Amjambo a usikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vaticani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm, ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vaticani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Francisco akikutana na chama cha kitaifa Italia kati ya wafanyakazi walemavu na ulemavu kazini, amerudia kusisitiza hitaji la kuhakikisha usalama, pia akionya kuwa hatuwezi kuzoea ajali kazini wala kujikabidhi kwa kutojali ajali, na wito kuwa sisi ni wanadamu na sio mashine, akikumbuka msemo wa Mtakatifu Ireneo kuwa utukufu wa Mungu ni mtu aliye hai. Papa Francisco amekutana na Baselios Mar watatu wa kanisa la Kiorthodoksi la Siria la Marankara kwa mara ya kwanza mjini Vatikani tangu kuchaguliwa kwake mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Katika hotuba yake Baba Mtakatifu Francisco amekumbuka mageuzi ya uhusiano wa pande zote mbili na kupongeza kazi ya uhekumeni wa kichungaji kutafsiriwa katika makubaliano na maamuzi ya pamoja na ushiriki wa mjumbe katika sinodi inayokuja na kwamba tunaweza kujifunza mengi kutokana na uzoefu wa sinodi ya kanisa lake kwa hiyo kutokana na majeraha kati yetu wa Kristo tunapaswa kwinda mbele katika kuelekea umoja. Kardinali Marchelo Semeraro, mwenyekiti wa baraza Raki, Papa, la kipapa la kuwatangaza wenye heri na watakatifu, tarehe 10 Septemba 2023 aliwatangaza wenye heri familia ya Urna huko Marcowa nchini Poland, ambao katika mahubiri yake alisema familia hiyo ni mfano wa utakatifu ulio karibu. Na katika altare ya kanisa kuu la Vatikani, katibu wa Vatikani aliongoza ibada ya misa kuwekwa Askofu wakuu Moris Rueda Belts aliyeteuliwa kuwa balozi wa Ivericosti na George Panamthundi ambaye tayari alikuwa ni mshauri wa ubalozi wa Cyprus ambaye atakuwa barozi wa Vatikani huko Kazakistani, Kiligistani na Tujikistani. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni Angela Wezaula anakukaribisha kari. Fratelli sorelle buongiorno vi do il benvenuto in occasione dell'ottantesimo anniversario della vostra associazione 1943. Papa Francisco Jumatatu tarehe 11 Septemba 2023 amekutana na wanachama wa kitaifa kati ya wafanyakazi wenye ulemavu wa viungo vya mwili na walemavu kazini ambapo katika hotuba yake amewakaribisha kwa furaha ya maadhimisho ya miaka 80 tangu kuanza kwa chama hicho. Ilikuwa ni mnamo mwaka 1943, mwaka wa maamuzi kwa Italia katika vita vya kidunia vya pili kwa hiyo walichukua hatua za kwanza katika muktadha huo, ambao Papa amesema unakumbusha kwamba kila mzozo wa kivita huleta pamoja na kundi kubwa la watu wenye ulemavu. Kwa hiyo na hata leo hii idadi ya raia wanateseka na matokeo makubwa ya wenda wazimu ambayo ni vita. Mgogoro huo ukiisha, kifusi ubaki hata katika miili na mioyo, na amani lazima ijengwe siku baada ya siku, mwaka hadi mwaka, kwa kulinda na kukuza maisha na hadhi, kuanzia wa nyonge kuanzia wale wasiojiweza zaidi. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Francisco amependa kutoa shukurani za dhati kwa wote, awali ya yote kwa kile wanachoendelea kufanya kwa ajili ya ulinzi na uwakilishi wa wahanga wa ajali kazini, wajane na yatima na waliofariki. Bado Papa Francisco alikuwa anakumbuka wale ndugu watano waliouawa na treni walipokuwa wakifanya kazi hivi karibuni. Amewashukuru kwa kuweka umakini wa hali ya juu ya suala la usalama mahali pa kazi, ambapo vifo na maafa mengi bado yanatokea. Aidha, ameshukuru kwa juhudi wanazokuza ili kuboresha sheria za kiraia kuhusu ajali kazini na kuwajumuisha tena kitaaluma watu wanapopata ulemavu kwa hakika, ni suala si tu la kuhakikisha ustawi sahihi na utunzaji wa hifadhi ya jamii kwa wale wanaoteseka na aina ya ulemavu, lakini pia kutoa fursa kwa watu wote ambao wanaweza kuunganishwa tena na ambao hadhi yao na utu wao unadai kutambuliwa kikamilifu. Hatimaye, papa Francisco ametoa shukurani kwa kazi yao ya kuhamasisha umma kuhusu sera za kuzuia ajali na usalama hasa kwa wanawake na vijana. Mikasa na majanga mahali pa kazi, kwa bahati mbaya, havikomi licha ya teknolojia zilizopo za kukuza maeneo salama na nyakati. Kwa hiyo Papa Francisco amesema, wakati hii hutokea pale kazini inapokosekana ubinadamu na badala ya kuwa chombo ambacho binadamu hujitambua nacho kwa kujitolea kwa jamii, inakuwa mbio inayokasirishwa ya kupata faida, na hii ni mbaya. Mikasa huanza pale wakati lengo sio mwanadamu tena, lakini tija na mwanadamu anakuwa mashine ya uzalishaji. Kwa njia hiyo, Papa amesema kazi za elimu na mafunzo zinazowangoja wao bado ni za msingi, kuhusu wafanyakazi na waajili na ndani ya jamii, usalama mahali pa kazi ni kama hewa tunayovuta. Tunatambua umuhimu wake pale tu inapokosekana, kwa bahati mbaya, na huwa tumechelewa sana. Baba Mtakatifu aidha amesema mfano wa Msamaria Mwema unajirudia kwani wao wanakabiliwa na watu waliojeruhiwa na ambao wana hatari ya kuachwa kwenye njia ya maisha. Kwa hiyo wasifanye kama kuhani na mlawi ambao hawakutaka kuchafua mikono yao na kuendelea kujali na katika ulimwengu wa kazi, wakati mwingine hufanyika kama hivyo, kuendelea kana kwamba hakuna kitu kilichotokea, kwa kujitolea kama muungu wa soko. Lakini hatuwezi kuzoea ajali kazini, wala kujikabidhi kwa kutojali ajali. Hatuwezi kukubali upotevu wa maisha mwanadamu. Vifo na majeraha ni umaskini mbaya wa kijamii unaoathiri kila mtu, sio tu biashara au familia zinazohusika. Hatupaswi kuchoka kujifunza na kujifunza upya sanaa ya kujali kwa jina la ubinadamu wa kawaida. Kiukweli, usalama hauhakikishiwi tu na sheria nzuri ambayo lazima itekelezwe, lakini pia na uwezo wa kuishi kama kaka na dada mahali pa kazi. Mtume Paulo, akitafakari juu ya thamani ya ushirika, aliuliza swali lifaalo sana: hamjui ya kuwa miili yenu ni hekalu la Roho Mtakatifu aliye ndani yenu Mmeipokea kutoka kwa Mungu na si mali yenu wenyewe. Na alimalizia kwa kusema, mtukuzeni Mungu katika mili miili yenu. Soma kitabu cha wa kwanza sura ya hadi ya Baba Mtakatifu Francisco ameelezea kuwa Mtakatifu Paulo anarejea upendo, lakini tunaweza pia kupanua mtazamo wetu kwa ulimwengu wa kazi. Ikiwa mwili ni hekaru Roho Mtakatifu, inamaanisha kwamba kwa kutunza udhaifu wake tuna msifu Mungu. Kwa hiyo ubinadamu ni mahali pa ibada na uangalifu ni mtazamo ambao tunashirikiana nao katika kazi ya Muumba mwenyewe. Imani ya Kristo inakwenda mbali hivyo, kwani ukuu wa hadhi ni kama hekalu la Roho Mtakatifu ambalo halijui upotevu, halijui kununua, kuuza au kubadilishana. Maisha ya mwanadamu uwezi kwa jina la faida kubwa kuomba saa nyingi za kazi kupunguza umakini kuhesabu au kufikiria kuhesabu mifumo ya bima au maombi ya usalama kama gharama zisizo na maana na hasara ya mapato. Usalama kazini ni sehemu muhimu ya utunzaji wa kibinafsi; hakika kwa mwajiri ni wajibu wa kwanza na aina ya kwanza ya wema. Hata hivyo, mitindo inayoendana kinyume, na ambazo kwa neno zinaweza kuitwa kuwatunza, zimeenea. Inatokea wakati wa wafanyabiashara au wabunge, badala ya kuwekeza katika usalama wanapendelea kusafisha dhamiri zao na kazi fulani ya usaidizi. Ni mbaya sana, kwa sababu wao wanaweka sura zao kwa umma kabla ya kila kitu kingine, kwa kujifanya wafadhili katika tamaduni au michezo, na katika kazi nzuri kwa kufanya kazi za sanaa au majengo ya ibada kupatikana, lakini bila kuzingatia ukweli kwamba kama baba wa kanisa na daktari wa kanisa Mtakatifu Ireneo asemavyo, utukufu wa Mungu ni mtu aliye hai, Papa Francisco amekazia. Na hii ndiyo kazi ya kwanza, kutunza mwili wa kaka na dada. Wajibu kwa wafanyakazi ni kipaumbele. Maisha hayawezi kuuzwa kwa sababu yoyote, hasa maisha yakiwa duni, hatarini na dhaifu. Sisi ni binadamu na si mashine Watu wa kipekee na si vipuri, na mara nyingi waendeshaji wengine hutendewa kama vipuri. Kwa hilo, Papa Francisko amependa kurudia tena shukurani zake kwa kujitolea kwao, na amewahimiza kusonga mbele kusaidia jamii kupata maendeleo kutoka kwa mtazamo wa kiutamaduni, kuelewa kuwa wanadamu hutangulia masirahi ya kiuchumi, kwamba kila mtu ni zawadi kwa jamii na kwamba kulemaza hata mmoja wao huumiza mfumo mzima wa kijamii. Papa amewakabidhi kwa ulinzi wa mtakatifu Yosefu, mtakatifu mlinzi wa wafanyakazi wote. Bwana awabariki na mama yetu awalinde, lakini pia wasisahau kusali kwa ajili yake, maana anahitaji sala zao, amehitimisha. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, kama tulivyokuwa tayari tumeshatoa taarifa kuhusu mkutano wa mkuu wa kanisa la Kiorthodoksi la Kisiria Malankara Baselios Marthoma Mathew watatu Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu, tarehe 11 Septemba 2023 amekutana naye na, na kutoa hotuba yake baada ya kusikiliza ya kiongozi huyo na kuanza kumshukuru kwanza kwa maneno yake na ziara ya kutembelea mji wa mitume Petro na Paulo, mahali ambapo yeye tayari alikuwa amekwisha kusomea na sasa amekuja kama kiongozi wa kanisa la Kiorthodoksi la Siria linaloheshimika la Malankara. Papa Francisco ameomba ajisikie nyumbani kama ndugu mpendwa na aliyesubiriwa kwa muda mrefu pamoja naye alipenda kwanza kumshukuru Bwana kwa vifungo ambavyo wameanzisha katika miongo ya hivi karibuni kukaribiana kwa makanisa ya katoliki na kiorthodoksi baada ya karne nyingi za kutengana kulianza na mtaguso wa pili wa vatikani ambapo kanisa la kiorthodoksi la marankara la siria lilituma uangalizi wa fulani wakati huo mtakatifu paulo wa sita alikutana na baselius eugene wa kwanza huko bombei nchini india mnamo 1964 kwa hiyo kuwasili kwake sasa kunalingana na kumbukumbu -kumbu ya miaka arobaini ya ziara ya kwanza mjini roma alipokuja kiongozi wao mkuu mnamo mwaka elfu moja mia tisa themanini na tatu na mkuu wa kanisa hilo Baselius Marathoma Methu wa Kwanza, ambaye Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alimtembelea miaka mitatu baadaye katika kanisa kuu la Mara Elia huko Kotayam. Baba Mtakatifu Francisco amebainisha kuwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu pia wanaadhimisha kumbukumbu ya miaka kumi ya kukumbatiwa na mtangulizi wake wa karibu Baselius Marathoma Paulosi wa Pili, ambaye ni kumbukumbu yenye baraka, aliyepata furaha ya kumpokea mwanzoni mwa kuanza upapa wake mnamo Septemba elfu mbili na kumi na tatu. upendo na ukarimu ndivyo vilikuwa vipaumbele ambavyo viliwekwa muhuri wa maisha na kufikia kifo cha kishahidi cha familia ya Kipolandi ya kwanza katika historia ya kanisa ambayo washiriki wake walitangazwa kuwa wenyeheri kwa wakati mmoja. Hawa ni Joseph na Victoria Urna na watoto wao saba ambao walitangazwa tarehe kumi Septemba 2023 huko Markowa nchini Polandi. Kardinali Marcello Semeraro, mwenyekiti wa baraza rakipapa, la kipapa la kuwatangaza wenyeheri na watakatifu, katika mahubiri yake akianza masomo yaliyosikika katika misa hiyo ambayo injili ya Yesu ilikuwa inaeleza msamaria mwema kuwa aende akatende vilevile. Kwa hiyo, kardinali Semeraro alisema inajulikana kuwa Josefu na Victoria Ulma walitilia maanani hasa kipande hiki cha injili ya Luka, wakipigia mstari kichwa kwa rangi nyekundu kwenye Biblia ya familia na kuandika ndio yao iwe karibu nao, kama Mtakatifu Yoane Paulo wa Pili alivyokuwa ameandika kuwa mfano wa mtu aliyeanguka mikononi mwa jambazi unasimulia juu ya uwezo wa kuteseka kutoa upendo ndani ya wanadamu, hasa zawadi ile isiyopendezwa ya ubinafsi wa mtu kwa niaba ya watu wengine upendo huo ndio ulikuwa kitovu cha sherehe hiyo, kwani ingekuwa ni kupotosha kama siku ya kuwatangaza kuwa wenye heri familia ya Ulma ingetumika kuleta akilini utishio tu wa ukatili uliofanywa na mauaji wao, ambao hukumu ya historia tayari ina uzito mwingi juu yao, Alisema Kardinali Semeraro. Baada yake, siku hiyo ilikuwa iwe ya furaha kwa sababu ya ukurasa wa Injili ulioandikwa kwenye karatasi umekuwa kwa wote ukweli ulio hai ambao unang'aa sana katika ushuhuda wa Kikristo wa wanandoa familia ya Urna na katika kifo cha kishahidi cha wenye heri wapya. Mnamo 1942 Josefu na Victoria Urna walifungua milango yao ya nyumba na kuwakaribisha wayahudi wanane walioteswa na utawala wa kinazi kutoka Ujerumani. Kwa hiyo pamoja na wenye eri wapya, kardinali Semerara alisema walikuwa wanataka pia kukumbuka majina yao ambao aliwataja. Kwa hiyo nyumba yao ikawa ile nyumba ya wageni, ambapo mtu aliyedharauliwa, aliyekataliwa na aliyejeruhiwa alikaribishwa na kutunzwa, hivyo waliweza kuendelea kuishi. Kiukweli, bila uangalizi wa kufikiria mwanadamu ushindwa. Utunzaji ni sehemu ya kiini cha mwanadamu, hivyo kwamba hufanya uwepo uwezekano, kwa sababu ni mwanadamu. Kwa ishara hiyo ya kukaribisha na kujali, kwa neno moja, hisani au upendo, ilizaliwa kutoka kwa imani yao ya kweli, wanandoa urna walilipa gharama, pamoja na familia za watoto wao, gharama kuu ya kifo cha kishahidi. Maisha yao yalikuwa sarafu ya thamani ambayo walitia muhuri ubadhirifu wa zawadi kamili ya ubinafsi katika upendo, kardinali alisema. Sisi pia hatuwezi kujizuia kuhisi nguvu yenye kuvutia ya ushuhuda wao wa Kikristo ambao walipitishwa kwa watoto wao. Katika utume mabalozi wa Vatikani, mtakuwa ni wajibu wenu kuendeleza majadiliano ya kweli ya kiekumeni na ya kidini yanayopendelea kupiga marufuku unyonyaji wowote wa, wa dini. Ni moja ya ushauri kwa wawakilishi wapya wa Papa kwa mabalozi wapya nchini Ivercost na Kazakistani, Kirigistani na Tujikistani, aliyosema Kardinari Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, katika mahubiri ya misa ya kuwekwa wakfu kwao Jumamosi jioni tarehe 9 Septemba 2023. Kwa upande wa Monsignor Mauris Rueda Belts, mwenye umri wa miaka 53, ni Mkolombia aliyekuwa katibu msaidizi wa kitengo cha wanadiplomasia Vatikani na hapo awali. Pia alikuwa ni mratibu wa safari za kipapa na kwa monsinyo George Panamthundil mwenye umri wa miaka hamsini na moja kutoka India ambaye hadi uteuzi wake alikuwa ni mshauri wa ubalozi wa Vatikani huko Cyprus. Kwa hiyo Kardinali Parolini akizungumzia masomo ya siku, aliomba juu ya yote kuwa walinzi wanaochunguza alama za nyakati na mafundi wa upatanisho ili watoto wa Mungu waliofanywa wabaki katika urafiki wa Bwana na kupata neema yake kwa kuwa sehemu ya baraza la maaskofu na kwa kuwekwa wakfu wa kiaskofu, alifafanua katibu wa Vatikani, kuwa itabidi kuthamini alama za nyakati na kubaini ni kiasi gani kizuri kinakaribia upeo wa mtazamo na kiasi gani badala yake ni hatari, ambayo ikiwa itambuliwi na kusimamishwa inaweza kufanya uharibifu mwingi na kuhatarisha maisha ya waamini. Kwa kukumbuka maisha ya kikanisa yenye ustawi, Kardina Parolini alisisitiza kuwa wao watawasaidia wote waliobatizwa kuweka daima katika hifadhi ya urafiki na Bwana, akirejea ukurasa wa injili wa Mathayo iliyosomwa siku hiyo. Kardinali Parolini alikumbuka mwaliko wa kuwa mafundi wa upatanisho na kusambaza zawadi za kimungu: msamaha, amani ya ndani, uwepo mwana wa Mungu katika Ekaristi ili kuamsha upendo wa kanisa. Zaidi ya hayo, kama mabalozi watashika daima mawazo na maneno ya Papa, ambaye kwa karama ya ukweli iliyopokelewa wanaweza kuendeleza kanisa vizuri zaidi, katika uaminifu kwa mapokeo ya kweli, si kuchukuliwa kama majivu ya kuhifadhiwa bali kama moto wa kuweza kuchochewa vilevile. Kardinali Parolini alikumbuka uwepo wao katika huduma ya mema isiyo kadilika ya ushirika na umoja, ambayo aibatirishi tofauti halali, lakini inapatanisha, inasafisha na kuunga mkono, ili makanisa maharia ya yapate msaada kutoka katika kanisa la ulimwengu wote. Umuhimu wa kufurahia uhuru sahihi kutoka kwa mamlaka ya kiraia. Kardinali Parolini pia alisema, huo ndio uzuri mkubwa wa upendeleo kuwa mkatoliki ambao licha ya kutoka katika tamaduni, lugha na tamaduni mbalimbali mbali, watajikuta wameunganishwa katika mambo ya msingi na katika sala na katika sherehe na katika majisterio na katika ibada yote. Na ikiwa kila mtu atafuata mfano, basi sura mpya itafunguka katika mahusiano ya pande zote yenye nafasi ya kutosha ya ujuzi wa kina wa pamoja na ushirikiano mkubwa ambao utathibitisha kuwa dawa bora dhidi ya itikadi kali na ushupavu wote katika utume mahali ambapo wamechaguliwa <tipa> mababa wa nchi za mashariki na maaskofu wa kiprotestanti, wawakilishi wa kiekumeni na wajumbe, ndugu makardinari wa zamani na wapya, vijana kutoka nchi mbalimbali mbali na madhehebu mbalimbali watakuwa pamoja na papa Francisco. Hii itakuwa ni ishara ya kuonyesha kwamba kutembea pamoja katika msingi wa mchakato mzima wa sinodi, kuanzia na mkesha wa kiekumeni uliopangwa kufanyika tarehe 30 Septemba 2023 katika uwanja wa Mtakatifu Petro, ambapo siku hiyo hiyo asubuhi kutakuwa na mkutano wa kuadhimishwa kwa kuundwa kwa makardinali wapya 21 wanaowakilisha makanisa ulimwenguni. Kwa hiyo mkutano wa kiekumeni utaona ushiriki wa vijana na wawakilishi wa madhehebu mengine ya Kikristo kutoka pande za dunia, vijana ambao kuanzia miaka 18 hadi 35. Miongoni mwao na pamoja na wengine atakuwepo Patriaki Bartholomeo wa kwanza, Theofilo wa tatu, na askofu mkuu Justin Webi wa Canterbury. Mkesha huo utaongozwa na kauli mbiu pamoja kusanyiko la watu wa Mungu uliozaliwa na ndoto ya miaka mitatu iliyopita ya ndugu Alois aliyekuwa mkuu wa jumuiya ya Teze na ambapo mkutano huo unafungua njia ya sinodi ya kisinodi hadi tarehe 4 Oktoba mjini Vatikani. Huu ni mchakato uliochukua takribani miaka mitatu ya maandalizi ambao ulihusisha majimbo ya mabara matano duniani, lakini ambapo ni mchakato unaoendelea hadi awamu ya pili ya elfu mbili na ishirini na nne. Changamoto ya sinodi hii ni kujifunza kutembea kwa ukaribu zaidi, kumsikiliza Roho Mtakatifu ili kuwa kanisa la sinodi zaidi kwa lengo la kutangaza Injili katika ulimwengu wa sasa. Alisema hayo wakati wa mkutano kuhusu mada hiyo katika chumba cha waandishi wa habari Vatikani. Na Sista Natharia Bakwet, katibu msaidizi wa sekretarieti kuu ya sinodi akitoa funguo za kuelewa tukio hilo linalohusiana kwa karibu na njia ya sinodi hasa. Mtawa wa Kifaransa alikumbusha maneno ya Papa Francisco ambayo kulingana nayo hakuwezi kuwa na sinodi bila uwekumeni na hakuna uwekumeni bila sinodi. Na hati ya maandalizi ilipendekeza mazungumzo na madhehebu mengine ya kikristo kama moja ya mada kumi za kuchunguzwa wakati wa awamu ya mashauriano ya ndani. Kwa hiyo itakuwa ni ishara kubwa sana kuona katika uwanja wa Mtakatifu Petro viongozi wa makanisa ya kiorthodoksi kiprotestanti na kiinjili katoliki pamoja na baadhi ya wajumbe ndugu wakisimama pamoja na Baba Mtakatifu Francisco na kusindikiza katika kuanza mchakato ambao una mizizi yake katika mtaguso wa pili wa Vaticani. Kwa njia hiyo watakuwepo washiriki wa mkutano mkuu wa kumi na tano wa sinodi ya maaskofu, ambapo mara baada ya mkesha huo jioni hiyo wataelekea nyumba ya Fraterna Domus ya Sacrofano nje kidogo na Roma katika eneo hilo kubwa la takribani dakika ishirini kutoka jijini Roma kabisa, mahali penye utulivu na kijani kibichi watafanya mapumziko ya kiroho ya siku tatu kabla ya misa ya ufunguzi wa kikao sinodi akiendelea kwa kina kuhusu mpango wa mkesha huo utakaofanyika kuanzia saa kumi na moja jioni hadi saa moja usiku, Sister Bakwete alieleza kuwa tukio hilo litakalofunguliwa kwa nyimbo na nyakati za muziki kama kushukuru ni pamoja na kutambulishwa kwa Papa Francisco na kufuatiwa na sala ya Patriaki Bartholomeo wa Kwanza wa kiekumeni na usomaji wa neno la Mungu wakati maombi yatasomwa na mkuu wa kanisa au mjumbe ndugu wa sinodi, huku sala ya Baba yetu itatambulishwa na askofu mkuu Justin Webi, mkuu wa kanisa la Kiangirikani wa Uingereza. Kisha kutakuwa na sala ya mwisho na baraka ya pamoja na Papa Francisko na wakuu wote kumi na wawili wa makanisa na viongozi wa Kikristo watabariki uwanja ulioandaliwa kwa majani mengi ya miti mbalimbali utakaokuwa umewekwa na ambapo karibu na vijana elfu tatu wenye umri wa miaka 18 hadi 35 kutoka nchi mbalimbali mbali za Ulaya na wa makanisa yote ya Kikristo ambao watakusanyika kama alivyoeleza ndugu Matayo kutoka sehemu ya wasemaji, ambaye kuanzia tarehe 3 Desemba 2023 atashikilia wadhifa wa awali wa jumuiya ya Teze ili kumrithi ndugu wa Loisi. Mkesha huo alisisitiza, ni kitovu cha mwisho wa juma la maombi na kushiriki kwa wavulana na wasichana ambao watakutana Roma kuanzia Ijumaa tarehe ishirini na tisa Septemba hadi Dominika tarehe mosi Septemba elfu mbili na ishirini na tatu. Ni ushirikiano mzuri wa mtindo wa sinodi. Aliongeza Sista Nataria kwamba ni kanuni iliyosisitizwa mara kadhaa na Papa Francisco kwamba safari hufanywa kwa kutembea pamoja. Kanuni hiyo hiyo inatumika pia kwa kazi ya kisinodi ambayo ni kalenda na kanuni zake bado zitafafanuliwa. Hata hivyo, kwa upande wa Daktari Paolo Rufini, mwenyekiti wa baraza la kipapa la mawasiliano pamoja na rais wa tume ya habari ya baraza la kisinodi, alitaka kuwapatia waandishi wa habari baadhi ya maelekezo ya kurahisisha kazi, kuhakikisha dhamira, ili kuweza kuwa na usahihi wa uwakilishaji wa sinodi na kuchangia hali ya ushirikiano kwa utulivu kati ya wale ambao wana wajibu wa kulinda sinodi kwa jinsi ilivyo na kuhakikisha kwamba inazaa matunda na wale walio na kazi ya kuelezea historia ya sinodi yote. Kufuatiana na matumaini ya Baba Mtakatifu ni kuunda nafasi ndani ya kanisa ambalo si bunge na hata kidogo kuwa chumba cha kuzungumza, lakini badala yake ni bila itikadi yoyote, inaweza kuhimiza mazungumzo kati ya waliobatizwa na kati ya wanachama wa kanisa, juu ya maisha ya kanisa, juu ya mazungumzo na ulimwengu, juu ya shida zinazoathiri ubinadamu leo hii, kama ilivyothibitishwa katika mkutano wa mwisho wa waandishi wa habari kutoka Mongolia na Papa Francisco kwa kuendelea na maelezo hayo, daktari Rufini alisema Papa Francisco alitualika sote kuelewa na kuzungumza juu ya nini maana ya sinodi na siyo nini, na njia ambayo tutawasiliana na sinodi ni muhimu sana kwa mchakato wa utambuzi na kwa kanisa zima kuhifadhi usili ningesema utakatifu wa baadhi ya nafasi ya mazungumzo katika Roho ni sanja lina hamu ya kufanya nyakati hizi kuwa fursa ya kweli ya kusikiliza utambuzi na maombi kulingana na ushirika au umoja. Zaidi ya hayo, daktari Rufini alieleza kila shirika au kitengo cha umma au kibinafsi uhifadhi nyakati hizi za thamani za lazima za majadiliano ya bure yaliyolindwa, ambapo mawazo ya kawaida yanaendelea. Haya yote yataonyeshwa katika mbinu ya kufanya kazi iliyoandaliwa ili kuruhusu wajumbe wa sinodi kujuana na kusikilizana, hivyo kuhisi kuwa sehemu ya mwili mmoja. Baada ya juma tatu za maombi, tafakari na uongofu, kwa mjibu wa daktari Rufini, kusanyiko hilo litaidhinisha na hati yani mutasari ambao kwa kawaida utakuwa wa umma lakini ambao hautachukuliwa kuwa hati ya mwisho. Kwa hakika hiki ni kikao cha kwanza cha sinodi, huku cha pili kama ilivyotangazwa tayari na Papa Francisco kitafanyika mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Katika ulimwengu huu uliogawanyika kiukweli, tuna hesabu mengi juu ya njia ambayo mawasiliano yataweza kuwasilisha juu ya hili la ushirika wetu. Akiendelea kueleza, daktari Rufini alisema huku akinukuu maneno ya Papa Francisco kwamba sinodi siyo na haitakuwa majadiliano ya bunge, ambayo ni tofauti na mienendo ya kikanisa. Kwa hakika kutakuwa na mawazo ambayo hayawezi, lakini pia utafutaji wa makubaliano ambayo yanaunganisha kila mtu. Hii ndiyo sifa ya mchakato wa sinodi. Kwa hiyo ahadi kwa waandishi wa habari wote, tutafanya kila kitu kuwasaidia, alihitimisha Daktari Rufini, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, kuelezea namna ya utoaji wa habari kwa waandishi wa habari kila siku katika sinodi inayokaribia. Namnamna. Mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio hizi. Ni Angelo Wezaula akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus. <tum>