Jambo msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm-hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo. Wakati huu ninapokupangia kupangia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo: Baba Mtakatifu Leo wa 14 anasema kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kukuza na kudumisha uhuru wa vyombo vya habari ili kujenga umoja, upendo na mshikamano wa dhati. Siku kuu ya Vesaki kwa mwaka 2025 inanogeshwa na kauli mbiu wa Budha na Wakristo katika mazungumzo ya ukombozi kwa wakati wetu. Baraza la Kipapa la Majadiliano ya Kidini linasema makanisa yanafanya kumbukizi ya miaka 60 ya tamko la Nostra Aetate, yaani nyakati zetu, sanjali na maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo. Hiki ni kipindi cha maadhimisho ya jubilei, muda mwafaka wa neema, upatanisho na upiaisho wa maisha ya kiroho. Hiki ni kipindi cha kuendelea kujikita katika majadiliano ya kidini. Askofu Stefano Lameki la Musomba wa jimbo katoliki la Bagamoyo ameelezea kuwa amefurahishwa sana na uchaguzi wa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ambaye ni mwanafamilia wa shirika la kimataifa la Mtakatifu Augustino. Anasema kuwa anamfahamu Papa Leo wa kumi na nne kwa sababu alikuwa mkuu wa shirika lake tangu mwaka elfu mbili na moja mpaka mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Kwa niaba ya Angela Rezaula na tevienda Sara Peraji, mimi ni mtoto wa mkulima pale Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mwema wa matanga zo yetu. <mulia> Baba Mtakatifu Leo wa 14 Jumatatu ya tarehe 12 Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwenye ukumbi wa Paulo wa Sita amezungumza na wadau ta wa tasnia ya mawasiliano ya jamii ya kimataifa waliofika mjini Vatikani kushuhudia uchaguzi wa alifu wa Mtakatifu Petro pamoja na wafanyakazi wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano. Papa Leo wa kumi na nne ametumia fursa hiyo kuwashukuru wadau wa tasnia ya mawasiliano na jamii kwa mchango wao mkubwa ambao ni neema kwa mamakanisa katika maisha na utume wake. Amekazia umuhimu wa kulinda na kudumisha amani. Ameonyesha mshikamano wa mamakanisa na waandishi wa habari ambao wamefungwa au kupotea katika mazingira tatanishi. Amesema kwamba waandishi wa habari ni wahudumu wa ukweli. Amekazia umuhimu wa kutumia vyema rasilimali muda, umuhimu wa mawasiliano ya kujenga na kudumisha umoja na mshikamano kati ya watu wa mataifa, matumizi ya teknolojia ya unde yaani artificial intelligence, na kwamba vyombo vya mawasiliano ya jamii visaidie kukuza na kudumisha kiu ya haki na upendo ili kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, na kwamba mawasiliano yasaidie kujenga amani. Amekazia kwa namna ya pekee kulinda uhuru wa vyombo vya habari. Papa Leo wa kumi na nne, ambaye ana uraia pacha wa Marekani na Peru, aliingia katika ukumbi wa Paulo wa sita kwa shangwe na vifijo vya sauti za waandishi wa habari. Alipokuwa akitoa hotuba yake ya kwanza mbele ya waandishi wa habari wapatao takriban elfu sita, walioonyesha kuguswa na maneno yake mazito katika hotuba yake ambayo kimsingi ilijikita katika shukrani na kujenga mshikamano na vyombo vya habari duniani, huku akivisisitiza kuchochea Injili ya amani badala ya chuki na migogoro. Waandishi wa habari wanaonyesha shauku ya kukutana na Papa mpya Leo wa kumi na nne wa shirika kimataifa la Mtakatifu Agustino mwenye umri wa miaka huku wakiguswa na maneno yake katika hotuba yake, hasa alipowashukuru wanahabari kwa kuwa mstari wa mbele kuhabarisha na kutoa taarifa wakati wa maadhimisho ya juma kuu, kifo na maziko ya Baba Mtakatifu Francisco pamoja na mchakato wa uchaguzi wa halifa Mtakatifu Petro. Kwa hivyo nirudie leo kuhimiza mshikamano wa kanisa na waandishi wa habari ambao mstari wa mbele kuripoti juu ya migogoro na matarajio ya amani, juu ya ukosefu wa haki na umasikini na juu ya kazi za watu wengi wanaojikita kujenga ulimwengu bora. Hivyo ninawaomba mchague kwa uangalifu na kwa ujasiri njia bora ya mawasiliano kwa ajili ya amani duniani. Papa Leo wa kumi na nane alimalizia hotuba yake kwa kuwataka waandishi wa habari kuchagua njia ya mawasiliano kwa ajili ya kujenga amani, kisha akagana nao na kupeana mikono na baadhi ya waliohudhuria. Hakujibu maswali kama ilivyo kawaida katika mikutano ya waandishi wa habari na Papa. Imeelezwa kuwa mtangulizi wa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nane hayati Papa Francisco pia alikataa kujibu maswali katika mkutano wake wa kwanza na waandishi wa habari mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Mapapa watano wa mwisho wamekutana na vyombo vya habari katika siku zao za kwanza za utume wao kama maarifa wa Mtakatifu Petro. Tukio hilo linaonyesha jinsi ambayo Vatican inavyotambua thamani ya mawasiliano ya umma na tamaa yake ya kuwa na uhusiano mzuri na vyombo vya habari vya mawasiliano ya jamii. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tangu mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani walipozindua mchakato wa majadiliano ya kidini katika tamko lao la Nostra Aetate, yaani nyakati zetu, kumekuwepo na mafanikio makubwa ya yanayofumbata mana na utajiri wa maisha ya kiroho, uelewa na udugu wa kibinadamu unaopania kujenga na kudumisha umoja na mshikamano kati ya wa waamini wa dini mbalimbali mbali duniani. Mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani wanasema Kanisa Katoliki alikatai yoyote yaliyo kweli na matakatifu katika dini mbalimbali mbali zisizo za Kikristo, lenyeo la heshima kwa sifa timamu, namna zile za kutenda na kuishi, sheria zile na mafundisho yale ambayo ingawa mara nyingi yanatofautiana na yale ambayo lenyeo la amini na kufundisha, hata hivyo mara nyingine yanarudisha noro ya mshale wa ule ukweli kwenye kuangazia kila mtu, kanisa linaendelea kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu, njia ya ukweli na uzima. Ndani ya Kristo Yesu kuna utimilifu wa utauwa na ambamo Mwenyezi Mungu alivipatanisha vitu vyote na nafsi yake. Adui mkubwa wa mchakato wa majadiliano ya kidini ni woga na wasiwasi usiokuwa na msingi, mambo yanayochangia watu wa dini mbalimbali kushindwa kufahamiana na hatimaye kuishi kwa amani, umoja na udugu wa kibinadamu kwa kutambua kwamba wote wameumbwa kwa sura na mfano wa Mungu na hivyo tofauti zao za kidini si sababu msingi ya malumbano na kinzani zisizo na tija wala mashiko kwa watu. Katika mchakato wa majadiliano ya kidini, mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanaendelea kuhimiza umuhimu wa waamini wa dini mbalimbali mbali, kufahamiana na kushirikiana. Majadiliano ya kidini na waamini wa dini mbalimbali ni sehemu ya vinasaba vya maisha pamoja na utumi wa Kanisa Katoliki ili kujenga na kudumisha amani, upendo na mshikamano kati ya watu, na wala si kwa bahati mbaya kwamba Kanisa katika sera, mikakati na vipaumbele vyake katika mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili, linaendelea kukazia majadiliano ya kidini na waamini wa dini mbalimbali mbali, duniani <mulia> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, sikukuu ya Vaisaki ni siku Vesa, kili siku ya mwezi uliokamilika na uhadhimisho wa mwezi wa Mei kila mwaka ni siku takatifu zaidi kwa mamilioni ya Wabudha ulimwenguni kote, na ilikuwa ni katika siku ya Vaisaki milenia ya mbili na nusu zilizopita, yaani mwaka mia sita ishirini na tatu kabla ya Kristo ambapo Gautama wa Budha alizaliwa. Ni katika muktadha wa siku hii hey, Budha pia alipata upako, na ni katika maadhimisho ya sikukuu hii Gautama Budha alipo alipofariki dunia akiwa na umri wa miaka 80 tangu alipozaliwa. Kumbe hii ni fursa ya kuwa karibu na watu wanaoteseka ili kuwapatia faraja, amani na furaha kwa njia ya huduma inayojikita katika huruma. Ni katika muktadha wa sikukuu ya Vesaki kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano inayonogeshwa na, na kauli mbiu Wabudha na Wakristo katika mazungumzo ya ukombozi kwa wakati wetu. Baraza la Kipapa la Majadiliano ya Kidini linasema Mama Kanisa anafanya kumbukizi ya miaka sitini ya tamko la Nostra Etate, yaani nyakati zetu, sanjali na maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo. Kipindi cha jubilei ni muda mwafaka wa neema, upatanisho na upyaisho wa maisha ya kiroho. Hiki ni kipindi cha kuendelea kujikita katika majadiliano ya kidini. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanasema katika Ubudha, kulingana na madhehebu yake mbalimbali mbali, hukirika kule kutoweza kwa asili kwa ulimwengu huu geugeu na kufundishwa njia ambayo watu wakiifuata kwa moyo wa ibada na imani, wanaweza kujipatia hali ya afua kamili au kuifikia ile hali ya mwangaza mkuu ama kwa njia ya juhudi zao wenyewe au kwa msaada unaotoka juu. Njia ya kibudha ya ukombozi inahusisha kuvuka ujinga, tamaa na mateso kupitia ufahamu, mwenendo wa maadili mema na nidhamu ya akili. Safari ya kuelekea ni bana uhoro wa mwisho kutoka kwa mzunguko wa kuzaliwa kifo na kuzaliwa upya inaonyesha nguvu ya mabadiliko ya hekima na huruma. Shauku hii ya ukombozi wa kweli inapata mwamko wake wa kina katika harakati za waamini pamoja na ukweli, sanjari na utimilifu wa maisha, na inapatana na mafundisho ya mila za watu. Budha, alifundisha kwamba yeye ambaye hana tamaa na kushikamana ni mkamilifu katika kufunua maana ya kweli ya mafundisho na anajua mpangilio wa maandiko matakatifu katika mlolongo o sahihi, yeye ye kwa hakika ndiye mbebaji wa mwili wake wa mwisho. Hakika naitwa mwenye hekima nyingi, mtu mkuu. Kwa Kristo Yesu, ujuzi wa kweli ni ukombozi. Mtaifahamu kweli na hiyo kweli itawaweka huru. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, katika nyakati hizi ambamo kumegubikwa na mipasuko kinzani na mateso, kuna haja kwa waumini kujikita katika majadiliano yanayomwilishwa katika matendo kwa ajili ya haki, amani, utu na heshima ya binadamu wote. Kwa hakika dini zina mchango mkubwa kwa kutoa majibu kuhusu vitendawili vigumu vya hali ya mwanadamu ambayo hadi sasa vinafadhaisha sana nyoyo za watu. Kumbe kuna umuhimu wa kukuza na kudumisha majadiliano ya kidini kwa kushirikishana amana na utajiri wa maisha ya kiroho, ili kukabiliana na changamoto mamboleo na hivyo kuendelea kujenga udugu wa kibinadamu, umoja na mapendo kati ya watu wa mataifa. Waamini wa dini mbalimbali waendelee kujeketa katika yale mambo yanawaunganisha, kuthamini tofauti msingi, pamoja na kuendelea kutajirishana kutokana na utofauti wao. Huu ni mwaliko wa kukumbatia utamaduni wa majadiliano, ushirikiano na mshikamano. Baraza la Kipapa la Majadiliano ya Kidini linahitimisha ujumbe wake kwa maadhimisho ya sikukuu hii Wakati kanisa Katoliki ulimwenguni lilikuwa linasherehekea kumpata Baba Mtakatifu mpya ambaye amechaguliwa mnamo tarehe 8 Mei mwaka 2025 ambaye kwa jina lake kamili ni Kardinal Robert Francis Prevosi wa shirika la Mtakatifu Agustino ambaye ni raia wa Marekani na kuchagua jina lake la upapa wake kuwa ni Papa Leo wa kumi na nne. Imeelezwa kuwa ni papa ambaye ana uhusiano wa karibu na Afrika kwani ametembelea nchi ya Tanzania na Kenya wakati alipokuwa mkuu wa shirika hilo duniani. Pia imeelezwa kuwa anazo karama za uongozi kutokana na kuwa mkuu wa shirika la wagustiniani kwa takriban miaka kumi na miwili, ikiwepo pia hekima, unyenyekevu, mpenda amani na umoja, kama ilivyo kauli mbiu yake: sisi ni Wakristo wengi katika Kristo mmoja, sisi ni wamoja. Askofu Stefano Lamekimsomba wa shirika la Wagustiniani wa OSA wa jimbo Katoliki Bagamoyo ameeleza kuwa amefurahi uchaguzi wa Papa mpya ambaye ni mwanafamilia wa shirika la kimataifa la Mtakatifu Agustino. Zaidi sana, amesema Annuntio vobis gaudium magnum habemus papam asikofu wa jimbo jipya la Bagamoyo Leo wa kumi na nne alikuwa mkuu wa shirika letu ulimwenguni, yani father general, na ameanza elfu mbili na moja mpaka elfu mbili na kumi na tatu Amewahi kufika kwa ku mwaka elfu mbili na tatu kipindi mimi napata upadre mwezi wa saba, yalaifika mwezi wa nane Baadaye elfu mbili na nne, mimi nilienda Roma katika makao yetu makuu hapo Vatikani, karibu na Vatican hapo nikisoma pale katika chuo cha Agustinianum, na yeye alikuwa mkuu wa shiri, wa shirika ulimwenguni. Nimekaa naye na baadaye, nilipomaliza masomo yangu hapo, aliniteua kuwa mjumbe katika commission international commission ya international Augustinian spirituality, na nikawa memba. Ni aliniteua, nimefanya kazi mpaka alipomaliza uongozi wake, na alipomaliza uongozi wake, basi na mimi ndio nilipoacha hiyo sehemu lakini pamoja na hayo tumekutana kwenye vikao mbalimbali mba, kwa mfano tulikuwa Kinshasa, DRC, mkutano wa afa. Yani, e, ni mkutano wa wa Augustinian family ambao wanaishi Africa na tulikuwa pamoja, tumepanda ndege moja kutoka Kinshasa mpaka Nairobi, tumeagana pale, amerudi Roma namkumbuka sana kwa sababu eh, alinipigania sana niweze kusoma. Mara nyingi aliniambia uniombe niongee na provincial wako, ili akuruhusu na kukulirizi uweze kwenda masomoni. Kwa hiyo namkumbuka sana, na leo hii hata tukikumbuka atanitaja jina na mimi nitamtaja jina lake, tunakumbukana vizuri. Ameelezea kauli mbiu ya Papa Leo wa kumi na nne ya sisi ni Wakristo wengi katika Kristo mmoja, sisi ni wamoja. Akisema ana karama nyingi sana na ni mtu ambaye tunasema e, wakufikika. Ni mtu ambaye anasoma alama za nyakati kama Mtaguso wa Pili wa Vatikano unavyotuelekeza na kuzitafsiri kadiri ya mwanga wa Injili, na ameliongoza shirika vizuri. Kwa sababu hiyo sina mashaka kabisa na uchaguzi huo aliomchagua kuwa Baba Mtakatifu. Anaweza na ana uwezo mkubwa sana. Kwanza tuwe na imani naye na anaweza kuliongoza kanisa kwa vipaji alivyo navyo, ila tumuombe sasa, na vile vile tushirikiane naye, kwa sababu kanisa si kwamba ni jengo fulani. Sisi si sote ni kanisa. Kwa hiyo kila mtu atoe mchango wake katika kumsaidia aliongoze vizuri kanisa la ulimwengu, maanake anataka kutuonyesha kwamba kanisa linahitaji sasa kumwangalia Mungu mwenyewe ambaye ni Baba na Mwana na Roho Mtakatifu, Mungu mmoja umoja usiogawanyika na Mungu ambaye ni pamoja, maanake ni familia. Na kwa sababu hiyo anataka kusisitiza kwamba tuwe na umoja kama eh, Yesu Kristo mwenyewe anavyoomba katika Injili ya Yohane sura ya kumi na saba. Tuwe na umoja. Akiwa Kenya Kardinali Prevost aliongoza ibada ya kutabaruku kanisa jipya la Agustinian yani International House of Theology huko Karen, Nairobi. Papa Leo wa 14 amefanya huduma mbalimbali baada ya kupewa daraja takatifu ya upadri mwaka 1982. Padri Prevost alitumwa Peru mwaka 1985 kama misionari. Alitumikia katika maeneo mbalimbali ya Peru ikiwa ni pamoja na Chulucanas na Trujillo akihudumu kama paroko ugenzi wa malezi, mwalimu wa sheria za kanisa na jaji wa mahakama ya kanisa. Mnamo ma tisa alichaguliwa kuwa mkuu wa shirika la Agustiniani kanda ya Chicago, na na moja alichaguliwa kuwa mkuu wa shirika hilo duniani, nafasi yaliyotumikia hadi mwaka kumi na, na tatu. Wakati huo tulikuwa na nyumba Morogoro, tulikuwa na nyumba vilevile kule kusini Songea jimbo kula Songea Mahanje, kwa alifika Mahanje. Baada ya kufika mahanje tulitembea naye maeneo mbalimbali ya jimbo kula Songea. Hapo baadaye tulirudi Morogoro kwa sababu alikuja Morogoro kwa ajili ya kupokea vile vile nadhiri za daima za ma brother wetu. Kwa hiyo alitembelea kwe kusini mote mwa Njombe na nilikuwa kwenye gari moja pamoja naye na ni yeye alituendesha. Kwa ufupi kabisa, baba mtakatifu Robert Francis Povosti wa shirika mtakatifu wa mtaka Agustino OSA Leo wa kumi na nne, alizaliwa tarehe 14 Septemba mwaka 1955, katika jimbo kuu Katoliki Chicago, Illinois, nchini Marekani. Tarehe 29 Agasti mwaka 1981, akaweka nadhiri za daima kwenye shirika la mtakatifu Agustino OSA. Tarehe 19 Juni mwaka 1982 akapewa daraja takatifu ya upadri. Tarehe 14 Septemba mwaka 2001 akachaguliwa kuwa mkuu wa shirika la Mtakatifu Agustino hadi tarehe 4 Septemba mwaka 2013. Tarehe 26 Septemba mwaka 2015 hayati Baba Mtakatifu Francisco akamteua akamteua kuwa askofu wa jimbo katoliki la Chiclayo nchini Peru. Tarehe 30 Januari mwaka 2023 Baba Mtakatifu Francisco akamteua kuwa rais wa baraza la kipapa kwa ajili ya maaskofu na rais wa tume ya kipapa kwa ajili ya Amerika ya Kusini na kumpandisha cheo na hivyo kuwa ni askofu mkuu. Tarehe kumi na mbili Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu akasimikwa rasmi kwa rais wa baraza la kipapa kwa ajili ya maskofu na rais wa tume ya kipapa kwa ajili ya Amerika ya Kusini na hivyo kuchukua nafasi ya Kardinal Mark aliyekuwa ni mwenyekiti wa baraza la kipapa kwa ajili ya maaskofu. Tarehe 30 Septemba mwaka 2023 akasimikwa kuwa kardinali. Mnamo tarehe 8 Mei mwaka 2025 akachaguliwa kuwa Baba Mtakatifu. Ninamshukuru askofu wa waskofu Stefano Lameki Msomba OSA wa jimbo katoliki Bagamoyo nchini Tanzania kwa mahojiano. Na kutoka studio za redio Vaticani ni mimi Sara Pelaji. Papa Leo wa 14 alionekana kwa mara ya kwanza katika dirisha la basilika ya Mtakatifu Petro mjini Vatikani tarehe 8 Mei 2025, mara baada ya kuchaguliwa akiwa amevalia mavazi ya kiutamaduni ambayo yalivaliwa na mapapa wengine waliotangulia kama vile Papa Yohani Paulo wa pili, Benedikto wa 16, lakini haikuwa hivyo kwa Papa Francisco. Mavazi haya yana maana gani? Papa Leo alirejea kuvaa motseta nyekundu ambayo inakumbusha nafasi ya mchungaji mkuu wa kanisa. Tofauti na siku za nyuma, hii motseta ya Papa Leo haina mshazari uliozungukia kama zilivyokuwa za wakati uliopita, bali rahisi tu. Kwa kuongezea Papa Leo wa 16 alivaa msalaba wa kifuani wa dhahabu. Pia nao ni nembo ya Papa na ishara ya mamlaka ya kichungaji ambayo inaashiria tofauti ikilinganishwa na ile ya Papa Francisco. Mavazi haya ya kipapa tayari yalivaiwa na Papa Yohane Paulo wa Pili na Benedikto wa 16 na mapapa wengine kama nilivyokwisha sema, katikati ya dirisha kuu la Basilika Mtakatifu Petro. Mozeta ni mmoja ya nguo zinazotambulika na za mfano zilizovaliwa na Papa enzi zote zimejaa historia na maana ya kiliturujia. Aina hii ya joo fupi inaonekana rahisi na ni ya karne ya tamaduni za kuwakilisha moja ya vipengele tofauti vya mavazi ya kipapa. Kama ambavyo nimesema, ni fupi na inafungwa kwenye kifua na vifungo vya mfululizo, ambayo huvaliwa juu ya vazi liitwalo surplice au roketi, kama wakati mwingine wanakwaya wanavyovaa kwa kiutamaduni. Ina kama kikofia kidogo nyuma kinachoitwa kokulo, ambapo katika muktadha wa Papa Leo wa kumi na sita hakipo, bali kilionekana kwa mapapa waliotangulia wa enzi zile za zamani, na wakati huo huo ilifutwa kwa wakuu wengine wa kikanisa baada ya mtaguso wa pili wa Vatikani. Mozeta hufunika mabega, sehemu ya kifua na mikono, na huvaliwa wakati wa sherehe maalum na vitendo vya umma tu. Mozeta inatumika iwe shughuli ya ishara na Kwa mtazamo wa mfano, ni ishara ya kisheria na mamlaka ya kikanisa. Yeyote anayevaa anadhihirisha jukumu la serikali na, na mwongozo ndani ya kanisa Katoliki. Kwa upande wa papa Mozeta, hiyo inakuwa ishara inayoonekana ya ukuu wake na kazi yake ya kichungaji kama mkuu wa kanisa la ulimwengu wote. Katika historia, Mozeta pia imekuwa ikivaliwa na washiriki wengine wa makuhani kama vile makadinari, maaskofu, maabati na wanasheria wa kikanisa, na rangi ni tofauti na vifaa kulingana na hadhi yao na kipindi cha kilitujia. Yeah. Alakini motseta ya kipapa inatofautisha na sifa nyingine za kipekee. Miongoni mwake ni uwepo wa aina ya kikofia na wingi wa vifaa vilivyotumika kuitengeneza, mbali na thamani yake ya mfano. Motseta awali ya yote pia ilikuwa na asili hata kazi na vitendo. Kwa mfano, ilikuwa ni kujilinda kutokana na baridi wakati wa maadhimisho ya mda mrefu katika basirika zisizo na joto enzi zile. Leo hii kazi hiyo haipo katika maadhimisho, kwa hiyo ni kuwakilisha kama ishara. Matumizi ya motseta ya papa yameimarishwa tangu mwishoni mwa zama za kati na kuwa kipengele tofauti cha mavazi yake ya umma kwa karne nyingi. Sherehe hizo zimejumuisha matumizi ya motseta katika hafla ya vitendo vizito kama vile kumiliki basilika ya Laterano, sherehe kuu za kiliturujia na katekesi. Kipengele cha kuvutia ni kwamba motseta ya kipapa ndiyo pekee ya kuhifadhi kikofia kidogo, mara moja hutumika kufunika kichwa, lakini leo hii ni mapambo tu, kama tulivyokwisha fafanua. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji katika karne ya 20 matumizi ya motsethe ya kipapa yalipata mabadiliko fulani. Kwa mfano, Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alivaa tu katika hafla maalum, wakati Baba Mtakatifu Benedikto wa 16 alitumia kwa matoleo tofauti kama ile ya ariri nyekundu na damaski nyeupe ikipanua matumizi yake hata nje ya nyakati za kiliturujia. Kwa upande wa hayati Papa Francisco, hata hivyo, moseta ilikuwa karibu kuachwa kabisa. Kulingana na mtindo wake wa kiasi zaidi na usio rasmi, Papa wa Argentina alichagua kutoivaa hata wakati wa kuonekana kwake hadharani kwa mara ya kwanza baada ya kuchaguliwa kwake. sherehe muhimu sana katika fursa ya Jubilei ya Makanisa ya Mashariki, ambapo Jumatatu tarehe kumi na mbili Mei elfu mbili na ishirini na tano, ibada ya kimungu ya utamaduni wa ibada ya Ethiopia ilishuhudiwa katika kanisa la kwaya la basilika Mtakatifu Petro kwa ushiriki wa kanisa la Ethiopia na kanisa la Eritrea. Ibada hiyo iliongozwa na askofu mkuu wa, mkuu wa Adisababa, Kardinari Surafir, akisaidiana na askofu mkuu wa Zmara, Tesfamariam. Mwanzoni mwa liturujia Kardinari Claudio Gugerotti aliyekuwa mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Makanisa ya Mashariki alitoa salamu za hapo hapo, ambapo aliwashukuru wale waliofika hija katika maadhimisho ya Jubilei ya Matumaini. Kardinari Aliwapa ukaribisho na ukaribu wa Papa Leo wa kumi na sita, ambaye hakika atatuongoza katika njia ya uokovu, huku akikumbusha kusindikizwa kwa miaka hii na Papa Francisco. Kisha aliwapa mkumbatio wa kanisa lote la Roma, kanisa la mashahidi. Kardinali Gujeroti alisema kuwa kanisa lao ni kanisa tukufu ambalo mizizi yake ya Kikristo ilistawi katika mktadha maalum ulioangaziwa pia na mateso. Kardinali Gujeroti aliongeza, ni kweli kwamba katika historia yao bado kuna nyakati za mateso na makubwa, kutokana na vita, migawanyiko, kutokana na kiburi, lakini pia kanisa lao halina chochote kile cha kudai isipokuwa haki ya kutenda mema. Mkristo hawezi kuishi bila upendo, hivyo basi alitoa ombi la kuweza kuitekeleza huko ethi. Ethiopia na Eritrea. Jubilai hii ni ishara ya matumaini kwa sababu mahali ambapo mtu anasali kama walivyofanya hapo, Bwana yupo na Mungu yupo maisha ustawi. Makanisa ya Kikatoliki ya Ethiopia yameundwa kisheria kama yalivyo makanisa yote yaliyoko chini ya sheria ya utamaduni wa Aleksandria na ambayo yanafanana na liturujia za Geez. Kwa pamoja, ndugu msikilizaji, mjini Roma kukiwa na mapade wa baadaye wa kanisa la Ethiopia na kanisa la Eritrea wanafunzwa katika chuo cha Kipapa cha Ethiopia. Hali ya kiroho ya makanisa haya yana mizizi ya kina kibiblia kuanzia na historia ya Malkia wa Sheba aliyevutwa na hekima ya mfalme Sulemani iliyosimuliwa katika kitabu cha kwanza cha Wafalme sura ya kumi na kitabu cha pili cha Mambo ya Nyakati sura ya tisa na ya mwanamke Menelik ambaye alikuja kuwa mrithi wa kiti cha Akisumu hadi tukio la shemasi Filipo lililosimuliwa na Matendo ya Mitume kuhusiana na mkutano na afisa wa malkia wa Kandasi. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kukushirikisha maisha na utume wa Baba Mtakatifu leo wa 14. Kwa niaba ya njira Rezaula na tevienda sara Peraji, mimi ni mtoto wa mkulima padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetr yesus kristus <tune>