Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo. Leo tunapenda kukushirikisha yale yaliyojiri katika hija ya kichungaji ya Baba Mtakatifu wa Francisco kwenye makao makuu ya jiji la Roma tarehe kumi Juni elfu mbili na ishirini na nne na umuhimu wake wakati huu wa maandalizi ya maadhimisho ya jubilia ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni padi Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu <mimu> dogo msikilizaji wa redio Vatikani, hija ya kichungaji ya Baba Mtakatifu Francisco kwenye makao makuu ya jiji la Roma tarehe kumi Juni elfu mbili na ishirini na nne ni muhimu sana wakati huu wa maandalizi ya maadhimisho ya jubilia ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Hili ni tukio la shangwe na furaha, mji wa Roma unapoadhimisha kumbukizi ya miaka elfu mbili na mia nane tangu kuanzishwa kwake. Kwa uamini, huu ni upendeleo wa pekee Roma ya zamani ni maarufu sana kwa maendeleo ya sheria, utaratibu na ni sehemu muhimu sana ya mchakato wa ujenzi imara na wa kudumu, kielelezo cha uthabiti na uhakika wa usalama, mambo msingi yanayoufanya mji wa Roma kuwa ni kitovu cha ustaarabu na ukarimu kwa kuwapokea wageni na mahujaji kutoka sehemu mbalimbali za dunia, na hivyo kuwashirikisha katika maisha yake ya kiraia na kijamii, kiasi hata cha kuwapandisha hadhi kuwa ni sehemu ya viongozi wakuu wa kali. Utamaduni wa mji wa Roma ya zamani ulisheheni tunu msingi na ujumbe uliosimikwa kwenye udugu wa kibinadamu, upendo, matumaini na uhuru wa kweli, mambo yanayofumbatwa katika tunu msingi za maisha ya Kikristo. Huu ni mji ambao umesheheni shuhuda za wafia dini pamoja na waungama imani, vyombo na wajumbe wa Injili ya upendo kwa Warumi, ili wabidi kufunga safari ya njia ya msalaba kuelekea mlimani Gorogoto na hatimaye kuteremka chini kushuhudia kaburi wazi la Kristo Yesu aliyeteswa, akafa na kufufuka kwa wafu, jibu makini la ukweli, haki na upendo. Hii ndiyo habari njema ya wokovu iliyotangazwa na kushuhudiwa na Kristo Yesu aliyeleta mabadiliko makubwa katika maisha ya watu na kubadili hali na mazingira ya nyakati zake. Kristo Yesu akawa ni chemchemi ya matumaini yaliyokuja kufutilia mbali kashfa ya utumwa kutoka katika sura ya nchi, utumwa unaosigina utu heshima na haki msingi za binadamu. Hali hii inajitokeza hata katika ulimwengu mamboleo kwa kufahamu au kwa kutofahamu, kiasi cha kuhatarisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, kiasi hata cha kuibuka kwa mifumo ya kibaguzi inayopelekea baadhi ya wa watu katika jamii kujikuta wakiwa hawana uhakika wa usalama wa maisha yao hii ni sehemu ya hotuba iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco alipokutana na kuzungumza na wajumbe wa mkutano mkuu wa jiji la Roma. Amekazia dhamana ya kanisa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu, mkataba wa Laterani uliofanyiwa marekebisho ya msingi kunako mwaka 1984 na kwamba kwa mwaka huo marekebisho haya yanatimiza miaka 40 umuhimu wa mji wa Roma katika medani za kimataifa sanjari na jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Roma ya utawala wa kaisari ilifuatiwa na Roma ya mapapa, warithi wa Mtume Petro, ambao husimamia kwa upendo juu ya kanisa zima na ambao katika karne kadhaa pia walipaswa kuchukua jukumu la kubadilisha mfumo wa utawala na mamlaka ya kiraia katika mgawanyiko unaoendelea wa ulimwengu wa kale. Mambo mengi yalibadilika, lakini witi wa mji wa Roma kwa ulimwengu wote ulithibitishwa na kuinuliwa kwa kweli. Ingawa upeo wa kijiografia wa dola ya Kirumi ulikuwa na moyo wake katika ulimwengu wa Mediterania na ingawa ulikuwa mkubwa sana, lakini haukuhusisha ulimwengu wote. Kumbe utume wa kanisa hauna mipaka katika dunia hii. Kanisa halina budi kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu ya Kristo Yesu kwa matendo yake na maneno yake ya wokovu kwa watu wa mataifa. Muungano wa Italia ulifungua ukurasa na awamu mpya ilianza. Baada ya migogoro kinzani, na kutoelewana kati ya Vatikani na Italia, hatimaye ukafikiwa mwafaka wa kile kinachoitwa suala la Kiroma. Takriban miaka 95 iliyopita upatanisho kati ya utawala wa kiraia pamoja na Vatikani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Pietro Gaspari, katibu mkuu wa Vatikani kwa wakati huo, kwa niaba ya kanisa, pamoja na Bwana Benicho Mussolini, waziri mkuu wa Italia, kwa niaba ya serikali ya Italia, walitiliana saini mkataba wa Laterani, maarufu kama Pati Lateranensi. Mkataba huu ulikuwa na sehemu kuu tatu. Sehemu ya kwanza ilikuwa ni kuhitimisha kinzani na mipasuko iliyojitokeza baada ya serikali ya Italia kuvamia mji wa Roma kunako mwaka elfu moja mia nane sabini. Mkataba huu ulitoa uhuru kwa kanisa Katoliki nchini Italia kuweza kujiamulia mambo yake bila kuingiliwa na serikali. Huu ni msingi wa uhuru wa kuabudu. Vatikani ikapewa mamlaka kamili ya kujisimamia yenyewe katika shughuli zake na serikali ya Italia. Tangu wakati huo ikatambua uhuru na mamlaka ya mji wa Vatikani, hata katika udogo wake. Mkataba huu uliwezesha Vatikani, kiti kitakatifu, Holy See kuwa na uhuru kamili kuhusiana na masuala ya dini na imani. Mkataba wa Laterani uliofanyiwa marekebisho ya msingi kunako mwaka 1984 wakati wa uongozi wa Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili likuendana na sheria, kanuni na taratibu zilizokuwa zimeibuliwa na mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani ushirikiano kati ya serikali ya Italia na Vatikani unalenga kulinda, kudumisha na kutetea utu, heshima na haki msingi za binadamu. Ni mkataba unaojipambanua kwa kukazia uhuru wa kuabudu na uhuru wa kidini. Nchi ya Vatikani inapaswa kuendelea kuwepo ikiwa huru katika kujiamria mambo yake yenyewe ili kutekeleza utume wake katika maisha ya kiroho kiutu na kitamaduni ulimwenguni kote. Marekebisho ya mkataba wa Laterani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne yanaadhimisha ya kumbukizi ya miaka arobaini kwa serikali ya Italia na Kanisa Katoliki kwa upande mwengine, kutekeleza dhamana na majukumu yake kikamilifu bila kuingiliana, yote ikiwa ni kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Roma ni mji wa pekee unaobeba historia ya maadhimisho ya Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani na maadhimisho ya miaka mitakatifu mkataba wa Jumuiya ya Umoja wa Ulaya pamoja na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita, ambayo kimsingi ni mahakama ya kwanza ya kudumu ya kimataifa iliyoundwa ili kuwafikisha mahakamani watu wanaohusika na uhalifu mkubwa ikiwa ni pamoja na uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu pamoja na mauaji ya kimbari. Baba Mtakatifu amegusia pia michezo