Ambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Radio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake Utafutaji wa wema ni wa ndani ya akili ya mwanadamu na hakuna mtu aliye na ukiritimba juu yake wala kipimo chake. Tunaelekea hatua kwa hatua, tukiwa pamoja tu. Hii ndiyo ahadi iliyoandikwa katika kila mwanzo mpya. Ni ujumbe wa Papa Francisco, ambapo aliwabariki kwa moyo maprofesa, watafiti, wanafunzi na wafanyakazi wa chuo kikuu cha Palermo na kuwatakia mwanzo mwema wa mwaka wa masomo wenye kuzaa matunda mengi. Mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya kimataifa akizungumza tarehe saba Februari 2025 huko Jeneva, Uswisi, katika kikao maalum cha 37 cha Baraza la Haki za Binadamu, alisisitiza na kulaani vikali machukizo ya hivi karibuni ya muungano wa waasi wa AFC na M23 ambao ulishambulia mji wa Goma na sasa unaoendelea kusonga mbele katika kuelekea maeneo mengine ya karibu huko Bukavu. Hata hivyo, njia ya kupeleka misaada ya kibinadamu lazima ifunguliwe haraka, na serikali ya DRC irejee katika meza ya mazungumzo na makundi ya waasi. Jumuiya ya kimataifa iunge mkono juhudi za kuleta amani. Mkutano wa EAC na SADIC uwe na vikao vya aina hiyo angalau mara moja kwa mwaka ili kujadili maendeleo ya utekelezaji wa maazimio yaliyowekwa. Haya na mengine yaliibuka katika maazimio ya mkutano wa SADC na EAC uliozungumzia mzozo wa mashariki mwa DRC tarehe nane Februari elfu mbili na ishirini na tano jijini Dar es Salaam, Tanzania. Mashariki mwa DRC ni eneo tajiri kwa madini na rasilimali nyingine za asili na limekuwa na vita kwa miongo mingi. Imeripotiwa kuwa zaidi ya makundi mia moja yenye silaha yanafanya shughuli zao katika eneo hilo. Ni katika mktadha huo wa ghasia zinazoendelea ambapo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alitoa wito wa kumaliza mzozo mashariki mwa Demokrasia ya Kongo. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padi Richard Mjigwa ni Anjea Wezaula anakukaribisha mafanikio yake tunayaona wazi kwa macho yetu. Tunaridhika na kujiona, tunafanya sisi kwa nguvu na akili zetu, tunasahau ya kwamba hizi ni neema. Baba Mtakatifu Francisco alituma tarehe nane Februari elfu mbili na ishirini na tano ujumbe wake kwa askofu mkuu wa Palermo Corrado Lorefice katika ufunguzi wa mwaka wa masomo wa chuo kikuu cha mafunzo huko Palermo nchini Italia. Baba Mtakatifu Francisco anamwelekea yeye na jumuiya nzima ya chuo kikuu cha Palermo kwenye hafla ya uzinduzi wa mwaka wa masomo ili kuwatakia kila mmoja furaha na wale wote walioanza tena kurejeshwa kwa shughuli nyingi, tayari kumefanyika, lakini wakati unaowaleta pamoja una fungua mwanzo wake, na katika kila mwanzo tunaweza kutambua ahadi, kwani kuna muda zaidi, kuna kurasa bado hazijaandikwa, na kuna mahali kwa kila mmoja wetu, Baba Mtakatifu Francisco anaeleza. Aidha anabainisha wakati ujao hautuangukii kama hatima iliyoandikwa awali. Chuo kikuu katikati ya jiji ni kati ya maeneo muhimu sana ya kuitayarisha pamoja Kiukweli, ndani yake kitu kinapatikana ambacho ni vigumu kupata mahali pengine: mkutano na kubadilishana kati ya vizazi, maendeleo ya utafiti katika nyanja mbalimbali za nidhamu, uwepo wa hisia tofauti za kiutamaduni, kisiasa na kidini, kuunganishwa kwa ukweli wa ndani na wa kimataifa, ukuaji wa kibinafsi kupitia mafanikio na kushindwa, vipaji na udhaifu jiji zima linaweza kufaidika kutokana na ufahamu wao wa kuwa katika utofauti na jumuiya kubwa, Baba Mtakatifu anaandika. Aidha anakazia kusema kuwa hilo ndilo linalokosekana sana katika kuishi pamoja kwa kisasa lililojeruhiwa na mgawanyiko unaozidi kusisitiza. Kwa maoni, ni kwa pamoja tu tunaweza kuhifadhi na kutafsiri ukweli. Ni kwa pamoja tu tunaweza kukaa ndani yake, ili hii isiwe kauli mbiu bali kuwa uzoefu kuna kazi kubwa ya kufanywa kutengana kutokana na kila mmoja. Kiukweli, hata mawazo bora zaidi yanakuwa ya wazimu wanaojitenga na maisha na kuwa bendera ifuatayo upepo, hutuongoza kwenye migogoro, Baba Mtakatifu Francisco anasema. Kwa hiyo, chuo kikuu kwa upande mwingine kinarejea ulimwengu huo ambao hata huo unajumuisha vinyume. Ujumuishaji ni mtazamo wa akili kabla ya ule wa wema kuelewa kiukweli kuna maanisha kukaribisha, kusimamisha hukumu na kukaribisha tena wengine. Bila uwazi, akili moyo na kila kitu na mazingira ya mwanadamu hunyauka. Hata hivyo, uoga huathiri hata watu walioelimika zaidi, na kutokea wivu, ushindani roho ya kulipiza kisasi na ukaidi. Papa anabainisha kuwa kwa hiyo uaminifu thabiti wa kibinafsi na wa kitaasisi unahitajika ikiwa tunataka kukomboa mwanzo mpya kutoka katika maneno na unafiki, ili umoja ushinde migogoro, faida ya pamoja juu ya malengo ya kibinafsi na maslahi ya kibinafsi. Kuna matumaini ambapo haki inatoa nafasi na vijana wanaweza kuwa wahusika wakuu, hasa kupitia utafiti ambao hauwafikirii bali unawazimisha katika uhalisia. Kinyume chake, kusoma kunahitaji polepole pole ambapo hairuhusiwi tena kwa wale wanaojifunza na hata kwa wale wanaofundisha kuelewa swali ni polepole pole. Na kunafanywa kuwa vigumu kwa kuchochewa viashiria vya utendaji. Kukua kwa upande wake ni mchakato wa polepole pole, na kamwe sio wa safari ya kwenda sambamba kwa sababu kushindwa kama makosa ni msingi katika kutafuta ukweli. Hata mabadiliko yanahitaji polepole pole. Iwe ni sisi wenyewe jiji, au ulimwengu mzima, haya ni malengo ambayo hatuwezi kumudu na kukata tamaa. Akili ya mwanadamu ambayo haiwezi kupunguzwa kwa mienendo ya kimashine na michakato ya kimantiki inacheza nao. Baba Mtakatifu alikazia kuandika kuwa utafutaji wa wema ni wa ndani ya akili ya mwanadamu, na hakuna mtu aliye na ukiritimba juu yake wala kipimo chake. Tunaelekea hatua kwa hatua tu pamoja. Hii ndiyo ahadi iliyoandikwa katika kila mwanzo mpya. Katika kukabidhi tafakari hizi, baba mtakatifu Francisco aliwabariki kwa moyo wote, kuanzia na ndugu mpendwa askofu mkuu huyo, maprofesa, watafiti, wanafunzi na wafanyakazi wa chuo kikuu cha Palermo na kuwatakia mwaka wa masomo mwema wenye matunda mengi. <tune> Tarehe saba Februari 2025 kilifanyika kikao maalum cha 37 cha baraza la haki za kibinadamu, ambapo mwakilishi wa kudumu wa Vatican kwenye Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya kimataifa huko Jeneva, Uswisi, Askofu Mkuu Etore Balestrero alitoa hotuba yake akilaani vikali machukizo ya hivi karibuni ya muungano wa waasi wa AFC na M23 ambao waliupiga mji wa Goma huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, na sasa wanasonga mbele kuelekea maeneo mengine ya huko Bukavu. Askofu Mkuu Etore alianza kwa kusema kuwa Vatikani inasikitishwa sana na kuongezeka kwa ghasia mashariki mwa DRC na inalaani vikali mashambulizi ya hivi karibuni ambayo yamezidishwa na kutekwa kwa mji wa Goma na muungano waasi wa AFCM23 na kusonga mbele kuelekea mji wa Bukavu. Kuongezeka huku kwa mzozo kumesababisha hasara kubwa ya kusikitisha ya maisha na ongezeko la kutisha la ukiukwaji wa haki za binadamu. Imesababisha uporaji katika mji wa Goma na miji mingine iliyozungukwa na imeongeza idadi kubwa ya watu ambao tayari wamekuwa fukara kutokana na migogoro ya mara kwa mara ambayo imekumba majimbo ya Kivu kaskazini na kusini kwa miaka thelathini iliyopita pia Vatikani inasikitishwa sana kwamba hata askari wa kulinda amani wanaotekeleza majukumu waliokabidhiwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wameuawa au kujeruhiwa wakiwa kazini. Ili kupunguza mzozo wa kibinadamu, angalau kwa ajili ya utoaji wa misaada ya binadamu na uhamisho wa waliojeruhiwa zaidi, uwanja wa ndege wa Goma unapaswa kufunguliwa mara moja, na pande zote zinazohusika zinapaswa kufanya mipango muhimu kwa ajili ya lengo hilo. Mwakilishi wa kudumu wa Vaticani alisisitiza kuwa Papa Francisco alizitaka pande zote zinazozozana kujitolea katika kukomesha uhasama na kulinda raia, akipendekeza kwamba mamlaka mahalia na jumuiya ya kimataifa kufanya kila linalowezekana kutatua hali ya migogoro kwa njia ya amani. Aidha, mwakilishi wa kudumu wa Vatican alisema kwamba Vaticani inatoa ukaribu, mshikamano na rambirambi kwa familia zote zilizopoteza wapendwa wao katika mgogoro huo pia inazikumbusha pande zote kwenye mzozo wajibu wao chini ya sheria ya kimataifa ya kibinadamu na inazitaka kuheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano na kudhibitisha uungaji mkono wake wa mchakato wa Luanda. Vilevile inataka kuanzishwa tena mara moja kwa mazungumzo ndani ya mfumo huo na inakaribisha pendekezo la kuanzisha misheni huru ya kutafuta ukweli. Kwa kuhitimisha, mwakilishi wa kudumu wa Vatikan alisema M23 inapaswa kusitisha mara moja uhasama wote na kujiondoa ndoa katika maeneo yanayokaliwa. Uadilifu wa eneo la Diarasi lazima uheshimiwe kikamilifu. Pema, uma, pema. Ndugu msikilizaji mpendwa, viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC na jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC walifanya maamuzi yatakayosaidia kurejesha amani katika mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo DRC iliyogubikwa na mzozo wa muda mrefu sana mkutano wa pamoja uliofanyika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kwa kukaribishwa sana na rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Daktari Samia Suluhu Hassan Jumamosi tarehe nane Februari elfu mbili na ishirini na tano na ambao ulihudhuriwa na wakuu wa nchi na serikali kutoka mataifa wanachama wa EAC na SADEK ambao uliongozwa na mwenyekiti wake Rais William Ruto wa jamhuri ya Kenya na mwenyekiti wa SADEK Rais Emerson Mnangagwa wa jamhuri ya Zimbabwe, japokuwa apakuwepo na rais wa Congo DRC Felix Tshisekedi ambaye alishiriki kwa njia ya mtandao. Kwa