Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapo kutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Tarehe 11 Februari mwaka 2025 inabeba matukio mazito katika maisha na utumia wa kanisa, kwani hii ni siku ya kumbukiza mkataba wa Laterano uliotenganisha kanisa na serikali ya Italia na hivyo kuondoa kinzani na mwingiliano wa majukumu kati ya taasisi hizi mbili zenye dhamana na majukumu tofauti, lakini zote zikiwa na nia kwa ajili ya huduma kwa mwanadamu pili ni kumbukumbu kumbu ya bikira maria wa lursi sanjari na maadhimisho ya siku ya 33 ya wagonjwa duniani iliyoanzishwa na mtakatifu yohane paulo wa pili kunako mwaka 1992 itakumbukwa kwamba ilikuwa ni tarehe 11 februari mwaka 2013 baba mtakatifu benedikto wa kumi na sita alipo tangaza kung'atuka kutoka madarakani kutokana na hali yake ya afya kuanza kudhorota walimwengu wakapigwa bumbuwazi Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita kafariki dunia tarehe 31 Desemba mwaka 2023. Ni katika muktadha wa maendeleo makubwa ya teknolojia ya akili mnemba, viongozi kutoka katika takriban nchi 100, kwa kushirikiana na wadau wengine wa maendeleo, kuanzia tarehe 10 hadi tarehe 11 Februari mwaka 2025 no, wanakutana jijini Paris nchini Ufaransa kwenye mkutano wa kilele unaojadili kuhusu fursa na vitisho vya maendeleo ya teknolojia ya akili mnemba. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni padurichoni Mjigwa, ni kuwatakia wagonjwa wote heri na baraka katika maadhimisho ya jubilei yao ngazi ya kijimbo <tune> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tarehe 11 Februari mwaka 2025 inabeba matukio mazito katika maisha na utume wa kanisa. Hii ni siku ya kumbukizi ya mkataba wa Laterani uliotenganisha kanisa na serikali ya Italia, na hivyo kuondoa kinzana na mwingiliano wa majukumu kati ya taasisi hizi mbili zenye dhamana na majukumu tofauti, lakini zote zikiwa ni kwa ajili ya huduma kwa mwanadamu. Tangu wakati huo mama kanisa kajitahidi zaidi na zaidi katika masuala ya uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Ni uinjilishaji unaojitokeza zaidi katika ushuhuda wa tunu msingi za kiinjili pili ni kumbukumbu ya Bikira Maria wa Lusi, sanjari na maadhimisho ya siku ya 33 ya wagonjwa duniani, iliyoanzishwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kunako tarehe 13 Mei mwaka 1992 na kuadhimishwa kwa mara ya kwanza kwenye madhabahu ya Bikira Maria wa Lusi nchini Ufaransa kunako tarehe 11 Februari mwaka 1993. Maadhimisho ya siku ya wagonjwa kwa ngazi ya kijimbo, tarehe 11 Februari mwaka 2025 yananogeshwa na kauli mbiu, na tumaini alitahayarishi, lakini hutuimarisha wakati wa majaribu. Baba Mtakatifu anawaalika watu wote wa Mungu kuwa ni mahujaji wa matumaini katika mateso na mahangaiko ya binadamu. Ujumbe wake katika maadhimisho ya siku ya 33 ya wagonjwa duniani kwa mwaka 2025, anaonogeshwa na kauli mbiu na tumaini alitahayarishi lakini hutuimarisha wakati wa majaribu. Baba Mtakatifu anakazia zaidi umuhimu wa kukutana mateso na mahangaiko kama zawadi, na kwamba matumaini ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu mahanga iko ni sehemu muhimu sana ya kushirikishana na kutajirishana kwa kujikita katika maana ya maisha upendo na ujirani mwema. Baba mtakatifu anawaalika wagonjwa na wale wote wanaoteseka kuwa imara Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, itakumbukwa kwamba ilikuwa ni tarehe kumi na moja Februari mwaka elfu mbili na kumi na tatu, Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita alipotangaza kung'atuka kutoka madarakani kutokana na hali yake ya afya kuanza kudhorota, walimwengu wakapigwa bumbuazi. Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita akafariki dunia tarehe thelathini na moja Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Baba Mtakatifu Francisco tarehe tano Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu akaongoza ibada ya misa ya takatifu kwa ajili ya mazishi ya hayati baba mtakatifu Benedikto wa kumi na sita kwenye uwanja wa kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vatikani na baadaye sala ya mwisho na ibada ya buriani na mazishi kufanyika kwenye makaburi yaliyoko chini kwenye kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vatikani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Vatikani ni kati ya nchi ndogo kabisa duniani. Tarehe 11 Februari mwaka 2025, inatimiza miaka 96 tangu kanisa katoliki lilipotiliana saini mkataba na serikali ya Italia, mkataba unaoratibiwa na kusimamiwa na sheria za kimataifa na hivyo kuhitimisha kile kilichojulikana masuala ya Roma. Hii ni Italia iliyokuwa inaibuka baada ya kutenganisha shughuli za kanisa na serikali ya Italia. Kardinali Pietro Gaspari, katibu mkuu wa Vatikani kwa wakati huo, kwa niaba ya kanisa, pamoja na bwana Benito Mussolini, waziri mkuu wa Italia kwa niaba ya serikali ya Italia, walitiliana saini mkataba wa Laterani maarufu kama Pati Lateranensi. Mkataba huu ulikuwa na sehemu kuu tatu. Sehemu ya kwanza ilikuwa ni kuhitimisha kinzani na mpasuko uliokuwa umejitokeza baada ya serikali ya Italia kuvamia mji wa Roma kunako mwaka elfu moja mia nane na sabini. Mkataba huu ulitoa uhuru kwa kanisa Katoliki nchini Italia kuweza kujiamulia mambo yake bila kuingiliwa na serikali. Huu ni msingi wa uhuru wa kuabudu. Vatikani ikapewa mamlaka kamili ya kujisimamia yenyewe katika shughuli zake na serikali ya Italia. Tangu wakati huo ikatambua uhuru na mamlaka ya mji wa Vatikani hata katika udogo wake. Mkataba huu uliwezesha Vatikani, kiti kitakatifu, kuwa na uhuru kamili kuhusiana na masuala ya dini na imani. Sehemu ya pili ya mkataba huu iliitaka serikali ya Italia kulipa fidia kwa Vatikani kutokana na uharibifu mkubwa uliofanywa na serikali wakati wa kuvamia mji wa Roma ambao ulikuwa ni ngome ya kanisa Katoliki kunako mwaka 1870. Sehemu ya tatu ya mkataba huo ni kuhusu makubaliano ya kifedha. Huu ni utaratibu na kanuni zinazoratibu mchakato wa mahusiano ya ndani kati ya serikali ya Italia na kanisa Katoliki nchini humo. Katika sehemu hii, maaskofu walipaswa kula kiapo cha utii kwa serikali, na serikali kwa upande wake kalipatia kanisa upendeleo wa kufundisha dini na kumwilisha mafundisho tanzu ya kanisa katika maisha ya hadhara. Serikali ya Italia ikatambua sakramenti ya ndoa na utenguzi wake kufanyika kwenye mahakama za kanisa. Mkataba wa Laterani ulifanya Vatikani kutambuliwa rasmi kama nchi huru yenye uwezo wa kujiamria mambo yake yenyewe katika medani za kimataifa bila kuingiliwa na serikali ya Italia. Papa Pio wa kumi na moja lilitaka kanisa kuendelea kushiriki kikamilifu katika mchakato wa ustawi, maendeleo na mafao ya familia ya Mungu nchini Italia, kiroho na kimwili kwa kutumia amana na utajiri wake wa kihistoria, kitamaduni na kisanaa, mambo yanayofumbata katika Ukristo. Baba Mtakatifu Francisco anapenda kuihakikishia Italia uwepo wake wa karibu kwa njia ya sala, ili kweli nchi ya Italia yendelee kuwa mwaminifu kwa mapokeo pamoja na kupyaisha mshikamano wa udugu wa kibinadamu ambao umepambanua Italia kwa miaka mingi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mkataba wa Laterani ulifanyiwa marekebisho ya msingi kunako mwaka 1984 wakati wa uongozi wa Mtakatifu Yohane Paulo wa pili ili kuendana na sheria, kanuni na taratibu zilizokuwa zimeibuliwa na Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani. Ushirikiano kati ya serikali ya Italia na Vatikani unalenga kulinda, kudumisha na kutetea utu, heshima na haki msingi za binadamu. Ni mkataba unaojipambanua kwa kukazia uhuru wa kuabudu na uhuru wa kidini. Nchi ya Vatikani, hata katika udogo wake, inapaswa kuendelea kuwepo ikiwa huru katika kujiamulia mambo yake yenyewe, ili kutekeleza utume wake katika maisha ya kiroho, kiutu na kitamaduni ulimwenguni kote. Mifumo ya kisiasa na sera mbalimbali zinazogusa utu, heshima na maisha ya mwanadamu na hata wakati mwingine kuzama katika undani wake. Vatikani imekuwa mstari wa mbele kukemea uhuru usio na mipaka wala uwajibikaji. Imekazia majadiliano katika ukweli na wazi na mshikamano wa kidogo. Vatikani ni kati ya nchi ambazo ziko mstari wa mbele kuchotea haki msingi za binadamu kama mtu mmoja mmoja au taifa zote hizi ni kati ya sababu ambazo zinahalalisha uwepo wa nchi ya Vatikani ili iweze kutekeleza majukumu yake katika misingi ya ukweli, uwazi na haki. Baba Mtakatifu Francisco anasema hazina kubwa ya utamaduni na historia iliyowekwa kwenye vilima vya Roma ni heshima na mzigo wa raia wake na watawala wake, na inangojea kuthaminiwa na kuheshimiwa vya kutosha. Kuzaliwa upya kwa asili na thamani ya Roma upyaishe kuzaliwa kwa kila mtu, ishara itakayowasilisha mabara yote, kwa kujikita katika ushirikiano wenye tija na ufanisi Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema kuna umuhimu wa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na kanuni maadili, ili kujibu changamoto za kijamii zinazoendelea kuibuliwa na maendeleo ya teknolojia ya kilimnemba kiasi cha kuathiri utu wa binadamu. Teknolojia huzaliwa kwa kusudi na, katika athari zake kwa jamii ya wanadamu, daima huwakilisha aina ya utaratibu katika mahusiano ya kijamii na mpangilio wa mamlaka, hivyo kuwawezesha watu fulani kufanya vitendo maalum, huku wakiwazuia wengine kufanya tofauti. Kwa njia iliyo wazi zaidi au kidogo, mwelekeo huu wa nguvu wa teknolojia daima hujumuisha mtazamo wa ulimwengu wawale walioivumbua teknolojia, ili kuiendeleza teknolojia ya akili mnemba, isaidie kujenga leo na kesho ulio njema na bora zaidi kwa ajili ya usawi, maendeleo na mafao ya wengi. Kumbe, msukumo wa kimaadili ni muhimu sana katika maendeleo ya teknolojia ya akili mnemba. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu kwamba watu wote wenye mapenzi mema wataendelea kushirikiana kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, kwa kusimama kidete kuwalinda na kuwatetea wanyonge, na kwamba maendeleo ni kwa ajili ya wengi. Teknolojia ya akili mnemba inaendelea kushika kasi ajabu katika maendeleo ya binadamu. Viongozi wa dini mbalimbali duniani mbali wanahimizwa kushikamana kama ndogo ili kutoa msukumo wa pekee katika ujenzi wa haki, amani na udugu wa kibinadamu. Viongozi wa kidini wanasema ni zamana na wajibu wa viongozi wa kidini kuhakikisha kwamba wanashikamana kwa dhati ili kukabiliana na changamoto za maendeleo makubwa ya teknolojia ya akili mnemba kwa kuzingatia kanuni, maadili na utu wema, na kwamba kuna haja ya kuwa na uongozi utakaosimamia kanuni maadili ya teknolojia ya akili mnemba. Teknolojia ya akili mnemba inatumia hali ya binadamu. Changamoto kwa binadamu mwenyewe ni kuwa wazi kwa Mwenyezi Mungu pamoja na binadamu wenzao, na kwamba teknolojia hii inawaelekeza binadamu kwa maendeleo ya siku zijazo. Dhamiri ndicho kiini cha siri zaidi cha binadamu na hekalu la Mungu ambamo sauti yake inasikika na utimilifu wa sheria hii ya upendo kwa Mungu na jirani. Baba Mtakatifu anataka kuona kwamba utu, heshima, haki msingi, ustawi, maendeleo na mafao ya wengi yanaheshimiwa katika kipindi hiki cha maendeleo makubwa ya teknolojia ya akili mnemba. Ni hatari sana ikiwa kama teknolojia ya akili mnemba itatumika katika vita. Kumbe haki na amani vinapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza. Ni katika muktadha wa maendeleo makubwa ya teknolojia ya akili mnemba, viongozi kutoka katika takriban nchi mia moja kwa kushirikiana na wadau wengine wa maendeleo kuanzia tarehe kumi hadi tarehe kumi na moja Februari elfu mbili na ishirini na tano wanakutana jijini Paris nchini Ufaransa kwenye mkutano wa kilele unaojadili kuhusu fursa na vitisho vya maendeleo ya teknolojia ya akili mnemba. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, katika ujumbe aliyomwandikia Rais Emmanuel Macroni wa Ufaransa, na kazi ya umuhimu wa udhibiti wa mwanadamu katika maendeleo makubwa ya teknolojia ya akili mnemba, kwa sababu teknolojia hii kwa sasa inaonekana kama tishio la utu, heshima na haki msingi za binadamu. Baba Mtakatifu anawapongeza washiriki kwa kutoa kipaumbele cha pekee katika kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu mintarafu ukweli za kiutu, kijamii, kiuchumi, kita na kitamaduni. Huu ni mkutano unaowashirikisha wadau wakuu wa maendeleo ya teknolojia ya akili mnemba kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Wanasayansi waongozwe na moyo ambao kimsingi ni sakafu ya hisia na kwamba hisia hizi kamwe haziwezi kumdanganya mtu. Moyo wa mwanadamu ni muhimu sana. Hili ni suala la kuwa wazi katika kuangalia na namna mbalimbali ambazo hazizuii ubunifu wa maendeleo ya mwanadamu, bali kuzielekeza nguvu hizo kwenye njia mpya. <tune> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anazungumzia kuhusu changamoto za maendeleo ya sheria za kimataifa zinazopaswa kukazia, pamoja na mambo mengine, umoja, mwongozo utakao uratibu maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya kidigitali kwa kuheshimu na kulinda haki msingi za binadamu, ili kudumisha misingi ya haki na amani, sanjali na kusikiliza na kuzingatia maoni ya wadau wa mbalimbali mitarafu teknolojia ya akili mnemba. Ni matumaini ya baba mtakatifu Francisco kwamba mkutano wa Paris kuhusu fursa na vitisho vya maendeleo ya teknolojia ya akili mnemba utaunda jukwaa la kimataifa kitakachokuwa ni chombo cha maendeleo katika mapambano dhidi ya umaskini, pamoja na kulinda na kudumisha tamaduni na lugha mahalia, hali itakayowawezesha walimwengu kuunda takwimu zinazoweza kutumika katika teknolojia ya akili mnemba ili kuakisi ukweli wa tofauti na utajiri unaobubujika kutoka katika familia kubwa ya binadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mtakatifu Francisko anasema, hivi karibuni Vatikani imechapisha ngalisho kuhusu uhusiano kati ya akili mnemba pamoja na akili ya binadamu, mambo yanayojadiliwa kwenye mkutano huu. Kumbe kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kujikita katika kuangalia athari za teknolojia ya akili mnemba katika mahusiano ya kijamii, mawasiliano na elimu, huku binadamu akipewa kipaumbele cha kwanza katika ustawi na maendeleo yake kiroho na kimwili, ili aweze kuwajibika zaidi na kuendelea kuwa wazi kwa wahitaji na maskini. Mabadiliko ya kweli hayana budi kuzingatia utu, heshima na haki msingi za binadamu. Baba Mtakati Francisco Jumatatu tarehe 10 Februari 2025 alituma ujumbe wake kwa washiriki wa kongamano la watu wa asilia lililoandaliwa na mfuko wa kimataifa wa maendeleo ya kilimo la Umoja wa Mataifa, IFAD. Katika ujumbe huo aliowelekeza kwa mwenyekiti wa kamati itendaji ya jukwaa la watu wa asilia, Papa alionyesha shauku ya kutoa salamu kwa wote ambao wanashiriki na itakuwa nafasi muhimu ya mjadara, utafiti na kutafakari juu ya vipaumbele, wasiwasi na matarajio ya haki ya jumuiya ya kiasilia. Mada iliyochaguliwa ya haki ya watu wa kiasili ya kujiamulia njia ya usalama na ukuu wa chakula, papa na bainisha, inatualika kutambua thamani ya watu wa kiasili, pamoja na urithi wa mababu zao wa ujuzi na mazoea ambayo kwa hakika hutajirisha familia kuu ya binadamu, kwa kuipaka rangi na sifa tofauti za mila zao, inafungua upeo wa matumaini katika saa ya sasa yenye alama za changamoto kali na ngumu na mivutano mingi. Vilevile anabainisha utetezi wa haki ya kuhifadhi utamaduni na utambulisho wa watu lazima uishwe kutambua thamani ya mchango wao kwa jamii na kulinda upeo wao na maliasili wanazohitaji ili kuishi. Hii inatishiwa pakubwa na ukuaji wa unyakuzi wa ardhi unaofanywa na mashirika ya kimataifa, wawekezaji wakubwa na mataifa. Haya ni mazoea ambayo yanaleta madhara yanayoweka hatarini haki ya jamii kwa maisha yenye heshima. Ardhi, maji na chakula sio bidhaa rahisi, lakini ni msingi wa maisha na dhamana ya watu hawa na maumbile, Baba Mtakatifu Francisko kwa hiyo anasema, kutetea haki hizi sio tu swala la haki bali ni kuhakikisha mustakabali endelevu kwa wote. Kwa kuuishwa na hisia ya kuwa wanafamilia ya kibinadamu tutaweza kuhakikisha kwamba vizazi vijavyo vinanufaika na ulimwengu unaopatana na uzuri wa wema ambao uliongoza Mikono ya Mwenyezi Mungu katika kuiumba. Baba Mtakatifu anamwomba Mwenyezi Mungu kwamba jitihada hizi ziweze kuzaa matunda na kuwa mvuto kwa viongozi wa mataifa ili hatua zinazofaa zichukuliwe ili familia ya binadamu itembee kwa umoja katika kutafuta manufaa ya wote bila yeyote kutengwa au kuachwa nyuma. Ujumbe huo unahitimishwa. Kwa Askofu Bernardini Francis Mfumbusa, askofu wa Jimbo Katoliki la Kondoa nchini Tanzania. Mbali na majukumu yake ya kikanisa, yeye pia ni mwalimu, mwandishi na mtaalamu wa mawasiliano. Wakati wa jubilei ya hivi karibuni ya ulimwengu wa mawasiliano 2025, Padre Paul Samasumo wa Vatican News aliyojiana na askofu Mfumbusa akizungumzia mandhari ya, ya vyombo vya habari vya mawasiliano na matumizi ya mitandao ya kijamii ndani ya kanisa na Afrika yote. Yafuatayo ni mahojiano hayo. Mwashamu askofu, karibu uh, uh, ndani ya studio za radio Vatican tunashirikia jubilei ya, ya mawasiliano ulimwenguni, lakini kwa namna ya pekee Vatican. Unaweza kutueleza maana ya jubilei ya mawasiliano katika kanisa, na ni baadhi ya mambo gani muhimu ambayo unachukua kutoka katika jubilei hii? Askofu Mfumbusa alijibu: 20 years. Kauli mbiu ya jubilei ya mawasiliano imejikita kwa kina katika ujumbe wa jubilei ya jumla iliyowasilishwa na Baba Mtakatifu Francisco ya spes non confundit, maana yake matumaini hayakatishi tamaa. Kama watu kama vyombo vya habari tumeitwa kuwa maujaji wa matumaini. Huu ulikuwa wakati muhimu sana kwa wawasilianaji wanaotafuta matumaini yenyewe. Mazingira ya mawasiliano yamebadilika kabisa katika kipindi cha hivi karibuni, pengine kwa miaka ishirini. Teknolojia inapanuka kwa kasi kubwa na hivyo kusababisha habari nyingi kupita kiasi. Tuna habari nyingi lakini wakati mwingine watu hata wajui ni nini cha kusoma, kuelewa au kuamini. Upakiaji huu wa taarifa unaleta hali ambayo watu wanapata taarifa zaidi lakini wanakuwa na ujuzi mdogo. Swali la pili lilikuwa: je, unaweza kutoa ushauri gani kwa familia za Wakatoliki wa kawaida kuhusu matumizi ya kifaa na kupata taarifa sahihi ili kuendelea kufahamishwa? Askofu Mfumbusa alijibu: katika uwasilishaji wangu nilizungumzia juu ya vyanzo mbalimbali vya habari. Leo hii tuna upotoshaji ambao ni uwasilishaji wa kimakusudi wa taarifa zisizo sahihi. Tuna habari za uongo, wakati watu wanatuma au kusambaza ujumbe ambao si sahihi na kisha tuna habari mbaya ambayo ni matamshi ya chuki au nyanyasaji. Kuna mengi hayo kwenye mtandao. Katika mazungumzo yangu yote haya niliyajadili hasa katika muktadha wa Afrika Mashariki. Kwa bahati mbaya, vyanzo vyote hivyo vinavyotokea kuhusu masuala ya kisiasa, kidini na watu wenye mamlaka vinadhoofisha mamlaka ya taasisi kama makanisa na serikali. Katika uso wa haya yote, tunaweza kushauri familia, kwa mfano, kuelewa kwamba mtandao sio sawa na tulivyojua wakati fulani wa nyuma, sio salama kwa kila mtu, kwa hivyo wanapaswa kuweka ulinzi ili kufuatilia watoto wao wanafikia nini mtandaoni. Na kwa upande wa kanisa, nadhani lazima kuwe na programu za kijimbo au ngazi ya parokia kwa ajili ya elimu ya vyombo vya habari na habari kwa ujumla. Kwa namna fulani, tayari tunafanya hivyo katika parokia na shule. Nadhani elimu ya vyombo vya habari ni sawa na kile tunachofanya tunapofundisha katekisimu parokiani au shuleni labda ni jinsi gani tunavyotumia nafasi ambayo tayari tunayo katika madarasa ya katekisimu. Wakiendelea na mahojiano hayo, mwandishi wa habari aliuliza, ulitaja ujuzi wa vyombo vya habari na habari, hasa kama unavyosema kuwa mitandao ya kijamii na mtandao sio vile tunavyofikiria wakati wa nyuma. Habari si salama kwa kila mtu. Leo hii tunaona watu wakichapisha maudhui kwenye mitandao ya kijamii yanayokusudiwa kuwafanya watu kuwa na hasira, fadhaha jumbe za migawanyiko na kadhalika. Yote hayo kwa ajili ya kuvutia watu na kujihusisha, au mvuto. Utafutaji wa mapato wa mitandao ya kijamii unaweza usiwe mbaya wenyewe, lakini hausaidii mambo. Askofu Mfumbusa alijibu, huko sahihi kwa watu wengi leo hii kwenye mitandao ya kijamii. Thamani ya mitandao ya kijamii kama akaunti za TikTok zinategemea idadi ya wafuasi. Waundaji hawa wa maudhui au washawishi huunda maudhui ili kuhakikisha wana wafuasi wengi. Kwa hivyo, waundaji wa maudhui na vishawishi mara kwa mara hutanguliza umaarufu kuliko maudhui mema. Watu wanapokuwa katika mazingira ya kidijitali wahusika wao wakati mwingine hubadilika, wao wanakuwa tofauti kabisa na ni katika mazingira ya uwepo wao. Swali jingine: kwa maoni yako, ni nini nafasi ya waundaji wa maudhui ya Kikatoliki kwenye mitandao ya kijamii? Askofu Mfumbusa alijibu: Naam, katika enzi ya akili mnemba na maarifa yanayoendeshwa na mashine, hizo waundaji wa maudhui ambao ni Wakatoliki hawawezi kuunda maudhui ambayo pia yatawafanya wawe maarufu na yatakayowapatia pesa. Tunahitaji kufikiria kupitia habari njema. Wawasilianaji wa Katoliki wanapaswa kukazia fikra kushiriki habari njema ujumbe unaotia tumaini na kufikiria kwa kina jinsi ya kuwasilisha habari hizo katika mandhari ya kisasa ya habari. Redio inapoteza nguvu zake. Hata hivyo, ikiwa tutaunda programu maarufu ya podcast bado tunaweza kuwa na matokeo mazuri kwa jamii. Askofu maharia au paroko anaweza kwa mfano, kuwa na podcast ya kila juma. Podcast inaweza kuwa na maudhui ya katekesi, maudhui ya kichungaji na aina hiyo ya kila kitu. Watu sasa wanaelekea kwenye podcasti, ni jambo tunalohitaji kuchunguza. Vijana pengine watasikiliza podcasti kuliko kipindi cha redio. Hakuna sababu kwa nini kanisa haliwezi kutumia redio kutangaza habari ngumu na podcasti kwa maudhui yenye maana zaidi. Kulingana na maoni, hatupasi kupoteza matumaini. Mawasiliano daima yamekuwa changamoto katika kanisa na ulimwenguni. Gutenberg alivumbua mashine ya uchapishaji watu walikuwa na wasiwasi. Je, hii itaathirije kanisa? Waliuliza, lakini ikawa kitu chanya. Hofu hiyo hiyo iliibuka hata na sinema, redio, runinga na sasa mtandao na vilevile akili mnemba, lazima tuchukulie hii kama dakika ya neema. Hatupaswi kamwe kuacha kusali kwa ajili ya ulimwengu, lakini pia tunahitaji kujifunza jinsi gani ya kutumia akili mnemba kutangaza injili leo hii, alihitimisha kwa kusema hivyo Askofu Benardini Francis Mfumbusa, askofu wa jimbo Katoliki la Kondoa nchini Tanzania. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. <muchos> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kukujuza yale ya yanayojiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Anjelo Rezaura, mimi ni mtoto wa mkulima, Padri Richadi Mjigwa ni kisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus. <mimu>