na uzima wa milele. Papa Leo wa 14 alibainisha kuwa anayo hakika kwamba kwa kurudi kwenye mtaguso wa Nisea na kuunganisha kutoka chanzo hicho cha pamoja, tunaweza kuona kwa nuru tofauti mambo ambayo bado yanatutenganisha. Kupitia mazungumzo ya kitaalimungu na kwa msaada wa Mungu, tutapata ufahamu mzuri zaidi wa fumbo linalotuunganisha kwa kusherehekea pamoja imani hii ya Nisea na kwa kuitangaza kwa pamoja pia tunasonga mbele kuelekea urejesho wa ushirika kamili kati yetu. Mada ya pili ya kongamano lao ni sinodi. Mtaguso wa Nisea ulizindua njia ya sinodi kwa kanisa kufata katika kushughulikia masuala ya kitali mungu na kanuni katika ngazi ya ulimwengu mzima. Mchango wa wajumbe ndugu kutoka makanisa na jumuiya za kikanisa za mashariki na magharibi katika sinodi ya kisinodi iliyofanyika hivi karibuni hapa mjini Vatikani ilikuwa ni kichocheo chenye thamani kubwa cha kutafakari zaidi asili na utendaji wa sinodi. Hati ya mwisho ya sinodi ilibainisha kwamba mazungumzo ya kiekumene ni msingi kwa ajili ya kukuza uelewa wetu wa sinodi na umoja wa kanisa, na iliendelea kuhimiza maendeleo ya matendo ya sinodi ya kiekumene ikijumuisha aina za mashauriano na utambuzi juu ya masuala ya pamoja ya dharura. Kwa hiyo ni matumaini ya papa ya a kwamba maandalizi na ukumbusho wa pamoja na ukumbusho wa miaka elfu moja na mia saba ya mtaguso wa Nisea litakuwa tukio la majaliwa kuimarisha na kukiri pamoja imani yetu katika Kristo na kuweka katika vitendo aina za sinodi miongoni mwa Wakristo wa tamaduni zote. Kongamano hilo pia lilizungumza mada ya tatu ikiwa ni kuhusu tarehe ya pamoja ya Pasaka. Papa Leo wa kumi na nne alibainisha kuwa kama tujuavyo, moja ya malengo ya mtaguso wa Nisea ilikuwa kuanzisha tarehe ya pamoja ya Pasaka ili kueleza umoja wa kanisa katika uwekumene. Cha kusikitisha ni kwamba tofauti katika kalenda hizo haziruhusu tena Wakristo kusherekea pamoja sikukuu muhimu zaidi ya mwaka wa kiliturujia, na kusababisha matatizo ya kichungaji ndani ya jumuiya, kugawanya familia na kudhoofisha uaminifu wa ushuhuda wetu wa kiinjili. Masuluhisho kadhaa madhubuti yamependekezwa ambayo ingawa yanaheshimu kanuni ya Nisea yangeruhusu Wakristo kusherekea pamoja sikukuu ya kisikukuu. Kwa hiyo Baba Mtakatifu leo alisisitiza kuwa katika mwaka huu 2025 wakati Wakristo wote walisherekea Pasaka siku hiyo hiyo, walithibitisha tena uwazi wa Kanisa Katoliki katika kutafuta ufumbuzi wa kiekumene unaopendelea sherehe ya pamoja ya ufufuko wa Bwana na hivyo kutoa nguvu kubwa ya kimisionari kwa mahubiri yetu ya jina la Yesu na wokovu uliozaliwa kwa imani katika ukweli unaookoa wa Injili. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu leo alisisitiza tena katika fursa ya mkesha huu wa Pentekoste kwamba tukumbuke kwamba umoja ambao wa Kristo kwa muda mrefu hautakuwa hasa matunda ya juhudi zetu wenyewe wala haupatikani kupitia kielelezo au ramani iliyotungwa. Badala yake, umoja utakuwa zawadi itakayopokelewa kama Kristo apendavyo na kuwa njia apendayo, na hasa kwa utendaji wa Roho Mtakatifu. Na kwa hivyo, wakati huo aliwaalika wote kusimama kuweza kusali pamoja na kusii karama ya roho wa umoja, sala ya kuomba umoja wa Roho Mtakatifu katika maombi ambayo yanatokana na mapokeo ya mashariki. Sala yenyewe ilikuwa inasema, ambayo walisali: Ewe mfalme wa mbingu, mfariji, Roho wa kweli, ambaye yuko kila mahali na anajaza vitu vyote, hazina ya baraka na mpaji wa uzima, njoo ukae ndani yetu na utusafishi na kila uchafu, na uokoe nafsi zetu, ewe Furaha na shukurani ndizo hisi ambazo timu ya kimataifa ya harakati ya Neokate Kuminari ukweli wa kikanisa ulioenea katika mabara matano ulioneshwa kwa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika mkutano wa kwanza wa faraga uliofanyika tarehe tano Juni elfu mbili na ishirini na tano katika jumba la kitume mjini Vatikani. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alipewa nakara ya picha ya Bikira Maria wa njia ambayo iko katika kanisa kuu la Madridi nchini Hispania, ambapo ina maneno yaliyoongoza utume wa safari ya imani yaliyoandikwa: lazima tuunde jumuiya kama familia takatifu ya Nazareti, wanaoishi kwa unyenyekevu, urahisi na sifa mwingine ni Kristo. Papa pia alipewa nakala nyingine ya kitabu kilichochapishwa hivi karibuni chenye kichwa Cuore Indiviso, missione verginita, yaani moyo usiogawanyika, utume na usafi, ambacho kina nukuu zaidi ya mia nne kuhusu wanawake na mwanzilishi Carmen Hernandez. Kwa njia hiyo, mwanzilishi wa harakati hiyo Bwana Kiko Arguero, kwa mujibu wa taarifa kutoka katika harakati hiyo, inaarifu kwamba alisema alivyofurahia sana kwamba papa leo alikuwa misionari, kuhusiana na chapa yenye nguvu ya kimisionari ya harakati ya neokate kumenali. Papa aliyechaguliwa mnamo tarehe nane Mei, ambayo ilikuwa ni siku ya sara kwa mama yetu wa rosari wa Pompei, aliambiwa juu ya dhamana ya kina ya harakati ya neokate kumenali na maadhimisho haya. Bwana Kiko Alguero na Carmen Hernandez walipofika Roma mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane kwa hakika walikwenda Pompei kumwomba Bikira Maria wa rosari kulinda na kuunga mkono utume wao hasa mnamo tarehe nane Mei elfu moja mia tisa sabini na nne kwa mara ya kwanza mwishoni mwa katekesi ya Papa Paulo wa Sita aliwasalima pade na wale waliohudhuria wa harakati ya neokatekumenari akiwaambia maneno ya kinabii ambayo yalikuwa msaada mkubwa kwa harakati hiyo, Kiko alikumbuka katika mkutano huo. Karibu sana. Taarifa kwa vyombo vya habari inaeleza timu iliweza kumsasishia Papa Leo wa kumi na nne kuhusu shughuli nyingi ambazo harakati inafanya katika kanisa kwa njia ya ratiba ya Ukristo iliyotolewa kwa parokia na majimbo, kusaidia familia katika kukabiliana na changamoto za ulimwengu mambo leo, kuishi wito wao, kufungua maisha katika uthimilifu na kutoa fursa kwa vijana wengi na kukutana na Yesu Kristo, mwana wa pekee wa Mungu. Timu ya kimataifa ya harakati hiyo pia ilipata fursa ya kumjulisha Papa Leo wa kumi na nne kuhusu kazi ya uinjilishaji ambayo wasafiri wengi wanaifanya katika majimbo mengi, kuhusu hii idadi kubwa ya familia ambazo kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu zimejitolea kusaidia utume wa kanisa katika maeneo ma maskini na magumu zaidi duniani, kuhusu kuwapo kwa harakati hiyo katika nchi 138 na kuhusu idadi ya seminari za Redemptoris Mater, yaani mama wa mkombozi, zilizofunguliwa sasa katika majimbo zaidi ya mia moja kwenye mabara matano yenye waseminari wengi wanaojiandaa kuwa mapadre. Taarifa ilibainisha kuwa papa aliwahimiza kuendelea na utume huu adhimu kwa maisha ya kanisa. Mwariri mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano aliandika taarifa yake yenye kichwa kuitwa kuwa binadamu