Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu leo wa 14 ameanzisha jimbo jipya la Kapu Sabeti na kumteua askofu msaidizi John Kiplimo Lelei kuwa askofu wa kwanza wa jimbo Katoliki la Kapu Sabeti lililoko nchini Kenya. Maadhimisho ya siku ya 59 ya upashanaji habari ulimwenguni amenogeshwa na kauli mbiu, shirikisheni kwa upole tumaini lililoko mioyoni mwenu. Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania, Dominika tarehe 13 Julai 2025 linaadhimisha siku ya upashanaji habari ulimwenguni. Padi Paswe Ihondo atakushirikisha tafakari ya neno la Mungu dominika ya 15 ya kipindi cha mwaka cheo wa kanisa. Kwa niaba ya Sara Pelaji, mimi ni Padi Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu <mucho> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Leo wa 14 amemteua mheshimiwa sana padi Mishe Guludi kutoka jimbo kuu la Lyon nchini Ufaransa kuwa askofu wa jimbo katoliki la Konstantini lililoko nchini Algeria. Kabla ya uteuzi huo Askofu Mteule Michel alikuwa msimamizi wa ki wa kitume wa jimbo hilo inaonyesha kwamba askofu mteule Miche alizaliwa tarehe 24 Juni mwaka 1961 huko nchini Ufaransa. Baada ya masomo na majundo yake katika chuo kikuu cha Lyon, alipata shahada ya uzamili katika masomo ya taalimongo. Baadaye alisomea shahada ya uzamili katika masomo ya Kiislamu katika taasisi ya kipapa ya masomo ya Kiarabu na Kiislamu iliyoko mjini Roma. Alipewa daraja takatifu ya upadri tarehe mosi Julai 1990 akawa padri wa jimbo kuu la Lyon nchini Ufaransa. Katika maisha na huduma yake ya kichungaji Padre Michel amewahi kushikana nafasi mbalimbali, zikiwemo mwalimu wa islamolojia katika chuo kikuu ki cha kikatoliki cha Lyon. Amekuwa padri mlezi wa wanafunzi katika chuo kikuu ki cha kikatoliki cha Lyon. Mnamo mwaka elfu mbili na sita hadi elfu mbili na kumi na nne alikuwa paroko wa parokia ya Batina, paroko wa Konstantine kati ya mwaka elfu mbili na kumi na nne hadi mwaka elfu mbili na kumi na sita na skida kunako mwaka elfu mbili na kumi na sita hadi alipoteuliwa na Papa Leo kuwa askofu. Amekuwa askofu msaidizi wa jimbo Katoliki la Konstantini kati ya mwaka elfu mbili na ishirini hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nne na katibu mkuu wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu Katoliki Afrika ya Kaskazini Cherna kati ya mwaka 2015 hadi mwaka 2025. Kuanzia mwaka 2024, alihudumu kama msimamizi wa kitume wa jimbo hilo. Uteuzi huu unakuja kama sehemu ya juhudi za kuimarisha huduma ya kichungaji na uwepo wa kanisa katoliki katika eneo la Afrika Kaskazini. Baba Mtakatifu Leo wa 14 ameanzisha rasmi jimbo jipya Katoliki la Kapsabeti nchini Kenya, na kulitenga kutoka jimbo Katoliki Eldoret. Jimbo hilo jipya linakuwa chini ya jimbo kuu Katoliki la Kisumu, kama mojawapo ya majimbo yanayounda jimbo hilo kuu. Katika hatua hiyo hiyo, Baba Mtakatifu amemteua Monsinyori John Kiprimo Lelei kuwa askofu wa kwanza wa jimbo Katoliki la Kapsabeti. Kabla ya uteuzi huu, Askofu John Kiplimo Lelei alikuwa askofu msaidizi wa jimbo katoliki Eldoret nchini Kenya. Wasifu wa askofu mteule John Kiplimo Lelei: alizaliwa tarehe 15 a Agasti mwaka 1958 huko Soi katika jimbo katoliki Eldoret. Alisoma katika seminari kuu ya Mtakatifu Agustino huko Mabanga na taalimungu katika seminari kuu ya Mtakatifu Thomas Yaquinas jijini Nairobi. Alipewa daraja takatifu ya upadi tarehe 26 Oktoba mwaka 1985 na kuwa padi wa jimbo katoliki Eldoret. Tangu hapo amewahi kushika nafasi mbalimbali za kichungaji na kitaaluma na pia kufanya masomo katika elimu ya juu ikiwemo shahada ya uzamivu katika taalimungu akibobea katika liturujia kutoka chuo kikuu cha Vienna nchini Austria. Alikuwa paroko usu wa parokia ya Suwerwa na Cheprit mnamo mwaka 1985 hadi mwaka 1987, na baadaye aliteuliwa kuwa paroko katika parokia mbalimbali kati ya mwaka 1987 mpaka mwaka 1996. Alifanya utume huko Austria katika parokia Mtakatifu Birgit na Zum mnamo mwaka 1996 mpaka mwaka 2002. Kuanzia mwaka elfu mbili na mbili mpaka mwaka elfu mbili na tatu alikuwa paroko wa parokia ya Kap Sherop na Tindinyo. Kuanzia mwaka elfu mbili na tatu mpaka mwaka elfu mbili na saba alikuwa jalimu katika taasisi mbalimbali mbali za kitaaluma na kichungaji ikiwa ni pamoja na Amesea Pastoral Institute kuanzia mwaka elfu mbili na tatu mpaka mwaka elfu mbili na nne Institute of Development Studies Kobojoi, kuanzia mwaka elfu mbili na nne mpaka mwaka elfu mbili na tisa na, na seminari kuu mtaka ya mtakatifu Matiasi Lumumba Tindinyo kuanzia mwaka elfu mbili na tatu mpaka mwaka elfu mbili na nane na pia alihudumu kama paroko wa parokia ya St Peters Capsabet kuanzia mwaka elfu mbili na saba mpaka elfu mbili na nane mwaka na akiwa pia ni mwalimu na mlezi katika seminari kuu mtaka ya mtakatifu Matiasi Lumumba kuanzia mwaka elfu mbili na nane na mpaka mwaka elfu mbili na kumi na saba na hatimaye kuwa mwalimu mkuu wa seminari kuu ya mtakatifu Thomas ya Aquinas jijini Nairobi kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na saba mpaka mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kabla ya kuwa askofu msaidizi wa jimbo katoliki Eldoret. Tarehe ishirini na saba Machi mwaka elfu mbili na ishirini na nne aliteuliwa kuwa askofu msaidizi wa jimbo katoliki Eldoret. Aliwekwa wakfu kuwa askofu tarehe ishirini na tano Mei mwaka huo huo. Jimbo jipya katoliki la Kapsabet linajumuisha eneo la kiutawala la kaunti ya Nandi. Jimbo hili limewekwa chini ya jimbo kuu Katoliki Kisumu. Makao makuu ya jimbo ni mjini Kapsabet, ambapo kanisa kuu linaitwa ni parukia ya sasa ya Mtakatifu Petro, yani St Peters, lililopo mjini humo. Kwa hatua hii kanisa Katoliki linaimarisha zaidi uwepo wa huduma zake katika eneo hilo la Bonde la Ufa, kwa kujibu mahitaji ya kiroho na shughuli za kichungaji kwa waumini wa kitongoji cha Nandi. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Padri Charles Kitima, katibu mkuu wa Baraza la Maaskofu Katoliki, tarehe tatu Juni elfu mbili na ishirini na tano Aliadhimisha ibada ya misa takatifu ya kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa ulinzi na tunza yake ya daima na hatimaye kumrejeshea afya yake. Hii ni ibada ya misa takatifu iliyoadhimishwa katika kanisa la Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili lililopo Kurasini, jimbo kuu la Dar es Salaam na kuhudhuriwa na wafanyakazi wa sekretariati kuu ya Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania. Padri Charles Kitima katika mahojiano maalum na Jambo TV ana haya ya kusema. Uchunguzi kwa wa madhila yaliyokupata mafikia wapi? Kwa kweli juu ya hilo nimewaachia serikali kwa sababu ndio wanaojua zaidi, kwa sababu binafsi ninaamini ili tukio wanalielewa vizuri na wanalijua vizuri kwa sababu ni jukumu lao kufuatilia hilo. Wakitaka wafuatilia