Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu mm. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, popote pale ulipo, leo tunapenda kukutakia heri na baraka tele katika maadhimisho ya sikukuu ya Eid al-Fitri kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Fadhila ya nguvu ni sehemu ya katekesi iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe kumi Aprili elfu mbili na ishirini na nne. Amekazia kuhusu nguvu iliyoko ndani na nje ya mtu mwenyewe, maadui wa nje na changamoto za maovu katika ulimwengu. Mambo leo, mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kujifunza fadhila ya nguvu iliyoshuhudiwa na kutangazwa na watakatifu wa Mungu. Katika muktadha wa maadhimisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani sanjari na sikukuu ya Ed Elfitr kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne, Baraza la Kipapa la Majadiliano ya Kidini limetuma ujumbe wa salamu na heri kwa Waislamu duniani kote, unaonogeshwa na kauli mbiu wa Wakristo na Waislamu, zima moto wa vita na washa mshumaa wa amani. Baba Mtakatifu Fransisco anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema, kila mtu ajitahidi kuishi kadiri ya wajibu na utume wake ndani ya kanisa, na kwamba mchakato wa malezi, makuzi na elimu uendane na tunu msingi za Kikristo, waamini wawe mstari wa, wa, wa mbele kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu aliyeteswa, akafa na kufufuka kwa wafu, amani ya waja wake, na kwamba amewakirimia fadhila ya nguvu na wala si woga ili kupambana na maadui wa ndani, tayari kutangaza na kushuhudia imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake kwa ari na moyo mkuu. Kutoka studio za redio Vatikani ni mtoto wa mkulima Padre Richadi Mjigwa. <muchos> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa kanisa wanasema kwamba fadhila ni tabia ya kawaida na imara ya kutenda mema, ya mruhusu mtu si kutenda mema tu, bali kutoa kilicho chema kabisa cha nafsi yake. Mtu wa fadhila huelekea mema kwa hisi zake zote, pamoja na nguvu za kiroho, hutafuta mema na kuyachagua kwa matendo halisi. Kuna fadhila ya kibinadamu ambayo ni hali thabiti, maelekeo imara, ukamilifu wa kawaida wa akili na utashi zinazotawala matendo ya binadamu, zinazoratibu harahara, na kuongoza mwenendo kufuata akili na imani zinawezesha raha kujitawala na furaha katika kuishi maisha mema kimaadili. Fadhila adili hupatikana kwa juhudi za kibinadamu kuungana na upendo wa Mungu. Shabaha ya mtu mwenye fadhila ni kuwa kama Mwenyezi Mungu. Kuna fadhila kuwa ambazo hutenda kazi kama bawaba, nazo ni busara, haki, nguvu na kiasi. Kuna fadhila tatu za kimungu, nazo ni imani, matumaini na mapendo. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco hivi karibuni alianza mzunguko mpya wa katekesi kuhusu fadhila na mizizi ya dhambi, mambo msingi katika kulinda moyo. Baba Mtakatifu amekwisha kuchambua mizizi hii ya dhambi hatua kwa hatua, na kwamba tiba ya uvivu ni uvumilivu wa kiimani. Amezungumzia pia kuhusu wivu, utepetevu, uchoyo, majivuno na sasa ameanza kutafakari kuhusu fadhila kuna fadhila kuu nne zinazotenda kazi kama bawaba, ndiyo maana zinaitwa kuu. Fadhila nyingine zote zajikusanya kuzizunguka, nazo ni busara, haki, nguvu na kiasi. Kama mtu anapenda haki, basi fadhila ni matunda ya juhudi yake, kwani hufundisha kiasi na ufahamu, na haki na ushujaa. Fadhila hizi zasifiwa katika matini mbalimbali za Maandiko Matakatifu kwa majina mengine Mababa wa Kanisa wanasema busara ni fadhila inayoiandaa akili ya kawaida kupambana katika mazingira yote mema yetu