Hamjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Francisco Dominika tarehe kumi Septemba elfu mbili na ishirini na tatu akiwa katika dirisha la jumba la kitume mjini Vatikani ametoa mahubiri yake kwa waamini na mahujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro. Katika mahubiri yake, amesistizia juu ya kusaidiana kindugu kama Injili ilivyokuwa ikieleza. Baba Mtakatifu Francisco, mara baada ya tafakari yake yamependa kuelezea tena ukaribu wake na watu wapendwa wa, wa Moroko waliokumbwa na tetemeko kubwa la ardhi. Jumamosi, tarehe 9 Septemba 2023, Papa Francisco amewatumia wajumbe vijana walioshiriki siku ya vijana duniani huko Lisbon 2023, ujumbe wake kwa njia ya video katika lugha ya Kihispania anasema, Je, yeah, bado mna kumbukumbu ya siku ya vijana? Papa amekutana na wajumbe wa chama cha familia katika hotuba yake amewahimiza wahamasishe uhusiano kati ya miito miwili tofauti na ya kukamilishana, yaani maisha ya ndoa na maisha ya kichungaji. Katika barua iliyotiwa saini na Kardinali Parolini, Katibu wa Vatikani, Papa Francisco anawahakikishia ukaribu na sara kwa wale waliopoteza wapendwa wao na nyumba zao, na kuwatia moyo wahusika katika juhudi za uokoaji kadiri idadi ya vifo inavyozidi kuongezeka. Maandamano na mshikamano yanawasili kutoka ulimwenguni kote. Baraza la maaskofu Italia wametenga yuro kutoka mfuko wa kutoa msaada wa dharura ni katika tetemeko kali lililokumba nchini Moroko. Papa Francisco alituma salamu za rambirambi kufuatia na waathirika wa mafuriko ya kimbunga kikali katika serikali ya Rio Grande nchini Brazil. Katika salamu hizo zilizotiwa saini na Kardinali Petro Parolini, katibu wa Vatikani. Papa alionyesha ukaribu wake kwa waliokumbwa na mkasa huo, zaidi ya watu 40 wamekufa na wengine zaidi ya 50 kupotea. Maria wa Nazareti kweli ni zawadi kubwa ambayo Mungu amewapatia si tu kwa watu wa Israeli ambao yeye ni binti yao bali kwa watu wote wa dunia na historia ya binadamu. Kwa sababu hiyo walikuwa hapo katika furaha kama Askofu Mtakatifu Andrew wa Krete alivyowaalika kufanya, ambaye aliandika kuwa karamu ya sasa ni kama jiwe la mpaka katika Agano Jipya na Agano la Kale. Ni katika mahubiri ya Kadinari Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, katika sikukuu ya kuzaliwa kwa mama wa Bwana aliyotoa huko Andora tarehe nane Septemba elfu mbili na ishirini na tatu. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni Anjela Wezaura ninaku Katika dominika ya 23 ya mwaka A, tarehe 10 Septemba 2023, Baba Mtakatifu Francisco akiwa katika dirisha la jumba la kitume mjini Vatikani ametoa mahubiri yake kwa waamini na maujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro. Akianza tafakari hiyo amesema: Leo hii Injili inazungumzia juu ya kusahihishana kindugu ambayo ni moja ya kielelezo kikuu cha upendo, lakini pia kigumu. Inapotokea kwa ndugu katika imani anatenda kosa dhidi yako, na wewe bila kuwa na kinyongo, kumsaidia kumsahihisha kwa bahati mbaya, kitu cha kwanza mara nyingi ni kuunda kwa yule aliyekosea masengenyo, ambayo kila mtu hujifunza kuhusu kosa pamoja na maelezo yote isipokuwa mtu anayehusika. Hii si sawa na haimpendezi Mungu. Baba Mtakatifu Fransisko kwa njia hiyo amethibitisha hata choka kamwe kusema kuwa masengenyo ni mdudu mbaya kwa maisha ya watu