Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mpendwa msikilizaji na msomaji, tunaendelea na wimbo wetu amefufuka kweli kweli, aleluya. Kufufuka kwa Yesu kuwe sababu ya kufanya mabadiliko katika maisha yetu, Yaani, kutoka maisha ya dhambi kwenda maisha ya utakatifu. Bila kufanya hivyo ufuko wa Yesu hautatusaidia kupata utakatifu, bali utabaki kuwa kumbukumbu-kumbu tu na sio kama tukio hai na halisi kwetu kiroho na kimwili. Ni kweli hayupo aliyefufuka kwa hakika isipokuwa Kristo pekee; amekuwa wa kwanza kutoka wafu, na kwa ufufuko huo wote tumepata uzima, kanisa limepata kazi, na wanadamu wanazawadiwa tumaini jipya. Alipowatokea wanafunzi wake, aliwahoji mbona mnafadhaika, na kwa nini mnaona shaka mioyoni mwenu? Kama vile haitoshi, anakula samaki mbele yao, na wanafunzi wanafunguliwa akili zao na kuelewa maandiko ya torati ya Musa, manabii na Zaburi. Mashaka yanaisha na furaha inatawala. Kristo mfufuka aondoe mashaka katika maisha yetu na tuwe wapya. Mabadiliko ambayo mimi nayahusianisha na ufufuko ni mabadiliko chanya, yani kutoka mazingira au hali ya dhambi na kuingia katika hali ya neema, na zaidi sana kuishi maisha ya utakatifu. Nimesikia nyimbo Somo la kitabu cha matendo ya Mitume. Petro aliwaambia watu wote, Mungu wa Ibrahimu na wa Isaka na wa Yakobo, Mungu wa baba zetu amemtukuza mtumishi wake Yesu ambaye ninyi mlimsaliti na kumkana mbele ya Pilato alipokuwa ametoa hukumu yake afunguliwe, bali ninyi mlimkana yule mtakatifu, yule mwenye haki, mkataka mpewe muuaji, mkamuua yule mkuu wa uzima, ambaye Mungu amemfufua katika wafu, na sisi tu mashahidi wake. Basi sasa, ndugu, najua ya kuwa mliyatenda haya kwa kutokujua kwenu, kama na wakuu wenu walivyotenda. Lakini mambo yale aliyohubiri Mungu tangu zamani kwa kinywa cha manabii wake wote, ya kwamba Kristo wake atateswa ameyatimiza. Hivyo tubuni basi, mrejee ili dhambi zenu zifutwe. Neno la Bwana. Somo la Injili Takatifu ilivyoandikwa na Luka sura ya 24, aya 35 hadi 48. Wafuasi waliwapa habari ya mambo yale ya njiani na jinsi alivyotambulikana nao katika kuumega mkate. Na walipokuwa katika kusema habari hiyo, yeye mwenyewe alisimama katikati yao, akawaambia, amani iwe kwenu. Wakashtuka, wakaogopa sana, wakidhani ya kwamba wanaona roho. Akawaambia, Mbona mnafadhaika na kwa nini mnaona shaka mioyoni mwenu? Tazameni mikono na miguu yangu, ya kuwa ni mimi mwenyewe; nishikenishikeni mwone, kwa kuwa roho haina mwili na mifupa kama mnavyoniona mimi kuwa nayo. Na baada ya kusema hayo, aliwaonyesha mikono yake na miguu yake. Basi walipokuwa hawajaamini kwa furaha, huku wakistaajabia, aliwaambia, mna chakula chochote hapa? Wakampa kipande cha samaki wa kuokwa, akakitoa akala mbele yao. Kisha akawaambia haya ndiyo maneno yangu niliyoambia nilipokuwa ningali pamoja nanyi, ya kwamba ni lazima yatimizwe yote niliyoandikiwa katika torati ya Musa na katika manabii na Zaburi. Ndipo akawafunulia akili zao wapate kuelewa na maandiko. Akawaambia ndivyo ilivyoandikwa kwamba Kristu atateswa na kufuka siku ya tatu, na kwamba mataifa yote watahubiriwa kwa jina lake. Habari ya toba na ondoleo la dhambi kuanza tangu Yerusalemu. Nanyi ndinyi mashahidi wa mambo haya. Neno la Bwana. Somo la kwanza tumesikia kuwa mtume Petro anawaambia Wayahudi kuwa kwa njia ya kutubu wanaweza kuokoka, ingawa walimuwa Yesu mkombozi wetu. Hivyo, Petro aliwataka Wayahudi wafanye toba na kufanya mabadiliko chanya katika maisha yao ili wasamehewe dhambi zao wapate kuurithi uzima wa milele. Maria Magdalena alimfananisha na mtunza bustani, wafuasi wawili wa Emau walimchukulia kama msafiri tu, mitume walidhani roho pepo. Ametambulikana baadaye anapowakumbusha maandiko matakatifu yaliyomhusu na katika kuumega mkate. Inawezekana maisha yetu yamegubikwa na wimbi la mashaka na mfadhaiko kiasi cha kuitikisa imani yetu na kujaribu utashi wetu. Kama watu waliofunuliwa, tunaalikwa kuondoa mashaka na kujaa furaha ya Pasaka na kuwashirikisha wenzetu. Tunapowashirikisha, Yesu anajifunua zaidi kwetu. Ndipo akawafunulia akili zao wapate kuelewa na maandiko. Hili linahusisha kuwatafuta waliorejea nyumbani na kuwaleta kwa Yesu. Kuwa mashahidi sio kuwatishia watu moto wa milele bali ni kuwa tayari kumjibu kwa ufasaha kila anayetuuliza juu ya matumaini tuliyonayo kwa upole na heshima. Katika somo la pili linaeleza kuwa kumjua Mungu ndiyo kushika na kutenda kadiri ya mapenzi yake na hasa amri yake ya mapendo. Imani yetu kwa Mungu lazima ionekane katika mfano wa maisha yetu mema. Tutafakari kwa kiasi gani tumefanikiwa kumjua Mungu kwa njia ya kushika maagizo yake kama tujafanikiwa yatupasa leo tufanye mabadiliko kutoka maisha hayo ya dhambi na kuishi maisha ya utakatifu, ili tung'ae kama Yesu mfufuka, bila kuwa na mashaka. Kutokuwa na mashaka na kuishi kama tunaoamini ufufuko ni kuwagusa watu na amani ya Kristo mfufuka. Watu wasio na mashaka wanapendana. Ili kupenda kweli ni lazima kujisadaka. Kusudi sadaka yoyote iwe halisi, ni lazima igharamiwe ni lazima iume, tena, ni lazima ujitoe haswa. Tunda la sadaka ni sala, tunda la sala ni imani, tunda la imani ni upendo, tunda la upendo ni huduma, na tunda la huduma ni amani, anatafakarisha Mama Teresa wa Karukuta. Faida nyingine ya upendo ni heshima. Nanyi wanaume, katika kuishi na wake zenu, watendeni na mke anapaswa kumheshimu mumewe. Msifadhaike, msione shaka, bali jitahidini kuushinda ulimwengu kwa kuuishi. Katika Injili ya leo, Yesu anawashangaa wafuasi wake wanaoshindwa kuamini ufufuko wake, hivyo anachukua jukumu la kuhakikishia kuwa yeye sio roho bali ni Yesu mfufuka kwa kuwaonesha majeraha yake na kwa kula kipande cha samaki, Yesu anafanya hivyo ili waweze kubadilika kutoka masikitiko kwenda kwenye hali ya furaha, unyonge na woga kwenda kwenye hali ya ujasiri, kutoka kutokuamini hadi hali ya kuamini, hali waweze kuwa mashahidi wa ufufuko wake na wawe wahubiri wa toba na ondoleo la dhambi kwa mataifa yote. Upendo wenye heshima ulio ni kitu cha bure lakini chenye thamani. Unayemuheshimu utamsikiliza na utamlinda. Mara nyingi tunashindwa kufanya mabadiliko kwa sababu, mosi, kuogopa kujitolea katika kufanya mabadiliko, na pili, daima tunaadhimisha ufufuko wa Bwana kama kumbukumbu kumbu tu, na sio kama tukio hai na halisi kwetu kiroho na kimwili. Tutumie kipindi hiki cha Pasaka kuacha vilema vyetu kufanya mabadiliko Si kazi rahisi, ni sadaka, wala si lelemama, bali ni kazi, jasho na mateso, kwani katika kufanya mabadiliko tutakumbana na vikwazo vingi. Wakati mwingine unaweza kufanya mabadiliko kutoka uvivu katika sala na kuwa mtu wa sala na hali ya kitume na kuwajibika kwa uaminifu katika majukumu yako, lakini utapewa vihaka na wengine watakuita baba wa roho au mama wa roho na majina mengine chungu mzima. Usipokuwa imara katika imani, unaweza kurudi matopeni ulikotoka. Mabadiliko ni sadaka, hivyo tufanye bidii bila kukata tamaa kubadili maisha yetu kuelekea utakatifu. Hofu, mashaka na mfadhaiko wetu vitakoma tukiwa watu tunaosali na kumtegemea Mungu katika kila jambo. Mkristo mwenzangu, busara itakulinda, hekima itakuhifadhi, bidii itakuongezea maarifa, maombi yatakusogeza karibu na Mungu na ukarimu utakufanya ukumbukwe siku zote. Usiyumbe. Usirudi nyuma, usikate tamaa. Usipoteze matumaini. Jipe moyo, usonge mbele kwani Yesu aliyefufuka yuko pamoja nawe kukusaidia. Kwa nguvu zetu hatuwezi kufanya mabadiliko ya maisha yetu kutoka hali ya dhambi kwenda maisha ya utakatifu. Basi, tumwombe Mwenyezi Mungu ili neema zitokanazo na ufuko wa Bwana wetu Yesu Kristo ziendelee kufanya kazi ya mabadiliko ndani mwetu na hatimaye tushiriki matunda ya utukufu yatokanayo na kifo na ufuko wa Bwana wetu Yesu Kristo. Amina. Amefufuka kweli kweli. Aleluya, aleluya! Kwa niaba ya Sista Sofia Stefano Gura na Padri Pasco Ihondo, ni mimi Padri Joseph Ruela, kibarua wa Kristo, Radio Vaticani, nikisema Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Jesus Christus.