Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo Ujumbe wa Dominika ya Utume wa Bahari, tarehe 13 Julai 2025 unanogeshwa na kauli mbiu, mahujaji wa matumaini, madaraja ya kuwakutanisha nchi maadui, manabii wa amani. Kwa hakika bahari ni kiungo muhimu sana kwa jumuiya ya kimataifa, changamoto na mwaliko wa kuwa na mwelekeo mpana zaidi, kwa kudumisha amani badala ya kuendekeza migogoro, mipasuko na vita Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema watoto wana haki ya kuwa na amani ya kweli na haki dumifu. Wakati huo huo, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaalika waandaaji na washiriki wa mkutano wa kawaida wa kumi na tatu wa shirikisho la makatekisa Amerika ya Kusini uliofunguliwa Jumatatu tarehe saba na kuhitimishwa rasmi Ijumaa tarehe 11 Julai elfu mbili na ishirini na tano huko nchini Paraguay kupeisha ufahamu na upendo wao kwa Kristo Yesu, wakuze hamu ya kumtangaza na kumshuhudia, wawe tayari kueneza Injili yake na kuwaongoza watu katika imani. Hii ni sehemu ya ujumbe kutoka kwa Baba Mtakatifu Leo wa 14 ulioandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Petro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani. Kwa niaba ya Sara Pelaji, mimi ni Padre Richard Mjigwa, ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Kewenjata. Msikilizaji wa Redio Vatikani, mama kanisa Dominika tarehe 13 Julai 2025 anaadhimisha Dominika ya Utume wa Bahari, fursa kwa familia ya Mungu sehemu mbalimbali za dunia kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa huduma na mchango mkubwa unaotolewa na, na mabaharia pamoja na wavuvi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Ni siku maalumu ya kutambua na kuthamini sadaka ya watu hawa ambao wakati mwingine haki husu na heshima yao vinahatarishwa kutokana na changamoto mbalimbali wanazokumbana nazo wakati wa kutekeleza dhamana na wajibu wao kwa jamii. Hii ni siku maalumu ambayo kanisa linatambua mchango mkubwa unaotolewa na mabaharia pamoja na wavuvi katika ustawi, maendeleo na mafao ya wengi katika nyanja mbalimbali za maisha. Maadhimisho haya pia yana mwelekeo wa kiekumene, kwani yanawashirikisha Wakristo kutoka katika makanisa na madhehebu mbalimbali ya Kikristo ili kuonyesha moyo wa upendo na mshikamano na mabaharia, wavuvi pamoja na familia zao. Utume wa bahari unaojulikana na wengi kama Stella Maris ulianzishwa tarehe 4 Oktoba mwaka 1920 na waamini walei wanaoshiriki ukuhani, unabii na ufalme wa Kristo Yesu, unaopata chimbuko lake kutoka katika sakramenti ya ubatizo. Ni jukumu na wito wa waamini walei kutafuta ufalme wa Mungu, akiyashughulikia mambo ya dunia na kuyaelekeza kadiri ya mpango wa Mungu. Wanaitwa kuyatimiza majukumu yao wenyewe wakiongozwa na roho ya kiinjili ili kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu kwa imani, matumaini na mapendo thabiti, ili kuonyesha na kushuhudia ukaribu wa kanisa kwa mabaharia, wavuvi pamoja na familia zao. Papa Pio wa kumi na moja tarehe kumi na saba Aprili mwaka elfu moja, mia tisa ishirini na mbili akaridhia kuanzishwa kwa utume wa bahari. Leo hii kuna jeshi kubwa la watu wanaoendelea kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kuwahudumia mabaharia na wavuvi katika bandari mia tatu kwa kutembelea meli zisizopungua sabini elfu kwa mwaka. Mama Kanisa anawashukuru kwa dhati kabisa mitume hawa wanaoendelea kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma makini kwa mabaharia, wavuvi pamoja na familia zao. Wadau wa utume wa bahari wamekuwa ni mashuhuda na vyombo vya uinjirishaji wa kina kwa kuwafunulia watu wa Mungu ile sura pendelevu ya mama kanisa kwa kuonyesha ukaribu wake kwa watu watakatifu wa Mungu na hivyo kuwahamasisha kujisikia kuwa ni sehemu hai ya fumbo la mwili wa Kristo yani kanisa. Takribani miaka mia moja iliyopita imekuwa ni kipindi mwafaka cha ujenzi wa misingi ya majadiliano ya kidini kia kumene na kitamaduni kutokana na mwingiliano wa watu kutoka katika dini tamaduni na mataifa mbalimbali mbali duniani. Ujumbe wa Dominika ya utume wa bahari tarehe 13 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tano unanogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini, madaraja ya kuwakutanisha nchi maadui, manabii wa amani. Kwa hakika bahari ni kiungo muhimu sana kwa jumuiya ya kimataifa, changamoto na mwaliko wa kuwa na mwelekeo mpana zaidi wa kudumisha amani badala ya kuendekeza migogoro, mipasuko na vita. Mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani wanasema udogo na fadhaa ya mwanadamu wa nyakati zetu na hasa ya maskini na ya wale wote wanaoteswa, yote ni furaha na matumaini, uchungu na fadhaa ya wafuasi wa Kristo Yesu. Msikilizaji wa redio Vatikani, huu ni ujumbe mahususi kwa watu wa Mungu, waraka huu wa kanisa katika ulimwengu mamboleo kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano unapoadhimisha kumbukizi ya miaka sitini tangu walipochapishwa kwake. Mabaadhi ya wavuvi pamoja na familia zao kamwe wasijisikie pweke katika mchakato wa kutafuta haki wote wa heshima na furaha ya kweli. Maendeleo ufungamani ya binadamu ni mchakato unaowakumbatia na kuambata watu wote wa Mungu kimwili, kiroho na katika mwelekeo wa kijumuia mahali ambapo Injili inatangazwa inashuhudiwa na, na kumkaribisha Kristo mfufuka, lazima kunatokea mabadiliko, na ulimwengu hauwezi kubaki kama ulivyo, kwa sababu yule aliyeshinda dhambi na mauti anasema, tazama nayafanya yote kuwa mapya. Katika maadhimisho ya jubilia ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, Wakristo kutoka sehemu mbalimbali za dunia wanaalikwa kutangaza na kushuhudia uwepo endelevu na angavu wa ufalme wa Mungu kwa ari na moyo mkuu huu pia ni mwaliko wa toba na uongofu wa ndani, muda wa kuvunjilia mbali minyororo inayowafunga watu. Ni muda mwafaka wa kusamehe madeni, kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na mgawanyo wa haki wa rasilimali za dunia wa watu kukutana katika amani kwa ujasiri kama kitendo cha ubinadamu tayari kupyaisha tena injili ya matumaini. Mtu akisema anampenda Mungu naye anamchukia ndugu yake ni mwongo, kwa maana asiyempenda ndugu yake ambaye amemwona hawezi kumpenda Mungu ambaye hakumwona. Kanisa linaalikwa kuangalia jinsi ambavyo linatekeleza dhamana na wajibu wake bandarini na kwenye meli, haki msingi za mabaharia, mazingira ya kazi, pamoja na huduma zipi za maisha ya kiroho zinaweza kutolewa. Katika ulimwengu uliojeruhiwa, vita kinzani na mipasuko ya kijamii inaendelea kuongezeka maradufu, na kwamba upendo kwa Mungu kwa njia ya maisha unapaswa kusimikwa katika maisha yenyewe. Maisha ni chombo muhimu sana na kwamba yanapaswa kumwilishwa katika ujenzi wa mahusiano na mafungamano ya kibinadamu, ili hatimaye yaweze kuwa ni kikolezo cha uhuru. Vinginevyo maisha yatamfunga mtu. Maisha yamwendeleze mtu, vinginevyo yatamdhalilisha. Mabaharia ya ni watu wanaojisadaka kila siku ya maisha yao kukuza na kudumisha uchumi, lakini ni watu wanaofaidika kidogo sana. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, maadhimisho ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo kwa ajili ya mabahari ya wavuvi pamoja na familia zao yanaonogeshwa na kauli mbio mahujaji wa matumaini, dhana yanayowajumuisha watu wote bila ubaguzi wa dini au madhehebu ya mtu. Hapa jambo la msingi ni kuhakikisha kwamba utu, heshima na haki msingi za binadamu zinapewa kipaumbele cha kwanza. Hawa ni watu wanaosafiri katika injili ya maisha na kwamba matumaini linapaswa kuwa ni lengo kuu, ili utu, heshima na haki msingi za mabaharia na wavuvi ziheshimiwe na kuthaminiwa, na kwamba haya ndiyo matumaini ya watu hawa huu ni mwaliko wa kuhakikisha kwamba watu wa Mungu wanajenga na kudumisha mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Tamko la maadhimisho ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo linanogeshwa na kauli mbiu tumaini alita hayareshi. Hii ni changamoto ya kujishikamanisha na kuambatana na upendo wa Mungu, kwani hakuna kitu chochote kinachoweza kuwatenga watu na upendo wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Michael Chen, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Huduma ya Maendeleo Fungamani ya Binadamu, anahitimisha ujumbe wake kwa maadhimisho ya Dominika ya Utume wa Bahari kwa kuwashukuru mabaharia na wavuvi wote, kwani wao ni mahujaji wa matumaini, madaraja ya kuwakutanisha nchi maadui, manabii wa amani. Hawa ni mahujaji wa matumaini wanapotekeleza dhamana na wajibu wao kwa uangalifu na upendo mkubwa, wanapodumisha mshikamano wa upendo pamoja na familia na jumuiya zao, wakati wote wanapokabiliana na changamoto ya ukosefu wa haki msingi za binadamu. Kwa hakika, wawe ni madaraja ya kuwakutanisha nchi maadui na manabii wa amani. Bahari inaziunganisha nchi zote, mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kupanua wigo wao na hivyo kujisikia kuwa ni wamoja, ili kuzuia kinzani na mipasuko ya kijamii. Huu ni mwaliko kwa watu wa Mungu kujikita katika uongofu. Bikira Maria, nyota ya bahari, awaongoze na kung'arisha matumaini yao. Elimu tunapata kwa gharama kubwa, tena elimu ya juu ni akili zetu za kibinadamu, tunagundua vitu vipya burana vya kisasa, kuvutia eti teknolojia yetu imekuwa, wapendwa. Matumizi ya teknolojia ya akili unde yaani artificial intelligence yanaendelea kuleta mageuzi makubwa katika ulimwengu wa kazi na mahali wanapoishi watu. Mabadiliko haya ni makubwa kumbe, yanapaswa kuongozwa na kusimamiwa na sheria mpya, kanuni, maadili na utu wema. Katika mchakato wa tasnia ya mawasiliano, kuna haja ya kujikita katika huruma na upendo, undugu wa kibinadamu na mshikamano. Maendeleo ya sayansi na teknolojia yanachangia kwa kiasi kikubwa usitawi maendeleo na mafao ya wengi, lakini hayana budi kufumbatwa katika utu na heshima ya binadamu. Kompyuta ni chombo cha ja huduma ambacho kimetumiwa na watu wengi kwa ajili ya maendeleo, lakini pia kuna baadhi ya watu wamekitumia vibaya kwa malengo yao binafsi kiasi cha kuleta tafrani ulimwenguni. Sayansi na teknolojia haina budi kujikita katika misingi ya maadili na utu wema, malezi na majiundo, kwa ajili ya matumizi sahihi ya nyenzo za mawasiliano ya jamii ili kujenga uelewa na uwajibikaji wa pamoja. Matumizi ya akili unde yanaendelea kusababisha mabadiliko makubwa katika maisha ya watu, kumbe malezi na majiundo makini ni muhimu sana hasa kwa vijana wa kizazi kipya. Hili ni jukumu la viongozi wa serikali, wanasiasa, watunga sera na sheria, wafanyabiashara, wasomi na wanazuoni, pamoja na viongozi wa dini kushirikiana na kushikamana ili kuhakikisha kwamba utu, heshima na haki msingi za binadamu zinalindwa na kudumishwa. Kwa njia hii, wataweza kugundua mapungufu yanayoweza kujitokeza na hivyo kufanyia kazi kwa kuangalia mambo msingi yanayopaswa kupewa kipaumbele cha kwanza maendeleo ya sayansi na teknolojia yalenge usitawi, maendeleo na mafao ya wengi. Uwajibikaji wa wote, kanuni maadili na utu wema, utawala wa sheria na haki ni mambo msingi katika kukuza matumizi halali ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano ya jamii. Chuo kikuu cha Bennett kilichopo nchini Uswizi ni mwenyeji wa mkutano wa kimataifa wa teknolojia ya kili unde kuanzia tarehe 8 hadi 11 Julai mwaka 2025. Katika ujumbe rasmi uliowasilishwa na washirika wa mkutano wa teknolojia ya akili unde, AI for Good Summit 2025, Baba Mtakatifu Leo wa 14, kupitia Kardinali Pietro Parolin ambaye ni katibu mkuu wa Vatican, ametoa salamu zake za dhati kwa wote wanaoshiriki katika mkutano huo muhimu unaofanyika mjini Jeneva, Uswizi. Mkutano huo umeandaliwa na Umoja wa Mawasiliano wa Kimataifa, International Telecommunication Union ITU, kwa kushirikiana na mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa na kwa usaidizi wa serikali ya Uswizi. Kardinali Parolin pia amepongeza ITU kwa kutimiza miaka 160 tangu kuanzishwa kwake, akiwashukuru wanachama na wafanyakazi wote kwa juhudi zao za kuendeleza ushirikiano wa kimataifa katika kuleta manufaa ya teknolojia za mawasiliano kwa watu wengi duniani. Katika ujumbe huo Baba Mtakatifu amesisitiza kwamba ingawa dunia imepiga hatua kubwa katika mawasiliano kupitia teknolojia ya telegrafu, radio, simu, teknolojia za kidijitali na hata mawasiliano ya angani, bado kuna changamoto kubwa, hasa katika maeneo ya vijijini na ya watu wenye kipato cha chini ambako watu takriban bilioni 2.6 hawana upatikanaji wa teknolojia hizi. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ameelezea kuwa binadamu yupo katika njia panda akikabiliana na mapinduzi ya kidijitali yanayotolewa na akili unde ambayo imekuwa na athari kubwa katika nyanja mbalimbali mbali kama elimu, ajira, sanaa, afya, utawala, mawasiliano na hata masuala mbalimbali mbali ya kijeshi. Amesema kwamba hali hii inahitaji uwajibikaji na busara ili kuhakikisha kwamba maendeleo ya teknolojia ya akili unde yanafanyika kwa ajili ya usitawi wa maendeleo na manufaa ya pamoja ya binadamu ingawa teknolojia ya akili unde ina uwezo mkubwa wa kufanya maamuzi ya kiufundi kwa kiasi na ufanisi mkubwa, Baba Mtakatifu Leo wa nne amekumbusha kuwa haiwezi kuchukua nafasi ya mwanadamu ya kimaadili wala kujenga uhusiano wa kweli wa kibinadamu. Kwa hivyo, maendeleo haya lazima yaende sanjari na heshima ya kibinadamu, kanuni za maadili, utu na kijamii, uwezo wa kutoa maamuzi kwa dhamira safi na kukuza uwajibikaji wa kibinadamu. Baba Mtakatifu Leo wa 14 amesisitiza kuwa wajibu wa kuhakikisha matumizi ya kimaadili ya teknolojia ya akili unde haupaswi kuwa wa wabunifu na waendeshaji wa mifumo pekee bali hata watumiaji wanahusika. Teknolojia ya akili unde inahitaji mfumo madhubuti wa kimaadili na wa kisheria unaomweka mwanadamu katikati, ukilenga zaidi utu, heshima na haki za msingi za kibinadamu badala ya faida au ufanisi pekee. Akinukuu mafundisho ya Mtakatifu Agustino kuhusu utulivu wa mpangilio, Baba Mtakatifu Leo wa 14 amewahimiza wajumbe wa mkutano huu kutafuta mifumo ya utawala wa teknolojia ya akili unde inayozingatia utu wa maadili kwa ngazi ya kitaifa na kimataifa, ambayo inatambua hadhi ya asili na uhuru wa msingi wa kibinadamu. Kwa niaba ya Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, amewatia moyo washiriki wote wa mkutano huo kuendelea na juhudi za pamoja kutafuta uwazi wa kimaadili na utawala bora wa teknolojia ya kiliunde kwa ajili ya maendeleo jumuishi ya binadamu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewahakikishia wote sala zake katika juhudi za kulinda na kutetea utu, heshima, usitawi na manufaa ya pamoja ya familia ya kibinadamu. Ni moja, ni moja, ni... Msikizaji wa redio Vatikani, katekisimu ya Kanisa Katoliki ni amana, urithi na utajiri wa imani, matunda ya mafundisho ya kina kutoka kwa mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani. Hiki ni chombo mahususi cha kusaidia mchakato wa ukuaji na ushuhuda wa imani kwa Kristo Yesu na kanisa lake, chachu ya utakatifu wa maisha yenye mvuto na mashiko katika azima nzima ya uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wa maisha katakisimu ambayo ni mutasari wa imani ya kanisa katika fumbo la Utatu Mtakatifu. Kanisa la mambo ya nyakati ni mutasari wa maadhimisho ya fumbo la Pasaka katika sakaramenti za kanisa, sakramenti za Kristo, sakaramenti za wokovu, imani na uzima wa milele. Lengo la maadhimisho ya sakramenti za kanisa ni kumtukuza Mwenyezi Mungu na mwanadamu kutakatifuzwa. Katekisimu ni muhtasari wa dira na mwongozo wa maisha ya Kikristo na adili na unaofumbatwa katika amri kumi za Mongo zinazopaswa kumwilishwa katika uhalisia wa maisha kwa kuonesha upendo kwa Mongo na jirani. Kama muhtasari wa mafundisho makuu ya Kristo Yesu, katekisimu ni muhtasari wa maisha ya sala kama ilivyokuwa kwenye Agano la Kale na sala kuu ya Baba Yetu kama ilivyofundishwa na Kristo Yesu, kwa kubeba mafundisho mazito katika maisha na utume wake. Hii ni kazi iliyovaliwa njuga na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili, kama chombo muhimu sana cha maisha na utume wa kanisa katika kukabiliana na changamoto mambo leo katika ulimwengu wa utandawazi na maendeleo makubwa ya sayansi na tekinolojia. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaalika waandaaji na washiriki wa mkutano wa kawaida wa kumi na tatu wa shirikisho la makatekisa Amerika ya Kusini, uliofunguliwa rasmi Jumatatu tarehe saba na kuhitimishwa Ijumaa tarehe 11 Julai elfu mbili na ishirini na tano huko nchini Paraguay, kupyaisha ufahamu na upendo wao kwa Kristo Yesu, wakuze hamu ya kumtangaza na kumshuhudia, wawe tayari kueneza Injili yake na kuwaongoza watu katika imani. Hii ni sehemu ya ujumbe kutoka kwa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ulioandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani kwenda kwa Padri Mario Segura Bonilla. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne kwamba mkutano huo ni fursa ya kumtafakari Kristo Yesu kama kiini na hatima ya katekesi yote. Baba Mtakatifu anapenda kuwatia shime wajumbe wa, wa mkutano huu kupyaisha ufahamu na upendo wao kwa Kristo Yesu, wakuze hamu ya kumtangaza na kumshuhudia, wawe tayari kueneza Injili yake na kuongoza watu katika imani, wajikite katika uinjilishaji mpya unaosimikwa katika ushuhuda wa maisha adili na matakatifu. Kiini cha katekesi ni Kristo Yesu anayeweza kuwaingiza waamini katika mapendo ya Baba ndani ya Roho Mtakatifu na kuwafanya washiriki uzima wa fumbo la Utatu Mtakatifu. Kiini cha katekesi ni Kristo Yesu, neno wa Mungu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu. Kutokana na elimu hii ya upendo kwa Kristo Yesu inazaliwa tamaa ya kutangaza na kueneza Injili, kuwaongoza wengine kukubali imani katika Kristo Yesu na hivyo kuwasaidia waamini kuifahamu vema zaidi imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Kristo Yesu ni mwana wa Mungu na ni Bwana, mambo yanayojidhihirisha katika fumbo la umwilisho na hatima yake katika fumbo la Pasaka. Mwishoni, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewaweka wajumbe hawa chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria mama wa shauri jema na hatimaye akawapatia baraka zake za kitume. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amekutana na Papa Leo wa 14 katika kikao chao cha faragha kilichofanyika ikulu ndogo ya Castel Gandolfo mnamo Jumatano tarehe 9 Julai mwaka 2025, huku mazungumzo yao yakijikita katika vita vinavyoendelea nchini Ukraine na umuhimu wa kutafuta amani kwa njia ya mazungumzo. Mazungumzo hayo yalihusu juhudi za kumaliza vita na hivyo kutafuta suluhisho la haki na la kudumu kwa vita vya Ukraine. Papa alieleza masikitiko yake kwa waathirika wa vita na kuhakikishia wananchi wa Ukraini sala na ukaribu wake wa daima. Aidha, Baba Mtakatifu Leo wa 14 alihimiza juhudi za kuwaachilia wafungwa na kuwarejesha watoto waliotenganishwa na familia zao. Alirudia tena kutoa mwaliko wa Vatikani kuwa tayari kuwapokea wawakilishi wa Ukraini na Urusi kwa ajili ya mazungumzo ya amani. Baada ya mkutano huo Rais Zelenski alizungumza kwa kifupi na waandishi wa habari kwa lugha ya Kiingereza, akieleza jinsi alivyofurahi kupata nafasi adhimu ya, ya kukutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Leo wa 14 huku akishukuru Vatikani kwa msaada wake hasa kuhusu suala la watoto wa Ukraini waliotekwa na kupelekwa Urusi wakati wa vita. Hili ni jambo muhimu sana ambalo tumelizungumzia, alisisitiza Zelenski huku akieleza umuhimu wa kurudisha watoto hao kwa ndugu zao nchini Ukraine. Mintaraf dhamira ya Ukraini kutafuta amani, Rais Zelenski alieleza kuwa bila shaka tunataka amani, tunataka vita kumalizika. Tunategemea sana msaada wa Vatikani na wakati huu tunamhitaji sana Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika kutoa mahali pa kufanyia mkutano wa viongozi wa juu ili kumaliza vita hivi. Kutoka studio za Redio Vatikani, mimi ni Sara Pelaji. ni Redio Vatikani inayokutangazia moja kwa moja kutoka mjini Vatikani. u msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukujuza yale yanayoendelea kujiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Sara Pelaji, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, mjikwa ni kisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.