wasipotaka basi. Sisi Wakristo watudai vitu vingi, as long as nilikuwa natimiza wajibu wangu kwa hapa kikazi, kuwa nimekaa na wenzangu wakati wa baada ya mkutano, tunapata mlo wa jioni na basi mlo wa jioni na yanaoendana na mlo wa jioni, baadaye nimeenda chooni nikashambuliwa ndani ya choo. Na wenyewe ndio wanapaswa kujua hayo, na wenyewe ndio wana vyombo vikubwa zaidi vya kujua. He, walichukua wale watu, walikuja wakakaa, walichukua vitu mbalimbali vya kuwasaidia. Sasa wanajua wenyewe. Vyombo vya dola vimewahi kuja kukuhoji kutiana? Wamekuja, wamekuja kunihoji nimeeleza niliyo dhani kwa wakati ule waliyahitaji. Mwenyewe wanajua, mbele ya Mungu analijua vizuri wewe umelizika na namna wanavyo vyombo vya dola vinavyo vinavyolifanyia kazi hili tukio lako. Nisingependa Mtanzania yote vyombo vinavyofanyia kazi wanavyonifanyia mimi wafanyie wengine hivyo. Kama watu wanalijua tukio, huoni kinachoendelea? Nisingependa wengine wakosewe kiasi hicho. Maana yake ni, ni kwamba vyombo vya dola havijakutendea haki. Hapana, mimi binafsi sisemi wamenitendea haki wanitendea haki, sababu sababu sijui kipindi chao kitachukua muda gani. Tunaona na wengine wamenyanyasika muda mrefu zaidi e, kuna watu wamewekwa mahabusu kwa kuonewa, tunaona wanaendelea kukaa tu mahabusu, kwa sio mimi tu inaoteseka, nadhani wanaoteseka zaidi yangu ni wengi zaidi. Kwa hiyo nadhani ni nikuweka mifumo vizuri, kwa kweli tunaharibu nchi kwa e, sababu wanaumia wengi we zaidi, na wengine wanaumia zaidi yangu labda tungewatazama wale zaidi, vijana wetu wengi wanaumia hivi. Namshukuru Mungu, lakini shukrani zetu za dhati zinamwendea Mheshimiwa Padri Charles Kitima, katibu mkuu wa Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania. ni Radio Vatikani na ya kutangazia moja kwa moja kutoka mjini Vatikani <tikani> Msikilizaji wa Redio Vatikani, maadhimisho ya siku ya 59 ya upashanaji habari ulimwenguni inanogeshwa na kauli mbiu, shirikisheni kwa upole tumaini liloko mioyoni mwenu. Kristo Yesu anaendelea kujifunua na kuzungumza na wafuasi wake kwa neno, neema na baraka zinazobubujika kutoka katika sakramenti za kanisa na uzuri wa mbinguni, ambapo waamini wanaalikwa kukumbatia, ili kwa furaha na shangwe waweze kuwa mahali alipo yeye ambaye ni kichwa cha mwili wake, yaani kanisa. Zaidi tunajiunga na Padri Filemoni Chacha, vyombo vya mawasiliano ya jamii ni chemchemi ya matumaini yanayosimikwa katika uwajibikaji na ubunifu wa kiteknolojia ili kuleta mawasiliano ya kweli, kwa kutambua kwamba mchakato wa mawasiliano daima ni wa pande mbili. Wana mawasiliano wanaowajibu msingi wa kupyaisha matumaini kati ya watu waliovunjika na kupondeka moyo kwa kudumisha uwazi na ubunifu, changamoto kubwa katika ulimwengu wa mawasiliano. Jambo la msingi ni kuhakikisha kwamba vyombo vya mawasiliano ya jamii vinajikita katika kukuza na kudumisha utu, heshima, haki msingi za binadamu, ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Yote haya ni mambo ya msingi katika kukuza na kuimarisha mawasiliano. Ili kukuza mawasiliano yanayowajibisha, kuna haja ya kutafuta na kuambata ukweli katika habari sanjari na kuheshimu tofauti, kwani hakuna mtu anayeweza kujidai kwamba anamiliki ukweli peke yake. Changamoto kubwa kwa sasa katika ulimwengu wa mawasiliano ya jamii ni kuzagaa kwa habari potofu na za kugushi. Wana mawasiliano hawana budi kuongozwa na ukweli ili kutangaza na kushuhudia habari za matumaini kwa watu wa Mungu kwa kuendelea kupyaisha matumaini na kuendelea kusimama kidete kulinda na kutukuza utu heshima na haki msingi za binadamu. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo inayonogeshwa na kauli mbiu maujaji wa matumaini, wana mawasiliano wa Katoliki wameaswa kuwa mstari wa mbele katika kuandika habari za kuleta matumaini miongoni mwa watu wa Mungu, hususan ambao wamekata tamaa na kuhakikisha kila wanalolifanya haliko kinyume na kanuni maadili, utu wema na mafundisho jamii ya Kanisa. Wito huo ulitolewa kwa wanamawasiliano kupitia umoja wa wana mawasiliano wa jimbo kuu la Dar es Salaam ikiwa ni sehemu ya kuadhimisha jubilei kuu ya miaka 2025 ya Ukristo kwa wana mawasiliano iliyofanyika kwa siku tatu mtawalia kwanzia Januari 24 hadi Januari 26 mwaka 2025. Akihubiri kama sehemu ya kuhitimisha hija ya wana wa mawasiliano Padre Joseph Masenge ambaye pia ni mkurugenzi wa mawasiliano jimbo kuu la Dar es Salaam na mkurugenzi wa Tumaini Media aliwakumbusha wana wa mawasiliano wa jimbo kuu la Dar es Salaam kuwa wanapaswa kuongozwa na neno la Mungu, mafundisho ya jamii ya Kanisa pamoja na kanuni maadili wanapotekeleza majukumu yao ya kazi. Neno la Mungu liwaongozi, wafanye kazi, wahubiri habari njema na kumpeleka Yesu kwa watu kwa kutumia vyombo vya habari na kumtangaza Kristo, alisisitiza Padre Masenge na kuongeza kuwa ulimwengu wa leo unaweza kutumia vyombo vya habari kutangaza Injili kwa watu wengi zaidi. Padre Masenge pia aliwakumbusha wana kufanya kazi zao kwa kutumia neno la Mungu kwa kurejea maandiko matakatifu, Enendeni duniani pote mkawafanye mataifa yote kuwa wanafunzi wangu mkiwabatiza kwa jina la Baba na Mwana na Roho Mtakatifu. Kufanyika kwa hija wana mawasiliano katika siku za mwanzo tangu kuzinduliwa na Baba Mtakatifu Francisco katika mkesha wa Noeli Disemba 24 mwaka 2024, imekuwa ni ufunguo wa kuandika na kutangaza kwa kina habari kuhusu hija za makundi mbalimbali zinazofuata, ikiwa ni sehemu ya kuadhimisha Jubilei kuu ya miaka 2025 yenye kauli mbiu isemayo Jubilei 2025 mahujaji wa matumaini. Awali Padre Audifas Mujuni wajimbo Katoliki la Bunda, ambaye ni mwanafunzi wa shahada ya umahiri katika chuo kikuu cha Mtakatifu Agustino tawi la Dar es Salam, alitoa mafunzo kwa kukumbusha wajibu wa wanamawasiliano, akiwahamasisha kutafuta njia mwafaka ya kufanyia kazi masuala yanayokinzana na kanuni maadili na utu wema wanapotimiza wajibu wao. Je, tunakabiliana nayo vipi? Alihoji Padri Mujuni na kufafanua kuwa suluhisho la masuala yanayokinzana na maadili ya Kikatoliki ni Mungu, dhamiri itangulie. Ndani kabisa kuna sauti itakataa kitu kinachokwenda kinyume na maadili na utu wema. Ni muhimu ujue ukweli kwamba ukweli haupigiwi kura na haubadiliki, alisema Padre Mujuni. Aliwahimiza wanamawasiliano kuwasilisha habari za mabadiliko ya imani kwa kutangaza shuhuda za maujaji na kufuatilia matukio muhimu katika kipindi cha maadhimisho ya Jubilei kuu ya miaka 2025 ya Ukristo, kwa kuwajengea matumaini watu walio pembezoni mwa vipaumbele vya jamii na ambao wanahisi wametengwa na jamii. Tuwasilishe habari za mabadiliko ya amani, simulizi za maujaji, fuatilia matukio muhimu katika kipindi hiki na kuyawasilisha kwa namna yanayojenga matumaini kwa waliotengwa au wenye matumaini madogo kwa kuzingatia ukweli na haki kupitia