ya kweli na kuchagua njia zitakiwazo kuyapata. Mtu mwenye busara huangalia sana aendavyo. Aiweni na akili mkeshe katika busara. Baba Mtakatifu amekwisha kugusia pia fadhila ya subira katika maisha na utume wa Kristo Yesu. Aliamuru ikawa. Hakuna wa kufanana na Mungu wetu aliye juu mbinguni, hakika yeye ni Mungu. Haki ni fadhila ya kibinadamu, na mababa wa Kanisa wanasema haki ni fadhila adilifu iliyo na utashi wa kudumu na thabiti wa kumpa Mungu na jirani iliyo haki yao. Haki kwa Mungu huitwa fadhila ya kimungu. Haki kwa watu yaelekeza kuheshimu haki za kila mmoja, kuanzisha mapatano katika mahusiano ya kibinadamu yanayoendeleza usawa kuhusu watu, mali ya jumuiya. Mtu mwenye haki anayetajwa mara nyingi katika maandiko matakatifu hutofautishwa kwa kawaida ya mawazo yake, unyofu wa mwenendo wake kwa jamii. Usimpendelee mtu masikini wala kumstaajabia mwenye nguvu, bali utamhukumu jirani yako kwa haki. Ninyi akina bwana, wapeni watumwa wenu yaliyo haki na adili, mkijua ya kuwa ninyi nanyi mna Bwana mbinguni. <todiculia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, nguvu ni fadhila ya adili inayothibitisha ushupavu katika magumu na uthabiti katika kufuata mema. Yaimarisha uamuzi wa kushindana na vishawishi, kushinda vikwazo vya maisha adili. Fadhila ya nguvu huwezesha kushinda hofu, hata hofu ya kifo, na kukabiliana na majaribu na madhulumu. Yamwandaa mtu kuwa tayari hata kujikatalia na kutoa sadaka ya uzima wake kwa ajili ya kutetea haki. Bwana ni nguvu yangu na wimbo wangu. Ulimwenguni mnayo dhiki, lakini jipeni moyo, mimi nimeushinda ulimwengu. Fadhila ya nguvu ni sehemu ya katekesi iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco Jumatano, tarehe kumi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Amekazia kuhusu nguvu iliyoko ndani na nje ya mtu mwenyewe, maadui wa nje na changamoto za maovu katika ulimwengu mamboleo. Mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kujifunza fadhila ya nguvu iliyoshuhudiwa na kutangazwa na watakatifu wa Mungu. Baba Mtakatifu anasema ari na matamanio si lazima yawe ni mabaki ya dhambi, lakini hayana budi kuelimishwa, kuelekezwa na kusafishwa kwa maji ya ubatizo na moto wa Roho Mtakatifu. Wakristo hawana budi kuhakikisha kwamba wanatumia fadhila ya nguvu kwa ajili ya kutenda mema kama ilivyokuwa kwa Kristo Yesu, aliyeonyesha hisia zake za kibinadamu wakati wa kifo cha rafiki yake Lazaro, alitokwa na machozi. Na nafsi yake yenye utashi na shauki ling'aa katika baadhi ya maneno yake, kama pale anaposema nimekuja kutupa moto duniani na ukiwa umekwisha washwa, ni nini nitakacho zaidi, na pale alipowafukuza wafanyabiashara kutoka hekaluni. Baba Mtakatifu Fransisko, akifafanua kuhusu fadhila ya nguvu anasema, fadhila hii inawasaidia waamini kuzaa matunda maishani. Wanafalsafa wa Kigiriki na wanataalimungu wa Kikristo walitambua mwelekeo wa fadhila ya nguvu iliyoko ndani na nje ya mtu mwenyewe. Fadhila hii inamwezesha mwamini kushinda maadui wa ndani ambao ni wasiwasi wasi, uchungu, hofu na hatia. Nguvu hizi pia zisiporatibiwa vyema, zinaweza kumdumaza mwamini na hatimaye kushindwa hata kabla ya kuanza kukabiliana na changamoto zilizoko mbele yake. Kumbe kuna haja ya kutambua kwanza kabisa maadui wa ndani, kwani ushujaa ni ushindi wa kwanza dhidi ya mtu mwenyewe. Waamini kwa nguvu ya ndani wanaweza kushinda changamoto nyingi, lakini watambue kwamba Mwenyezi Mungu yuko upande wao kuwalinda, kwani yeye ni ngao na silaha zao. Pamoja na majaribu na maadui wa ndani, kuna maadui wa nje ambao ni majaribu ya