Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia kutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba wa Mtakatifu Leo wa kumi na nne ameadhimisha Dominika ya Utume wa Bahari tarehe 13 Julai 2025 kwenye parokia ya kipapa ya San Tomaso da Villanova iliyoko ikulu ndogo ya Kastel Gandolfo nje kidogo ya mji wa Roma. Maadhimisho haya yamenogeshwa na kauli mbiu, mahujaji wa matumaini, madaraja ya kuwakutanisha nchi, maadui manabii wa amani. Kwa hakika bahari ni kiungo muhimu sana kwa jumuiya ya kimataifa, changamoto na mwaliko wa kuwa na mwelekeo mpana zaidi kwa kudumisha amani badala ya kuendekeza migogoro, mipasuko na vita mara baada ya ibada ya misa takatifu, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewaongoza waamini na watu wenye mapenzi mema kutafakari na hatimaye kusali sala Malaika wa Bwana kwenye uwanja wa Piazza Della Liberta ulioko ikulu ndogo ya Kasteli Gandolfo. Itakumbukwa kwamba Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne tangu dominika tarehe sita Julai elfu mbili na ishirini na tano anapata mapumziko mafupi kwenye ikulu ndogo ya Kasteli Gandolfo huko Albano. Injili ya msamaria mwema ni mutasari wa amri kuu ya upendo na moja 7 muhimu sana ya mafundisho ya Kristo Yesu kwa waja wake. Kwa niaba ya Sara Pelaji, mimi ni Padri Richadi Mjigwa, ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu anaye mwaja mwenake mwenye jeraiaj Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hayati Baba Mtakatifu Francisco, katika waraka wake wakitumia Misericordia et Misera nasema yaani, huruma na amani, anasema huruma ni kielelezo makini cha upendo wa Mungu unaosamehe, unaongoa, unaopyaisha na kubadili mwelekeo wa maisha. Ni kielelezo cha ufunuo wa fumbo la Mungu ambalo ni huruma ya milele inayowakumbatia na kuambata watu wote pasi na ubaguzi, kiasi cha kuakirimia maisha mapya, chemchemi ya furaha na matumaini mapya yanayovunjilia bali ubaguzi, ubinafsi na choyo, ili kutenda wema, kufikiri vyema na kuondoa huzuni moyoni. Huruma ya Mungu inajidhihirisha kwa namna pekee katika maadhimisho ya sakramenti ya uponyaji, yaani sakramenti ya upatanisho na mpako wa wagonjwa. Sakramenti ya upatanisho inawaonjesha waamini huruma, upendo na msamaha wa dhambi, mwaliko wa toba na uongofu wa ndani, ili kumwilisha upendo wa Mungu katika maisha, tayari kuwaonjesha majirani muuruma na upendo huo, kama ilivyokuwa kwa mfano wa Msamaria mwema maarufu kama injili ya Msamaria Mwema. Naye akitaka kujidai haki alimuuliza Kristo Yesu, na jirani yangu ni nani? Yesu akajibu akasema, mtu mmoja alishuka toka Yerusalemu kwenda Yeriko, akaangukia kati ya wanyang'anyi, wakamvua nguo akamtia jeraha, wakaenda zao wakimwacha karibu ya kufa. Kwa nasibu kuhani mmoja alishuka kwa njia ile, na alipomwona alipita kando, na mlawi vivyo hivyo, alipofika pale akamwona akapita kando. Lakini msamaria mmoja katika kusafiri kwake alifika hapo alipo, na alipomwona alimhurumia, akakaribia, akamfunga jeraha zake akizitia mafuta na divai, akampandisha juu ya mnyama wake, akampeleka mpaka nyumba ya wageni Akamtunza. Hata siku ya pili akatoa dinari mbili akampa mwenye nyumba ya wageni akisema, mtunze huyo na chochote utakachogharimiwa zaidi, mimi nitakaporudi nitakulipa. Waonaje, waunaje wewe, katika hao watatu ni yupi aliyekuwa jirani yake yule aliyeangukia kati ya wanyang'anyi? Akasema, ni huyo aliyemwonea huruma. Yesu akamwambia, enenda zako nawe ukafanye vivo Hivyo, huu ni mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu kwa kuwa na mwelekeo mpya wa maisha mintarafu Injili ya huruma na upendo kwa jirani, ili hatimaye waweze kurithi uzima wa milele. Kristo Yesu katika Injili hii ya Msamaria Mwema anatoa mfano wa njia ya maisha kadiri ya Msamaria mwema wa yule mtu aliyeangukia mikononi mwa wanyang'anyi waliomtenda vibaya na kumwacha karibu ya kufa. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ameadhimisha Dominika ya Utume wa Bahari tarehe 13 Julai 2025 kwenye parokia ya kipapa ya San Tomaso da Villanova iliyoko ikulu ndogo ya Casteli Gandolfu nje kidogo ya mji wa Roma. Maadhimisho haya yamenogeshwa na kauli mbiu, mahujaji wa matumaini, madaraja ya kuwakutanisha nchi maadui, manabii wa amani. Kwa hakika, bahari ni kiungo muhimu sana kwa jumuiya ya kimataifa, changamoto na mwaliko wa kuwa na mwelekeo mpana zaidi kwa kudumisha amani badala ya kuendekeza migogoro mipasuko na vita. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa 14 kwa moyo wa mkunjufu ulio sheheni furaha amewakaribisha watu wote wa Mungu katika maadhimisho ya fumbo la Ekaristi Takatifu, na katika mahubiri yake amejikita katika huruma kama inavyosimuliwa kwenye Injili ya Msamaria Mwema. Hili ni simulizi linalotoa changamoto kwa kutilia shaka maisha ya waamini na hivyo kutikisa utulivu wa dhamiri inayosinzia au iliyokengeushwa. Ni simulizi inayopinga hatari ya imani tulivu inayokita mizizi yake kwa utunzaji wa nje wa sheria, lakini isiyoweza kuhisi kwa moyo uleule ule wa huruma ya Mungu, ambayo kimsingi ndicho kiini cha mfano wa Msamaria mwema unaofafanuliwa kupitia matendo yake ya huruma na upendo kwa hakika, wakiwa wamekabiliana na mtu aliyejeruhiwa aliyelala kando ya barabara baada ya kuangukia mikononi mwa wanyang'anyi, kuhani na Mlawi wakamuona na wakapita kwenda zao, lakini Msamaria mwema akamwona na kumhurumia. Kuna uwezekano wa kutazama bila ya kuona, yaani bila kuruhusu wao wenyewe waguswe, bila kupingana na hali hiyo. Namna ya pili ni kuona kwa macho ya moyo, kwa kutazama kwa undani zaidi, kwa huruma inayowawezesha kuingia katika hali ya wengine, na hatimaye kuguswa, kushiriki kutoka katika undani wake ili kuona na kuwasonga kuitikisa na kuhoji kuhusu maisha yao. Mtazamo wa kwanza ambao mfano huo unatafuta kuzungumza na binadamu juu yake ni ule ambao Mwenyezi Mungu alikuwa nao kwa ajili ya binadamu, ili binadamu ajifunze kuwa na macho yake yale yale, yaliyojaa upendo na huruma kwa ajili ya jirani zake. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anakaza kusema, Msamaria Mwema kwa hakika kwanza kabisa ni mfano wa Kristo Yesu, mwana wa Baba wa milele ambaye ametumwa na Baba yake wa mbinguni katika historia kwa usahihi, kwa sababu aliwatazama wanadamu bila kupita, kwa macho moyo na kina cha hisia na huruma kama vile mtu katika Injili aliyeshuka kutoka Yerusalemu kwenda Yeriko, binadamu ulishuka katika shimo la mauti, na hata leo waamini wanaitwa na kutumwa kupambana na giza la maovu mateso, umaskini. Waamini lazima wapambane na nguvu za giza la uovu, na mateso, umaskini na utamaduni wa kifo. Mwenyezi Mungu alimtazama mwanadamu kwa huruma, akataka kuifanya njia yake ifanane na njia yake mwenyewe, aliyeshuka kati ya waja wake, na katika Kristo Yesu, msamaria mwema alikuja kuponya majeraha ya binadamu, akimimina juu yao mafuta ya upendo na huruma yake Hayati Baba