Wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm. ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakati Francisco ametuma ujumbe wake kwa washiriki wa mkutano wa kimataifa wa maombi kwa ajili ya amani ulioandaliwa na jumuiya ya Mtakatifu Egidio kuanzia tarehe kumi hadi kumi na mbili Septemba elfu mbili na ishirini na tatu huko Berlin nchini Ujerumani. Katika ujumbe huo, Baba Mtakati Francisco anasema eneo wanalofanyia mkutano kwa namna ya pekee linakumbusha hasa jambo la kihistoria: kuanguka kwa ukuta ambao ulikuwa unatenganisha ujerumani mbili. Ukuta huo ulikuwa umegawanya hata dunia mbili za mashariki na magharibi ya ula na kuanguka kwake kulitokea kutokana na mchakato wa matukio mbalimbali, ujasiri wa wengi na hasara za wengi zilizofungua njia mpya za uhuru kwa ajili ya watu kuunganisha familia, lakini hata matumaini ya amani mpya ya ulimwengu baada ya vita vya baridi. Baba Mtakatifu Francisco akikutana na Baselius Marthoma Mathews watatu kutoka mashariki na mkuu wa kanisa la kiorthodoksi la Marankala la Kisiria, ambaye baadaye walipata muda wa kukaa pamoja na sala katika kanisa la Redemptoris Mater lililopo katika jumba la kitume tarehe kumi na moja Septemba 2023 walitoa hata baraka kwa pamoja kwa wote waliokuwa wameshiriki sala hiyo katika kanisa hilo. Huu ulikuwa ni mkutano wa kwanza rasmi mjini Vatikani kwa mkuu huyo aliyechaguliwa mnamo 2021 na ambao walikuwa wakiadhimisha kumbukumbu ya miaka kumi ya ziara ya mtangulizi wake Baselios Marathoma Paulosi wa pili na katika kumbukumbu kumbu ya miaka 40 ya ziara ya kwanza ya Roma ya mkuu wao wa kiorthodoksi wa Marankara. Balozi wa Vatikani huko Marekani ambaye ataundwa kuwa kardinari katika mkutano unaofuata amezungumza na vyombo vya habari Vatikani na kuzungumzia kuhusu sinodi inayofuata: ni lazima tutembee pamoja ili kutafuta suruhisho za kuinjirisha katika ulimwengu unaobadilika. Tarehe 10 Septemba 2023, mkutano wa kimataifa ulifunguliwa katika mji mkuu wa Ujerumani, ambao uliwaleta pamoja viongozi wa kidini, wanasiasa na watu wa utamaduni hadi tarehe 12 Septemba 2023 na katika afra ya ufungu uzi wa mkutano huo, rais wa Ujerumani alisisitizia haja ya kuwasaidia raia wa Ukraini kujitetea na alishutumu Mosco kwa kutotaka amani. Vilevile vile Andrea Riccardi, mwanzilishi wa jumuiya ya Mtakatifu Egidio, alisema lazima tuamini katika njia mbadala ya vita. Habari zina nyingine hutapata kuzisikiliza nilizokuandalia, ni Angela Rwezaura anakukaribisha Tarehe kumi na mbili Septemba elfu mbili na ishirini na tatu, Baba Mtakati Francisco ametuma ujumbe wake kwa washiriki wa mkutano wa kimataifa wa maombi kwa ajili ya amani ulioandaliwa na Jumuiya Mtakatifu Egidio kuanzia tarehe kumi hadi kumi na mbili Septemba huko Berlini nchini Ujerumani. Katika ujumbe huo, Baba Mtakati Francisco anasema wamekusanyika pamoja Berlini katika mlango wa Brandenburg, wakuu wa makanisa na viongozi wa dini za kidunia na mamlaka ya kiraia walioalikwa na Jumuiya Mtakatifu Egidio ambao kwa uaminifu wana na hija ya sara na mazungumzo yaliyoanzishwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili huko Asisi mnamo 1986. Eneo wanalofanyia mkutano kwa namna ya pekee linakumbusha hasa jambo la kihistoria la kuanguka kwa ukuta ambao ulikuwa umetenganisha Ujerumani mbili. Ukuta ulikuwa umegawanya hata dunia mbili za mashariki na magharibi ya Ulaya. Kuanguka kwake