Maandiko Matakatifu. Ndipo mtaijua kweli, nayo kweli itawaweka huru. Maneno ya kinywa changu na mawazo ya moyo wangu yapate kibali mbele zako, E Bwana, mwamba wangu na mwokozi wangu. Ni muhimu kuwa waangalifu kwa maneno tunayotumia, yawe ya kujenga na si ya kubomoa, Alisisitiza Padre Mujuni. Alisema nyaraka za Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani zinaongoza kwamba neno la Mungu lihubiriwe na kuandikwa kwa ajili ya kuleta matumaini, ili kuwafikia mahujaji na kujifunza kutoka kwao, ili wanahabari wajifunze kiroho kwa kushiriki katika safari ya kiroho, na picha zionyeshe umoja wa kiimani na jinsi wanavyovitumia vyombo vya habari vya mtandaoni. Katika muda huu, kwa upande wa changamoto, padre Mujuni alitanabaisha kwamba ni muhimu kwa wanahabari kuandika kwa, kwa nia njema wakiongozwa na Roho Mtakatifu ili taaluma yao ya uandishi wa habari iwe ni chanzo cha kwenda mbinguni. Alisema wanahabari hawapaswi kuwa waandishi wa taarifa za kuzusha, kuchochea au kusema uongo. Rejea nukuu ya Biblia, ili tuweze kutumia talanta au karama zetu kwa ajili ya kuwaletea watu wokovu na inazitaja heri. Mmojawapo inayohusu wanahabari ni heri wapatanishi, maana hawa wataitwa wana wa Mungu. Kwa upande wake, mama Eda Sanga, mwanahabari mkongwe wa Tanzania aliyekuwa mtangazaji wa redio Tanzania ambaye pia alihudhuria hija hiyo, alisema kuwa ulimwengu wa sasa jinsi ulivyo una mambo mengi na kwamba njia ya binadamu haiko mikononi mwake bali inahitaji busara na hekima ya Mungu. Hiki nilicho nacho nikitoe au nisikitoe, na nikikitoa kukitangaza, maana yake ni nini? Inahitaji nguvu ya Roho Mtakatifu kufanya maamuzi sahihi, alisema Mama Eda Sanga. Wanaumakada walipata fursa ya kupata rehema kamili kwa ratiba ya hija iliyoongozwa na njia ya msalaba, sakramenti ya upatanisho, semina ya kujikumbusha wajibu na jinsi ya kuenenda katika mwaka wa Jubilei kuu ya miaka 2025 shuhuda na ibada ya misa takatifu. Matukio yote haya yalifanyika katika parokia ya Bikira Maria wa Fatima, Msimbazi, jimbo kuu la Dar es Salaam. Wana mawasiliano wanauunda umakada wanafanya kazi katika vyombo vya habari mbalimbali vinavyomilikiwa na kanisa na vya watu binafsi, na pia wanaofanya kazi katika taasisi za umma na serikali. Umoja huu uliozinduliwa zaidi ya miongo miwili iliyopita umekuwa ni chombo kinachojumuisha wanataaluma ya habari na wapenda mawasiliano wa Katoliki ili kueneza neno la Mungu kupitia vyombo vya habari na huduma wanazozitoa kwa kuzingatia kanuni, maadili, utu wema na mafundisho jamii ya kanisa Katoliki. Jubilei ya wanamawasiliano ilipangiliwa kwa kuambatanishwa na sikukuu muhimu za watakatifu Francisko wa Sales, kuongoka kwa mtakatifu Paulo Mtume na Dominika ya Neno la Mungu. Sikukuu zote tatu zinayapa nafasi mawasiliano katika kueneza Injili ulimwenguni kote kupitia vyombo anuwai vya mawasiliano. Kwa niaba ya Veneranda Malima kutoka studio za Radio Vaticani ni mimi Padre Filemon Chacha wa shirika la Wasalesiano Don Bosco. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukujuza yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Dominika ya tarehe 13 Julai elfu mbili na ishirini na tano, mama Kanisa anaadhimisha dominika ya utume wa bahari. Kwa niaba ya sara Pelaji na padre pasco Yohondo, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe nikisema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus