amjambo usikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vaticani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili mm. ni kwa mara nyingine tena ndugu msikilizaji wetu wa redio vaticani ninakukaribisha kusikiliza anayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muutasari wake tunachapisha utangulizi wote wa baba mtakati francisco katika kitabu kiitwacho kwanza uwe mali ya mungu chaosten ambapo anasema kuzorota kwa nyumba yetu ya pamoja na mienendo ya watu wengi ni ishara za mgogoro wa kutokuwa watu wa mungu mafungo ya kiroho ili kuchaji tena betri zetu kati ya shinikizo kubwa za mivutano ya jamii yenye ushindano wa kupindukia lakini mafungo ya kikristo ni tofauti sana na likizo ya ustawi kutoka ofisi ya vyombo vya habari vaticani inabainisha kuwa ominia baba mtakati francisco anatarajia kuenda ziara yake huko venesia nchini italia ni katika mktadha wa kutembelea banda vatican katika maonyesho ya st ya kimataifaya sana. baba mtakati francisko amewateua kuwa maskofu wasaidizi wa jimbo kuu nairobi nchini kenya mwheshimiwa sana simon peter kamumoe wa jimbo kuu hilo hilo ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni msimamizi wa kanisa kuu la familia ya takatifu nairobi akimkabidhi kiti cha uwakilishi wa tubune na numidia vilevile mwheshimiwa sana pade walas sing- nganga gachihi jimbo hilo hilo hadi uteuzi huo alikuwa ni paroko na mratibu wa huduma ya kichungaji ya jimbo kuu kwa kumpatia makao ya tuka wa mauritania baba mtakaji francisco akikutana na washiriki wa mkutano mkuu wa baraza la chuo cha kipapa cha maisha walioanza mkutano kwa juathadi juafebruari 2 kwa ajili ya kutafakari mtindo wa kiantropolojia unaouyanisha taaruma mbalimbali huku wakiepuka utawala wa kiteknolojia amesistiza zaidi zana mpya hasa zisiaribu asili ya kina ya mwanadamu askofu mkuu gabriel kacha mwakilishi wa kudumu wa vatikani katika umoja wa mataifa huko new york marekani ametoa hotuba yake katika kikao cha stbl cha tume ya maendeleo ya jamii tarehe februari eb mada ya kikao hicho iliongozwa na kukuza maendeleo na haki ya kijamii kupitia sera ya kijamii ili kuharakisha maendeleo katika kutekeleza ajenda ya elfu na thelathini ya maendeleo endelevu na kufikia lengo la jumla la kutokomeza umaskini habarina nyingine hutapata kuzisikiliza tulizokwandalia naadcmjgwa isho abar hizi utasikiliza la neno la mungu linalokuandaa katika siku ya jumatano ya majivu linaloletwa kwako adondo nianerezau anakukaribisha <tipu inozi> I am a ndugu mskilizaji wa atan nw tunachapisha utangulizi wote wa wababa takati an katia itau ana ue anukilichoandikwa na katia utangulizi uo a naandika sukurani kwa uzoefu wake wa maisha mtakatifu Ignatiusi wa Loyora, alitambua aaoyoa aaa a nafasi bwana ambaye anatuokoa kutokana na, na utosherefu wetu tunaweza kujifungua kwa viumbe vyote na kwa kila kiumbe tunakuwa njia ya maisha na upendo wa baba na hapo ndipo tunaweza kutambua maisha ni nini hasa zawadi kutoka kwa baba ambaye anatupenda sana na anataka tuwe mali yake na ya kila mmoja wetu pambano hili tayari limeshashinda kwa ajili yetu na yesu kupitia kifo chake cha aibu pale msalabani na kufufuka kwake kwa njia hii baba alitufunulia mara moja na kwa wote na kwa wakati wote kwamba upendo wake una nguvu zaidi kuliko nguvu yoyote katika ulimwengu huu lakini hata hivyo kukumbatia ushindi huu na kuufanya kuwa halisi bado ni changamoto tunaendelea kujaribiwa kujifungia wenyewe kwa neema hiyo kuishi kwa njia ya kidunia kwa udanganyifu wa kuwa na uhuru na kujitegemea migogoro hii yote mbaya ambayo inatuzingira ulimwenguni kote kuanzia na shida ya kiikolojia hadi vita hadi dhuruma kwa maskini na dhaifu ina mizizi katika kukataa huku kuwa mali ya mungu kabisa na ya kila mmoja kanisa hutusaidia kwa njia nyingi kupambana na jaribu hili mapokeo na mafundisho yake mazoezi ya sala na maungamo na adhimisho la kawaida la ekarisi ni njia za neema zinazotufungua ili kupokea zawadi ambazo baba anataka kumimina juu yetu miongoni mwa mapokeo haya kuna mafungo ya kiroho na kati ya hayo kuna mazoezi ya kiroho ya mtakatifu ignatius wa loyola mafungo ya kiroho ili kuchaji tena betri zetu yamekuwa maarufu sana kati ya shinikizo kubwa na mivutano ya jamii yenye ushindani wa kupindukia lakini mafungo ya kikristo ni tofauti sana na likizo ya ustawi kiini cha uangarifu sio sisi bali ni mungu mchungaji mwema na ambaye baadale ya kututendea kama kwamba sisi ni mashine anajibu mahitaji ya ndani kabisa ya watoto wake wapendwa mafungo ni wakati ambapo muumba anazungumza moja kwa moja na viumbe vyake akiwasha roho zetu kwa upendo na sifa zake ili tuweze kumtumikia mungu vema wakati ujao kama maneno ya mtakatifu ignatius upendo na huduma hizi ndizo nguzo mbili za mafungo ya kiroho yesu anakuja kukutana nasi anavunja minyororo yetu ili tuweze kutembea pamoja naye kama wanafunzi na washirika baba mtakati francisco anaongeza ninapofikiria matunda ya mafungo ninamwona yesu mbele yangu akimwambia yule aliyepooza kwenye kidimbwi cha betsadha simama achukua kitanda chako uende rejea tano, sura ya hadi ni amri inayopaswa kutii lakini wakati huohuo ni mwaliko wake wafadhili na upendo zaidi mtu huyo alikuwa amepooza ndani alijihisi kushindwa katika ulimwengu wa wapinzani na washindani alijawa na chuki na uchungu kwa kile alichoamini kuwa amenyimwa amenaswa katika mantiki ya kujitoshereza akiamini kwamba kila kitu kinategemea yeye na nguvu zake peke yake alipoona kwamba wengine walikuwa na nguvu na kasi zaidi kuliko yeye alikata tamaa na ilikuwa ni wakati huo huo ndipo yesu alipomwendea kwa huruma yake na kumsihi hatoke ndani yake mwenyewe mara tu alipokuwa wazi kwa uwezo wa kuokoa wa yesu kupooza kwake kwa ndani na nje kuponywa aliinuka na kutembea akimtukuza mungu na kufanya kazi kwa ajili ya ufalme wake akiwa huru kutokana na historia ya kujitosheleza na kujifunza kila siku kutegemea zaidi neema yake na ni kwa njia hiyo tu ndipo anakuwa mfuasi mwenye uwezo wa kukabiliana vyema zaidi na si tu changamoto za ulimwengu huu bali pia kutoa changamoto kwa walimwengu ili kutenda kulingana na mantiki ya zawadi na upendo baba mtakati francisco anaongeza kama papa nilitaka kuunga mkono kuwa kwanza wa mungu na kisha kwa ajili ya uumbaji na kwa ndugu wanadamu wenzetu hasa wale wanaotulilia hii ndiyo sababu nilitaka kukumbuka migogoro miwili mikubwa ya wakati wetu kuzorota kwa nyumba yetu ya pamoja na uhamiaji kuhama kwa watu wengi hizi ni dalili mbili za mgogoro wa kutozingatia ulioelekezwa katika kurasa hizi kwa sababu hiyo hiyo nilitaka kutia moyo kanisa ligundue tena zawadi ya utamaduni wake wa mapokeo ya kisinodi kwa sababu linapojifungua kwa roho huyo anenaye ndani ya watu wa mungu kanisa lote huinuka na kutembea likimsifu mungu na kuchangia kuja kwa ufalme wake nina furaha kuona jinsi mada hizi zilivyo katika kuwa kwanza wa mungu zikihusishwa na tafakari ya mtakatifu ignathi usi ambazo zimenifunda kwa miaka mingi hosten amefanya kazi nzuri ya kuleta pamoja tafakari katika mafungo ambayo nilihubiri miongo mingi iliyopita na mafundisho yangu kama papa kwa njia hiyo anaruhusu zote mbili kuakisi na kuangazwa na mafungo ya kiroho ya mtakatifu ignatius hu sio wakati wa kurudi nyuma na kufunga mlango ninaona wazi kwamba bwana anatuita tutoke ndani yetu tuinuke na tutembee anatuomba tusigeuze macho yetu mbali na mateso na macho ozi ya wakati wetu bali tuingie ndani yao kufungua njia za neema yake kila mmoja wetu kwa sababu ya ubatizo wetu ni mojawapo ya njia hizi hatua ni kuzifungua na kuziweka wazi ninatumaini kwamba siku hizi nane ambazo unaweza kufurahia upendo wake zitakusaidia kuhisi wito wa mungu wa kuwa chanzo cha uzima tumaini na neema kwa wengine na kwa njia hii kugundua furaha ya kweli ya maisha yako ninatumaini utapata mafundisho yale ambayo mtakatifu ignatius anazungumza kwamba yanatuita kugundua kina cha upendo wa mungu katika mchango mkubwa zaidi wa sisi wenyewe na tafadhali kila wakati mnapokumbuka msisahau kuniombea ili niweze kusaidia kila wakati kuwa kwanza mali ya mungu baba mtakati francisco anahitimisha katika dibaji ya kitabu hicho Basimta kati fu inyasi aleta fakari kwaki na na kufanyahu wa muzi kristu kati ka yake yote. kutoka ofisi ya vimbo vya habari vaticani inabainisha kuwa dominika 8 aprli 24 baba mtakati francisco anatarajia kwenda ziara yake huko venesia nchini italia ni katika mktadha wa kutembelea banda la vatican katika maonesho ya sitii ya kimataifa ya sanaa kwenye gereza la wanawake la judeca na kukutana na jumuiya ya kikanisa ya upateakiwa venesia na ratiba itawasilishwa hivi karibuni baba mtakati francisco amewateua kuwa maskofu wasaidizi wa jimbo kuu la nairobi nchini kenya mwheshimiwa sana simon peter kamumoe wa jimbo kuu hilo hilo ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni msimamizi wa kanisa kuu la familia ya takatifu nairobi akimkabidhi kiti cha uwakilishi wa tubune na numidia vilevile mwheshimiwa sana pade walas sing- nganga gachihi jimbo hilo hilo hadi uteuzi huo alikuwa ni paroko na mratibu wa huduma ya kichungaji ya jimbo kuu kwa kumpatia makao ya tuka wa mauritania askofu mteure simon peter kamomoe alizaliwa treh 6 novemba 9 gatundu wilaya ya kiambu katika jimbo kuu la nairobi kenya baada ya kuhudhuria seminari kuu ya molo alisoma farsafa katika seminari kuu ya mtakatifu agostino ya mabanga na taarimungu katika seminari kuu ya mtakatifu mathias mlumba huko tindinyo alipewa daraja la upade mnamo8 jui9 kwa ajili ya jimbo kuu la nairobi vilevile vile, askofu mteurewalas gachihi alizaliwa teh6 machi1973 huko gatundu wilaya ya kiambu katika jimbo kuu la nairobi kenya baada ya majiundo katika seminari kuu ya mtakatifu maria huko molo aliendelea na falsafa katika seminari kuu ya mabanga na talimungu katika seminari kuu ya mtakatifu matiasi mulumba huko tindinyo alipewa daraja la upade mnamo 1 mei25 kwa ajili ya jimbo kuu la nairobi nchini kenya Amen. baba mtakati fancisco jumatatu tarehe 12 ebua224 amekutana na washiriki wa mkutano mkuu wa baraza la chuo cha kipapa cha maisha unaojikita na mada binadamu maana na changamoto ambapo alianza kumsalimu mkuu wa chuo hicho askofu mkuu vicent soparia na askofu mkuu mpya wa santiago ya chile na kuwashukuru kwa kujitolea kwao kuendeleza utafiti katika nyanja za sayansi ya maisha afya na uponyaji ahadi ambayo imeashiria kazi ya kanisa katika chuo cha kipapa cha maisha kwa miaka hii theathini ya kuwepo kwake swali wanalolazimika katika mkutano mkuu huo ni la muhimu sana yani jinsi tunavyopaswa kuelewa ni nini kinachomtofautisha binadamu ni swali ambalo ni la kale na bado jipya daima ambalo rasilimali za ajabu zinazotolewa na teknolojia mpya zinazotuletea njia ngumu zaidi wenye maono daima wameweka wazi kwamba mtu awezi kuchukua msimamo mkuu ama kwa au dhidi wa mashine na teknolojia kwa mujibu wa uzoefu wetu wa kibinadamu kinyume cha namna hiyo kinadhibitisha kutokuwa na maana baba mtakati francisko alisema leo hii pia ni wito wa kutofautisha kati ya michakato ya asili na ya bandia kuona ule wa awali kuwa wa kibinadamu kiarisi na wa pili kuwa wa kigeni au hata kinyume na ule wa kibinadamu huthibitisha vivyo hivyo kuwa hautoshi kinachohitajika badala yake ni kuweka maarifa ya kisayansi na kiteknolojia ndani ya upeo mpana zaidi wa maana na hivyo kuepusha hali ya juu ya dhana ya kiteknolojia baba mtakati fransisco ametoa mfano wa jaribio la kumlazimisha mwanadamu kwa njia na mbinu zinazotolewa na teknolojia mtazamo kama huo unajumuisha kupunguzwa kwa wanadamu <tune> askofu mkuu gabriel cacha mwakilishi wa kudumu wa vatican katika umoja wa mataifa huko new york marekani ametoa hotuba yake katika kikao cha 72 cha tume ya maendeleo ya jamii taee12 februari 224 mada ya kikao hicho iliongozwa na kukuza maendeleo na haki ya kijamii kupitia sera ya kijamii ili kuharakisha maendeleo katika kutekeleza ajenda ya 2 h ya maendeleo endelevu na kufikia lengo la jumla la kutokomeza umaskini katika hotuba hiyo askofu mkuu kacha alisema tunapofanya kazi ya kukuza maendeleo ya kijamii na haki ya kijamii ni muhimu kukumbuka kwamba tuna wajibu maalum kwa wale ambao ni maskini na walio katika mazingira magumu papa francisko ameeleza hili kama sharti la kimaadili muhimu kwa ajili ya kufikia manufaa yawote kwa watu wengi mno kukidhi mahitaji ya kimsingi kumebaki kuwa shida ya kila siku kwa sababu hiyo ni lazima tufanye kazi ili kupunguza athari za umaskini kwa kushughulikia kwanza sababu zake zote mifumo thabiti ya ulinzi wa kijamii ikijumuisha mifumo ya pensheni inayothamini na kuzingatia majukumu ya kila familia na malezi ni nyenzo muhimu katika kupambana na umaskini na kuhakikisha kwamba mahitaji ya kimsingi ya kila mtu yanatimizwa kwa hivyo mwelekeo wa maendeleo ya kijamii unalenga kuhakikisha maendeleo fungamani ya mwanadamu ambayo ni kustawi kwa kila mtu katika mktadha wa nyanja za kifamilia kijamii kiroho kiutamaduni kiuchumi na kisiasa elimu ina jukumu muhimu na kama papa fransisco anavyothibitisha ni chombo cha msingi cha maendeleo ya binadamu kwa kuwa kinawafanya watu kuwa huru na kuwajibika kinachoongozwa kwa fursa kubwa na matokeo yaliyobora kwa hiyo yote mawili yanasumbua kwamba familia maskini zinatatizika kumudu gharama za kuwapeleka watoto wao shuleni na kwamba kuna uhaba wa walimu waliohitimu hasa katika nchi zinazoendelea kwa hiyo changamoto hizi lazima zishughulikiwe ili kuhakikisha kwamba kila mtoto ikiwa ni pamoja na maskini zaidi analelewa na kwamba watoto wanaweza kutimiza uwezo wao kulingana na utu wao wa asili aidha watu wazima wapewe nafasi za kuendelea na masomo ikiwa ni pamoja na kuwasomesha tena wale waliopoteza ajira zaidi ya hayo upatikanaji wa kazi nzuri zenye malipo ya haki kwa wote pia ni sharti muhimu kwa maendeleo endelevu kazi ni njia ambayo wanaume na wanawake wanaweza kutumia taranta zao za kipekee kwa utimirifu wao binafsi na kuchangia katika jamii zao na utambuzi wa maendeleo ya kijamiii ndugu msikilizaji wa radio vatikani katika tafakari ya neno la mungu jumatano ya majivu ni siku ya kwanza ya kipindi cha kwaresma mwaka B 2024 ya kanisa ujumbe wa kwarezima wa baba babamtakatifu anis aau24 umejikita katika maneno haya kupitia jangwa mungu anatuongoza kwenye rejea kitabu cha kutoka uokovutafakari hii nimependelea iwe kama katekesi inayohusu thamani ya maadhimisho ya matukio mbalimbali mbali katika historia ya uokovu wetu ndiyo maana kabla ya kuyatafakari masomo ya siku ya jumatano ya majivu ni vema kujikumbusha baadhi ya mambo muhimu katika siku hii na kwa kipindi hiki cha kwaresima kwanza kabisa tukumbuke kuwa kwarezima ni kipindi cha siku ab za vita vya kiroho ndiyo maana mamakanisa katika siku hii ya kwanza katika sala ya mwanzo katika maadhimisho ya siku hii anatuombea akisema e bwana utujulishe sisi waamini wako tuanze vita vya roho kwa mfungo mtakatifu nasi tuliyo tayari kupigana na pepo wa baya tujipatie nguvu kwa sababu ya kufunga silaha za vita hivi ni sala na mfungo unaojikita katika kulisoma na kulitafakari neno la mungu na kufanya matendo ya huruma kwa bidii zaidi tukiongozwa na amri kuu ya mapendo ni kipindi cha kumwilisha ndani mwetu utamaduni wa upendo pili kwa rezima ni kipindi cha toba kipindi cha kujipatanisha na mungu kipindi cha kujipatanisha na kanisa kujipatanisha na ndugu jamaa na marafiki na kujipatanisha mtu na nafsi yake mwenyewe kujisamehe na kuwasamehe wengine maana hata sisi mungu anatusamehe tunapoomba msamaha na kufanya toba ya kweli kama wimbo wa mwanzo unavyoimba ukisema e bwana wewe wavipenda vita vyote vilivyopo wala ukichukii kitu chochote ulichokiumba unawasamehe watu dhambi zao kwa ajili ya kufanya kitumbio na kuwahurumia kwa kuwa ndiwe bwana mungu wetu kitabu cha hekima sura ya aya aya hadi tano, na saba. jambo la tatu ni hili kwa razima ni safari ya hija ya kiroho ambayo kilele chake ni adhimisho la fumbo la ukombozi wetu mateso kifo na ufukawa bwana wetu yesu kristo yaani pasaka ndiyo maana mama kanisa katika sala ya kubariki majivu tunayopakwa kama alama na ishara ya kukubali kuwa tu wa dhambi wanaofanya toba anatuombea akisema e mungu unayependezwa na unyenyekevu na kutulizwa na kitubio chetu usikilize kwa wema sala zetu uwashushie kwa rehema baraka yako watumishi wako watakaopakwa majivu haya ili baada ya kutimiza wajibu wa kwa rezima waje waliadhimishe fumbo la pasaka la mwanao wakiwa wametakata rohoni na katika sala ya kuombea dhabihu anatuombea akisema e bwana tunatoa sadaka hii ya kuanzia kwa rezima na kukuomba tuzishinde tamaa mbaya kwa matendo ya yakitubia na mapendo nasi tukisha takaswa dhambi tuwe na ibada ya kuadhimisha mateso ya mwanao kumbe kusali kufunga kutenda matendo ya huruma kwa upendo kulisoma na kulitafakari neno la mungu kwa bidii ndizo nguzo kuu msingi za kipindi hiki kwarema jambo la nne ni hili kuchukua tahadhari kuna uwezekano wa kufikiri na kudhani kuwa hakuna jipya katika kipindi cha kwaresma cha mwaka huu na cha mwaka uliopita tukumbuke kuwa kila adhimisho la tukio lolote la kiliturjia katika historia ya ukovu wetu linapoadhimishwa katika mzunguko wa mwaka wa klitujia lina hali mbili hali ya kwanza ni kutukumbusha yaliyotokea zamani katika historia ya ukombozi wetu na hali ya pili ni kuhuisha na kupeaisha maisha yetu ya kiroho kumbe maadhimisho haya ya yalitu yanafanya sehemu ya maisha yetu na yanatufanya tuonje upendo wa mungu katika mafumbwa yanayoadhimishwa katika kila hatua ya maisha yetu hapa duniani tunapoelekea katika maisha ya umilele mbinguni kwa minajili hii kila mwaka wakilitujia ni mpya na wapekee kabisa hakuna mwaka unaofanana mwingine maana kila mwaka unapyaisha na kuisha maisha yetu ya kiroho na hivyo kutuleta karibu zaidi na mwenyezi mungu kumbe tusikianze kipindi hiki kwa mazoea kanakamba hakuna jipya lolote bali kwa unyenyekevu na usikivu mkuu tufungue macho na masikio ya mioyo yetu tuweze kujichotea neema na baraka ziitokanazo na kipindi hiki kitakatifu somo la kwanza ni la kitabu cha nabii yoeli sura ya pili ya hadi ya hadi 11 katika somo hili mungu kwa kinywa cha nabii yoeli anatuita tumrudie yeye kwa mioyo yetu yote kwa kufunga na kwa kulia na kwa kuomboleza tunaambiwa tuirarue mioyo yetu na siyo mavazi yetu hii ni kwa sababu katika siku za gano la kale watu walikuwa na desturi ya kurarua mavazi yao kama ishara ya kufanya toba hata hivyo walikuwepo wengine waliorarua mavazi yao kama ishara tu ya nje lakini ndani ya mioyo yao hawakuwa na toba ya kweli mioyo yao ya jiwe haikubadilika walibaki kama walivyokuwa tangu awali tunaalika tusifanye hivyo tuwe na toba ya kweli nabio heli anatuita tumrudie mungu kama mtu mmoja moja na pia kama jumuiya maana kuna dhambi na makosa ya mtu mmoja moja na zaidi sana kuna dhambi na makosa ya jumuiya au jamii kumbe huu ni mwaliko na mwito wa toba kwa watu wote wazee vijana watoto ni mwaliko wa toba ya kijumuiya ni mwaliko wetu sote kufanya toba ya kweli na kumrudia mungu ni katika muktadha huu siku ya kwanza ya kwarezima inapambwa na tendo la kiroho la kupakwa majivu katika paji la uso tendo hili ni ishara ya kukubali kuwa tuwa dhambi tunayohitaji kufanya toba ilitusamehewe ndiyo maana katika wimbo wa katikati tunaimba na mzaburi kwa matumaini makubwa tukiitegemea huruma ya mungu tukisema uturehemu e bwana kwa kuwa tumetenda dhambi e mungu unirehemu sawasawa na fadhili zako kiasi cha wingi wa rehema yako uyafute makosa yangu unioshe kabisa na uovu wangu unitakase dhambi zangu maana nimejua mimi makosa yangu na dhambi yangu ii mbele yangu daima nimekutenda dhambi wewe peke yako na kufanya maovu mbele za macho yako e mungu uniumbie moyo safi uifanye upya roho iliyotulia ndani mwangu usinitenge na uso wako wala roho yako mtakatifu usiniondolee unirudishie furaha ya wokovu wako unitegemeze kwa roho ya wepesi e bwana uifumbue midomo yangu na kinywa changu kitanena sifa zako —zaburi ya moja, 4, ya 10, 12, na ya aya hadi hadi na a 51:4112,15 basi wimbo huu iwe sala yetu ya toba na kumwomba mwenyezi mungu tunapoanza kipindi hiki kitakatifu cha kwarezima somo la pili na waraka wa pili wa mtume paulo kwa wakorinto katika somo hili mtume paulo anatusihi tupatanishwe na mungu kwa njia ya kristo mwana pekee wa mungu ambaye mungu mwenyewe alimtuma aje kutukomboa kutoka utumwa wa dhambi mungu asiyejua dhambi alimfanya yesu kristo kuwa dhambi kwa ajili yetu ili sisi tupate kuwa haki ya mungu katika yeye yesu kristo hakujua dhambi lakini alifanywa kuwa dhambi ili sisi tusio haki tufanywe kuwa haki katika yeye sisi wa dhambi tulistahili adhabu ya kifo lakini kristo aliteseka na kufa ili sisi tusamahewe dhambi zetu tumlipe nini basi isipokuwa kufanya toba na kuomba msamaha injili ni kama ilivyoandikwa na matayo sra a6: ya ya katika injili hii tunapata mafundisho ya yesu ya namna tunavyopaswa kukiishi kipindi hiki cha kwaresma yesu anatuonya tusiwe wanafiki tusifanye matendo mema ili tuonekane machoni pa watu wengine maana tukifanya hivyo tunakuwa tumepokea thawabu yetu kwa njia ya watu wanaotutazama kutusajabia na kutusifia kumbe matendo yetu mema yasilenge kujionyesha kwa watu bali yawe ni mawasiliano binafsi kati ya mungu wetu yaani kujenga muungano na mungu wetu aliye mtakatifu kwa sala sadaka kufunga na matendo ya huruma kwa upendo hivyo basi ili tuweze kukiishi vyema kipindi hiki cha kwarezima na kupata matunda yake hatunabuti kutenga muda wa sala kufanya toba na malipizi kujikatalia furaha za kimwili kuwasaidia na kuwatendea kwa ukarimu na upendo watu waliowahitaji matendo haya ni dawa za kutuponya na ugonjwa wa ukiro yani ukosefu wa kinga ya rohoni ndiyo dhambi basi na tukiingie kipindi hiki kama vile ni cha kwanza na cha mwisho katika maisha yetu tuitumia vyema kwa rezima hii kana kwamba hakuna tena kwa rezima nyingine mtume paulo anatuambia huu ndio wakati uliokubalika siku ya okovu ndiyo sasa tusisubiri wakati mwingine tumwombe mungu ili kwa neema zake kwa rizima hii tusaidie tutekeleze mapenzi yake kwa kuzaa matunda mema kwa wakati wake kama antifona ya wimbo wa komunyw inavyotwambia mwenye kuitafakari sheria ya bwana mchana na usiku atazaa matunda yake kwa majira yake zaburi ya ya ya kwanza aya pili hadi tatu na sala baada ya komnywa inahitimisha ikisema e bwana sakramenti tulizopokea zituletee shime yako ili kufunga kwetu kukupendeze kutupatie nasi dawa ya kutuponya na watakie ni mwanzo mwema wa kipindi cha kwarezima tumsifu yesu kristo kutoka studio za radio vatikani ni mimi padri paskali igrondo namnamna mpendwa msikilizaji wa redio vaticani tunapoanza kipindi cha kwarezima hatuna budi kukutakia kila raheri katika mwendo huu wa kusali kufunga na kutoa sadaka kwa ajili ya wenye uhitaji na kwa niaba ya pade richad mjigwa naye pade paskali yondo ni anja rwezaura kikuwaga tumsifye skristo laudetu yesus kristus