maisha, mateso magumu ambayo mwamini hayatarajii na hivyo huwashangaza, na wakati mwingine mwamini anaweza kujikuta akiwa amekumbwa na mawimbi mazito na hivyo kujikuta akiwa amebwagwa chini. Fadhila ya nguvu na ujasiri huwafanya waamini kuwa mabaharia wastahimilivu ambao hawaogopi wala kukata tamaa. Ujasiri ni sifa msingi kwa sababu inachukua kwa uzito changamoto ya uovu duniani, mtu anajifanya kuwa haipo, kwamba kila kitu kiko sawa, kwamba mapenzi ya mwanadamu wakati mwingine usio kipofu, kwamba nguvu za giza zinazoleta kifo hazisumbuki katika historia lakini inatosha kupitia kitabu cha historia au kwa bahati mbaya hata magazeti ili kugundua ukatili ambao binadamu kwa sehemu kubwa ni waathirika wakuu, yaani vurugu, utumwa, ukandamizaji na unyonyasaji pamoja na unyonyaji wa maskini, madonda ambayo bado yanavuja damu. Fadhila ya nguvu na utu wema huwafanya waamini kusimama kidete dhidi ya mambo yote haya. Tabia ya mwanadamu kupenda mno starehe na anasa kumekuwepo, na maendeleo hafifu juu ya matumizi ya kikaboni, jambo ambalo linaonekana kana kwamba hakuna haja ya kupambana na, wakati mwingine binadamu anahisi mambo ya kale ya manabii. Lakini watu wasio na raha na maono ni nadira sana katika ulimwengu mambo leo. Kunahitajika mtu wa kuwashtua wengine ili waweze kuamka na kuanzisha mapambano. Huu ni wakati wa kugundua tena injili ya nguvu ya Yesu na hivyo kujifunza kama ilivyokuwa kwa watakatifu wa Mungu kutoa ushuhuda wao. Allahu akbar walillahil hamd. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani mani, amani na matumaini ni fadhila ambazo zinapata chanzo na utimilifu wake mbele ya Mwenyezi Mungu, lakini binadamu amedhaminishwa tunu hizi ili kuzifanyia kazi katika maisha yake hapa duniani kwa kuchagua na kuambata mapenzi ya Mungu ili hatimaye aweze kusimama akidete kulinda na kudumisha ustawi, maendeleo na mafao ya wengi waamini na watu wote wenye mapenzi mema wanahamasishwa kujichotea hekima amana na utajiri kutoka katika vitabu vitakatifu. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisko kwamba majadiliano ya kidini yataweza kuzaa matunda mengi ya ushirikiano na mshikamano sanjari na ujenzi wa udugu wa kibinadamu. Hija ya pamoja katika majadiliano ya kidini ni muhimu sana kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya waamini wa dini mbalimbali ili kuweza kufahamiana, kuheshimiana na kwa pamoja kuweza kusimama akidete kulinda na kudumisha misingi ya haki, amani, upendo na maridhiano kati ya watu kama sehemu muhimu sana ya ujenzi wa udugu wa kibinadamu. Huo ni mchakato wa ujenzi wa fadhila ya upendo wa kidugu kati ya watu, kwani mwenyezi Mungu ni asili na hitimisho la upendo. Tamko la mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani kuhusu majadiliano na waamini wa dini mbalimbali duniani Nostra Aetate ni msingi wa mahusiano mema ambayo yameendelea kujengeka na kuimarika kama ndugu wa moja, kwa kutambua kwamba hii ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Urithi mkubwa ambao waamini wa dini mbalimbali wanaweza kuufanya katika maisha na utumia wao ni kuhakikisha kwamba wanajenga na kudumisha misingi ya upendo kwa Mungu na jirani. Kizazi baada ya kizazi kinapaswa kutambua kwamba Mwenyezi Mungu anapaswa kupendwa kwa moyo wote, kwa roho yote na kwa nguvu zote. Upendo huu kimsingi unapaswa pia kuelekezwa kwa jirani ambaye ameumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Baba Mtakatifu Francisco anakiri kwamba kumekuwepo na mafanikio makubwa yanayofumbata amana na utajiri wa maisha ya kiroho, uelewa wa udugu wa