Hamjambo, w usikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokupangia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Ni katika muktadha wa mahubiri ya nne ya kipindi cha Kwaresma tarehe 11 Aprili 2025, yamenogeshwa na kauli mbiu: kueneza matumaini, kupaa na uwajibu tumesimikwa katika Kristo Yesu, wenye mizizi katika tumaini la maisha mapya. Padi Roberto Pasolini, mhubiri wa nyumba ya kipapa amekazia umuhimu wa kujikita katika uongofu wa ndani, ushuhuda wa Maria Magdalena, kupaa Bwana mbinguni na kutazama juu, ushuhuda wa kutangaza habari njema ya wokovu inayosimikwa katika huduma ya upendo kwa Mungu na jirani, nguvu ya Roho Mtakatifu katika ushuhuda Dominika ya Matawi ni mwanzo wa maadhimisho ya mafumbo ya Kanisa. Kristo Yesu ni mfalume wa utukufu anaingia Yerusalemu, ndiye mbalikiwa ajaye kwa jina la Bwana. Kuingia kwa Kristo Yesu mjini Yerusalemu kunaonyesha ujio wa ufalume wa Mungu, ufalume wa kweli na uzima, ufalume wa utakatifu na neema, ufalume wa haki, mapendo na amani. Mama Kanisa anakumbusha kwamba maisha kila kiumbe yanaelekea kwenye hatima yake, yaani ufunuo wa Kristo Yesu. Waamini wanakiri na kumuungama Kristo Yesu kuwa ni mfalme wa amani. Ibada hii ya misa takatifu inaongozwa kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco na Kardinali Leonardo Sandri, mwenyekiti mstaafu wa Baraza la Kipapa kwa ajili ya makanisa ya Mashariki, kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa, ni kutakia usikivu mema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani wa makanisa, katika kanuni ya imani anasadiki na kufundisha kwamba akapaa mbinguni, amekaa kuume kwa Baba, atakuja tena kwa utukufu kwa hukumu wazima na wafu, na ufalme wake hautakuwa na mwisho. Ubinadamu ukiachwa katika nguvu zake za maumbile hauwezi kufika kwenye nyumba ya Baba, kwenye uzima na kwenye furaha ya Mungu. Kristo Yesu peke yake ameweza kumfungulia mtu njia hii, ili tukaye tukiamini kwamba sisi tulio viungo vyake ametutangulia huko aliko yeye, aliye kichwa chetu na shina letu, mbinguni. Kristo Yesu anatekeleza ukuhani wake wa daima kwa kumwokoa na kumkomboa mwanadamu. Kupaa kwa Kristo Yesu mbinguni ni alama dhahiri ya kuingia ubinadamu wa Yesu ndani ya makao ya mbingu Mwenyezi Mungu, ambako toka huku watakujia tena kuwahukumu wazima na wafu. Lakini ubinadamu huu kwa sasa unafichika mbele ya macho ya watu. Kristo Yesu ni kichwa cha kanisa na watangulia waja wake katika ufalme mtukufu wa Baba wa milele, ili waamini ambao ni viungo vya huo mwili waendelee kuishi katika tumaini la kuishi naye milele yote. Kristo Yesu akiwa ameingia mara moja kwa daima ndani ya hekalu la mbingu, anasali kwa ajili ya waja wake kama mshenga anayewahakikishia kumiminwa kwa Roho mt Katifu. Ni katika muktadha huu mahubiri ya kipindi cha Kwaresima kwa mwaka 2025 yanaongozwa na Padre Roberto Pasolini, mhubiri wa nyumba ya kipapa na kuongozwa na kauli mbiu, kutia nanga katika Kristo, kukita mizizi na kusimikwa katika tumaini la maisha mapya. Mahubiri haya ni kwa ajili ya waamini wote wanaojisikia kutaka kuboresha maisha yao ya kiroho, yanaanza saa tatu kamili kwa saa za Ulaya. Ni katika mwelekeo huu wa mahubiri ya nne ya kipindi cha kwaresima tarehe kumi na moja Aprili elfu mbili na ishirini na tano yameongozwa na, na kauli mbiu kueneza matumaini, kupaa na uwajibu, tumesimikwa katika Kristo Yesu, wenye mizizi katika tumaini la maisha mapya