Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vaticani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Katika katekesi ya Jumatano tarehe kumi na mbili Februari elfu mbili na ishirini na tano baba Mtakatifu Francisko alijikita na sehemu ya tano, amezaliwa kwa ajili yetu Mwokozi ambaye ni Kristo Bwana. Mwana wa Mungu anaingia katika historia akiwa msindikizaji wetu wa kusafiri na kuanza safari angali katika tumbo la uzazi wa mama yake. Mashuhuda wa kwanza wa ujio wa Masiha walikuwa baadhi ya wachungaji wanaume wenye elimu ndogo ambao wanaishi kando ya jamii, na tunapaswa kujifunza uwezo wa kustajabishwa mbele ya Mungu na kulinda kile ambacho ametukabidhi, yani talanta, karama, wito wetu na watu wanaowekwa kando yetu. Na tuombe Bwana ili tuweze kutambua katika udhaifu nguvu isiyo ya kawaida ya mtoto wa Mungu anayekuja kufanya upya ulimwengu na kubadilisha maisha yetu kwa mpango wake uliojaa matumaini kwa wanadamu wote. Hatukuzaliwa ili kuua, bali kuwafanya watu wote wakuwe njia za amani, zipatikane Tafadhali, kwa maombi yenu ya kila siku, ombeni amani Ukraini inayoteswa ni wito wa Papa Francisco aliyoutoa mara baada ya katekesi yake tarehe 12 Februari 2025 kwa waamini na maujaji waliofika katika ukumbi wa Paulo wa sita mjini Vatican. Katika mwaka wa jubilei 2025 litujia nyingi zitamwona Baba Mtakatifu Francisco akiongoza ibada za misa katika uwanja wa Mtakatifu Petro, misa ya majivu, misa kwa ajili ya jubilei ya ulimwengu wa watu wa kujitolea, misa ya jubilei ya wagonjwa na ulimwengu wa afya, zimo katika ratiba ya hivi karibuni ambayo imetolewa 12 Februari 2025 na askofu mkuu Diego Raveri, mshereheshaji wa liturujia za kipapa, kufahamisha juu ya ratiba ya Baba Mtakatifu Francisco ya Machi na Aprili 2025. Baba Mtakatifu Francisco alionekana akitoa ujumbe wa video katika ukumbi wa Ariston kwa tamasha la muziki la Italia. Muziki unaweza kusaidia watu kuishi pamoja, alisema, na akakumbuka siku ya watoto duniani, akielezea mawazo yake kwa watoto wadogo ambao wanalia na kuteseka kwa ajili ya dhuluma nyingi duniani. Baba Mtakatifu alionyesha ni ya kuona wale ambao wamechukiana wakipeana mikono, wanakumbatiana na kusema kwa maisha, mziki na wimbo, amani inawezekana. Kwa kuungana na ombi la Papa Francisco kuhusu mamlaka mahalia na jumuiya ya kimataifa kufanya kila linalowezekana kutatua mzozo, mwenyekiti wa tume ya mabaraza ya maaskofu wa umoja wa nchi za Ulaya amepongeza mgao wa hivi karibuni wa umoja wa Ulaya wa yuro milioni sitini katika msaada wa kibinadamu na kuhimiza juhudi kubwa zaidi ili kuhakikisha kuwa misaada inawafikia waliohatarini wa zaidi. Hayo yamo katika tamko la tume ya shirikisho ya mabaraza ya maaskofu ya umoja wa nchi za Ulaya kufuatia na matendo ya haraka ya jumuiya ya umoja wa Ulaya katika muktadha wa kibinadamu mgogoro na usalama na kisiasa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padi Richard Mjigwa ni anja anjawezaula anakukaribisha kari frateli e sorelle bonjorno nel, nel nostro percorso jubilare di katikesi su jesus che è nela nostra speranza hoci chi si soffermiamo sullavvenimento della sua naschita a betlem katika mzunguko wa katekesi ya jubilei ya 2025 inayoongozwa na mada ya yesu kristo tumaini letu utoto wa yesu jumatano tarehe 12 februari 2025 baba mtakatifu francisco amejikita na sehemu ya tano isemayo amezaliwa kwa ajili yenu mwokozi ambaye ni kristo bwana kwa hiyo kuzaliwa kwa yesu na kufika kwa wachungaji