Na jambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatican News. Leo tunayapitia na kufafanua masomo ya dominika 23 ya mwaka a wa Kanisa. Ni masomo ambayo katika ujumbe wake yanaturudisha katika lile swali ambalo Mungu alimuuliza Kaini katika kitabu cha Mwanzo: yuko wapi Abeli ndugu yako? Swali hilo lilimkumbusha Kaini juu ya wajibu alionao kwa ndugu yake. Kwetu sisi hili swali linakuja kutukumbusha juu ya wajibu tulionao kwa ndugu zetu, ndugu wa damu na ndugu katika maji ya ubatizo. Somo la kwanza ni kutoka katika kitabu cha nabii Ezekieli. Mungu anamwambia Ezekieli kuwa kazi yake ya unabii ni sawa la ile ya mwangalizi au mlinzi. Katika Israeli ya wakati huo, miji ilijengwa kwa kuzungushiwa na kuta kwa ajili ya usalama. Kuta hizo zilikuwa pia na minara ambamo ndani yake walikaa kwa zamu walinzi wa miji. Hao walikuwa na kazi moja kubwa, kupaza sauti endapo kuna adui anakaribia au endapo kuna hatari yoyote inayoweza kuhatarisha usalama wa watu wanaoishi katika mji huo. Mungu anapomwambia nabii Ezekieli kuwa yeye pia ni mwangalizi, anamtwika wajibu huo kwa wana wote wa Israeli aliokabidhiwa yeye. Kama nabii, anatakiwa kuwatahadharisha ndugu zake juu ya maadui au juu ya hatari zinazoweza kuangamiza roho zao. Hatari hizi zinaweza kuwa ni zile za kutoka ndani, yaani mienendo ya watu wenyewe, lakini pia zinaweza kuwa ni hatari za kutoka nje, yaani katika mazingira yale yanayowazunguka. Mungu anamkumbusha nabii Ezekieli kuwa yeye kama nabii azingatie kuwa atawajibishwa kutokana na namna ambavyo anautekeleza wajibu wake. Endapo atakaa kimya au kwa sababu yoyote ile akaacha kupaza sauti yake na watu wakaangamia, basi damu ya watu wake itakuwa juu yake. Lakini atakapopaza sauti yake na watu wenyewe wakaipuuza, wakaangamia basi damu yao itakuwa juu ya vichwa vyao wenyewe. Wajibu ambao nabii anaitwa kwa watu wake si wajibu anayobeba nabii peke yake. Katika jumuiya ya watu wa Mungu, jumuiya ya familia ya Mungu, yaani kanisa, kwa ubatizo sote tunawajibishwa tunatwikwa kazi ya unabii pamoja na ile kazi ya ukuhani na kazi ya kuhakikisha tunaujenga ufalme wa Mungu. Kumbe kila mmoja wetu anaalikwa kutambua kuwa anao wajibu kwa ajili ya wokovu wa wenzake. Somo la pili ni kutoka katika waraka wa Mtume Paulo kwa Warumi. Katika somo hili Paulo anachota kutoka katika hazina mafundisho ya Agano la Kale mwelekeo mpya wa mafundisho yake kwa Wakristo wa Roma. Anawaalika Wakristo wa Roma kuijenga jumuiya yao katika msingi wa upendo. Anawaambia msiwe na deni lingine lolote isipokuwa upendo. Waswahili husema dawa ya deni ni kulipa. Paulo, kwa kuufananisha upendo na deni, anawaalika kutambua kuwa kwa Mkristo upendo ni wajibu ambao anapaswa daima kuutimiza kwa jirani yake. Kutoka katika hazina ya mafundisho ya Agano la Kale, anakazia kusema kuwa upendo ndiyo ukamilifu wa sheria na torati zote. Anayeishi upendo amezishika sheria na torati zote. Mtakatifu Agustino, katika kuyafafanua mafundisho haya alisema, ishi upendo kisha fanya unachotaka. Ndani yake ni kuwa ndani ya upendo, ulio upendo wa kimungu, hakuna uovu. Injili ya dominika hii ni kutoka kwa mwenjili Matayo. Katika somo hili Yesu anazungumza juu ya upatanisho kati ya ndugu na ndugu. Katika Uyahudi, neno ndugu lilimaanisha katika nafasi ya kwanza watu walio ndugu ya damu kama dada au kaka, lakini pia lilikuwa na maana pana kiasi cha kujumuisha taifa zima la Israeli, kwani wote walijiona kama ni watoto wa baba mmoja, yani Mwenyezimungu. Na maana hii pana ya undugu katika Israeli ilikuwa imeenea sana. Kumbe hata hapa Yesu anapozungumza upatanisho kati ya ndugu, hajibani tu kuzungumzia ndugu wa damu, bali ndugu katika maana pana ya jumuiya nzima. Anasema ndugu yako akikukosea, tafuta nafasi uzungumze naye, ninyi wawili, na kujaribu kulimaliza tatizo. Akikusikia utakuwa umempata, yani umemwokoa. Asipokusikia, tafuta mtu mwingine mmoja au wawili, mwendi mkazungumze na ndugu yako. Akiwasikia, mtakuwa mmemwokoa. Asipowasikia, liambie