Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo. Wakati huo ninapo kutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Katekesi ya Baba Mtakatifu Leo wa 14 Jumatano tarehe 11 Juni 2025 imenogeshwa na Injili kama ilivyoandikwa na Marko kuhusiana na kuponywa kwa Batimayo mwana wa Timayo yule mwombaji kipofu. Imani na matumaini kwa Kristo Yesu ni msingi wa uponyaji wa maisha ya kiroho na kimwili. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne nawaalika waamini kufanya tafakari ya kina kuhusu fumbo la Utatu Mtakatifu, chemchemi ya upendo wa Kimungu, ili hatimaye kutekeleza mapenzi ya Mungu katika hali na mazingira mbalimbali mbali. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, katika maadhimisho ya sherehe ya fumbo la utatu mtakatifu kiini cha imani ya kanisa, Dominika tarehe kumi na tano Juni elfu mbili na ishirini na tano, ataadhimisha ibada ya misa takatifu kwenye uwanja wa kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vatikani sanjari na maadhimisho ya jubilei ya wana michezo. Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne, wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe kumi na moja Juni elfu mbili na ishirini na tano, amewakumbusha waamini na mahujaji kwamba mwezi Juni umetengwa rasmi na mama kanisa kwa ajili ya ibada kwa moyo mtakatifu wa Yesu, chemchemi ya maisha na utakatifu. Huu ni mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kumpelekea Kristo Yesu shida, mahangaiko na matamanio yao halali kwa imani na matumaini, naye atasikiliza na kujibu kilio chao. Kwa niaba ya Angela Rezaula na Sara Peraji, mimi ni Padri Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katekesi kuhusu Roho Mtakatifu na bibi harusi. Roho Mtakatifu anawaongoza watu wa Mungu kuelekea kwa Kristo Yesu, tumaini letu, ni sehemu ya maadhimisho ya Jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini ni katika mwendelezo wa injili ya matumaini. Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne tayari amekwisha kugusia kuhusu mfano wa mpanzi, na kwamba injili ya Kristo Yesu ni mbegu inayopandwa kwenye udongo wa maisha ya mwamini, na Mwenyezi Mungu ndiye anayesongesha historia. Kristo Yesu kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wake amewakirimia waja wake chemchemi ya matumaini mapya. Hayati Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wakitumia miserikodi yatimizira yaani, huruma na amani Nasema, huruma ni kielelezo makini cha upendo wa Mungu unaosamehe, unaoongoa, unaopiaisha na kubadili mwelekeo wa maisha. Ni kielelezo cha ufunuo wa fumbo la Mungu ambalo ni huruma ya milele inayewakumbatia na kuambata watu wote pasi na ubaguzi, kiasi cha kuakirimia maisha mapya, chemchemi ya furaha na matumaini mapya yanayovunjilia mbali ubaguzi, ubinafsi na uchoyo, ili kutenda wema, kufikiri vyema na kuondoa huzuni moyoni. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amekwisha kugusia pia kuhusu wafanyakazi katika shamba la Bwana, enendeni nanyi katika shamba, sehemu ya Injili kama ilivyoandikwa na Matayo sura ya ishirini mstari wa kumi na saba. <muchu> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katekesi ya Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne, Jumatano, tarehe kumi na moja Juni elfu mbili na ishirini na tano imenogeshwa na Injili kama ilivyoandikwa na Marko kuhusiana na kuponywa kwa Batimayo mwana wa Timayo yule mwombaji kipofu. Mama Kanisa, katika Injili ya Marko sura ya kumi mstari wa arobaini na sita hadi hamsini