na jumuiya kwa sababu yanapelekea migawanyiko, mateso na kashfa, na hayasaidii kamwe kuboresha na kukua. Mwalimu maarufu wa kiroho, Mtakatifu Bernardo, alikuwa akisema kuwa udadisi tasa na maneno ya kijuujuu ndiyo ngazi ya kwanza ya ngazi za kiburi ambazo hazipeleki juu bali chini kwa kumwangusha mtu kuelekea upotevu na uharibifu. Kinyume chake, Yesu anatufundisha kuenenda katika mtindo tofauti, na tazama, anasema nini: ndugu yako akikukosa, enenda ukamwonye wewe na yeye peke yenu. Kwa hiyo Papa ameongeza kuzungumza mimi na wewe kwa uhalisia, kwa ajili ya kumsaidia aelewe alipokosea. Hufanya kwa ajili ya wema wake, kwa kushinda aibu na kupata ujasiri wa kweli, ambao sio ule wa kumsengenya, lakini ule wa kusema mambo uso kwa uso kwa unyenyekevu na upole. Baba Mtakatifu Francisco amesema kuwa tunaweza kujiuliza, je, na ikiwa haitoshi, ikiwa haelewi nam kwa njia hiyo inabidi kutafuta msaada, lakini umakini unahitajika, kwani sio ule wa kufanya kikundi cha kusengenya. Yesu anasema chukua pamoja nawe na tena mtu mmoja au wawili, akimaanisha watu ambao wanapenda kweli kusaidia kaka huyo au dada huyo ambaye amekosea. Na ikiwa haelewi bado, hapo Yesu anasema uhusisha jumuiya, lakini hata na hapo, Baba Mtakatifu Francisko amependa kueleza usahihi kuwa si kumweka mtu katika masimango, kumwaibisha hadharani, bali ni kuunganisha nguvu za wote ili kumsaidia abadilike. Kumnyoshea kidole dhidi yake siyo jambo zuri, badala yake mara nyingi inakuwa ngumu aliyekosea kujitambua makosa yake. Kwa hiyo, zaidi ya jumuiya lazima ifanye ahisi kaka au dada hao wakati wanahukumu makosa yao, kuwa wako karibu nao kwa sala na upendo, daima tayari kuwapatia msamaha na kuanza upya, Baba Mtakatifu Francisco amesema. Kwa hiyo tujiulize, je, mwenendo wangu ukoje kwa yule anayenikosea? Ninazingatia ndani mwangu na kukusanya kinyongo inakuwa sababu ya masengenyo nyuma ya mgongo, au ninatafuta kuzungumza naye? Ninasali kwa ajili ya kaka na dada huyo, kuomba msaada wa kufanya yaliyo mema? Na jumuiya zetu zinachukua mzigo kwa anayeanguka, ili kuweza kuamka na kuanza maisha mapya? Je, wananyosha vidole au wanafungua mikono yao? Mama Maria ambaye anaendelea kupenda licha ya kusikia watu wanamhukumu mwanaye atusaidie kutafuta daima njia ya wema. Papa Francisco amehitimisha tafakari yake: Kari fratelli e sorelle desidero esprimere la mia vicinanza al karo popolo del maroko colpito da un devastante terremoto. Baba Mtakatifu Francisco, Dominika tarehe 10 Septemba 2023, mara baada ya tafakari yake amependa ya kuelezea tena ukaribu wake na watu wapendwa wa Moroko waliokumbwa na tetemeko kubwa la ardhi. Papa amesema, ninawaombea waliojeruhiwa, wale waliopoteza maisha ni wengi na familia zao Ninawashukuru waokoaji na wale wanaofanya kazi ya kupunguza mateso ya watu. Msaada kamili wa kila mtu unaweza kusaidia idadi ya watu katika wakati huu wa kutisha, na kusisitiza kwamba tuko karibu na watu wa Moroko. Aidha, baba mtakatifu amehamia sehemu nyingine ya Ulaya na kubainisha jinsi ambavyo Dominika tarehe kumi Septemba huko Markowa nchini Poland, mashahidi Joseph na Victoria Ulma wametangazwa kuwa wenye heri pamoja na watoto wao saba ambao ni familia nzima iliyoangamizwa na Wanazi mnamo 4 Machi 1944 kwa kuwapatia kimbilio baadhi ya Wayahudi walioteswa. Walipinga