Jambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokumiminia zege la matangazo yetu kwa habari zifuatazo Baba wa Mtakatifu Francisco katika ujumbe Dio wa jemeli tano wa wake aliyoandika akiwa hospitalini jemeri tarehe tano Mei elfu mbili na ishirini na tano anawapongeza na kuwatia shime wanawake ili waweze kuwa na ujasiri wa kupokea zawadi ya uhai na kuilea kwa moyo wa ukarimu na upendo ili kuandika kitabu cha maisha ya mwanadamu kinachosimikwa katika utamaduni wa upendo na Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo husu heshima na haki msingi za binadamu ni mambo yanayopaswa kupewa kipaumbele cha kwanza na hivyo kuendelea kuonyesha upendo na mshikamano na watoto ambao bado hawajazaliwa watoto wanaotolewa mimba. Taarifa kutoka nchini Argentina zinaonyesha kwamba zaidi ya watu kumi na sita wamepoteza maisha kutokana na mafuriko ambayo yamekumba Argentina. Mafuriko haya yamepelekea watu zaidi ya elfu moja na mia mbili kukosa makazi ya kudomo na wengine wengi hawajulikani walipo. Hasara iliyosababishwa na mafuriko haya inakadiriwa kuwa ni zaidi ya dola za Kimarekani milioni mia nne. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe ulioandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani kwenda kwa askofu mkuu Carlos Alfonso Azpiroz Costa wa jimbo kuu la Bahia Blanca lililoko nchini Argentina, anaonyesha masikitiko yake makubwa kutokana na maafa makubwa yaliyosababishwa na mafuriko hayo. Pade Roberto Pastolini katika tafakari yake Jumanne tarehe kumi na moja Machi elfu mbili na ishirini na tano amekita mawazo yake kuhusu mauti ya pili. Maandiko Matakatifu yanasimulia historia ya maisha ya mwanadamu inayosimikwa katika mvutano mkubwa kati ya ahadi ya maisha na uzima wa milele pamoja na ukweli wa kifo. Israeli katika uaminifu na kukengeuka kwake ameendelea daima kuitafuta nchi ya ahadi. Mtakatifu Paulo mtume anasema, kama wasiojulikana bali wajulikanao sana kama wanaokufa kumbe tu hai, kama wanaorudiwa bali waliouawa, akionyesha kitendawili cha uwapo. Kwa niaba ya Angela Rwezaura, mimi ni Padri Richard Mjigwa, nikikutakia mfungo mwema wa kipindi cha Kwaresima. <tipa> Msikilizaji wa Redio Vatikani, Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili katika wasia wake wa kitume Evangelium Vitae, yaani injili ya uhai kwa ufupi, anakazia kuhusu thamani ya maisha ya ukuu uto heshima na haki msingi za binadamu kama zawadi kubwa kutoka kwa mwenyezi Mungu. Hii ni injili ya upendo wa Mungu kwa binadamu, utu na heshima yake, mambo msingi yanayofumbatwa katika injili. Katika ulimwengu mambo leo, kuna mambo ambayo yanaendelea kutishia injili ya uhai kwa kukumbatia utamaduni wa kifo. Haya ni matokeo ya watu kukengeuka pamoja na kuporomoka kwa kanuni maadili pamoja na utu wema. Kuna sera na mikakati mbalimbali mbali ya kisiasa, kiuchumi na kijamii inayotishia injili ya uhai, ustawi na maendeleo ya wengi. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili anawataka waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kusimama kidete kuheshimu, kulinda na kuhudumia injili ya uhai, ili kukuza na kudumisha haki, maendeleo fungamani ya binadamu, uhuru wa kweli, amani na furaha ya kweli inayobubujika kutoka katika sakafu ya maisha ya mwanadamu. Waamini wanapaswa kujipambanua kuwa ni watu wanaotetea injili ya uhai kwa ajili ya maisha. Hata leo hii bado kuna damu ya watu wasiokuwa na hatia inaendelea kumlilia Mwenyezi Mungu. Haya ndiyo mauaji ya kimbari na vita. Kuna sera za utoaji na uzuiaji mimba, kifo laini, pamoja na uzalishaji kwa njia ya, ya chupa. Maendeleo ya sayansi na teknolojia yamepelekea hata mauaji ya watoto wenye ulemavu kuanzia tumboni mwa mama zao. Yote haya ni matokeo ya uhuru unaoshindwa kutambua utu, heshima na haki msingi za