kanisa, na kama hatalisikiliza kanisa, basi na awe kwenu kama mtu wa mataifa au kama mtoza ushuru. Neno hilo kuwa ndugu, kama hatalisikiliza kanisa, na atendewe kama mtu wa mataifa au mtoza ushuru linaweza kuchukuliwa kama ni hukumu au kumtenga moja kwa moja ndugu. Kwa kwa ndugu kweli, si hivyo. Nje ya mafundisho ya Yesu au kabla ya Yesu, watu wa mataifa na watoza ushuru walionekana kama ni wadhambi na walikuwa ni watu ambao Wayahudi hawakuwa na ukaribu nao. Ni Yesu katika mafundisho yake, ameonyesha umuhimu wa kupiga hatua na kuwasogeza, na kuwaonyesha Wayahudi kuwa hata watu wao wamo katika mpango wa Mungu wa wokovu. Na tena, mara nyingi katika mifano yake Yesu ameonyesha namna gani watu wa mataifa na watoza ushuru walivyo na imani na walivyo tayari kumpokea. Kumbe ni kundi la watu ambalo halipaswi kuachwa pembeni, bali ni kundi ambalo linahitaji msaada wa kipekee ili liweze kuufikia wokovu. Kumbe Yesu anaposema, kama ndugu yako hata lisikia kanisa, na awe kwako kama mtu wa mataifa au mtoza ushuru, hamaanishi kumtenga bali anaalika kumuona kama ni mtu anayehitaji zaidi msaada wa upatanisho ili aweze kuokolewa. Yesu katika Injili ya leo anazungumzia upatanisho kama kumwokoa mkosoaji, kwa sababu ndugu na ndugu kukosana na kutokupatana huwa na uchungu ule ule sawa na wa kifo. Somo la kitabu cha nabii Ezekieli. Basi wewe mwanadamu, nimekuweka kuwa mlinzi wa nyumba ya Israeli, basi usikie neno hili kinywani mwangu, ukawape maonyo yangu. Nimwambiapo mtu mbaya, ewe mtu mbaya, hakika utakufa, nawe husemi neno la kumwonya mtu huyo, aiache njia yake mtu mbaya huyo atakufa katika uovu wake, lakini damu yake nitaitaka mkononi mwako. Walakini ukimwonya mtu mbaya kwa sababu ya njia yake kusudi aiache, wala yeye asiiache, atakufa huyo katika uovu wake, lakini wewe umejiokoa roho yako. Neno la Bwana. Somo la Injili takatifu ilivyoandikwa na Mathayo sura ya 18 aya 15 hadi 20. Siku ile Yesu aliwaambia wanafunzi wake, ndugu yako akikukosa, enenda ukamwonye, wewe na yeye peke yenu. Akikusikia, umempata nduguyo la kama hasikii chukua pamoja nawe tena mtu mmoja au wawili, ili kwa vinywa vya mashahidi wawili au watatu kila neno lithibitike, na asipowasikiliza wao Liambie kanisa, na asipolisikiliza kanisa pia, na awe kwako kama mtu wa mataifa na mtoza ushuru. Amin nawaambieni, yoyote mtakaoyafunga duniani yatakuwa yamefungwa mbinguni, na yoyote mtakaoyafungua duniani yatakuwa yamefunguliwa mbinguni. Tena anawaambia ya kwamba wawili wenu watakapopatana duniani katika jambo lolote, watakaloliomba watafanyiwa na Baba yangu aliye mbinguni. Kwa kuwa Walipo wawili watatu wamekusanyika kwa jina langu, nami nipo hapo katikati kati yao. Neno la Bwana <mulia> Ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatican News, masomo ya dominika hii ya leo yanatukumbusha wajibu tulio nao kwa ndugu zetu binadamu wote. Kwa namna ya pekee, sisi ambao tunaunganishwa na imani moja ya Kikristo tunaalikwa kushughulikia ustawi wa wokovu wa wenzetu. Kama nabii Ezekieli tunakumbushwa pia damu ya mmoja wa ndugu yetu anayeangamia itatakwa kwetu, iwapo tulikuwa na nafasi ya kumsaidia hata kwa ushauri, aiache njia yake mbaya, amrudie Mwenyezi Mungu, lakini sisi hatukufanya hivyo. Injili inaweka wajibu huu katika neno la upatanisho inatuonyesha kuwa ipo njia ya kupitia ili kufikia upatanisho kati ya ndugu na ndugu. Yesu ameiweka njia hiyo katika hatua mbalimbali mbali za kupitia hatua zote hizo, lakini ni hatua zinazohitaji uvumilivu, zikiongozwa na upendo wa kindugu. Njia ya upatanisho kati ya ndugu kamwe haina njia ya mkato wala haielekezi kwenye hukumu. Ni njia inayofikia mwisho pale tu ndugu anapofanikiwa kumpata na kumwokoa ndugu yake aliyekuwa amepotea. Na kutakia tafakari njema Dominika hii ya ishirini na tatu ya mwaka A wa Kanisa. Kwa niaba ya Sister Sofia Stefano Gura na Padre Pascal Igondo, ni mimi Padre William Bahitwa, Vatican News. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.