Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake katika barua iliyotiwa saini na Kardinali Petro Parolini, katibu wa Vatikani, Papa anaonyesha ukaribu wake kwa familia za wale waliopoteza maisha kutokana na kuanguka kwa klabu ya jeti katika mji mkuu wa jamhuri ya Dominika. Zaidi ya watu 180 wamekufa na takribani 250 kujeruhiwa kulingana na makadirio ya hivi karibuni. Papa Francisco alikutana kwa faragha na wakuu wa Uingereza, Mfalme Charles na Malkia Kamila tarehe 9 Aprili 2025, alasiri. Katika mazungumzo yao, Papa alipata fursa ya kutoa salam na matashi mema kwa wafalme hao katika maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya ndoa yao, na wakati huo walijibu kwa kumtakia heri ya kupona haraka afya yake. Katibu wa Vatikani Kardinali Parolini amemteua rais wa kamishina ya ulinzi wa makumbusho ya kihistoria ya kisanaa ya Vatikani Profesa Elvira Kayano, profesa mgeni katika kitivo cha historia na turafi za utamaduni wa kanisa la chuo kikuu cha kipapa cha Gregoriani jijini Roma kwa mtindo wake wa kweni. Wa Papa Francisco Kardinari Krajewski, mwenyekiti wa baraza la kipapa la huduma ya upendo, ambaye yupo katika nchi ya mashariki huko Ukraine kupeleka magari manne ya wagonjwa yaliyotolewa na Papa Francisco, alipokea simu ya kushtukiza kutoka kwake. Alisalimiana na kuwabariki kila mtu na alikuwa katika hali nzuri katika hotuba yake kwa tume ya umoja wa mataifa ya kupunguza silaha wakati wa mkutano mkuu wa 79 mwakilishi wa kudumu wa Vatikani, askofu mkuu Kacha, alithibitisha jinsi mantiki ya kuzuia inawakilisha kikwazo kwa amani na ni sababu ya migawanyiko. Pia alizindua upya ombi la Baba Mtakatifu Francisco la kukuza mazungumzo jumuishi yenye uwezo wa kuhamasisha hata waingiliaji wasiostaereka zaidi. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na padre Richard Mjigwa. Baba Mtakatifu Francisco, tarehe 10 Aprili 2025 ameeleza masikitiko yake baada ya kupata taarifa za kutisha za kuporomoka kwa klabu ya mziki huko Santo Domingo, mji mkuu wa nchi ya Jamhuri ya Dominika, ambayo ilisababisha vifo vya zaidi ya 180 kulingana na idadi ya muda iliyotolewa na kituo cha operesheni za dharura. Katika telegramu iliyotiwa saini na Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani kwa niaba ya Papa, iliyoelekezwa kwa Askofu Mkuu Francisco Ozoria Acosta wa jimbo kuu la Santo Domingo. Papa anatoa sala zake kwa ajili ya mapumziko ya milele kwa marehemu wote na anatuma salamu za rambirambi za kina kwa familia na maneno ya faraja. Baba Mtakatifu anawatakia ahueni ya haraka waliojeruhiwa, ambao ni karibu mia mbili hamsini kulingana na makadirio, na anahimiza juhudi za misaada na usindikizaji zinazoendelea kwa sasa. Zaidi ya yote, papa Francisco anaomba kwa maombezi ya Bikira Maria, faraja ya wanaoteseka kama ishara ya matumaini. Kuhusu na paa la ukumbi huo maarufu liliporomoka jioni ya Jumanne tarehe 8 Aprili 2025 wakati tamasha la mziki likiendelea vijana kadhaa walikuwa waathirika. Baraza la maaskofu wa Dominika nalo na lilionyesha mshikamano wake na kuungana katika kuwaombea marehemu. Katika taarifa iliyotolewa kupitia mitandao ya kijamii, maaskofu hao wanamwomba Mwenyezi Mungu azifariji