na mbili anatuwekea mbele ya macho yetu kipofu Batimayo mwana wa Timayo kama kielelezo cha imani na matumaini kwa Kristo Yesu mwana wa Mungu aliye hai. Kristo Yesu alikuwa anasafiri kutoka Yerusalemu pamoja na wanafunzi wake na mkutano mkubwa, huku akielekea kukabiliana na fumbo la Pasaka, yani mateso, kifo na ufufuko wake kwa wafu. Batimayo mwana wa Timayo aliposikia kwamba Yesu anapita, akapiga kelele, mwana wa Daudi Yesu ni rehemu Wakataka kumnyamazisha lakini, yeye akapaaza sauti na kuvunjilia mbali viunzi na vizingiti vilivyokuwa vinamzuia kiasi kwamba Kristo Yesu akasikia na kujibu sauti yake. Hii inaonyesha kwamba Kristo Yesu ni njia, kweli na uzima, ni mwanga wa mataifa na kiini cha habari njema ya wokovu. Tunakumbusha kwamba Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo daima anasikiliza kilio cha maskini wanapomulilia kwa imani na matumaini, kama alivyofanya kipofu Batimayo mwana wa Timayo ambaye hakuogopa kupaaza sauti na hatimaye kusikilizwa na Kristo Yesu kwa imani thabiti kiasi cha kubisha hodi katika moyo wa Mwenyezi Mungu, licha ya kutoeleweka na mapingamizi aliyokuwa nayo njiani. Yesu akamjibu akamwambia, wataka nikufanyie nini? Yule kipofu akamwambia, mwalimu wangu, nataka nipate kuona. Yesu akamwambia, enenda zako, imani yako imekuponya. Mara akapata kuona, akamfuata. Njiani, Bartimayo kipofu anaomba makuu kutoka kwa Kristo Yesu, anaomba rehema ili Kristo Yesu aweze kumrehemu kwa jinsi alivyo. Anainuka na kujionyesha kwa Kristo Yesu jinsi alivyo katika utu na maisha yake, anaomba upendo, huruma na faraja kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Bartimayo mwana wa Timayo anajiaminisha kwa huruma na upendo wa Mungu kwa kuomba mambo msingi atakayoweza kupyaisha tena maisha yake. Haya ni mambo ambayo kwa macho ya kibinadamu Adamu, hayawezekani lakini mbele ya Mwenyezi Mungu inawezekana. Mbatimayo yule mumbaji kipofu anamwonesha Kristu Yesu upofu wake, lakini ndani ya sakafu ya moyo wake kulifunikwa madonda makubwa, nyanyaso, dharau, ndoto zilizotoweka kama umande wa asubuhi, mapungufu na makosa aliyotenda kama binadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anakaza kusema maneno ya Batimayo, mwana wa Timayo, mwana wa Daudi, Yesu ni rehemu. Imekuwa ni sala maarufu sana kwenye mapokeo ya makanisa ya mashariki. Ni sala ambayo hata waamini wengine wanaweza kusali, Kristo Yesu mwana wa Mungu, unihurumie mimi mdhambi, mdambi. Batimayo kipofu alikuwa na uwezo wa kuona mbali zaidi hata kuliko wale waliokuwa wamebahatika kuwa na macho, kwani aliweza kumtambua Kristo Yesu mwana wa Daudi. Mungu akasikiliza na na kujibu kilio chake, akamchangamotisha kusimama na kuanza kutembea na hivyo kufufuka kutembea kutoka katika udhaifu wake wa kimwili akapata ujasiri wa kutupa vazi lake akaruka na kumwendea Kristo Yesu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hilo vazi lake ndilo lililokuwa kielelezo cha usalama wake, nyumba yake na hifadhi ya maisha yake. Ili Kristo Yesu aweze kukuponya, kuna haja ya kujiachia na kujiaminisha mbele yake. Hii ni hatua muhimu sana kuweza kupata uponyaji kutoka kwa Kristo Yesu. Anataka kuona tena kurejeshewa utu, heshima na haki zake msingi, na kwamba imani yake ndicho chanzo cha uponyaji wake, tayari kumfuasa Kristo Yesu, chanzo cha maisha na uzima wa milele. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kujiaminisha kwa Kristo Yesu, tayari kumpelekea magonjwa yao na yale ya ndugu na jamaa zao. Wampelekee Kristo Yesu shida, mateso na mahangaiko ya wale wanaoteseka bila ya kupata msaada. Kwa pamoja, wapaaze sauti zao, na kwa hakika Kristo Yesu ataweza kuwasikiliza pamoja na kuwajibu kati. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, utangulizi wa sala ya kalisi takatifu sherehe ya fumbo la Utatu Mtakatifu hutuambia maneno yafuatayo: wewe pamoja na mwanao wa pekee na Roho Mtakatifu, Mungu mmoja na Bwana mmoja, sio katika umoja wa nafsi, ila katika utatu wa Mungu mmoja. Mambo tunayoyasadiki juu ya utukufu wako, kwa sababu ya ufunuo wako, twayasadiki pia juu ya mwanao na juu ya Roho Mtakatifu pasipo tofauti ya kutengana. Sehemu hii ya ibada ya misa takatifu wakati wa adhimisho la sherehe hii hutupatia kwa mutasalimani maana ya fumbo hili tunaloliadhimisha. Imani yetu katika Mungu mmoja si umoja wa nafsi, bali ni Mungu mmoja katika nafsi tatu Yani, Mungu Baba, Mungu Mwana na Mungu Roho Mtakatifu. Neema ya Bwana wetu Yesu Kristo na wapendo la Mungu na ushirika wa Roho Mtakatifu ukae nanyi nyote. Mama Kanisa naadhimisha sherehe ya fumbo la Utatu Mtakatifu, msingi wa mafumbo yote yanayosherehekewa na Mama Kanisa kwa nyakati mbalimbali. Hili ni fumbo la imani na la maisha ya Kikristo, ni fumbo la Mungu ndani yake mwenyewe. Mwenyezi Mungu katika historia na mpango wa ukombozi amejifunua kuwa ni Mungu mmoja katika nafsi tatu: Baba Mungu Mwenyezi, muumba wa mbingu na nchi na vitu vyote vinavyoonekana na visivyoonekana. Kanisa linasadiki kwa Kristo Yesu, mwana wa pekee wa Mungu aliyezaliwa kwa Baba tangu milele yote, ni Mungu aliyetoka kwa Mungu, mwanga kwa mwanga, Mungu kweli kwa Mungu kweli, aliyezaliwa bila kuumbwa, mwenye umungu mmoja na Baba. Ndiye aliyeshuka kutoka mbingoni kwa ajili ya ukombozi wa mwanadamu, aliteswa, akafa na kufufuka kwa wafu. Kanisa linasadiki kwa Roho Mtakatifu, Bwana namleta uzima, atokaye kwa Baba na Mwana, anayeabudiwa na kutukuzwa na Baba na Mwana, aliendena kwa vinywa vya manabii. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe kumi na moja Juni elfu mbili na ishirini na tano amewaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuhakikisha kwamba wanaandaa nyoyo zao liziweze kuwa ni makazi ya fumbo la utatu mtakatifu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaalika waamini kufanya tafakari ya kina kuhusu fumbo la utatu mtakatifu, chemchemi ya upendo wa Kimungu, ili hatimaye kutekeleza mapenzi ya Mungu katika hali na mazingira mbalimbali mbali. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika maadhimisho ya sherehe ya fumbo la utatu mtakatifu kiini cha imani ya kanisa dominika tarehe kumi na tano Juni elfu mbili na ishirini na tano ataadhimisha ibada ya misa takatifu kwenye uwanja wa kanisa kuna mtakatifu, mtakatifu Petro mjini Vatikani sanjari na maadhimisho ya jubilei ya wanamichezo. Maadhimisho haya yataanza rasmi majira ya saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Ulaya sawa na saa tano na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, toba na upatanisho ni wazo linalojitokeza mara nyingi katika maandiko matakatifu, na katika Agano la Kale limechukua mwelekeo wa kijamii kufidia kwa, kwa ovo lilotendwa hii ndiyo sheria ya Musa inayotoa fursa ya kurejesha kile kilichoibiwa au kujenga tena uhusiano na mafungamano yaliyosababishwa na ovu lilotendwa au kulipa fidia kwa kumtia Hasarani. Hiki kilikuwa ni kitendo cha haki kilichojenga na kulinda maisha jamii. Katika Agano Jipya, mwelekeo huu unakuwa ni sehemu ya mchakato wa maisha ya kiroho ndani ya mfumo wa ukombozi ulioletwa na Kristo Yesu. Kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wake akawa ni fidia ya dhambi ya walimwengu. Hiki ni kielelezo cha neema, rehema na upendo wa Mwenyezi Mungu kwa wenye dhambi. Kumbe malipizi huchangia kukoleza upatanisho kati ya watu wenyewe na pia upatanisho na Mwenyezi Mungu, kwa sababu uovu unaotendwa dhidi ya jirani zako ni dhambi inayotendwa pia dhidi ya Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ibada kwa moyo mtakatifu wa Yesu inapata chimbuko lake pale juu msalabani, askari mmoja wapo walipomchoma Kristo Yesu kwa mkuki ubavuni, mara ikatoka damu na maji, alama ya sakramenti za kanisa. Kunako mwaka 1673 Mtakatifu Margarita Maria Lakoku akatokewa na Kristo Yesu na kumpatia dhamana ya kutangaza na kueneza ibada kwa moyo mtakatifu wa Yesu, kielelezo cha upendo na huruma ya Mungu kwa binadamu, lakini zaidi kwa wadhambi wanaothubutu kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu, tayari kuambata utakatifu wa maisha. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa 14 wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe 11 Juni 2025 amewakumbusha waamini na mahujaji kwamba mwezi Juni umetengwa rasmi na Mama Kanisa kwa ajili ya ibada kwa Moyo Mtakatifu wa Yesu, chem chemichemi ya maisha na utakatifu. Huu ni mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kumpelekea Kristo Yesu shida, mahangaiko na matamanio yao halali kwa imani na matumaini naye atasikiliza na kujibu kilio chao. Huu ni mwaliko wa kumpelekea Kristo Yesu amana na utajiri wao, udhaifu na mapungufu ya maisha, bila kusahau maangaiko ya jirani zao. Kwa hakika, Kristo Yesu atasikiliza na kujibu kilio chao. Waendelee kuwajibika kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi kwa kukuza uchumi unaosimikwa katika kanuni, maadili, utu wema na haki Salama. Wakati mama kanisa anapoadhimisha sherehe ya Pentekoste ambayo ni kilele cha kipindi cha Pasaka yaani siku hamsini, tangu ufufuko wa Yesu Kristo na mwanzo wa kanisa, ujumbe wa amani umeendelea kutawala katika siku hiyo, ambapo baadhi ya maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Tanzania wamekazia umuhimu wa Watanzania kupenda kutawaliwa na na fadhila za Kimungu yaani haki, amani, ukweli na maridhiano ili kuendelea kulijenga taifa kulingana na tunu walizoachiwa na waasisi wa taifa hilo. Askofu Mkuu Yuda Tadeusi Ruaichi wa Jimbo Kuu Katoliki Dar es Salaam, wakati wa mahubiri yake katika kanisa kuu la Mtakatifu Josefu, Jimbo Kuu Katoliki Dar es Salaam, alitoa katekesi jio ya Pentekoste na kusema kwamba Roho Mtakatifu ni zawadi tuliozawadiwa na Bwana Yesu Kristo, ni uhai, chimbuko na nguvu ya kanisa. Alieleza kuwa mitume wa Yesu walijifungia ndani wakiogopa Wayahudi, kwa sababu Wayahudi walimtenda Yesu vibaya kwa namna ambavyo haikuzingatia haki. Yesu aliyeteswa, aliyekufa na aliyefufuka hakutendewa haki. Changamoto na mwaliko kwa Watanzania ni kujikita katika kutenda haki. Katika mazingira hayo ya woga, Bwana Yesu aliwaahidia wafuasi wake kwamba atawapelekea mfariji, mtetezi, mwalimu na mwanga ambaye atawatia nguvu na kuwapa uthubutu wa kusimamia ukweli, haki na yote ambayo yanampendeza Mungu. Siku ya Pentekoste, ahadi ya Kristo ilitimia. Mitume wakiwa katika ubaridi na woga wakajikuta wanashukiwa na Roho Mtakatifu. Pamoja na mambo mengine, amesisitiza waamini na wote wenye mapenzi mema kuishi matendo makuu ya Mungu, na jambo la kwanza likiwa ni tendo la ukweli, kwa sababu Mungu mwenyewe ni ukweli, na hivyo kila mmoja aishi kutetea, kusimamia na kuishi ukweli. Tendo jingine la Mungu ni haki, ambayo ni zawadi itokayo kwa Mungu, ni zawadi ambayo anawakirimia wanadamu kwa mwenendo wa maisha yao. Hivyo lazima kila mwanadamu awe tayari kumpa kila mtu mastahili yake, usimpunje usimwonee usimdhulumu wala kumnyanganya mtu haki yake. Unapofanya kinyume, unaenda kinyume na utashi wa Mungu, kinyume na misingi ya haki na kinyume na misingi ya Roho Mtakatifu. Aidha, ameelezea kuwa kazi ya Mungu ni amani, akisisitiza kuwa amani sio ukosefu wa vita na sio utulivu holela. Kama raia wa Tanzania, nchi ambayo tunajitapa kama kisiwa cha amani tupende kushughulikia mambo yetu kwa misingi ya ukweli, haki na amani na kumpendeza Mungu, ili tuendelee kudai kuwa sisi ni kisiwa cha amani. Katika yale yanayoendelea katika zama hizi nchini mwetu, ninashauri tusithubutu kujiita kuwa ni kisiwa cha amani. Tumwombe Mungu atubadilishe, atugeuze, atuongoze na tufanye kweli watu wanaoakisi amani yake. Tumwombe Roho Mtakatifu atuimarishe Naye askofu Stefano Lameki Musomba wa jimbo Katoliki Bagamoyo, katika maadhimisho ya sherehe ya Pentekoste, alihamasisha amani Tanzania akitaka maridhiano ya kitaifa, ili kanisa liweze kufanya uinjishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili, katika watu waliojawa na amani. Amedokeza juu ya uchaguzi mkuu unaofanyika mwezi Oktoba mwaka huu, akisema watanzania wachague viongozi wanaoweza kusimamia ukweli katika mambo yanayofaa viongozi walio na wajibu wa kusema ndio pale panapostahili kusema ndio na hapana pale panapostahili kusema hapana. Unachagua mbunge anaenda kukuwakilisha bungeni kwa kusema ndio na kushabikia kila kitu? Hapana. Tunahitaji viongozi wa kweli. Yaani ndio katika kila kitu, kwenye ulimwengu huu unatupeleka wapi? Huko ni kutesa watu wakati mwingine katika harakati za siasa zetu hapa nchini tanzania unasikia viongozi wa dini wanashutumiwa kuwa wamechanganya dini na siasa hivi unawezaje kufaulu kuhubiria mtu anayekufa kwa njaa mtu anayenyanyaswa watu wanaopigwa makofi na kuhuzunika halafu mimi kiongozi wa dini nakuja na, na mahubiri ya kawaida kabisa ya kuwaambia mungu anawapenda wa endeleeni hivyo hivyo hiyo ni injili ipi ninayoihubiri Alihoja Askofu Msomba amesema mafundisho jamii ya kanisa yanaweka bayana kwamba hatuwezi kuhubiri injili pale ambapo haki haitendeki. Tuhubiri habari njema pale ambapo haki inatendeka, maana tutaulizwa na Mungu. Wewe hukukemea hapa, hukuwa na sauti ya kinabii, watu waliteseka na wewe ulikaa kimya. Ujumbe wa Mungu unamjia mwanadamu katika mazingira yake ya kijamii, kisiasa na kidini kama Wakristo. Pentekoste inatupa ujasiri wa kusema ukweli kuishi amani ambayo ni zawadi ya Kristo Yesu aliyotupa wakati wa Pasaka. Ameeleza kama hatuheshimiane, tukae chini tujitathimini, kwa nini tumefika huku. Ukienda kwenye mitandao ya kijamii inatia huruma kuona namna vijana wadogo wanavyotukana, lakini lazima tukae chini tuambizane kwa nini tumefika hapa Askofu Mkuu Renatus Nkwande wa jimbo kuu katoliki Mwanza, katika misa ya maziko ya mzee Sylvin Bengwe Mongela, ambaye ni mume wa mama Gertrude Mongela aliyefariki dunia tarehe 31 Mei mwaka 2025 na, na kuzikwa tarehe 7 Juni mwaka 2025 jijini Mwanza, aliwaambia waamini pamoja na viongozi wa serikali walioshiriki maziko hayo kuwa wafanye tathmini katika yote yanayotendeka nchini Tanzania na kuratibu namna ya kufanya mwafaka wa majadiliano ya kitaifa, ili kila mmoja atoe mawazo yake na hatimaye waweze kufikia mwafaka wa pamoja. Lazima tukiri kuwa taharuki ipo, tena tupo katika mahangaiko. Vijana wanasema mengi kwenye mitandao ya kijamii, wakati mwingine wanatukana, kila mmoja anasema lake. Hii si ishara nzuri kama taifa. Tunatambua kutokana na mila zetu kuna staha ya mazungumzo, lakini ukiona vijana wanatukana mtu mzima anaweza kuwazaa bila woga. Lazima tushtuke, tufanye mazungumzo ili kusikilizana Lazima viongozi wawe mstari wa kwanza kujiuliza, kwa nini watu wanashambuliana huku wengine wakiishi kwa oga, hata wachungaji kutembea na walinzi, maana pengine wamenusa shida. Viongozi ambao wamepewa dhamana ya kulinda Watanzania watafute jukwaa la kuwakutanisha Watanzania ili waweze kuzungumza kwa uhuru na kutoa hoja na maoni yao. Utaratibu unaoendelea mitandaoni ambapo kila Mtanzania anazungumza lake si utaratibu mzuri kuendelea, haiwezekani. La sivyo, tutakuwa ni taifa la ajabu. Tusizuie watu kusema, lakini kama taifa lazima tuje pamoja, tujiulize ni kitu gani kimetufikisha hapa. Amesema askofu mkuu Mkwande. Kutoka studio za Radio Vatican, mimi ni Sara Pelaji. Siku ya kimataifa dhidi ya ajira ya watoto inayoadhimishwa kila mwaka tarehe 12 Juni ni mpango wa kimataifa ulioanzishwa na shirika la kazi duniani hilo, kuakisi swala kubwa la unyonyaji wa watoto na kuhamasisha juhudi za kutokomeza. Katika siku hii kwa mwaka 2025 inachukua umuhimu mkubwa zaidi inapoambatana na kutolewa kwa makadirio ya mwelekeo mpya wa kimataifa kuhusu ajira ya watoto iliyotayarishwa kwa pamoja na shirika la kazi duniani ILO na shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya watoto UNICEF. Kwa njia hiyo, takwimu hii ni muhimu ambayo itaongoza mijadala ya sera za kimataifa na kutia nguvu upya juhudi za kufikia lengo la maendeleo endelevu kifungu cha 8.7 la kuondoa ajira ya watoto katika aina zake zote ifikapo elfu mbili na ishirini na tano. Japokuwa katika lengo hili bado kabisa halijafikia katu lengo lake. Mpango huu wa kimataifa unalenga kuongoza ufahamu, kukuza utetezi na kuhimiza hatua za kuondoa aina zote za utumikishwaji wa watoto. Toleo la elfu mbili na ishirini na tano linaakisi kukagua makadirio na mwelekeo wa kimataifa katika ajira ya watoto, hasa kwa kuakisi maendeleo yaliyopatikana na changamoto kubwa ambazo zimesalia hilo na washirika wake wanaungana kuadhimisha siku hiyo na kuakisi umuhimu wa kutokomeza utumikishwaji wa watoto duniani kote. Siku ya kimataifa dhidi ya ajira kwa watoto ilizinduliwa mnamo mwaka elfu mbili na mbili ili kuzingatia kiwango cha kimataifa cha utumikishwaji wa watoto na juhudi zinazohitaji kutokomeza hilo. Pia inasisitiza haja ya dharura ya utekelezaji kamili wa mikataba ya kimataifa na utekelezaji thabiti wa ndani ili kutokomeza unyonyaji wa watoto kwa Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, maadhimisho ya siku ya kimataifa dhidi ya ajira ya watoto kwa mwaka 2025 yanalenga kuongoza sauti zinazodai mbinu madhubuti za kuzuia, utekelezaji mkali na ushirikiano mpana ili kukomesha utumikishwaji wa watoto. Kukiwa na zaidi ya watoto milioni 160 duniani kote ambao bado wamenaswa katika ajira ya watoto, ni janga kubwa la haki za binadamu ambalo linaathiri karibu mtoto mmoja kati ya kila watoto 10 mwenguni kote. Kati ya hawa karibu nusu wanahusika katika kazi za hatari ambazo zinatishia moja kwa moja afya na maendeleo yao. Kwa mfano bara la Afrika watoto milioni sabini na mbili, ambayo ni asilimia ishirini ya idadi ya watoto Asia na Pacific milioni sitini na mbili, ambapo ni asilimia saba; Amerika milioni kumi na moja, ambayo ni asilimia tano; Ulaya na Asia ya Kati milioni sita ambayo ni asilimia nne. Nchi za Kiarabu milioni moja ambayo ni asilimia tatu. Kwa hiyo mnaweza kuona kwamba barani Afrika utumikishwaji wa watoto ni mwingi mno, hasa asilimia hamsini na sita ya watoto wote wanaotumikishwa wanaishi katika nchi za kipato cha kati na kuondoa dhana kwamba ni tatizo katika mataifa maskini zaidi. Licha ya sheria na mipango mingi, ajira ya watoto bado ni swala linaloendelea, na kwa mfano nchini India. Sababu kuu zimejikita sana katika mambo ya kijamii na kiuchumi na kufanya kutokomeza kwa changamoto ngumu na inayoendelea. Mtazamo wa jumla unaoshughulikia umaskini, elimu, utekelezaji na ufahamu ni muhimu ili kufikia mabadiliko ya kudumu. Changamoto kuu ni pamoja na umaskini na ukosefu wa ajira. Hii ni kwa sababu matatizo ya kiuchumi yanasukuma familia kuwategemea watoto wao ili kupata mapato ya ziada. Ukosefu wa upatikanaji wa elimu, watoto wengi hasa wa vijijini hawapati elimu bora au shule. Kuna utekelezaji duni wa sheria za ajira ya watoto katika ngazi ya chini ambayo huzuia maendeleo. Kukubalika kwa kijamii na ukosefu wa ufahamu, pia katika baadhi ya maeneo utumikishwaji wa watoto unafanywa kuwa wa kawaida kutokana na mila na desturi za kiutamaduni. Kuenea kwa sekta isiyo rasmi na rasmi Sehemu kubwa ya utumikishaji wa watoto hutokea katika sekta hizo zisizo rasmi ambazo ni vigumu kuzidhibiti. Kwa hiyo ajira ya watoto ni jambo la kimataifa ambalo bado limeenea na mara nyingi limefichwa na ni vigumu kugundua, ambalo linahatarisha haki za msingi za mdogo, kuwanyima fursa za kusoma, kukua kwa afya na kufurahia ustawi wa kimwili na kisaikolojia. Katika mkesha wa siku hii tarehe kumi na mbili Juni elfu mbili na ishirini na tano, hata shirika la Save the Children saidia watoto limeibua dharura tena kuhusu ukiukwaji huu mkubwa wa haki za msingi za utoto na ujana, ambao pia nchini Italia ni miongoni mwake. Kulingana na makadirio, watoto 336 kati ya umri wa miaka 7 na 15 wanahusika katika ukosefu wa kuendelea wa mara kwa mara au wa hapa na pale. Kulingana na makadirio yaliyotolewa katika ripoti ya utafiti wa Save the Children iliyopewa jina Si Mchezo, asilimia 68 ya watoto walio na umri wa miaka kati ya 7 na 15, karibu mmoja kati ya 15 wanahusika au wamehusika katika shughuli za ajira, lakini asilimia hiyo huongezeka miongoni mwa watoto wa miaka 14 hadi 15. Katika kundi hili la umri, kijana mmoja kati ya watano, asilimia 20, ameajiriwa na takribani mmoja kati ya watoto watatu wa umri wa miaka kumi na nne na kumi na tano ambayo ni asilimia 27.8 na takribani vijana 58 elfu ana au wamekuwa wakijihusisha na kazi ambayo inadhuru sana njia zao za elimu na ustawi wa kisaikolojia na kimwili, kwa sababu inafanywa kwa kuendelea wakati wa shule au wakati wa usiku. Ajira ya watoto huathiri njia za elimu, ambapo watoto wanaofanya kazi mara nyingi hufanya hivyo wakati wa saa za shule, na hivyo kusababisha kutokuwepo shuleni na muda mdogo wa masomo na shughuli nyingine za mafunzo, hivyo kuongeza hatari ya kuacha shule kabisa. ni Angela Wezaula, Vatican News ndogo msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukujuza yale yanayojiri katika maisha na utumiwa wa kanisa ndani na nji ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Urezaura na Sara Peraji, mimi ni Pade Richard Nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, Laudetr Yesus Kristus.