ya Olimpiki tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na Roma kama makao makuu ya mashirika ya kimataifa kama shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tamko la maadhimisho ya jubilea ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo linanogeshwa na kauli mbio tumaini y halitahayarishe, na kwamba kiini cha maadhimisho haya ni matumaini yatakayowawezesha watu waaminifu wa Mungu kutoka sehemu mbalimbali za dunia kufanya hija ya maisha ya kiroho mjini Roma sanjani na maadhimisho haya kufanyika kwenye makanisa mahali ali kukutana na Yesu aliye hai na ambaye pia ni mlango wa uzima. Baba Mtakatifu Fransisko anasema hili ni tukio la maisha ya kiroho linalofumbata hija, toba na uongofu wa ndani, ili kuakilimia waamini huruma na upatanisho. Ni katika muktadha huu mji wa Roma unahusika kikamilifu kuandaa miundo mbinu itakayowapokea na kuwahudumia wageni, watalii na mahujaji wanaotembelea mjini Roma, na hivyo maadhimisho haya yatakuwa na mchango mkubwa kwa usawi, maendeleo na mafao kwa mji wa Roma. Kumbe kuna haja ya kuendelea kufanya maboresho makubwa kwa huduma za usafiri kwa mji wa Roma na hususan kwa wale walioko pembezoni mwa mji, ulinzi na usalama. Ni katika mwelekeo huo, uongozi wa manispaa ya jiji la Roma na serikali ya Italia katika ujumla wake ni wahusika wakuu wanaopaswa kushirikiana na kanisa ili maadhimisho ya jubilei hii, kama ambavyo pia serikali ya Italia inavyopaswa kushirikiana kwa karibu zaidi na Vatikani. Haya ni mahusiano yanayosimikwa katika utu na masuala ya fedha. Baadaye Baba Mtakatifu ameweka nia ya kufungua jubilea ya miaka elfu mbili na ishirini na tano kwenye gereza <mimitra> Msikilizaji wa Redio Vatikani, huduma hizi muhimu, anasema Baba Mtakatifu Francisco, zinapaswa kuwa ni ushuhuda wa Injili ya upendo, huduma ya ukarimu kwa wageni, watalii, wahamiaji, wakimbizi, maskini na watu upweke, wagonjwa na wafungwa wawe kweli ni mashuhuda wa ari na mwamko huo wa Injili ya upendo. Mji wa Roma uendelee kuonyesha uso wake wa kweli, uso wa ukarimu uliotukuka. Umati mkubwa wa wahamiaji na wakimbizi, watalii na wageni, unaweza kuonekana kama mzigo unaokwamisha mchakato wa ustawi na maendeleo ya mji wa Roma, lakini ikumbukwe kwamba mji wa Roma ni wa kipekee sana ulimwenguni, kwani una mvuto wake mkuu na wajibu wake kwa Italia, kanisa na kwa familia ya binadamu. Kila shida ya mji wa Roma inaonyesha ukuu wake na kwamba shida hizi zinaweza kuwa ni fursa ya kuchochea maendeleo kiraia, kijamii, kiuchumi na ki tamaduni. Baba Mtakatifu Fransisko anakaza kusema hazina kubwa ya utamaduni na historia iliyowekwa kwenye vilima vya Roma ni heshima na mzigo wa raia wake na watawala wake, na ina ngojea kuthaminiwa na kuheshimiwa vya kutosha. Kuzaliwa upya kwa asili na thamani ya Roma upya ishe kuzaliwa kwa kila mtu, ishara itakayowasilisha mabara yote, kwa kujikita katika ushirikiano wenye tija na ufanisi. Baba Mtakatifu anasema Tangu mwanzo, akiwa bado padri kijana alikuza na kuendeleza ndani mwake ibada kwa Bikira Maria afya ya Warume aendelee kuulinda mji wa Roma na wananchi wake hawakirimie na kupyaisha matumaini. Bikira Maria afya ya Warumi aendelee kuhamasisha upendo, ili hatimaye kuthibitisha mapokeo yake bora zaidi, na hatimaye uendelee kuwa mwanga wa ustarabu sanjari na kukuza amani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hija ya kichungaji ya Baba Mtakatifu Francisco kwenye makao makuu ya jiji la Roma tarehe 10 Juni 2024 ni muhimu sana, wakati huu wa maandalizi ya maadhimisho ya jubilea ya mwaka 2025 ya Ukristo. Tamko la maadhimisho ya jubilea ya jubile ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo linanogeshwa na kauli mbiu tumaini alitahayarishi na kwamba kiini cha maadhimisho haya ni matumaini yatakayowawezesha watu waaminifu wa Mungu kutoka sehemu mbalimbali za dunia kufanya hija ya maisha ya kiroho mjini Roma sanjari na maadhimisho haya kufanyika kwenye makanisa mahalia alikokutana na Kristo Yesu aliye hai na ambaye pia ni mlango wa uzima. Mama Kanisa anaitwa na kutumwa kutangaza na kushuhudia Injili ya matumaini dhidi ya hofu na mashaka, ukosefu wa imani na furaha ya kweli. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba maadhimisho ya Jubilea ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo itakuwa ni fursa ya kupyaisha tena matumaini kwa kuongozwa na neno la Mungu. Katika tamko hili, Baba Mtakatifu Francisco anakazia umuhimu wa matumaini katika neno la Mungu ili kuamini, kutumaini, kupenda na kuvumilia kwa kutambua kwamba binadamu wote ni mahujaji wa matumaini. Alama za matumaini zinazomwilishwa katika amani kwa kujikita katika Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, maboresho ya magereza, huduma kwa wagonjwa vijana, wahamiaji na wakimbizi, wazee na maskini, wito wa matumaini kwa kujikita katika matumizi bora ya rasilimali za dunia, msamaha wa madeni ya nje kwa nchi zinazoendelea duniani Roberto Quartieri, meya wa jiji la Roma, anasema maadhimisho ya jubilea ya miaka mia mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanabeba ujumbe mzito wa matumaini kama sehemu ya mchakato wa kukabiliana na changamoto mamboleo. Hii ni fursa kwa watu wateule wa Mungu kujikita katika ujenzi wa tunu msingi za kibinadamu zinazosimikwa katika mchakato wa ujenzi wa udugu wa kibinadamu, tayari kusimama kidete kulinda na kutetea utu, heshima na haki msingi za binadamu, amani na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Lengo kuu ni kujizatiti kulinda na kutunza mazingira nyumba ya wote, ujenzi wa uchumi shirikishi sanjari na urafiki wa kijamii. Upande wake, Mheshimiwa Svetlana Cheli, mwenyekiti wa mkutano mkuu wa jiji la Roma, katika hotuba yake ya utangulizi kwa Baba Mtakatifu Francisco amekazia kuhusu umuhimu wa waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco Frateri Tuti, yaani wote ni ndugu, kuhusu udugu na urafiki wa kijamii uliozinduliwa rasmi tarehe 4 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini, maadhimisho ya jubilii ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo pamoja na ujenzi wa amani ya kudumu sehemu mbalimbali mbali za dunia waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco Frateri Tuti yaani wote ni ndogo kuhusu udogo na urafiki wakijami, wa kijamii uliozinduliwa rasmi tarehe 4 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini unagusia magonjwa jamii na changamoto zake katika ulimwengu mamboleo. Msamaria mwema anawekwa mbele ya walimwengu kama ni mfano bora wa kuigwa katika kutangaza na kushuhudia injili ya upendo kwa maskini, Baba Mtakatifu anakazia maisha ya kiroho, mshikamano wa kidogo, utu, heshima na haki msingi za binadamu, changamoto ya wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji duniani, utawala bora, ushirikiano na mshikamano katika kukabiliana na changamoto mambo leo, ni mambo yanayopaswa kupewa kipaumbele cha kwanza. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu anagusia kuhusu siasa safi kwa ajili ya huduma kwa jamii, maendeleo, ustawi na mafao ya wengi, utu, haki msingi za binadamu na umuhimu wa kufanya mageuzi makubwa kwenye Umoja wa Mataifa, ilikuwa ili kweli uweze kuwa ni familia ya mataifa. Watu wa Mungu hawana budi kujikita katika mchakato wa majadiliano na urafiki ili kujenga sanaa ya watu kukutana. Baba Mtakatifu anapembua kuhusu makutano yaliyopyaishwa ili kujenga misingi ya haki na amani, msamaha kwa kuondokana na dhana ya vita ya haki na halali ambayo kwa sasa imepitwa na wakati, kama ilivyo pia kwa adhabu ya kifo kwani nakwenda kinyume cha haki msingi za binadamu utakatifu na zawadi ya maisha kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ni katika muktadha huu, mheshimiwa Svetlana Cheli, mwenyekiti wa mkutano mkuu wa jiji la Roma anasema, waraka huu unatajwa kuwa ni kati ya nyaraka bora zaidi katika masuala ya kisiasa. Ni waraka unaotoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na haki msingi za binadamu, malengo ya binadamu na changamoto mamboleo, ili kuhakikisha kwamba haki za kila mtu zinalindwa na kuheshimiwa uendelea kujikita katika utu na ukarimu. Jubile hii ni muda mwafaka wa kupiaisha imani matumaini na mapendo thabiti kwa kuishi kama ndugu wa moja saa njari na kusikiliza pamoja na kujibu kilio cha dunia mama na kilio cha maskini. Huu ni muda wa toba na uongofu wa ndani wa kiikolojia, tayari kusimama kidete kulinda na kutunza mazingira nyumba ya wote. Ni muda mwafaka kwa waamini kujikita katika kutangaza na kushuhudia imani na matumaini yanayomwilishwa katika huduma ya upendo kwa Mungu na jirani, kwa kukazia umoja na utofauti wa wateuli wa watakatifu wa Mungu. Jubilei ni muda uliokubalika na Mwenyezi Mungu wa kuwahakikisha kwamba waamini wanajitahidi kumwilisha karama na mapaji yao kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Lengo ni kutangaza na kushuhudia amani na furaha ya Injili kwa watu wa mataifa. Jiji la Roma linaendelea kuwekeza katika miundo mbinu ili kuakirimia mahujaji na wageni watakaofika Roma kwa ajili ya maadhimisho ya Jubilei. Maadhimisho haya ni muda mwafaka wa kupiaisha tunu msingi za maisha ya Kikristo ili kuragibisha ari na mwamko wa jamii fungamanishi inayosimikwa katika umoja na mshikamano wa udugu wa kibinadamu pamoja na ukarimu Roma ni mji unaosafiri kuyaendea ya mbeleni kwa matumaini, huku ukiendelea kukita mizizi yake katika mapokeo na historia yake, kwa kuendelea kujizatiti zaidi na zaidi katika majadiliano na ujenzi wa demokrasia. Jiji la Roma linapenda kuunga mkono jitihada za Baba Mtakatifu Francisco za kutaka kusitisha vita sehemu mbalimbali za dunia na hivyo jumuiya ya kimataifa kuanza kujikita katika ujenzi wa amani ya kudumu. Kuna waathirika wengi wa vita inayoendelea sehemu mbalimbali za dunia. Umefika wakati kwa chuki, uhasama na vita ya kutoweka, na hivyo kuachia nafasi haki na amani, matumaini ya heshima, udugu wa kibinadamu pamoja na maridhiano kushika kasi kati ya watu na