Jambo msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Jumatatu, tarehe kumi na mbili Mei elfu mbili na ishirini na tano amezungumza na wadau wa tasnia mawasiliano ya jamii kimataifa waliofika mjini Vatikani kushuhudia uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro pamoja na wafanyakazi wa baraza la kipapa la mawasiliano ya jamii. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuwashukuru wadau wa tasnia mawasiliano ya jamii kwa mchango wao mkubwa ambao ni neema kwa mama kanisa katika maisha na utume wake. Amekazia umuhimu wa kulinda na kudumisha amani mshikamano wa mama kanisa na waandishi wa habari waliofungwa au kupotea katika mazingira ya tatanishi, waandishi wa habari ni wahudumu wa ukweli, umuhimu wa kutumia vyema rasilimali muda, umuhimu wa mawasiliano kujenga na kudumisha umoja na mshikamano kati ya watu wa mataifa. Dominika tarehe kumi na moja Mei elfu mbili na ishirini na tano Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ameanza utume wake kama askofu mkuu wa jimbo kuu la Roma kwa kusali baada ya misa takatifu kwenye makaburi ya watangulizi wake yaliyoko chini ya kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Kwa niaba ya Angelo Rezaula na Sara Pelaji mimi ni Pado Richard Mjigwa ni kutakia usiku mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, mama kanisa tarehe nne Desemba elfu mbili na ishirini na tatu aliadhimisha kumbukizi ya miaka sitini tangu mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani walipochapisha tamko la Inter Mirifica, yaani kati ya mambo ya ajabu kuhusu vyombo vya upashanaji habari. Hili ni tamko ambalo limeleta mabadiliko makubwa katika maisha na utume wa kanisa Katoliki mintarafu vyombo vya mawasiliano na mitandao ya kijamii hii ni hati ambayo ilifungua malango kwa tafakari ya kisasa, taratibu, kanuni, maadili na utu wema juu ya mawasiliano yanayotekelezwa na mama kanisa, na kwamba maana na mchango wake unaendelea kung'ara hata katika ulimwengu mamboleo unaoendelea kushuhudia maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano na Baba wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanasema, vyombo hivi kama vikitumiwa vyema, vyaweza kuleta faida kubwa kwa binadamu. Vinatoa mchango mkubwa katika ukuzaji na ustawishaji wa nafsi za watu na pia katika uenezaji na uimarishaji wa ufalme wa Mungu. Vyombo hivi vinapotumika kinyume cha maongozo ya Mwenyezi Mungu, vinaweza kusababisha madhara na hivyo kusababisha uharibifu kwa jumuiya ya watu. Kimsingi, Intamirifika iligusia mwongozo wa matumizi manyofu ya vyombo vya upashanaji habari kwa kuangalia wajibu wa kanisa, kanuni maadili na utuwema, haki ya upashanaji habari, sanaa na maadili, onyesho la ubaya wa kimaadili, maoni ya umma, wajibu wa wapokeaji, wajibu wa vijana wa kizazi kipya na wazazi wajibu wa watunzi pamoja na wajibu wa serikali. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani walipembua kwa kina na mapana kuhusu vyombo vya upashanaji habari na kazi ya kitume inayotekelezwa na Mama Kanisa, kwa kuangalia kazi ya wachungaji na waamini, utendaji wa waamini, mafunzo ya watunzi, malezi na majiundo ya wapokeaji, vifaa na misaada. Mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani ndio uliopitisha azimio la maadhimisho ya siku ya upashanaji habari ulimwenguni ili kuwakumbusha waamini kuhusu wajibu wao katika mchakato mzima wa mawasiliano ya kijamii ili kuchangia katika maboresho na ustawi wa miradi inayoendeshwa na kusimamiwa na mama kanisa katika sekta ya mawasiliano ya jamii na kuendelea kusoma alama za nyakati amituku, amituku, amituku. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Jumatatu tarehe kumi na mbili Mei elfu mbili na ishirini na tano amezungumza na wadau wa tasnia ya mawasiliano ya, ya jamii kimataifa waliofika mjini Vatikani kushuhudia uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro pamoja na wafanyakazi wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano. Papa Leo wa kumi na nne ametumia fursa hii kuwashukuru wadau ya ya wa tasnia ya mawasiliano ya jamii kwa mchango wao mkubwa ambao ni neema kwa mama kanisa katika maisha na utume wake. Amekazia umuhimu wa kulinda na kudumisha amani, mshikamano wa mama kanisa na waandishi wa habari waliofungwa au kupotea katika mazingira tatanishi. Waandishi wa habari ni wahudumu wa ukweli, umuhimu wa kutumia vyema rasilimali muda, umuhimu wa mawasiliano kujenga na kudumisha umoja na mshikamano kati ya watu wa mataifa, matumizi ya teknolojia ya akili unde, na kwamba vyombo vya mawasiliano ya jamii visaidie kukuza na kudumisha kiu ya haki na upendo ili kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu na kwamba mawasiliano yasaidie kujenga Amani. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anakaza kusema, heri wapatanishi, maana hao wataitwa wana wa Mungu. Huo ni mwaliko kwa watu wa Mungu kujikita katika mchakato wa kutafuta kujenga na kudumisha injili ya amani inayopata chimbuko lake katika moyo wa kila mtu, jinsi watu wanavyoangaliana, wanavyosikilizana na kuzungumza na wengine, mwaliko wa kukataa vita vya maneno na vya vitendo Mama kanisa anapenda kuonyesha mshikamano wake wa dhati na wadau wa tasnia mawasiliano ya jamii waliofungwa kutokana na kazi yao ya kutafuta na kutangaza ukweli ili waweze kuachiliwa mara mmoja. Kuna waandishi wa habari wanaohatarisha maisha yao kwa kuwa mstari wa mbele ili kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, haki ya kuhabarishwa ili kufanya maamuzi ya kina. Waandishi wa habari waliofungwa wanaleta changamoto kwa dhamiri hai kwa mataifa na jumuiya ya kimataifa katika ujumla wake. Huu ni wito na mwaliko wa kulinda na kuheshimu uhuru wa habari sanjali na uhuru wa vyombo vya mawasiliano ya jamii. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewashukuru wadau wa mawasiliano ambao wamekuwepo hapa mjini Roma ili kutoa taarifa ya habari kuhusu maisha na utume wa kanisa katika utofauti na umoja wake. <tik> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wanahabari wamekuwepo hapa mjini Vatikani wakati wa maadhimisho ya juma kuu alipofariki Baba Mtakatifu Fransisko katika mwanga wa Pasaka, ambao uliwaingiza makadinali katika mkutano wa uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro, kiasi kwamba wakafanikiwa kutangaza uzuri wa upendo wa Kristo Yesu unaowaunganisha watu na hivyo kuwawezesha kuwa wamoja, huku wakiongozwa na mchungaji mwema. Wadau wa tasnia mawasiliano ya jamii katika huduma zao tofauti wanapaswa kuzingatia rasilimali muda kwa kuutumia vyema, na kwamba mambo yatakwenda vema pia. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewashukuru wadau wa mawasiliano ya jamii kwa kutoa tafsiri sahihi ya maisha na utume wa kanisa kwa kuzingatia na hatimaye kuhabarisha mambo msingi, changamoto na mwaliko kwa vyombo vya mawasiliano ya jamii kujeketa katika mchakato wa kuwaunganisha watu kutoka katika tamaduni mbalimbali. Dhamana na jukumu la mawasiliano si tu kuwahabarisha watu, bali kutengeneza tamaduni za kiutu na mazingira ya kidigitali ili kujenga mazingira ya majadiliano katika ukweli na wa zina kwamba jambo hili linapaswa kupewa uzito wa pekee, kutokana na maendeleo makubwa ya teknolojia ya akili unde, kwa kuwajibika barabara na hivyo kufanya mang'amuzi, ili maendeleo haya makubwa yaweze kutumika kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Huu ni wajibu wa wadau mbalimbali ndani ya jamii. Kipindi hiki cha maadhimisho ya Juma Kuu, kifo cha Baba Mtakatifu Francisco na hatimaye uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro kimekuwa ni kipindi cha watu kushirikishana mambo mengi kiasi cha kufumua lile fumbo la kiu ya upendo na amani. Changamoto na mwaliko kwa vyombo vya mawasiliano ya jamii kuondokana na mawasiliano yasiyokuwa na tija, maamuzi mbele, ushabiki na hata na chuki jamii haihitaji mawasiliano ya sauti na nguvu, bali mawasiliano yenye uwezo wa kusikiliza na kukusanya sauti za wanyonge ambao hawana sauti. Baba a Mtakatifu Leo wa kumi na nne anaotaka waandishi wa habari wajitahidi kuupokonya ulimwengu silaha kwa kuzingatia mitazamo tofauti ya ulimwengu na hivyo kutenda mitarafu njia inayolingana na utu na heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Waandishi wa habari wako mstari wa mbele kuripoti kuhusu vita, kinzani, migogoro na matarajio ya amani, juu ya ukosefu wa haki, mapambano dhidi ya umaskini unaodhalilisha utu wa heshima na haki msingi za binadamu, pamoja na kazi zinazotekelezwa katika kimya kikuu na watu wengi wanaojizateti kuunda ulimwengu bora zaidi. Ni kutokana na mantiki hii, Papa Leo wa kumi na nne anawaalika wadau wa tasnia mawasiliano ya jamii kuchagua kwa uangalifu na kwa ujasiri mawasiliano yatakayojenga pamoja na kudumisha Injili ya amani duniani Alleluia. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Dominika Kristo Yesu Mchungaji Mwema sanjali na maadhimisho ya siku ya sitini na mbili ya kuombea miito duniani yamenogeshwa na kauli mbio mahujaji wa matumaini zawadi ya maisha kwa ukarimu. Hayati Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa siku ya 62 ya kuombea miito mitakatifu ndani ya kanisa tarehe 11/2025 anasema wito ni zawadi ya thamani ambayo Mwenyezi Mungu hupanda mioyoni, wito wa kutoka ndani ya nafsi yako ili kuanza safari ya upendo na huduma. Anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuwa ni mahujaji wa matumaini kwa kusadaka maisha yao kwa ukarimu na kwamba maisha ya wakfu ni alama ya matumaini ambayo Mwenyezi Mungu anapenda kuyapandikiza miongoni mwa watoto wake. Ukosefu wa fursa za ajira na tunu msingi za maisha ya kiutu, kiroho na kimaadili, pamoja na mkanganyiko wa maendeleo makubwa ya sayansi ya teknolojia ya kidigitali, ukosefu wa haki msingi za binadamu, uchoyo na ubinafsi pamoja na vita, ni mambo yanayotishia maisha mema na adili. Ndio maana waamini wanaitwa na kutumwa kwa mahujaji wa matumaini. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya dominika ya Kristo Yesu mchungaji mwema sanjari na maadhimisho ya siku ya sitini na mbili ya kuombea mito mitakatifu ndani ya kanisa, maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo kwa bendi za muziki na wasanii kwa mara ya kwanza. Baba Mtakatifu Leo wa 14 ameanza utume wake kama askofu mkuu wa jimbo kuu la Roma kwa kusali ibada ya misa takatifu kwenye makaburi ya watangulizi wake yaliyoko chini ya kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vatikani. Baadaye alipata fursa ya kusali kwa kitambo kwenye makaburi haya. Katika mahubiri yake, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuanza utume wake wakati ambapo mama kanisa anaadhimisha dominika ya Kristo Yesu mchungaji mwema, changamoto na mwaliko wa kusikiliza sauti ya mchungaji mwema, kumfahamu na hatimaye kumfuasa. Kristo Yesu alisadaka maisha yake kwa ajili ya kumkomboa wa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Kristo Yesu ni njia, ukweli na uzima. Dominika tarehe 11 Mei 2025, nchi mbalimbali zimeadhimishwa siku ya akina mama duniani. Baba Mtakatifu Leo wa 14 ametumia fursa hii kuwatakia heri na baraka akina mama mahali popote pale walipo. Upendo unaobubujika kutoka kwa akina mama na hasa kwa watoto na wajukuu wao ni kielelezo cha hali ya juu kabisa cha upendo wa Mungu kwa binadamu. Papa Leo wa kumi na nne amesema katika mikutano ya elekezi ya makardinali wamegusia sana umuhimu wa kukuza na kudumisha miito mitakatifu ndani ya kanisa, changamoto na mwaliko unaopaswa kuvaliwa njuga na watu wote wa Mungu. Huu ni mwaliko wa kutangaza na kushuhudia tunu msingi za furaha ya Injili bila kuwakatisha wengine tamaa, bali kuangalia njia mwafaka itakayowahamasisha wahamasisha vijana wengi zaidi kusikiliza na kuitikia sauti ya Kristo Yesu mchungaji mwema, tayari kujisadaka kwa ajili ya huduma kwa Kristo Yesu na kanisa lake, kwani kwa hakika Kristo Yesu ndiye mchungaji mwema. ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne anatambua dhamana na wajibu wake wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya uokovu kwa watu wote wa mataifa kama ilivyokuwa kwa Paulo na Barinaba walivyokuwa tayari kusikiliza sauti ya Kristo Yesu mchungaji mwema, na hivyo wakajikita zaidi kutangaza na kushuhudia habari njema kwa watu wa mataifa, ili waweze kuwa nuru ya mataifa na uokovu hata miisho ya dunia. Mitume hawa walifunga safari na kuwaendea watu wa mataifa, na hatimaye Mtakatifu Paulo akayamimina maisha yake mjini Roma, mfano wa mchungaji mwema. Huu ni mwaliko kwa waamini wote kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wote wa mataifa bila woga, hata ikibidi kuyasadaka maisha yao jambo la msingi anasema Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ni kujenga utamaduni wa kusikiliza kwa makini ili kuanzisha majadiliano yanayosimikwa katika ukweli na uwazi, tayari kujenga madaraja yatakayowakutanisha watu ili kushirikishana tunu na kweli za Kiinjili. Kumbe kipaumbele cha kwanza ni kusikiliza neno la Mungu na hivyo kuwa tayari kwahudumia watu wa Mungu kwa moyo wa wa redio Vatikani. Papa Leo wa kumi na nne, wakati wa sala Malkia wa Mbingo dominika tarehe kumi na moja Mei elfu mbili na ishiri na tano, kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro wa mjini Vatikani, amegusia madhara ya Vita Kuu ya Pili ya Dunia iliyomalizika tarehe nane Mei, kwa kurejea maneno ya Papa Francisco aliyekaza kusema vita isitokee tena ulimwenguni. Papa ameonyesha masikitiko yake kutokana na mateso kwa watu wa Mungu nchini Ukraini, huku akiombea amani ya kudumu na kwamba mateka wa vita waachiliwe huru na watoto waweze kurejea tena kwenye familia zao. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewaweka watu wote wanaoteseka kutokana na madhara ya vita chini ya ulinzi na tunza ya Bikila Maria, malkia wa amani. Mateka na wafungwa wa vita kule ukanda wagaza, wa gaza waachiliwe huru na kwamba amefurahia kusikia kwamba India na Pakistani wameamua kupatana na kuanza kujikita katika majadiliano ili amani ya kudumu iweze kupatikana. Mwishoni amewasalimu mahujaji na wageni waliofika Roma. Baba Mtakatifu Leo wa 14, mara baada ya sala Malkia wa Mbingu, akiwa ameambatana na viongozi wakuu wa Vatikani alifungua jumba la kitume lililokuwa limefungwa tangu tarehe 21 Apreli mwaka elfu mbili na ishirini na tano kufuatia kifo cha Baba Mtakatifu Francisco. Nembo na kauli mbiu ya Papa Leo wa 14 pamoja na sura ya papa mpya aliyechaguliwa hivi karibuni zimechapishwa Jumamosi tarehe kumi Mei 2025. Nembo hiyo inaonyesha ngao iliyogawanywa katika sehemu mbili. Ya juu ina rangi ya bluu iliyo na ua la liri jeupe, wakati huo sehemu ya chini mandhari yake ni nyeupe nyepesi, ambayo inakumbusha shirika la Mtakatifu Agostino, ikiwa na picha ya kitabu kilichofungwa ambacho juu yake kuna moyo uliochomwa na mshale. Picha hiyo inakumbusha tukio la kuongoka kwa Mtakatifu Agostino, ambalo yeye mwenyewe alilieleza kwa maneno ya Kilatino, umenichoma moyo kwa neno lako katika vipengele vyake muhimu. Kwa hiyo Papa Leo wa kumi na nne alithibitisha nembo ya awali iliyochaguliwa kwa ajili ya kuwekwa wakfu wake wa kiaskofu, pamoja na kauli mbiu yenye maneno ya Kilatini, ikiwa na maana ya maneno ambayo Mtakatifu Agostino alitamka katika ufafanuzi wa Zaburi ya 127 kueleza kwamba ingawa sisi Wakristo ni wengi katika Kristo mmoja sisi ni wamoja. Katika mahojiano na vyombo vya habari vya Vatikani mnamo Julai 2023, Kardinali Prevost wa wakati ule mwenyewe alieleza kwamba kama ilivyoonekana kutoka katika ulimbiu yangu ya uaskofu, umoja na ushirika ni sehemu ya karama ya shirika la Mtakatifu Agostino na pia njia yangu ya kutenda na kufikiri. Nadhani ni muhimu sana kukuza ushirika katika kanisa na tunajua vema kwamba umoja, ushiriki na utume ni maneno matatu muhimu ya sinodi. Kwa hiyo, kama Mwagostino, kwangu mimi kuendeleza umoja na ushirika ni jambo la kimsingi. Mtakatifu Agostino anazungumza mengi kuhusu umoja katika kanisa na haja ya kuuishi. <tune> Inakuwa kwa mara ya kwanza kwa mshangao ambapo Papa Leo wa kumi na nne alichagua mahali pa mfano katika madhabahu ya Mama Maria inayopendwa sana na wanashirika wa Mtakatifu Agostino ambao wamekuwepo hapo tangu mwaka elfu moja na mia mbili yaani katika madhabahu ya Mama wa Shauri Jema huko Jenatsano, nje ya jiji la Roma. Papa mpya alikwenda huko alasili ya Jumamosi tarehe kumi Mei elfu mbili na ishirini na tano muda wa saa kumi jioni masaa ya Ulaya kwa ziara fupi ya faraga. Madhabahu hiyo inayohudumiwa na wanashirika wa Mtakatifu Agostino inatunza picha ya kale ya Bikira Maria kutoka Skutari nchini Albania, ambayo ni pendwa sana na shirika hilo, na kwa ajili ya kumbukumbu kumbu ya Leo wa kumi na tatu papa ambaye hakuweza kufika katika madhabahu hiyo kuitembelea, lakini ambaye mnamo mwaka 1903 aliipa hadhi ya kuwa basilika ndogo. Kwa njia hiyo mapapa wengine waliokuwa wamekwenda katika madhabahu hiyo ya Mama Maria washauri jema alikuwa ni Papa Yoane wa 23 mnamo mwaka 1959, na, na Yoane Paulo wa pili mnamo mwaka 1993. Hata hivyo, Papa Leo wa 14 ambaye kama kardinali mnamo tarehe 25 Aprili 2024 alikuwa ameadhimisha ibada ya misa takatifu katika madhabahu hiyo wakati wa siku kuu ya kumbukizi ya kuja kwa picha hiyo ya Mama wa Shauri Jema. Katika mahubiri yake, Kardinali Prevost wa wakati ule alionyesha kujitolea ibada kwake kwa, kwa Bikira Maria, huku akiwahimiza waamini wote kupata msukumo kutoka kwa Maria ili kueneza amani na maridhiano katika ulimwengu. Papa Leo wa kumi na nne aliwasili kwa gari aina ya Volkswagen akiwa ameketi kiti cha mbele. Alipokelewa na umati wa watu waliokuwa wakishangilia na mamia ya watu waliokusanyika uwanjani au kuegemea madirishani na kwenye balkoni. Wengi walipiga kelele wakisema, leone leone, yaani leo leo na mitaa ya karibu ikijaa polepole. Baada ya kuingia kanisani, ambapo alisalimia watawa na waamini, Papa Leo wa kumi na nne alipiga magoti kusali kwanza mbele ya madhabahu na kisha mbele ya picha ya Bikira Maria. Pamoja na wale waliokuwepo, alisali sala ya Mtakatifu Yohane Paulo wa pili kwa Mama wa shauri Jema. Ndugu msikilizaji, mwishoni, baada ya kusali sala ya salamu Maria na kuimba Salamu Malkia, Papa Leo wa kumi na nne alihutubia wale waliokuwepo kanisani, akiwasalimia na watu wa Jenasano waliokusanyika nje, kuwa nilitaka sana kuja hapa katika siku hizi za kwanza za huduma mpya ambayo kanisa limenipatia ili kuendeleza utume huu kama mrithi wa Petro na akikumbuka ziara iliyofanywa baada ya kuchaguliwa kwake kama mkuu wa awali wa shirika la Mtakatifu Agostino na chaguo la kutoa maisha yake kwa kanisa, Papa Leo wa 14 alisisitiza imani yake kwa Mama wa Shauri Jema, ni msindikizaji wa nuru, hekima na maneno yaliyoelekezwa na Maria kwa watumishi wa siku ya harusi ya Kana iliyoripotiwa katika Injili ya Yohane kwamba, fanyeni chochote atakachowaambia. Kwa hiyo pamoja na jumuiya, papa kisha akaenda kwenye chumba cha ndani kwa ajili ya mkutano wa faragha. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. <muchilis> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kukujuza yale yanayoendelea kujeri katika maisha na utumi wa baba mtakatifu Leo wa kumi na nne. Kwa niaba ya Angela Rezaura na tevienda Sara Peraji, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa, nikisema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.