Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu, mm -hmm. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco tarehe 11 Aprili elfu mbili na ishirini na nne amekutana na na kuzungumza na wajumbe wa tume ya kipapa ya taaluma ya Biblia mwaka huu inapembua tema kuhusu ugonjwa na mateso katika Biblia. Huu ni utafiti unaomhusu kila binadamu, kwani anakabiliwa na magonjwa, udhaifu na kifo hii inatokana na asili ya binadamu kujeruhiwa na hivyo kuwepo na mgongano kati ya uovu na maumivu. Taasisi ya Kipapa ya Sayansi Jamii inawajibika kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha uhai wa binadamu, utu na heshima yake, tangu pale mtoto anapotungwa mimba tumboni mwa mama yake hadi mauti ya kawaida inapomfika kadiri ya mpango wa Mungu, pamoja na kudumisha heshima kati ya vizazi. Taasisi ya kipapa ya sayansi jamii katika mkutano wake wa mwaka elfu mbili ishirini na nne pamoja na mambo mengine imejadili kuhusu uzoefu wa binadamu mwenye ulemavu, mambo ya kijamii yanayobainisha ulemavu huo, sanjali na ujenzi wa utamaduni wa utunzaji na ushirikishwaji. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padri Richard Mjigwa nikikukaribisha kwa mikono miwili Kani? Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tume ya Kipapa ya taaluma ya Biblia iliundwa na Papa Leo wa kumi na tatu kwa waraka wake wa kitume hujulikanao kama vigilansia studiki wa tarehe 30 Oktoba mwaka elfu moja mia tisa na mbili Baba Mtakatifu akaipatia tume hii mpya kazi kuu tatu: kukuza masomo ya Biblia miongoni mwa waamini wa kanisa Katoliki, kupambana na maoni potovu kuhusu maandiko matakatifu kwa njia ya kisayansi, kusoma na kupembua maswali yanayojadiliwa, matatizo na changamoto zinazojitokeza katika uwanja wa Biblia. Miaka kadhaa baadaye Papa Pio wa Kumi kwa barua yake ya kitume Scripture Sankte ya tarehe ishirini na tatu Februari mwaka elfu moja mia tisa na nne aliipatia Tume ya Kipapa ya Taaluma ya Bibulia kitivo cha kutoa shahada za kitaaluma za uzamili na uzamivu katika masomo ya Biblia. Papa Leo wa kumi na tatu, na pia wa kumi walikuwa wamechoa kwa tume ya kipapa ya taaluma ya Biblia uwezo wa kutosha kuhusiana na maswali ya kibiblia yaliyokuwa yakijitokeza na mabishano yaliyochochewa na uchunguzi wa kisasa wa uchanganuzi. Mnamo tarehe ishirini na saba Juni mwaka elfu moja mia tisa sabini na moja katika muktadha wa kazi kubwa ya mageuzi baada ya maridhiano Mtakatifu Paulo wa Sita, kwa barua yake binafsi moto propio sedula, alianzisha kanuni mpya za ushirika na utendaji kazi tume ya kipapa ya taaluma ya Biblia, ili kufanya shughuli zake ziweze kuzaa matunda zaidi kwa kanisa na kuendana vema na hali ya sasa. Waraka huu wa kitume unaashiria mabadiliko makubwa kwa nafasi na mpangilio wa tume. Katika vifungo 15 muundo mpya ukafafanuliwa. Wanachama si makadinali tena, ambao wanasaidiwa na washauri, lakini waalimu wa sayansi ya Biblia kutoka shule na mataifa mbalimbali, ambao wanajulikana kwa elimu yao, busara na heshima ya kikatoliki kwa mamlaka fundishi ya kanisa. Huo ukawa ni muundo uliopaswa kufuatwa. Makadinali wakaondolewa, na kwamba tume hii ikawa ni chombo cha mashauriano kinachowekwa kwenye huduma ya mamlaka fundishi ya Kanisa kwa kuwekwa chini ya baraza la kipapa la mafundisho tanzu ya Kanisa. Mwenyekiti wake ndiye anayechukua nafasi hii <tune> u msikilizaji wa redio Vatikani. Baba Mtakatifu Francisco Alamisi, tarehe 11 Aprili mwaka 2024 amekutana