amjambo a wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vaticani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahilikaribu mm-hmm. mpendwa msikilizaji na msomaji dominika hii ya st ya mwaka be tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi cha mwaka tukielekea kipindi cha kwaresma na atimaye kipindi cha pasaka katika daminika hii tunamwona yesu tabibu akiponya magonjwa ya mwili na roho na pia kurejesha amani na thamani ya utu wa mtu heshima na aki zake msingi kwani ukoma ulikuwa ugonjwa mbaya sana ambaye alidhibitika amepata ugonjwa huu alitengwa na jamii hivyo yesu anapokea ombi na kumtakasa aliyetambua ukuu wa masiya huyu wa nazareti leo mama kanisa anaadhimisha siku ya 32 ya wagonjwa ulimwenguni inayonogeshwa na kauri mbiu si vizuri kwamba mwanadamu awe peke yake uponyaji wa wagonjwa katika kuponya mahusiano baba mtakatifu francisco anakazia umuhimu wa kushinda upweke katika maisha thamani utu na heshima ya mwanadamu anakazia ukaribu wa huruma na upendo kwa kujikita katika huruma na upendo wa kristo yesu na kwamba wagonjwa wako katika kiini cha maisha na utume wa kanisa cha walawi bwana alinena na musa na haruni na kuwaambia mtu atakapokuwa na kivimbe katika ngozi ya mwili wake au kikoko au kipaku kingaacho nalo likawa pigo la ukoma katika ngozi ya mwili wake ndipo atakapoletwa kwa haruni kuhani au kwa wanawe makuhani mmojawapo yeye ni mtu mwenye ukoma yuna jisi na kuhani hana budi atasema kuwa yuna jisi pigo lake li katika kichwa chake kisha mwenye ukoma aliye na pigo ndani yake nguo zake zitararuliwa na nywele za kichwa chake zitaachwa wazi naye atafunika mdomo wake wa juu naye atapiga kelele ni najisi ni najisi siku zote ambazo pigo li ndani yake yeye atakuwa mwenye unajisi yeye yunajisi atakaa peke yake makazi yake yatakuwa nje ya marago neno la bwana aliyetenda ni wa mungu kwa bwanaaliyetenda miujizmuw nyimweneim somo la njili takatifu ilivyoandikwa na marko sura ya kwanza, hadi 45. mtu mwenye ukoma akaja kwa yesu akamsihi na kumpigia magoti na kumwambia ukitaka waweza kunitakasa naye akamhurumia akanyosha mkono wake akamgusa akamwambia nataka takasika na mara ukoma wake ukamtoka akatakasika akamkataza kwa nguvu akamwondoa mara akamwambia angalia usimwambie mtu neno lolote ila enenda zako za ukajionyeshe kwa kuhani ukatoe alivyoamuru musa kwa kutakasika kwako iwe ushuhuda kwao lakini akatoka akaanza kuhubiri maneno mengi na kulitangaza lile neno hata yesu asiweze tena kuingia mjini kwa wazi bali alikuwako nje mahali pasipokuwa na watu wakamwendea kutoka kila mahali neno la bwana dominika iliyopita tuliangazia maana na thamani ya mateso yetu tukaona umuhimu wa majaribu katika kukuza imani na jinsi mateso haya yanavyotusogeza karibu na mungu katika somo la kwanza unazungumziwa ugonjwa wa ukomwa ugonjwa huu ulikuwa tatizo kubwa kwa wayahudi hivi kwamba ukikupata utaonekana mtenda dhambi nambari moja duniani uliyelaaniwa na mungu hivi utavaa kengele kaniki na nakutengwa kadiri ya somo la kwanza makuani ndiyo walithibitisha kuwa huyu anaukoma atengwe au amepona harudi hivi yesu alitaka mgonjwa huyu aruhsiwe kujiunga tena na jamii yake alitaka pia mamlaka na wakuu watambue kuwa nabii mkuu ametokea katika israeli na utabiri wa manabii umetimia kwamba masiha atakapofika vipofu wataona tena viziwi watasikia bubu atasema viwete watatembea wafu watafufuliwa wenye ukoma watatakaswa na masikini kuhubiriwa habari njema yesu anakutana na mgonjwa anamhurumia ananyosha mkono wake anamgusa tendo hili lina maana kubwa limebeba moyo wa upendo na kujari kristo hakumnyanyapa mgonjwa hageuzi uso