Mtakatifu Francisco amewakumbusha waamini mara nyingi kwamba Mungu ni huruma, ambayo imethibitika kwamba Kristo Yesu ni ufunuo wa huruma ya Mungu, ndiye yule msamaria mwema aliyekuja kukutana na marafiki wa Kristo Yesu, anasema Mtakatifu Agustino, alitaka kujiita jirani yetu. Hakika Bwana Yesu Kristo anatufanya tuelewe kwamba ni yeye mwenyewe ambaye alimsaidia yule aliyekuwa nusu mfu ambaye alikuwa amelala kando ya barabara akiteswa na kuachwa na wanyang'anyi. Mfano wa msamaria mwema unatoa changamoto kwa waamini wote kwa sababu Kristo Yesu ni ufunuo wa Mungu mwenye huruma. Kumbe kumwamini na kumfuasa Kristo Yesu kama wanafunzi wake kuna maanisha kujiruhusu wao wenyewe kubadilishwa, ili waweze pia kushiriki hisia zake: moyo ambao unaosukuma mtazamo, unaona na usiopita, mikono miwili inayosaidia na kutuliza majeraha, mabega yenye nguvu ambayo hubeba wale wanaohitaji <tutu> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, somo la kwanza linawaongoza waamini kusikiliza maneno ya Musa kwamba kutia amri za Mungu maana yake ni kurejea mioyoni mwao wenyewe, ili hatimaye waweze kugundua kwamba hapo ndipo mahali ambapo Mwenyezi Mungu ameandika sheria ya upendo. Ikumbukwe kwamba kuponywa na kupendwa na Kristo Yesu, waamini wanakuwa ni ishara ya upendo na huruma ya Mungu ulimwenguni. Huu ni mwaliko wa kujikita katika mapinduzi ya upendo. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema, leo barabara hiyo inayoshuka kutoka Yerusalemu hadi Yeriko, jiji lililo chini ya usawa wa bahari, ndiyo barabara inayopitiwa na wale wote wanaozama katika uovu, mateso na umaskini. Ni njia ya watu wengi walioelemewa na magumu au waliojeruhiwa na hali ya maisha ni njia ya wale wote wanaoshuka hadi kufikia hatua ya kujipoteza na kugonga mwamba, na ni njia ya watu wengi sana ambao wamenyang'anywa, wameibiwa na kuporwa, waathirika wa mifumo dhalimu ya kisiasa na kiuchumi inayowatumbukiza watu katika umaskini, na vita inayowapokonya watu ndoto ya maisha yao. Katika hali na changamoto hii, waamini wanapaswa kufanya nini? Kuona na kusonga mbele kana kwamba hawajaona chochote kilichotokea, au wanaguswa kama yule msamaria mwema? Waamini wasitosheke kutekeleza dhamana na wajibu wao, bali wawafikirie majirani zao katika tofauti zao za kitaifa na kidini. Wawe kama msamaria mwema yule, mgeni na mzushi aliyebahatika kuwa jirani ya yule mtu aliangukia mikononi mwa wanyang'anyi. Kristo Yesu anawaomba wafuasi wake nao wafanye vile vile vile. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kuhusu Msamaria Mwema aliandika hayati Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita kwamba hakuulizwa jinsi ambavyo kazi zake za mshikamano zilivyoenea mbali na wala hata sifa gani ni muhimu kwa uzima wa milele kitu kingine kinachotokea ni kwamba moyo wake umevunjika na kupondeka. Changamoto na mwaliko wa kujifunza kuwa ni jirani wema kwa ajili ya kuwa ni vyombo na mashuhuda wa huruma na upendo kwa jirani. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuona mateso na mahangaiko ya jirani zao bila ya kupita, wawe na ujasiri wa kusimamisha mdio katika shughuli zao za maisha ili waweze hatimaye kuguswa na shida na mahitaji ya jirani zao, mambo msingi yanayoweza kumvunja mtu moyo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, jambo hili linajenga na kuimarisha ujirani mwema, linazalisha udugu wa kweli wa kibinadamu, unabomoa kuta za utengano, na hatimaye Injili ya huruma na upendo hufanya nafasi kuwa na nguvu zaidi kuliko uovu na kifo. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amehitimisha mahubiri yake kwa kualika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kumtazama Kristo Yesu Msamaria Mwema, na hivyo kuisikiliza sauti yake inayowataka kila mmoja wao kutenda kama alivyofanya yule msamaria mwema. Akasema ni huyo aliyemwonea huruma. Yesu akamwambia, nenda zako nao ukafanye vivo hivyo. Kabla ya baraka ya mwisho ya ibada ya misa takatifu Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ametoa zawadi ya kalisi na paterna, vifaa maalumu kwa ajili ya kuadhimishia ibada ya misa ya takatifu, vyombo vya umoja na ushirika, ili kukuza na kudumisha umoja na ushirika na Kristo Yesu. Nitume mimi Bwana nitangaze, nitume mimi Bwana nitangaze, neno lako. Maadhimisho ya mkutano mkuu wa mashirika ya kitawa na kazi za kitume ni kipindi maalum cha watawa kukutana katika sala, tafakari na mang'amuzi ya kina mintarafu amana na utajiri wa mashirika na wanashirika wenyewe. Ni wakati mwafaka kwa wanashirika kufanya upembuzi yakinifu kuhusu maisha na utumi wa maisha yao kwa kuangalia changamoto, matatizo na fursa zilizopo kama sehemu ya mchakato wa uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Huu ni wakati mwafaka wa kusoma alama za nyakati na kuangalia wapi Roho Mtakatifu anawataka kwenda. Baada ya mkutano huo, lengo kuu ni kuhakikisha kwamba watawa wanashiriki kikamilifu katika mchakato wa unjulishaji wa kina unaogusa maisha ya mtu mzima, yaani kiroho na kimwili, kwa ajili ya kujikita katika ujenzi wa udugu wa kibinadamu kama chemchemi ya furaha inayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu na kanisa lake tayari kujenga kanisa la kisinodi na kimisionari, Papa Leo wa 14 amekutana na watawa wa mashirika ya kitawa na kazi za kitume wanaoshiriki katika maadhimisho ya mikutano yao mikuu ya mashirika kwenye ikulu ndogo ya Castel Gandolfo, Jumamosi ya tarehe 12 Julai mwaka 2025 ambako anapumzika kwa likizo yake ya kipindi cha kiangazi. Ingawa mapapa kwa kawaida huwa na mikutano michache wakati wa likizo yao katika ikulu hiyo ndogo iliyopo kando ya ziwa kusini mashariki mwa Roma, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne aliwapokea washiriki wa mikutano mikuu ya mashirika yafuatayo: taasisi ya kipapa ya utume wa nchi za nje, walimu wa kidini wa Filipino, walimu wa kidini wa Venerini, mabinti wa kanisa, masista wa kisalazi wa moyo mtakatifu na masista wa Fransisco wa Mtakatifu Angela. Baba Mtakatifu Leo wa 14 alianza kwa kuwashukuru kwa kazi yao na uwepo wao wa uaminifu katika maeneo mengi duniani, akigusia waasisi wao waliokuwa watii kwa maongozi na matendo ya Roho Mtakatifu waliowaachia karama mbalimbali mbali kwa ajili ya ujenzi wa mwili wa Kristo, yaani kanisa Papa Leo wa kumi na nne alibainisha kuwa mashirika yao yanaakisi vipengele vinavyotegemeana na kukamilishana katika maisha na utume wao kwa watu wa Mungu, akitaja hasa kutoa nafsi zao kwa kuungana na sadaka ya Kristo Yesu, yaani utume wa uinjilishaji kwa watu wa mataifa, upendo wa kanisa ulioundwa na kurithishwa na malezi pamoja na elimu kwa vijana wa kizazi kipya. Vipengele hivi, alisema, ni njia mbalimbali zinazoendeshwa na uhalisia mmoja wa milele, yaani upendo wa Mungu kwa binadamu. Papa Leo wa kumi na nne Alitambua kuwa kila shirika limekuwa na mtazamo maalum wa kutafakari