Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ametangaza kwamba mwenye heri Pierre Giorgio Frasati mwamini mlei utawa watatu wa mtakatifu Dominiko pamoja na mwenye heri Karo Akutis mwamini mlei waandikwe kwenye kitabu cha orodha ya watakatifu Dominika tarehe saba Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Baba Mtakatifu Leo wa 14, katika ujumbe ulioandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, anasema kwamba amesikitishwa sana na taarifa ya ajali ya ndege iliyotokea Alhamisi tarehe 12 Juni 2025 huko India na kusababisha watu zaidi ya 230 kupoteza maisha. Anapenda kutuma salamu zake za rambirambi kwa familia ya ndugu jamaa na wote walioguswa na kutikiswa na msiba huu mkubwa. Padri Pasco Ihondo atakushirikisha tafakari ya neno la Mungu, sherehe ya fumbo la Utatu Mtakatifu. Kwa niaba ya Angela Rezaula na Sara Peraji mimi ni Padri Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne Jumaa, tarehe kumi na tatu Juni elfu mbili na ishirini na tano ameongoza masifu kabla ya dhuhuri kwa baraza la makardinali, kwa ajili ya kuwapigia kura wenye heri wanaotarajiwa kutangazwa kuwa ni watakatifu. Kati yao ni askofu mkuu Inyasio Moloyani shahidi, Peter Toroti shahidi mwamini mlei na katekista Sisa Vincesa Maria Polloni, mwanzilishi wa shirika la masisa wa huruma wa Verona, yaani Misericordia; Sisa Maria Del Monte Rendimenti Martinez, mwasisi wa shirika la watawa wa hudumu wa Yesu; Sisa Maria Tronkati, mtao wa shirika la masisa wa Salesiani wa Mtakatifu Yohane Bosco, pamoja na Jose Gregorio Hernandesi, mwamini mlei Pierre Giorgio Frassati, mwamini mlei utawa watatu wa mtakatifu Dominiko, na hatimaye ni Bartolo Longo, mwamini mlei Baba Mtakatifu Leo wa 14 ametangaza kwamba mwenye heri Pier Georgio Frasati, mwamini mlei utawa watatu wa mtakatifu Dominiko pamoja na mwenye heri Carlo Acutis, mwamini mlei, waandikwa kwenye kitabu cha orodha wa watakatifu Dominika tarehe saba Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Mwenye heri wengine askofu mkuu Inyasio Maloyani, Peter Toroti, Sister Vinchesa Maria Poloni, Sista Maria del Monte Calmelo, ose Gregorio Hernandez pamoja na Bartolo Longo mwamini mnei waandikwa kwenye kitabu cha orodha wa watakatifu wa kanisa Dominika tarehe 19 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ndege ya shirika la ndege la India iliyokuwa na abiria 332 na wafanyakazi 12 iliyokuwa ikielekea kwenye uwanja wa ndege wa London Gatwick nchini Uingereza siku ya Alhamisi, tarehe 12 Juni 2025 ilianguka katika eneo la makazi ya watu huko mega ni nagali, dakika chache baada ya kuanza safari kutoka uwanja wa ndege wa hamedabadi magharibi mwa India. Ni katika muktadha wa masikitiko haya makubwa, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, katika ujumbe ulioandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, anasema kwamba amesikitishwa sana na taarifa ya ajali hii ya ndege, na anapenda kutuma salamu zake za rambirambi kwa familia, ndugu, jamaa na wote walioguswa na kutikiswa na msiba huu kubwa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ametumia fursa hii kuwahakikishia uwepo wake wa karibu kwa njia ya sala na sadaka yake. Anapenda kuwatia shime wale wote waliojihusisha na zoezi la uokoaji. Mwishoni, anapenda kuziweka roho za marehemu wote katika huruma ya Mungu ili wapumzike kwenye usingizi wa amani. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne, Jumatano tarehe 11 Juni elfu mbili na ishirini na tano, majira ya jioni alifanya mazungumzo kwa njia ya simu na Rais Pedro Sanchez Castelloni wa Hispania, na ametumia fursa hii kumshukuru Mfalme Filipo na Malkia Leticia waliohudhuria kwenye ibada ya misa takatifu mwanzo wa huduma yake kwa kanisa kama halifa wa Mtakatifu Petro Dominika tarehe 18 Mei mwaka 2025. Katika mazungumzo yao kwa njia ya simu wamejikita katika mada zenye mvuto na mashiko kwa pande zote mbili, hususani wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji sehemu mbalimbali za dunia, umuhimu wa ujenzi wa madaraja ya kuwakutanisha watu ili kujenga dunia katika misingi ya haki, amani, upendo na maridhiano, ili kulinda utu, heshima na haki msingi za binadamu. Baba Mtakatifu Leo wa 14 pamoja na rais wa Hispania wamezungumzia kuhusu mkutano wa nne wa kimataifa wa ufadhili wa maendeleo fungamani ya binadamu utakaofanyika huko nchini Hispania kuanzia tarehe thelathini Juni hadi tarehe 3 Julai elfu mbili na ishirini na tano. Mkutano huo ni wakati muhimu wa kushughulikia changamoto za haraka za ufadhili na kusaidia kufikiwa kwa malengo ya maendeleo endelevu. Mkutano wa nne kima wa kimataifa wa ufadhili wa maendeleo mfungamano ya binadamu unalenga pamoja na mambo mengine kufungua mtaji zaidi, kurekebisha usanifu wa fedha kimataifa, kuimarisha ushirikiano na mafungamano ya kimataifa, hasa kwa nchi zinazoendelea duniani. Rais Pedro Sanchez wa Hispania ametumia fursa hii kumwalika Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne kutembelea nchini Hispania. Nafsi zote tatu zilikuwako tangu milele yote na hata milele. Nafsi tatu, Mungu mmoja, ana mwanzo wala mwisho. Utatu Mtakatifu ni Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika tafakari ya neno la Mungu katika sherehe ya Utatu Mtakatifu, fumbo kuu la imani yetu, kwa kuwa katika Mungu mmoja kuna nafsi tatu: Mungu Baba, Mungu Mwana na Mungu Roho Mtakatifu, zote zikiwa sawa katika uasili wao. Utatu Mtakatifu ni moyo na kiini cha imani yetu ya Kikristo, ni fumbo wa asili la imani na maisha ya Kikristo. Kwa utatu mtakatifu tunafunuliwa upendo, wema, ukuu, mamlaka na huruma ya mwenyezi Mungu. Ni katika utatu mtakatifu ndimo tunamopata ufupisho wa masimulizi ya asili yetu tangu kuumbwa kwa ulimwengu hata ukombozi kwa njia ya Kristo Yesu, nafsi ya pili ya fumbo la utatu mtakatifu. Ndimo zinamolala sala zetu na matumaini yetu kufikia utimilifu wa upendo kwa kuganga na yule aliye asili ya upendo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hili ni adhimisho la fumbo la imani na imani tu yaelewa. Ni katika muktadha huu mama kanisa katika sala ya mwanzo anasali hivi hivi: E, Mungu Baba, uliwafumbulia watu fumbo lako la ajabu, hapo ulipompeleka neno wako na Roho Mtakatifu ulimwenguni, utujalie kutambua utukufu wa Utatu Mtakatifu wa milele katika kuungama imani yetu ya kweli na kuabudu umoja wa Mungu katika enzi ya fahari yake. Kufahamu na kuelewa Utatu Mtakatifu ni kuzingatia na kuzitafakari kazi zake katika maisha yetu, kwa kudhihirisha huruma yake kama wimbo wa mwanzo unavyosema, asifiwe Mungu Baba na Mwana na Roho Mtakatifu kwa sababu ametufanyia huruma yake. Somo la kwanza ni kutoka katika kitabu cha Mithali. Sehemu hii ya somo hili inatukumbusha kipindi wa Israeli wakiwa utumwani Babeli, nalo linazungumzia juu ya hekima iliyokuwako kama nafsi aliyekuwako pamoja na Mwenyezi Mungu kabla ya kuumbwa chochote. Hekima hii ni Kristo Yesu, nafsi ya pili ya fumbo la Utatu Mtakatifu. Kumbe tunaona kwamba katika Agano la Kale ukweli juu ya siri ya fumbo la Utatu Mtakatifu ilianza kujidhihirisha. Somo la pili ni kutoka katika waraka wa Mtume Paulo kwa Warumi. Somo hili linatufundisha kwamba kwa imani tunashiriki uzima wa fumbo la Utatu Mtakatifu. Mungu Baba ndiye aliyetufanya tuwe wenye haki na watakatifu kwa njia mwanaye Kristo Yesu. Tena pendo la Baba na Mwana limemiminwa mioyoni mwetu kwa njia ya Roho Mtakatifu. Na Injili ni kama ilivyoandikwa na Yohane. Sehemu hii ya Injili inatufundisha kwamba Kristo Yesu alipotumwa na Mungu Baba Alikuwa na mengi ya kuwaambia wanafunzi wake kabla ya kifo chake, lakini kwa kuwa uwezo wa mwanadamu una mipaka na hivyo wasingeweza kustahimili makuu haya ya Mwenyezi Mungu, aliwaahidi kumpeleka Roho Mtakatifu atakayewakumbusha mafundisho yake na kuwaangazia ili wayafahamu kikamilifu. Kumbe hivi ndivyo Utatu Mtakatifu ulivyojifunua na kujidhihirisha kwetu katika matendo haya makuu ya Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Utatu Mtakatifu ni fumbo la imani, na kuelewa muungano na umoja uliopo katika nafsi hizi tatu katika Mungu mmoja kwa akili za kibinadamu ni jambo lisilowezekana, kwani fumbo hili lapita uwezo wa ufahamu wetu. Ni Mungu peke yake ndiye anayetuwezesha kulifahamu kwa njia ya ufunuo wake mwenyewe. Mtakatifu Augustino wa askofu na mwalimu wa Kanisa alipojaribu kwa akili yake kupembua siri hii kuu Mungu mwenyewe alimuweka wazi kupitia malaika katika mfano wa mtoto mdogo na kumwambia wazi kwamba akili ya mwanadamu ni ndogo kiasi kwamba haiwezi lolote. Ndiyo maana anatufundisha akisema, inatupasa kusadiki kwa sababu Mwenyezi Mungu ametufunulia. Lakini mafumbo kama haya katika imani yetu ni kama mifupa katika nyama. Kama tusivyoitupilia mbali mifupa pamoja na nyama iliyo juu yake, bali tunakwangua nyama yote na kuachana na mifupa, na haya mafumbo hatuwezi kuyakimbia moja kwa moja. Tutafanya tuwezalo, ili kuelewa kinachoweza kueleweka pale tutakapokwama na kushindwa, hatuna budi kupiga magoti na kusadiki. Naye Tomaso wa Akwino ameshauri kwamba pale tutakapokwama na kushindwa, hatuna budi kupiga magoti na kusadiki. Naye Tomaso wa Akwina anashauri kwamba Ukikutana na lolote ambalo hulielewi ama katika Biblia au katika mafundisho ya kanisa, usiseme mambo haya hayaeleweki au yamekosewa, bali useme akili zangu ni ndogo kuelewa ukweli huu. Fanya juhudi kuuelewa utakavyoweza. Yatakayokushinda, inamisha kichwa mpaka chini na kusema pamoja na Mtakatifu Hipoliti kwamba, na sadiki kwa kuwa sina uwezo wa kueleza, yaani na sadiki kwa kuwa ni upuuzi yeye huyu mtakatifu Toma wa Akwino aliyejaliwa uwelewa mkubwa na wa hali ajua ya juu wa mambo yamhusuyo Mwenyezi Mungu. Katika wimbo tunaoimba wakati wa kuabudu Ekaristi Takatifu anasema: waficha umungu msalabani na ubinadamu altareni, mafahamu yangu ya danganya yanapokuona, nami na sadiki bila haya. Mtume Paulo naye anasema: basi sisi twawafundisha si kwa maneno tuliyofundishwa na hekima ya binadamu bali kwa maneno tuliyofundishwa na Roho tukifahamu mambo ya kiroho kwa walio na huyo Roho. Mtu wa kidunia hapokei mambo ya Roho wa Mungu. Kwake mtu huyo mambo hayo ni upumbavu mtupu, yanapita akili yake, maana yanaweza tu kutambuliwa kwa msaada wa Roho Mtakatifu. Maandiko Matakatifu yanasema nani, awezaye kuifahamu akili ya Bwana? Lakini sisi tunayo akili ya Kristo. Mama Kanisa nafuata Maandiko Matakatifu ambayo kwayo Mwenyezi Mungu mwenyewe amejifunua kwetu sisi binadamu. Katika kitabu cha Mwanzo tunasoma, hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi, nayo nchi ilikuwa ukiwa tena utupu, na giza lilikuwa juu ya uso wa vilindi vya maji Roho wa Mungu akatulia juu ya uso wa maji. Hili ni dokezo la udhihirisho wa uwepo wa Roho Mtakatifu tangu mwanzo. Katika kitabu cha Methali tunamtaja hekima, neno wa Mungu ambaye ni Kristo, akisema kabla ya Mungu hajaumba dunia na mashamba yake, nilikuwa pamoja naye kama fundi stadi. Na katika kitabu cha Mwanzo tunasoma Mungu akasema, na tumfanye mtu kwa sura na mfano wetu. Mungu akasema, yaani mmoja anasema kwa sura na mfano wetu, katika wingi. Hii ni tayari inatuonesha kwamba Mungu ni mmoja katika nafsi zaidi ya moja. Ndio maana Kumbukumbu la Torati linawakumbusha Waisraeli likisema, sikiliza ya Israeli, Bwana Mungu wetu, Bwana ndiye mmoja. Katika Injili kama ilivyoandikwa na Yohane, Yesu anasema, mkinipenda mtazishika amri zangu, nami nitamwomba Baba naye atawapa msaidizi mwingine, ndiye Roho wa kweli. Pale Filipo walipomuuliza tuoneshe Baba ya tutosha, Kristo Yesu alijibu akawaambia, kama ilivyoandikwa katika Injili ya Yohane akisema Filipo, aliyeniona mimi amemwona Baba. Mimi ni ndani ya Baba na Baba yu ndani yangu. Jibu hili ni gumu kuelewa kwa akili ya binadamu, imani tu yaweza kuelewa. Naye Mtume Paulo anapowasalimu wa Kristo katika salamu tangulizi za barua zake haachi kusema Neema ya bwana wetu Yesu Kristu, na upendo wa Mungu Baba, na ushirika wa Roho Mtakatifu viwe na nyinyi nyote. Katika Injili kama ilivyoandikwa na Matayo sura 28 mstari wa 19 Yesu anaagiza watu wa mataifa yote wabatizwe kwa jina la utatu mtakatifu, yani Mungu Baba, Mungu Mwana na Mungu Roho Mtakatifu. mtakatifu, mtakatifu, mtakatifu, mtakatifu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mtakatifu Augustino anasema Roho Mtakatifu anatoka kwa Baba kama chanzo cha kwanza, na ni paji la milele analolitoa Baba kwa Mwana. Anatoka katika umoja wa Baba na Mwana, kupelekwa kwa Roho Mtakatifu ambaye Baba anamtuma kwa jina la Mwana na ambaye Mwana anamtuma toka kwa Baba. Kunafafanua kwamba yeye pamoja nao ni Mungu huyo huyo huyo mmoja katika nafsi tatu. Ni kwa upendo wa Mungu dunia na vyote vilivyomo vinavyoonekana na visivyoonekana vilifanyika. Ni kwa upendo wa Mwenyezi Mungu taifa la Israeli liliandaliwa kwa ajili ya wokovu wa mwanadamu. Ni kwa upendo wa Mungu Baba Kristu alijinyenyekeza akawa mtii mpaka mauti na hata mauti ya msalaba. Na ni kwa upendo wa Mwenyezi Mungu kanisa liliimarishwa na kuendelea kukua kutokana na ujio wa Roho Mtakatifu aliyetoka kwa Baba na Mwana siku ya Pentekoste. Na huo ni uthibitisho wa kibiblia wa ufunuo wa fumbo la Utatu Mtakatifu, kwa sababu aliyetufunulia ni Mungu mwenyewe, nasi hatuna budi kuamini na kusadiki kwamba huu ni ukweli mtupu. Ufuno huu wa fumbo la Utatu Mtakatifu unatuonyesha kuwa Baba ni muumbaji, Mungu Mwana ni mkombozi, na Mungu Roho Mtakatifu ni mfariji. Lakini katika yote haya hawakuachana. Katika uumbaji Mwenyezi Mungu alikuwepo na Mwana alishiriki hapo mwanzo kulikuwa neno, naye neno alikuwa kwa Mungu, naye neno alikuwa Mungu. Huyo mwanzo alikuwako kwa Mungu. Vyote vilifanyika kwa huyo, wala wa pasipo yeye hakikufanyika chochote kilichofanyika. Katika ukombozi Mungu Baba alikuwepo, Kristo Yesu akasema, wakati unakuja tena, umefika ambapo ninyi nyote mtatawanyika, kila mtu kwake, nami nitaachwa peke yangu lakini mimi siko peke yangu, maana baba yangu yu pamoja nami. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika maisha yetu ya kila siku tunakiri na kuutangaza Utatu Mtakatifu kila mara katika sala zetu. Tunaanza na kuhitimisha kwa ishara ya msalaba, huku tukitamka waziwazi maneno: kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu. Katika hii sala rahisi tunakiri kile tunachokiamini kwa kirefu katika kanuni ya imani katika sehemu kuu tatu tukianza kwa kusema na sadiki kwa Mungu Baba Mwenyezi, muumba mbingu na dunia. Na sadiki kwa Kristo Yesu, mwana wa pekee wa Mungu, ameshuka toka mbinguni kwa ajili yetu sisi wanadamu na kwa ajili ya wokovu wetu. Na sadiki kwa Roho Mtakatifu, Bwana mleta uzima tunapaswa kufanya kazi na nyakati mbalimbali mbali katika maisha yetu ya kila siku. Ni kwa njia hii tunatangaza waziwazi wazi msingi wa imani yetu. Tunaposherehekea fumbo la utatu mtakatifu, tuombee umoja katika familia, kanisa la nyumbani. Ndio maana katekisi mnatufundisha hivi: familia ya Kikristo ni umoja wa watu, ishara na mfano wa umoja wa Baba na Mwana na Roho Mtakatifu. Tuombee umoja katika kanisa kama Kristo Yesu alivyotuombea, na waombea wawe kitu kimoja, kusudi ulimwengu upate kuamini kwamba wewe ulinituma. Basi ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, tuzingatie wosia wa Mtakatifu Paulo: hatimaye ndugu, kwa herini, mtimilike, mfarijike nieni mamoja, mkae katika amani, na Mungu wa upendo na amani atakuwa pamoja nanyi katika Utatu Mtakatifu. Salimianeni kwa buso takatifu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kwa niaba ya Padri Pasco Yohondo aliyeandaa tafakari hii kutoka studio za Redio Vatikani, kamakawa ni mtoto wa mkulima, Padri Richardi Mjigwa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga kujunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha katekesi ya maadhimisho ya jubilei ya mwaka 2025 ya Ukristo. Kwa niaba ya Angela Rezaula, Sara Peraji pamoja na Padi Pasco Yohondo, mimi ni Padi Richodi Mjigwa nikisema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.