binadamu. Kumbe kuna haja kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kujenga na kudumisha Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, kwa kutambua uwepo wa nguvu wa Mwenyezi Mungu na kuzingatia kanuni, maadili na utu wema, kwa kuimarisha matumaini pamoja na maboresho katika huduma ya tiba ya mwanadamu. Jitihada hizi hazina budi kwenda sanjari na mchakato wa kupinga adhabu ya kifo, na kwamba umefika wakati wa kuachana na dhana ya vita halali na ya haki, ili kujenga na kudumisha kanuni maadili zinazolenga kukuza na kudumisha misingi ya haki, amani pamoja na kupambana dhidi ya mauaji ya kimbari. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili anasema Kristu Yesu ni chemchemi ya utimilifu wa maisha, mwaliko wa kwa waamini kuwa ni vyombo na mashuhuda wa Injili ya uhai, kwa sababu maisha ni tunu adhimu inayofumbatwa katika maadili na maisha ya kiroho. Ikumbukwe kwamba utukufu wa Mwenyezi Mungu unang'aa katika sura ya mwanadamu kama kielelezo cha hali ya juu kabisa cha ufunuo wa utimilifu wa upendo wake ambao ni zawadi ya maisha ya uzima wa milele. Hii ni changamoto kwa waamini kudumisha upendo kwa Injili ya uhai kwa kuwajibika barabara kulinda na kudumisha maisha, utu, heshima na haki. Msingi za watoto ambao hawajazaliwa zinapaswa kulindwa na wote. Maisha yana thamani hata katika mateso, magonjwa na uzee, kama yanavyofafanuliwa katika amri za Mungu. Huu ni mwaliko wa kuendelea kuwa waaminifu katika sheria na injili ya uhai. Kristo Yesu kwa mateso, kifo na ufufuko wake ameonyesha kilele cha ufunuo wa injili ya uhai. Msalabani Kristo Yesu alionyesha ukoo na utukufu wake, chemchemi ya maisha mapya na mwaliko kwa Wakristo kusimama kidete kulinda injili ya uhai. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mtakatifu Yohane Paulo anasema usiuwe, kwa sababu maisha ya mwanadamu ni matakatifu na yasiyoharibika, na kwamba Mwenyezi Mungu ni chanzo na utimilifu wa maisha ya binadamu. Kanisa linalaani vitendo vyote vya utoaji mimba, kifo laini na watu kujinyonga, kwa sababu hii ni dhambi dhidi ya utu, heshima na haki msingi za binadamu Huruma na upendo ni urithi na amana ya binadamu. Mwanadamu anapaswa kuheshimu sheria na amri za Mungu, kanuni, maadili na utu wema. Upendo kwa Mungu na jirani usaidie kulinda na kudumisha injili ya uhai. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili analihamasisha kanisa kujenga na kudumisha utamaduni mpya wa maisha, kwa kulinda na kutetea injili ya uhai, kwa kutangaza na kuadhimisha injili ya upendo unaomwilishwa katika huduma, ili kuenzi ukuu na utakatifu wa maisha. Injili ya uhai iwe ni sehemu ya maisha ya sala ya kila siku, maadhimisho ya sakramenti za kanisa pamoja na liturujia ya mwaka wa kanisa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, huu ni mchakato wa ushuhuda wa imani tendaji unaozingatia mpango wa uzazi kwa njia ya asili, kwa kutambua kwamba familia ni tabiri nakulo ya injili ya uhai, kwa kuwalinda na kuwahudumia watu wanaoteseka kwa uzee na magonjwa ya muda mrefu. Ni katika muktadha huu wa kuenzi na kudumisha injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, chama cha harakati za kutetea uhai kinaadhimisha jubilia ya miaka hamsini tangu kuanzishwa kwake. Chama hiki kilianzishwa tarehe ishirini na mbili Mei mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano ili kulinda na kutetea injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo unaofumbatwa katika sera za utoaji mimba na kifo laini. Chama kinapania kutoa hifadhi kwa watu dhaifu ndani ya jamii, hasa watoto ambao wametungwa mimba na bado hawajazaliwa. Lengo ni kuenzi mamlaka fundishi ya kanisa, mafundisho jamii ya kanisa pamoja na mapokeo hai ya kanisa. <tune> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake alioandika akiwa hospitalini Jemeli tarehe tano Mei elfu mbili na ishirini na tano, anawapongeza na kuwatia shime wanawake wote ili waweze kuwa na ujasiri wa kupokea zawadi ya uhai na kuilea kwa moyo wa ukarimu na upendo ili kuandika kitabu cha maisha ya mwanadamu kinachosimikwa katika utamaduni wa upendo na Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Utu, heshima na haki msingi za binadamu ni mambo yanayopaswa kupewa kipaumbele cha kwanza na hivyo kuendelea kuonyesha upendo na mshikamano na watoto ambao bado hawajazaliwa, watoto wanaotolewa mimba. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco umesomwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, wakati wa maadhimisho ya ibada ya misa takatifu kama sehemu ya kumbukizi ya miaka hamsini tangu kuanzishwa kwa chama cha harakati za kutetea uhai. Baba Mtakatifu Fransisko anawatia shime wajumbe wa chama hiki kuendelea kusimama kidete, kutangaza na kushuhudia Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, kwa kujisadaka bila kujibakiza, kulinda, kutetea na kudumisha Injili ya uhai katika hatua zake mbalimbali. Ikumbukwe kwamba maisha ni matakatifu na kwamba hii ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Huu ni mwaliko kwa watu wa Mungu nchini Italia kupyaisha tena na tena utamaduni wa upendo kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na haki msingi za binadamu sanjari na kuwekeza katika ustawi, maendeleo na maisha bora kwa wanawake. Chama hiki kina watunza zaidi ya watoto mia mbili sabini elfu ushuhuda wa Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Kardinali Parolin ametambua mchango mkubwa uliotolewa na mwasisi wa chama hiki Carlo Casini. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, taarifa kutoka nchini Argentina zinaonyesha kwamba zaidi ya watu kumi na sita wamepoteza maisha kutokana na mafuriko ambayo yameikumba Argentina na hivyo kupelekea watu zaidi ya elfu moja na mia mbili kukosa makazi ya kudumu na wengine wengi hawajulikani mahali walipo. Hasara iliyosababishwa na mafuriko haya inakadiriwa kuwa ni zaidi ya dola za Kimarekani milioni mia nne. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe ulioandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani kwenda kwa Askofu Mkuu Carlos Costa wa jimbo kuu la Bahia Blanka lililoko nchini Argentina, anaonyesha masikitiko yake makubwa kutokana na maafa makubwa yaliyosababishwa na mafuriko hayo. Baba Mtakatifu Francisco anapenda kuonyesha uwepo wake wa karibu kwa njia ya sala na sadaka yake kwa waathirika wa mafuriko haya. Watu waliopoteza maisha wapate raha ya milele na wapumzike kwa amani. Mwenyezi Mungu aendelee kuwa faraja kwa familia zote zilizoguswa na kutikiswa na mafuriko hayo. Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na neema awakirimie nguvu na neema za kuanza ujenzi na ukarabati wa maeneo hayo yaliyokumbwa na mafuriko. Bikira Maria, mama wa huruma, apeleke sala za waamini mbele ya mwanaye mpendo wa Kristo Yesu, ili waathirika waweze kuonja upendo wake wa daima. Mwishoni, Baba Mtakatifu amewapatia baraka zake zake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, sekretari tikuu ya Vatikani, kuanzia tarehe 9 hadi tarehe 14 Machi 2025 inapanda kwenda jangwani kwa ajili ya mafungo ya maisha ya kiroho kama sehemu ya maandalizi ya maadhimisho ya Pasaka ya Bwana sanjali na Jubilei kuu ya miaka 2025 ya Ukristo. Mafungo haya yanaongozwa na, na Padre Roberto Pastolini, mhubiri wa nyumba ya kipapa. Kini cha mafungo haya ni tumaini la maisha na uzima wa milele kama Mama Kanisa navyofundisha na kuungama katika Kanuni ya Imani ya Nisea, na ngojea na ufufuko wa wafu na uzima wa milele ijayo. Amina. Padri Pasolini anasema imani ya kanisa anasimikwa katika mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu, chemchemi ya matumaini kwa waamini, changamoto na mwaliko kwa waamini kugundua tunu na uzuri wa maisha ya uzima wa milele hasa wakati ho mama kanisa anapoadhimisha jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, na baba wa mtakatifu Francisco anapoendelea kukabiliana na changamoto ya afya taarifa rasmi iliyotolewa na Dr. Mateo Bruno, msemaji mkuu wa Vatikani, inaonyesha kwamba hali ya afya ya Baba Mtakatifu Francisco inaendelea kuimarika na kwamba anaendelea vyema na tiba yake. Maboresho haya ya afya yamemletea nafuu Baba Mtakatifu kiasi cha kufuatilia mahubiri ya Padi Roberto Pasolini kwa njia ya video kuanzia ya Dominika jioni tarehe 9 Machi elfu mbili na ishirini na tano. Na kwa njia hii Baba Mtakatifu anaendelea kuungana kiroho na wajumbe wa sekretarieti kuu ya Vatikani katika mafungo haya. Baba Mtakatifu amepokea ekaristi takatifu akaenda kwenye kikanisa kusali na hatimaye akaendelea na mapumziko yake. Jumanne tarehe 11 Machi 2025 amepata usingizi mwanana na kuamka saa mbili kamili za asubuhi kwa saa za Ulaya. Bado umati mkubwa wa waamini unaendelea kumwombea Baba Mtakatifu kwa njia ya rosari takatifu kutoka katika uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. kisa, kisa, kisa, kisa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Padi Roberto Pasolini katika tafakari yake Jumanne tarehe kumi na moja Machi elfu mbili na ishirini na tano amekita mawazo yake kuhusu mauti ya pili. Maandiko Matakatifu yanasimulia historia ya maisha ya mwanadamu inayosimikwa katikati ya mvutano mkubwa kati ya ahadi ya maisha na uzima wa milele pamoja na ukweli wa kifo. Israeli katika uaminifu na kukengeuka kwake ameendelea daima kuitafuta nchi ya ahadi. Mtakatifu Paulo Mtume anasema, kama wasiojulikana bali wajulikanao sana, kama wanaokufa kumbe tu hai, kama wanaorudiwa bali wasiouawa, akionyesha kitendawili cha uwapo. Ezekieli ni miongoni mwa manabii katika gano la kale anayeonyesha hali hii katika maono ya bonde la mifupa mikavu. Israeli alionekana kama kaburi lilo wazi lisilo na uhai wala matumaini. Mwenyezi Mungu anamwamuru nabii azungumze na mifupa ambayo inarudi na kuchukua nyama, lakini inabaki bila uhai mpaka roho yake ipumue juu yake, kielelezo cha Israeli kurejea tena kutoka uhamishoni, lakini inaonyesha hali ya halisi ya binadamu ambaye mara nyingi anaishi bila Kweli. Mifupa iliyokaushwa inaashiria kifo cha kwanza cha ndani ya mwanadamu ambacho kinadhihirisha kwa hofu, hali ya kutojali sanjari na binadamu kupoteza matumaini. Hivi ndivyo ilivyotokea kwa Adamu na Hawa baada ya kuanguka dhambini. Mwili wao ulikuwa hai, lakini umetengwa na uwepo wa Mungu. Roho wa Mungu pekee ndiye anayeweza kurejesha uzima wa kweli. Walakini pia kuna kifo cha pili ambacho mara nyingi hueleweka kama laana ya milele, lakini ambayo inaweza pia kuonekana kama kifo cha kibaiolojia. Wale ambao tayari wameshinda kifo cha kwanza, yaani hofu binafsi na udanganyifu, wanakabiliwa na kifo cha pili bila hofu. Mtakatifu Fransisco Asisi anaeleza haya katika utenzi wake wa ndogo jua, akiwasifu wale wote wanaokikaribisha kifo katika Mungu Mwenyezi. Mwinjili Yohane katika kitabu cha Ufunuo anasema yeye aliye na sikio na alisikie neno hili ambalo Roho ayaambia makanisa, yeye ashindaye hatapatikana na madhara ya mauti ya pili. Watu wanaoishi kwa imani na matumaini thabiti wanaweza kupitia hali hiyo bila ya kupondwa nayo. Maono ya Nabii Ezekieli yanafundisha kwamba ufufuo na uzima wa milele unaanza sasa, ikiwa kama waamini watakaribisha Roho wake. Jambo la msingi kwa waamini ni kujiuliza, je, wanataka kubaki mifupa mikavu au wanajiruhusu kuhuishwa na maisha halisi. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Pali Roberto Pasolini anaendelea kusema, changamoto ya hali ya hija ya maisha ya binadamu siyo tu kupitia fumbo la kifo, lakini ni kutambua kwamba uzima wa milele tayari unaanza hapa. Mwanadamu daima anajidanganya kwamba kuna aina mbili za watu, walio hai na wafu. Injili ya Yohane pamoja na ufufuo wa Lazaro unapinga maono haya, kwani wafu wa kweli si tu wale ambao wamekata pumzi, bali hata wale ambao wamemezwa na hofu pamoja na aibu. Lazaro aliyekuwa kaburini anawakilisha wale wote wanaojiruhusu kutawaliwa pamoja na kuwa na mifumo migumu kiasi cha kupoteza mawasiliano na uhuru wao wa ndani. Marta na Mariamu walikabiliwa na kifo cha ndugu yao Lazaro, wakaonyesha imani yenye masharti kama ungalikuwa hapa, ndugu yangu hangalikufa. Mtazamo huu unaonyesha wazo la Mwenyezi Mungu ambaye anapaswa kuingilia kati kila wakati ili kuwaepusha watu kupata maumivu, lakini Kristo Yesu hakuja kuondoa mateso, bali kuyabadilisha na kuyapatia maana mpya. Mimi ndimi huo ufufuo na uzima. Kwa hiyo ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, swali la kweli si iwapo binadamu atakufa, bali ikiwa kama binadamu tayari anaishi ukweli huu, akiendelea kumtumainia Kristo Yesu na neno lake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Padri Roberto Pasorini anakaza kusema changamoto hii pia inajitokeza katika tukio la mwanamke mwenye kuvuja damu, mwanamke ambaye amekuwa mgonjwa kwa muda wa miaka kumi na miwili, ambaye licha ya kila kitu anathubutu kugusa vazi la Kristo Yesu kutafuta uponyaji. Hali yake inawakilisha ubinadamu wote, binadamu anayetafuta tiba na uzima, lakini mara nyingi mwanadamu anategemea sanamu za uongo ambazo humwacha mtupu pasi na kitu. Kristo Yesu ndiye mchungaji wa kweli, changamoto na mwaliko kwa waamini kujenga mahusiano na mafungamano ya dhati na Kristo Yesu ili aweze kuwakirimia uponyaji wa ndani na hivyo kuwajalia uwezo wa kuamini na kujisikia kupendwa na kukaribishwa na Mungu. Kristo Yesu anamwambiya hivi, binti, imani yako imekuokoa. Kionesha kwamba wokovu si mwingiliano wa nje wa Mungu mbali bali unaonyeshwa kati katika uwezo wa kujifungua kwa kuwapo kwake. Vivyo hivyo, kwa kuungama na kwa kila uzoefu wa upatanisho, tendo rasmi halitoshi. Mioyo ya wanadamu inahitaji kugundua tena imani katika Mwenyezi Mungu ambaye anamkirimia mwanadamu uhai. Ishara ya Lazaro na uponyaji wa mwanamke mwenye kutokwa na damu hutuuliza swali gumu: je, tutakufa na kusubiri mwisho, au kuishi maisha ambayo tayari yameanza kupata ufufuo? Uzima wa milele siyo tu thawabu ya baadaye, lakini ni ukweli ambao mwanadamu anaweza kuchagua kuanzia sasa kuendelea kuishi kwa uhoro tumaini, pamoja na kuchagua kuanzia sasa kuishi kwa uhoro tumaini na kumwamini Mwenyezi Mungu anayemwita mwanadamu katika utimilifu wake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema kwamba kadiri ya maandiko matakatifu jubilei ni kipindi cha kumbukumbu, toba na uongofu wa ndani, muda mwafaka kwa mapumziko, muda wa kujichotea nguvu pamoja na kufurahia matunda ya kazi ya umbaji. Ni muda wa kuyatafakari yaliyopita kwa moyo wa shukurani, kuyaishia sasa kwa moyo wa hamasa na kuyakumbatia ya mbeleni kwa moyo wa matumaini. Ni katika muktadha huu jimbo kuu la Dansi Kali lililoko nchini Polandi kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano linaadhimisha jubilia ya miaka mia moja tangu kuanzishwa kwake kwa, kwa, kwa uwepo na ushiriki wa Kardinali Louis Antonio Tagre, mwenyekiti wa baraza la kipapa la uinjilishaji wa watu kuanzia tarehe sita hadi tarehe tisa Machi elfu mbili na ishirini na tano. Katika hija hii ya kichungaji Kardinali Tagle amekutana na kuzungumza na mapadri, ameadhimisha ibada ya misa takatifu pamoja na kukutana na watu wa kujitolea kama sehemu ya maadhimisho ya jubilei yao, Dominika tarehe tisa Machi elfu mbili na ishirini na tano. Kardinali Taagira amekazi ya kuhusu majiundo ya awali na endelevu kwa ajili ya makleri kuwawezesha kuwa kweli ni vyombo na mashuhuda wa upendo na huruma ya Mungu kati ya watu wanaowahudumia. Ana kazi ya umuhimu wa maisha ya sala tangu mwanzo, ili hatimaye mapadi waweze kuchota nguvu ya kutekeleza dhamana na wajibu wao barabara katika maisha na utume wa kanisa, wawe ni viongozi wanaojitaabisha kulisoma neno la Mungu, kulitafakari na hatimaye kulimwilisha katika uhalisia wa maisha vipaumbele na utume wao. Maandiko matakatifu yasomwe na kueleweka kwa msaada wa Roho Mtakatifu na chini ya uongozi wa ualimu wa Kanisa, kwa kuzingatia yaliyomo katika maandiko yote katika umoja wake, kwa kuheshimu mapokeo hai ya Kanisa, na mwishoni, kwa kujali ulinganifu wa imani, yaani mshikamano wa kweli zote za imani. Kardinali Tagira amekazia kuhusu ukuhani wao ili kweli waweze kuwa ni vyombo na mashuhuda wa matumaini yanayosimikwa katika huduma, tayari kushiriki katika mchakato wa ujenzi wa kanisa la kimisionari na kisinodi. Katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni kumekuepo na mabadiliko makubwa katika maendeleo ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano. Kutokana na changamoto zote hizi, kanisa limeona kwamba kuna busara ya kuanzisha kupyaisha na kutoa kipaumbele cha kwanza kwa malezi na majiundo ya kipadiri katika maisha na utume wa kanisa lengo. Kuu ni kuliwezesha kanisa kuwapata mapadri wema, watakatifu na wachapakazi, wanaoweza kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake. Kardinali Thagira amewakumbusha watu wa Mungu kwamba kipindi cha Kwaresima ni fursa kwa watu wa Mungu kujenga na kudumisha utamaduni wa kusikilizana kwa kutembea na kufanya kazi kwa pamoja kwa ajili ya ujenzi wa ufalme wa Mungu kwa kuonyesha upendo na ukarimu kwa wahitaji zaidi kwa njia toba na uongofu wa ndani mintarafu ujenzi wa kanisa la kimisionari na kisinodi. Watu wa Mungu wanaalikwa kutembea katika mwanga wa matumaini, kwani tumaini halitahayarishi, kiini cha ujumbe wa maadhimisho ya jubilea ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, na kwamba hatima ya kipindi cha kwaresima ni maadhimisho ya ushindi wa Pasaka, kielelezo cha upendo mkamilifu. Kwa hiyo waamini wanapaswa kuwa ni mahujaji wa matumaini. Kumbe kwa kwaresima ni kipindi cha toba, uongofu wa ndani, sala na tafakari, tayari kujenga mahusiano na, na mafungamano na Kristo Yesu katika hija ya maisha na utume wao. Kwa watu wa Mungu, umetutuma kuhubiri habari njema ya wokovu, hatutachoka kukusifu ukiziimba sifa zako. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, waamini amini walei ndani ya kanisa wanapaswa kutambua dhamana na wajibu wao kama wabatizwa, yaani watu waliozaliwa upya kwa maji na Roho Mtakatifu, wanaowajibu na haki zao msingi zinazopaswa kumwilishwa katika maisha na utume wa kanisa. Kimsingi, waamini walei wanaitwa na kutumwa kutangaza na kushuhudia injili ya Kristo Mfufuka, mintarafu uhalisia wa maisha yao. Waamini walei daima wajibidiishe kuchota utajiri na amana ya maisha ya kikristo kutoka katika neno la Mungu, sala, sakramenti za kanisa, pamoja na mafundisho jamii ya kanisa, dira na mwongozo wa jinsi ya kuyatakatifuza mali mwengu. Waamini walei watambue kwamba amana na utajiri huu wanapaswa kuwashirikisha pia jirani zao, kama sehemu ya mchakato wa majadiliano ya kidini, kiakumeni na kitamaduni, katika kuyatakatifuza maeneo ya kazi pamoja na utumio wa familia. <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio ya Vatikani, usikose kujiunga kujongwa nasi tena tunapoendelea kwa kudadavulia yale yanayojiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikisanzuka juu kwa juu kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus. <mimu>