Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Kwa mara nyingine tena ndugu msikilizaji wetu wa Radio Vatikani, ninawakaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Katika ukumbi wa ofisi ya vyombo vya habari Vatikani, Kardinali Tolentino di Mendoca aliwasilisha pamoja na wanawake wanne ratiba nzito ya Jubilei itakayofanyika kuanzia tarehe kumi na tano hadi kumi na nane Februari elfu mbili na ishirini na tano. Alielezea juu ya ziara ya Papa Francisko katika ukumbi wa sinema nchini Italia kwa mara ya kwanza kama baba mtakatifu na kuwasilisha moja ya na fasi za sanaa katika kikao cha tume kwa ajili ya maendeleo ya kijamii kilichofanyika katika makao ya Umoja wa Mataifa jijini New York Newyork, Marekani tarehe kumi na mbili Februari elfu mbili na ishirini na tano. Mwakilishi wa kudumu wa Vatican katika makao hayo alisisitiza kuwa familia ni shule ya ubinadamu wa kina na mahali pa kwanza ambapo tunu za upendo na udugu, umoja na ushirikiano, kujali na kujali wengine huishi na kukabidhiwa. Familia mara nyingi ndio watetezi hodari zaidi wa washiriki wao ambao wanaweza kupuuzwa au kuchukuliwa kama mzigo na jamii kielelezo hai cha mshikamano na ushirikishwaji. Tukibaki katika wawakilishi wa kudumu wa Vatikani katika mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa mwakilishi wa kudumu, wa kudumu wa Vatikani katika shirikisho la ushirikiano wa kimataifa usalama na maendeleo barani Ulaya Oshe, tarehe 11 Februari 2025 alitoa hotuba yake kuhusiana na mapambano ya kukomesha ubaguzi wa kiyahudi katika kanda hiyo, katika wimbo ulioimbwa usiku wa tarehe 11 Februari 2025 huko Sanremo na Simone Cristicchi aliyomkumbuka mama yake mgonjwa unang'aa, ladha ya upendo unaounga mkono na kusindikiza, huku akisimulia juu ya hadhi iliyoshirikishwa katika mambo madogo. Ndivyo anaandika tarili yake mwalili mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano. Mwenyekiti wa baraza la kipapa la ibada na nidhamu ya sakramenti za kanisa alielezea uamuzi wa Papa Francisco kuandika Mtakatifu Teresa wa Kalkuta katika kalenda ya ibada ya Kirumi mnamo Septemba tano ya kila mwaka kama kumbukumbu kumbu. Ya ihari, ushirikishwaji wa maadhimisho haya utusaidie kumtafakari mwanamke huyu mwanga wa matumaini mdogo wa kima lakini mwenye upendo mkubwa, shuhuda wa hadhi na fursa ya utumishi mnyenyekevu katika kutetea maisha ya kila mwanadamu na wale wote waliobaguliwa. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia na Pade Richard Mjigwa. Ni Anjela Wezaula anakukaribisha <mucho> Mkutano wa kimataifa wa kweli ambao unaleta pamoja zaidi ya wajumbe 1700 kutoka mataifa zaidi ya 60 waliojiandikisha katika mabara matano. Hivyo basi, Kardinali Tolentino Dimendoka, mwenyekiti wa baraza la kipapa la utamaduni na elimu, aliwasilisha jumatano Jumatano tarehe 12 Februari 2025 katika ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani matukio mbalimbali ya Jubilei ya wasanii na ulimwengu wa utamaduni, itakayoadhimishwa mjini Roma kuanzia tarehe 15 hadi 18 Februari 2025. Changamoto madhubuti ni kuunda fursa za ubunifu zinazoruhusu kila mtu na kila mmoja kufufua matumaini, aliyeeleza kardinali huyo. Hata hivyo, matumaini ni uzoefu wa kimataifa wa kiantropolojia ambao hugusa moyo wa kila utamaduni na ambao unatoa uwezekano wote wa mazungumzo, Kardinali Dimendoka alisisitiza katika hati ya kutangaza jubilei ya Spes Non Confundit, yaani matumaini hayakatishi tamaa. Baba Mtakatifu Francisco alielezea kuwa mwaka mtakatifu 2025 uwe fursa kwa ajili ya kuhuisha tumaini. Matukio ya jubilei hii lazima yatusaidie kuiweka katikati nafasi ya umma kama mada kuu ya kiutamaduni, kama nyenzo muhimu na yenye nguvu ya pamoja na ambayo lazima tuwekeze zaidi na zaidi. Kwa hivyo hitaji la msingi na siyo nyongeza tu, ni lazima tujiulize jinsi gani urithi wa kiutamaduni wa dini unavyoweza kuwa msambazaji hai wa matumaini kwa vizazi vipya na jinsi sanaa ya kisasa inaweza kutoa matumaini. Kwa hiyo, ndugu msikilizaji, katika tukio la kilele cha jubilei ya wasanii itakuwa Jumatatu tarehe kumi na saba Februari elfu mbili na ishirini na tano, ambapo Baba Mtakatifu Francisco anatarajia kutembelea studio za filamu paitwapo Chinachita jijini Roma kwa mara ya kwanza kama papa. Katika roho ya Jubilei, Papa Francisco atakutana na wajumbe wa wasanii na wahusika wakuu kutoka katika ulimwengu wa utamaduni, lakini pia wafanyakazi wa Chinechita na familia zao, kwa ujumla watu mia saba. Pia wanatarajiwa watengenezaji filamu wa kimataifa kukutana na baba mtakatifu Francisco. Chaguo la papa kukutana na wale wanaotajirisha macho yetu na roho ya kila mmoja wetu kwa kazi zao za kisanii na taranta yao, linawakilisha ukweli wa utambuzi mkubwa wa thamani ya sanaa ya saba na mchango unaotolewa kwa jamii na wahusika wakuu wa ulimwengu wa utamaduni, alisema naibu waziri wa utamaduni wa jamhuri ya Italia, bilucia Borgonsoni. Lakini hata hivyo hakutakosa tafakari juu ya mstakabali wa urithi wa kiutamaduni pamoja na mkutano wa wasanii wa matumaini uliotengwa kwa wawakilishi wa vituo vya Maduni vya kikatoliki na mashirika ya kimataifa yanayojitolea kukuza utamaduni na umakini maalum kwa aina ya sanaa za kisasa kama vile mashairi ya kuona. Mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika Umoja wa Mataifa jijini New York, Marekani, Askofu Mkuu Gabriele Kacha alitoa hotuba yake katika kikao cha 63 cha tume kwa ajili ya maendeleo ya kijamii tarehe 12 Februari 2025. Kuimarisha mshikamano, ushirikishwaji wa kijamii na mshikamano wa kijamii ili kuharakisha utoaji wa ahadi ya azimio la Copenhagen kuhusu maendeleo ya jamii na mpango wa utekelezaji wa mkutano wa dunia wa maendeleo ya jamii pamoja na utekelezaji wa ajenda ya elfu mbili na thelathini ya maendeleo endelevu, ndiyo ilikuwa mada kuu. Askofu mkuu Kata alisema kuwa ujumbe wake unakaribisha fursa ya kutafakari juu ya umuhimu huo wa mshikamano, ushirikishwaji wa kijamii na mshikamano wa kijamii katika kufikia maendeleo ya kijamii na kwa hakika maendeleo endelevu. Mshikamano ni muhimu katika harakati za maendeleo ya kijamii na kwa hakika maendeleo endelevu. Mshikamano ni zaidi ya hisia au maonyesho ya huruma kwa wengine, ni kujitolea kwa vitendo kwa manufaa ya wote, kwa kuzingatia asili ya kijamii ya mwanadamu na hadhi sawa ya wote kutoka kwa Mungu. Ukweli ni kwamba sote tumeunganishwa na kila mmoja wetu ana deni kwa jamii ambayo sisi ni sehemu yake kuimarisha mshikamano hivyo kunahitaji kujitolea upya kwa manufaa ya wote katika ngazi ya mtu binafsi na ya kijamii. Mwakilishi wa kudumu aidha, alisisitiza kuwa hii ni pamoja na kuchunguza na, inapobidi, kubadilisha miundo na taasisi ili kuhakikisha kwamba zinatumikia manufaa ya wote na kila aina ya mtu binafsi. Mshikamano hugunduliwa kwa kiwango ambacho unajumuisha washiriki wote wa familia ya kibinadamu tu wale wanaoishi katika umaskini wanatatizika kukidhi mahitaji yao ya kimsingi, jambo ambalo linazuia maendeleo yao muhimu ya kibinadamu wale wasioweza kupata kazi nzuri wanaweza kuhisi wametengwa. Kwa kuhitimisha, askofu mkuu Kacha alisema kuwa Vatikani inayataka mataifa kuendelea na kuheshimu maisha ya familia na kuweka mazingira bora zaidi ya malezi ya familia. Na bado Vatikani ina dhamira thabiti ya kuimarisha mshikamano, ushirikishwaji wa kijamii na mafungamano ya kijamii katika huduma ya manufaa ya wote na maendeleo fungamani ya kila mtu binadamu. Katika wimbo ulioimbwa usiku wa tarehe 11 Februari 2025 huko Sanremo na Simone Cristicchi, aliyomkumbuka mama yake mgonjwa, unang'aa ladha ya upendo unaounga mkono na kusindikiza, huku akisimulia juu ya hadhi iliyoshirikishwa katika mambo madogo. Ndivyo anaandika taariri yake mwaliri mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano Daktari Andrea Tornielli anaandika katika siku ya wagonjwa ulimwenguni, yaani tarehe 11 Februari ya kila mwaka. Wakati ambapo maswali mengi huzungukia juu ya hatua za mwisho wa maisha, mamilioni ya Waitaliani wanasikiliza wakiwa na hisia kali, kwa wimbo unayozungumzia utunzaji wa upendo wa mtoto kwa ajili ya mama yake ambaye akili yake imerudi kuwa ya mtoto. Ni siku nyingine tena na wewe, ili kukurudishia maisha haya yote ulionipatia, na kutabasamu kuhusu wakati na jinsi gani umetubadilisha. Ukiwa mdogo, nitakushika sana hata kutokuogopa kifo wewe utanipa mkono na mimi nitakubusu katika paji la uso maneno ya wimbo huo daktari tornielli anaongeza kila neno lililoimbwa na simone cristicchi kwenye jukwaa la sanremo linatoa mwonekano wa shukurani na upendo linazungumza nasi kuhusu maisha juu ya hadhi ya maisha linatuambia juu ya kile ambacho kila mmoja wetu anatamani kupendwa, kusindikizwa, kuishi. Vifungo vyote vya mshikamano vikali, hasa wakati wa mateso na ugonjwa, wakati utakapokuwa mdogo. Anatupendekeza swali hili, tunawezaje kuhakikisha kwamba kila mtu, kiukweli, kila mtu katika kila awamu ya maisha anasindikizwa na kamwe haachwi peke yake? Je, hatuhitaji mtu wa kututazama jinsi ambavyo Simoni anavyomtazama mama yake, akimpenda licha ya kupungua kutokana na ugonjwa? Kutunza haimaanishi kuponya kila ugonjwa au kushinda kila udhaifu lakini ni kujua jinsi ya kumtazama mwingine, kumkaribisha na kumpenda, na hivyo kufanya kila awamu ya maisha kuwa thamani ya kuishi. Anahitimisha taariri yake mwariri mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano Daktari Tonieri. Ndugu msikilizaji, tukumbuke katika tamasha hili la mziki wa Italia lililoanza tarehe 11 Februari 2025 katika ukumbi wa Aristoni, huko Sanremo. Baba Mtakatifu Francisco kwa njia ya video iliyorekodiwa katika nyumba yake huko Mtakatifu Mata mjini Vatikani, ambayo haikuwa imejumuishwa katika programu ya tamasha hilo. Baba Mtakatifu Francisco aliungana na watazamaji wa toleo hilo la sabini na tano la tukio maarufu la mziki wa Italia kukumbusha umuhimu wa mziki na ujumbe unaoweza kuwasilisha ujumbe wa amani kama ule ulioimbwa mara moja baadaye na waimbaji wawili mmoja wa Israeli Noa na mwimbaji mwingine wa Kipalestina Mira Awad, walioalikwa na kuimba kwa lugha ya Kiebrania, Kiarabu na Kiingereza, kwa wimbo wa Imagine usiosahaulika wa mwimbaji John Lennon. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Francisco alisema, muziki ni uzuri, muziki ni chombo cha amani, ni lugha ambayo wote kwa njia tofauti huzungumza na kufikia moyo wa kila mtu. Muziki unaweza kusaidia watu kuishi pamoja. Mwakilishi wa kudumu wa Vatican Monsinyo Domenico Vitoro alitoa hotuba yake katika kikao kuhusu kukomesha ubaguzi wa kihaudi katika kanda za shirikisho la ushirikiano wa kimataifa usalama na maendeleo barani Ulaya oshe tarehe 11 Februari 2025. Kwa niaba ya Vatikani alipenda kushukuru wenyekiti wa OSHE kwa kuandaa na kwa kushirikiana na ofisi hizo za OSHE taasisi za kidemokrasia na haki za kibinadamu mkutano huo wa kushughulikia mapambano dhidi ya Wayahudi katika kanda za OSHE na mtazamo mpana wa mkutano unaakisi mbinu kamili iliyochukuliwa ya OSHE na mataifa hamsini na saba yanayoshiriki kupambana na aina hii mbaya ya kutovumilia na ubaguzi mtazamo huo wa kina ni muhimu ili kupambana na aina zozote za kutovumilia na ubaguzi unaochochewa na chuki dhidi ya dini huku ukizingatia umaalumu wa kila aina yake tofauti. Vatican bado ina wasiwasi mkubwa kuhusu kuongezeka kwa chuki dhidi ya Wayahudi katika maeneo mbalimbali ya shirikisho la ushirikiano wa kimataifa usalama na maendeleo barani Ulaya. Mielekeo hii inadhihirishwa kwa njia mbalimbali kama vile kukana mauaji ya Wayahudi, kuhalalisha matukio ya chuki dhidi ya Wayahudi, vuguvugu linalokuwa likiwalenga Wayahudi na kuchochea hisia za chuki dhidi yao na mbaya zaidi, mauaji. Viashiria vyote hivyo vilivyopo vinathibitisha ongezeko mashariki na magharibi mwa Viena na kutovumiliana na ubaguzi unaochochewa na chuki dhidi ya Wayahudi. Na kwa hakika mashambulizi ya Hamas Israeli tarehe saba Oktoba na ghasia zilizofuata katika mashariki ya kati yameibua wimbi la ubaguzi na chuki dhidi ya Wayahudi na Waislamu. Papa Francisco alithibitisha kwamba ulinzi wa mahali pa ibada ni wajibu wa mamlaka ya kiraia bila kujali ushawishi wao wa kisiasa au imani ya kidini. Kiukweli, mashambulizi yote dhidi ya mahali pa ibada na maeneo ya kidini yanapingana na kanuni na roho ya haki ya uhuru wa mawazo, dhamiri, dini au imani. Kwa hiyo, Vatikan inasisitiza uungaji mkono wake kwa kazi ya taasisi ya kidemokrasia na haki za kibinadamu. Tarehe 24 Desemba 2024, siku ambayo Baba Mtakatifu Francisko alifungua mlango wa kanisa kuu la Vatican kuashiria mwanzo wa mwaka wa jubilei ya matumaini, Baraza la Kipapa la Ibada na Nidhamu ya Sakramenti lilitoa agizo kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco ambayo maadhimisho ya Mtakatifu Teresa wa Kalkuta aandikwe katika kalenda ya ibada ya Kirumi kufanyika kila ifikapo tarehe tano Septemba kama ukumbusho wa hiari. Ushirikishwaji huu kwa matakwa ya Baba Mtakatifu kwa kuitikia maombi ya maaskofu, mashirika ya kitawa na vyama vya waamini, na baada ya kutafakari kwa makini mvuto wa hali ya kiroho ya Mtakatifu Tereza wa Kalkuta duniani kote una lengo la kumpendekeza kama shahidi wa kipekee wa matumaini kwa wale wote ambao wamekataliwa maishani. Pamoja na amri hiyo iliyotolewa maandishi, yatakayoongezwa kwenye kalenda na vitabu vyote vya kilitujia kwa ajili ya adhimisho la misa na litujia ya vipindi na vilevile vya mashahidi wa kirumi yamechapishwa kwa Kilatini. Sasa ni juu ya mabaraza ya maaskofu kutafsiri, kuidhinisha na baada ya kudhibitishwa na baraza hilo kuchapisha maandiko ya kiliturujia kwa ajili ya maadhimisho hayo, kama inavyotarajiwa na kanuni za sasa, hasa kwa kutazama barua ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco ya Motu Proprio Propio Magnum Principium. Ndugu msikilizaji, katika mahubiri yake wakati wa adhimisho la Ekaristi Takatifu, ambapo ibada ya kutangazwa mtakatifu kwa Mtakatifu Tereza wa Kalkuta iliyofanyika tarehe nne Septemba elfu mbili na kumi na sita Baba Mtakatifu Francisco alimtaja kuwa ni mtoa huruma ya Kimungu, ambaye kama chumvi inayotia radha kwa kila kitu na nuru inayoangazia giza ilienea kwa kila kitu alichotimiza. Kwa sababu hiyo tunamwomba Mungu Baba kwamba kuiga kielelezo chake tupate kumtumikia Kristo akiwa ndani ya kaka zetu na dada zetu wanaoteseka. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, maisha ya ndoa na familia yanayojikita katika upendo kamili kati ya bwana na bibi ni muhimu sana katika maisha na utume wa kanisa, kwani wanandoa wa kimsingi wanashiriki katika kazi ya umbaji ambayo Mwenyezi Mungu amemkabidhi binadamu. Agano la ndoa ambalo kwa njia yake mwanaume na mwanamke huunda kati yao jumuiya kwa maisha yote, kwa tabia yake ya asili, liko kwa ajili ya mafao yao na kwa ajili ya kuzaa na kulea watoto. Agano hili kati ya wabatizwa limenunuliwa na Kristo Yesu kwa adhi ya sakramenti; ni agano ambalo linajikita katika uaminifu na udumifu, mambo msingi katika upendo unaohimizwa na mama kanisa kwa watoto wake. Hii ndiyo changamoto kubwa inayotolewa na mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani. Waamini wanahamasishwa na mama kanisa kufanya maamuzi machungu katika maisha yao kwa kuchagua na kuamua kufunga sakramenti ya ndoa inayodumu hadi pale kifo kitakapowatenganisha. Hapa watu wanapaswa kuachana na tabia ya kubabaisha bila ya kuwa na msimamo thabiti wa maisha, kwa kutambua kwamba uaminifu na udumifu ni mambo ambayo yanapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza. Leo hii kuna watu wengi wanaosita kufanya maamuzi magumu katika maisha yao kwa kuogopa kushindwa katika maisha, kwa kugubikwa na ubinafsi pamoja na uchoyo unaohofia kuharibu uhuru wa mtu. Hapa mama kanisa hana budi kujiwekea mikakati ya kichungaji itakayosaidia kuwahudumia waamini waliotarakiana na kuamua kuoa au kuolewa tena. Maaskofu waangalie uwezekano wa waamini hawa kuruhusiwa wa kushiriki katika maisha pamoja na mafumbo ya kanisa. Mikakati hii iwasaidia wanandoa watarajiwa kujiandaa kikamilifu katika utume na maisha ya ndoa na familia. Matunda ya muungano kati ya bwana na bibi ni watoto ambao wote hawa wanaunda na kujenga familia, tayari kurithisha zawadi ya uhai, imani, maadili na utu wema. Familia ina umuhimu wa pekee, kwani huu ni urithi wa binadamu. Bila familia, matumaini ya mwanadamu yako mashakani, kama anavyobainisha Kardinali Walter Kaspar, rais mstaafu wa baraza la kipapa la kuhamasisha umoja wa Wakristo, idadi ya wazee barani Ulaya inazidi kuongezeka maradufu, lakini watoto wanaozaliwa ni wachache sana. Hii ni changamoto kubwa kwa familia nyingi barani Ulaya. Hii ni kutokana na athari za myumbo wa uchumi kimataifa, kiasi kwamba wazazi wenyewe hawana matumaini, kumbe wasingependa watoto wao baadaye kuteseka na kuhangaika. Lakini waamini wanachangamotishwa na Mama Kanisa kufanya maamuzi yanayowawajibisha kwa kuwa na matumaini pamoja na ujasiri wa kurithisha zawadi ya uhai, maadili na utu wema kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya kizazi cha sasa na Kile kijacho. Familia nyingi barani Ulaya zina idadi ndogo sana ya watoto, changamoto na mwaliko kwa Wakristo kuendelea kutangaza Injili ya familia kwa njia ya ushuhuda wa maisha ya imani inayomwilishwa katika matendo. Ubaridi kwa ajili ya maisha ya ndoa na familia unasababisha changamoto kubwa katika maisha ya kijamii, kiasi kwamba Leo hii familia ni kati ya taasisi zinazoshambuliwa na kukashifiwa sana na zenye changamoto nyingi. Uhuru, uaminifu na uhudumifu ni chanda na pete, kwani gharama ya uhuru ni kubwa kwa mtu ambaye ni mwaminifu na kwamba uhuru ni zawadi ya uaminifu. <F script> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa kanisa wanasema familia ni kanisa dogo la nyumbani, ni shule ya tunu msingi za maisha ya kiroho, kiutu, kimaadili na kijamii. Familia ni tabernakulo ya injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, ni mahali pa kufundana umuhimu wa kumwilisha huduma, upendo, ukarimu, msamaha na kuvumiliana. Hapa ni madhabahu ya sala, ibada na tafakari ya neno la Mungu, mambo msingi yanayowawezesha wanafamilia kujivika upendo, busara, rehema, utu wema, upole na unyenyekevu. Tunu hizi msingi za maisha ndoa na familia kwa sasa ziko hatarini, kutokana na taasisi ya familia kupigwa vita kana kwamba ni mbwa koko. Lakini Wakristo pamoja na watu wote wenye mapenzi mema wanapaswa kusimama kidete, kulinda, kudumisha, kutangaza na kushuhudia Injili ya ndoa na familia. Waamini hawana budi kusimama kidete katika misingi ya imani, maadili na utu wema sanjari na kukataa kishawishi cha utengano na kinzani katika maisha ya ndoa na familia, kwani waathirika wakuu ni watoto. Wosia wa Kitume wa Baba Mtakatifu Francisco wa Amoris Laetitia uwe ni dira na mwongozo katika utume na maisha ya familia ya Kikristo hatua kwa hatua. Kanisa litaendelea kuwa na jicho la kichungaji haji kwa ajili ya kuzisaidia familia za Kikristo kuweza kutekeleza dhamana na wajibu wake katika malezi na makuzi ya wa watoto wao pamoja na kukabiliana na matatizo, changamoto na fursa mbalimbali zinazojitokeza katika maisha na utumi wa familia katika mwanga wa Injili na utuwema. Familia ya Kikristo inasimikwa katika sakramenti ya ndoa, muungano imara kati ya bwana na bibi, alama ya upendo wa Mungu kwa binadamu ambao Kristo Yesu ameukabidhi kwa kanisa lake kuumwilisha katika maisha na utume wake. Agano la ndoa linajikita katika upendo usiogawanyika na endelevu, malezi na makuzi ya watoto, pamoja na udogo kama chachu ya ujenzi wa jamii inayojikita katika udogo, upendo na mshikamano ni katika muktadha wa kutangaza na kushuhudia Injili ya ndoa na familia, Baraza na maskofu Katoliki Uingereza wa na Waalesi, kuanzia tarehe saba hadi tarehe kumi na nne Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano sikukuu ya Mtakatifu Valentino. Hii ni siku ambayo kanisa linamkumbuka na kumwenzi Mtakatifu Valentino, aliyejisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya malezi na makuzi ya vijana wa kizazi kipya, akiwafunda na kuwaelekeza katika maadili na utuwema. Aliwataka vijana kuachana na tabia ya uchumba sugu, na badala yake akawaelekeza ya wafunge ndoa takatifu na kuishi maisha adili yanayompendeza Mungu na jirani. Vijana wengi walihamasika kufunga ndoa takatifu, jambo lililomtia kichefuchefu mfalme Aureliona na hivyo kuchafua hali ya hewa kiasi cha kuamurwa kate kichwa kunako mwaka mia mbili na sabini na tatu, ili kutoa nafasi kwa vijana wengi kujiunga na jeshi. Mtakatifu Valentino alijitosa kuwatetea vijana kuwa na wenzi wao wa ndoa ili hata wao waweze kujenga familia, kanisa dogo la nyumbani. Baba Mtakatifu Francisco anawatakia wanandoa watarajiwa heri na baraka, pamoja na kuhakikisha wote wanaopendana sala na maombezi yake. Katika ujumbe wake kwenye mitandao wa ya kijamii, anakaza kusema mwanadamu ameumbwa ili kupenda na kupendwa katika ndoa takatifu. Huu ni umoja ambao ni chimbuko la maisha na utimilifu wa maisha. Asante Msikilizaji wa Redio Vatikani siku wapenda nao iwakumbushe walimwengu kwamba upendo unaganga na kuponya, na hizi zinapaswa kuwa ni hisia za kweli. Kwa mtu asiyefahamu kupenda, kupendwa kwake kunageuka kuwa ni janga katika maisha. Upendo wa kweli ni amana na utajiri mkubwa katika maisha ya mwanadamu. Inapendekezwa kuongeza ufanisi katika kutambua ukatili wa kijinsia unaofanywa na wenza katika maisha ya ndoa na familia, kutoa taarifa pale unapoona unafanyiwa ukatili mapema iwezekanavyo, na kuomba msaada kwa kupaza sauti ili sheria iweze kuchukua mkondo wake, haki, amani na utulivu kuweza tena kutawala. Elimu itolewe kwa jamii kuhusu haki msingi za binadamu, haki za wanawake na ukatili wa kijinsia. Huu ni mwaliko wa kuachana kabisa na mila potofu na imani zinazoathiri usawa wa kijinsia na kuwafanya wanawake kuonekana dhaifu. Umefika wakati wa kuongeza madawati ya jinsia na kuongeza pia muda wa kuhudumia. Baraza la Maskofu Katoliki Uingereza na Waalisi linasema maisha, ndoa na familia ni muhimu sana kwa familia na jamii katika ujumla wake, na hasa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano mama kanisa anapoadhimisha jubilia ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo kwa kunogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini: ndoa na familia iwe ni chemchemi ya uaminifu na udumifu unaofumbatwa katika sakramenti ya ndoa kati ya bwana na bibi, kielelezo cha agano kati ya Mwenyezi Mungu na binadamu kwa ajili ya wokovu wa wanandoa na jamii katika ujumla wake. Maisha ya ndoa na familia ni chemchemi ya matumaini na nguvu ya pekee kwa wanandoa, ni kielelezo cha imani, mapendo na matumaini na mwanzo wa ujenzi wa familia, kanisa dogo la nyumbani mahali ambapo imani matumaini na upendo vinamwilishwa, chachu ya mabadiliko katika maisha. Huu ni mwaliko kwa waamini na watu wenye mapenzi mema kujenga na kudumisha utamaduni unaothamini na kuenzi ndoa na familia kadiri ya mpango wa Mungo katika maisha ya mwanadamu, chimbuko la jamii yenye furaha. Maadhimisho ya juma la ndoa na familia nchini Uingereza na Walesi imekuwa ni fursa kwa wanandoa wa kupyaisho tena na tena maagano yao, Muda wa sala na tafakari, malezi awali na endelevu kwa wanandoa wapya, umuhimu wa kusamehe na kusahau, bila kusahau wajibu wa kupyaisha upendo wao siku kwa siku. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogeshea maadhimisho ya juma la ndoa na familia nchini Uingereza na Waresi, kutoka studio za Redio Vatikani, kama kawa ni mtoto wa mkulima, Padri Richardi mm Jigwa namnamna, mpendwa msikilizaji wa Radio Vaticani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizo kwa tulizokuandalia. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ni, ni anjerowezaora kikuwaga, tumsifu Yesu Kristo. Laudetur Yesus Kristus.