Hamjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka mkika wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baraza la kipapa la kuhamasisha umoja wa Wakristo tarehe 13 Juni 2025 limechapisha hati kuhusu Askofu wa Roma, ukuu wa sinodi katika majadiliano ya kiekumene na katika majibu ya waraka wa utu unumsinti. Baba Mtakatifu Francisco Ijumaa tarehe 14 Juni elfu mbili na ishirini na nne anashiriki katika mkutano wa viongozi wakuu wa kundi la nchi saba zilizoendelea zaidi kiviwanda duniani, yaani G7, ili kutoa wito wa kutafuta kujenga na kudumisha amani sanjari na ubinadamu katika enzi ya akili mnemba. Huo ni mwaliko kutoka kwa waziri mkuu wa Italia Giorgia Meloni. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kukaribisha kwa moyo mkunjufu hadi mwisho wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baraza la Kipapa la Kuhamasisha Umoja wa Wakristo tarehe 13 Juni 2024 limechapisha hati kuhusu askofu wa Roma, ukuu wa sinodi katika majadiliano ya kiekumene na katika majibu ya waraka wa Ut Unum Sint. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili tarehe 25 Mei mwaka 1995 alichapisha waraka wake wa kitume Ut Unum Sint, yaani iliwawe wamoja Dhamana ya kiekumene huo ni mwendelezo wa majadiliano ya kiekumene yaliyoanzishwa na Mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, na ni njia ya kanisa inayojikita katika upyaisho wa maisha na uongofu wa ndani. Ni waraka wa kitume uliochapishwa kama kumbukumbu kumbu ya miaka thelathini baada ya maadhimisho ya Mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili akakazia tena umuhimu wa kuendeleza mchakato wa majadiliano ya kiekumene miongoni mwa Wakristo wa makanisa na madhehebu mbalimbali ili kujenga fumbo la mwili wa Kristo, yaani kanisa, ambalo limejeruhiwa kutokana na utengano miongoni mwa Wakristo, na kwamba majadiliano ya kiekumene ni sehemu ya maisha na vinasaba vya Kanisa Katoliki. Hati kuhusu askofu wa, wa Roma, ukuu wa sinodi katika majadiliano ya kiekumene na katika majibu ya waraka wa Ut Unum Sint imegawanyika katika sehemu kuu nne: utangulizi, maswali msingi ya kitaalimungu, usimamizi wa huduma ya umoja katika kanisa lililounganishwa tena, baadhi ya ushauri au ya maombi yaliyoelekezwa kwa kanisa Katoliki, muhtasari kuelekea zoezi la ukulu katika karne ya ishirini na moja pendekezo kutoka kwa mkutano mkuu wa baraza la kipapa la kuhamasisha umoja wa Kristo unaozingatia waraka wa askofu wa Roma, na hatimaye ni vyanzo vya hati hii. Kama sehemu ya kumbukizi ya miaka ishirini na mitano ya waraka wa kitume Ut Unum Sint, yaani liwawe wa mmoja, dhamana ya kiekumene imekuwa ni fursa ya kuendeleza majadiliano ya kiekumene kwa kutofautisha asili na utekelezaji wa ukulu wa mtakatifu Petro. Kumekuwepo na maendeleo kwa kiasi fulani kwa Baba Mtakatifu Francisco kuitisha sinodi ya 16 ya maaskofu kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na moja hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nne na, na, na mchango wa baraza hili katika mchakato wa majadiliano ya kiekumene mitarafu mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi kisi Hati hii ni muhtasari wa maadhimisho ya majadiliano ya kiekumene na ujenzi wa kanisa la kisinodi yaliyoridhiwa na Baba Mtakatifu Francisco kama changamoto na hamasa kuendeleza ya kuendeleza utafiti wa kitaalimungu ili