na sehemu ndogo maneno ya Papa Leo wa 14, unabii wa Ratsinga yani wa Papa Benedikto wa kumi na sita. Akiandika Andrea Tornili alisema kabla ya kuwa waamini tumeitwa kuwa wanadamu, ni mojawapo ya vifungu vya katekesi iliyopendekezwa na Papa Leo wa 14, Jumatano, tarehe ishirini na nane Mei elfu mbili na ishirini na tano. Akitafakari juu ya mfano wa msamaria mwema, Papa alieleza kwamba katika makabiliano yanayounda maisha yetu tunajitokeza kwa jinsi tulivyo, na katika hali ya udhaifu na udhaifu wa wengine, tunaweza kuwatunza au kujifanya kuwa hakuna kilichotokea, kama ilivyotokea katika historia ya Yesu. Wahudumu wawili wa kidini ambao walikuwa na fursa ya kuingia katika nafasi takatifu ya hekalu la Yerusalemu hawakusimama mbele ya mtu aliyejeruhiwa na majambazi akiwa amelala kando ya barabara. Aliyekuwa na huruma alikuwa Msamaria, yaani mtu aliyeonwa kama mtu mchafu na Wayahudi. Yeye ndiye aliyemtunza mtu ambaye mapokeo ya kidini yalifikiriwa kuwa adui. Kwa njia hiyo, Papa Leo wa kumi na nne alibainisha katika katekesi yake, mazoea ya ibada hayaleti moja kwa moja kuwa na huruma. Kwa hakika, kabla ya kuwa suala la kidini, huruma ni suala la ubinadamu. Kuwa waamini na kufanya mazoezi kuwa wahudumu wa Mungu haihakikishi huruma, haihakikishi kwamba tunajiruhusu kuumizwa na ukweli wa kukutana na hali ya hitaji tunazokutana nazo. Na hivyo kabla ya kuwa waamini, tumeitwa kuwa wanadamu. Kwa hakika, mwanadamu huyu, yaani mwenye huruma, anakuwa fursa ya kushuhudia Injili. Ndugu msikilizaji, Pade Joseph Rasinga akiwa profesa kijana wa taalimungu ya kimsingi katika chuo kikuu cha Bon nchini Ujerumani alibainisha hilo hilo tayari mnamo elfu moja mia tisa hamsini na tisa kwa uwazi wa kinabii ambaye katika insha ya wapagani wapya na kanisa akitafakari juu ya hali zilizobadilika za jamii zisizo za kidini alizungumzia kwa njia hiyo ya ushuhuda wa kimisionari kwamba Mkristo lazima awe mtu wa furaha kati ya wengine na jirani, ambapo hawezi kuwa ndugu. Mkristo Ratzinger alikuwa wazi kuhusu jinsi kanisa linavyozaliwa na jinsi linavyoweza kuzaliwa upya daima kutokana na na ushuhuda wa wanaume na wanawake waliovutiwa na Kristo wa na wenye uwezo wa kumtolea ushuhuda kwa maisha yao kwa huruma kwa kuwa washiriki wa kutembea na mtu yoyote. Kwa upande mwingine, wakati papa wa baadaye aliyechagua jina la Benedikto wa kumi na sita alikuwa tayari anafahamu vema jinsi ilivyokuwa uongo kufikiria kukomesha kuporomoka kwa Ukristo wa magharibi kwa kujifungia kwenye ngome, kupunguza imani katika utamaduni kwa gundi ya utambulisho wa kikundi, kwa itikadi ya kuunga mkono mpango fulani wa kisiasa. Ndugu msikilizaji, hii baada ya yote ni ufunguo wa utume, nguvu ya watangazo katika mabadiliko ya nyakati tunayopitia, watu walioitwa kuwa wa kwanza katika binadamu, kwanza kabisa binadamu wazi na huruma, wanaume na wanawake wa Kristo ambao hawajisikii kuwa bora kuliko wengine, kwa sababu wanafahamu kwamba mara nyingi wale wanaotutolea ushuhuda wa huruma ni wale walio mbali, wale wa tunaowaona kuwa wachafu kama Msamaria mwema wa Injili, alisisitiza Usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha maisha na utume wa Baba Mtakatifu leo wa kumi na nne. Kwa niaba ya Angela Rosaura na mtoto wa mkulima Padi Richard Mjigwa, mimi ni Sara Pelaji nikisema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.