wake mbele ya huyu aliyetengwa na wote bali anamsaidia kwa kiwango kikubwa kabisa hapa tugusike wote tukutane na wenzetu wenye shida tusiogope kunyosha mikono yetu ya msaada kadili tunavyoweza yesu anatufundisha namna ya kuishi na wenye shida ili nao waonje joto na thamani ya upendo hata hivyo yule mkoma hakaikimya anatangaza habari hiyo kwa kila mtu hivi kwamba yesu analazimika kujitenga na watu mwanzoni mgonjwa huyu alitengwa sasa amepona yupo tena kwenye jamii lakini kristo anachukua nafasi yake akijitenga na jamii maana yake kristo anawatoa watu kwenye hiki na anachukua nafasi zao hakika ameyachukua masikitiko yetu amejitwika huzuni zetu atawafanya wengi kuwa wenye haki naye atachukua maovu yao huyu mkoma alipata furaha kisha kuponywa nasi tumeponywa ukoma wetu kila mmoja kwa kadiri yake bwana yesu ametugusa katika nafasi mbalimbali za maisha kwa mikono yake ametuhurumia na ametutakasa ameniponya ukoma wa ugomvi na mtu niliyekuwa na mpenda sasa tunaishi kwa amani ameponya ukoma wa majivuno sasa nina unyenyekevu kuwa na ukoma wa umasikini lakini mungu amenijaria wa ninaweza walao kupata chakula asubuhi mchana na jioni nilikuwa na ukoma wa ulevi lakini kristu amenitakasa na sasa na kunywa kwa kiasi nikimfikiria pia mwenzangu wa ndoa na watoto wetu kwa mahitaji yao nilikuwa na ukoma wa kujisahau wajibu zangu lakini kristu amenigusa nimepona sasa ninawajibika ipasavyo katika ofisi yangu biashara shambani na popote ninapohitajika nilikuwa na ukoma wa kijicho na wivu kristo ameniponya na sasa nafurahia maendeleo ya jirani yangu ninaongea vizuri juu yake simnyanyapai katika madhaifu yake na ninaishi naye vizuri nimrudishie bwana nini kwa ukarimu wake wote alionitendea nitakipokea kikombe cha uokovu na kulitangaza jina la bwana tunayo mengi nafusini mwetu yanayohitaji utakaso tuanguke miguuni pakristo aliyemfanya yule mkoma tukisema bwana ukitaka waweza kunitakasa dunia ni nzito inanilemea nimekandamizwa na mengi moyoni mwangu ni mazito mengi yananibabaisha bwana ukitaka waweza kunitakasa na haya yote yesu ni mwema jibu lake moja tu nataka takasika mkristo tabasamu tunapokea neema ya kitubio na msamaha wa mungu tunapofinyangwa na kufanywa wapya rohoni tunapojariwa mahitaji na kukaa vizuri na wenzetu ni lazima tuuone ukuu wa mungu na kukiri utukufu wake baba mtakatifu francisco injili inaenea kujaa mioyoni na kuonekana katika maisha ya wote wanaokutana na yesu na kupokea ofa ya ukombozi kwa neema yake wanafanywa huru na dhambi wanaondolewa huzuni zao na kumaliziwa kabisa upweke wao ndani ya yesu furaha yetu haiishi bali inafanywa upya wakati wote kwa sababu ya neema hiyo inayoonekana kwetu leo tunasali tukimshukuru mungu baba yetu utukufu wa mungu na ukuu wake havierezeki huruma zake hazichunguziki na mamlaka yake hayana kipimo tutumie karama zetu vizuri kwa sifa na utukufu wa mungu vile tunavyoaswa na mtakatifu paulo katika somo la pili kwake yote yanawezekana sifa utukufu na heshima apewe yeye milele milele na milele. huruma ya mungu ii juu ya wote wa mchao wamwendeyawo kwa mioyo mitulivu na unyenyekevu wakisema bwana unihurumie mimi mwenye dhambi tufungue mioyo ili nguvu ya uponyaji penye rohoni mwetu na kutujaza neema ya kimbingu tushike neno la mungu na la mtakatifu paulo anakazia anaposema mlapo au mnywapo au mtendapo neno lolote fanyeni yote kwa utukufu wa mungu amina kwa niaba ya sista sofia stefano gura na padri pasco ihondo ni mimi padri joseph luela kibaruwa wa kristo radio vaticani nikisema tumsifu yesu kristu laudetul yesus kristus <mimu> I am a good friend a a we he tells you, well, he the of