Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Fransisko anasema Mwenyezi Mungu ndiye mwandishi wa Maandiko Matakatifu. Ukweli uliofunuliwa na Mungu ambao umo katika Maandiko Matakatifu umekabidhiwa kwa uvuvio wa Roho Mtakatifu, na kwamba vitabu vilivyovuviwa vinafundisha ukweli na kuwa Ukristo ni dini ya neno la Mungu na tarehe kumi na mbili Juni elfu moja mia tisa hamsini na nne miaka sabini iliyopita, Papa Piyo wa kumi na mbili alimtangaza Padri Gaspari del Bufalo kuwa ni mtakatifu. Matendo makuu ya Mungu. Mtakatifu Gaspari del Bufalo ni mfano bora wa uinjilishaji wa kina unaojikita katika ushuhuda na utakatifu wa maisha. Mtakatifu Gaspari ni mtume hodari wa damu azizi ya Yesu, chemchemi ya huruma, upendo na ukombozi wa mwanadamu. Kanisa kila mwaka ifikapo tarehe 13 Juni linaadhimisha kumbukumbu ya mtakatifu Antoni wa Padwa, padre na mwalimu wa Kanisa, mahubiri mahiri wa injili ya Kristo iliyomwilishwa katika huduma makini kwa maskini na wale wote waliokuwa wanasukumizwa pembezoni mwa jamii. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni padre Richard Mjigwa nikikukaribisha kwa moyo mkunjufu kusikiliza matangazo yetu hadi mwisho. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, baada ya kuhitimisha katekesi kuhusu fadhila na mizizi ya dhambi mambo msingi katika kulinda moyo, tarehe ishirini na tisa Mei elfu mbili na ishirini na nne, alianza mzunguko mpya wa katekesi kuhusu Roho Mtakatifu na bibi harusi. Roho Mtakatifu anaongoza watu wa Mungu kuelekea kwa Yesu, tumaini letu, anasema. Katekesi hii hatawazamisha waamini katika hatua wa kuu tatu muhimu katika historia ya wokovu: agano la kale, agano jipya na nyakati za kanisa, Daima waamini wakimkazia macho Kristo Yesu ambaye ni tumaini lao. Kila ambacho kiliahidiwa kwenye Agano la Kale kinapata utimilifu wake kwenye Agano Jipya na la milele katika Kristo Yesu. Katekesi kesi hii ni kama kufuata mzunguko wa jua tangu machweo hadi kuzama kwake ni katekesi inayojikita kwa Roho Mtakatifu katika kazi ya uumbaji. Mbingu na nchi zinatangaza utukufu wa Mungu, na kwamba kwa katekesi hii waamini na watu wote wenye mapenzi mema watamtambua Roho Mtakatifu Muumbaji. Baba Mtakatifu anasema upepo huvuma unapotaka Palipo na Roho wa mungu pana uhuru. Anawaalika watu wa Mungu kumwomba Kristo Yesu awaweke huru kwa njia ya Roho wake Mtakatifu, ili wakiwa huru waweze kutumikia kwa upendo na furaha kuu. Kila andiko lina uvuvio wa Mungu, kujua upendo wa Mungu kutoka kwa maneno ya Mungu, ndiyo kauli mbiu iliyoongoza katekesi ya Baba Mtakatifu Francisko, Jumatano tarehe kumi na mbili Juni elfu mbili na ishirini na nne. Mwenyezi Mungu ndiye mwandishi wa maandiko matakatifu. Ukweli uliofunuliwa na Mungu ambao humo katika maandiko matakatifu umekabidhiwa kwa uvuvio wa Roho Mtakatifu na kwamba vitabu vilivyovuviwa vinafundisha ukweli na kwamba Ukristo ni dini ya neno la Mungu. Roho Mtakatifu ndiye mfafanuzi wa maandiko matakatifu. Maandiko yote matakatifu ni kitabu kimoja cha mwenyezi Mungu, na kitabu hiki kimoja ni Kristo Yesu, kwa sababu kila andiko la Mungu husema juu ya Kristo Yesu. Kila andiko la Mungu hukamilika katika Kristo Yesu. Maandiko matakatifu yana neno la Mungu, na kwa kuwa yamevuviwa, ni kweli neno la Mungu. Mungu ndiye mwandishi wa maandiko matakatifu kwa sababu ndiye aliyewavuvia watu walioyaandika. Ndiye yeye alifanya kazi ndani yao na kwa njia yao. Kwa namna hiyo, anatuhakikishia kwamba walioyaandika yanafundisha ukweli wake kwa uokovu bila kosa. Kuhusu uaminifu kwa neno la mitume na manabii, Mtume Petro katika waraka wake wa pili kwa watu wote anasema, mkijua neno hili kwanza, ya kwamba hakuna unabii katika maandiko upatao kufasiriwa kama apendavyo mtu fulani tu, maana unabii haukuletwa popote kwa mapenzi ya mwanadamu, bali wanadamu walinena yaliyotoka kwa Mungu wakiongozwa na Roho Mtakatifu. <tune> dogo msikilizaji wa Redio Vatikani, Mama Kanisa na sadiki na kufundisha kwamba Roho Mtakatifu ndiye aliyenena kwa, kwa vinywa vya manabii na kazi ya maandiko matakatifu pamoja na mapokeo ya kanisa kuwa ndio kanuni kuu kuliko zote za maisha na utume wake katika imani ni maandiko yaliyovuviwa na Mungu na kutungwa mara moja kwa daima, yanashirikisha vile hitilafu yoyote ile, neno la Mungu mwenyewe. Hii ni sauti ya Roho Mtakatifu katika maneno ya manabii na mitume. Neno la Mungu ni hai tena lina nguvu, laweza kuwajenga na kuwapa urithi pamoja na hao wote waliyotakaswa ni kwa nguvu ya Roho Mtakatifu Kristo mfufuka aliwafunulia akili zao wapate kuelewa maandiko matakatifu. Huu ni mwaliko wa kuyasoma maandiko matakatifu kwa jicho la imani na sala, ili kuweza kupata mwanga wa Roho Mtakatifu na hatimaye kuyatambua mapenzi ya Mungu katika maisha. Neno la Mungu ni egemeo na nguvu kwa kanisa, ni uthabiti wa imani, chakula cha roho na chemchemi safi na ya daima ya maisha ya kiroho kwa watoto wa kanisa. Neno la Mungu li hai tena lina nguvu. Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka ndiye kiini cha maandiko matakatifu, na kwamba Mama Kanisa anayo dhamana kuhakikisha kwamba tafsiri za Biblia zinakuwa sahihi na aminifu. Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika waamini kusali kwa njia maandiko matakatifu. Ni neema kwa waamini kuweza kujitambua katika baadhi ya vifungo vya maandiko matakatifu, au katika mazingira fulani ya maandiko matakatifu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba neno la Mungu limeandikwa kwa ajili ya watu wote. Neno la Mungu ni nguvu ya Roho Mtakatifu linapopokelewa kwa moyo mnyofu ili kuleta mabadiliko katika maisha ya waamini. Mapokeo ya Kikristo yamesheheni amana na utajiri mkubwa wa mang'amuzi na tafakari mintarafu neno la Mungu. Kwa namna pekee kabisa hili linajidhihirisha katika leksio divina. Maana yake halisi ni masomo ya kimungu, yaani njia ya kutafakari neno la Mungu katika hatua nne. Mosi, kusoma, yaani leksio, neno la Mungu kwa umakini na utii mkubwa kwa neno la Mungu ili kuweza kufahamu mambo msingi yanayofumbatwa katika sehemu hii ya maandiko matakatifu. Hatua inayofuata ni kuzama katika tafakari kwa msaada wa neno la Mungu kiasi kwamba vile vifungu vya maandiko matakatifu vinakuwa ni sehemu ya sala hii. Ndiyo, ndio hatua ya pili, yani kuwaza, meditasyo. Sehemu ya tatu ni kusali, orati. Hatimaye ni kutafakari, kontemplasio. Baba Mtakatifu Fransisko anakaza kusema mahubiri yanayotoliwa kwenye ibada ya misa takatifu yawasaidia waamini kulitafsiri na hatimaye kulimwilisha neno la Mungu katika uhalisia wa maisha ya kila siku. Ndiyo maana Baba Mtakatifu anaendelea kukazia umuhimu wa mahubiri kuwa ni mafupi, yanayosheheni ujumbe wa neno la Mungu unaopaswa kufanyiwa kazi ili kuandika kitabu cha maisha. Waamini wajitahidi kulipokea na kulihifadhi neno la Mungu katika sakafu ya maisha yao. Mwenyezi Mungu amejifunua mwenyewe kwa njia ya maandiko matakatifu. Katika upendo wake usiokuwa na mipaka, anaongea na wanadamu kama na marafiki, tena ukaa nao, ili kualika na kumpokea katika ushirika naye. Kwa njia hii ufunuo wa kweli juu ya Mwenyezi Mungu na juu ya wokovu wa mwanadamu unang'ara kwa njia ya Kristo Yesu, ambaye yeye mwenyewe ndiye mshenga na utimilifu wa ufunuo wote Baba Mtakatifu Fransisko anawashauri waamini na watu wote wenye mapenzi mema kujenga utamaduni wa kutembea na kusoma neno la Mungu, na kwa njia hii wataweza kuwa karibu na Roho Mtakatifu anayewasaidia waamini kupokea upendo wa Mungu na kuumwilisha katika uhalisia wa maisha yao ya kila siku. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Gaspari Melkioli na Bartazari del Buffalo alizaliwa tarehe 6 Januari mwaka 1786 mjini Roma, akafariki dunia tarehe 28 Desemba mwaka 1837 mjini Roma na kuzikwa kwenye kanisa la Santa Maria Anitrivio mjini Roma. Papa Pio wa kumi akamtangaza kuwa ni mwenye heri mwaka elfu moja mia tisa na nne na tarehe kumi na mbili Juni mwaka elfu moja mia tisa hamsini na nne yaani miaka sabini iliyopita, Papa Pio wa kumi na mbili akamtangaza kuwa ni mchakatifu. Matendo makuu ya Mungu. Mtakatifu Gaspari Del Bufaro ni mfano bora wa uinjirishaji wa kina unaojikita katika ushuhuda na utakatifu wa maisha. Mtakatifu Gaspari ni mtume hodari wa damu azizi ya Yesu, chemchemi ya huruma a upendo na ukombozi wa mwanadamu. Katika maisha na utume wake, alibahatika kusimama kidete na kwa ujasiri mkubwa akapambana na madhulumu dhidi ya kanisa wakati wake, huku akiwa amejiaminisha na kujikabidhi chini ya ulinzi na tunza ya Bikira Maria, mama wa Mungu Kanisa. Mtakatifu Gaspari Del Bufalo alikuwa ni mhubiri maarufu wa neno la Mungu lililoacha chapa ya kudumu katika maisha ya wale wote waliolisikiliza. Mtakatifu Gaspari alijisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu, akawa na ujasiri wa kuweza kusikiliza na kujibu kilio cha maskini na wale wote waliokuwa wametengwa na jamii kutokana na kukengeuka na hatimaye kutopea katika dhambi. Kwa watu wote hawa, Gaspari akajipambanua kuwa ni ndogo rafiki na mlinzi mwaminifu katika hija ya maisha yao. Mtakatifu Gaspari Deribufalo ni alama na kielelezo cha sadaka maisha ya maisha yaliyomiminwa katika tamaduni za watu mbalimbali, ili kusikiliza na kujibu kilio cha damu ya Kristo inayoendelea kumwagika sehemu mbalimbali za dunia kutokana na umaskini, magonjwa, dhuluma na nyanyaso Kristo Yesu katika mahubiri yake alitaka kuwahubiria ya mmasikini habari njema, kuwatangazia wafungwa kufunguliwa kwao na vipofu kupata kuona tena, kuwaacha huru waliosetwa na kutangaza mwaka wa Bwana uliokubalika. Waamini wanapaswa kuwa kweli ni wajumbe, vyombo na mashuhuda wa Injili ya matumaini, upendo na mshikamano wa dhati kwa wale wote waliopondeka na kuvunjika moyo kiasi cha kukata tamaa kutokana na sababu mbalimbali za maisha njili ya Kristo mfufuka iwe ni chemchemi ya furaha, imani na faraja, isaidie kuamsha dhamiri ili kujikita katika toba na uongofu wa ndani. Kimsingi, imani matumaini na mapendo ni chuno msingi za kiinjili zinazopaswa kumwilishwa katika uhalisia wa hija ya maisha ya waamini. Mtakatifu Gaspari Deli Bufalo, kwa kuanzisha shirika la wamisionari wa damu azizi ya Yesu, alikuwa ni kielelezo makini cha kujibu kilio cha damu azizi ya Kristo kinachoendelea kusikika sehemu mbalimbali za dunia kutokana na umaskini, magonjwa, njaa na upweke hasi unaowanyemelea watu wengi kwa sasa. Mtakatifu Gaspari akafanikiwa kuyamimina maisha yake katika tamaduni mbalimbali. Leo hii wamisionari wa, wa damu azizi ya Yesu wako mstari wa mbele katika kusikiliza na kujibu kilio cha damu ya watu wateule na watakatifu wa Mungu. Huo ni utakatifu unaojikita katika sala na neno la Mungu linalomwilishwa katika uhalisia wa maisha leo hii kuna watu wanaoteseka kutokana na sababu mbalimbali mbali. Watu wanaoogelea katika upweke hasi wote hawa wanahitaji mtu wa kuwasikiliza na kujibu kilio chao. Damu azizi ya Kristo Yesu, iyo ni chemchemi ya imani, faraja na matumaini kwa wale wote wanaoteseka sehemu mbalimbali za dunia. Wamisionari wa damu azizi ya Yesu wawe ni vyombo na mashuhuda wa huruma na upendo wa Mungu kwa waja wake, kama ilivyokuwa kwa Mtakatifu Gaspari katika maisha na utume wake. Baba Mtakatifu Francisco analitaka kanisa kuwa kama hospitali katika uwanja wa vita, ili kuwaganga na kuwaponya wale waliovunjika na kupondeka moyo, watu wanaoelemewa na mizigo ya maisha. Kimsingi, wamisionari wa damu azizi ya Yesu wawe ni chemchemi ya matumaini kwa wale wote waliokata ta tamaa watambue, kwamba wameitwa na kutumwa sehemu mbalimbali mbali za dunia ili kutangaza na kushuhudia huruma na upendo wa Mungu kwa waja wake. Maisha ya Mtakatifu Gaspadi ni kielelezo cha maisha yaliyosimikwa katika huruma na upendo wa Mungu unaojionyesha kwa namna pekee kwa Kristo Yesu kumwaga damu yake azizi kwa ajili ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Maadhimisho ya kumbukezi ya miaka sabini tangu Gaspari deli Bufalo kutangazwa na mama kanisa kuwa ni mtakatifu ni muda wa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi ya utakatifu na ujasiri wa Padi Gaspari deli Bufalo. Ikumbukwe kwamba utakatifu wa maisha ni wicho kwa kila mwamini, wicho unaopaswa kumwilishwa katika uhalisia wa maisha ya kila mtu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, mara baada ya katekesi yake Jumatano tarehe 12 Juni elfu mbili na ishirini na nne kuhusu Roho Mtakatifu, mtakatifu na bibi arusi. Roho Mtakatifu anawaongoza watu wa mongo kuelekea kwa Yesu tumaini letu, amesema kanisa kila mwaka ifikapo tarehe 13 Juni linaadhimisha kumbukumbu ya Mtakatifu Antoni wa Padwa, padre na mwalimu wa kanisa, mhubiri mahiri wa Injili ya Kristo iliyomwilishwa katika huduma makeni kwa maskini na wale wote waliokuwa wanasukumizwa pembezoni mwa jamii. Huu ni mwaliko kwa waamini kujenga utamaduni wa kusoma, kulitafakari na hatimaye kulimwilisha neno la Mungu katika uhalisia wa maisha yao. Kwa njia ya neno la Mungu, Kristo Yesu anang'arisha na kupyaisha maisha ya waja wake, na hii ni njia pia ya kumfahamu Kristo Yesu aliyeteswa, akafa na kufufuka kwa wafu, utimilifu wa ufunuo wa neno la Mungu, tayari kumtangaza na kumshuhudia. Hii ni changamoto kwa waamini kuwa kweli ni chumvi ya dunia na mwanga wa mataifa kwa kumsifu na kumtukuza Mwenyezi Mungu kwa njia ya ushuhuda wa maisha yenye mvuto na mashiko. Huu ni mwaliko kwa waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kujiashiria na kujiaminisha kwa Roho Mtakatifu na kama wasitafute njia za mkato katika maisha ya kiroho. Waamini wanaaswa kuwa ni chumvi ya dunia na mwanga wa mataifa, mambo msingi katika mchakato wa uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda makini kwa Kristo Yesu na kanisa lake, kazi inayotekelezwa kwa ufanisi mkubwa na Roho Mtakatifu. Ushuhuda wa waamini unamtolia Mwenyezi Mungu sifa na utukufu, utimilifu na changamoto za kinjiri zilizotolewa na Kristo Yesu katika maisha na utume wake hapa duniani. Daima Kristo Yesu alijitahidi kutekeleza mapenzi ya Baba yake wa mbinguni, akamtuma Roho wake Mtakatifu ili aweze kuwapaka mafuta waja wake tayari kwenda sehemu mbalimbali za dunia kutangaza na kushuhudia utukufu ukuwo na uweza wa Mungu katika maisha ya mwanadamu. Waamini wajitahidi kushuhudia mwanga uliomo ndani mwao ili kumtukuza Baba yao wa mbinguni wawe ni chumvi inayokoleza utakatifu wa maisha ili kufukuzilia mbali rushwa na ufisadi, mambo yanayowanyanyasa watu duniani. Waamini wajitahidi kuwa ni vyombo na mashuhuda wa ukweli, kwa kusema ndio na ndio yao iwe imekamilika pasi na mawa. Kinyume cha hapo kuna hila za shetani Ibilisi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Fransisko anakaza kusema Kristo Yesu ameliaminisha kanisa lake kuwa ni chombo na shuhuda wa usalama na ukweli kama zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, zawadi inayopaswa kumwilishwa katika uhalisia wa maisha ya watu. Ushuhuda usaidie kuyatakatifuza malimwengu ili watu waweze kutembea katika mwanga wa maisha mapya. Waamini wasipokuwa mmakini, ushuhuda wao utakosa mvuto, dira na mwelekeo sahihi katika maisha, na hizi ni dalili za kutokubali kumpokea Kristo Yesu na Roho wake Mtakatifu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, itakumbukwa kwamba Mtakatifu Antoni wa Padua alizaliwa tarehe 15 Agosti mwaka 1195 huko Lisboni nchini Ureno. Katika umri wa ujana wake alijisala kabila ya kujibakiza kutangaza na kushuhudia habari njema ya uokovu. Mtakatifu Antoni wa Padua alikuwa ni mtu wa sala na tafakari ya kina katika maisha yake, kiasi cha kuwavuta watu wengi kufanya toba na uongofu wa ndani. Alifariki dunia tarehe 13 Juni mwaka 1231 huku alichera Padua nchini Italia, akiwa na umri wa miaka 35 tu. Matendo makuu ya Mungu Papa Gregori wa tisa hapo tarehe thelathini Mei mwaka elfu moja mia mbili thelathini na mbili akiwa mjini Spoleto nchini Italia akamtangaza kuwa mtakatifu. Tarehe kumi na sita Januari elfu moja mia mbili arobaini na sita Papa Pio wa kumi na mbili akamtangaza kuwa mwalimu wa kanisa Dr. Evangelikusi, yani mwalimu wa Injili. Hii ni kutokana na amana na utajiri uliokuwa unabubujika kutoka katika mahubiri yake yaliyokuwa yanapata chimbuko lake katika Injili. Baada kwa Mtakatifu Antoni wa Padua imeenea sehemu mbalimbali mbali za dunia. <mulia> Kardinali Protazi Rugambwa, askofu mkuu wa jimbo kuu katoliki la Tabora nchini Tanzania, akiwa katika hafla ya kutunukiwa stashahada kwa waseminari 40 waliomaliza masomo yao ya taalimungu na mafunzo kwa ajili ya maagizo matakatifu, alimshukuru Mwenyezi Mungu kutokana na kukua kwa miito ya kanisa. Kardinali Rugambwa alisema: Tunamshukuru Mungu kwa kuendelea kukua kwa miito katika seminari kuu ya Mtakatifu Paulo iliyopo Kiparapara, ambapo kwa sasa tuna takribani waseminari 290 wanaomaliza masomo yao ya kitaalimungu pamoja na wakufunzi wao, walimu na wafanyakazi wasio walimu. Ni heshima kwetu kuupata mwaka huu ambao tunajiandaa kuadhimisha miaka 100. Kardinali Rugambo aliendelea kusema kwamba Kiparapara ni mojawapo ya seminari kuu tatu za taalimungu zinazosimamiwa na baraza maaskofu Tanzania teki. Seminari kuu hiyo ipo jimbo kuu katoliki la Tabora, iliyoanzishwa na wamisionari wa Afrika wakati Tabora ilipokuwa vikarieti ya kitume ya Unyanyembe katika mji wa Ushirombo ambako ndiko kulikuwa na makao makuu ya vikarieti. Kwa hakika ilikuwa ni mnamo mwaka 1918, ambapo baadaye seminari hiyo ilihamia mahali panapojulikana kama Utinta katika jimbo la sasa la Mpanda, na tangu mnamo mwaka 1925 ikawa Kiparapara, kilomita chache kutoka Tabora mjini. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, wa Vatican News akizungumza na shirika la kipapa la habari za kimisionari Fides hadi ambapo yeye mwenyewe alikuwa na utume wake kama katibu wa baraza la kipapa la uinjishaji wa watu hadi miaka ya hivi karibuni alipochaguliwa kuwa askofu mkuu wa Tabora, na hatimaye kuchaguliwa kuwa kardinali, aliendelea kusisitiza kwamba, kama alivyoeleza, seminari inahudumia maeneo yote ya kikanisa ndani ya Tanzania, na wakati mwingine pia kuna waseminari kutoka nchi jirani pamoja na washiriki wa taasisi za kitawa na jumuia za maisha ya kitume. Kwa njia hiyo jimbo kuu la Tabora limekuwa na mchango mkubwa katika uwepo na ukuaji wa seminari hiyo. Askofu mkuu wa Tabora kwa namna fulani ni mlezi wake kwa niaba ya baraza la maaskofu Tanzania pamoja na kuwa mjumbe wa bodi ya wakurugenzi. Kwa hiyo alisema kiukweli yeye binafsi anashirikishana na washirika wake na anaamini katika shughuli za matukio mbalimbali mbali, kwa kuzingatia maandalizi ya maadhimisho ya miaka mia moja ambayo yatafanyika katika nusu ya pili ya mwaka ujao elfu mbili na ishirini na tano na ambayo tayari yanaendelea. Kwa kuongezea zaidi, alisema tunamwomba Mungu mwema abariki juhudi zetu, ili maadhimisho ya miaka mia moja yawe chemichemi ya maisha mapya na ukuaji wa ufundi unaolenga kupata watumishi bora na wajao wa kanisa kwa ajili ya maisha na utume wa kanisa nchini Tanzania na mahali pengine. Ndugu msikilizaji, hata hivyo, hivi karibuni mwandishi wa Vatican News akitembelea maeneo ya seminari kuu Tabora aliweza kuona maandalizi ya kiroho kwa ajili ya jubilei ya miaka mia moja ya seminari hiyo kuu, ambapo kwa hakika ni waseminari walioko katika maandalizi ya ukuhani na waamini wanaozunguka maeneo hayo. Maisha yao katika seminari yanakita mizizi katika shughuli mbali mbalimbali, kuanzia na sala, misa, masomo, tafakari binafsi kuabudu na vilevile katika shughuli za nje ambazo ni za kawaida kwa kila aliye katika seminari za Kiafrika, mbali na seminari za Kiulaya au labda kwingineko. Seminari kuu ya Tabora ina mashamba makubwa ya kilimo, busani za mboga mboga na zaidi cha kufurahisha, mifugo kama vile ng'ombe, kuku na nguruwe. Pamoja na waseminari hao na kuwa na walezi wao mapadre, wapo masista wanaotoa huduma na wapo wafanyakazi ambao wanashirikiana bega kwa bega katika kuhakikisha utume huo wa kanisa, hasa katika malezi na makuzi ya vijana hao yanakwenda vizuri kiroho na kimwili, ili waweze kuwa hodari wa kulitangaza neno la Bwana kwa watu ambao waliwekwa katika ulimwengu huu na watarudi huko huko kwa namna fulani wamebadilika, lakini wakiwa bado ni watu watakatifu wa Mungu na wanakwenda kuwatumikia watu watakatifu wa Mungu. Ikumbukwe ndugu msikilizaji, kwamba mnamo elfu mbili na ishirini na moja kanisa Katoliki nchini Tanzania lilianza mchakato wa kufanya mabadiliko ya utoaji elimu katika seminari kuu za kanisa Katoliki za falsafa na taalimungu, kwa walio wengi wanatambua jina la teolojia, kwa kuzingiza kwenye mfumo wa tume ya vyuo vikuu nchini TCU na mfumo wa ya ngazi za juu duniani. Na sababu za mabadiliko hayo yalikuwa ni kutii maombi ya Baba Mtakatifu Francisco ambaye aliomba kubadili mfumo wa seminari zote kuu katika ngazi zote za falsafa na taalimungu ili kuingia katika mfumo wa vyuo vya elimu ya juu, tofauti na mfumo wa awali, ambapo seminari hizo zilizokuwa ni taasisi za kidini zikijihusisha zaidi na malezi ya mapadre katika hatua ya falsafa na taalimungu. Kwa maelezo zaidi, unaweza kuyapata katika katiba ya kitume ya Papa Francis Cisco, ya furaha ya ukweli iliyochapishwa mnamo tarehe 9 Januari elfu mbili na kumi na nane. Kwa hiyo kwa upande wa kanisa Katoliki nchini Tanzania, kuna seminari kuu ya Kibosho Moshi, mtunga Mobukoba, segerea ya Dar es Salaam, nazareti mwenda Kulima, Kahama, Jordan Morogoro, Peramio Songea na Kiparapara Tabora, tangu kufanyika mabadiliko ya mfumo wa seminari kuu uliokuwa ukitumika nchini Tanzania, ambao ulikuwa utambuliwi na mfumo wa vyuo vikuu vya kipapa vilivyopo Ulaya na ambapo sasa unaweza tayari hata mwanafunzi akitoka katika mafunzo ya taalimungu kutoka Tanzania kuja vyuo vikuu vya Ulaya anatambuliwa moja kwa moja bila kurudia masomo. Aidha, katika majiundo ya upade, tangu kuhitimu kidato cha sita, muhusika anapaswa kusoma falsafa ambayo ni miaka mitatu, alafu taalimungu ambayo ni miaka minne na mwaka mmoja wa kichungaji, jumla miaka nane. Utaratibu huo pia unategemea na walezi wakuu kama maaskofu na wakuu wa mashirika katika majiundo yao ya mashirika, na hivyo miaka inaweza kuwa zaidi kabla ya mseminari hajawa padre. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, tuombee kanisa na hasa tuombee miito mitakatifu, kwa maana shamba ni kubwa, lakini wafanyakazi au watenda kazi ni wachache. Kila tarehe 8 Juni ya kila mwaka Umoja wa Mataifa unaadhimisha siku ya bahari duniani, ambapo ujumbe ulikuwa na kauli mbiu shitua maono mapya ya hatua kwa ajili ya bahari yetu, kwa kulenga udharura wa kuimarisha kwa kina afya ya bahari, kwani ina jukumu la kuendeleza na kuimarisha uhai duniani. Katika ujumbe wake wa siku hiyo adhimu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres alisema licha ya bahari kuwa na jukumu hilo bado iko kwenye matatizo na kwamba na sisi binadamu ndio wa kulaumiwa. Mabadiliko ya tabia ya nchi yanachochea ongezeko la kina cha maji ya bahari na kutishia uwepo wa nchi zinazoendelea za visiwa vidogo, hali kadhalika jamii zinazoishi maeneo ya pwani. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, tumuombe Mtakatifu Gaspari del Bufalo, mtume hodari wa damu azizi ya Yesu, chemchemi ya huruma, upendo na ukombozi wa mwanadamu, atuombee katika maisha yetu ya kila siku. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima padri Richard Mjigwa, nikirejea nyumbani kupata supu ya mkokoriko kwa afya. Tumsifu Yesu Kristu, Laudetu Yesus Kristus. <muchos>