padi roberto pasolini mhubiri wa nyumba ya kipapa amekazia umuhimu wa kujikita katika uongofu wa ndani ushuhuda wa maria magdalena kupaa bwana mbinguni na kutazama juu ushuhuda wa kutangaza habari njema ya wokovu inayosimikwa katika huduma ya upendo kwa mungu na jirani nguvu ya roho mtakatifu katika ushuhuda Baba Mtakatifu Francisco anasema maadhimisho ya jubilia ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo ni muda mwafaka wa kukimbilia na kuambata huruma na upendo wa Mungu kwa kuweka kando mizigo ya zamani na kupyaisha msukumo wa kuelekea siku zijazo, ili kusherehekea uwezekano wa mabadiliko katika maisha, kwa kujitahidi kupyaisha utambulisho wao na kuwa jinsi walivyo kwa njia ya imani, tayari kushuhudia ubora wao katika maisha ya kila siku. Kristo Yesu anasema, mimi ni mlango, mtu akiingia kwa mimi ataokoka, ataingia na kutoka naye atapata malisho. Huu ni mwaliko kwa Wakristo wote kuwa ni mahujaji wa matumaini yasiyodanganya, umoja unaopaswa kuimarishwa, kukuza na kujenga haki, amani na furaha ya kweli katika Kristo Yesu. Yesu ndiye lango la maisha ya uzima wa milele anayewashirikisha waja wake fumbo la upendo na huruma ya Mungu isiyokuwa na mipaka, huruma inayewakumbatia na kuambata wote pasi na ubaguzi, changamoto na mwaliko wa kuambata toba na uongofu wa ndani pamoja na utakatifu wa maisha. Huu ni mlango unaohamasisha waamini kujiketa katika upendo kwa Mungu na jirani, kwa kuambata injili ya furaha daima, wakimwangalia Kristo Yesu waliyemtoboa wa kwa mkuki ubavuni, kimbilio la wakosefu na wadhambi, watu wanaohitaji msamaha, amani na utulivu wa ndani. Kristo Yesu ni mlango wa huruma na faraja, wema na uzuri usiokuwa na kifani huu ni mlango wanamopita watu wenye haki. Kristo Yesu ni mlango wa mbingu unaowaalika wote kushiriki furaha ya uzima wa milele. Yesu anawasubiri kwa moyo wa huruma na mapendo wale wote wanaomwendea kwa toba na uongofu wa ndani, tayari kuambata utakatifu wa maisha. Kumbe maadhimisho ya jubilei yanapata chimbuko lake katika imani kwa Kristo Yesu na Kanisa lake, ambaye ndiye chimbuko la lengo halisi la imani yake. Kristo huu ni mwaliko kwa waamini kuhakikisha kwamba wanashiriki kikamilifu katika mchakato wa ujenzi wa umoja, ushiriki na utume, kwa kujikita katika hekima na busara, chemchemi ya unyenyekevu, upendo, imani, furaha ya kweli na msamaha kutoka katika undani wa mwamini. padi Roberto Pasolini anasema Kristo Yesu ni mlango unaojenga na kudumisha mahusiano na mafungamano na Mwenyezi Mungu, tayari kumpokea Kristo Yesu kama zawadi ili kumtangaza na kumshuhudia kwa watu wa mataifa. Kwa muda wa siku arobaini Kristo Yesu aliwatokea na kujidhihirisha kwa wafuasi wake kama ilivyotokea kwa Maria Magdalena alionja huruma na upendo wake wa ndani, akamtafuta kule bustanini, huku akirejesha ile kumbukumbu ya upendo na faraja baada ya mateso na kifo cha msalaba. Akamtambua Kristo kwa kuitwa jina, na huo ukawa ni mwanzo wa furaha mpya ya ufufuko wa Kristo kwa wafu, tayari kumtangaza na kumshuhudia miongoni mwa watu wa mataifa. Noli me tangere, yani usiniguse. Maria Magdalena alitaka kuonja upendo wa Kristu mfufuka na kwamba Kristu anampatia fursa ya kusonga mbele, mitarafu eri za mlimani, tayari kutangaza na kushuhudia fumbo la umwilisho linalopata utimilifu wake katika fumbo la Pasaka. Naye aliyeshuka ndiye yeye aliyepaa juu sana kupita mbingu zote ili avijaze vitu vyote. Huu ni mwaliko kwa wafuasi wa Kristo Yesu kumtafuta kati ya ndogo zake na kutambua uwepo wake katika uhalisia wa maisha ya waamini kwa kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano ya udogo wa kibinadamu <mulia> Ndogo, msikilizaji wa Redio Vatikani, Padi Roberto Pasolini anasema Kristo Yesu alipopaa mbinguni, wanafunzi wake walisimama wakitazama juu mbinguni, kwani walikuwa wanatafuta sura ya Kristo mfufuka. Mwaliko kwa uamini kwanza kabisa nikuutafuta uso wa Kristo mfufuka katika neno, sakramenti, huduma na katika uhalisia wa maisha ya waamini, kwa sababu Mwenyezi Mungu awe yote katika wote. Huu ni mwaliko kwa Wakristo kubeba vyema misalaba ya maisha yao tayari kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu, kwa njia ya huduma ya ukweli katika upendo, kwa kutoka katika undani wao, ili kujenga na kudumisha umoja na mshikamano wa udugu wa kibinadamu, ili kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa waliobatizwa. Mwili wa Kristo Yesu, yaani kanisa, ujengwe katika umoja, hata na sisi sote tutakapoufikia umoja umoja wa imani na kumfahamu sana mwana wa Mungu hata kuwa mtu mkamilifu hata kufika kwenye cheo cha kimo cha utimilifu wa Kristo. Ushuhuda huu ujengwe katika upendo na ukweli. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kupaa Bwana mbinguni ni mwanzo wa mchakato wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu hadi miisho ya dunia kama walivyofanya watakatifu na mashuhuda wa imani, kwa kutambua na kuheshimu uzuri unaofumbatwa katika kazi ya uumbaji, kwa kuheshimu, kulinda na kudumisha Injili ya uhai, kwa kusimama kidete katika mchakato wa uinjilishaji wa kina kwa nguvu za Roho Mtakatifu, uinjilishaji unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili, katika toba na uongofu wa ndani, kwa kumwilisha huduma ya upendo na heshima ya kichungaji kwa njia ya unyenyekevu, usikivu, ukarimu pamoja na mang'amuzi kwa kuendelea kuwa waaminifu kwa, kwa tunu msingi za kiinjili kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa mtu, heshima na haki zake msingi, kama njia mwafaka ya kuona uso wa Mungu, tayari kujenga ushirika na mafungamano ya watu wa Mungu. Kristo Yesu alipaha mbinguni, amekaa kuume kwa Mungu Baba Mwenyezi. Changamoto kwa Wakristo ni kwenda ulimwenguni kote kutangaza na kushuhudia Injili. Nao wakatoka wakahubiri kote kote, Bwana akitenda kazi pamoja nao, na kulithibitisha lile neno kwa ishara zilizofuatana nalo. Maisha ya Kristo Yesu aliyezaliwa, akateswa, kafa, akafufuka na kupaa mbinguni anakuwa ni chemichemi chemi ya furaha ya Injili, alama ya ukombozi wa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na kifo, na hivyo kuwapatia wanadamu maisha mapya kwa njia ya Roho Mtakatifu. Padri Roberto Pasolini mhubiri wa nyumba ya kipapa amehitimisha mahubiri yake ya nne ya kipindi cha Kwaresima kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwa kusema kwamba kupaa Bwana mbinguni ni amana, utajiri na urithi wa kanisa kutoka kwa Kristo Yesu, anayewakirimia waja wake fursa ya kujenga ushirika wa kweli na wakena tayari kujiamilisha mbele ya Mwenyezi Mungu kama mahujaji wa matumaini, tayari kuwajibika kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma ya Injili, kwa kumpenda Mungu na jirani, kwa kuupokea na kuubeba vema msalaba wa wokovu wa mwanadamu. Kristo Yesu atarudi tena kuwahukumu wazima na wafu. Huu ni mwaliko kwa waamini kumwilisha, kutangaza na kushuhudia