tamaduni mbalimbali. Baba Mtakatifu Francisco alirejea kwenye mojawapo ya mada ya mafundisho ya kanisa inayoshughulikiwa katika waraka wa Laudato Si na katika mada nyingine nyingi. Ni katika tukio la mkutano wa ngazi ya juu kuhusu hatua ya bahari ulioongozwa na mada kuzama katika mabadiliko ulifanywa katika siku mbili tarehe saba na nane Juni elfu mbili na ishirini na nne katika mji wa Mtakatifu Jose nchini Costa Rica, ambapo washiriki wake walitumiwa ujumbe unaoonya dhidi ya kuzingatia rasilimali ya msingi ya maisha bila heshima inayostahili. Vyombo vya habari vinaita dhahabu ya bluu; kwa papa ni zawadi ya thamani kutoka kwa Mungu na katika sehemu ya ulimwengu ni fedha ya kubadilishana sababu ya uvumi na hata gari la unyang'anyi. Kwa njia hiyo, Papa Francisco alibainisha, maji ni muhimu kwa maisha ya mwanadamu, hakuwezekani kuwa na maendeleo hata kijamii bila hayo na bado alinyanyapaa, akisema inasikitisha kutambua kwamba tunapotosha aina hizi kwa, kwa kubadilisha kile ambacho ni muhimu kama maji kuwa kitu cha kunyonywa. Taswira ya chanzo hiki kizuri cha Kiroma katika mji ambao Papa Francisco alibainisha kuwa umezama katika bahari ya dhana ya nguvu ya maji ili utusaidie kutambua, na hilo ndilo tumaini la Papa Francisco kwamba ustaarabu wetu wote umezama ndani ya bahari na kwamba tuelewe kuwa mabadiliko makubwa ni muhimu ili kurejesha maana ya vivumishi hivyo vya Mtakatifu Francis wa Asisi. Ndugu msikilizaji mpendwa, ni miezi minane hasa tangu kuzuka kwa ukatili katika nchi takatifu, na miaka kumi baadaye, ishara muhimu na ya kihistoria ya mazungumzo na amani katika bustani za Vatikani ambayo iliwaona marais wa wakati huo wa Israeli na Palestina kama wahusika wakuu katika hali hiyo ya kihistoria na kiutamaduni. Baba Mtakatifu Francisko, Ijumaa tarehe 7 Juni 2024, kwa mara nyingine tena kutoka bustani za Vatikani alitoa wito wa kwenda mbinguni unaovuka mipaka ya kijiografia, kidini na lugha. Kwa kifupi, baba Mtakatifu Francisco aliomba ishara na mipango yote ambayo inaweza kwa namna fulani kukomesha majeraha ambayo yameathiri ardhi ya Yesu tangu tarehe 7 Oktoba 2023. Hivyo kama ilivyotajwa tarehe 8 Juni 2014 baada ya safari yake huko Yerusalemu, Papa Francisco alikuwa amemwalika marehemu rais wa Israeli Shimoni Peres aliyefariki mnamo elfu mbili na kumi na sita na rais wa Palestina Mwamudu Abasi mjini Vatikani hata kupanda mzeituni kama ishara kuu ya amani. Ni katika kivuli cha mti huo ambapo wakati huo huo umekuwa nguvu na wenye nguvu ambapo Papa Francisco aliadhimisha kumbukumbu ya miaka kumi ya wakati huo Jioni hiyo ya Ijumaa tarehe saba Juni. Kwa hiyo akiwa ameketi chini ya mzeituni, Papa Francisco alishirikishana na wale waliokuwepo hisia zake za kibinafsi, kama kumbukumbu ya kukumbatiana kwa msisimuo kati ya marais hao wawili kukumbatia amani kama ile ya Maoz na Azizi, wajasiriamali wawili, Mwisraeli mmoja na Mpalestina mmoja ambao walikutana kwenye uwanja wa Verona mnamo tarehe 18 Mei iliyopita, picha ndogo ambayo Papa Francisko alikumbuka mwishoni mwa hotuba ndefu iliyojumuisha unabii na laana. Papa alisema: tusiache kuota amani ambayo hutupatia shangwe isiyotazamiwa ya kuhisi kuwa sehemu ya familia moja ya kibinadamu. Niliiona furaha hii siku chache zilizopita huko Verona, kwenye nyuso za baba hao