hiyo, ndugu msikilizaji, baada ya majadiliano, viongozi wa Jumuia ya Afrika Mashariki na Jumuia ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika walikubaliana kuwa mgogoro wa mashariki mwa DRC unaweza kutatuliwa kwa njia ya kisiasa, kidiplomasia na hatua za kiusalama. Akisoma maazimio ya mkutano huo, katibu mkuu wa EAC Bi Veronica Nduva alisema kuwa mkutano umeamua kuwa pande zote zinazozozana katika mgogoro huo zisitishe mapigano mara moja na kuweka silaha chini ni bila masharti yoyote. Viongozi walisisitiza kuwa njia za misaada ya kibinadamu lazima zifunguliwe haraka ili kuruhusu upatikanaji wa chakula, dawa na huduma nyingine muhimu kwa wananchi walioathiriwa na mapigano. Ili kuhakikisha hali ya usalama inarejea, wakuu wa majeshi wa EAC na SADC walipewa siku tano kuandaa mpango wa ulinzi wa Goma na maeneo yanayozunguka jiji hilo. Hatua hii inalenga kuzuia mashambulizi zaidi na kuwalinda wananchi walio katika hatari ya kushambuliwa na waasi. Hata hivyo, kwa upande wa katibu mkuu huyo alisema kwamba kwa upande wa mazungumzo ya amani, viongozi wa EAC na SADC waliamua kuwa serikali ya DRC irejee kwenye meza ya mazungumzo na makundi yote yakiwemo ya kijeshi na yasiyo ya kijeshi, chini ya mwavuli wa mchakato wa na Luanda. Kwa njia hiyo, walikubaliana pia kuwa juhudi zote za amani zinazofanyika ziunganishiwe kwa mpango mmoja ili kuhakikisha upatikanaji wa suluhisho la kudumu. Viongozi wa mkutano huo wameagiza kuondolewa kwa vikosi vyote vya kigeni visivyoalikwa kutoka ardhi ya DRC. Ili kuhakikisha utekelezaji wa hatua hiyo, wameagiza kufanyika kikao cha pamoja cha mawaziri wa ulinzi wa EAC na SADC ndani ya siku thelathini zijazo ili kuweka mkakati madhubuti wa utekelezaji Zaji. Katika maamuzi, pamoja na hayo, viongozi hao walisisitiza kuwa suluhisho la kudumu kwa ajili ya mgogoro huo wa DRC lazima lijikite katika ushirikiano wa kisiasa na kidiplomasia. Kwa hiyo walisisitiza kwamba Jumuiya ya Kimataifa inapaswa kuunga mkono juhudi za kuleta amani, hasa kwa kusaidia juhudi za kidiplomasia na kuzuia uungwaji mkono wa makundi ya waasi. Hatimaye mkutano huo wa viongozi pia uliazimia kuwa vikao vya aina hiyo viwe vinafanyika angalau mara moja kwa mwaka ili kujadili maendeleo ya utekelezaji wa maazimio yaliyowekwa na kuhakikisha kuwa mchakato wa kurejesha amani nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo unaendelea kwa kasi inayotakiwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guteresi, tarehe 6 Februari 2025 katika mkutano na waandishi wa habari mjini New York, Marekani, alitoa ombi maalum kuhusu amani kabla ya mikutano miwili muhimu ya kushughulikia mashambulizi makali ya kundi la waasi la M23 linalosaidiwa na Rwanda katika kanda hiyo. Katibu mkuu alisema Tupo katika wakati muhimu na ni wakati wa kushirikiana kwa ajili ya amani. Akiwa katika baraza kuu lililofuata mgogoro huo, alisema tunahitaji jukumu lenye ushirikiano na kujenga kutoka katika wadau wote, hasa nchi zinazozunguka eneo hilo, mashirika ya kikanda, Muungano wa Afrika na Umoja wa Mataifa. Ikumbukwe mashariki mwa DRC ni eneo tajiri sana kwa madini na rasilimali nyingine za asili na limekuwa na vita kwa miongo kadhaa. Inaripotiwa kuwa zaidi ya makundi mia moja yenye silaha yanafanya shughuli zao katika eneo hilo. Mapigano kati ya M23 na vikosi vya serikali ya Congo yalikithiri mwezi Januari 2025 ambapo waasi waliteka mji mkuu wa kanda huko Goma kabla ya kuelekea kusini mwa mji mkuu wa Bukavu ambao ni mji wa jimbo la Kivu Kusini. ni maelfu ya watu wameuawa, wakiwemo wanawake na watoto na mamia elfu ya wengine waliofukuzwa kutoka majumbani mwao. Bwana Guteres alisema tunaona pia tishio endelevu kutoka katika makundi mengine yenye silaha ama ya Kongo au ya kigeni. Hii yote ni athari kubwa kwa binadamu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aidha alieleza kuhusu ripoti zisizo za mwisho za ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, zikiwemo ukatili wa kijinsia na kingono, kushurutishwa kujiunga vitani na vikundi vyenye silaha, na kuvurugika kwa misaada ya kuokoa maisha. Alisisitiza kuwa hali ya kibinadamu ndani na katika viunga vya Goma ni hatari. Mamia ya maelfu ya watu sasa wako katika harakati, na maeneo mengine ya awali yaliyokuwa ya wakimbizi kaskazini mwa mji yamevamiwa na kuharibiwa au kutelekezwa. Zaidi ya hayo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alisema vituo vya huduma za afya vimefurika na huduma zingine za msingi ikiwa ni pamoja na shule, maji, umeme, mawasiliano ya simu na intaneti vimepungua kwa kiwango kikubwa. Wakati huo huo, vita vinaendelea kushamiri katika jimbo la Kivu Kusini na vinahatarisha janga kubwa zaidi. Katibu mkuu alitumia fursa hiyo kuwaenzi watu wote waliopoteza maisha yao ikiwa ni pamoja na walinda amani wa Umoja wa Mataifa katika ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani DRC na vikosi vya kikanda. Tarehe nane Februari ya kila mwaka, Mama Kanisa anafanya sikukuu ya Mtakatifu Josephine Bakita, mtakatifu mlinzi wa wahanga wa biashara haramu ya binadamu. Inajulikana kimataifa katika Kanisa Katoliki kama siku ambayo masista wa Katoliki pamoja na washirika wao usali na kufanya tafakari dhidi ya biashara haramu ya binadamu na kuhamasisha watu na kuthibitisha tena msimamo wao dhidi ya biashara haramu ya binadamu. Mtandao wa Umoja wa Watawa nchini Nigeria dhidi ya biashara haramu ya binadamu unafanya kazi bega kwa bega katika mikoa minane ya Nigeria ili kutokomeza biashara haramu ya binadamu. Kwa muda wa miaka mitatu iliyopita mtandao huo wa watawa umeunda harambee yenye nguvu kupitia usindikizaji na usaidizi wa mfuko wa Arise, na matokeo yake sasa yanaonekana. Mkakati huo wa watawa ni kuongeza hatua katika maombi na tafakari. Hivi karibuni yalifanyika maandamano katika mitaa ya mji wa Lagos yakikusudiwa kuhamasisha umma na walio mitaani, makanisani na sokoni kuhusu kuwepo kwa mtandao wa umoja wa watawa nchini Nigeria dhidi ya biashara haramu ya binadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, siku ya wagonjwa duniani ni nafasi ya kutafakari kanuni, maadili na utu wema, sera na mikakati ya shughuli za kichungaji kwa ajili ya wagonjwa na wazee, tayari kusoma alama za nyakati kwa kusikiliza na kujibu kilio cha wagonjwa na wale wanaoteseka. Hii ni siku maalum kwa ajili ya kuokoleza uragibishaji na maadhimisho yanayokusudia kuwasaidia waamini kusali na kushiriki mateso ya wagonjwa, na kwa wagonjwa wenyewe kutolea mateso na mahangaiko yao kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya kanisa la Kristo Yesu, na hatimaye kuwaonjesha wagonjwa kuwa ni sura na ufunuo wa Kristo Yesu anayeteseka kati pamoja nao. Hii ni siku inayopania kuamsha tena na tena huruma na upendo kwa wagonjwa, ili kuwatunza kwa mapendo ya dhati ni siku inayopania kukuza na kudumisha kanuni, maadili, utu wema pamoja na haki msingi za wagonjwa, sanjali na kuangalia changamoto wanazokabiliana nazo wagonjwa na katika sekta ya afya kwa ujumla wake, ili kuweza kuzipatia majibu mwafaka. Siku ya wagonjwa duniani ilianzishwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa pili kunako tarehe 13 Mei mwaka 1992 na kuazimishwa kwa mara ya kwanza kwenye madhabahu ya Bikira Maria wa Lourdes nchini Ufaransa kunako tarehe 11 Februari 1993. Maadhimisho ya siku ya wagonjwa kwa ngazi ya kijimbo tarehe 11 Februari 2025 yananogeshwa na, na kauli mbiu na tumaini alitahayarishi sehemu ya maandiko matakatifu kutoka katika waraka wa Mtume Paulo kwa Warumi sura ya tano mstari wa tano lakini hutuimarisha wakati wa majaribu. Baba Mtakatifu Francisco anawaalika watu wote wa Mungu kuwa ni mahujaji wa matumaini katika mateso na mahangaiko ya binadamu. Kwa kawaida siku ya wagonjwa duniani huadhimishwa kila baada ya miaka mitatu kwenye madhabahu ya Bikira Maria. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei kuu ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, maadhimisho haya yataadhimishwa tarehe 11 Februari kunako mwaka elfu mbili na ishirini na sita kwenye madhabahu ya Bikira Maria wachapi huko Arekwipa nchini Peru. Ikumbuke kwamba tarehe 11 Februari 2025 ni jubilei ya wagonjwa na wahudumu katika sekta ya afya ngazi ya jimbo, tarehe 5 na tarehe 6 Aprili mwaka 2025 ni jubilei ya wagonjwa na wahudumu katika sekta ya afya kimataifa, na tarehe 28 na 29 Aprili 2025 ni jubilei ya watu wenye ulemavu. Msikilizaji wa Redio Vaticani, ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya siku ya 33 ya wagonjwa duniani kwa mwaka 2025 yanaonogeshwa na, ya na kauli mbiu na tumaini alitahayarishi lakini hutuimarisha wakati wa majaribu. Baba Mtakatifu katika ujumbe huu anakazia zaidi umuhimu wa kukutana mateso na mahangaiko kama zawadi, na kwamba matumaini ni zawadi ya Mwenyezi Mungu. Mahangaiko ni sehemu muhimu sana kushirikishana na kutajirishana kwa kujiketa katika maana ya maisha, upendo na ujirani mwema. Baba Mtakatifu Francisco anawaalika wagonjwa na wale wote wanaoteseka kuwa imara kwa sababu fadhila ya nguvu huwezesha kushinda hofu hata hofu ya kifo, na kukabiliana majaribu na madhulumu. Yamwandaa mtu kuwa tayari hata kujikatalia na kutoa sadaka ya uzima wake kwa ajili ya kutetea haki. Bwana ni nguvu yangu na wimbo wangu. Ulimwengu mnayo dhiki, lakini jipeni moyo, mimi nimeushinda ulimwengu. Kristo Yesu aliwatuma mitume wake sabini na wawili kuwatangazia masikini kuhusu uwepo wa ufalume wa Mungu, kuwatangazia wagonjwa licha ya shida na mahangaiko yao kuwa ni fursa ya kukutana na Kristo Yesu. Katika magonjwa mwanadamu anahisi udhaifu wake kimwili, kisaikolojia na hata kiroho, lakini wakati huo huo wagonjwa wanaonja