urithi waliorithi ili kupyaisha kwa kusoma alama za nyakati kwa njia ya sala na kusikiliza kwa dhati. Alinukuu maneno ya hayati Baba Mtakatifu Benedikto wa 16 aliyesema kwamba ni Roho Mtakatifu ambaye kupitia mchango ya wengi chini ya uongozi wa viongozi wa Kanisa husaidia jumuiya za Kikristo kutembea katika upendo kuelekea ukweli kamili. Katika muktadha huu, Papa Leo wa 14 alisisitiza umuhimu wa kufufua roho halisi ya kimisionari, kuiga moyo wa Kristo Yesu, kutegemea tumaini lao kwa Mwenyezi Mungu, kuendelea kuwasha moto wa Roho Mtakatifu mioyoni mwao, kukuza amani na kuhimiza uwajibikaji wa kichungaji katika makanisa mahalia. Jambo hilo litasaidia kuthamini amana na utajiri wa kuwa jumuiya, hasa kama watawa walio kwenye safari ile ile ya kumfuata Kristo Yesu kwa ukaribu zaidi. Jambo hili lifufue na kuimarisha ndani yetu sote ufahamu na furaha ya kuwa kanisa, alisema Papa Leo wa 14, huku akielezea matumaini yake kuwa jambo hili litawasaidia katika matumizi, katika vikao vyao mbalimbali vya chapta, kufikiri kwa ujasiri kama kufikia matarajio ya jumuiya zenu na kanisa kwa ujumla, zaidi ya matarajio yenu binafsi. Mintarafu mpango wa uokovu, Papa Leo wa 14 alieleza kuwa ni mpango ambao Mwenyezi Mungu anatamani kuwarudisha wanadamu wote kwake kama familia moja kubwa. Kama taa ndogo zisizozima, aliwahimiza kusaidia kuchochea mwangaza wa Kristo usiozimika kamwe kuenea duniani kote kabla ya kutoa baraka yake ya kitume. Papa Leo wa kumi na nne aliwaalika watawa hao kuungana naye kumwomba Mwenyezi Mungu kwa pamoja ili awafanye watii kwa sauti ya Roho wake Mtakatifu, ambaye hufundisha mambo yote, na ambaye bila msaada wake katika udhaifu wa binadamu hawajui hata namna kusali pasavyo. Hotuba hiyo ilihitimishwa kwa wito wa pamoja wa kumwomba Roho Mtakatifu awasaidie wa katika udhaifu wao. Kwa kuwa bila msaada wake hata sala za Wakristo haziwezi kuwa kamili. Viongozi hao walipewa baraka maalum na shukrani kwa huduma yao ya uaminifu katika maeneo mbalimbali duniani. Kutoka studio za Radio Vatican. Mimi ni Sara Pelaji. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa 14 ameadhimisha ya Dominika ya Utume wa Bahari tarehe 13 Julai elfu mbili na ishirini na tano kwenye parokia ya kipapa San Tomaso da Vilanova iliyoko ikulu ndogo ya Castel Gandolfo, nje kidogo ya mji wa Roma. Maadhimisho haya yamenogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini, madaraja kwa kuwakutanisha nchi, manabii wa amani. Kwa hakika bahari ni kiungo muhimu sana kwa jumuiya ya kimataifa changamoto na mwaliko wa kuwa na mwelekeo mpana zaidi kwa kudumisha amani badala ya kuendekeza migogoro mipasuko na vita. Mara baada ya misa ya takatifu baba mtakatifu Leo wa kumi na nne amewaongoza waamini na watu wote wenye mapenzi mema kutafakari na kusali sala malaika wa Bwana kwenye uwanja wa piasa ade la libeta ulioko ikulu ndogo ya Kasteri Gandolfo. Itakumbukwa kwamba Baba Mtakatifu Leo wa 14 tangu Dominika tarehe 6 Julai 2025 anapata mapumziko mafupi kwenye ikulu ndogo ya Kasteli Gandolfo huko Albano. Injili ya msamaria mwema ni mutasiri wa amri kuu ya upendo kwa Mungu na jirani na moja sehemu muhimu sana ya mafundisho ya Kristo Yesu kwa waja wake. Injili ya msamaria mwema ni mojawapo ya mifano yenye kuleta uchokozi wa mawazo, hoja na changamoto kwa waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema. Kristo Yesu amefunga safari ya kuelekea Yerusalemu pamoja na wafuasi wake. Njiani anakutana na mwanasheria ambaye anazungumza naye kuhusu urithi wa uzima wa milele. Mwanasheria huyo lengo lake hasa lilikuwa ni kumjaribu Kristo Yesu katika swala ambalo ni tete na nyeti, na lilikuwa linaleta changamoto kubwa kwa jamii ya wakati ule. Amri ipi ni muhimu kuliko zote ambayo uzima wa milele huitegemea? Swali la mwanasheria ni fursa kwa Kristo Yesu kutoa mfano wa Msamaria Mwema, ambao hufafanua uhusiano kati ya sheria na moyo wake au hulka yake, jinsi ilivyokusudiwa na Mwenyezi Mungu. Na tazama, mwanasheria mmoja alisimama amjaribu, akisema Mwalimu, nifanye nini ili ni urithi uzima wa milele? Akamwambia, imeandikwa nini katika torati? Wasomaje? Akajibu akasema, mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote na kwa roho yako yote na kwa nguvu zako zote na kwa akili zako zote, na jirani yako kama nafsi yako. Akamwambia, umejibu vyema, fanya hivi nawe utaishi. Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne anasema kwamba hili ni swali zuri linaloonyesha hamu ya kudumu katika maisha ya mwamini, tamaa ya uokovu, yaani kuishi bila kushindwa na uovu na kifo. Uzima wa milele ambao ni Mungu peke yake anayeweza kutoa, unapitishwa kwa mwanadamu kama urithi kutoka kwa Baba hadi kwa Mwana, na kwamba ili kupokea zawadi hii kutoka kwa Mwenyezi Mungu, lazima waamini wakubali kutekeleza mapenzi ya Mungu kama yalivyoandikwa katika Torati ya Musa: mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote, na mpende na jirani yako kama nafsi yako. Kwa kufanya hivi, waamini wanalingana na upendo wa Mungu, na kwa hakika hii ni sheria ya uzima wa milele ambayo inafuatwa kwanza kutoka kwa waamini kwa kuwapenda kwanza katika mwana wake mpendwa Kristo Yesu na Roho Mtakatifu. Baba Mtakatifu ule kumi na nne anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kumtazama Kristo Yesu, kwani Yesu ni ufunuo wa huruma na upendo wa Mungu. Huu ni upendo unaotoa na usiomiliki, ni upendo unaosamehe na usio na unafiki, ni upendo unaosaidia na usiotelekeza kamwe. Katika Kristo Yesu Mwenyezi Mungu alijifanya jirani kwa kila mtu. Kwa hiyo kila mtu anayo lazima ya kuwa na jirani yaani, hawa ni watu wanaokutana nao katika hija ya maisha yao ya kila siku. Kwa kufuata mfano wa Kristo Yesu, mkombozi wa ulimwengu, waamini pia wanaitwa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa kuleta faraja na tumaini hasa kwa wale wanaoteseka, wale waliopondeka na kuvunjika moyo. Maisha ya uzima wa milele ni mwaliko wa kuwajali na kuwathamini wengine. Hii kimsingi ndiyo sheria kuu ambayo inakuja mbele ya kila utawala wa kijamii na kuipatia maana. Mwishoni mwa tafakari yake Baba Mtakatifu Leo na wa 14 amewataka waamini kumuomba Bikira Maria, mama wa uhuruma awasaidie kukaribisha ndani mwao mapenzi ya Mwenyezi Mungu yanayosimikwa katika upendo na wokovu, ili waweze kuwa ni wapatanishi, mashuhuda na vyombo vya amani kila siku ya maisha yao ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kukunogeshea tafakari ya Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne wakati wa maadhimisho ya Dominika ya utume wa bahari tarehe kumi na tatu Julai elfu mbili na ishirini na tano kutoka studio za redio Vatikani kama kawa ni mtoto wa mkulima, Padri Richadi Mjigwa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Ni kwa niaba ya Sarapelaji, mimi ni Pado Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus. <tutu>