chuki na jeuri ambayo wakati huo ilikuwa inapinga upendo wa kiinjili. Familia hiyo ya Poland, ambayo iliwakilisha miale ya nuru katika giza la vita vya pili vya ulimwengu, Papa Francisco amebainisha kuwa hiwe kielelezo kwetu sisi sote kuiga katika shauku yetu ya mema na katika huduma ya wale wanaohitaji na hatimaye Papa Fransisco ameomba kuwapatia pongezi kwa kuwapigia makofi familia hiyo ya wenye heri wapya. Na kwa kufuata mfano wao, Papa amesema tujisikie kuitwa kupinga nguvu ya silaha na ile ya upendo, ukakamavu wa maombi dhidi ya maneno ya vurugu. Ebu tufanye hivyo juu ya yote kwa ajili ya nchi nyingi ambazo zinakabiliwa na vita. Hapa ninadhani kwa namna ya pekee tuzidishe maombi kwa ajili ya ukraini inayoteswa, kuna bendera huko ya Ukraini ambayo inateseka sana sana. Papa Francisco amesisitiza hayo akitazama waamini na maujaji katika uwanja wa Mtakatifu Petro ambamo kati ya bendera nyingi kulikuwepo hata na bendera za Ukraini. Akiendelea ameelezea kuwa tarehe kumi na mbili Septemba watu wapendwa wa Ethiopia watasherekea mwaka mpya wao wa kiutamaduni. Kwa njia hiyo amependa kutoa salamu zake za joto kwa wakazi wote akitumaini kwamba watabarikiwa na zawadi za upatanisho kidugu na amani. Vilevile vile Papa Francisco ameelekeza mawazo yake kwa basia ya mlima wa Mtakatifu Mikaeli huko Normandi, ambayo inaadhimisha milenia ya kuwekwa wakfu kwa, kwa hekalu hilo. Papa kadhalika amewasalimia wote wa Roma na maujaji kutoka Italia na kutoka nchi mbalimbali mbali. Vilevile, karibu na mwanzo wa mwaka wa katekesi, papa Francisco amesema nyumba ya vitabu ya redichi ambayo inachapishwa na shirika la wasaleziani Dominika tarehe kumi Septemba wametoa zawadi ya vitabu vya katekesi kwa wale waliokuwepo kwenye uwanja huo wa Mtakatifu Petro ambacho kinaitwa hatua kwa hatua. Papa ameongeza kusema ni zawadi nzuri. Kwa maana hiyo ametumia fursa hiyo ya kuwashukuru makatekista kwa kazi yao adhimu na kuwatakia wavulana na wasichana wakatekisimu furaha ya kukutana na Yesu. Hatimaye amewatakia dominika njema na wasisahau kusali kwa ajili yake Jesus, baby. Baba Mtakatifu Francisco, Jumamosi tarehe 9 Septemba 2023, amewatumia ujumbe vijana walioshiriki siku ya vijana duniani huko Lisbon 2023. Ujumbe wake kwa njia ya video katika lugha ya Kihispania anasema, Je, bado mna kumbukumbu kumbu ya siku ya vijana kila mtu anasema ndio, nina furaha. Ni kumbukumbu kumbu ambayo haikusudiwi kufungwa au katika albamu ya picha. Ni kumbukumbu kumbu hai na lazima muweke hai. Na mnawezaje kuweka kitu hai? Kuipitisha, kuwapatia wengine. Familia huweka uhai kupitia watoto wanaoendeleza familia hiyo, na kisha baba, babu na bibi, lakini daima kuwa hai nanyi muiweke kumbukumbu kumbu hiyo ambayo mliipata wakati wa siku hiyo. Msiifanye kudumaa, msiiweke kwenye albamu ya kumbukumbu kumbu za zamani tu, na muisimulie katika chuo kikuu, muisimulie katika shule, na muisimulie kazini na kusema kile ambacho mlipitia, kile ambacho mlikiishi, umati ule wa zaidi ya milioni na nusu ambao ulikuwepo na zaidi ya yote mliosikia. Hiki ndicho ninaomba ninyi sasa, kwamba muwe wa misionari, muwe waenezaji, muwe mashahidi wa yale mliyopitia, na sasa hii ni zamu yenu kuwa mashuhuda na Mungu awabariki, Bikira Maria awalinde na msisahau kuniombea, asante. Papa Francisco