tunu msingi za kiinjili kwa kuendelea kuboresha matumaini, wakati huu wa maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo. Wakristo wanaitwa na kutumwa kutangaza na kushuhudia huruma na upendo wa Kristo Yesu, lango la imani, matumaini na mapendo. Ilikuwa ni karibu saa saba mchana masaa ya Ulaya katika basilika ya Mtakatifu Petro mjini Vatikani, wakati baadhi ya wanawake walisikika wakipaza sauti kwenye vinjia, papa yuko hapa, papa yuko hapa. Baada ya mshangao wa Dominika iliyopita pale ambapo waamini elfu ishirini walikuwa katika uwanja wa Mtakatifu Petro kwa ajili ya jubilei ya wagonjwa na ya ulimwengu wa kiafya, kwa gafra walimwona Papa Francisco akiwasiri kwenye kiti cha magurudumu ambapo hali hiyo imerudiwa tena mchana wa Alhamisi tarehe kumi ya Aprili elfu mbili na ishirini na tano wakati Papa Francisco alipendelea kutoka nje kidogo katika makazi yake ya Mtakatifu Marta, ambapo anaendelea na matibabu yake na kuvuka mlango wa maombi ili kwenda kwenye basilika ya Mtakatifu Petro chini ya dakika kumi za sara ya kimya mbele ya kaburi la Papa Piusi wa Kumi, papa ambaye amekuwa akisema kuwa alikuwa karibu sana na papa huyo, na ambaye pia alikwenda kusali Dominika iliyopita Ndugu msikilizaji, hata hivyo, dakika chache zilitosha kuwashitua mamia ya watu waliokuwa wamekuja kuhiji katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro ambao walikusanyika kumsalimu Papa. Miongoni mwao pia walikuwepo baadhi ya warejeshaji ambao walikuwa na shughuli nyingi wakati huo, nyuma ya pazia, kwa kazi za ndani zilizofanywa katika miezi ya hivi karibuni na kiwanda cha Mtakatifu Petro ambao walipeana mikono na Georgi Mario Berigorio, yani Papa Francisco, watoto kadhaa aliowabariki na makundi yote ya ya maujaji waliokuwa jijini Roma kwa ajili ya Jubilei. Hisia nyingi sana. Maono yangu yalififia kutokana na machozi na nasikuweza hata kupiga picha, alisema Monsinyo Valerio Di Palma, mwanasheria wa kanisa la Mtakatifu Petro akielezea vyombo vya habari vya Vatikani. Alikuwa amerudi kwenye sakristia karibu saa sita na dakika hamsini za mchana, kwa hiyo dakika kumi baadaye alitoka nje akivutiwa na msukosuko huo na kuona kiti cha magurudumu na papa kikisukumwa na Masimiliano Strapeti, msaidizi wa afya ya kibinafsi. Papa alipitia mlango wa sala na kisha akaenda kwenye madhabahu ya kiti kitakatifu na hatimaye kwenye kaburi la Mtakatifu Piusi wa Kumi ili kusali. Mwishoni alisalimia watu wachache kwa kadiri alivyoweza. Kwa maelezo ya Monsinyo De Palma, hakuna maneno kutoka kwa Papa Francisco, bali ni ishara tu ishara za ukaribu na upendo kwa wale aliowakuta mbele yake. Wengine hata walijipanga ili kupata muda wa ukaribu na askofu wa Roma katika wakati huu ambapo kutokana na kutoonekana kwake hadharani kumekuwa nadra sana. Kila mtu alikimbia akijua kuwa papa amefika gafra Papa Francisco alijionyesha kwa watu akiwa na blanketi ndogo miguuni ili kumkinga na baridi na mirija ya pua za oksijeni. Kwa njia hiyo hii hi, ilituchochea kumwona hivi akiwa na nguo za kiraia rahisi. Kila mtu alikuwa akilia, watoto wengine walikwenda karibu na Papa, mwanamke alibarikiwa kwa machozi, kwa sababu ni ishara kwamba amepona, ndiyo anateseka, lakini yupo karibu. Kilichonigusa ni macho yake makubwa angavu, mtazamo huu wa kupenya na makini. Hakusema chochote, alisalimia na kubariki. Nilimwambia, Baba Mtakatifu, tunakusubiri mapema, urudi hapa tena. Alitabasamu, alisisitiza Monsinyo Di Palma. O sana, o sana, o sana, o sana, <Sithio> Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu. Dominika ya matawi mwaka siwa kilitujia katika kanisa. Dominika hii ina sura mbili: furaha na huzuni. Sura ya furaha tunaionja katika sehemu ya kwanza ya ibada ya siku hii, tunapoadhimisha namna Yesu alivyoingia Yerusalemu kwa shangwe, siku sita kabla ya Pasaka. Katika kuingia kwake Yerusalemu kwa shangwe, Yesu alipanda mwanapunda, ishara ya mfalme wa amani na utakatifu wake. Nao watu walimlaki kwa shangwe, wakiwa na matawi ya mitende, huku wakiimba nyimbo za furaha na ushindi wakisema, Hosana mwana wa Daudi, ndiye mbarikiwa yeye ajaye kwa jina la Bwana, mfalme wa Israeli, hosana juu mbinguni sisi nasi tunafanya maandamano ya kuingia kanisani kwa shangwe tukiwa na matawi mikononi yaliyobarikiwa kama ishara ya kuingia yerusalemu mpya mbinguni ndivyo sala inayotumika kubariki matawi inavyosema e mungu mwenyezi wa milele uyatakase matawi haya kwa baraka yako nasi tunamfuata kristu mfalme kwa shangwe utujalie tufike yerusalemu ya milele kwa jina lake maandamano haya siyo ya kuiga au kurudia mambo ya kihistoria yaliyopita tu bali ni ishara ya nje ya sisi kukiri na kuungama waziwazi kuwa Kristu aliyeteseka akafa na kufufuka kwa ajili yetu ndiye mfalme wetu. Baada ya matawi kubarikiwa na kwa kunyunyuziwa maji ya baraka, wakati huo watu wakiwa kimya, wakitafakari makuu ya Mungu, inasomwa Injili inayosimulia kuingia kwa Yesu Yerusalemu kwa shangwe la kimasiha. Katika mwaka huu si wa kiliturujia, tunasoma Injili iliyoandikwa na Luka sura ya 19 aya 28 hadi 40. Baada ya kusikiliza tafakari fupi, yanaanza maandamano kuelekea na kuingia kanisani kwa shangwe. Maandamano haya yanapaswa kupambwa kwa nyimbo za furaha na kumsifu Mungu kwa sauti kuu, kwa matendo makuu aliyotendea tumshangilia yesu kristo mbarikiwa mfalme ajaye kwa jina la bwana amani duniani na utukufu huko juu mbinguni katika maandamano haya mtumishi wa chetezo chenye kufuka moshi hutangulia mbele na nyuma yake anafuata mtumishi mwenye kuchukua msalaba uliopambwa kati ya watumishi wawili wenye mishumaa inayowaka kisha anafuata padi na watumishi wengine na mwisho ni waamini wote wakiwa na matawi wakiimba kwa shangwe yesu anatuonya kuwa tusipoimba kwa shangwe na kushangilia kwa furaha au tukinyamaza, mawe yatapiga kelele. Sehemu ya pili ya ibada ya Dominika hii ya matawi ni kukumbuka mateso ya Yesu Kristo yanayotuingiza katika Juma Kuu la kuadhimisha fumbo kuu la ukombozi wetu: mateso, kifo na ufufuo wa Bwana wetu Yesu Kristu, yaani Pasaka. Katika sehemu hii, kanisa linaweka mbele yetu mateso makali yaliyoyapata Kristo Yesu na kutueleza mapato yake, ushindi dhidi ya dhambi na mauti unaodhihirishwa na utukufu wa ufuko wake. Ni katika tumaini hili, mama kanisa katika sala ya mwanzo anasali hivi: e Mungu mwenyezi wa milele, ulitaka Mwokozi wetu atwaye mwili na kuteswa msalabani, ili wanadamu wapate kufuata mfano wa unyenyekevu wake. Utujalie kwa wema wako tuweze kuwa na uvumilivu kama yeye na kustahili kuishi mateso ya Yesu Kristo ambayo tunaweza kuyafahamu vizuri tu tukiyatazama pamoja na ufuko wake. Kwa hiyo, liturujia ya adhimisho hili imejaa mwanga wa Kipasaka, nasi tukiweka matumaini yetu kwa Yesu Kristu tukayaishi mafundisho yake, tutashinda na kustahilishwa kurithi uzima wa milele. Somo la kwanza ni la kitabu cha nabii Isaya sura ya hamsini aya nne hadi ya saba. Somo hili linahusu utabiri wa mtumishi wa Mungu aliye mwaminifu katika kazi yake ambaye haogopi magumu wala mateso. Mtumishi huyu ndiye Yesu Kristo, aliyevumilia mateso yote. Hakuficha uso wake asipate fedheha na kutemewa mate, hakukata tamaa, bali aliwatolea watesi wake mgongo wake walipomchapa mijeledi na walipomng'oa ndevu mashavuni mwake. Hakuficha uso wake, daima alikuwa mwaminifu na msikivu kwa sauti ya Mungu wakati wote wa maisha yake. Kwa usikivu wake alipewa nguvu na uvumilivu dhidi ya watesi wake, akapewa na uwezo wa kuwafundisha na kuwapatia matumaini wanyofu, wanyonge, maskini na waliovunjika moyo. Kwa mateso yake sisi tumekombolewa kutoka utumwa wa dhambi na mauti. Ni katika muktadha huu mzaburi katika wimbo wa katikati anasema hivi: Mungu wangu Mungu wangu mbona umeniacha? Wote wanionao hunicheka sana, hunifyonya wakitikisa vichwa vyao, husema, alimtegemea Bwana naye amponye na amwokoe sasa, maana apendezwe naye. Kwa maana mbwa wamenizunguka, kusanyiko la waovu wamenisonga, yamenizua mikono na miguu naweza kuihesabu mifupa yangu yote. Wanagawanya nguo zangu na vazi langu wanalipigia kura. Nawe Bwana usiwe mbali. E Mungu wangu, hufanya haraka kunisaidia. Nitalihimidi jina la Bwana kwa ndugu zangu, katikati ya kusanyiko nitakusifu. Ninyi mnaomcha Bwana msifuni, enye nyote mlio wazawa Yakobo mtukuzeni. Nasi tukimtumainia Mungu tukalisikiliza neno lake tukalitina kuliishi, hakika tutakapomlilia atasikia kilio chetu na kutuokoa. Somo la pili na waraka wa Mtume Paulo kwa Wafilipi, sura ya pili aya sita hadi ya kumi na moja. Somo hili linaweka wazi matunda ya utii, unyenyekevu na umvumilivu wa Yesu Kristu, mtumishi mwaminifu wa Mungu, wokovu wa mwanadamu, naye Yesu kuwekwa mfalme wa mbinguni na dunia. Maandiko Matakatifu yanasema kuwa dhambi na mauti viliingia katika historia ya mwanadamu kwa kosa la wazazi wetu wa kwanza, Adamu na Eva, kukosa utii kwa Mungu lakini kwa utii wa Kristo Yesu dhambi na mauti vimeangamizwa. Kwa kuto kutii kwa Adamu na Eva tulitengwa na Mungu, kwa kutii kwake Kristu tumeunganishwa na Mungu, nasi tunapaswa kutii amri za Mungu na za Kanisa, kutii mafundisho ya Kanisa, kuatii kwa na kuwasikiliza viongozi wa Kanisa ili tupate kustahilishwa kurithi uzima wa milele. hata Waswahili hutuonya wakisema, asiyesikia la mkuu huvunjika guu. Basi tujikubali kuwa sisi kwa asili tu binadamu, lakini tusiung'ang'anie kwa nguvu binadamu wetu, bali tuwachilie, tujitwalie hali ya kimungu kwa kuwa wana wake Mungu, ili tukaishi naye milele yote mbinguni. Injili ni ilivyoandikwa na Luka sura ya 22 aya 14 23 hadi 56. Sehemu hii ya injili ndiyo kiini cha maadhimisho ya dominika hii nayo inasimulia mateso ya Bwana wetu Yesu Kristu. Ikumbukwe kuwa siku ya Dominika ya Matawi, injili inasomwa pasipo mishumaa wala chetezo na bila utangulizi wa ishara ya msalaba. Nayo husomwa na shemasi baada ya kuomba na kupokea baraka kwa padi, na kama hakuna shemasi husomwa na padi. Lakini ili kuipamba liturujia hii, injili husomwa na walei kwa kuimba, ili kuweza kuwa na uwakilishi wa wahusika katika simulizi hili. Lakini sehemu ya Kristo lazima isomwe au kuimbwa na padri. Simulizi hili linatuambia kuwa Yesu alikamatwa akiwa bustanini Getsemani akisali, naye bila ubishi alikubali kukamatwa, akahukumiwa na kuanza safari ya ukombozi kuelekea Golgota kusulubiwa. Safari hii ilikuwa na mateso makali sana, alibebeshwa msalaba mzito, alifanyiwa dhihaka, alipigwa mijeledi, akavuliwa nguo, akatemewa mate, akatukanwa, akasulubiwa msalabani na hatimaye akafa kwa sababu ya dhambi zetu, na kuonekana kuwa mtu aliyelaaniwa na Mungu. Lakini kwa kifo chake kilivyokuwa cha pekee, dunia ilitetemeka, jua lilififia, kukawa giza juu ya nchi, pazia la hekalu likapasuka mara mbili, naye alipochomwa ubavu kwa mkuki, vilitoka damu na maji, ndizo chemchemi ya sakramenti za kanisa. Nao walioshuhudia walisadiki uaguzi wa manabii na kusema, hakika huyu alikuwa ni mwana wa Mungu. Katika simulizi hili, sauti za umati wa watu husikika wakipiga makelele wakisema asulubishwe, asulubishwe. Nasi kwa mawazo, maneno na matendo yetu maovu na kwa dhambi zetu natoa mlio na makelele hayo hayo tukisema, msulubishe, msulubishe. Petro alijaribu kupambana na nguvu za giza kwa upanga. Je, sisi nasi hatuna fikra kama za Petro za kupambana na nguvu za shetani na ibilisi kwa upanga wagiza masengenyo malumbano mapigano visasi na fitina? Je, hatusemi kila siku katika makundi ya watu msulubishe, msulubishe, mwondoshe, mwondoshe? Tukumbuke kuwa hatupaswi kumpigania Kristo kwa upanga, bali kwa ushuhuda wa maneno na matendo mema. Tuige mfano wa Kristo Yesu, Bwana, mwalimu na mkombozi wetu, aliyepambana na kumshinda Shetani, si kwa upanga na vitisho, bali kwa uvumilivu, unyenyekevu upole na utii wake kwa Mungu Baba. Yuda alimsaliti Yesu kwa busu, alama na ishara ya upendo. Petro alimkana mara tatu, nao mitume wengine walimkimbia. Sisi nasi tunafanya mambo haya haya, tunamsaliti, tunamkana na kumkimbia Yesu Kristu kila tunapoionea aibu Injili, tunaporudi nyuma kiimani na kukosa matumaini kwake kwa sababu ya magonjwa au matatizo ya kimaisha, hata kutafuta suluhu katika dhambi. Jogoo amekwisha kuwika mara ya tatu na aliko kujirudi. Tujiweke chini ya msalaba wa Kristo, kwani hatuna tumaini lingine. Japo kwao wanaopotea msalaba ni kikwazo na upuzi, kwetu sisi ni nguvu ya Mungu, alama na bendera ya ushindi, kama tukiutazama kwa imani na moyo wa toba. Basi katika juma kuu linalofunguliwa na dominika ya matawi, tuombe neema ya kuwa wasikivu na watii tujipatanishe na Mungu ili tuweze kuifurahia Pasaka, ufuko wa Bwana, na baada ya maisha ya hapa duniani, tukastahilishwe kufurahi naye mbinguni. Ni katika tumaini hili, mama kanisa katika sala ya kuombea dhabihu anasali hivi: E Bwana, utujalie rehema yako kwa ajili ya mateso ya mwanao wa pekee basi. Ingawa hatustahili kitu kwa matendo yetu, tuipate rehema yako kwa ajili ya sadaka hii kubwa. Na utangulizi wa dominika hii unaliweka wazi tumaini hili ukisema: Yeye ingawa hakuwa na kosa alikubali kuteswa na kuhukumiwa pasipo haki kwa ajili ya wakosefu; amefuta dhambi zetu kwa kifo chake na kutufanya wenye haki kwa ufuko wake. Na katika sala baada ya komunyo, mama kanisa anahitimisha maadhimisho ya dominika hii akisali hivi: E Bwana, sisi tuliyoshiba mapaji yako matakatifu, umetupa tumaini la kupata hayo tunayoamini kwa ajili ya kifo cha mwanao tunakusihi, hapo atakapofufuka utufikishe huko tuendako na hili ndilo tumaini letu. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Paskali Igondo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaura na padri Paska Ihondo, mimi ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa nikikutakia maandalizi mema ya Dominika ya Matawi. Tumsifu Yesu Kristu. Laudetu Yesus Kristus.