pia uwepo wa Kristo Yesu anayeshiriki mateso na mahangaiko yao, na kwamba Mwenyezi Mungu kamwe hawaachi waja wake, lakini anaendelea kuwakirimia nguvu bila hata mastahili yao. Ugonjwa unakuwa ni fursa ya kuleta mabadiliko chanya kwa kutambua msingi thabiti wa matumaini ya maisha wakati wa dhoruba kali, na kuwakumbusha kwamba katika hali na mazingira kama hayo hawako peke yao. Mungu daima ni faraja ya waja wake Pijapo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema mateso na mahangaiko ya mwanadamu ni zawadi na matumaini na uaminifu wa Mwenyezi Mungu katika fumbo la Pasaka, na kwamba upendo wa Mungu daima utawaandama waja wake hata wakati wa majaribu na vikwazo katika maisha. Kristo mfufuka anaendelea kutembea hatua kwa hatua na waja wake kama ilivyokuwa kwa wanafunzi wa Emmau. Huu ni mwaliko kwa waamini kumshirikisha Kristo Yesu hofu na wasiwasi za maisha, hali ya kukata tamaa, na hivyo kuwa tayari kusikiliza neno lake linalowapatia tena joto moyoni mwao, na hivyo kuwa tayari kuutambua uwepo wake katika kumega mkate, tukio linalowarejesha waamini kuonja ukaribu wa Kristo Yesu katika mateso na mahangaiko yao, mahali popote pale walipo. Huu ni mwaliko wa kutambua na kuthamini neema hii kwa kuonyesha ucheshi kwa wauguzi, moyo wa shukurani na uaminifu kutoka kwa mgonjwa, uso unaojali kutoka kwa daktari au mtu wa kujitolea, jicho la huruma na mapendo kutoka kwa mwana ndoa, mtoto, mjukuu au hata kwa rafiki. Baba Mtakatifu Francisco anasema hii yote ni miali ya matumaini inayopaswa kutunzwa, licha ya giza tofauti na kwamba haya yote ni chemchemi wa ya mafundisho yanayozama katika sakafu ya maana ya maisha, upendo na ujirani mwema, kama ilivyokuwa kwa Msamaria mwema. Baba Mtakatifu anawakumbusha wagonjwa na wale wote wanaoteseka kwamba wanao mchango muhimu sana katika maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya wow, Ukristo. Wao ni sehemu ya mahujaji wa matumaini, kama yanavyobainishwa kwenye utenzi wa utu wa binadamu, wimbo wa matumaini. Huu ni wimbo wa matumaini shirikishi wa jamii nzima, wimbo wa faraja na nguvu, wenye uwezo wa kuleta mwanga wa faraja mahali unapohitajika. Kwa hakika, mama Kanisa ya mtolia Mwenyezi Mungu wimbo wa sifa na shukurani, na Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema anawakumbuka na kuwaombea wagonjwa, anapenda kuwakabidhi chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria, afya ya wagonjwa. Tunakimbilia ulinzi wako, mzazi mtakatifu wa Mungu, Usitunyime tukiomba katika shida zetu, tuokoye siku zote kila tuingiapo hatarini. Ewe Bikira mtukufu na mwenye baraka, amina. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kukunogeshea ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa maadhimisho ya siku ya 33 ya wagonjwa duniani katika ngazi ya kijimbo, tarehe 11 Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano, kutoka studio za redio Vatikani kama ka wali, mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa. Namnamna mpendwa msikili wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndivyo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ni Angelo Wezaula akikuwaga tumsifu Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus.