Jambo wasikilizaji, usikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Naye akaangukia kati ya wanyang'anyi. Karibu mpenzi msikilizaji na msomaji wa tafakari ya neno la Mungu kutoka hapa Radio Vatican. Leo Dominika ya 15 mwakasi, kwa mfano wa Msamaria Mwema, Kristo anatufundisha namna ya kuyaishi mausia ya somo la kwanza kwamba neno la Mungu halipo mbali bali likaribu nasi katika kinywa chetu na moyo wetu tupate kulifanya. Msamaria mwema ni kilele cha amri kuu ya upendo. Majambazi, yani wanyang'anyi, walitumia njia ile kupora mali na fedha za watu wanaotoka kufanya biashara Yerusalemu, kwa kuwavizia kwenye miamba. Iliitwa njia ya damu, watu walipita kwa makundi, tena nyakati za mchana. Vibaka na panyarodi havijaanza leo. Tukemee kwa kuhimiza maadili, kutenda haki ili kuwe na amani, hasa kutengeneza fursa kwa vijana ili wapate kazi halali na zenye utu. Kwa Mlawi ni usalama kwanza, akapita zake. Kuhani na Mlawi wanashika amri kwa nadharia bila matendo, na huo ni umasikini mkubwa. Nimependa maneno ya Yesu anavyoelezea tendo la kujali la Msamaria kuhusu majeruhi yule. Kwanza alimwona. Wengi hatuwaoni wenzetu katika shida zao. Kisha akamhurumia, akamkaribia, akamfunga jeraha zake, baada ya kuzitia mafuta na divai, dawa bola aliyokuwa nayo kwa wakati ule. Akampandisha juu ya mwanapunda wake, akampeleka mpaka nyumba ya wageni, akamtunza, akamkabidhi mwenye nyumba ya wageni amtunze na kulipa gharama, gharama zitakapozidi atazilipa baadaye. Upendo wa Mungu umeujaza moyo wake. Hii ni zaidi ya shule kwangu na kwako. Kamazeni upendo, kamazeni, kamazeni upendo wa Mungu she upendo u upt zotaa atoiy somo la Kumbukumbu la Torati, ukiwa utaifuata sauti ya Bwana Mungu wako kwa kuyashika maagizo yake na amri zake zilizoandikwa katika chuo hiki cha Torati, ukimwelekea Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote na kwa roho yako yote. Kwa maana maagizo haya ni kuagizayo leo si mazito mno kwako, wala si mbali. Si mbinguni, hata useme ni nani atakayetupandia mbinguni, akatuletee aje, atuambie tusikie, tupate kuyafanya. Wala si ng'ambo ya pili ya bahari, hata useme ni nani atakayetuvukia bahari akatuletee aje atuambie tusikie tupate kuyafanya? Lakini neno li karibu nawe sana, li katika kinywa chako na moyo wako, upate kulifanya. Neno la Bwana Wako. Somo katika Injili kama ilivyoandikwa na Luka. Siku ile mwanasheria mmoja alisimama amjaribu akisema, Mwalimu, nifanye nini ili ni urithi uzima wa milele? Akamwambia, imeandikwa nini katika torati? Wasomaje? Akajibu akasema, mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote na kwa roho yako yote na kwa nguvu zako zote na kwa akili zako zote, na jirani yako kama nafsi yako. Akamwambia, mmejibu vyema, wafanya hivi nawe utaishi. Naye akitaka kujidai haki, akamuuliza Yesu, na jirani yangu ni nani? Yesu akajibu akasema, mtu mmoja alishuka toka Yerusalemu kwenda Yeriko, akaangukia kati ya wanyang'anyi, wakamvua nguo, wakamtia jeraha, wakaenda zao, wakimwacha karibu ya kufa. Kwa nasibu, kuhani mmoja alishuka kwa njia ile, na alipomwona alipitia kando. Na mlawi vivo hivyo, alipofika pale akamwona, akapitia kando. Lakini msamaria mmoja katika kusafiri kwake fika hapo alipo, na alipomwona alimhurumia. Akamkaribia akamfunga jeraha zake, akazitia mafuta na divai, akampandisha juu ya mnyama wake, akampeleka mpaka nyumba ya wageni akamtunza. Hata siku ya pili akatoa dinari mbili akampa mwenye nyumba ya wageni, akisema mtunze huyo, na chochote utakachogharimiwa zaidi, mimi nitakaporudi nitakulipa. Waonaje wewe katika hao watatu ni yupi yaliyekuwa jirani yake okay? Yule aliyeangukia kati ya wanyang'anyi? Akasema, ni huyo aliyemwonea huruma. Yesu akamwambia, inenda zako nao ukafanye vivo hivo. Neno la Bwana. Katika Injili mwalimu wa sheria anamuuliza Yesu, nini nifanye ili kupata uzima wa milele? Yesu anamrejeshea maneno ya sheria, upendo kwa Mungu na jirani. Katika Injili ya leo, tunaona mtu aliyejeruhiwa kando ya barabara ameachwa na wale waliotarajiwa kumsaidia, lakini msamaria asiyeheshimiwa katika dini hile ndiye anayesimama na kumhudumia. Yesu anatuambia nenda ukafanye vivyo hivyo. Upendo hautokani na sheria peke yake, bali unazingatia huruma, kama mbegu inayopandwa na kisha kumea na kustawi. Kutoka mfano wa Msamaria mwema tujifunze yafuatayo: mosi, wanyang'anyi wapo. Tubaki Yerusalemu, tusishuke kwenda Yeriko, maana huko tuchuchumie mambo mazuri, tupiganie mazingira bora na yenye usalama, tusitembee peke yetu, bali tuongozane na Mungu na wenzetu kwa njia ya sala na maombi kila wakati. Kwenda Yeriko kwa njia ya hatari ni kuishi maisha yasiyo na Mungu, mahusiano yasiyo na afya, udhaifu mbaya, kutothaminiana kutojaliana. Tunapanda kwenda Yerusalemu, mji wa baraka, au tunashuka Yeriko kuliko laaniwa? Hadithi ya Msamaria mwema inaleta ujumbe wa uhalisia. Jilani ni yule ambaye anasimama karibu, analeta faraja, anatoa gharama na anafungua moyo wake. Ni aina ya utume ambao lazima tuonyeshe kila siku, kutangaza huruma ya Mungu kwa jilani, kwa maisha ya sasa na ya kawaida ya kusaidiana kibinadamu. Yuda mwana wa Iskariote hakuwa mtu wa mbali, aliketi mezani pa Kristo na akamsaliti vilevile vile. Uwapo tabuni, ni kama hukuwaona au hawakuoni, ni kama hawakujui. Ukifanikiwa wanakuja na kusema, sisi ni ndugu zako. Uwe macho, sababu wanaweza hata kukujeruhi wakiwa na midomo yenye tabasamu, pamoja na ndugu wa karibu wanyang'anyi wanaweza kuwa watu wenye chuki nasi, wanaotupiga za uso mchana wa jua kali. Wanaweza hata kuwageuza ndugu na rafiki zetu kuwa adui. Halafu yupo mnyang'anyi mbaya kuliko wote, wewe mwenyewe. Ndio unaweza kabisa kuwa mnyang'anyi wa nafsi yako mwenyewe. Unaweza kukwepa makofi au kupambana na anayekuchukia, lakini adui aliyemo ndani mwako humuoni, na hivi hagunduliki mapema, na athari zake ni mbaya kuliko ya adui wa nje. Maana dhambi zangu zimenifunikiza kama mzigo mzito, zimenilemea mno. Jeraha zangu zinanuka sababu ya upumbavu wangu, nimepindika na kuinama sana, mchana kutwa nimekwenda nikihuzunika. Zaburi ya 38 aya ya 4 hadi ya 6 hivi Tunapojaribu kupambana na wanyang'anyi nje yetu, tujipe muda kugundua mnyang'anyi aliye ndani yangu. Hizo ni tabia hurka, na matendo na mazoea yasiyofaa. Akaangukia kati ya wanyang'anyi hao, walianza kwa kumvua nguo, ishara ya kuaibisha na kudharau utu. Tunaweza kununua nguo nyingi, lakini ndiyo ushaaibika tayari. Ni ngumu kujenga jina zuri, lakini kuharibika ni sekunde tu, na kulijenga upya jina lililochafuliwa ni karibu haiwezekani. Halafu wakamtia jeraha. Wengi tumejeruhika jeraha zisizopona ndani ya mtima wetu, tumeachwa karibu kufa. Huenda tunawalaumu ndugu zetu kwa wanavyotenda, lakini si ajabu wanafanya hayo kwa vile wametiwa jeraha. Kidonda cha nje ni rahisi kukitibia, lakini cha moyoni ni mtihani Mbaya zaidi, tukiachwa bila msaada, kama kuhani na mlawi walivyofanya. Tunakataliwa, tunatiliwa mashaka, hatueleweki na wenzetu, tunatengwa na kupaguliwa. Mtu aliyejeruhiwa ni mfano walioachwa nyuma, maskini, wakimbizi, waliopoteza kazi, vijana waliokata tamaa. Bwana Yesu anatudai mapinduzi, kwamba ni lazima tumsaidie jirani hata kama amejitakia mwenyewe kama mtu yule aliyesafiri njia ya hatari ya Yeriko peke yake. Alafu mtu yeyote, bila kujali tunamjua au la, ni ndugu yetu. Na mwisho, tuiweke amri kuu ya mapendo katika utendaji. Huruma inapata maana yake ikiwekwa katika matendo. Usimwache pale, simama, mshike mkono Kanisa linaitwa kuwa huruma inayoonekana. Baba Mtakatifu anakazia kuwa lazima kutoka nje, hata kama wewe si mkamilifu, kama msamaria mwema. Yesu anakemea tusiwe kama kuhani au Mlawi, bali kuwa kama yule mtu aliyechukua hatua. Jubilei ya matumaini inatusukuma kusema leo, mimi nitakuwa mtu wa matumaini kwa mwingine, hata kama simfahamu ila kwa sababu ameumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Tujitahidi kutokuwa wanyang'anyi kwa wenzetu, tusije ili kuiba au kuchinja na kuharibu. Katika hili tutakuwa wafuasi wa kweli wa Kristo, ambaye kadiri ya somo la pili ni mfano kamili wa Mungu asiyeonekana, kichwa cha mwili wake, yani kanisa, mzaliwa wa kwanza kati ya wafu. Katika yeye kuna utimilifu wote. Tunaalikwa kuwa waleta matumaini si kwa maneno tu bali kwa vitendo vya huruma vinavyotufanya kuwa mabarozi wa Jubilei hii. Huu si mwaka wa sherehe tu bali wa matendo ya matumaini yanayoonekana. Ni mwaka wa kubadili fikra, kutoka katika kukata tamaa kwenda kwenye matumaini, kwa lugha nyingine, kutoka ofu hadi matumaini Hai kwa niaba ya Sista Sofia Stefano Gura na Pari Richard Mjigwa, ni mimi Pari Joseph Helmani Luela, Radio Vaticani, nikisema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus anayemwaja mwenzake mwenye eraa