kwa hiyo kabla ya tafakari limesomwa somo kutoka katika injili ya luka sura ya pili aya ya kumi hadi kumi na mbili malaika akawaambia wachungaji msiogope kwa kuwa mimi ninawaletea habari njema ya furaha kuu itakayokuwa kwa watu wote, maana leo katika mji wa Daudi amezaliwa kwa ajili yenu Mwokozi, ndiye Kristo Bwana. Na hii ndiyo ishara kwenu, mtamkuta mtoto mchanga amevikwa nguo za kitoto, amelala katika hori la kulia ng'ombe. Baada ya somo hilo kwa waamini na maujaji waliokusanyika katika ukumbi wa Paulo wa Sita mjini Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko aliwasalimia na kuwaeleza kuwa katika mchakato wa Jubilea ya katekesi kuhusu Yesu ambaye ni tumaini letu, leo tunajikita na tukio la kuzaliwa kwake Betlehemu. Papa aliongeza akiomba samahani ili katekesi iliyoandaliwa isomwe na Pade Pier Luigi Jirori wa shirika la Warosmini na afisa wa sekretarieti ya Vatikani kwa sababu Papa bado hawezi kusoma akiwa na matarajio kwa wakati ujao. Kwa njia hiyo katekesi inasema, mwana wa Mungu anaingia katika historia akiwa msafiri mwenzetu, na alianza kusafiri angali katika tumbo la uzazi wa mama. Mwinjili Luka anatwambia kwamba mara tu alipochukuliwa mimba alitoka Nazareti hadi nyumbani kwa Zakaria na Elizabeti, na kisha mara mimba ilipotimia wakati alitoka Nazareti hadi Betlehemu kwa ajili ya sensa. Maria na Yosefu walilazimika kwenda katika jiji la mfalme Daudi, ambako Yosefu pia alizaliwa. Masiha alingojewa kwa muda mrefu. Mwana wa Mungu aliye juu zaidi alijiruhusu kuhesabiwa, yaani kuhesabiwa na kuandikishwa kama raia mwingine yoyote alitii amli ya maliki Kaisari Agusto, na anayefikiri yeye ndiye bwana wa dunia yote. Luka anaelezea kuzaliwa kwa Yesu katika wakati unaoweza kutambulika kwa usahihi na mazingira ya kijiografia yaliyoonyeshwa kwa usahihi, ili ulimwengu na ukweli ugusane. Mungu anayekuja katika historia adhoofishi miundo ya ulimwengu, lakini anataka kuangazia na kuwaumba upya kutoka ndani. Bethlehem maana yake ni nyumba ya mkate. Hapo siku za kujifungua kwa Maria zili itimia na huko Yesu alizaliwa, mkate ulioshuka kutoka mbinguni ili kushibisha njaa ya ulimwengu. Malaika Gabrieli alikuwa ametangaza kuzaliwa kwa mfalme wa kimasiha katika ishara ya ukuu. Tazama, utachukua mimba ndani ya tumbo lako la uzazi na kuzaa mtoto mwanaume, nawe na utamwita jina lake Yesu. Yeye atakuwa mkuu na ataitwa mwana aliye juu zaidi. Bwana Mungu atampa kiti cha enzi cha Daudi baba yake, naye atatawala juu ya nyumba ya Yakobo hata milele, na ufalme wake hautakuwa na mwisho. Rejea Injili ya ya Luka sura ya kwanza aya 32 hadi 38 Tatu. Hata hivyo Yesu alizaliwa kwa njia ambayo haikuwa na kifani hata kidogo kwa mfalme. Kiukweli, wakiwa huko, siku zake za kujifungua zikafika, akamzaa mwanaye mzaliwa wa kwanza, akamvika nguo za kitoto, akamlaza katika hori la kulia ng'ombe, kwa sababu hawakupata nafasi katika nyumba ya wageni. Rejea injili ya Luka sura ya pili aya sita hadi saba. Kwa njia hiyo Mwana wa Mungu hakuzaliwa katika jumba la kifalme bali nyuma ya nyumba katika nafasi ambayo wanyama wanaishi. Kwa hivyo Luka anatuonyesha kwamba Mungu haji ulimwenguni na matangazo ya hali ya juu, hajidhihirishi kwa kelele, bali anaanza safari yake kwa unyenyekevu. Na ni nani mashahidi wa kwanza wa tukio hili? Ni baadhi ya wachungaji, wanaume wenye elimu kidogo, wenye harufu kutokana na kuwasiliana mara kwa mara na wanyama, wanaoishi kando ya jamii. Hata hivyo, wanafanya kazi ya kukiri ambayo kwayo Mungu mwenyewe anajitambulisha kwa watu wake. Ndugu msikilizaji Katekesi ya Baba Mtakatifu Francisco inaendelea. Mungu anawachagua kuwa wapokeaji wa habari njema zaidi zilizowahi kusikiwa katika historia, kwamba msiogope, na tazama ninawaletea habari njema ya furaha kuu itakayokuwa kwa watu wote. Hii itakuwa ishara kwenu, mtamkuta mtoto mchanga amevikwa nguo za kitoto na amelala horini. Rejea Injili ya Luka sura ya pili aya kumi hadi kumi na mbili. Kwa hiyo mahali pa kwenda kukutana na Masiha ni horini. Inatokea kwa hakika kwamba baada ya kungoja sana, hakuna nafasi kwa Mwokozi wa ulimwengu, ambaye kwa ajili yake vitu vyote viliumbwa. Kwa hiyo wachungaji walijifunza kwamba katika mahali pa hali ya chini sana, palipotengwa kwa ajili ya wanyama, Masiha aliyengojewa kwa muda mrefu alizaliwa na anazaliwa kwa ajili yao, ili awe mwokozi wao na mchungaji wao. Ni kipande cha habari kinachofungua mioyo yao na kushangaa, kusifu na kutangaza kwa furaha. Tofauti na watu wengi waliojishughulisha kufanya mambo elfu, wachungaji wanakuwa mashuhuda wa kwanza wa mambo muhimu, yaani uokovu unaotolewa. Ni wanyenyekevu na maskini zaidi wanaojua jinsi ya kukaribisha tukio la umwilisho. Ndugu msikilizaji, kwa kuhitimisha, kaka na dada, tuombe neema ya kuwa kama wachungaji wenye uwezo wa kustaajabu na kusifu mbele za Mungu na wenye uwezo wa kulinda kile alichotukabidhi yani, taranta zetu karama zetu wito wetu, na watu tunaokabidhiwa kando yetu. Tumwombe Bwana tuweze kutambua katika udhaifu nguvu isiyo ya kawaida ya mtoto wa Mungu anayekuja kufanya upya ulimwengu na kubadilisha maisha yetu kwa mpango wake uliojaa matumaini kwa wanadamu wote. Katikesi hiyo inahitimishwa. E penso a tante paesi che sono in guerra. Sorelle, fratelli, pregiamo per la pace Baba Mtakatifu Francisco, Jumatano tarehe kumi na mbili Februari elfu mbili na ishirini na tano mara baada ya katekesi yake alifikiri nchi nyingi zilizo kwenye vita. Kaka na dada, tusali kwa ajili ya amani, tufanye kila tuwezalo kwa ajili ya amani. Tusisahau kwamba vita ni kushindwa daima. Hatukuzaliwa ili kuua, bali kuwafanya watu wakuwe. Njia za amani zipatikane tafadhali. Katika maombi yenu ya kila siku, ombeni amani, Ukraini inayoteswa jinsi inavyoteseka. Kisha fikiria Palestina, Israeli, Mnyamaa, Kivu Kaskazini na Sudani Kusini na nchi nyingi sana ziko kwenye vita. Tafadhali tuombe amani, tufanye toba kwa ajili ya amani, Baba Mtakatifu Francisco alihitimisha. Ndugu mpendwa wa msikilizaji, kwa mjibu wa ratiba iliyotolewa na askofu mkuu Diego Ravelli, mshereheshaji wa liturjia za kipapa, Jumatano tarehe 12 Februari elfu mbili na ishirini na tano, inaonyeshwa maadhimisho yanayotarajiwa kuongozwa na Baba Mtakatifu Francisco kwa mwezi Machi na mwanzoni mwa Aprili. Katika ratiba ya maadhimisho ambayo Baba Mtakatifu Francisco anatarajia kwa siku zijazo ni tarehe tano Machi, ambayo ni Jumatano ya Majivu, katika kanisa la Mtakatifu Anselmo jijini Roma, saa kumi na nusu jioni, itafanyika njia ya msalaba na maandamano ya toba na wakati huo katika basilika ya Mtakatifu Sabina saa kumi na moja majira ya jioni misa takatifu kwa baraka na kupakwa majivu. Tarehe tisa Machi itakuwa ni Dominika ya kwanza ya Kwarezima, ambapo katika uwanja wa Mtakatifu Petro saa nne na nusu asubuhi itaadhimishwa misa kwa ajili ya jubilei ya ulimwengu wa watu wa kujitolea. Na tarehe tisa hiyo hiyo itaanza mafungo ya kiroho ya Baba Mtakatifu na wahusika wa Kuria Romana katika ukumbi wa Paulo wa sita saa kumi na moja jioni. Tarehe 14 Machi itahitimishwa mafungo ya kiroho ya Baba Mtakatifu Francisco na wajumbe wa Kuria ya Romana katika ukumbi wa Paulo wa sita mjini Vatikani, saa 3 kamili. Tarehe 6 Aprili 2025 itakuwa ni Dominika ya tano ya Kwarezima, ambapo katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vaticani, saa 4 na nusu asubuhi itaadhimishwa misa takatifu ya Jubilei ya wagonjwa na ulimwengu wa afya. Hayo ni katika matukio makuu ya Jubilei ya 2025. Watazamaji wengi wa Ariston walijawa na ukimya wa mshangao wa mkubwa, wakati ule wa muda mfupi kabla ya saa 4 usiku tarehe 11 Februari 2025, ambapo mwenyeji na mkurugenzi wa kisanii wa Sanremo 2025, yani tamasha la mziki la Italia, Carlo Conti alipotangaza uwepo kati ya waimbaji wanaoshindana na wageni maalum wa mgeni ambaye hakuwahi kutokea, yani Papa. Kwa hiyo kwa njia ya video iliyorekodiwa katika nyumba yake huko Mtakatifu Mata mjini Vatikani ambayo haikuwa imejumuishwa katika programu za tamasha hilo, Baba Mtakatifu Francisco aliungana na watazamaji wa toleo la 75 la tukio maarufu la muziki wa Italia kukumbusha umuhimu wa muziki na ujumbe unaoweza kuwasilisha ujumbe wa amani kama ule ulioimbwa mara baada ya ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco na waimbaji wawili, mmoja kutoka Israeli, Noa, na mwingine wa Kipalestina, Mira Awad, walioalikwa na kuimba kwa lugha ya Kiebrania, Kiarabu na Kiingereza wimbo wa Imagine usiosaulika wa mwimbaji John Lennon. Kwa njia hiyo Mziki ni uzuri, mziki ni chombo cha amani, ni lugha ambayo watu wote kwa njia tofauti huzungumza na kufikia moyo wa kila mtu. Mziki unaweza kusaidia watu kuishi pamoja, alisema baba mtakatifu. Kwa mjibu wa papa, alikumbuka kumbukumbu ya kibinafsi ya mama yake Maria Regina, ambaye alisema, aliniambia na kunieleza baadhi ya vifungu kutoka katika sauti za mziki na kunifanya kuelewa hisia ya maelewano na ujumbe ambao unaweza kutoka katika mziki kumbukumbu kumbu nyingine iliyohifadhiwa moyoni mwake Papa basi alitaka kushirikisha kwenye jukwaa la Sanremo ni la siku ya watoto duniani iliyoadhimishwa mnamo Mei elfu mbili na ishirini na nne kwenye uwanja wa kitaifa Olimpiki jijini Roma. Tukio hilo ambalo liliratibiwa na Konti mwenyewe ulikuwa ni wakati mzuri pamoja na kuwepo kwa maelfu ya watoto kutoka duniani kote, alisisitiza baba mtakatifu Francisco, kwa kutoa umakini wa Italia na ulimwenguni. Papa alisema, na ni watoto wengi wangapi wasioweza kuimba, watoto wengi ambao hawawezi kuimba maishani, na kulia na kuteseka kwa dhuruma nyingi ulimwenguni, kwa vita vingi, hali ya migogoro Vita kweli vinaharibu watoto. Tusisahau kamwe kwamba vita siku zote ni kushindwa. Kwa upande wa Baba Mtakatifu Francisco pia alielezea shauku yake kwamba ninachotamani zaidi ni kuona wale ambao wamechukiana wakipeana mikono, wanakumbatiana na kusema katika maisha yao muziki na wimbo, amani inawezekana. Leo mnafanya na mmeifanya ijulikane kupitia mziki, alimwambia Karlo Konti. Na kwa wale wote waliokuwepo, Papa Francisco aliwatia matashi mema kwamba jaribuni kupata jioni njema. Kisha aliwasalimu wote waliounganishwa, hasa wale wanaoteseka, na alionyesha matumaini kwamba mziki mzuri unaweza kufikia moyo wa kila mtu. Mziki unaweza kufungua moyo kwa maelewano kwa furaha ya kuwa pamoja kwa lugha ya pamoja na uelewano na kutufanya tujitoe kwa ulimwengu wa haki na wa kidugu zaidi. Ndugu msikilizaji mpendwa, maneno ya Papa Francisco yalipokelewa kwa nderemo na makofi kutoka katika jukwaa hadi kwa hadhira nzima huku watazamaji wakinyanyuka, na Carlo Conti alianzisha mshangao kwa video kwa kuelezea kwamba alikuwa amemwandikia Papa kumjulisha kuhusu wakati huu wa amani, wimbo wa Noa na Mira award wanawake hao wawili. Konti akaongeza, yeye ni mtu aliye ndani ya mioyo yetu sote na ambaye mara nyingi hupaza sauti yake, hupiga kelele kwa ulimwengu kuitaka amani. Niliandika kama angeweza kutuma wazo lake kutambulisha wakati huu, na alifanya kitu zaidi alisema, mtangazaji huyo na kurudia asante baba mtakatifu mara mbili mwishoni mwa video hiyo <tune> Ndugu mpendwa wa msikilizaji, Askofu Mariano Krochati, mwenyekiti wa tume ya shirikisho ya mabaraza ya maaskofu wa umoja wa nchi za Ulaya COMECE, Jumatano tarehe 12 Februari 2025 alichapisha tamko akielezea ulazima wa matendo ya haraka ya jumuiya za Umoja wa Ulaya katika mkitadha wa kibinadamu, mgogoro na usalama na kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC tamko hilo linaongozwa na mada kiungo kimoja kikiteseka mwili wote uhumia, kutoka katika kifungu cha barua ya Mtakatifu Paulo. Kama rais wa tume ya shirikisho ya mabaraza ya maskofu ya umoja wa Ulaya, ninataka kuelezea masikitiko yangu na makubwa zaidi na wasiwasi wa dharura kuhusu janga hilo la hali ya Goma na maeneo ya jirani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC. Kulingana na takwimu za hivi karibuni za umoja wa Mataifa, karibu watu elfu tatu wamekufa na zaidi milioni moja wame kimbia makazi yao katika majuma ya hivi karibuni na maelfu kujihifadhi katika makanisa shule na kambi za muda, huku kukiwa na uhaba wa chakula, maji na vifaa vya matibabu. kaji, kaji, kaji, kaji, kaji. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema sera na mbinu mkakati wa Kanisa Katoliki katika huduma kwa wakimbizi na wahamiaji inajikita katika mambo makuu manne, yaani kuwapokea, kuwalinda, kuwaendeleza na kuwahusisha wakimbizi na wahamiaji katika maisha ya jamii inayopokea, na, na kuwapatia hifadhi usalama na matumaini ya maisha. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu kwamba sera na mikakati hii itaendelea kumwilishwa pia kwenye makanisa mahalia ili kuwasaidia watu hawa ambao mara nyingi wanajikuta wakitumbukia katika biashara haramu ya binadamu na viungo vyake, mifumo mbalimbali ya mbali utumwa wa mamboleo na nyanyaso, mambo ambayo kimsingi yanasigina utu, heshima na haki msingi za binadamu. Baba Mtakatifu anasema kuna sababu nyingi zinazowalazimisha watu kukimbia au kuzihama nchi zao, ikiwa ni pamoja na vita, majanga asilia, umaskini na kadhalika. Baba Mtakatifu katika waraka wake wa kitume Misericordia et Misera, yaani huruma na amani, anasema huruma ni kielelezo makini cha upendo wa Mungu unaosamehe, unaoongoa, unaopyaisha na, na, na, na kubadili mwelekeo wa maisha. Ni kielelezo cha ufunuo wa fumbo la Mungu ambalo ni huruma ya milele inayowakumbatia na kuwaambata wote pasi na ubaguzi kiasi cha kuakilimia maisha mapya, chemchemi ya furaha na matumaini mapya yanayovunjilia mbali kuta za ubaguzi, ubinafsi na uchoyo, ili kutenda wema, kufikiri vyema na kuondoa huzuni moyoni. Huu ni mwaliko kwa waamini kufanya mang'amuzi ya uhuruma inayowakilimia furaha, hata kama maisha yao bado yana sheheni matatizo na changamoto mbalimbali, ili kuondokana na utamaduni wa huzuni, utupu na upweke unaopelekea msongo wa mawazo kwa