kulitokea kutokana na mchakato wa matukio mbalimbali, ujasiri wa wengi na sara za wengi zilizofungua njia mpya za uhuru kwa ajili ya watu kuunganisha familia, lakini hata matumaini ya amani mpya ya ulimwengu baada ya vita vya baridi, Baba Mtakatifu Francisko amesema. Kwa bahati mbaya, katika miaka ilivyokwenda hapajajengeka matumaini haya ya pamoja, lakini juu ya mafao maalumu na juu ya kutoaminiana kwa mtazamo wa wengine. Kwa njia hiyo, badala ya kuvunja kuta zimesimikwa nyingine. Leo hii vita vilivyotapakaa sana katika sehemu mbalimbali za dunia, papa amekumbuka sehemu za Afrika na nchi za mashariki ya kati, lakini pia hata katika kanda nyingi za sayari na Ulaya ambayo inafahamika kwa vita vya mgogoro wa Ukraini, kwa mgogoro usiosemekana ambao huoni mwisho na umesababisha vifo, majeruhi, uchungu, kuhama na uharibifu. Mbele ya janga hili, papa amesema hatuwezi kujikabidhi, inahitaji kufanyika kitu zaidi, inahitaji shauku ya amani ambayo iko kwenye kitovu cha mkutano wao. Uhalisia hautoshi, mazingatio ya kisiasa hayatoshi, vipengele vya kimkakati vinavyotekelezwa hadi sasa havijatosha. Zaidi inahitajika kwa sababu vita vinaendelea. Ujasiri wa amani unahitajika sasa, kwa sababu migogoro mingi inaendelea kwa muda mrefu sana, kiasi kwamba baadhi inaonekana kutoisha ulimwenguni ambapo kila kitu kinaendelea haraka, ni mwisho wa vita tu unaoonekana polepole. Baba Mtakatifu amesema inahitaji ujasiri wa kubadilisha licha ya vizingiti na malengo magumu. Ari ya amani ni unabii ambao unaombwa kwa wale wanaoshika mamlaka ya nchi na atima ya nchi katika vita, kwa jumuiya ya kimataifa, sisi sote, hasa wanaume na wanawake waamini, kwa sababu waweze kutoa sauti kwa vilio vya mama na baba ambao wanateseka na kuanguka uharibifu usio na mshiko kutangaza weu wa vita. Katika ujumbe huo Baba Mtakatifu Francisko pia amesema, kiukweli inabidi kwenda mbele ili kukwea ukuta usioweza kukanushwa juu ya kumbukumbu -kumbu ya maumivu mengi ya zamani na majeraha makubwa yaliyotesa. Ni ngumu, lakini haiwezekani. Haiwezekani kwa waamini ambao wanaishi ujasiri wa sala ya matumaini, lakini ni lazima isiwezekane hata kwa wanasiasa, kwa wale wanaosimamia na kwa wanadiplomasia. Ameomba kuendelea kusali kwa ajili ya amani bila kuchoka, kubisha hodi na roho ya unyenyekevu na kuendelea kubisha hodi katika mlango daima ulio wazi wa moyo wa Mungu na katika milango ya watu. Papa amesema tuombe ili njia za amani zifunguke, hasa kwa ajili ya nchi inayopigwa ya Ukraini. Tunayo imani kuwa Bwana daima anasikiliza kilio cha uchungu cha watoto wake. Bwana atusikilize. Papa Francisco anahitimisha ujumbe wake Baba Mtakatifu Francisco akikutana na Barselius Marthoma Mathew watatu kutoka mashariki na mkuu wa kanisa la Kiorthodoksi la Marankala la Kisiria, ambaye baadaye walipata muda wa kukaa pamoja na sala katika kanisa la Redemptoris Mater lililopo katika jumba la kitume tarehe kumi na moja Septemba elfu mbili ishirini na tatu walitoa hata baraka kwa pamoja kwa wote waliokuwa wameshiriki sara hiyo katika kanisa hilo. Huu ulikuwa ni mkutano wa kwanza rasmi mjini Vatikani kwa mkuu huyo aliyechaguliwa mnamo 2021 na ambao walikuwa wakiadhimisha kumbukumbu ya miaka kumi ya ziara ya mtangulizi wake Baselios Marathoma Paulos wa Pili, na katika kumbukumbu ya miaka arobaini ya ziara ya kwanza ya Roma ya mkuu wao wa kiorthodoksi wa Marankara. Hata hivyo, katika