kibinadamu unaopania kujenga na kudumisha umoja na mshikamano kati ya watu wa mataifa. Majadiliano ya kidini ni nyenzo msingi katika mapambano dhidi ya chuki na uhasama, kwa kujikita katika mchakato wa kulinda na kudumisha misingi ya haki, amani, kwa kuheshimiana na kuthaminiana kama ndogo Waamini wa dini mbalimbali wanaowajibu na dhamana ya kulinda uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, kukuza na kudumisha uhuru wa kuabudu na uhuru wa kidini, pamoja na kujikita katika mchakato wa kutunza mazingira, nyumba ya wote. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika muktadha wa maadhimisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani sanjali na sikukuu ya Ed Elfitri kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne, baraza la kipapa la majadiliano ya kidini limetuma ujumbe wa salamu na heri kwa Waislamu duniani kote, unaonogeshwa na kauli mbio, Wakristo na Waislamu uzima moto wa vita na washa mshumaa wa amani. Katika ujumbe huu baraza la kipapa la majadiliano ya kidini linakazia umuhimu wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na waamini wa dini hizi mbili kuendelea kujielekeza zaidi katika ujenzi wa haki, amani na maridhiano kati ya watu. Kuna sababu msingi za kutaka kutawala mataifa mengine, sababu za kisiasa, kijiografia na kiuchumi, lakini sababu kubwa ni kuendelea kushamili kwa biashara haramu ya silaha ulimwenguni kutokana na faida kubwa, lakini kwa gharama ya damu ya watu wasiokuwa na hatia. Ikumbukwe kwamba haki, amani na usalama ni mambo ambayo yamekita mizizi yake katika sakafu ya nyoyo za watu wenye mapenzi mema. Madhara ya vita ya sehemu mbalimbali za dunia yanaonekana na, na wengi: vifo, uharibifu wa miundo mbinu na mazingira, sanjari na uzalishaji wa wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji na watu wasiokuwa na makazi maalumu. Hakuna vita vitakatifu isipokuwa amani peke yake ndiyo takatifu. Dini nyingi duniani zinatangaza na kusimamia ukweli kwamba maisha ya kila mtu ni matakatifu, yanapaswa kulindwa, kutunzwa na kuendelezwa na kwamba utu, heshima na haki msingi za binadamu zinapaswa kulindwa kwa kukataa vita na kuenzi amani duniani. Mwenyezi Mungu ndiye asili ya maisha na amani, na kwamba amani ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, lakini wakati mwingine inamshirikisha na kumwajibisha mwanadamu ili kuwahakikisha kwamba anaunda na kujenga mazingira ya amani. Wakristo na Waislamu kwa pamoja wanaitwa na kuhamasishwa kuwa ni wajumbe wa matumaini na amani, tayari kushirikiana kuwasha mshumaa, kielelezo cha amani mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na hatimaye maadhimisho ya sikukuu ya Eid al-Fitr kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne iwe ni chemchemi ya amani, matumaini na furaha. ni wepetu. Ni wepetu. Wasikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani wanasema katika kanisa hili la Kristo Yesu, kuhani mkuu wa Roma aliye mwandamizi wa Mtakatifu Petro, ambaye Kristo Yesu alimkabidhi kondoo na wanakondoo wake ili awachunge, kwa agizo la kimungu, amepokea mamlaka ya juu kabisa, kamili na yanayojitegemea na ya jumla kwa ajili ya huduma ya roho za watu Hivyo basi, kwa kuwa amewekwa kuwa mchungaji wa waamini wote ili kukuza manufaa ya wote na ya kanisa zima na pia ya makanisa mahalia, anashika mamlaka ya juu ya kawaida juu ya makanisa yote. Kwa upande mwingine, na askofu wamewekwa wakfu na Roho Mtakatifu kuwa waandamizi wa mitume kama wachungaji wema pamoja na Baba Mtakatifu na chini ya mamlaka yake, wanao utume wa kudumisha