watu wengi. Baba Mtakatifu anasema Wakristo wa kanisa la mwanzo walitambulikana kama wanafunzi wa njia. Mwamini ni msafiri ambaye anatambua kwamba kamwe hajafikia lengo na hatima ya safari yake hapa duniani, kumbe anapaswa kujifunza kila siku, akijitahidi kumfuasa Kristo Yesu ambaye ni njia, ukweli na uzima unaowapeleka kwa Baba wa milele. Baba Mtakatifu anatoa mwaliko kwa jumuiya ya kimataifa kufungua malango yake kwa wakimbezi na wahamiaji kama ilivyokuwa kwa Msamaria mwema aliyethubutu kuokoa maisha ya mtu yule aliyeangukia kati ya wanyang'anyi. Hata leo hii kuna watu wanaohatarisha maisha yao huko jangwani, misituni, na kwenye mito, maziwa na bahari. Ni watu wanaoteswa na kunyanyaswa utu, heshima na haki zao msingi, kiasi hata cha kutumbukizwa katika utumwa mamboleo. Mara nyingi hawa ni watu wanaokimbia majanga asilia, vita, pamoja na vitendo vya kigaidi kama vinavyojitokeza kwa sasa sehemu mbalimbali za dunia. Kuna watu ambao hawawajali hata kidogo. Hiki ni kielelezo cha ubinafsi, uchoyo na utandawazi usiojali wala kuguswa na mahangaiko ya wengine. Hu ni mwaliko kwa jumuiya ya kimataifa kuonyesha moyo wa huruma na upendo, kwa sababu huu ndio utambulisho wa Mwenyezi Mungu katika mioyo ya wanadamu. Itakumbukwa kwamba mtindo wa Mungu unasimikwa katika maneno makumi matatu: karibu, huruma na upole, na kwamba hiki ni kielelezo makini cha ushuhuda wa Ukristo uliopelekea yule Msamaria mema kutangaza na kushuhudia wema na upendo wa Mungu na udugu wa kibinadamu. Huu ni mwaliko kwa jumuiya ya kimataifa kuwa kama msamaria mwema kwa kuwasaidia wakimbizi na wahamiaji katika mateso na mahangaiko yao ya kila siku. Shika Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha wa mateso na mahangaiko kwa ajili ya wakimbizi na wahamiaji, baba ya Mtakatifu Francisko amewaandikia maaskofu wa Amerika barua kuonyesha mshikamano wake wa dhati na maaskofu katika huduma kwa wakimbizi na wahamiaji wanaokabiliana na changamoto kubwa kwa wakati huu. Papa Pio wa kumi na mbili ameelezea kwa ubora zaidi mafundisho ya jamii ya kanisa kuhusu wakimbizi na wahamiaji, changamoto na mwaliko kwa jumuiya ya kimataifa kusimama kidete kulinda na kutetea utu, heshima na haki msingi za wakimbizi na wahamiaji inasikitisha kuona kwamba marekani inatekeleza mkakati wa kuwarejesha makwao kwa, kwa nguvu wahamiaji na wakimbizi changamoto ni kuhakikisha kwamba utawala wa sheria unazingatiwa kwa kujikita katika upendo unaojenga na kudumisha udugu wa kibinadamu kwa wote huu ni mwaliko kwa watu wa mungu nchini marekani kufanya kazi kwa karibu zaidi na wakimbizi pamoja na wahamiaji kwa kuragibisha haki msingi za binadamu na kuendelea kujenga mshikamano na udugu wa kibinadamu Maandiko Matakatifu yanasimulia wimbi kubwa la Waisraeli waliolazimika kupelekwa uhamishoni, wakaimarisha imani yao kwa Mwenyezi Mungu anayekuza na kutukuza utu wa kila mtu. Hata familia takatifu ya Yesu, Maria na Yosefu ililazimika kwenda uhamishoni nchini Misri, kielelezo cha faraja kwa wahamiaji na mahujaji wa nyakati zote wanaokimbia nyanyaso na madhulumu na hivyo kuacha nyuma makazi, familia, ndugu na jamaa na kwenda kuishi ugenini. Hivi ndivyo ilivyokuwa hata kwa Kristo Yesu, anayeendelea kuwafundisha waja wake kutambua utu, heshima na haki msingi za binadamu, na kwamba sera na mikakati ya wa wakimbizi na wahamiaji inabudi kuzingatia utu, heshima na haki msingi za binadamu. Baba Mtakatifu Fransisko anasikitika kusema kwamba amekuwa akifuatilia kwa umakini mkubwa sera na mikakati ya kurejesha kwa nguvu wakimbizi na wahamiaji, wengine wakishutumiwa kwa uhalifu. Ni kweli kwamba kila taifa linapaswa kujilinda na kuhakikisha usalama wa raia na mali zao, lakini inasikitisha kuona kwamba watu waliokimbia umaskini wa kutisha, ukosefu wa uhakika wa usalama, watu walionyonywa walioteswa na kudhulumiwa, watu walioathirika kutokana na mabadiliko ya tabia ya nchi, watu ambao kwa hakika utu, heshima na haki zao msingi zimesiginwa, wanarejeshwa makwao kwa nguvu. Kimsingi, utawala wa sheria unapimwa kwa sheria kuwalinda na kuwatetea maskini na wanyonge katika jamii. Ustawi, maendeleo na mafao ya wengi yanaendelezwa pale ambapo serikali inaheshimu sheria kwa raia wote. Baba Mtakatifu anasema sera na mbinu mkakati wa Kanisa Katoliki katika huduma kwa wakimbizi na wahamiaji inakita katika mambo makuu manne: kuwapokea, kuwalinda, kuwaendeleza na kuwahusisha wakimbizi na wahamiaji katika maisha ya jamii inayowapokea na kuwapatia hifadhi usalama, na matumaini ya maisha kati enu... Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, sera hii si kikwazo kwa maendeleo ya sheria taratibu na kanuni bora za uhamiaji, kwa kuzingatia ukweli, utu, heshima na haki msingi za binadamu. Vinginevyo, zoezi kama hili ambalo limeanza vibaya litamalizika vibaya pia. Kama Wakristo wanaoongozwa na upendo unaosimikwa katika utu, heshima na haki msingi za binadamu, mambo msingi yanayojenga mahusiano na mafungamano ya kijamii hii ndiyo sheria ya upendo Ordo Amoris, kama ilivyomwilishwa kwenye mfano wa Msamaria Mwema. Huu ni upendo unaojenga na kudumisha udugu wa kibinadamu ambao uko wazi kwa watu wote. Baba ya Mtakatifu Fransisko anatambua changamoto ya maskofu Katoliki Marekani kwa kufanya kazi kwa karibu sana na wakimbizi na wahamiaji kama sehemu msingi ya kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu, sanjali na kuendeleza haki msingi za binadamu. Kwa hakika, Mwenyezi Mungu kwa wakati wake atawatuza kwa yote wanayotenda kwa ajili ya kuwalinda wakimbizi na wahamiaji. Baba Mtakatifu anawataka maaskofu kujizuia kuzama katika ubaguzi na badala yake wazame katika upendo unaokita mizizi yake katika mshikamano na ujenzi wa udugu wa kibinadamu, huku wakiendelea kujenga madaraja yanayowaunganisha watu na hivyo kuendelea kujifunza kujisadaka kwa ajili ya jirani zao kama Kristo Yesu alivyojisadaka kwa ajili ya wokovu wa wengi. Mwishoni mwa barua yake kwa maaskofu katoliki Marekani, baba mtakatifu Francisco anawaweka wakimbizi na wahamiaji chini ya ulinzi na inatunza Bikira Maria wa Guadalupe, ili awawezeshe kujikita katika upatanisho wale wanaoonekana kuwa ni maadui, awasaidie wote ili waweze kukutana tena kama ndugu wa moja ili kwa pamoja waweze tena kukumbatiana tayari kushiriki katika ujenzi wa jamii ambayo inasimikwa katika nguzo ya udugu wa kibinadamu, jamii shirikishi inayoheshimu utu wowote wa ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani kukunogeshea barua ya Baba Mtakatifu kwa maskofu Katoliki nchini Marekani kuhusu changamoto ya wakimbizi na wahamiaji kutoka studio za redio Vaticani kama kawali, mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa namnamna. Mpendwa wa msikilizaji wa redio Vaticani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia ndani ya studio hizi. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ni Anjelo Wezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.