alihitimisha ujumbe wake kwa vijana wote waliohusika kuhudhuria siku ya vijana huko Lisboni iliyoanza tarehe mosi hadi sita Agosti elfu mbili na ishirini na tatu. kari fratelli e sorelle vido il benvenuto e viringrazio per la visita ke si svolge mentre state vivendo alkuni jorni di riflessione Katika hotuba ya Baba Mtakatifu Francisco kwa wajumbe wa chama cha kuhamasisha familia kiitwacho Mkutano wa Kindoa aliyokutana nao Jumamosi tarehe 9 Septemba 2023 katika ukumbi wa Paulo wa Sita mjini Vatikani, amehamasisha udugu na si unyanyasaji, bali kujikita katika njia ya kuzalisha ubinadamu mpya kwa njia hiyo akianza hotuba yake Baba Mtakatifu Fransisko aliwashukuru kwa ziara yao ambayo imefanyika wakati wanapitia siku chache za kutafakari juu ya tukio la kumbukumbu kumbu yao ya miaka arobaini na tano tangu kuanzishwa kwa chama hicho, na hivyo aliwatakia matashi mema katika miaka hii yote wakiongozwa na amri ya upendo wa Yesu wamejitolea kwa ugunduzi mpya wa sakramenti ya ndoa na ile ya maagizo, wakifuata sio tu kuimarisha utajiri wao kwa njia tofauti, lakini pia kuleta uhusiano kati ya miito hii miwili muhimu, ndoa na daraja takatifu. Kiukweli, ingawa kwa njia tofauti na kulingana na karama ya kila mmoja, zinaunganishwa kwa karibu, kwa sababu zote mbili zinadhihirisha upendo wa Mungu, zikijenga mwili wa fumbo la kanisa. Kwa hiyo sakramenti hizi mbili kiukweli, kwa njia tofauti, lakini zinazokamilishana, zinazungumza juu ya ndoa: kwa upande mmoja, mchango kamili wa kipekee na usioweza kufutwa wa wanandoa; kwa upande mwingine, sadaka ya kuhani ya maisha kwa ajili ya kanisa. Ni ishara ya upendo wa wanandoa Mungu kwa ajili ya yetu. Tukirejea mada waliochagua kwa ajili ya tukio hilo isemayo sisi ni ndoto ya Mungu, Papa Francisko amependa kuwaeleza kwamba karama ya mwenzi wa ndoa ni unabii wa utimilifu wa ndoto ya Mungu. Na ndoto ya Mungu ni nini? Akiwaalika wanafunzi kubaki wakiwa wameshikana naye kama matawi kwenye mzabibu na kusali kwa Baba ili awaweke katika upendo, Yesu mwenyewe anatufunulia hilo akiomba kwamba sisi sote tunaweza kuwa kitu kimoja. Kwa hiyo, Baba Mtakatifu Francisco alisema Ndoto ya Mungu kwetu ni hii: kutuunganisha katika upendo wake katika ushirika wake atufanye tugundue uzuri wa uwana wa kimungu na udugu kati yetu. Hii ndiyo sababu Yesu aliomba kwa bidii yote, na anatutuma kwenye barabara za ulimwengu kutangaza kwamba njia ya kutokeza ubinadamu mpya inategemea udugu, matunda ya upendo, si juu ya unyanyasaji na ubinafsi. Kwa maana hiyo, alisema huduma wanayoitoa kwa kanisa, lakini pia kwa jamii, yani, kwa mbatana na wanandoa na mapade inawakilisha kipande cha thamani ambacho kinachangia kutimiza ndoto ya Mungu, lakini juu ya yote kwa kuingia katika upendo, katika ukweli wa maisha halisi ya watu. Kwa hiyo uzuri wao wa wanandoa hao unatukumbusha kuwa imani kwanza kabisa ni uzoefu wa uhusiano na kukutana, ni historia ya upendo na Mungu, pamoja na kaka na dada wanaotazama kwa karibu mazungumzo ya wakati mwingine magumu kati ya wanandoa na wakati mwingine hali ngumu ambazo makuani wanaitwa kushughulikia, kuhimiza kubadilishana matunda, kujifunza pamoja sanaa ya uhusiano na sanaa ya ushirika. Kwa hiyo wanaendeleza ndoto ya Mungu, ndoto ya ushirika wa wenzi wa ndoa katika wakati ambao wakati mwingine wanapendelea kukanyaga njia zenye ubinafsi badala ya ya kujitosa kuelekea vilele vya kupendeza vya upendo. Baba Mtakatifu Francisco, kwa kukazia zaidi, alisema wao pia ni ishara kwa maisha ya Kanisa, ambayo wanaitwa kufuata njia ya usawa zaidi ya karama, yaani karama na huduma. Mabadilishano kati ya wanandoa na wachungaji wanapendelea hatua ya uinjilishaji ambayo leo hii wanahitajika sana. Kwa hakika ni kwa njia ya mahusiano, kwanza kabisa kwa kutoa ushuhuda wa uzuri wa mahusiano, ndipo wanaweza kutangaza utajiri wa Injili na kuonyesha upendo ambao Mungu anao kwa kila kiumbe. Kwa hiyo, Papa Francisco amewahimiza waendeleze kujitolea kwao kwa ukarimu na shauku kusambaza uzoefu wa wanandoa mapade na watawa kufungua milango ya safari yao kwa vijana na watu wanaohusika kutoogopa kufuata njia mpya zinazosaidia jumuiya za Kikristo kuzidi kufikia muunganiko kati ya wanandoa na wachungaji wao. Na zaidi ya yote, Baba Mtakatifu amewaomba kujiachia wenyewe kuongozwa na Roho Mtakatifu ambaye ni upendo wa Mungu, na bila kuwa na Roho hiyo basi shughuli zote zetu ni tasa na bure. Ni Roho anayefungua mioyo na akili, ni Roho anayefanya hivyo na ambaye hutufanya kuwa wahusika wakuu sisi sote wa ndoto ya Mungu. Papa amewashukuru kwa huduma yao muhimu na amewatakia waendelee mbele, na sio kwa huzuni, bali kwa furaha. Hatimaye amewabariki na kuwaomba wasisahau kumwombea Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe tisa Septemba elfu mbili na ishirini na tatu aliwateua wajumbe wa baraza la kipapa kwa ajili ya maaskofu askofu: askofu mkuu Jose Cobo Cano wa jimbo kuu katoliki la Madrid nchini Hispania. Vilevile askofu Jose Antonio Satue Huerto wa jimbo katoliki la Teruel na Arbarchini na Arbarchini nchini Hispania. Katika barua iliyotiwa saini na Kardinali Parolini, katibu wa Vatikani, Papa Francisco anawahakikishia ukaribu na sala kwa wale waliopoteza wapendwa wao na nyumba zao na kuwatia moyo wahusika katika juhudi za uokoaji. Katika telegramu iliyotiwa saini na Kardinali Petro Parolini, katibu wa Vatikani, Papa amesema anahuzunishwa na janga hilo la asili na amehakikishia ushirika wake wa sala na mshikamano wakina kwa wale walioguswa katika mwili na roho kutokana na janga hilo. Aidha, papa Francisco anawaombea marehemu na majeruhi wapone haraka na kuwafariji wale wote wanaoomboleza kuondokewa na wapendwa wao na nyumba zao. Aidha, Baba Mtakatifu Francisco amemwomba Mwenyezi Mungu awaunge wa mkono watu wa Moroko katika majaribu haya na kwa mamlaka ya kiraia na huduma za misaada. Zaidi ya yote, Papa Francisco anawaombea baraka za Mungu kama ishara ya faraja. Mtikisiko wa kwanza wa tetemeko la ardhi uliorekodiwa saa tano na dakika kumi na moja usiku wa Ijumaa tarehe nane Septemba kuamkia Jumamosi. Kitovu hicho kilipatikana kilometa kumi na sita kutoka kijiji cha Tata katika eneo la Marakesh nchini Moroko. Idadi ya vifo inazidi kuongezeka saa hadi saa, kwani picha na video za nyumba zilizoharibiwa na watu mitaani zilisambaa kwenye mitandao ya kijamii na tovuti za habari. Wakati huo huo, miito ya uchangiaji wa haraka wa damu ilitolewa nchini humo maandamano mengi ya mshikamano kutoka serikali na nchi zote ulimwenguni. Kanisa pia mara moja liliingilia kati katika mchakato huu wa kupitia Caritas. Baraza la Maaskofu