hatimaye kutoa mapendekezo kama sehemu ya utekelezaji wa utume wa umoja unaotekelezwa na askofu wa Roma na unaotambuliwa na wote. Kumbe kuna haja ya kutafuta njia ya utekelezaji wa ukulu wa Mtakatifu Petro mitalafu moja na huduma ya upendo inayohitaji uongofu wa kichungaji sanjali na ujenzi wa kanisa la kisinodi linalosimikwa katika nguvu ya Roho Mtakatifu na kulifanya lisilokosea ini kredendo kwa sababu mwenyezi Mungu huwajalia waamini wote silika ya imani sensum fidei unaowasaidia kupambanua kile kilicho kweli cha Mungu. Huu ni mwaliko wa kufanya upembozi yakinifu kuhusu ukulu wa Mtakatifu Petro. <tune> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, maswali msingi ya kitaalimungu kama jibu msingi la waraka wa kitume utuunu msinti, yaani ili wawe wamoja, dhamana ya kiekumene ni yale yaliyotolewa na makanisa pamoja na madhehebu mbalimbali ya Kikristo, makongamano ya kiekumene pamoja na semina mbalimbali mbali. mwendelezo wa majadiliano ya kitaalimungu ili kutoa utambulisho wa ukulu wa Mtakatifu Petro kama kielelezo cha umoja na huduma. Kwa hakika kumekuwepo na uelewa chanya wa dhamana na utume wa halifa wa Mtakatifu Petro kama kielelezo cha umoja wa kanisa pamoja na kutambua udugu wa Kikristo. Kumbe tafakari ya kitaalimungu inapaswa kujikita katika mafundisho makuu ya kanisa pamoja na mang'amuzi ya waamini wa makanisa haya kwa kujenga na kudumisha umoja na mshikamano katika uhalisia wa maisha kama ambavyo inaendelea kujionyesha hata kwa kati huu usimamizi wa huduma ya umoja katika kanisa lililounganishwa tena. Sehemu hii inachota amana na utajiri wake kutoka katika maandiko matakatifu. Kumekuwepo na mwelekeo mpya wa uelewa juu ya ukulu wa Mtakatifu Petro mintarafu maandiko matakatifu, mafundisho ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, na kwamba Mtakatifu Petro hakuwa peke yake aliyetekeleza dhamana ya umoja na huduma kwa kanisa la mwanzo. Kumbe zamana ya askofu inachukua uzito mkubwa zaidi kama huduma ya upendo. Utume wa Mtakatifu Petro kadri ya mapokeo na mafundisho ya wa mababa wa kanisa ni matokeo ya maendeleo ya kihistoria. Kumbe kuna haja ya kuangalia sheria ya Mungu yule divino, na sheria ya binadamu yure umano katika utekelezaji wa ukulu wa Mtakatifu Petro mintarafu mahitaji ya kanisa na mwelekeo wa k wa kihistoria Mtaguso mkuu wa kwanza wa Vatikani ulikabiliana na changamoto zake, lakini kuna haja ya kutofautisha nia na maelezo, nyaraka na tafsiri zake, na fundisha usadikifu ya kanisa, lakini injili izipewe kipaumbele cha kwanza, pamoja na kuhimiza urika wa maaskofu wanapotekeleza dhamana ya kuongoza, kufundisha na kuwatakatifuza watu wa Mungu. Usimamizi wa huduma ya umoja katika kanisa lililounganishwa tena. Swali msingi hapa, je, ukulu wa Mtakatifu Petro ni muhimu kwa kanisa zima? umuhimu wa makanisa mahali yao umetiliwa mkazo katika majadiliano ya kiekumene na kwamba ujenzi wa kanisa la kisinodi na ukulu wa Mtakatifu Petro ni mambo msingi katika ujenzi wa umoja wa kanisa na kwamba kuna haja ya kuwa na utume kwa ajili ya umoja wa kanisa katika ngazi ya kiulimwengu ili kukuza na kudumisha maandiko matakatifu na mapokeo ya kanisa. Ukuu wa Mtakatifu Petro ni heshima iliyotolewa kwa askofu wa Roma kama inavyojitokeza kwenye mitaguso mbalimbali mbali. Kuna haja ya kuwa na kanuni msingi zitakazowezesha utekelezaji wa