hotuba ya mtakatifu Francisco aliyomwelekea mara baada ya hotuba yake, kiongozi huyo wa Kiorthodoksi, Papa Francisco, katika kusisitiza umoja wa makanisa haya mawili na umuhimu wake, alisema tusonge mbele pamoja katika sara inayotutakasa, katika upendo unaotuunganisha na katika mazungumzo yanayotuleta karibu zaidi na zaidi anafikiria kwa namna ya pekee kuanzishwa kwa tume ya pamoja ya kimataifa ya mazungumzo kati ya makanisa mawili ambayo yalisababisha makubaliano ya kihistoria ya Kristo yaliyochapishwa siku ya Pentekoste 1990, ili lilikuwa ni tamko la pamoja lililothibitisha kwamba yaliyomo katika imani yetu katika fumbo la Ukristo Neno lililofanyika mwili ni sawa, ingawa tofauti na mkazo zimetokea katika uundaji wake katika historia. Azimio hilo linasema kwa kupendezwa kwamba tofauti hizi ni kama vile zinaweza kuwepo pamoja katika ushirika ule ule, na kwa hiyo hazihitaji na hazipaswi kutugawanya, hasa tunapomtangaza Kristo kwa kaka na dada zetu ulimwenguni pote kwa maneno ambayo wanaweza kuelewa kwa urahisi zaidi. Kumtangaza Kristo kunaunganisha badala ya kugawanya. Tangazo la pamoja la Bwana wetu linainjilisha safari yenyewe ya kiekumeni. Baba Mtakatifu Francisco aidha alisema kufuatia azimio la pamoja tume imekutana huko Kerala karibu kila mwaka na imezaa matunda mazuri, ikikuza ushirikiano wa kichungaji kwa manufaa ya kiroho ya watu wa Mungu. Amekumbuka kwa shukurani hasa mikataba ya mwaka elfu mbili na kumi juu ya matumizi ya pamoja ya maeneo ya ibada na madhabao na juu ya uwezekano kwamba katika mazingira fulani waamini wa kanisa lolote wanaweza kupokea upako wa wagonjwa. Papa anamshukuru Mungu kwa ajili ya kazi ya utume huo unaolenga zaidi maisha ya kichungaji, kwani uekumeni wa kichungaji ndiyo njia asili ya umoja kamili kama vile Baba Mtakatifu Francisco alivyopata nafasi ya kusema kwa tume la pamoja ya kimataifa ya mazungumzo ya kitaalimungu kati ya Kanisa Katoliki na makanisa ya Kiorthodoksi ya mashariki ambayo kanisa lake limekuwa muumini wake tangu kuanzishwa kwake mnamo mwaka elfu mbili na tatu kwamba uwekumeni daima una tabia ya kichungaji. Ni kwa kusonga mbele kidugu katika kuhubiri Injili na utunzaji madhubuti wa waamini, tunajikubali sisi wenyewe kuwa ni kundi moja la mahujaji wa Kristo. Kwa maana hiyo, ni matumaini ya Baba Mtakatifu kwamba mikataba ya kichungaji kati ya makanisa yetu yanayoshiriki urithi mmoja wa kitume inaweza kuenea na kustawi hasa katika maeneo wa ambayo waamini wake wachache au maisha nje ya nchi. Pia Papa amefurahishwa na ushiriki wao wa dhati katika ziara za mafunzo kwa mapadre na watawa vijana zinazoandaliwa kila mwaka na Baraza la Kipapa la kuhamasisha umoja wa Kikristo na ambazo zinachangia uelewano bora kati ya wachungaji katika mchakato wa safari ya pamoja kuelekea umoja kamili. Njia nyingine muhimu ni ile ya sinodi. Miaka kumi iliyopita jijini Roma, mtangulizi wake alitangaza kuwa ushiriki wa wawakilishi wa kanisa la Kiorthodoksi la Marankara katika mchakato wa maridhiano wa kanisa Katoliki tangu mtaguso wa pili wa Vatikani, ambao umekuwa wa umuhimu kwa ukuaji wa maelewano. Ni furaha ya Papa Francisco kwamba ndugu mjumbe kutoka kanisa lake atashiriki katika kikao kijacho cha baraza la sinodi ya maaskofu inayokaribia. Papa anao uhakika kwamba tunaweza kujifunza mengi kutokana na uzoefu wa zamani wa sinodi la kanisa lao. Kwa maana fulani, harakati ya kiekumeni inachangia katika mchakato unaoendelea wa sinodi ya kanisa Katoliki, na ni matumaini ya Papa kwamba sinodi na uekumeni kiukweli ni njia mbili zinazoendelea pamoja, zikiunganishwa na lengo moja, lile la ushirika ambalo linamaanisha ushuhuda wenye ufanisi zaidi wa Wakristo ili ulimwengu upate kuamini. Ilikuwa ni kwa ajili ya hili kwamba Bwana aliomba kabla ya Pasaka na hivyo ni sawa kwamba mkutano wa siku hiyo uendelee na maombi. Mtakatifu Tomasi Mtume atuombee kwa ajili ya safari yetu ya pamoja na ushuhuda. Masaria yake yanatunzwa katika jimbo kuu la Lanchano Orthona lililowakilishwa hapo na askofu mkuu Ermidio Cipolone alimshukuru kwa uwepo wake. Wakati bwana alipomwonyesha majeraha yake, mtakatifu Tomasi alipita kutoka kwenye upagani hadi kwenye imani kwa kile alichokiona. Tafakari yetu ya pamoja ya Bwana aliyesulubiwa na kufufuka iongoze kwenye uponyaji kamili wa majeraha yetu ya zamani, ili mbele ya macho yetu kupita umbali wote na kutokuelewana, aonekane Bwana wetu na Mungu wetu ambaye anatuita kutambua na kumwabudu katika altare moja ya Ekaristi. Baba Mtakatifu Fransisko alihitimisha. Balozi wa Vatikani huko Marekani, ambaye ataundwa kuwa kardinali katika mkutano unaofuata, amezungumza na vyombo vya habari Vatikani na kuzungumzia kuhusu sinodi inayofuata: ni lazima tutembee pamoja ili kutafuta suruhisho za kuinjirisha katika ulimwengu unaobadilika. Alizaliwa mnamo mwaka 1946 huko Renes nchini Ufaransa na alitumia maisha yake ya utotoni barani Afrika, wakati akisoma Roma na kujiunga na bodi ya kidiplomasia ya Vatikani mnamo 1970 alihudumu katika nchi tisa na alikuwa barozi wa Vatikani huko Haiti, Uganda, Mexico na tangu elfu mbili na kumi na sita anawakilisha papa nchini Marekani. Sasa katika mkesha wa kuundwa kwake kama kardinali katika mkutano wa tarehe thelathini Septemba ijayo vyombo vya habari vatikani vilikutana na askofu mkuu christophe pierre kardinali mteule ambaye hivi karibuni tutamwona anapokea kikofia chekundu na wengine 21 yafuatayo ni mahojiano yake je ulipokeaje uteuzi wa kuwa kardinali uliotangazwa na papa julai iliyopita je utaendelea kuwa balozi wa marekani alijibu ni wazi ilikuwa ni mshangao mkubwa hakuna aliyetarajia kuwa kardinali niliipokea kwa mshangao kwa sababu ni kitendo cha imani kubwa ambacho Baba Mtakatifu aliweka ndani yangu. Mara moja niliona kama mwendelezo wa kazi ambayo nimekuwa nikifanya siku zote kama mwakilishi wa Papa, na hasa katika nchi chache nilizopita ambapo nimekuwa balozi wa kitume takribani kwa miaka ishirini na saba. Balozi ni mtu anayemwakilisha Baba Mtakatifu, si mwakilishi rasmi tu, ni lazima aingie katika mazungumzo yaliyopo kati ya Kiti Kitakatifu na kanisa mahalia, na lengo ni kweli kuwasaidia watu wanaoishi katika nchi kuelewa Baba Mtakatifu bora zaidi na kisha kuweza kuishi katika mazingira ya majadiliano kwa ajili ya manufaa ya kanisa. Nimekuwa na uzoefu huu kila wakati. Kama kardinali, sijui nitafanyaje, lakini Baba Mtakatifu aliniambia kuwa nitaendelea kuwa balozi wa Vatikani. Hata hivyo, sio yeye peke yake kardinali balozi wa kitume, kwa sababu pia kuna Kardinali Zenari nchini Siria, ambapo alithania akasema, tunaweza kutengeneza klabu ya mabalozi makardinali. Tuko watatu pia pamoja na Kardinali Emily Paulo Tinshering, barozi wa Vatikani nchini Italia, ambaye ataundwa kuwa kardinali tarehe 30 Septemba. Swali: hivi karibuni, Papa alitaja hatari za ubaguzi katika kanisa la Marekani, inaweza kuepukwaje? Je, ni jambo lililoenea zaidi ambalo linaathiri jamii nzima ya Marekani? Kardinari mteule Pierre alijibu: ningesema kwamba haihusu Marekani peke yake. Hali ya ubaguzi ipo duniani kote leo hii, na tunaiona hasa katika siasa. Ninavutiwa na ugumu ambao wanasiasa huwa nao wakati mwingine katika kuwasiliana nao kwao, wao ili kutatua matatizo madhubuti Ubagu Ubaguzi unatokana na ukweli kwamba tunasahau kwa, kwa urahisi ukweli wa ukweli ambao kila wakati unazunguka watu. Wakati mtu anajifungia au kusahau watu hali halisi na kuelekea kwenye mawazo mtu anakuwa mbaguzi kwa sababu tunaingia katika kile ambacho sisi wa Marekani tunafafanua kama vita vya kiutamaduni. Vita vya kiutamaduni vipo katika jamii. Tuchukulie tatizo madhubuti lile la uhamiaji, tatizo kubwa la jamii yetu, si la Marekani peke yake, ni tatizo kweli, hakuna njia nyingine zaidi ya kulitatua, lakini jamii inathibitisha hasa nchini Marekani kutokuwa na uwezo wa kutatua, na inakuwa mgawanyiko karibu na ufumbuzi ambao haujatekelezwa kamwe. Kanisa la Marekani limefanya kazi ya ajabu katika miaka ya hamsini iliyopita kutetea maadili ya halisi, thamani ya maisha na mapambano dhidi ya utoaji mimba, utetezi wa maskini zaidi. Kanisa la Marekani ni la ajabu katika kutetea maskini zaidi. Hatari, anasema Baba Mtakatifu, ni kuzingatia tu thamani na kupoteza mtazamo wa mtu kidogo. Lazima kila wakati kutetea maisha na watu thabiti, na katika kufanya hivyo na kanisa hufanya hivyo kwa hiyo si vita vya mawazo tu, bali ni dhamira ambayo ngazi zote za jamii na kanisa lazima zifanye kwa ushirikiano wao kwa wao. Vita vya kiutamaduni vipo katika jamii. Tuchukulie tatizo madhubuti lile la uhamiaji, kwa mfano. Mapambano ya maisha lazima yawe madhubuti katika ngazi zote. Kuna harakati nzuri sana huko Amerika ya Kusini, ya kuandamana na akinamama. Hivyo ndivyo Papa Francisko anatuomba. Kwa hiyo sisi sio tu watetezi wa mawazo, maana nikitetea wazo moja tu, yeyote asiyekubaliana nami anakuwa adui yangu, na kisha athari ni kinyume chake. Mwisho tuna mapambano ya kiutamaduni, lakini tunasahau au ukweli. Je, Kardinali Pierre wa baadaye anatarajia nini kutoka katika sinodi juu ya kisinodi? Kardinali mteule anasema: ninatarajia hii hasa, ninaomba katika nchi yangu, ambapo nimekuwa Marekani kwa miaka saba, kwamba kuna haja katika kanisa ya mazungumzo makubwa kusikiliza sana. Nadhani aina ya mwelekeo ambao sote tunahitaji kuchukua ni kupanga usikilizaji na kuruhusu kila mtu, kila watu kuwa na haki ya kuzungumza, haki ya kuongea, ambayo haimaanishi kula nadharia au ajenda bali kusema kile ninachohisi kila wakati. Sambamba na uinjilishaji, Papa alithibitisha uharaka katika ulimwengu wa sasa ambao umebadilika, wa kuinjilisha kwa sababu kuna upotevu fulani wa maadili, na watu wengi wamesahau wito wao na utume wao, ule wa kuwa mashahidi wa Yesu katika jamii wanamoishi. Tunahitaji elimu mpya kwa ajili ya uinjilishaji. Ulimkaribisha mjumbe wa Papa, kardinali Zuppi, katika ubalozi wa Vatican Washington. Je, ni nini nafasi ya diplomasia ya Vatikani katika kupendelea amani? Niliandamana na kardinali Matteo Zuppi wakati wa siku tatu alizokaa Washington. Ilikuwa ya kuvutia kwangu uzoefu wa mazungumzo kati ya kardinali huyo ambaye anamwakilisha Baba Mtakatifu kwa utume maalum. Ninafikiri kwamba hatua ya kwanza muhimu ni kuingia katika mazungumzo ambayo kila mtu kwanza kabisa anamsikiliza mwingine, na nilihisi huruma hii katika viwango vyote Kardinali huyo alikutana na wabunge wengi na kisha kulikuwa na mkutano na Rais Biden ambao ulidumu kwa muda mrefu na kulikuwa na mazungumzo mazuri kwenye afra hiyo, pia ni mwanzo. Nilistajabishwa sana na mtazamo wa Kardinali Zupi kwa sababu alifika bila kujifanya, na bali kwa nia tu ya kutaka kujulisha nia ya Baba Mtakatifu Francisko na kwamba wazo na hamu ya amani ipo pia katika ulimwengu ambao tunazungumzia vita tu. Papa Francisco pamoja na kanisa wanataka kuwepo ili kuibua wazo la amani, kwa sababu mwishowe amani itabidi ifike, vinginevyo tutaendelea na misiba. Swali, hakuna suluhisho zinazoonekana kwa sasa, lakini tunatumaini zinaweza kupatikana. Mwanadiplomasia huyo anasema ni njia ya diplomasia ya Kipapa ambayo si kutafuta suluhisho, kwa sababu hii ni juu ya wanasiasa, kwa wahusika wanaohusika, lakini pia sisi ni watendaji, kwa sababu tunawakilisha watu wanaoteseka, wanaoishi Hali halisi tayari imekuwa ya kuvutia kuona kwamba Kardinali Zupi kupitia mawasiliano yake nchini Ukraini na Urusi na sasa mjini Washington alibainisha hitaji la misaada ya kibinadamu hasa kwa watoto ambao wametoweka kutoka Ukraine. Karitas Moroko pamoja na watu walioathiriwa na tetemeko la ardhi wana mahitaji makubwa sana, kama vile chakula, nguo, mahema na pia vifaa vya usafi na blanketi kwa baridi ya usiku. Kuna vijiji vyote vimeharibiwa, ndivyo alivyoeleza padre Oscar Arturo Padilla, mkurugenzi wa Karitas Rabati nchini Moroko, ambaye alitembelea mji mdogo wa Moroko ulio mbali wa kilometa hamsini hivi kutoka Marakesh na baadhi ya miji midogo kwenye milima ya eneo hilo muda mfupi baada ya tetemeko la ardhi lilopiga eneo la kati la Moroko usiku wa Ijumaa Septemba 8. Pade alitoka Rabati hadi Marakesh, ambako tarehe kumi Septemba elfu mbili na ishirini na tatu ulifanyika mkutano na baadhi ya parokia na vituo vya Karitasi na misa iliongozwa katika kanisa la mashahidi huko Marakesh na Kardinari Cristobal Lopez Romero, askofu mkuu wa jimbo kuu katoliki la Rabati na rais wa Karitasi Moroko. Mapema arasili siku hiyo, ujumbe mdogo wa Karitasi ukiongozwa na Padie Padira ulitembelea amizmiz na baadhi ya miji midogo ya milimani ambayo haiwezekani kufika. Ziara hiyo ilikuwa ya kugusa moyo. Watu hawa wamepoteza kila kitu, na hofu yake ni kwamba itachukua miezi kadhaa kurejesha maisha yao. Baada ya Azmizmis, wajumbe waliendelea kuelekea milimani kufika kwenye kijiji kidogo kwenye miteremko ya milima, ambako chenye watu wapatao sitini tu Tetemeko hilo la ardhi lilisababisha kuanguka kwa miamba iliyofunga barabara kuu, lakini wenyeji waliunda njia nyingine mbadala ya kufikia huko. Mara tu walipowaona waliwakumbatia, na walihisi kuachwa kabisa. Unyonge, uchovu na wasiwasi vilikuwa wazi machoni mwao. Nyumba zote ziliharibiwa na tetemeko la ardhi. Wengine walipata baadhi ya mahema ya kulalia usiku. Ujumbe huo ulitafuta pikipiki ili kufikia maeneo mengine na vijiji ambavyo haviwezi kufikiwa kwa gari. Katika hali hiyo, misaada inahitajika ya jenereta, nguo, vifaa vya huduma vya kwanza, chakula, madawa na mahema na ambavyo ni vya dharura na vitatafutwa. Nitayainua macho yangu nitazame milima, msaada wangu utatoka wa Takribani watu elfu mbili wamekufa na maelfu kupotea baada ya mabawa mawili ya maji kuporomoka kwa wakati mmoja huko Derna kutokana na kimbunga Daniel. Na wakati huo huo, waziri mkuu wa Libya ametoa taarifa ya kuomba msaada. Kwa siku mbili zilizopita, kimbunga Daniel kimepiga mashariki mwa Libya, walakini hakuna mtu aliyetarajia pepo na mvua kuzidi kiasi hicho kitovu cha maafa hayo ni Derna, mji wenye wakazi laki moja unaotazamana na bahari ya Mediterania ambao sasa umezama na mita tatu za maji. Kimbunga kikali Daniel kilisababisha kuporomoka kwa mabwawa yaliyojengwa kando ya mto Wadi uliotiririka kutoka kwenye milima karibu hadi mjini. Mita za ujazo milioni 33 za maji zilimwagika ghafla kwenye maji na kusababisha mafuriko yasiyokuwa ya kawaida na kuzamisha mitaa na majengo. Vitongoji vyote vimetoweka. Haiwezekani, hata hivyo, kufanya tathmini kamili ya maafa kutokana na ugumu wa kufikia eneo linalogombaniwa kati ya tawala mbili zinazopingana na zinazoshikiliwa na wanamgambo mbalimbali mbali wenye silaha. Kulingana na waziri mkuu wa serikali hiyo inayojiita ya Mashariki mwa Libya, anabainisha kuwa karibu watu elfu mbili watakuwa wamekufa, huku zaidi ya watu elfu moja wakikosekana. Manispaa kupitia kwa diwani wake iliomba uingiliaji wa haraka wa kimataifa kuwaokoa pamoja na kufunguliwa kwa ukanda wa bahari kusaidia wakazi. <totipa> Vita vya Ukraini pamoja na mzigo wake wa mateso, uharibifu na kifo viliingia tangu mwanzo katika mkutano wa kimataifa uliofunguliwa huko Berlini, mji mkuu wa Ujerumani, tangu tarehe kumi hadi kumi na mbili Septemba na Jumuiya Mtakatifu Egidio kwa kushirikiana na makanisa ya kikatoliki na ya kiinjili ya Berlini tukio hilo liliwaleta pamoja viongozi wa dini kuu za ulimwengu pamoja na watu wa utamaduni na siasa kutoka nchi arobaini tofauti, na ambapo mkutano huo unatokana na urithi wa sala au maombi ya asisi ya dini zilizotarajiwa mnamo mwaka elfu moja na mia tisa themanini na sita kwa utashi wa Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili. Katika afra hiyo ya uzinduzi tarehe kumi alasiri kwenye ukumbi wa muziki wa Verti, maelezo ya kundi la okestra ya vijana wa Kiukraini walishiriki. Hotuba za wasemaji wote wakiwa wameungana katika kuomba amani kwa kusistizia haja ya mazungumzo na katika kutambua Jumuiya Mtakatifu Egidio la jukumu msingi la upatanisho linalotekelezwa kwa miaka mingi katika migogoro mbalimbali mbali, na uwezo wake wa kusisitiza bila kuchoka umuhimu wa amani na uaminifu katika mazungumzo kati ya dini mbalimbali mbali. Vita hivyo vinaashiria kushindwa kwa ubinadamu na siasa, ambapo mwanzilishi wa Jumuiya Mtakatifu Egidio Andrea Riccardi alikuwa amesema muda mfupi kabla kwa miaka mingi hasa kwa kutoweka kwa kizazi cha vita na mashahidi wa mauaji ya kimbari Rikadi alisema, tumesahau nini ni maana ya hofu ya vita. Licha ya hayo, ujumbe ambao Berlin inaweza kutuma siku hizi unaturudisha nyuma kwenye ujasiri wa mwaka 1989 hadi wakati jiji hilo lilipokuwa ishara ya kuunganishwa tena kwa Ujerumani, Mwisho wa mgawanyiko wa dunia katika kambi na wakati wa kufuta vita baridi, ambayo ilikuwa ni harakati ya shinikizo la amani na watu. Namnamna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vaticani, mama kanisa akiwa anakumbuka jina takatifu la Bikira Maria, sina budi kukutakia kila jema, wewe unayeitwa jina Maria kama mama yetu wa mbinguni, Bikira Maria. Ni anjala wezaola akikuwaga, tumsifi Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.