familia za wahanga na kuwaombea majeruhi wapone haraka. Sambamba na hayo, wanaziomba mamlaka na wahudumu wa afya kuendelea kutoa huduma stahiki kwa wahanga na kuwaalika wananchi kuungana nao kutoa misaada kwa kutoa kipao mbele kwa magari ya kubebea wagonjwa, kuchangia damu, kutoa taarifa rasmi pekee na kuwaombea walioathirika. Sambamba na majonzi makubwa ya msiba huo, baraza la maaskofu limesisitiza umuhimu wa kuweka matumaini hai, likimwomba Mwenyezi Mungu azitie msukumo taasisi na wale wanaohusika na usalama wa miundo mbinu ya umma na binafsi, ili kuhakikisha ulinzi wa wale wote wanaoitumia. Katibu mkuu wa baraza la maaskofu wa Dominika Monsinyo Faustino Burgos aliongoza ibada ya misa takatifu kwa ajili ya wahanga. Tunatoa maadhimisho haya ya ekaristi kwa ajili ya pumziko la milele wale wote walioaga dunia, ili Bwana azipokee roho zao, pia kwa jamaa zao, ili Bwana awape nguvu, kwa waliojeruhiwa ili wapone, na kwa mamlaka izidi kushughulikia, alisema wakati wa maadhimisho hayo. Na kwa upande wa Rais wa Jamhuri ya Dominika, Luis Abinader alitangaza maombolezo ya kitaifa tangu tarehe nane tisa na kumi Aprili elfu mbili na ishirini na tano. Roho za marehemu apumzike kwa amani, amin. Ndugu msikilizaji, wafalme wa Uingereza wa Mfalme Charles na Malkia Kamila ambao walifika nchini Italia tangu tarehe 7 Aprili hadi tarehe 10 Aprili 2025 walipokelewa kwa faragha na Baba Mtakatifu Francisco alasili tarehe 9 Aprili 2025 katika nyumba ya Mtakatifu Marta mjini Vatikani, ambapo Baba Mtakatifu Francisco anaendelea kupata nafuu kwa majuma mawili baada ya kulazwa katika hospitali ya Jemeli jijini Roma. Kutoka kwa Papa Francisco na mfalme walibadilishana matashi mema ya pamoja kwa ajili ya kupona haraka. Hayo yalisemwa na ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani. Ziara hiyo ya faraga iliyofuata kutembelea bunge la Italia ilichukua takriban dakika ishirini tu, na ilijumuisha ubadilishanaji wa zawadi binafsi. Waliokuwepo ni katibu wa kibinafsi wa mfalme huyo Clive Alderton na Belinda Kimu. Kwa njia hiyo, katika mazungumzo yao, Papa Francisco alipata fursa ya kutoa salamu za heri kwa wafalme hao katika hafla ya maadhimisho ya kumbukizi ya harusi yao na wao kujibu kwa kumtakia heri apone haraka. Ziara hii ya mwisho ni marejeo ya hali ya kiafya ya mfalme huyo ambaye vilevile alilazwa hospitalini mwishoni mwa Machi kutokana na athari za matibabu dhidi ya saratani iliyogunduliwa mwaka mmoja uliopita. Jumba la kifalme la Buckingham lilikuwa limetangaza mkutano rasmi na Papa Francisco mwanzoni mwa Machi, wakati Papa Francisco alikuwa amelazwa hospitalini kwa siku chache kutokana na nimonia ya pande mbili, ikieleza kwamba wafalme wa Uingereza wangetumia fursa hiyo ya kwanza ya safari yao nchini Italia hadi Vatikani ili kusherekea kumbukizi yao pamoja na Papa ujumbe uliofuata wa tarehe ishirini na nne Machi elfu mbili na ishirini na tano uliwasilisha kwamba Mfalme Charles watatu na mkewe hawatamwona tena papa kutokana na mahitaji yanayohusiana na kupona kwake. Wakuu hao walimtakia kila la heri Papa Francisco kwa ajili ya kupona kwake haraka na walitazamia kuzuru mjini Vatikani mara tu atakapopata nafuu. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, hii ni nia ambayo wanandoa hao waliweza kueleza ana kwa ana wakati wa mkutano uliofanyika lasil ya Jumatano tarehe tisa Aprili elfu mbili na ishirini na tano. Mfalme Charles wa tatu pamoja na kuwa mfalme wa Uingereza, pia kama inavyojulikana ni mkuu wa kanisa la Kianglikani. Mnamo ka mwaka elfu mbili na kumi na tisa, kabla ya kutangazwa mtakatifu Kardinali John Henry Newman, Mwingereza wa kwanza kutangazwa mtakatifu katika zaidi ya miaka arobaini, mkuu wa Walesi wa wakati huo alitia saini nakala katika gazeti la Osservatore Romano, akiita tukio hilo sababu ya sherehe, siyo tu nchini Uingereza na sio tu kwa Wakatoliki, bali pia kwa wale wote wanaojali maadili yake. Mfalme Charles kisha alishiriki katika sherehe mjini Vatikani tarehe kumi na tatu Oktoba elfu mbili na kumi na tisa, na mwisho wa maadhimisho hayo alisalimiana na Baba Mtakatifu Francisco na ujumbe kutoka Uingereza. Wakuu wawili hao walikuwa tayari wamekutana tarehe 4 Aprili elfu mbili na kumi na saba wakati wa ziara yake mjini Vatikani. Katika siku hizi tatu za ziara ya wafalme wa Uingereza wa walikutana pia na rais wa jamhuri ya Italia Bwana Sergio Mattarella, waziri mkuu Bi Giorgia Meloni. Mfalme aliweza kuzungumza na bunge lililokusanyika huko Montecitorio jijini Roma. Katibu wa Vatikani Kardinali Parolini amemteua rais wa kamishina ya ulinzi wa makumbusho ya kihistoria ya kisanaa ya Vatikani profesa Elvira Cayano, profesa mgeni katika kitivo cha historia na turathi za utamaduni wa kanisa la chuo kikuu cha kipapa cha Gregoriani jijini Roma. Profesa Cayano alizaliwa Parma nchini Italia mnamo tarehe 29 Mei 1955 na kupata digrii ya usanifu na uzamivu wa shahada katika historia na urejeshaji wa usanifu kutoka chuo kikuu cha La Sapienza jijini Roma. Alishikilia nyadhifa mbalimbali kama jukumu la usimamizi katika usimamizi wa akiolojia, sanaa nzuri na mazingira ya Umbria. Alikuwa profesa na wa nadharia ya urejesho na uhifadhi katika chuo kikuu cha kipapa cha Gregoriana jijini Roma na ndiye mwandishi wa machapisho mengi. Katika jukumu hili anachukua nafasi ya profesa Francesco Buraneri, mkurugenzi wa zamani wa makumbusho ya Vatikani na raisi tangu Januari 20 kichekesho cha Papa ambacho kinaonyesha kwa mara nyingine tena jinsi ambavyo katika kipindi cha kupona hapotezi ucheshi wake mzuri. Haya ndiyo yaliyosemwa na Kardinali Konrad Krajewski, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Huduma ya Upendo, ambaye yuko nchini Ukraini kwa siku kadhaa, ambako ametembelea kwa mara ya kumi tangu kuanza kwa vita. Alisema katika ujumbe wa vyombo vya habari vya Vatikani mwenyekiti huyo alipokea simu kutoka kwa Papa Francisco mwishoni mwa asubuhi yenye shughuli nyingi huko Zapolisha ambapo alisambaza chakula cha msaada, alipeleka dawa na gari la wagonjwa, kati ya zile zilizotolewa na papa Francisco. Ilikuwa ni simu ya kushtukiza kutoka kwa Baba Mtakatifu. Kardinali alisema kwamba alitaka kujua jinsi gani misheni nchini Ukraine inavyoendelea alimwambia awasalimie kila mmoja na akatoa baraka zake. Kardinali Krayeski alimwambia jinsi ambavyo kulikuwa na baridi kali, na Papa Francisco, ambaye alikuwa katika hali nzuri, aliongeza, unajua jinsi ya kuwapasha moto. Kardinali Krayeski, akiwa na tabasamu alipokuwa akisimulia historia hiyo, aliongeza kwamba simu hiyo ilikuwa na matokeo ya mara moja, ikichangamsha mioyo ya kila mmoja. Aidha, Kardinali Krayeski kisha alizingatia ahadi zake, akikumbusha msururu wa watu maskini ambao walikuwa wakisubiri tangu saa kumi na moja alfajiri kwa ajili ya usambazaji wa chakula, ambao hata hivyo walifika saa kumi, kuonyesha matatizo makubwa yaliyopatikana kwa wakazi wa eneo hilo. Ulikuwa ni mkutano wa maana sana, aliongeza. Machoni pa watu hao aliona tumaini, upendo na licha ya baridi walishukuru kwa uchangamfu, matumaini kuwa na maafa haya yote yanaweza kuisha hivi karibuni. Hii ilifuatiwa na mkutano wa maafisa wa afya wa eneo la Zapolisha ambao walichukua ambulensi, yani magari ya wagonjwa, waliondoa vibao vya Vatican na wakastajabishwa sana na jinsi magari hayo yalivyokuwa na vifaa vya kutosha, na wakaondoka kwenda mahali penye uhitaji mkubwa zaidi. Kardinali Krayeski basi alitaka kusisitiza mchango mkubwa uliopokelewa kutoka katika miundo mbali mbalimbali katika ukusanyaji wa dawa zilizopelekwa Ukraine. Dawa hizo zilichukuliwa hasa huko Napoli, ambako pamoja na utamaduni wa kukusanya fedha katika migahawa vilevile, kuna ile ya dawa iliyosimamiwa katika maduka ya dawa takribani mia moja, mkusanyo wenye thamani wa takribani yuro laki mbili. Waliwaambia hao kwamba dawa ni msaada mkubwa. Dawa hizo pia zinatolewa bila malipo katika famasia ya Vatican na Jemeli ambayo ilitoa dawa za huduma ya kwanza. Kutokana na ishara hizi ndogo, ilizaliwa wimbi kubwa la ukarimu na mshikamano kwa watu wa Ukraini wanaoteswa, ambao kwa miaka mitatu wameishi katika mateso makubwa kutokana na vita vinavyoendelea <mulia> Msikilizaji, suruhisho la kijeshi sio jibu zuri kwa kuongezeka kwa ukosefu wa utulivu wa kisiasa unaoathiri maeneo kadhaa ya ulimwengu. Mzunguko wa mkusanyiko wa silaha na mantiki ya kuzuia ni chemichemi ya tuhuma na migawanyiko ambayo inaweka mbali jamii ya kimataifa kutoka katika matarajio ya amani ya kudumu. Kwa hiyo ni muhimu kuanza tena upya njia ya kupokonya silaha, pia kwa mazungumzo na waingiliaji ambao wanaweza kuwa na wasiwasi huu ndio msima wa Vatikani uliotolewa na mwakilishi wake wa kudumu katika Umoja wa Mataifa Askofu Mkuu Gabriel Kacha katika hotuba yake kwa tume ya upokonyaji silaha ndani ya mfumo wa mkutano mkuu wa sabini na tisa wa shirika hilo uliofanyika jijini New York, Marekani tarehe nane ya Aprili elfu mbili na ishirini na tano. Ah, mabadiliko ya kimtazamo yaliyopitishwa na mataifa mengi yanayoelekezwa zaidi kuelekea suruhisho la kijeshi kulinda mamlaka na maslahi yao yanakuja kwa gharama kubwa, kulingana na askofu mkuu Kata, katika masuala ya kiuchumi na katika suala la mmomonyoko wa ushirikiano wa kimataifa, mazungumzo na ushirikiano wa kimataifa ambayo kwa muda mrefu yamekuwa msingi wa jitihada zetu za pamoja. Ndugu msikilizaji, kwa hiyo mwakilishi wa kudumu wa Vatikani alikumbusha hata maneno ya papa Yoane wa ishirini na tatu yaliyomo katika waraka wa kitume wa Pacem in Terris, yani amani duniani. Tayari mwaka elfu moja mia tisa sitini na tatu papa Yoane wa ishirini na tatu aliona jinsi ambavyo mashindano ya silaha yalivyohalalishwa kwa misingi kwamba ikiwa amani itawezekana leo hii, inaweza kuwa na amani iliyoanzishwa kwa usawa wa mamlaka. Kwa hiyo ikiwa jumuia ya kisiasa itazalisha silaha Jumuiya nyingine za kisiasa lazima zishikamane na kujizatiti pia. Maneno ambayo bado yanasikika kwa undani kabisa leo hii, yakiondoa ulimwengu kutoka katika amani ya kudumu kwa kuzingatia matarajio ya kutisha ya uwezekano wa mzozo wa nyuklia, Askofu Mkuu Kacha alithibitisha tena wito wa kuchukua uharaka mpya wa njia ya kupokonya silaha. Akirejea maneno ya Papa Francisco, alisema kwamba silaha za maangamizi makubwa zinawakilisha hatari inayozidisha na ambayo inatoa udanganyifu tu wa amani. Umiliki wa silaha hizo unaendelea kuhalalishwa kupitia mantiki ya kuzuia, licha ya mabadiliko ya asili na utata wa migogoro na ukweli usiopingika kwamba matumizi yoyote ya silaha hizi yanaweza na yanaweza kuleta matokeo mabaya ya kibinadamu na kimazingira. Kwa njia hiyo Vatican inataka kuzingatia mkataba wa marufuku ya silaha za nyuklia na mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia. Mada nyingine iliyoshughulikiwa na askofu mkuu Kacha ilikuwa ya teknolojia mpya na athari zake katika ujenzi wa amani. Katika muktadha huo, ombi la Papa Francisco la kuanzisha mifumo ya kutunga sheria ili kushughulikia changamoto kama vile, miongoni mwa mengine, ujio wa akili mnemba umezinduliwa upya, masuruhisho ambayo kulingana na Papa Francisco yanaweza kutekelezwa tu kwa njia ya wito wa diplomasia yenye uwezo wa kukuza mazungumzo ya kila mtu ikiwa ni pamoja na waingiliaji wanaoonekana kuwa mbaya zaidi au ambao hawatajiona kuwa wamehalalishwa kufanya mazungumzo. Hii ndiyo njia pekee ya kuvunja minyororo ya chuki na kulipiza kisasi, kifungo hicho, na kuondoa hila za ubinafsi, kiburi na majivuno ya kibinadamu, ambayo ni mzizi wa kila dhamira ya kivita inayoharibu ulimwengu. Msikilizaji wa redio Vatikani, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linasema kumekuwepo na ongezeko kubwa la idadi ya adhabu ya kifo iliyotekelezwa katika nchi mbalimbali duniani, lakini zaidi huko Mashariki ya Kati, hususan Iran, Iraki na Saudi Arabia, ambako kwa pamoja watu 1380 walinyongwa hadi kufa. Nchi nyingine zenye idadi kubwa ya watu walionyongwa ni pamoja na China, Korea ya Kusini, Korea ya Kaskazini pamoja na Vietnam, ambako adhabu ya kifo bado inaendelea kutumika. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International halikuweza kupata kibali cha kuhakiki idadi ya watu walionyongwa hadi kufa nchini Palestina na nchi ya Siria. Serikali ya DRC imetangaza nia ya kurejesha tena adhabu ya kifo kama ilivyo pia nchini Bukina Faso. Nchi tano zinazoongozwa kwa idadi kubwa ya watu walionyongwa hadi kufa ni China, Irani, Saudi Arabia, Iraki na Yemeni. Adhabu ya kifo imetolewa kwa watu waliokamatwa wakijihusisha na biashara pamoja na matumizi haramu ya dawa za kulevya pamoja na kisingizio cha usalama wa taifa. Takwimu zinaonyesha kwamba nchini Marekani katika kipindi cha mwaka 2024 watu 15 ndio waliohukumiwa adhabu ya kifo. Itakumbukwa kwamba kuna nchi 113 ambazo zimefuta adhabu ya kifo na kwamba kuna nchi 145 ambazo licha ya sheria ya adhabu ya kifo kuwemo katika nchi hizi, lakini kwa muda mrefu sheria hii haijatumika. Zimbabwe imeacha alama ya kudumu kwa kufuta adhabu ya kifo katika sheria zake. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linasema kuna uwezekano mkubwa wa kufuta adhabu ya kifo duniani kama inavyojionyesha kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa ambako wanachama wengi wametia nia ya kuhakikisha kwamba adhabu ya kifo inafutwa kwenye uso wa dunia. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Mama Kanisa anasema kwamba adhabu ya kifo ni kielelezo cha kuto heshimu zawadi ya uhai ambayo ni kubwa zaidi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Itekumbukwa kwamba Baba Mtakatifu Francisco kunako mwaka 218 aliridhia kwa Baraza la Kipapa la Mafundisho tanzo ya Kanisa kufanya marekebisho kwenye katekismu ya Kanisa Katoliki, kifungu namba 2267 na kinachozungumzia kuhusu adhabu ya kifo, na tafsiri mpya inapaswa kuingizwa katika vipengele mbalimbali mbali vya katekizmu ya Kanisa Katoliki. Kanisa Katoliki limefuta adhabu ya kifo katika mafundisho na mapokeo yake kwa kukazia njia zinazotetea na kulinda maisha ya watu, amani na usalama wao dhidi ya uhai, kwani hizi ni njia zinazodumisha utu, ustawi na mafao ya wengi. Kwa kweli, leo, kutokana na uwezekano ambao serikali inao siku hizi wa kuweza kufaulu kuzuia uhalifu aliyetenda kosa asiweze kuleta madhara, bila ya kumwondolea kabisa uwezo wa kujikomboa mwenyewe, kesi ambazo kumuua mkosaji ni lazima kabisa kabisa, ni chache sana, na kwa kweli karibu haziko kabisa. Kanisa linafundisha kwa mwanga wa Injili kwamba adhabu ya kifo haikubaliki kwa sababu inadhuru haki na utu wa mtu. Kanisa linaendelea kujizatiti ili kuhakikisha kwamba adhabu ya kifo inaondolewa duniani kote. Tafsiri mpya ilianza kutumika baada ya kuchapishwa kwenye gazeti la Osservatore Romano tarehe 3 Agosti mwaka 2018. Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya katiba ya kitume Fide Dipositumu iliyoridhia kuchapishwa kwa katekisimu ya Kanisa Katoliki anasema katekisimu ya Kanisa Katoliki inakazia kwamba hatima lakini chote cha mafundisho ya imani vinaelekezwa katika upendo ambao hauna kikomo, iwe inaelekezwa kwa ajili ya ukweli wa imani au matumaini au wajibu wa utendaji wa maadili. Upendo wa Mungu utadumu daima. Kanisa, kwa kusoma alama za nyakati, linataka kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha utu, heshima na uhai wa binadamu dhidi ya adhabu ya kifo inayokumbatia utamaduni wa kifo. Mwenyezi Mungu anawapatia waja wake nafasi ya kutubu na kumwongokea ili aweze kuwakirimia msamaha na kuwaonjesha tena huruma na upendo wake usiokuwa na kifani. dogo msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anafafanua kwamba hapa hakuna kinzani na mafundisho ya kanisa yaliyopita, kwani jambo la msingi ni kusimama kidete kulinda uhai wa binadamu tangu pale anapotungwa mimba hadi mauti ya kawaida yanapomfika mtu kadiri ya mpango wa Mwenyezi Mungu. Huu ni mwendelezo wa uelewa wa kina wa mafundisho tanzu ya kanisa, kwani adhabu ya kifo ina madhara makubwa kwa utu na heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Hivyo kanisa katika mafundisho, maisha na ibada zake linaendeleza daima na kuvirithisha vizazi vyote ukweli juu yake na juu ya yale anayoyaamini. Huu ni mutasiri wa asili na utume wa kanisa unaofafanuliwa katika mafundisho na maisha yake kama chachu muhimu inayowaunganisha na kuwawezesha waamini kuwa ni watu wa Mungu. Baba Mtakatifu anakaza kusema mana imani ni endelevu, kama lilivyo pia neno la Mungu linalokuwa na kuendelea kukomaa katika maisha ya waamini, na kamwe haliwezi kudumazwa na binadamu, kama anavyobainisha Mtakatifu Visenti wa Lerinsi. Kwani hii ni sehemu ya ukweli mfunuliwa unaotangazwa na kurithishwa na Mama Kanisa, na wala si mabadiliko ya mafundisho tanzu ya Kanisa, kwani hii pia ni kazi ya Roho Mtakatifu ndani ya kanisa. Kama ilivyokuwa wakati wa agano la kale, Mwenyezi Mungu ambaye alinena zamani na mababa katika manabii kwa sehemu nyingi na kwa njia nyingi, na sasa anazungumza kwa njia mwanaye Kristo Yesu. Mwaliko kwa waamini kuisikiliza sauti hii kwa umakini, ili kuliwezesha kanisa kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu, kama ilivyokuwa wakati wa kanisa la mwanzo. Mageuzi kuhusu adhabu ya kifo ni sehemu ya mwendelezo wa mafundisho ya Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili katika waraka wake wa kitume Evangelium Vitae yaani injili ya uhai alipinga adhabu ya kifo na hatimaye katekisimu ya kanisa katoliki ikafanyiwa marekebisho na kwamba adhabu ya kifo ingeweza kutumika ikiwa kama njia zisizohusisha umwagaji wa damu zinatosha kutetea na kulinda maisha ya watu amani na usalama wao dhidi ya adui kwa kweli njia hizi karibu haziko kabisa Adhabu ya kifo ni ukatili mkubwa na usio wa lazima. Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita naye alikazia umuhimu wa wakuu wa serikali kufutilia mbali adhabu ya, ya kifo ili kudumisha haki, utu na heshima ya binadamu, amani na utulivu. Baba Mtakatifu Francisco pia anasema adhabu ya kifo haikubaliki kwa sababu inadhuru haki na utu wa mtu, haitoi nafasi ya mtu kujitetea mbele ya vyombo vya sheria. Kutokana na mwelekeo huo, Kanisa linawataka viongozi wa serikali kusimama kidete kulinda na kutetea uhai wa binadamu kama ambavyo inafafanuliwa kwenye kipengele cha mia mbili ishirini na mbili elfu na mia sita sitini na tano pamoja na kipengele cha namba elfu mbili na ishirini na mbili na mia sita sitini na sita kutoka katika Katekisimu mpya ya Kanisa Katoliki. Mwanga wa Injili unaliwezesha kanisa kufahamu vyema zaidi kazi ya umbaji inayofumbatwa katika fumbo la umwilisho ikatakaswa na kupewa utimilifu wake. Ni mwaliko wa kuwa na huruma na subira kwa kutoa nafasi kwa watu kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu. Mwelekeo mpya wa katekisimu unatambua utu na heshima ya binadamu pamoja na umuhimu wa kuendeleza majadiliano ili hatimaye kufutilia mbali adhabu ya kifo. Kukunogeshea yote hayo kutoka studio za redio Vatikani kama kawa ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa. <mimitation> namna mna mpendwa msikiliza wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni anjarowezao la akikuaga tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus, yeye