kazi ya Kristo Yesu, mchungaji wa milele. Kwa sababu Kristo Yesu aliwapa mitume na waamuzi wao agizo na mamlaka ya kuwafundisha mataifa yote, ya kuwatakatifuza watu katika ukweli na kuwa chunga. Papa Sikstusi wa tano kunako mwaka elfu moja mia tano themanini na tano alianzisha hija za kitume zinazotekelezwa na maaskofu jimbo mjini Vatikani walao kila baada ya miaka mitano, yaani adilimina apostolorum vistasio kwa kifupi adilimina limina. Kwa busara yake ya kichungaji akaamuru maaskofu wote wa kanisa Katoliki kutembelea mjini Vatikani walao kila baada ya miaka mitano. Hii ni nafasi ya kutembelea na kusali kwenye makaburi ya mtakatifu Petro na Paulo, miamba wa imani, kukutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu pamoja na kutoa taarifa ya maandishi kwa Baraza la Kipapa la Maaskofu kuhusu mwenendo mzima wa maisha na utume wa kanisa katika jimbo husika ni fursa pia ya kujadiliana na wakuu wa mabaraza ya kipapa kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya kanisa la Kristo Yesu. Hija hizi ni za manufaa sana kwa ajili ya kukoleza kazi ya Kristo Yesu kwa ajili ya kanisa lake sanjali na huduma kwa roho za waamini. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kumekuwepo na mabadiliko makubwa katika hija za kitume zinazotekelezwa na maaskofu Katoliki kutoka sehemu mbalimbali za dunia katika muktadha wa wa ujenzi wa kanisa la kisinodi. Baba Mtakatifu Francisko anakazia zaidi utamaduni wa kusikiliza na kujifunza kutoka katika makanisa mahalia. Ni katika muktadha wa hija za kitume, baraza la maaskofu Katoliki Italia linafanya hija wakati huu na Jumatano tarehe kumi Aprili elfu mbili na ishirini na nne. Maaskofu kutoka Sardenya wakiwa wameandamana na watu wa Mungu kutoka huko wamekutana na kuzungumza na baba Mtakatifu Francisco wakati wa katekesi yake kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Baba Mtakatifu anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema, kila mtu ajitahidi kuishi kadiri ya wajibu na utume wake ndani ya kanisa, na kwamba mchakato wa malezi, makuzi na elimu uendane na tunu msingi za Kikristo. Waamini wawe mstari wa mbele kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu aliyeteswa, kafa na kufufuka kwa wafu, amani ya waja wake, na kwamba amewakirimia fadhila ya nguvu na wala si woga, ili kupambana na maadui wa ndani, tayari kutangaza na kushuhudia imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake kwa ari na moyo mkuu. Vijana, wazee, wagonjwa na wanandoa wapya wakuze ndani mwao mwanga wa faraja, ili kutangaza fumbo la Pasaka kwa kuimarisha imani na matumaini kwa Kristo Yesu tayari kuanza safari ya utimilifu wa maisha. Mwishoni mwa katekesi yake, Baba wa Mtakatifu Francisco aliaelekeza mawazo yake kwa watu wa Mungu nchini Ukraini, Palestina na Israeli. Kristo amfufuka aweze kuwakirimia amani ya kudumu. Baba Mtakatifu anasikitika kusema kwamba vita imeenea sehemu mbalimbali za dunia. Baba Mtakatifu amewakumbuka na kuwaombea wananchi wa Myanmar pamoja na wale wote wanaoteseka kutokana na madhara ya vita sehemu mbalimbali mbali za dunia. Amewataka waamini na watu wote wenye mapenzi mmema kamwe wasichoke kusali na kuombea amani, haki, ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. ndogo msikilizaji wa redio a Vatikani, sikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utumia na wa kanisa kutoka ndani na nje ya Vatikani. Kutoka studio za redio Vatikani kama kawa ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa ni kisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus.