Wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Katika ujumbe wake wa siku ya hamsini na nane ya amani ulimwenguni itakayoadhimishwa tarehe mosi Januari 2025, Papa Francisco ameakisi mada kuu ya jubilei ya matumaini ijayo kwa kusisitiza ombi lake kubwa la kusamehewa madeni huku akitukumbusha kwamba sisi sote ni wadeni kwa Mungu na majirani zetu. Papa Francisco akikutana na maaskofu walezi na waseminari wa seminari kuu ya majimbo ya Mtume wa Santiago tarehe 12 Desemba 2024, katika hotuba aliyowapa bidhi anabainisha kuwa wasisahau kwamba njiani watakutana na watu mbalimbali mbali. Wengine wanaweza kuwa wanapitia nyakati ngumu, wanaumia au hawamjui Mungu, lakini wao wawe mashuhuda wa furaha yote ya Injili, wakiwapa huruma na faraja ya Bwana ili waweze kuponya malenge ya safari. Ushirikiano wakidugu, wa kidugu kati ya Wakristo hasa ni ishara ya ushuhuda na chombo cha kwanza cha uinjilishaji kwa ajili ya wema wawote. Ni hotuba ya Papa Francisco aliyokabidhi uwakilishi wa utume wa Yoane Mbatizaji kwa Waromu nchini Italia aliyokutana nao tarehe kumi na mbili Desemba elfu mbili na ishirini na nne mjini Vatikani. Katika ujumbe huo Papa anawaambia amewapokea kama watoto wa Baba mmoja na ndugu katika Kristo, ambapo katika yake sisi sote tumepona kama wasindikizaji katika hija ya imani na katika upendo na matumaini. Hatua muhimu rasmi imetangazwa ya uponyaji wa John Tryon, askari wa Kiingereza aliyepooza na kuwa na kifafa kutoka vita vya kwanza vya dunia. Hii ilitokea kunako 1923. Kwa hiyo baada ya miaka mia moja iligunduliwa hati ya uchunguzi ambayo ilithibitisha asili yake isiyo ya kawaida. Mkuu wa ofisi ya matokeo ya matibabu alisema ni ishara ya wema wa Mungu katika ulimwengu uliokumbwa na vita. Kwa kutambuliwa huko, kunafikisha hadi sasa jumla ya idadi ya miujiza ya Ludesi 71. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia, ni Angela Wezaula anakukaribisha. matumaini yamekuwa msingi katika ujumbe wa siku ya amani ulimwenguni kwa upande wa baba mtakatifu. Ni katika muktadha huu ambapo tarehe 12 Desemba 2024 Baba Mtakatifu Francisco ametoa ujumbe wake wa siku ya 58 ya amani ulimwenguni itakayoadhimishwa tarehe mosi Januari 2025 ambapo mama kanisa anaadhimisha sikukuu ya Bikira Maria na zaidi kanisa linapoanza Jubilei ya matumaini huku kukiwa na mchanganyiko wa changamoto zisizo na kifani zinazokabili ulimwengu huu. Katika ujumbe wa mwaka huu unaoongozwa na kauli mbiu isemayo utusamee makosa yetu, utupe amani yako, papa anasisiza maana ya kina ya tamaduni ya jubilei ambayo inatukumbusha kwamba sisi sote tu wadeni wa Mungu ambaye kwa huruma na upendo wake usio na kikomo husamehe dhambi zetu, na anatuomba tuwasamee wale ambao wanatukosea, akikumbuka kwamba katika mapokeo ya Kiyahudi jubilei ilikuwa mwaka maalum wa msamaha wa dhambi na madeni unaowakomboa wote waliokandamizwa. Papa anabainisha kwamba katika siku zetu pia, mwaka huu wa pekee wa neema ni tukio linalotutia moyo kutafuta, kuanzisha, kukomboa haki ya Mungu katika ulimwengu wetu ulioharibiwa na ukosefu wa haki na changamoto za kimfumo ambazo Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili aliziita miundo ya dhambi. Ndugu msikilizaji, Papa Francisco anataja mateso ya kikatili ambayo wahamiaji wanafanyiwa, uharibifu wa mazingira, mkanganyiko unaosababishwa kimakusudi na habari zisizo za kweli, kukataa kushiriki katika mazungumzo ya aina yoyote, na rasilimali nyingine zinazotumiwa katika tasnia ya vita. Kila mmoja wetu lazima ajisikie kwa njia fulani kuwajibika kwa uharibifu ambao dunia, makao yetu ya wote, imeathiriwa kuanzia na matendo ambayo, ingawa kwa njia isiyo ya moja kwa moja, yanachochea migogoro ambayo sasa inakumba familia yetu ya kibinadamu. Kwa njia hiyo, changamoto hizi zilizounganishwa, Papa Francisco anatoa hoja kuwa hazihitaji matendo ya hapa na pale ya uhisani, bali mabadiliko ya kiutamaduni na kimuundo ili kuvunja vifungo vya ukosefu wa haki na kutangaza haki ya Mungu. Akimrejea Mtakatifu Basili wa Kaisaria, Papa anatukumbusha kwamba kila kitu kinachodai kuwa ni chetu cha hakika ni zawadi kutoka kwa Mungu, na kwamba kwa hiyo rasilimali za dunia zimekusudiwa kwa manufaa ya wanadamu wote, sio ya watu wachache tu na waliobahatika. Kwa kuongezea, watu mbalimbali ambao tayari wameelemewa na deni la kimataifa walijikuta pia wakilazimika kubeba mzigo wa deni la kiikolojia linalotekelezwa na nchi zilizoendelea zaidi. Kwa roho ya mwaka huu wa jubilei, Papa Francisco anasisitiza ombi lake kwa jumuiya ya kimataifa kufanya kazi ya kusamehe deni la nje kwa kutambua deni la kiikolojia lililopo kati ya kaskazini na kusini mwa ulimwengu huu. Hili ni ombi la mshikamano, lakini zaidi ya yote kwa ajili ya haki. Kwa hiyo Papa anaandika badiliko la kiutamaduni na la kimuundo linalohitajika litakuja wakati hatimaye tutakapotambua kwamba sisi sote ni wana na binti za Baba mmoja kwamba sisi sote tuko katika dini lake, lakini pia kwamba tunahitajiana katika roho ya uwajibikaji wa pamoja na wa mateso kama njia ya matumaini. Katika mwaka wa jubilei, Baba Mtakatifu anatoa mapendekezo matatu, akikumbusha kwamba sisi ni wadaiwa ambao madeni yetu yanasamehewa. Kwanza, papa anatoa upya ombi lililozinduliwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kwenye afra ya jubilei kuu ya mwaka elfu mbili, ya kuzingatia punguzo kubwa au kufutwa kabisa kwa madeni ya kimataifa mataifa ya nchi ambazo haziko katika hali ya kulipa kiasi wanachodaiwa. Pia kwa kuzingatia deni la kiikolojia kwa nchi zilizostawi zaidi, hii inapaswa kufanywa katika mfumo mpya wa kifedha na kusababisha kuundwa kwa mkataba wa kifedha wa kimataifa kulingana na mshikamano na maelewano kati ya watu. Kisha Papa, naomba dhamira thabiti ya kuheshimu utu wa maisha ya binadamu tangu kutungwa mimba hadi kifo cha asili, na kutoa wito wa kukomeshwa kwa adhabu ya kifo na kukuza utamaduni wa maisha unaomthamini kila mtu, Akifuata nyayo za Mtakatifu Paulo wa sita na Papa Benedikto wa kumi na sita, Papa Francisco anasistiza wito wake wa kuelekeza angalau asilimia maalum ya fedha zilizotengwa kwa ajili ya silaha kuelekea mfuko wa kimataifa wa kutokomeza njaa na kukuza maendeleo endelevu katika mataifa maskini na kusaidia kupambana na njaa na mabadiliko ya tabia nchi. Baba Mtakatifu Francisko, katika ujumbe huo, aishii hapo bali, anasema tumaini hufurika katika ukarimu halina hesabu, halihitaji matakwa yaliyofichika, halishughulikii faida, lakini linalenga jambo moja pekee: kuwainua walioanguka, kuponya mioyo iliyovunjika na kutuweka huru kutoka katika kila kitu cha ina ya utumwa. Lengo kuu la mapendekezo haya ni kupatikana kwa amani ya kweli na ya kudumu duniani ambayo si tu ukosefu wa vita, lakini mabadiliko makubwa ya mioyo na jamii. Amani ya kweli, Papa Francisco anasema, inatolewa na Mungu kwa mioyo iliyopokonywa silaha ya ubinafsi, uadui na mahangaiko kwa ajili ya wakati ujao na kuchukua malipo yao, na ukarimu, msamaha na tumaini la ulimwengu ulio bora zaidi. Na tutafute amani ya, ya kweli ambayo tumepewa Mwenyezi Mungu kwa mioyo isiyo na silaha. Baba Mtakatifu Francisco anaandika, matendo rahisi ya fadhili na mshikamano yanaweza kufungua njia ya kweli kwa ajili ya ulimwengu huu mpya na kukuza hisia ya kina ya udugu na ubinadamu wa pamoja. Kwa kuhitimisha ujumbe wake, Papa Francisco anatoa maombi ya amani: utusamehe makosa yetu Bwana, kama sisi tunavyowasamehe wasamehe waliotukosea. Katika mzunguko huu wa msamaha, utupatie amani yako, amani ambayo wewe peke yako unaweza kuitoa kwa wale ambao wanajiruhusu kunyang'anywa silaha mioyoni, kwa wale wanaotaka kusamehe deni za ndugu zao kwa matumaini, kwa wale wasioogopa kukiri deni lao kwako, na kwa wale wanaoziba masikio yao wasisikie kilio cha maskini, anahitimisha. Ndugu msikilizaji, huu ni muhtasari wa ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco aliotoa kwa ajili ya siku ya hamsini na nane ya amani duniani inayoadhimishwa tarehe mosi Januari elfu mbili na ishirini na tano. Vatikani itakuletea ujumbe kamili wa siku ya 58 ya amani ulimwenguni. Baba Mtakatifu Francisco amekutana na jumuiya ya seminari kuu ya majimbo ya Kompostela Alhamisi, tarehe 12 Desemba 2024. Katika ujumbe wake aliowakabidhi, Papa anawakaribisha wote ambao wanajua vizuri utume mkubwa wa Mtume Yakobo nchini Hispania, na sasa wao wamefika Roma kwa ajili ya hija wakifuata nyayo za Mtume Petro na waamini wengine wafuasi wa Yesu, na kama wasemavyo katika nchi yao safari njema. Kwa njia hiyo, katika ujumbe wake aliowakabidhi, wajisomee. Baba anabainisha anavyotambua jinsi ambavyo tangu mwezi Septemba wamekuwa wakipitia hali mpya kama seminari ya majimbo iliyounganishwa, majimbo ya Santiago de Compostela, Tui, Vigo na Mondonedo Ferrol. Amewashukuru kwa upatikanaji wao, amewahimiza kusonga mbele kwa nguvu na matumaini mapya. Papa anaamini kuwa taswira ya hija inatosha kuonesha ratiba ya mafunzo wanayofanya kama maujaji. Kwanza kabisa wanasikia wito ambao unawasukuma kutoka ndani yao wenyewe, kisha wanazindua tukio la kuanza kutembea kupitia matukio na hatua tofauti, hatimaye wanafika mahali pa malengo. Hivyo hivyo katika mafunzo ya ukuani, ambapo lengo ni kuweza kuwa wachungaji wa watu wa Mungu, wachungaji waliofinyangwa kadiri ya kipimo cha moyo wa Kristo, wanyenyekevu na wenye huruma. Papa Francisco anabainisha wao kukumbuka kwamba hawako peke yao kwenye safari hiyo, ni ya msingi na wasiogope kufungua moyo wao kwa Bwana na kuruhusu wasindikizwe naye ili watengeneze maisha yao. Aidha, katika ujumbe huo anawaambia kwamba wasisahau kuwa njiani watakutana na watu mbalimbali mbali. Wengine wanaweza kuwa wamepitia nyakati ngumu, wanaumia na hawamjui Mungu, lakini wao wawe mashuhuda wa furaha yote ya Injili wakiwapa huruma na faraja ya Bwana ili waweze kuponya malenge ya safari. Papa pia anawasisitiza waseminari hao kuwa wasiache mishari ya njano ambayo, kama Mtakatifu Yohane Mbatizaji alielekeza kwa Yesu, na kumwambia kila mtu kwa maneno haya, lakini pia na zaidi ya yote kwa njia yao ya maisha, yani ushuhuda kwamba tazama mwanakondoo wa Mungu. Rejea Injili ya Yohane sura ya kwanza aya 29. Papa Francisco katika ujumbe wake aidha anageukia tukio muhimu linalokaribia kwamba mwaka mtakatifu wa 2025 unakaribia. Kwa neema hii ya jubilei tuliyopewa, tuendelee kutembea pamoja kama maujaji wa matumaini kuelekea nchi ya mbinguni. Yesu awabariki na Bikira Maria mtakatifu awalinde, na tafadhali wakirudi, wamwombee kwa Mtume Yakobo aweze kumwombea. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika hotuba ya Baba Mtakatifu Francisco aliyowakabidhi uwakilishi wa utume wa Yohane Mbatizaji wa Warom nchini Italia aliyokutana nao tarehe 12 Desemba 2024 mjini Vatikani, anabainisha kuwa amewapokea kama watoto wa Baba mmoja na ndugu katika Kristo, ambapo katika majeraha yake sisi sote tumepona na kama wasindikizaji wa njia katika hija ya imani na katika upendo na matumaini. Papa anabainisha kwamba kuwapokea kama wawakilishi wa utume wa kiinjili wa Yohane mbatizaji nchini Italia, anapenda kuwatumia salamu za kidugu hata wajumbe wote wa watu wa Rome na ambao wanahudumia kila siku. Kwa kupokea salamu hizo, Papa anapenda kupyaisha uhakika wa pamoja kwamba hakuna ambaye anaweza kutenganishwa na upendo wa Mungu na uhakika huo unaweza kutufanya tuwe mashuhuda wanaoaminika kwa njia ya upendo ulio hai, kwa njia ya baadhi ya uzoefu wa kushirikishana katika sala na huduma. Aidha, katika ujumbe huo anasisitiza kuwa Roho Mtakatifu anatuuisha na kututuma kwa nguvu ya ujasiri na furaha ya kutangaza kwa pamoja Injili ya matumaini kwa namna ya pekee ya Waromu ushirikiano wa kidugu kati ya Wakristo hasa ni ishara, ushuhuda na chombo cha kwanza cha uinjilishaji kwa ajili ya wema wa wote, na kwa namna ya fumbo, umoja wa matendo ambao unaowishwa kutoka katika injili unatukaribia kabisa katika umoja wa imani kwa njia ya utambuzi na kupongezana pamoja. Papa Francisco anabainisha kuwa wakati tunajiandaa kuadhimisha Noeli Takatifu, hija yetu ya pamoja katika ardhi ambayo imejaa maneno ya mhubiri Mtumaini Bwana na uwe hodari, moyo wako uimarishwe na umtumaini Bwana. Papa amehitimisha akiwashukuru kwa moyo kwa hija yao, anawakumbuka katika sala ya pamoja ambayo Yesu anatufundisha ya Baba yetu. Mnamo mwaka 1923 Johnny Trino mwenye umri wa miaka arobaini kutoka wilaya ya Liverpool nchini Uingereza, ambaye alipambana vita vya kwanza vya dunia katika safu ya askari wa akiba ya jeshi la wanamaji la kifalme ambalo lilikuwa ni vita vikali vya umwagaji damu. Alijeruhiwa vibaya sana, na miaka michache baadaye alifanyiwa upasuaji, ambao kwa sehemu zake za miguu yake iliyokuwa imepooza, huku akawa na mashambulizi ya kifafa yakiwa yanamsumbua na kuendelea kumtesa. Majeraha yalikuwa kama bado yamefunguliwa baada ya mapigano ya moto na adui, na ukosefu wa hisia katika mkono wake wa kulia. Katika mwaka huo huo hasa aliamua kushiriki katika hija ya madhabahu Lourdes iliyoandaliwa na jimbo lake la Liverpool. Licha ya marafiki zake wengi, akiwemo hata padre aliyejua udhaifu wake vizuri, kujaribu kumkatisha tamaa, safari ya kuthubutu kwa treni na meli kutoka Uingereza hadi Ufaransa kwa ajili yake, ambaye hakuweza hata kutembea, inawakilisha upendo ule kwa mama ambao mama yake mkatoliki wa Ireland aliyekufa mapema wakati alipokuwa mtoto, alikuwa amemrithisha imani hiyo na tendo la kuogelea katika moja ya mabwawa ya madhabauni yaliyofanyika mchana wa Julai ishirini na tano Tatu, lakini ni baada ya maandamano ya Ekaristi, ambapo jambo la ajabu lilitokea wakati wa baraka na sakramenti takatifu. Nguvu ilimvamia ghafla mwili wake, miguu yake ilianza kunyanyuka kwa ghafla na mkono wake ukainuka hadi kufanya ishara ya msalaba. Kwa hiyo siku iliyofuata, akiwa peke yake, alikwenda kwa miguu kwa mama kwenye pango hilo. Hata majeraha ya kutokwa na damu yalitoweka pamoja na mshtuko wa kifafa ambao ulikuwa umwachii Madaktari watatu kutoka katika raia wenzake ambao walikuwa pamoja naye wakati huo pia walithibitisha hili, nao walishangaa habari za uponyaji wakimuujiza ambao ulivuka mipaka na kufika Uingereza ulivutia mara moja ofisi ya uchunguzi wa matibabu ya mahali patakatifu hivi kwamba mnamo 1926, baada ya miaka mitatu ya uchunguzi, ilitoa tamko la pamoja la muda mrefu lililotiwa saini na wale madaktari watatu ambao walikuwa kwenye hija hiyo na Tryona, tamko ambalo litachapishwa katika jarida la Grota, chombo rasmi cha waandishi wa habari cha madhabahu hiyo, lakini ambalo alikutumwa katika jimbo la Liverpool, kisha giza kwa karne moja. Ni mwaka elfu mbili na ishirini na tatu tu katika afra ya kuadhimisha miaka mia moja ya hija ya Liverpool, ambapo mmoja wa mjumbe wa Kiingereza wa kamati ya kimataifa ya matibabu ya Lourdes alihimiza kuchimbua historia hiyo ambayo walikuwa na ujuzi wa mdomo tu. Na cha kushangaza, waligundua kliniki ya mwaka 1926 ndivyo alivyosema mkuu wa sasa wa ofisi ya matokeo ya matibabu, daktari Alessandro Francis, katika mahojiano yaliyotolewa kwa timu ya waariri ya Kifaransa ya vyombo vya habari vya Vatikani, ambaye baada ya kuunda upya historia nzima kwa undani alituma hati hizo kwa askofu wa jimbo la Tarbes na Lourdes, ambaye naye alizipeleka kwa askofu mkuu wa Liverpool na alikuwa askofu Patrick Mahon, ambaye tarehe 8 Desemba 2024 katika sikukuu ya maadhimisho ya Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili alitambua rasmi uponyaji huu wa zamani. Kwa kutambuliwa huko kunafikisha hadi sasa jumla ya idadi ya miujiza ya Ludesi sabini na moja. Katika mahojiano hayo, daktari huyo alihitimisha kwa usadikisho kwamba yote haya yanawakilisha ishara ya wema wa Mungu na wa mama mkingi wa dhambi ya asili na mkamilifu. Na ni muhimu pia kwamba tangazo rasmi lilitolewa katika mkesha wa jubilei ya elfu mbili na ishirini na tano iliyowekwa wakfu na Papa Fransisco, kwa matumaini ambayo mamilioni ya maujaji wanaokwenda kwenye madhabahu hubeba mioyoni mwao <mulia> Kulingana na ripoti mpya ya UNICEF zaidi ya milioni mia tano au takribani watoto nane kati ya kumi walio na umri wa chini ya miaka mitano wamesajiliwa wakati wa kuzaliwa katika miaka mitano iliyopita kuonyesha maendeleo ya ajabu yaliyopatikana katika kuhakikisha utambulisho wa kisheria duniani kote. Ripoti yenye kauli mbiu mwanzo sahihi maishani viwango vya kimataifa na mwelekeo wa usajili wa watoto waliozaliwa sasisho la 2024 limezinduliwa tarehe 11 ya Desemba 2024 ili kuadhimisha miaka 78 ya kuzaliwa kwa unisefu, ambayo ina masasisho kuhusu idadi ya watoto waliosajiliwa tangu 2019, wakati viwango vya kimataifa vilikuwa asilimia 75. Licha ya ongezeko hilo hadi asilimia 77 hivi leo hii watoto milioni mia moja hamsini bado hawajasajiliwa na hawaonekani katika mifumo ya serikali. Ripoti hiyo pia inafichua kuwa zaidi ya watoto milioni hamsini ambao vizazi vyao vimesajiliwa hawana cheti cha kuzaliwa. Hati hii pia ni muhimu, inatumika kama uthibitisho wa usajili na ni muhimu wa kupata utaifa, kuzuia kutokuwa na utaifa na kuhakikisha kuwa watoto wanaweza kufurahia haki zao tangu kuzaliwa. Usajili wakati wa kuzaliwa huhakikisha kwamba watoto wanatambuliwa mara moja na sheria na kutoa msingi wa ulinzi dhidi ya madhara na unyonyaji, pamoja na kupata huduma muhimu kama vile chanjo, matibabu na elimu, alisema Bi Catherine Russell, mkurugenzi mkuu wa UNICEF. kwa njia hiyo huku UNICEF ikisherehekea miaka sabini na nane ya kutetea haki za watoto, tunashirikia tena maendeleo yaliyofikiwa na mamilioni ya watoto katika kupata utambulisho wa kisheria, huku tukitoa wito kwa juhudi kubwa, ili kuhakikisha kuwa kila mtoto, kila mahali, anasajiliwa anapozaliwa, alisisitiza mkurugenzi mkuu wa UNICEF. Maendeleo ya kimataifa yamechangiwa kwa kiasi kikubwa na nchi kuweka kipaumbele katika usajili kwa wakati, kuboresha afya, ulinzi wa kijamii na mifumo ya elimu, kupanua huduma katika maeneo mengi zaidi, kuweka mchakato wa kidijitali na kuondoa ada. Amerika ya kusini na Caribbean ilifikia asilimia 95, Asia ya mashariki na kusini mashariki 94, na Asia ya kati na kusini 78. Hata hivyo, katika Afrika kusini mwa jangwa la Sahara iko nyuma sana kwa asilimia 51, na inachukua nusu ya watoto ambao hawajasajiliwa duniani kama milioni 90. Ndani ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, maendeleo na viwango vinatofautiana sana. Kwa mfano kusini mwa Afrika inaongoza kwa asilimia 88, wakati Afrika magharibi imeshuhudia maendeleo makubwa zaidi katika miaka kumi na tano na kufikia asilimia 63. Afrika mashariki na Afrika ya kati ziko nyuma, zote zikiwa na asilimia 41. Hata hivyo, kutokana na maboresho ya polepole pole na idadi ya watoto inayoongezeka kwa kasi Afrika kusini mwa jangwa la Sahara ambayo itakuwa makazi ya watoto wengi duniani katika miongo ijayo inaweza kuona zaidi ya watoto milioni mia moja ambao hawajasajiliwa baada ya mwaka elfu mbili na thelathini ikiwa viwango vitabaki palepale vilipo sasa. Ndugu msikilizaji, familia nyingi duniani kote zinaendelea kukabiliwa na vikwazo kutokana na dhamira dhaifu ya kisiasa, umbali mrefu na kutembelea vituo vingi vya usajili ukosefu wa ujuzi wa mchakato wa usajili ada zisizoweza kumudu bei nafuu na, na gharama zisizo za moja kwa moja zinazokatazwa, na katika baadhi ya maeneo ubaguzi unaozingatia jinsia, kabila au udini. Licha ya changamoto hizo, baadhi ya nchi zimepata matokeo makubwa katika Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Botswana imepata usajili wa kuzaliwa kwa wote, wakati Ivory Coast imepita asilimia tisini. Pia Rwanda, Sierra Leone, Tanzania na nchi nyingine zimeonyesha maendeleo endelevu katika mwongo mmoja uliopita. Historia hizi za mafanikio ni mifano muhimu kwa nchi nyingine ili wapate kuiga. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Wakati ulimwengu unahitimisha siku kumi na sita za uhamasishaji wa, wa kupinga ukatili wa kijinsia, ukeketaji wa wanawake ambao ni ukatili dhidi ya wanawake na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu bado ni tatizo katika baadhi ya nchi duniani. Kwa mjibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la idadi ya watu na afya za uzazi, UNFPA, ukeketaji huchangia matatizo ya afya ya uzazi na kusababisha hali kama fistula na madhara mengine. Jamii za wafugaji kwa mfano, nchini Kenya, angalau bado zinaendekeza mila hiyo potofu ya ukeketaji na utamaduni huo umekita mizizi, ijapokuwa juhudi za kuupiga vita zinaendelea. Takwimu rasmi nchini Kenya zinaashiria matumaini kwamba ukeketaji umepungua kwa nusu katika kipindi cha miongo miwili iliyopita. Hata hivyo, idadi ya viwango vinavyotofautiana hutokea katika nchi na nchi. Kwa njia hiyo, silaha kubwa ni elimu katika jamii kuhusu madhara ya ukeketaji. Tukiwa katika kukaribia kufungua mwaka wa matumaini, wakatoliki wote na wakristo wote tuungane kuchochewa na matumaini ya Kristo ambayo hayakatishi tamaa. Ni katika muktadha huo, zimesalia siku chache kufunguliwa kwa mlango mtakatifu wa basilika ya Mtakatifu Petro mjini Vatikani unaoashiria mwanzo wa mwaka mtakatifu wa 2025. Ni wakati wa uongofu na neema ya kufufua matumaini katika hija ya maisha ya kila siku na kutangaza Injili. Kwa njia hiyo, fatilia habari za Vatikani na Redio Vatican katika ufunguzi wa mlango mtakatifu tarehe 24 Desemba, saa moja kamili za jioni, masaa ya Roma na katika matukio yote ya mwaka mtakatifu 2024 kupitia chaneli zetu za YouTube au Facebook mbashara. Yubilei inatutaka kujiweka katika safari na kushinda vizingiti fulani kutubadilisha. Yubilei ni hija, upatanisho, sala, liturjia na msamaha. fuatilia matukio yote ya mwaka mtakatifu 2025 katika habari za Vatican na Radio Vatican. Radio Vatican nam, namnamna mpendo wa msikilizaji wa Radio Vatican, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia, nikiwa ndani ya studio hizi za Radio Vatican. Ni Anjela Ruezaora akikuaga, tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Jesus Christus. <mucho>