na kuzungumza na wajumbe wa tume ya kipapa ya taaluma ya Biblia mwaka huo. Tume hii inapembua tema kuhusu ugonjwa na mateso katika Biblia. Huu ni utafiti unaomhusu kila binadamu, kwana anakabiliwa na magonjwa, udhaifu na kifo. Hii ni kutokana na asili ya binadamu kujeruhiwa na hivyo kuwepo na mgongano kati ya uovu na maumivu. Baba Mtakatifu katika hotuba yake amekazia umuhimu wa kuwaonyesha wagonjwa huruma kama ilivyokuwa kwa Kristo Yesu katika maisha na utume wake, kiasi cha kuinama na kuwagusa wagonjwa katika undani wa mahangaiko yao na hatimaye kuwajumuisha. Hii ni changamoto kwa wataalamu wa maandiko matakatifu kutekeleza dhamana, wajibu na huduma hii kwa ari na moyo wa udugu wa kibinadamu. Ugonjwa na mateso katika Biblia ni tema inayopaswa kushughulikiwa kikamilifu ili kuondokana na miiko inayoweza kuwatumbukiza watu katika upweke hasi, hali ya kutengwa na hatimaye kukata tamaa. Kuna shuhuda za waamini ambao kutokana na imani yao thabiti wameweza kuwashirikisha jirani zao mambo msingi katika maisha kwa kuiga mfano wa Kristo Yesu, aliyeonyesha njia na kuwataka waja wake kuwasaidia wagonjwa. Ili kuweza kupambana kikamilifu na changamoto ya ugonjwa huu, ni mwaliko pia kwa wagonjwa kuhakikisha kwa kwamba wanaunganisha mahangaiko yao pamoja na mateso ya Kristo Yesu. Yesu katika maisha na utume wake alikuwa na huruma sana, kwa sababu walikuwa kama kondoo wasiokuwa na mchungaji. Aliwaonea huruma watu zaidi ya elfu, akawalisha kwa mikate saba na samaki wawili. Aliwahudumia wagonjwa bila kuchoka, akasimama na kusikiliza kilio chao, kama ilivyotokea kwa wale vipofu wawili wa Yeriko. Kwa hakika kulikuwa na umati mkubwa sana wa wagonjwa walioomba huruma yake, kama ilivyotokea kwa wakoma kumi na kama alivyomfufua kijana wa Naini, mwana pekee wa mama yake ambaye ni mjane. Huruma hii ilimwezesha Kristo Yesu kuwa karibu na wagonjwa hata kiasi cha kujitambulisha nao akisema, nilikuwa mgonjwa mkaja kunitazama. Yesu aliguswa na ugonjwa na mateso ya watu wengi, kiasi cha kuwashughulikia kikamilifu ili kuwaokoa na kuwashirikisha upendo wake usiokuwa na kikomo. Upendo uliomfanya hata akatundikwa msalabani na hivyo kutoa maana mpya ya mateso katika maisha ya mwanadamu. Huyo ni Yesu, ndiye mponyaji. Huyo ni Yesu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kristo Yesu alikabiliana na mateso yake katika hali ya unyenyekevu tulivu na upole. Yesu ni neno wa Mungu aliyetwaa mwili akaonyesha ukaribu na wokovu kwa vitendo, aligusa mateso na mahangaiko ya binadamu kwa vitendo, na hivyo akusahihisha uelewa wa mateso katika maandiko matakatifu, siyo kama walivyokuwa wanadhani rafiki zake Ayubu katika Agano la Kale. Yesu katika maisha na utume wake aliwahusisha na kuwajumuisha wengi, akajitaabisha kuwatafuta wadhambi na wale waliokuwa wametengwa na jamii, kwa mfano wa kondoo aliyepotea, mfano wa shilingi iliyoonekana tena, na hatimaye ni mfano wa baba mwenye huruma dhidi ya mwana mpotevu, pamoja na mkoma aliyet Kaswa. Ilikuwa ni hamu ya moyo wa Kristo Yesu kuganga na kumtibu mtu mzima kiroho na kimwili pamoja na kuwaondolea dhambi zao. Baada ya Kristo Yesu kuwajumuisha wale waliokuwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii, aliwashirikisha pia utume wake kama alivyofanya kwa mitume wake akiwaagiza kuwaponya wagonjwa huku akiwakumbusha kwamba ufalme wa Mungu umekaribia. Kutokana na uzoefu na mang'amuzi ya ugonjwa na mateso katika maisha ya mwanadamu, mama kanisa anahimizwa kuhakikisha kwamba anatembea na watu wote kwa kuwashirikisha mshikamano wa Kikristo na kiuto kwa kujikita katika majadiliano na hivyo kupandikiza mbegu ya majadiliano na matumaini. Baba Mtakatifu Francisko ametumia fursa hii kuwashukuru na kuwapongeza wajumbe wa tume ya Kipapa ya Taaluma ya Biblia kwa huduma nzuri wanayoitekeleza, na kwamba waitende kazi hii kwa ari na moyo wa udugu wa kibinadamu, kwa kuwaangazia waamini na watu wote wenye mapenzi mema mwanga wa neno la Mungu unaokuza na kuimarisha imani, na hivyo kuongeza ari na mwelekeo wa Mungu na jirani zao kwa njia ya injili ya upendo unaomwilishwa katika huduma ya kichungaji daima. Mama kanisa kiendelea kuchota kutoka katika kisima cha neno la Mungu. Tumeamka vizuri, tumeamka na afya njema, tunapaswa kushukuru kwa mungu wetu daima. Wa, tumeamka wagonjwa, tumeamka na changamoto, tunapaswa kushukuru kwa Mungu wetu daima. Tumeamka wagonjwa, tumeamka na changamoto, tunapaswa kushukuru kwa Mungu wetu daima. utukufu na ukuu tumekunywa pia, tumeshiba. Tunapaswa kushukuru kwa Mungu wetu daima. Tumekula, tumeshiba. Tumekunywa pia, tumeshiba. Tunapaswa kushukuru kwa Mungu wetu daima. Mungu wetu atupenda, Mungu wetu ni mwenye huruma, tunapaswa kushukuru kwa Mungu wetu daima. ni Redio Vatikani inayekutangazia moja kwa moja kutoka mjini Vatikani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Taasisi ya Kipapa ya Sayansi Jamii ilianzishwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili mnamo tarehe 11 Februari mwaka 1994 kwa barua binafsi, mortu proprio, ya vite Misterium, yaani fumbo la maisha. Lengo la taasisi hii ni kusimama kidete kulinda na kutetea thamani ya maisha na utu wa binadamu mintarafu mafundisho jamii ya kanisa. Taasisi hii ina dhamana ya kutafiti ili hatimaye kuunda utamaduni wa maisha dhidi ya utamaduni wa kifo na kuhabarisha wadau mbalimbali changamoto zinazojitokeza katika mchakato wa kulinda na kudumisha Injili ya uhai duniani. Taasisi hii ina dhamana na wajibu wa kufanya tafiti za kitaaluma na kisayansi ili kusaidia kusimama kidete, kulinda, kutetea na kudumisha maisha ya binadamu ina kazi maalumu ya kusaidia kuwafunda waamini na watu wote wenye mapenzi mema katika utamaduni wa maisha mintarafu mafundisho jamii ya Kanisa. Ni wajibu wa taasisi, katika hali ya uwazi na kwa haraka, inapaswa kuwajulisha viongozi wa Kanisa, taasisi za elimu maumbili na sayansi ya biolojia ya binadamu, taasisi za kiafya, vyombo vya mawasiliano ya jamii na jumuiya za kiraia kuhusu shughuli na tafiti zake kama sehemu ya mchakato wa kulinda na kudumisha Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, taasisi ya kipapa ya sayansi jamii inawajibika kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha uhai wa binadamu, utu na heshima yake, tangu pale mtoto anapotungwa mimba tumboni mwa mama yake hadi mauti ya kawaida inapomfika, kadiri ya mpango wa Mungu, pamoja na kudumisha heshima kati ya vizazi. Taasisi ya kipapa ya sayansi jamii katika mkutano wake wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne pamoja na, na mambo mengine yamejadili kuhusu uzoefu wa binadamu wenye ulemavu, mambo ya kijamii yanayobainisha ulemavu huo sanjali na ujenzi wa utamaduni wa utunzaji na ushirikishwaji. Taasisi hii ya kipapa inaitwa kushughulikia kulingana na vigezo mbalimbali, mwingiliano wa taasisi ili kuweza kukabiliana na changamoto momboleo. Huu ni mwingiliano wa teknolojia na athari zake katika tafiti mbalimbali katika maeneo kama vile dawa, mabadiliko ya kiikolojia, mawasiliano, pamoja na ukuzaji wa teknolojia ya kilimnemba pamoja na haja ya kupata mifumo mipya ya kiuchumi. Katika siku za hivi karibuni, jumuiya ya kimataifa imepata maendeleo makubwa katika nyanja za haki za watu wenye ulemavu. Nchi nyingi zinaonekana kufuata mwelekeo huu, lakini utambuzi huu bado ni sehemu ya hatari kubwa, kwani bado kuna vivuli katika mchakato wa ujenzi wa jamii inayosimikwa katika haki na mshikamano <tune> Ushuhuda wa watu wenye ulemavu unaonyesha kwamba wanaathirika kitamaduni, kisheria, kiuchumi na kijamii kiasi hata cha kushindwa kushiriki kamilifu katika shughuli za kijamii. Kumbe utu, heshima na haki msingi za watu wenye ulemavu zinapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza. Mafundisho ya Jamii ya Kanisa yanabainisha wazi kwamba binadamu mwenye ulemavu ni binadamu kamili mwenye haki na wajibu. Kila mtu ana haki ya kupata maisha bora sanjali na kujiendeleza ili kukuza na kudumisha udugu wa kibinadamu na maisha ya watu. Hii ni sehemu ya hotuba iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco Alhamisi, tarehe 11 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne, kwa wajumbe wa taasisi ya kipapa ya sayansi jamii. Mababa wa sinodi ya kumi na sita ya maskofu wamewakumbuka walemavu wanaounda ukweli wa maisha ya mwanadamu na kwamba wanaweza kuchangia kuigeuza jamii kuwa ya kiutu zaidi na yenye ukarimu. Kumbe ulemavu wao ni sehemu halisi ya binadamu na kwamba walemavu wanaosimuliwa kwenye Injili wanaweza kuwa ni sehemu ya msaada mkubwa katika kufanya tafakari katika uhalisia wa mambo ya sasa. Huu ni mwaliko kwa walemavu kujenga mahusiano na mafungamano yao na Mwenyezi Mungu pamoja na jirani zao katika ujumla wake, kama ilivyokuwa kwa Bati Mayo kipofu aliyeponywa na Kristo Yesu. Jambo la kusikitisha, hata katika ulimwengu mambo leo kuna watu wanatengwa na kusukumizwa pembezoni mwa jamii kutokana na ulemavu wao ulemavu kwa baadhi ya nchi unafananishwa na majanga binafsi. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema, utamaduni wa kutupwa hauna mipaka, na kwamba vitendo vya namna hii vinakiuka haki msingi za binadamu wenye ulemavu, kwa kutaka kukuza na kudumisha utamaduni wa faida kubwa, ufanisi na mafanikio, chanzo cha ujenzi wa utamaduni wa kifo unaosimikwa katika sera za utoaji mimba kifo laini pamoja na wazee kuonekana kwamba ni mizigo ya kijamii. Baba Mtakatifu anawahimiza waamini na watu wote wenye mapenzi mema kukuza na kudumisha utamaduni jumuishi pamoja na haki jamii. Hata walemavu wana haki ya kupata elimu bora sanjali na huduma bora ya afya, ili kujenga na kudumisha mshikamano wa dhati huu ni mwaliko wa kujenga jamii shirikishi ili kuwashirikisha katika maisha ili hatimaye waweze kuwa ni wadau katika maendeleo ya jamii kama sehemu ya ushiriki wao kijamii. Huu ni mwaliko wa kujenga udugu wa kibinadamu na urafiki wa kijamii kama kielelezo makini cha upendo pamoja na upendo wa kisiasa <mulia> ni redio Vatikani inayekutangazia moja kwa moja kutoka mjini Vatikani <totipa> ndogo msikilizaji wa redio Vatikano, usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kukudadavulia yale yanayojiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikisepo kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema, tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus. <mulia>