wa Italia pia lilitangaza kwamba limeamua kama njia ya haraka ya msaada wa kutenga euro elfu mia tatu kutoka kwenye mfuko wa fedha uitwao otto per mille, yani, ambazo wananchi hutenga kwa ajili ya kanisa Katoliki <mucho> mshikamano na sara zilioneshwa na Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe tisa Septemba elfu mbili na ishirini na tatu, katika telegramu iliyotiwa saini na Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, iliyotumwa kwa Askofu Mkuu Leomar Brustolini wa jimbo kuu katoliki la Mtakatifu Maria na rais wa kanda ya kusini ya tatu ya Baraza la Maaskofu wa Brazil, kutokana na mvua kubwa iliyonyesha na kimbunga katika jimbo la Rio Grande katika siku za hivi karibuni na kuacha nyuma yake uharibifu na vifo. Kwa hiyo Baba Mtakatifu Francisco, kwa kujali kwake, amewabariki watu wote walioathiriwa na mafuriko makubwa na anawahakikishia sala na maombi yake kwa pumziko la milele kwa wale wote waliopoteza maisha yao na vilevile vile majeruhi waliopoteza nyumba, huku akitumaini kwamba ujenzi mpya wa maeneo hayo utafanyika haraka iwezekanavyo na kwa ufanisi. Kwa wakati huo huo, idadi ya vifo kutokana na kimbunga kilichopiga kusini mwa Brazil Jumatatu tarehe 4 Septemba 2023 bado kinaendelea kuongezeka. Mamlaka ya nchi hiyo inazungumzia kuhusu watu 44 waliofariki na wakati huo 46 wajulikani walipo na watu 223 kujeruhiwa. Misako inaendelea na zaidi kuona juu ya usalama wa raia wa jimbo la Rio Grande ambao Jumla ya watu elfu kumi na moja wamelazimika kuacha makazi yao. Majengo mengi yameharibiwa na miji ikafurika, huku manispaa 87 ziliathirika kwa ujumla. katika sikukuu ya kuzaliwa kwa Mama Maria, mama wa Mkombozi, tarehe 8 Septemba, Kardinari Pietro Parorini, katibu wa Vatikani, alitoa maubiri huko Ugerir Andora, ambapo akiwageukia mapadre watao wa kike na kiume, viongozi wa raia na wanajeshi, pamoja na watu wote wa Mungu, Kardinari Parorini aliwaambia kuwa ni furaha ya kanisa zima ambalo liliadhimisha kuzaliwa kwa mama wa Bwana wetu Yesu Kristo, na kuunganisha furaha ya kanisa hilo maalum kwa miaka mia moja hamsini tangu kutangazwa kwa mama yetu wa Metiseri kama msimamizi wa mbinguni na wakina mama wa Jumuiya ya Kitaifa ya Andora. Kardinali alisema Maria wa Nazareti kweli ni zawadi kubwa ambayo Mungu amewapatia si tu kwa watu wa Israeli ambao yeye ni binti yao bali kwa watu wote wa dunia na historia ya binadamu. Kwa sababu hiyo walikuwa hapo katika furaha, na kama Askofu Mtakatifu Andrew wa Krete alivyowaalika kufanya, ambaye aliandika kuwa karamu ya sasa ni kama jiwe la mpaka kati ya Agano Jipya na Agano la Kale. Kwa njia hiyo inaonyesha jinsi ukweli hutokea kwa ishara na takwimu, na jinsi ambavyo agano jipya linavyotokea katika agano la kale. Kwa hiyo viumbe vyote vinaimba kwa furaha, kushangilia na kushiriki katika furaha ya siku hiyo, alisisitiza. Aidha, hii ni kweli, hii kiukweli ndiyo siku ambayo muumba wa ulimwengu alijenga hekalu lake, siku ambayo kwa muundo wa ajabu kiumbe kilipata makazi teule ya muumba. Kardinali Parolini alisema wanajua vizuri kwamba kuzaliwa kwa Maria kumeamriwa kimsingi kwa huduma kuu ya kuwa mama wa Yesu Kristo, mwana wa Mungu aliyefanywa mwanadamu, Mwokozi wa jumuiya ya wanadamu, ambaye uwepo wake unahusishwa bila kutenganishwa na ule wa Kristo, sehemu