Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu mm -hmm, mpenzi msikilizaji na msomaji wa tafakari ya neno la Mungu kutoka hapa Radio Vatican. Leo ikiwa ni Dominika ya Matawi, mwanzo wa maadhimisho ya Juma Kuu, mama Kanisa anapoadhimisha mafumbo ya uokovu wa binadamu yanayofumbatwa katika mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Ufufuko uletaa uokovu na maisha ya uzima wa milele. Hiki ni kiini cha maadhimisho ya mwaka wa liturujia wa kanisa. Waamini wanaliishi fumbo hili kila wakati wanapoadhimisha fumbo la Ekaristi Takatifu, chanzo na kilele cha maisha na utume wa Kanisa. Ibada ya misa takatifu inapyaisha fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufuko wa Kristo Yesu. Hii ni njia ya msalaba kuelekea mlima Kalvari. Dominika ya Matawi, mama Kanisa anakumbuka siku ile Kristo Yesu alipoingia mjini Yerusalemu kwa shangwe kama mfalme na Masiha na kushangiliwa kama mwana wa Daudi aletaye wokovu. Hii ndiyo maana ya wimbo wa Osana. Ni mfalme wa utukufu anayeingia Yerusalemu akiwa amepanda mwanapunda na kushangiliwa na watoto wa Wayahudi kama kielelezo cha amani na unyenyekevu wake. Kristo Yesu ndiye mbarikiwa ajaye kwa jina la Bwana. Liturujia ya leo inaeleza yote, kila tendo katika maadhimisho haya linahubiri kwa sauti kuu. Matawi tuliyoshika, maandamano tuliyofanya, osana tuliyoimba, na historia ya mateso ya Kristo Yesu tuliyosomewa vinatosha kutuweka sawa. Tuseme nini basi? Tunaalikwa kushangaa, halafu kumakinika, kusikia na kutenda kadiri ya mapenzi yake. Sababu pamoja tunatafakari pamoja neno hili kwa matumaini hasa bwana ana haja nasi katika muktadha wa jubilei ya matumaini. Tafakari hii inatufundisha kuwa ingawa watu walimlaki Yesu kwa furaha, walikuwa bado hawajamfahamu kikamilifu, na hivyo walikuwa wanategemea wokovu wa kisiasa. Hata hivyo, jubilei ya matumaini inatufundisha kuwa wokovu wa kweli unapatikana kwa njia ya fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufuko wa Kristo Yesu kwa wafu. Furaha ya wokovu inaanza kwa kutambua kuwa Kristo alikubali mateso kwa ajili ya ulimwengu na kwa njia hii tunaweza kuwa na matumaini ya uzima wa milele. nino ni mfalme wa utukufu Enuenengeshwa nenu eni, eni malango ya milele, mfalme wa utukufu hapate kuingia. Somo la Injili Takatifu ilivyoandikwa na Luka, sura ya 19 aya 28 hadi 40. Wakati ule Yesu alitangulia mbele akipanda kwenda Yerusalemu. Ikawa alipokaribia Betfage na Betania kwenye mlima uitwao wa Mizeituni, alituma wawili katika wale wanafunzi akisema, nendeni mpaka kijiji kile kinachowakabili na mtakapoingia ndani, mtaona mwanapunda amefungwa, ambaye hajapandwa na mtu yeyote bado. Mfungueni mkamlete hapa, na kama mtu akiwauliza mbona mnamfungua Semeni hivi, Bwana ana haja naye. Na wale waliotumwa wakaenda, wakaona kama alivyowaambia. Na walipokuwa wakimfungua mwanapunda, mwenyewe waliwaambia, mbona mnamfungua mwanapunda? Wakasema, Bwana ana haja naye. Wakampeleka kwa Yesu, wakatandika nguo zao juu ya mwanapunda wakampandisha Yesu na alipokuwa akienda, walitandaza nguo zao mjiani. Hata alipokuwa amekaribia matelemko ya mlima wa Mizeituni, kundi zima la wanafunzi wake walianza kufurahi na kumsifu Mungu kwa sauti kuu kwa ajili ya matendo yote ya uwezo waliyoyaona wakasema, ndiye mbarikiwa mfalme ajaye kwa jina la Bwana, amani mbinguni na utukufu huko juu. Baadhi ya mafarisayo waliokuwa katika mkutano wakamwambia Mwalimu, uwakanye wanafunzi wako. Akajibu akasema, nawaambia ninyi, wakinyamaza hawa, mawe yatapiga kelele. Neno la Bwana. Kristo Yesu alipokaribia Yerusalemu, aliagiza aletewe punda. Akasema, mkiulizwa mbona mnamfungua, jibuni, Bwana ana haja naye. Punda ni mpole. Wayahudi walimtumia kwa uchukuzi na kilimo, alitunzwa na kunawiri. Nyumba ya punda ilikuwa safi na hata mtu aliweza kulala humo bila shida. Viongozi na watu mashuhuri walipanda farasi, mnyama wa fahari, mwenye mbio na nguvu za kutosha. Apitapo wote hupisha. Farasi anavutia, anareta raha. Kristo hakuwa na haja ya huyo, bali mwanapunda atufunze unyenyekevu. Somo la kwanza linaonyesha Bwana alivyo na haja na mtumishi wake. Mtumishi huyo si mkaidi, anawatolea mgongo wa mpige, anang'olewa ndevu kwa dhihaka, anatemewa mate na anaonyeshwa na kufedheheshwa, lakini amekaza uso kama gumegume -gume. Misheni lazima itimizwe, anaamini Mungu atamsaidia. Somo la pili linaonyesha Baba ana haja na Mwana na hivi anamtuma ulimwenguni kwa kazi maalum. Mwana haoni kuwa sawa na Mungu ni diri sana anajinyenyekeza na kutoa hali dhaifu ya ubinadamu. Anaishi kama sisi isipokuwa dhambi, akitii haja ya Baba hata mauti ya msalaba. Historia ya mateso tuliyosomewa inathibitisha mwana anavyotimiza haja ya Baba. Ni ajabu kuteseka hivi kwa ajili ya watu wengine. Kwa Myahudi ni kashfa kusikia mfalme anateswa hivi. Wengi walikata tamaa na kumwona Yesu wa kawaida janja janja tu na siyo mwana wa Mungu. Iweje mfalme yateswe? Kwa tendo hilo, Wayahudi wengi hawakuimarishwa na mateso ya Yesu, isipokuwa wachache waliojaliwa. Bwana anaaja naye, ndiyo kila mmoja kwa namna yake tunahitajika na tunaitikaje? Hata hivyo kwamba Mungu anaaja nasi ni kwa kuwa kama Yesu, tukiiga tabia zake na kutenda anayotamani tutende kumsindikiza na matawi yetu tukivumisha hosana mwana wa Daudi, iliyo shangwe ya sherehe, mlio wa baraka, utenzi wa sifa na shukrani. Kwa matawi haya tunakumbushwa ukuu wa Mungu katika Kristo, yanatutafakarisha sadaka ya Kristo msalabani, yanauhisha na kuhamasisha kumsifu na kumshukuru Mungu kwa zawadi ya ukombozi tukizitazamia kwa hamu na kufikia kiti cha enzi cha mwana kondoo na kumshangilia kwa matawi ya mitende. Katika ujumbe wa Kwaresima 2025 tunahamasishwa kutambua kwamba wokovu wa kweli haupatikani kwa njia za kisiasa au za kimwili pekee, bali kupitia mateso na kifo cha Yesu. Huu ni muda wa kujiandaa kumfuata Yesu katika njia ya mateso na kutafakari jinsi tunavyoshirikiana katika mateso yake kwa kutubu na kuishi kwa wema. Kwaresima inatufundisha kuhusu umuhimu wa kuchukua msalaba wetu na kumfuata Yesu kwa imani. Hii ni njia ya kushiriki katika furaha ya ufufuko wake. Tuambatane na Kristo hatua kwa hatua, kuanzia kwenye lango la Yerusalemu hadi hekaluni kusafisha hekalu, yaani mili yetu iliyogeuzwa pango la wanyang'anyi. Alafu tunapopanda naye chumba cha juu kupokea zawadi ya Ekaristi takatifu na daraja takatifu ya upadri na amri kuu ya upendo, tutashuka naye Gestemane na kukesha naye anapokamatwa. Tusimkimbie, twende naye barazani Pretorium, tukifuatilia mwenendo wa kesi tupandishwe naye Karuvali, tufe pamoja naye na tuzikwe ndani ya kaburi lile jipya halafu wao kwa utukufu mkuu tufufuke pamoja naye. Bwana ana haja naye. Heshima ya punda ilitokana na Kristo aliyekuwa juu yake. Tunapopata heshima sababu ya Yesu tuliyembeba, tukimtua tu, yote ni bure. Baba ni punda, familia yake inamuheshimisha nasi tunampungia matawi ya mitende, asipoibeba anadharaurika. Mama ni punda msaidizi anayefanana na punda baba, na Bwana ana haja naye. Osana anayoimbiwa inatokana na Kristo aliyebeba, yani mumewe na mwana wa binti zake. Akiwatua wao na kuishi tu mradi siku zinaenda hatapata heshima ya mke mwema aliye kielelezo cha mama kanisa mtakatifu. Vijana nao ni punda, Bwana ana haja nao hapa walipo muda huu. Wasimshushe, waandaye maisha yao wakipigania ndoto zao njema, wasishabikie yasiyo na maana. Matumaini ya kanisa na jamii yamo ndani mwao. Bwana ana haja na watoto wetu. Watafaulu kutimiza haja hiyo wakielelewa vema kwa mifano mizuri ya wakubwa wao tuwafundishe ujasiri tusiwajaze hofu zisizo na maana tuwaambie ukweli wa dunia hii nao kwa wakati wao wataifikisha haja ya bwana kwa watu wote pasaka ya kristo na yetu imlangoni je sisi kama punda wa kristo tunayo afya japo kidogo tujihadhari asipande juu ya migongo michafu yenye kupe, bali tujitahidi kuwa punda wenye afya njema, wazuri, wasafi, wapole, wanyenyekevu, wasamehevu, naye Mungu atatubariki. Hili linadai toba na msamaha, kutimiza wajibu, mahusiano mema, fadhila za upendo, unyofu na unyenyekevu. Dominika ya Matawi inatufundisha kuwa wokovu wa kweli unapatikana kupitia njia ya mateso, kifo na ufuko wa Kristo. Jubilea ya Matumaini inatufundisha kuwa ingawa njia ya wokovu ni ngumu, Kristo ametufungulia njia ya matumaini na furaha ya uzima wa milele. Katika kipindi cha Kwaresima tunaitwa kujiandaa kumfuata Kristo Yesu kwa toba na uongofu wa ndani ili kumtumikia kwa unyenyekevu huku tukitafakari kuhusu mateso yake kwa ajili yetu. Mkristo, Bwana ana haja nawe leo na siku zote. Kwa niaba ya Padri Paskali Ihondo, ni mimi Padri Joseph Helmani Luela, Radio Vatikani, nikitamatisha na kusema tumsifu Yesu Kristo, laudetul Yesus Kristus.