Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huo ninapokutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco anaendelea na matibabu, anapata muda wa sala na tafakari, anashiriki katika mafungo ya kiroho yanayotolewa na Padre Roberto Pasolini kwa njia ya video na kwamba anaendelea kuonyesha ucheshi na uchangamfu, lakini madaktari bado wanaendelea kumwangalia kwa karibu zaidi. Jumatano tarehe 12 Machi 2025 ameshiriki pia katika mafungo ya maisha ya kiroho kwa njia ya video Kumbukizi ya miaka kumi na miwili tangu baba mtakatifu Francisco alipochaguliwa kuliongoza kanisa Katoliki, lakini kwa sasa amelazwa kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Jemeli iliyoko mjini Roma tangu Ijumaa tarehe kumi na nne Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Sauti yake ni dhaifu inayo inayojikita katika mamlaka fundishi ya udhaifu wa mwili. Hii ni sehemu ya taariri ya Dr. Andrea Tornieri, mwariri mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, wakati huu Baba Mtakatifu Francisco anapoadhimisha miaka kumi na miwili tangu alipochaguliwa kuliongoza Kanisa Katoliki. Tutakushirikisha yale yanayoendelea kujiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia mfungo mwema wa kipindi cha Kwaresima <tune> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa kanisa wanasema mwana wa Mungu katika hali ya kibinadamu aliyofungamana nayo, aliposhinda mauti kwa kifo chake na ufufuko wake uleteao uzima, alimkomboa mwanadamu akamgeuza kuwa kiumbe kipya. Maana kwa kushirikisha Roho wake anawafanya ndugu zake waitwao kutoka katika mataifa yote kuwa mwili wake katika fumbo ndani ya mwili huo uhai wa Kristo hutiwa katika waamini ambao kwa njia ya sakramenti wanaunganishwa kwa jinsi ya siri na ya kweli na Kristo Yesu aliyeteswa na kutukuzwa. Maana kwa ubatizo tumefanyika na Kristo, kwa maana katika roho moja, sisi sote, moja sisi sote tulibatizwa kuwa mwili mmoja. Katika ibada hii takatifu ushirikiano wetu na kifo cha Kristo Yesu na ufufuko wake huonyesha kwa ishara na utekelezwa basi tulizikwa pamoja naye kwa njia ya ubatizo katika mauti yake, na kama tulivyounganishwa naye katika mfano wa mauti yake, hali kadhalika tutaunganika kwa mfano wa kufufuka kwake kwa wafu. Kwa kushiriki kweli mwili wa Bwana katika kumega mkate wa Ekaristi, twainuliwa ali tuufikia ushirikiano naye na kati yetu. Kwa kuwa mkate ni moja, sisi tulio wengi tu mwili mmoja, kwa maana sisi sote twapokea sehemu ya ule mkate mmoja. Hivyo sisi sote tumekuwa viungo vya mwili ule, na sisi tu viungo, kila mmoja kwa mwenzake. Sakramenti ya ubatizo ni mlango wa imani na msingi wa maisha yote ya Kikristo. Hili ni lango la kuingilia uzima katika Roho mvite spirituali sianwa, ni mlango unaomwezesha mwamini kuzipata sakramenti nyingine zote. Kwa njia ya ubatizo, mwamini anafanywa horo toka dhambini na kuzaliwa upya kama mtoto wa Mungu. Anakuwa ni kiungo cha Kristo Yesu na kuingizwa katika kanisa na hivyo kufanywa washiriki katika utume wake. Kimsingi, ubatizo ni sakramenti ya kuzaliwa upya kwa maji katika neno ndogo msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha huu sekretariati kuu ya Vatikani kuanzia tarehe tisa