ya mpango mmoja wa kuchaguliwa tangu awali na neema Mungu alitaka mwanaye mmoja wetu kwa ajili yetu, kupitia huduma ya uzazi wa Bikira Maria na dada yetu. Yesu wa Nazareti ni mzao, kwa hakika mzao wa Ibrahimu na wa mababu kulingana na ahadi, pia ni mwana mrithi wa mfalme Daudi aliyetangazwa na manabii. Kiungo kinachomuunganisha Kristo Masia na watu wa Agano la kale na jipya ni Maria wa Nazareti, binti wa Sayuni, mama wa Bwana. Kwa hiyo pamoja na kuzaliwa kwa Maria ambaye kutoka kwake Bwana Yesu atazaliwa katika utimilifu wa nyakati, giza lililofunika na bado leo hii linafunika ulimwengu na historia na linang'aa sasa na mapambazuko yanayochomoza ambayo yanatangaza jua la haki, inayogeuka kuwa sura ya kuangazia ulimwengu daima, ikingojea amani na matumaini, yani Kristo Mungu wetu. Kwa njia hiyo, kardinali aliendelea kueleza kuwa kwa kuzaliwa kwake, Maria alianza hija ya Mungu alimwandalia kati ya wanadamu moyo wake wa kimama, kama mwanamke na mfuasi mwaminifu wa neno pekee lililookoa na utufanye tuwe maujaji pamoja naye, kama yeye, wenye nguvu katika kujenga njia na mipango ya amani ambayo Mungu anaendelea kufikiria na kuitaka kama familia nzima ya binadamu na mahali patakatifu palipowekwa wakfu kwake, pawe ni vituo vya ubinadamu, mtandao wa ulinzi wa msaada kwa kila mwanamume na mwanamke mwenye mapenzi mema, na pia kwa kila jamii na kila watu wanaotamani kutotulia, ili kwenda zaidi na kushinda vurugu na kifo kinachotokana na kutawala historia. Lakini sivyo kwa maana akitakuwapo kwa sababu hiyo, ni mmoja tu Mungu wa historia, Kristo wa Mungu, chemichemi chemi ya Roho anayeuwishwa na Maria. Yeye mama mtakatifu atuelekeze na kutualika tumsikilize na kumkaribisha kwa imani na tumaini thabiti katika Mungu anayependa na kuokoa, anayemfanya mwanadamu katika historia yetu aliitimisha. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, inahitimisha na habari hii muhimu. Hivi karibuni shirika la kipapa la habari za kimisionari Fides lilichapisha habari kutahadharisha waamini hasa kujihadhari na watu wanaojifanya kuwa maaskofu na mapadri kutoka Afrika magharibi kama ilivyojitokeza nchini Uganda. Kwa mjibu wa taarifa hiyo ni kwamba kanisa Katoliki nchini Uganda limewaonya waamini katika majimbo mbalimbali na hasa Kampala kuhusu uwepo wa watu wanaojionyesha kwa njia ya udanganyifu kuwa ni maaskofu au mapadri wanaotokea nchi za Afrika magharibi. Watu hawa wanadai kuwa maaskofu wanaozuru Uganda na walijaa kusherekea misa katika eneo la Byeyogerere. Pade Josefu Mukihibi, mkurugenzi wa mawasiliano ya jimbo kuu la Kampala, Uganda, alithibitisha kuwa alipokea ripoti kama hiyo, lakini hakuwa na habari kuhusu maaskofu wowote wa, wa kigeni nchini na kwamba jimbo kuu lilianza uchunguzi juu ya suala hilo. Padre Mukihibi alikiri kwamba kulingana na kanuni ya kanisa Katoliki, maaskofu wanapozuru wanatakiwa kuwaarifu mapadre wa kawaida au waparokia mapema kabla ya kuadhimisha misa. Aliwataka waamini kutoshiriki misa kama hizo zinazoadhimishwa na watu wasiojulikana kwa mapadre wa parokia hiyo. Namnamna mpendwa msikilizaji wa redio Vaticani, ndipo nimefikia mwisho reo wa habari za leo nilizokuandalia nikiwa ndani ya studio hizi za redio Vaticani ni anje la wazao lakikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus. <mucho>