wawili, Mwisraeli na Mpalestina, ambao walikumbatiana mbele ya kila mtu. Hivi ndivyo Israeli na Palestina zinahitaji kukumbatiana kwa ajili ya amani, alisisitiza Papa. Kwa miezi kadhaa, hata hivyo, katika nchi takatifu tumekuwa tukishuhudia kuongezeka kwa uhasama na tunaona watu wengi wasio na hatia wakifa mbele ya macho yetu. Vita ni kushindwa kwa siasa na ubinadamu, kujisalimisha kwa aibu na kushindwa mbele ya nguvu za uovu. Kwa hiyo kuna hatari daima ya mapambano ya madaraka kati ya makundi mbalimbali mbali ya kijamii, masilahi ya kiuchumi na mgawanyiko vitendo vya usawa vya kisiasa vya kimataifa ambavyo vinalenga amani inayoonekana kukimbia kutokana na matatizo halisi. Kwa hiyo kuna haja ya kujitolea kwa upya ili kujenga ulimwengu wa amani. Tusiache kuota amani na kujenga mahusiano ya amani. Sala ya Papa Nafikiria wale wote wanaoteseka katika Israeli na Palestina, maombi ambayo Papa Francisco aliwasilisha katika sala yake ya kibinafsi, basi alishiriki na ulimwengu ili wote wanaohusika nayo wachukue ahadi ya kuyafanya kuwa malengo madhubuti. Nafikiri jinsi ilivyo haraka kwamba uamuzi wa kusimamisha silaha hatimaye utokie kwenye vifusi vya Gaza na kwa hiyo ninaomba kusitishwa kwa mapigano. Ninawafikiria wanafamilia na mateka wa Israeli na kuomba waachiliwe haraka iwezekanavyo. Ninafikiria idadi ya watu wa Palestina na ninaomba walindwe na kupokea misaada yote muhimu ya kibinadamu. Ninawafikiria watu wengi waliohamishwa wa na mapigano, na ninaomba nyumba zao zijengwe upya haraka iwezekanavyo na warudi kwa amani. Ni lazima sote tufanye kazi na kujituma ili kufikia amani ya kudumu, tukibomoa kuta za uadui na chuki, alisisitiza Papa Francisco. Aidha alisema sisi sote lazima tuwe na Yerusalemu moyoni ili iweze kuwa jiji la mikutano ya kidugu kati ya Wakristo, Wayahudi na Waislamu, inayolindwa na sheria maalumu iliyohakikishwa katika kiwango cha kimataifa. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Francisco aliendelea: amani Haifanywi kwa mapatano ya karatasi tu au kwenye meza ya maafikiano ya kibinadamu na kisiasa, bali huzaliwa kutoka katika mioyo iliyogeuzwa na upendo wa Mungu unaofuta ubinafsi na kuvunja chuki. Mungu yuko karibu na mwenye huruma na mwenye upore. Baba Mtakatifu Francisco aliinua sala ya mwisho kwa Bwana ile ile aliyosoma miaka kumi iliyopita kwamba: utusaidie, utupe amani, utufundishe amani, utuongoze kuelekea amani, tufungue macho yetu na mioyo yetu, na utupatie ujasiri wa kusema kamwe visifanyike vita tena. Kwa vita kila kitu kinaharibiwa, weka ndani yetu ujasiri wa kufanya ishara thabiti ili kujenga amani. Kwa hiyo tumaini kwamba maneno haya, mgawanyiko, chuki, vita viondolewe kwenye moyo wa kila mtu, kabla ya kusalimiana na waliokuwepo: mkuu wa Kiyahudi Alberto Funaro, mkuu wa hekalu uko Roma, Abdala Rudu, katibu mkuu wa kituo cha utamaduni wa Kiislamu cha Italia na mabalozi walioidhinishwa mjini Vatikani walikwenda kusalimiana na Baba Mtakatifu Francisco, akiwemo Waisraeli na Palestina. Kwa pamoja waligeuka kuelekea mzeituni chini na ambao mnamo elfu mbili na kumi na nne waliumwagilia maji, ikiwa ni ishara ya matumaini kwamba matarajio ya amani hayawezi kunyauka. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa ni kisepa, kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus. <tune>