ukulu wa Mtakatifu Petro kwa kujibu kikamilifu changamoto katika ulimwengu mambo leo, yaani utofauti urika na kanuni au. Ni kuna mwingiliano kati ya ukulu wa Mtakatifu Petro na ujenzi wa kanisa la kisinodi katika maisha na utume wa Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, baadhi ya ushauri au ya maombi yaliyoelekezwa kwa Kanisa Katoliki: kuna haja ya kufanya mageuzi makubwa ndani ya Kanisa Katoliki ili kweli ukulu wa Mtakatifu Petro uweze kukubalika na kupokelewa na wengi, kwa kufanya tafsiri ya kina ya Mtaguso Mkuu wa Kwanza wa Vatikani, kuwepo na utofauti kati ya utekelezaji wa ukulu wa Mtakatifu Petro au waskofu wa, wa Roma na kwamba mkazo zaidi uwe ni katika mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi ndani na nje unaotekelezwa katika ari na moyo wa uvumilivu na majadiliano ya kidogo. Huu ni mwaliko wa kufanya kazi na kusali kwa pamoja kama ilivyotokea wakati wa hija ya kitume ya Baba y Mtakatifu Francisco nchini Sudani ya Kusini kunako mwaka elfu mbili na ishirini na tatu sanjali na mkesha wa sala yakiyakumene kama sehemu ya ufunguzi wa maadhimisho ya ya ya sinodi ya kumi na sita ya maaskofu mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Muhtasari waraka wa kitume wa Ut unum sint, wawe wa moja, dhamana ya kiekumene umeendelea kufanyiwa kazi na Baba Mtakatifu Francisko katika maisha na utume wake kwa kujiikita katika ujenzi wa kanisa la kisinodi. Kumekuwepo na mwelekeo mpya wa kitaalimungu kwa kukazia askofu wa Roma kama kielelezo cha huduma ukolo wa mtakatifu Petro unapaswa kuangaliwa kama sheria ya kimungu de yure divino na sheria ya kibinadamu de yure umano. Mafundisho ya mtaguso mkuu wa kwanza wa Vatikani ni kikwazo cha umoja wa kanisa. Umoja wa Wakristo unasimikwa katika ukweli na upendo. Kutokosea kwa ukuu wa Injili, kutokosea kwa kanisa zima na urika wa maaskofu ni mambo ambayo bado yanapaswa kufanyiwa kazi. Umisionari wa kanisa na ulimwengu wa utandawazi ni kati ya changamoto zinazomsibu halifa wa Mtakatifu Petro wakati wa kutekeleza uwajibu wake. Mapendekezo muhimu ni kusoma tena nyaraka za mtaguso wa mkuu wa kwanza wa Vatikani na kuzifasiri tena upya mitarafu tamaduni na majadiliano ya kiekumene kwa sasa pamoja na kupeisha utume wa halifa wa mtakatifu Petro kwa kukazia ujenzi wa kanisa la Kisinodi, mchakato unaowashirikisha watu watakatifu wa Mungu. Kuna ushauri wa viongozi wa kanisa kukutana mara kwa mara, ili kujenga na kudumisha umoja wa kanisa kwa kutenda na kushuhudia umoja wa kanisa. Aleluya, aleluya, aleluya. Dogo msikilizaji wa redio Vatikani, kuelekea zoezi la ukulu. Katika karne ya ishirini na moja kumekuwepo na majadiliano mapana ya kiekumene kuhusu asili, maisha na utume wa kanisa, mambo ambayo yamechangia kwa kiasi kikubwa majadiliano ya kiekumene kwa kukazia kuhusu ushiriki mkamilifu wa watu watakatifu wa Mungu katika maisha na utume wa kanisa, urika wa maaskofu pamoja na ujenzi wa kanisa la kisinodi. Kumbe kuna haja ya kusonga mbele katika majadiliano ya kitaalimungu ili aweze kukamilishana ufafanuzi wa misamiati inayotumika pamoja na ufahamu wa dhana ya kanisa la kiulimwengu. Mkazo ni majadiliano katika ukweli na uwazi, majadiliano ya upendo na maisha mintarafu, sala za pamoja, ushuhuda wa shughuli za kichungaji pamoja na kukuza udugu wa kibinadamu. Tofauti lazima iwepo kati ya utume unaotekelezwa na papa kama mkuu wa kanisa Katoliki na papa kama kiongozi wa makanisa yote. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katiba mpya ya kitume Predikat Evangelium, yaani hubirini Injili, juu ya Sekretariat kuu na huduma yake kwa kanisa na kwa ulimwengu imepiaisha dhamana na utume wa Sekretariat kuu ya Vatikani, na ni sehemu muhimu sana ya ujenzi wa kanisa la kisinode katika mchakato wa ujenzi wa umoja wa kanisa katika Kristo Yesu. Kanisa ni kama sakramenti, ishara na chombo cha kuwaunganisha watu kiundani pamoja na Mwenyezi Mungu ili kuleta umoja kati ya wanadamu wote kanisa ni taifa jipya la Mungu tabia ya kieskatolojia ya kanisa linalosafiri na umoja wa kanisa lililo mbingoni ikumbukwe kwamba umoja wa kanisa ni zawadi kutoka kwa Roho mtakatifu dogo msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco Ijumaa tarehe 14 Juni elfu mbili na ishirini na nne anashiriki katika mkutano wa viongozi wakuu wa kuwa kundi la nchi saba zilizoendelea zaidi kiviwanda duniani maarufu kama G7 ili kutoa wito wa kutafuta kujenga na kudumisha amani sanjari na ubinadamu katika enzi ya kilimnemba huu ni mwaliko kutoka kwa waziri mkuu wa Italia Giorgia Meloni. Katika mkutano huu Baba Mtakatifu atatoa maoni yake kuhusu baadhi ya mada kama vile vita vya sasa vinavyoendelea kupiganwa sehemu mbalimbali mbali za dunia na madhara hii yake, bahari ya Mediterania, Afrika, mahusiano na China sanjani na changamoto za teknolojia ya akili mnemba. Baba Mtakatifu Fransisko anashiriki kwa mara ya kwanza katika mkutano wa ukuu wa kundi la nchi saba zilizoendelea zaidi kiviwanda, ishara ya wazi kabisa kwa ulimwengu mzima ambao kwa sasa unajikita katika majadiliano kuhusu binadamu katika enzi ya teknolojia ya akili mnemba sanjani na amani duniani. Baba Mtakatifu anatarajia kukutana na viongozi kadhaa walioomba kukutana na kuzungumza naye. Uwepo na ushiriki wa Baba Mtakatifu Francisco katika mkutano huu ni muhimu sana kama kielelezo cha mamlaka ya kimaadili, mwaliko kwa viongozi wa jumuiya ya kimataifa kutilia maanani utu, heshima na haki msingi za binadamu. Itakumbukwa kwamba siku ya hamsini na saba ya kuombea amani duniani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne linaogeshwa na kauli mbiu teknolojia ya akili mnemba na amani. Baba mtakatifu Francisco anasema mifumo yote ya akili mnemba itumike kupunguza mateso ya binadamu kukuza maendeleo shirikisha na kusaidia kumaliza vita, kinzani na migogoro, na wala si kuongeza ukosefu wa usawa na haki za binadamu duniani. Baba Mtakatifu katika ujumbe huo anagusia kuhusu maendeleo ya sayansi na teknolojia kuelekea ujenzi wa amani, wakati ujao wa akili mnemba, kati ya ahadi na hatari, teknolojia ya siku zijazo, mashine ambazo hujifunza peke yake isiyo ya kikomo, katika dhana ya kiteknolojia, maswala motomoto moto kwa maadili, je, tugeuze panga ziwe majembe, changamoto za kielimu na hatimaye ni changamoto za maendeleo ya sheria za kimataifa. Baba Mtakatifu Francisko anasema akili ni kati ya zawadi ambazo mwenyezi Mungu amemkirimia mwanadamu kwa kumuumba kwa sura na mfano wake, akampatia akili ya kuweza kujibu upendo wa Mungu kwa uhuru zaidi, na kwamba kwa njia ya kazi na maarifa yake binadamu daima amefanya bidii kuyaendeleza maisha yake. Huu ni mwaliko wa kushirikiana na mpango wa Mungu ili kujenga na kudumisha amani miongoni mwa watu wa mataifa, kukuza uhuru, ushirika wa kidogo ili kuboresha maisha ya binadamu na hatimaye ulimwengu. Mama Kanisa anatambua maendeleo makubwa ya sayansi ambayo yameboresha maisha ya watu wengi. Mwaliko ni kuajibika barabara na matumizi haya makubwa ya sayansi na teknolojia ili kuepuka hatari sanjari na uharibifu wa mazingira nyumba ya wote. Maendeleo haya makubwa yanajionesha katika ulimwengu wa kidigitali na wasiwasi wake kwa siku za mbeleni, teknolojia ya siku zijazo. Kumekuwepo na maboresho makubwa katika maisha ya watu kutokana na kuboreka kwa njia za mawasiliano, huduma kwa umma, elimu, pamoja na ongezeko la ulaji mwingiliano na mafungamano ya kijamii, mambo yanayojionyesha katika uhalisia wa kila siku ya maisha ya watu. Kuna haja ya kufahamu kwa kina maana ya sayansi na teknolojia pamoja na athari zake kwa binadamu. Baba Mtakatifu Francisco, Alhamisi tarehe 13 Juni 2024 amekutana na washiriki wa mkutano wa mwaka wa wasimamizi wa vyama vya waamini harakati za kanisa na jumuiya mpya zinazohamasishwa na Baraza la Kipapa la Walei, familia na maisha. Akianza hotuba yake amefurahishwa kukutana nao katika fursa ya kutafakari juu yao kuhusu sinodi ambayo walichagua kama tema ya mkutano wao mara kadhaa Papa amesema amerudia kusema kuwa safari ya sinodi inahitaji uongofu wa kiroho, kwa sababu bila mabadiliko ya ndani haiwezekani kufikia matokeo ya kudumu. Shauku ya Baba Mtakatifu kiukweli ni kwamba baada ya sinodi hiyo, mchakato wa kisinodi hubaki kuwa namna ya kutenda ya kudumu na ya kanisa kwa ngazi zote, kwa kuingia katika moyo wa wote, wachungaji na waamini, hadi kugeuka kuwa mtindo wa kikanisa shirikishi. Haya yote hata hivyo, yanahitaji mabadiliko ambayo lazima yafanyike kwa kila mmoja wetu, yaani uongofu halisi. Baba Mtakatifu Francisco amesema, imekuwa njia ndefu. Fikirieni ile ya kwanza ambayo ilionekana kwamba sinodi inahitajika katika kanisa la Kilatini, ambapo alikuwa ni Mtakatifu Paulo wa Sita ambaye baada ya baraza aliunda sekretarieti ya sinodi ya maskofu. Kanisa la mashariki limehifadhi sinodi badala yake. Kanisa la Kilatini lilikuwa limeipoteza. Ni Mtakatifu Paulo wa Sita aliyeifungua hii, papa ameongeza. Na leo hii karibia miaka sitini tunaweza kusema kwamba sinodi imeingia katika njia ya utendaji wa kanisa. Suala kuhusu sinodi hii, kama inashughulikia tatizo hili au lile jingine? Hapana, jambo muhimu zaidi ni nia ya parokia, ya jimbo na ya ulimwengu mzima katika sinodi na kutoka katika mtazamo wa uongofu huu wa kiroho Papa Francisko alipenda kuonyesha baadhi ya mitazamo ya fadhila za kisinodi ambazo tunaweza kuzipata kutoka katika matangazo matatu ya mateso katika Injili ya Marko: kwanza, kufikiri kulingana na Mungu; pili, kushinda kila aina ya kufungwa na tatu, kukuza unyenyekevu. Baba Mtakatifu Fransisko akianza kudadavua ya kwanza kuhusu kufikiri kulingana na Mungu alisema, baada ya tangazo la kwanza la mateso, mwinjiri anatuambia kwamba Petro alimkemea Yesu. Yeye mwenyewe ambaye alipaswa kuwa kielelezo na kuwasaidia wanafunzi wengine kuwa kikamilifu katika utumishi wa kazi ya mwalimu, alipinga mipango ya Mungu huku akikataa mateso na kifo chake, naye Yesu alimwambia, wewe ufikirie sawasawa na Mungu bali kulingana na wanadamu. Papa amesema, hapa kuna badiliko kuu la kwanza la ndani ambalo tunaombwa kwetu kuhama kutoka katika wazo la mwanadamu pekee hadi mawazo ya Mungu. Katika kanisa, kabla ya kufanya kila uamuzi, kabla ya kuanza kila programu, kila utume tunapaswa kujiuliza kila wakati, Mungu anataka nini kutoka kwangu? Mungu anataka nini kutoka kwetu? Katika wakati huu na katika hali hii, je, kile ninachofikilia, kile ambacho sisi kama kikundi tunachofikilia, kweli ni mawazo ya Mungu? Tukumbuke kuwa mhusika mkuu wa njia ya sinodi ni Roho Mtakatifu, sio sisi, kwani yeye pekee ndiye anayetufundisha kusikiliza sauti ya Mungu kibinafsi na pia kama kanisa. Mungu daima ni mkubwa kuliko mawazo yetu. Yeye ni mkuu kuliko mawazo makuu, mitindo ya kikanisa ya wakati huu, hata karama ya kikundi au harakati zetu. Kwa hiyo tusichukuliwe kuwa sisi ni katika umoja na Mungu. Hapana, badala yake kila mara tujaribu kujiinua ili kubadili mawazo kulingana na Mungu na si kulingana na wanadamu. Hii ni changamoto kubwa ya kwanza: kufikiri kama Mungu. Papa Francisco amerudia kusema tufikirie sehemu ya Injili wakati Bwana alitangaza mateso na Petro anapinga. Je, alimjibu nini Bwana? wewe hauko pamoja na Mungu, wewe ufikirii kwa mjibu wa Mungu. Baada ya kudadavua la kwanza, Papa Francisco ameingia la pili, kushinda kila kufungwa. Baada ya tangazo la pili la mateso, Yohane anapinga mtu ambaye alitoa pepo kwa jina la Yesu lakini hakuwa anatoka katika kundi la wanafunzi, na akasema tulitaka kumzuia kwa sababu akutufuata. Yesu akubaliani na mtazamo wake, na alimwambia yeyote asiye kinyume chetu yuko upande wetu. Kisha aliwaalika mitume wote kujichunga wenyewe badala yake, ili isiwe tukio la kashfa kwa wengine. Papa kwa njia hiyo ametoa onyo, tafadhali kuwa waangalifu na majaribu ya mduara uliofungwa. Wale kumi na wawili walikuwa wamechaguliwa kuwa msingi wa watu wapya wa Mungu walio wazi kwa mataifa yote ya dunia, lakini mitume hawakufahamu upeo huu mkuu. Walijikunja na wakaonekana kutaka kutetea zawadi walizopokea kutoka kwa Bwana za kuponya wagonjwa, kutoa pepo kutangaza ufalme, kana kwamba ni mapendeleo. Na hii ni changamoto kwetu pia, kutokwenda zaidi ya kile cha mduara wetu, na unafikiri kushawishika kwamba tunachofanya ni kitu kizuri kwa kila mtu, kutetea labda bila kutambua nafasi, haki na heshima ya kikundi au kuruhusu uzuiriwe na hofu ya kupoteza hisia yako ya kuwa mali na utambulisho wako, kwa sababu ya ukweli wa kufungua watu wengine na njia nyingine za kufikilia, bila kutambua utofauti kama fursa na sio tishio. Hivyo ndivyo vizio ambavyo sote tunahatarisha kubaki wafungwa, Papa Francisco amesisitiza. Aidha ametoa onyo tena kuwa makini na kujitenga na makundi binafsi, tasawufi binafsi kwamba ni uharisia wa kusaidia kutembea na watu wa Mungu, lakini si marupurupu, kwa sababu kuna hatari ya kuishia kufungwa katika nyua hizi. Sinodi kwa hiyo inatutaka badala ya kutazama ng'ambo ya uwa kwa ukuu wa nafsi tuone uwepo wa Mungu na matendo yake hata kwa watu tusiowajua kwa mbinu mpya za kichungaji katika maeneo ya utume ambayo hatukuwahi kushiriki hapo awali anatuomba tujiachie tupigwe, hata tuumizwe na sauti uzoefu na mateso ya wengine, ya ndugu zetu katika imani na watu wote walio karibu nasi, yaani kufungua moyo kuwa wazi. Hatimaye Baba Mtakatifu Francisco ameelezea jambo la tatu la kukuza unyenyekevu. Kwa hiyo amesema, baada ya tangazo la tatu la mateso, Yakobo na Yohane waliomba nafasi ya heshima karibu na Yesu, ambaye badala yake alijibu kwa kuwaalika kila mtu kuzingatia ukuu wa kweli: Sio kutumikiwa, lakini kutumikia, kuwa mtumishi wa wote, kwa sababu yeye mwenyewe alikuja kufanya hivyo, papa Francisko amesistiza. Tunatambua hapo kwamba uongofu wa kiroho lazima uanzie na unyenyekevu ambao ni mlango wa kuingia fadhila zote. Katika hilo, papa ameeleza masikitiko yake kuwa huwa anasikitika anapokutana na Wakristo wanaojidai kwamba kwa sababu mimi ni kuhani kutoka hapa au kwa sababu mimi ni mlei kutoka huko, na kwa sababu ninatoka kwenye taasisi hii, hili ni jambo baya. Kwa hiyo unyenyekevu ni mlango na ni mwanzo, na hii pia inatusukuma kujiuliza: je, ninatafuta nini hasa katika mahusiano na ndugu zangu katika imani? Kwa nini ninatekeleza mipango fulani katika kanisa? Na ikiwa tutatambua kwamba kwa namna fulani kiburi kidogo au majivuno yameingia ndani yetu, basi tunaomba neema ya kurudi kwenye uongofu, kwenye unyenyekevu. Ni wanyenyekevu tu kiukweli hutimiza mambo makuu katika kanisa, kwa sababu wale walio wanyenyekevu wana misingi imara iliyojengwa juu ya upendo wa Mungu ambao haushindwi kamwe, na kwa hiyo hatutafuti kutambuliwa kwingine. Na hatua hii ya uongofu wa kiroho pia ni ya msingi kwa ajili ya ujenzi wa kanisa la kisinodi. Mtu mnyenyekevu tu ndiye anayethamini wengine na anakaribisha mchango wao, ushauri wao, utajiri wa ndani bila kuleta umimi, bali ya sisi na ya jumuiya. Vilevile katika hilo, Papa Francisco ameongeza kusema, ninaumia tunapokutana na Wakristo, ambapo amezungumza kwa lugha ya Kihispania na kusema, yaani mimi pamoja nami, kwa ajili yangu, daima kwa ajili yangu. Wakristo hawa wako katikati? Hapana, ameuliza inasikitisha sana. Ni mtu mnyenyekevu anayetetea ushirika katika kanisa, akiepuka migawanyiko kushinda mivutano. Anajua jinsi ya kuweka kando mipango yake mwenyewe ili kuchangia miradi ya pamoja, na hii ni kwa sababu anapata furaha katika kutumikia na sio kufadhaika au kuwa na kinyongo. Kuishi sinodi katika kila ngazi ni kweli haiwezekani bila unyenyekevu. Kadhalika, Baba Mtakatifu Francisko akiendelea pia amesema: na ninataka kusema kwa mara nyingine tena kusisitiza jukumu la harakati za kikanisa katika hili. Harakati za kikanisa ni kwa ajili ya huduma, si kwa ajili yetu wenyewe. Inasikitisha unapohisi kwamba mimi ni wa hii, ya nyingine, kana kwamba ni kitu bora zaidi. Harakati za kikanisa zinapaswa kutumikia kanisa, sio ujumbe wenyewe, bali kiini cha kikanisa. Mimi ni kwa ajili ya kuwahudumia kwa njia hiyo. Baba Mtakatifu Francisco amewatakia kwamba mawazo haya yawe ya manufaa kwao katika safari yao, katika vyama na harakati zao, katika mahusiano yao na wachungaji na kwa uhalisia wote wa kikanisa, na ni matumaini yake kwamba mkutano huo na nyakati nyingine zinazofanana na hizo zitawasaidia kuboresha karama zao kutoka katika mtazamo wa kikanisa. Ni Andrew Zola, Vatican News. <muchas> ndogo msikilizaji wa redio Vatikano usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojiri katika mkutano waku, wa viongozi wakuu wa kundi la nchi saba zilizoendelea zaidi kiviwanda duniani maarufu kama G7 huko Puglia, kusini mwa Italia. Kwa niaba ya Angella Rwezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni Kisepa, kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.