hadi tarehe 14 Machi elfu mbili na ishirini na tano inapanda kwenda mlimani kwa ajili ya mafungo ya maisha kirohoka, ya kiroho kama sehemu ya maandalizi ya maadhimisho ya pasaka ya Bwana sanjari na jubilei kuu ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Mafungo haya yanaongozwa na Padri Roberto Pasolini mtaalamu wa sayansi ya maandiko matakatifu na mhubiri wa nyumba ya kipapa. Kiini cha mafungo haya ni tumaini la maisha na uzima wa milele kama mama kanisa anavyofundisha na, na kukeri katika kanuni ya imani ya Nisea, na ngojea na ufufuko wa wafu na uzima wa milele ijayo. Amina. Padre Roberto Pasolini anasema imani ya kanisa inasimikwa katika mateso, kifo na ufufu kwa Kristo Yesu kutoka kwa wafu, chemchemi ya matumaini kwa waamini, changamoto na mwaliko kwa waamini kugundua tunu na uzuri wa maisha ya uzima wa milele hasa wakati huu mama kanisa anapoadhimisha jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo, na wakati huu Baba Mtakatifu Francisco anapokabiliana na changamoto ya afya kifo ni tokeo la dhambi na kwamba utii wa Kristo Yesu uligeuza laana ya kifo kuwa baraka. Taarifa rasmi kutoka kwa Dr Mateo Bruni, msemaji mkuu wa Vatikani, inaonyesha kwamba hali ya afya ya baba mtakatifu Francisco inaendelea kuimarika zaidi kwa kupumua kama kawaida pamoja na kuendelea na mazoezi ya kupumua kwa viungo bila mashine. Baba Mtakatifu anaendelea na matibabu, anapata muda wa sala na tafakari, anashiriki katika mafungo ya kiroho yanayotolewa na Padi Roberto Pasolini kwa njia ya video na kwamba anaendelea kuonyesha ucheshi na uchangamvu, lakini madaktari bado anaendelea kumwangalia kwa karibu sana. Jumatano tarehe 12 Machi 2025 ameshiriki pia katika mafungo ya maisha ya kiroho kwa njia ya video. Hakika huyo ataingia katika ufalme wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani Padre Roberto Pasolini katika tafakari yake Jumatano tarehe 12 Machi 2025 amegusia kuhusu umuhimu wa kuzaliwa upya katika maji na Roho Mtakatifu, yaani kuzaliwa upya kati maisha ya kiroho kama Kristo Yesu anavyofafanua kwenye Injili ya Yohane. Yesu wakati akijadiliana na Nikodemu amini amini na kuambia mtu asipozaliwa kwa maji na Roho hawezi kuingia katika ufalme wa Mungu. Kristo Yesu anakazia umuhimu wa kuzaliwa kutoka juu, hali inayohitaji toba na uongofu wa ndani na mabadiliko ya kweli kwa kuondokana na miundo ya zamani ambayo kwa sasa imepitwa na wakati. Huku ni kuzaliwa kwa maji na Roho Mtakatifu, mwanzo mpya wa maisha mintarafu kazi ya Roho Mtakatifu. Huo ni mwaliko kwa waamini kutobola, kumwongokea Mwenyezi Mungu kwa kuyaacha mazoea na mang'amuzi yao ya zamani, kwa kuendelea kumtegemea na kujiaminisha kwa Mwenyezi Mungu ili aweze kumwongoza katika upeo mpya ambao haujagunduliwa. Ni katika muktadha huu Waisraeli wana kumbukumbu ya maisha na safari yao jangwani kwa muda wa miaka arobaini, na kwamba wakiwa safarini Waisraeli waliogopa kifo, lakini wakabahatika kupata wokovu kwa kutazamia ishara iliyotolewa na Mwenyezi Mungu. Leo hii ishara ya wokovu ni Kristo Yesu aliyeteswa, kafa na kufufuka kwa wafu. Ubatizo ni ishara ya maisha haya mapya, lakini huu ni mwanzo wa safari ya mabadiliko. Hata hivyo, katika historia yote, ufanisi wa sakramenti ya ubatizo umedhoofika, mara nyingi zinafanywa kuwa ni desturi ya kitamaduni badala ya kutoa kipaumbele cha pekee katika imani. Hali hii imepelekea kuzuka kwa migogoro ndani ya kanisa, ambapo maisha ya Kikristo yanaonekana kuwa ni ya kufikirika na hivyo kuelea kwenye ombwe katika maisha ya watu wengi. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Kristo Yesu anawaalika wafuasi wake kufanya uchaguzi kwa kutoa kipaumbele cha pekee katika ujenzi wa mahusiano na mafungamano na Kristo Yesu, kwa kutambua kwamba uzima wa milele unapatikana kwa Mwenyezi Mungu mwenyewe. Hii ni changamoto kwa waamini kuhakikisha kwamba wanapoteza maisha katika maana ya kibayolojia pamoja na kiakili, ili kuupata tena mwelekeo wa milele. Hatimaye Kristo Yesu anatumia sitiari ya kuzaa mtoto kuelezea kwamba kuzaliwa upya katika maji na Roho Mtakatifu, yaani kuzaliwa upya kiroho, ni hatua inayobeba uchungu ndani mwake, lakini ni lazima, kila mtu anaitwa kuacha mimba yake ya asili ili kukaribisha utimilifu wa maisha na uzima wa milele. Mtakatifu Fransisko wa Asisi ni kielelezo cha mtu ambaye aliacha uhakika na usalama wote ili kukumbatia na kuambata kikamilifu maisha mapya katika Kristo Yesu. Kwa hakika kuzaliwa upya kwa maji na Roho Mtakatifu si wazo la kufikirika, bali ni ukweli unaotoa nafasi kwa Roho Mtakatifu kufanya mabadiliko kwa kuishi ahadi za maisha ya uzima wa milele. Padre Roberto Pasolini anasema maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia yamezalisha dhana kutokufa, hali inayowaongoza watu kupuuza mipaka ya hali ya ubinadamu. Hofu ya kifo inaendelea kupungua na hivyo kuondoa mila na desturi njema zilizomsaidia mwanadamu kukabiliana kikamilifu na kwa ujasiri na fumbo la kifo. Leo hii kifo ni habari inayoshika uzito wa chini kabisa katika vyombo vya mawasiliano ya jamii, na kwamba kifo ni changamoto ya kiufundi ya maendeleo ya sayansi na teknolojia pamoja na tiba ya mwanadamu. Lakini kwa Wakristo wanapaswa kufahamu maana ya ndani kabisa ya kifo na tumaini la maisha na uzima wa milele. Mtakatifu Fransisko wa Asisi anakiita kifo kuwa ni dada kifo, kama njia mbadala, kukubali ukomo wa kibinadamu kama sehemu inayongoza kwenda kwenye umilele. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Mtakatifu Yohane Mwinjili anasema sisi tunajua kwamba tumekwisha pita kutoka katika kifo na kuingia katika uhai, kwa sababu tunawapenda ndugu zetu. Mtu asiye na upendo hubaki katika kifo. Kupenda hadi mwisho, maana yake ni kukubali ukomo wa maisha ya mwanadamu, na hivyo kubadilisha kuwa ni fursa ya kujisadaka bila ya kujibakiza. Kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wake, Kristo Yesu amekipatia kifo maana mpya kabisa, na kwamba fumbo la umwilisho ni kielelezo cha hali ya juu cha upendo wa Mungu kwa binadamu. Mwinjili Marko anaelezea kuhusu fumbo la Pasaka, kwani ufunuo wa ukombozi wa mwanadamu, mwaliko wa kutoogopa kurejea tena kwa Mwenyezi Mungu anayeokoa kwa njia ya fumbo la msalaba. Fumbo la umwilisho linawataka waamini wabaki mara na thabiti katika kuamini ukweli huu kwamba upendo hadi mwisho kamwe hauzeeki na kwamba umeshuhudiwa na vizazi kwa vizazi, mwaliko kwa waamini kuendelea kuimba wimbo huu Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika maadhimisho ya sherehe ya mtakatifu Yosefu, mume wa bikira Maria, tarehe 19 Machi elfu mbili na kumi na tatu baba mtakatifu Francisco aliposimikwa rasmi kuwa halifa wa mtakatifu Petro wa 266 kwa kuchagua jina la mtakatifu Francisco wa Asisi. Vipaumbele vyake tangu wakati huo ni maskini, amani, mazingira na sasa ni udugu wa kibinadamu unaofumbatwa katika diplomasia ya huruma na upendo wa Mungu usiokuwa na mipaka kwa waja wake wote sanjali na ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari. Maskini na wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii ni amana na utajiri wa kanisa. Wao ndio walengwa wakuu wa habari njema ya wokovu. Hawa ni maskini wa hali na mali, wanaotumbukizwa katika biashara ya binadamu na viungo vyake, wanaodhalilishwa na kunyanyaswa utu, heshima na haki zao msingi kama watu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Changamoto ya uimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji duniani, utawara bora wa ushirikiano na mshikamano katika kukabiliana na changamoto mamboleo, kwamba ni mambo yanayopaswa kupewa kipaumbele cha pekee. Baba Mtakatifu Francisco anajikita kwenye siasa safi kwa ajili ya huduma kwa jamii, maendeleo na ustawi, pamoja na mafao ya wengi utu haki msingi za binadamu na umuhimu wa kufanya mageuzi makubwa kwenye Umoja wa Mataifa ili kweli uweze kuwa ni kielelezo cha familia ya kimataifa. Watu wa Mungu hawana budi kujikita katika mchakato wa majadiliano na urafiki ili kujenga sanaa ya watu kukutana. Baba Mtakatifu anapembua kuhusu makutano yaliyopyaishwa ili yali kujenga misingi ya haki na amani, msamaha kwa kuondokana na dhana ya vita ya haki na halali, ambayo kwa sasa imepitwa na wakati, kama ilivyo pia kwa adhabu ya kifo, kwani inakwenda kinyume cha haki msingi za binadamu takatifu na zawadi ya maisha kutoka kwa Mungu. Baba Mtakatifu anapinga kwa nguvu zote utamaduni wa kifo. Dini na udugu wa kibinadamu ni chanda na pete. Hapa mkazo ni umuhimu wa dini kulinda na kudumisha misingi ya haki, amani na maridhiano kati ya watu, na kwamba kanisa litaendelea kujizatiti katika mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu kwa kuzingatia kanuni msingi za kiinjili, utu, heshima na haki msingi za binadamu ni katika muktadha wa kumbukizi ya miaka kumi na miwili tangu Baba Mtakatifu Francisco alipochaguliwa kuliongoza Kanisa Katoliki, lakini kwa sasa amelazwa kwenye Australia chuo kikuu cha Agostino Jemeli iliyoko mjini Roma tangu Ijumaa tarehe kumi na nne Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Sauti yake ni dhaifu inayojikita katika mamlaka fundishi ya udhaifu wa mwili. Baba Mtakatifu Francisco amelazwa hospitalini hapo kwa takribani mwezi mmoja. Bali zinazokuja kutoka hospitalini hapo kuhusu matibabu ya Baba Mtakatifu zinatia moyo na kwamba inatumainiwa kwamba Baba Mtakatifu hivi punde ataweza kuruhusiwa kuondoka hospitalini na kurejea tena mjini Vatikani, kuendelea na utume wake wa kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, hii ni sehemu ya tahariri ya Dr Andrea Tornieli, mhariri mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, wakati huu Baba Mtakatifu Francisko anapoadhimisha miaka kumi na miwili tangu alipochaguliwa kuliongoza Kanisa Katoliki. Changamoto ya ugonjwa na hatimaye kulazwa kwake ni kumbukumbu kumbu ya pekee kabisa katika maisha na utume wa Baba Mtakatifu Francisco kama halifa wa Mtakatifu Petro. Huu ni mwaka ambao umeshuhudia hija ndefu za kitume zilizofanywa na Baba Mtakatifu nchini Indonesia, Papua Nyogine, Timor ya mashariki pamoja na Singapore. Baba Mtakatifu alihitimisha maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maskofu yaliyokuwa yakionogeshwa na kauli mbiu kwa ajili ya kanisa la kisinodi: umoja, ushiriki na utume. Lengo kuu la maadhimisho ya sinodi ya maaskofu ni kuliwezesha kanisa kuendelea kujizatiti katika ujenzi utama wa utamaduni wa kuwasikiliza na kuwashirikisha waamini wa lei katika maisha na utume wake. Maadhimisho ya sinodi za maaskofu daima yanapania, pamoja na mambo mengine, kujenga na kudumisha urika wa maaskofu tayari kumsikiliza Roho wa Mtakatifu, mhimili mkuu wa mchakato wa uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wa maisha. Leo hii Baba Mtakatifu Francisco, halifa wa Mtakatifu Petro, amelazwa kati ya wagonjwa wanateseka, lakini anaendelea kuombea amani, huku akisindikizwa na umati wa watu wa Mungu wanaoendelea kumwombea afya njema. Baba Mtakatifu Francisco, katika kipindi cha miaka kumi na miwili ya maisha na utume wake, kama halifa wa Mtakatifu Petro, daima amekuwa akihitimisha katekesi, mikutano na sala ya malaika wa Bwana kwa kusema, tafadhali msisahau kuniombea. Leo hii anaombewa na umati mkubwa wa waamini na watu wenye mapenzi mema, wanamwombea kama kielelezo chao cha upendo pamoja na mshikamano wao na baba mtakatifu. Kuna tofauti kubwa kati ya askofu wa Roma na mkurugenzi wa mashirika ya kimataifa. Henri di Lubak aliona uovu mbaya zaidi ambao kanisa linaweza kujikuta limetumbukia humo kwa kuamini kwamba lina nuru yake kwa kutegemea nguvu zake, sera na mikakati yake lenyewe, pamoja na ufanisi wake, na hivyo kuacha kuwa ni fumbo la mwezi linaloakisi nguvu za Kristo Yesu, kwa kuishi na kufanya kazi kwa nguvu na uweza wa Kristo Yesu, kwani anasema, mimi ni mzabibu, ninyi ni matawi, akaaye ya ndani yangu, nami ndani yake, huyo huzaa sana, maana pasipo mimi ninyi hamwezi kufanya jambo lolote. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, haya ni maneno yanayowaongoza waamini pamoja na watu wenye mapenzi mema kuendelea kuangalia kwa imani na matumaini yale yanayojiri kwenye ghorofa ya kumi ambako Baba Mtakatifu Francisco amelazwa. Mama kanisa na mshukuru na kumpongeza baba mtakatifu kwa mafundisho na ushuhuda wa udhaifu wa mwili na sauti dhaifu na tete, inayoendelea kusali kwa ajili ya amani duniani na wala si vita; majadiliano katika ukweli na uwazi na wala si uonevu; huruma na upendo na wala si tabia ya kutojali wala kuguswa na mahangaiko ya wengine. Kanisa linamtakia heri na baraka baba Mtakatifu Francisco anapofanya kumbukizi ya miaka kumi na miwili tangu alipochaguliwa kuliongoza kanisa Katoliki. Kwa hakika watu wa Mungu wanayo hamu ya kuendelea kuisikiliza sauti yake, ndivyo Dr. Andrea Tornieli, mhariri mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, anavyohitimisha tahariri yake kuhusu kumbukizi ya miaka kumi na miwili tangu Baba Mtakatifu Francisko alipochaguliwa kulongoza Kanisa Katoliki tarehe kumi na tatu Machi mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Tunakuomba Kristu uliyempa Petro Taariri ya uhariri ya Baraza la Kipapa la Mawasiliano, Daktari Andrea Tornieri ameandika taariri yake kuhusu mpango wa Ulaya unaopendekeza euro bilioni mia nane za matumizi ya silaha katika bara la kale. Lakini anauliza swali: Je, hii inaweza kuhakikisha usalama wetu? Kwa kuanza, Daktari Tornieri anaandika, ongezeko la rasilimali za kiuchumi za silaha zimerejea kuwa chombo cha mahusiano kati ya mataifa, kuonyesha kwamba amani inawezekana na kufikiwa tu ikiwa imeanzishwa kwa usawa wa miliki yao. Haya yote huleta wasiwasi na hofu na huhatarisha usalama mkubwa, kwa sababu inasahau jinsi tukio lisilotabirika na lisiloweza kudhibitiwa linaweza kuwasha cheche inayoanzisha vifaa vya vita. Haya ni maneno yaliyosemwa chini ya miaka miwili iliyopita na Papa Francisco katika maadhimisho ya miaka sitini ya hati ya Pacem in Terris, na pia yanaendana vema na kile ambacho Ulaya ina pitia wakati huu ambapo urais wa tume umetangaza mpango ambao utaruhusu uhamasishaji wa takribani yuro bilioni mia nane kwa ajili ya ulinzi wa Ulaya silaha tena Ulaya ni jina la mpango huo, unaochochea wakati wa kutisha wa uoga na hofu katika siku za hivi karibuni. Ulaya katika miaka mitatu iliyopita, kwa bahati mbaya, pia imejionyesha kuwa haina uwezo wa mpango wa kidiplomasia na ubunifu. Ilionekana kuwa na uwezo wa kusambaza silaha kwa Ukraini tu ikishambuliwa isivyo haki na wanajeshi wa Urusi, lakini sio kupendekeza na kutafuta wakati huo huo njia madhubuti za mazungumzo ili kumaliza mzo na sasa inajiandaa kuwekeza kufuatia na mipango kama hiyo iliyochukuliwa na mataifa mengine yenye nguvu duniani. Idadi kubwa ya silaha bilioni mia nane hawawekezi katika kupambana na umaskini, kufadhili mipango ambayo inaweza kuboresha hali ya maisha ya wale wanaokimbia nchi zao kwa sababu ya vurugu na umaskini, kuboresha ustawi, elimu na shule, kudhamini mustakabali wa binadamu wa teknolojia, wala kusaidia wazee. Inawekeza kuongeza gara za silaha na kwa hivyo mifuko ya watengenezaji wa vifo, ingawa leo hii matumizi ya kijeshi ya nchi za muungano yanazidi yale ya Urusi. Je, hii kweli ndiyo njia ya kuhakikisha mustakabali wa amani na ustawi wa bara la kale na ulimwengu mzima? Je, mbio za silaha zinatuhakikishia kweli? Je, hii kweli ni ufunguo wa kugundua upya mizizi yetu na maadili yetu? Baada ya kuanzisha, kama ilivyopendekezwa na Papa katika mwaka wa Jubilei, mfuko wa kimataifa wa kuondoa njaa na kukuza maendeleo endelevu ya sayari nzima, kwa kutumia asilimia maalum ya fedha zilizotumika katika matumizi ya kijeshi, kuna mipango ya kujaza silaha na vifaa vipya, kana kwamba mabomu ya atomiki yaliyohifadhiwa kwenye gara haya kuwa tayari kutishia maangamizi ya nyuklia yenye uwezo wa kuharibu binadamu wote mara kadhaa, kana kwamba vita vya kidunia vya tatu vilivyoibuliwa kiunabii muongo mmoja uliopita na mrithi wa Petro haikuwa tishio la kweli la kuepukwa. Baada ya kujaribu kutekeleza jukumu tendaji na tendaji kwa ajili ya amani na mazungumzo, muungano unahatarisha kujikuta umeungana katika kuongezeka kwa siraha ni kuenea kwa mara nyingine tena kwa kile ambacho Papa Francisco mnamo Aprili elfu mbili na ishirini na mbili alichofafanua kama mpango wa vita, ambayo inasababisha kuwekeza katika kununua silaha kwa sababu tunahitaji kujilinda. Papa Francisco alikuwa ametaja kupungua kwa nia kuu na njema ya amani ambayo ilikuwa na sifa ya kipindi cha mara tu baada ya kumalizika kwa vita vya pili vya kidunia. Alikuwa ameona kwa uchungu kwamba miaka sabini baadaye tumesahau haya yote, na kwa hivyo mtindo wa vita unajiweka wenyewe. Mtindo wa vita umejiweka tena, hatuwezi kufikiria mpango mwingine, hatuna mazoea tena ya kufikiria mpango wa amani. Je, kusingekuwa na haja ya viongozi ambao badala ya kulenga silaha nyingine wangerejesha roho hiyo, kushiriki mazungumzo ya kusimamisha vita vya Ukraini na vita vingine? Miaka miwili iliyopita kutoka Budapest, Papa Francisco aliuliza swali muhimu kwa viongozi wa Ulaya na dunia kwa ujumla. Alikuwa amejitengenezea maneno yaliyosemwa mwaka elfu moja mia tisa hamsini na Robert Schuman kwamba mchango ambao Ulaya iliyopangwa na muhimu inaweza kutoa kwa ustaarabu ni walazima kwa kudumisha mahusiano ya amani, kwa kuwa amani ya ulimwengu haiwezi kulindwa isipokuwa kwa juhudi za ubunifu kulingana na hatari zinazotishia. Kisha Papa alijiuliza, katika awamu hii ya kihistoria kuna hatari nyingi, lakini najiuliza, hata nikifikiria juu ya Ukraini inayoteswa, ziko wapi juhudi za ubunifu za amani? Mshtuko wa kutabirika na unaotarajiwa ambao umevuka miundo ya kijiografia ya ulimwengu na mabadiliko awalinzi katika ikulu ya Marekani ingeweza kuzalisha mpango fulani wa kawaida katika mwelekeo ulioonyeshwa na mrithi wa Petro katika jaribio la kukomesha mauaji ambayo yanafanyika katika moyo wa Ukristo wa Ulaya. Katibu wa Vatikani Kardinali Petro Parolini alisema katika mahojiano ya hivi karibuni, amani ya kweli huzaliwa kutokana na ushiriki wa pande zote zinazohusika. Kila mtu anahitaji kuwa na kitu katika maelewano, hakuna anayeweza kuwa na kila kitu, lakini lazima kila mmoja au tayari kujadili jambo fulani, vinginevyo amani haitakuwa na utulivu na kudumu. Lazima turudi katika mtindo huu, vinginevyo ulimwengu utakuwa msitu na kutakuwa na migogoro tu na urithi wao mbaya wa kifo na uharibifu. mpango pekee wa kweli wito pekee wa kweli utakaozinduliwa silaha tena Ulaya haupaswi kuwa amani kwa Ulaya. Tunauliza haya kwa kuyafanya kuwa yetu wenyewe, maneno ya Papa Francisco ambayo alisema kutokea chumba cha hospitali Jemeli Dominika iliyopita: ninaomba zaidi ya yote kwa ajili ya amani, kuanzia hapa vita vinaonekana kuwa vya kipuuzi zaidi. Anahitimisha taariri yake mwalili mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano ni Angela Rezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio ya Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utumia wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padri Richard Mjigwa nikisanzuka juu kwa ajo kwa kusema, Tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus.